Summoner Master Forum
October 03, 2024, 01:28:21 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: • * | สารพันคำถาม | * •  (Read 14362 times)
0 Members and 17 Guests are viewing this topic.
• | H a p p i n e s s | •
Member

Email
« on: October 16, 2007, 12:38:56 AM »

* ขออภัยเป็นอย่างสูง เนื่องด้วยว่า ผมเป็นนักเล่นการ์ด SMN ที่มักจะได้ประฝีมือกับเพื่อนฝูงเฉพาะแค่ในโรงเรียน
ไม่มีโอกาสได้พบเจอ เห็น Metagame หรือ แนวการเล่นแปลกๆใหม่ๆ จึงเป็นคำถามซ้ำซากที่อาจก่อให้เกิดความรำคาญ
ในตัวคำถาม จึงขออภัยมา ณ ที่นี้ กระผม นาย • | H a p p i n e s s | • จะปุจฉาสารพันปัญหา ณ บัดนี้ *

คำถามชุดแรก มีกลิ่นอายแห่ง Crimson Sakura นิดนึง
กำหนดให้ [ A ] แทนซีลฝั่งเรา และ [ B ] แทนซีลฝั่งตรงข้าม ในทุกๆคำถาม

1.) สมมติเหตุการณ์ [ A ] ของเราใช้ Skill ใส่ [ B ] ซึ่ง ฝั่งเจ้าของ [ B ] นั้น ร่าย [ Ruby Horn Ram ] Precon Aries ซึ่ง โดดลงมาที่ At line สั่ง ใช้สกิล Dimension Curse 1 Turn ใส่ [ A ]
   1.1) ถามว่า [ A ] ที่ใช้ Skill ไม่สำเร็จจะเป็น Inactive Seal หรือไม่?
   1.2) ถามว่า [ A ] ที่ใช้ Skill ไม่สำเร็จนี้นั้น เราจะถือว่า เสีย Mp ค่าใช้สกิลของ [ A ] หรือไม่?

2.) ถ้าสมมติว่า [ Shizune, the Elite Assassin ] ถูก [ B ] ฝ่ายตรงข้ามโจมตีแล้วเราให้ Ability ของ [ Shizune, the Elite Assassin ] ส่งผลให้เปิดการ์ดใบบนสุดจากกองการ์ด Seal เราแล้วนำซีล [ C] เข้ามาในสนาม แล้วเราเลือกให้ Seal นั้นไปอยู่ที่ Df line เพื่อรับการโจมตีแทน [ Shizune, the Elite Assassin ] ถามว่าจะย้ายการโจมตีไปที่ [ C ] ใช่ไหมครับ แล้วจะเทียบค่าพลังอย่างไรครับ ?

3.) ถ้าสมมติว่า [ A ] โจมตีใส่ [ B] แล้ว ฝั่งผู้ควบคุม [ B] สั่ง [ Ruby Horn Ram ] ใช้สกิลให้ [ A] ติด Dimension Curse จากบนมือ ถามว่าถ้า [ A] สั่ง [ Seishi, the Thread Assassin ] ใช้สกิลจากมือเพื่อร่าย Charm Curse 1 Turn ใส่ [ Ruby Horn Ram ] ผลที่ได้จะเป็นอย่างไรครับ หรือถ้าไม่ได้ เหตุผลเนื่องมาจากอะไรหรอครับ ?

4.) ถ้าสมมติว่า [ A ] เป็น Ninja ที่ติด [ Ninja Katana ] อยู่ แล้ว [ A ] โดนโจมตีแล้วตาย เราสามารถย้าย [ Ninja Katana ] ไปยัง Seal [ C ] ที่ไม่ใช่ทั้ง Ninja และ Knight ได้ไหมครับ ?

5.) [ Rainbow Hawk Nijitaka ] ซึ่งมี Ability เมื่อเข้ามาในสนาม Fortune 3 ถามว่า ถ้าเกิดว่าเราเอา [ Seeker Tamer ] ซึ่งมีสกิลที่นำ Beast 1 ใบเข้ามาในสนามจากกองการ์ด แต่สูญเสีย Ability เมื่อเข้ามาในสนาม ถามว่า การ Fortune ของ Rainbow Hawk Nijitaka จะเกิดไหมครับ ? แล้วการ Fortune มันไม่ใช่ Ability ไม่ใช่หรอครับ ?

* ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ ขอบคุณ Moderator ทุกคน และผู้คุมบอร์ดทุกๆๆคน ที่ให้การสนับสนุนช่วยเหลือนะครับ *
« Last Edit: October 16, 2007, 12:41:05 AM by • | H a p p i n e s s | • » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: October 16, 2007, 03:19:42 AM »

1.1  เป็น Inactive Seal ครับ
1.2 เสีย Mp ค่าใช้ skill ครับ

2. ย้ายได้ครับ / เทียบค่า df ของ C

3. skill ของ Ruby Horn Ram ไม่ทำงานต่อ

4. ได้ครับ

5. Fortune เป็นได้ทั้ง skill และ ability ครับ ขึ้นกับแหล่งกำเนิด   ในกรณีของใบนี้ ถือว่าเป็น ability

Member

Email
« Reply #2 on: October 17, 2007, 10:50:44 PM »

คำถามชุดสองนะครับ

6.) [ Lumbelenos, the Dragon of Destruction ] มี Ability หลังการ Growth คือ " เมื่อ Seal ตก Shrine [ Lumbelenos, the Dragon of Destruction ] At + 1 / Turn " ถ้าสมมติเรามีการทิ้ง [ Bunyip ] จากมือหรือกองการ์ด ถามว่าจะนับว่า มี Seal ตก Shrine เพื่อให้ [ Lumbelenos, the Dragon of Destruction ] ได้ At + 1 / Turn หรือเปล่าครับ เพราะ [ Bunyip ] เมื่อตก Shrine แล้วจะนำเข้ามาในสนามน่ะครับ

7.) เมื่อ [ Tenrai Nekomata ] โจมตี จะมีการ Fortune 3 หาก True เราสามารถย้าย Mystic Card [ PS ] 1 ใบ ไปติดที่ Seal 1 ใบในสนามฝ่ายเรา ถามว่า เราสามารถย้าย Mystic Card [ PS ] ของฝ่ายตรงข้ามมาติดที่ Seal ฝ่ายเราได้ไหมครับ ? แล้วจำเป็นไหมว่าต้องเป้าหมายตรง ? ถ้าเป้าหมายไม่ตรง ต้องนำลง Shrine ไหมครับ ?

8.) เช่นเดียวกับข้อบน หากเป็น [ Honoo, the Oinin ] ที่มีสกิล " นำ Mystic Card [ PS ] ทุกใบในสนาม มาติดที่ [ S ] "
ถามว่า หมายถึง Mystic Card [ PS ] ฝ่ายตรงข้ามด้วยหรือเปล่าครับ ?

9.) Seal [ A ] ติด Last Dance Curse 1 Turn พอผ่าน 1 Subturn เราร่าย [ Occult Hermit ] ย้าย Curse จาก Seal [ A ] ไปยัง Seal [ B ] ของสนามฝ่ายตรงข้ามที่มีเลเวล 1 หรือ 2 ถามว่า Curse ที่ย้ายไป จะเหลือ 1 Subturn หรือ เริ่มนับใหม่ ครับ ?

10.) เราใช้ [ Dark Flame Onmyoji ] ใช้สกิล " Fortune 2 ; True Seal 1 ใบสูญเสีย Ability Turn เมื่อมี Seal ตั้งแต่ 2 ใบขึ้นไปในสนาม (Mp 2) " ใส่ Seal [ B ] ซึ่งมี Ability [ Shade of Water ] ซึ่ง Seal [ B ] ติด [ Crescent ] อยู่ โดยเลือกให้ [ Water Mp - 1 ]
   10.1) ถามว่า Seal [ B ] จะได้รับผลจาก Mystic Card อยู่ไหมครับ / Mystic Card นั้นหลุดไหม
   10.2) ถ้า Seal [ B ] โจมตี ; เราใช้สกิลของ [ Dark Flame Onmyoji ] ล้าง Ability ; Seal [ B ] จะต้องจ่าย Mp ค่าโจมตีปกติ   
            หรือ จ่ายแบบ Mp ค่าโจมตี - 1
   10.3) หากใช้ [ Cadmus ] ; [ Andromeda ] ; สกิลจาก [ Libera Me ] ผลที่ได้จะเหมือนกับของ [ Dark Flame Onmyoji ] ไหม ?

* ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ จู๊ฟฟสสส์ ♥ *
« Last Edit: October 18, 2007, 12:40:34 AM by • | H a p p i n e s s | • » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #3 on: October 18, 2007, 05:08:02 AM »

ุ6.นับครับ

7.ได้ครับ / ต้องสามารถนำมาติดได้ครับ

8.ครับ

9.1 turn

10.ได้รับ แต่ผลเกิดไม่ได้ก็จะไม่ทำงานไป / ไม่หลุด / -1 / ในที่นี้ก็ไม่ต่างครับ

Member

Email
« Reply #4 on: October 21, 2007, 11:58:41 PM »

คำถามชุดสามละอ่ะ

11.) [ Winter Forest Fairy ] มี Ability คือ เมื่อต่อสู้ Seal ที่ต่อสู้กับ [ Winter Forest Fairy ] ติด Freeze Curse 1 Subturn ถามว่า ถ้า [ Farfy, Fairy’s Pet ] ของเราถูกโจมตี Ability " เมื่อ [ Farfy, Fairy’s Pet ] ถูกโจมตี สามารถ Sacrifice ตัวเอง จากนั้น นำ Seal ใบบนสุดของกองการ์ดเข้ามาในสนาม ถ้า At มากกว่า [ Farfy, Fairy’s Pet ] ย้ายการโจมตีไปที่ Seal นั้น " ถ้าสมมติเปิดได้ [ Winter Forest Fairy ] ถามว่า [ Winter Forest Fairy ] จะตามไปตบ Seal ที่ตีมาที่ Df line ไหมครับ ?

12.) [ Grandecross, the Dragon of Saint ] ถูกเปิดจากกองการ์ดเข้ามาในสนามจาก [ Farfy, Fairy's Pet ] จะสามารถ Growth ได้เลยไหมครับ แล้ว ค่า At และ Df ของ [ Grandecross, the Dragon of the Saint ] จะคิดค่าหลังจากการ Growth แล้วหรือว่า Growth โดยไม่ได้มาจากการร่ายไม่ได้ ?
   12.1) ถ้า Seal [ A ] มี Ability Growth เข้ามาในสนามจาก Remove Zone ถามว่าเมื่อกลับเข้ามาสามารถ Growth ได้ไหมครับ ?
   12.2) เหมือนข้อ 12.1) แต่เปลี่ยนเป็นมาจากการเปิดจากกองการ์ด
   12.3) เหมือนข้อ 12.1) แต่เปลี่ยนเป็นมาจากการใช้ Skill จากบนมือ
   12.4) ถ้า Seal [ A ] Growth สำเร็จ ถูกนำไป Remove Zone เมื่อกลับมาจะกลับมาในสนามแบบ Growth แล้วหรือยังไม่ Growth ครับ ?

13.) สมมติ [ Mountain Shepherd Boy ] ใช้ Skill " Seal 2 ใบในสนาม ติด Dimension Curse 1 Turn เมื่อมีแสงเป็น Seal ใบรองรวมร่าง (Mp 3) " ใส่ Seal 2 ใบฝ่ายเรา เราสามารถใช้ [ Amara, the Angel of Cups ] ใช้ Skill "" ย้าย Skill กลับไปฝ่ายตรงข้ามได้ไหม ? คือมันสามารถย้าย Skill ที่มีเป้าหมายมากกว่า 1 ใบได้ไหม ถ้าได้ย้ายได้ทั้งหมด หรือย้ายได้แค่ Seal 1 ใบ

14.) [ Winter Forest Fairy ] มี 2 Ability คือ " เมื่อต่อสู้ Seal ที่ต่อสู้ด้วยติด Freeze Curse 1 Subturn ] และ " เมื่อต่อสู้ Seal ที่ต่อสู้ด้วยเปลี่ยนเป็นธาตุเดียวกับ [ Winter Forest Fairy ] ถามว่าอันไหนเกิดก่อน ? แล้วใครเป็นผู้เลือกให้ Ability ไหนเกิดก่อน ? หรือถือว่าเกิดพร้อมกันครับ ?

15.) เมื่อ Seal [ A ] ไม่ได้มาจากการร่าย เช่นมาจากกองการ์ด / มาจากการใช้ Skill จากบนมือ / มาจาก Ability จากบนมือ ถามว่า สามารถติด Mystic Card ที่เป็น เพื่อบวกพลังหรืออื่นๆได้หรือไม่ ?

16.) คำถามเกี่ยวกับ Dimension Curse : ถ้าสนามฝั่งเรามี Seal [ A ] ติด Dimension Curse อยู่ แล้วมี Seal นี้เพียงตัวเดียว ถามว่า ฝ่ายตรงข้ามสามารถโจมตีขึ้นมือเราได้หรือไม่ครับ ?
   16.1) ถ้า Seal [ A ] ติดทั้ง Dimension Curse และ Freeze Curse ถามว่าขณะอยู่ใน Remove Zone โดยผลของ Dimension Curse จะนับ Turn ของ Freeze Curse ต่อหรือเปล่าครับ ?
   16.2) สามารถติด Mystic Card ให้กับ Seal ที่ติด Dimension Curse ได้รึเปล่าครับ ?
   16.3) Mystic Card บน Seal ที่ติด Dimension Curse นับ Turn ต่อ หรือว่าหลุดครับ ?
   16.4) Seal ที่ติด Dimension Curse จะได้รับผลของ Skill / Ability / การโจมตี All / Skill All ไหมครับ ?

17.) Ninja ที่อยู่ใน Remove Zone โดยไม่ได้เกิดจาก Vanish แต่มี Ability Vanish สามารถใช้ [ Kuro Kame Daimyou ] ใช้สกิลดึงกลับมาจาก Remove Zone ได้รึเปล่าครับ ?

18.) หาก Seal ที่มี Ability เมื่อต่อสู้ / เมื่อโจมตี / เมื่อถูกโจมตี ถูก Mystic Card ใดๆมาติดให้หยุดโจมตีหรือติดฝ่ายที่โจมตีมา ถามว่า Ability เมื่อต่อสู้ / เมื่อโจมตี / เมื่อถูกโจมตี จะเกิดผลหรือไม่ครับ

* ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ จู๊ฟฟสสส์ ♥ *
« Last Edit: October 22, 2007, 11:45:24 PM by • | H a p p i n e s s | • » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #5 on: October 22, 2007, 11:06:49 PM »

11.ต่อสู้โดย Seal ฝ่ายตรงข้ามติด Freeze curse

12.ไม่สามารถ Growth ได้เพราะไม่ได้มาจากการร่าย / การ Growth ต้องมาจากการร่ายเท่านั้นครับ

13.ย้ายได้ครับ 1 เป้า แต่ผลของ skill จะไม่เกิดเพราะว่าการเกิดของ skill ไม่ครบถ้วน

14.เจ้าของ Seal เป็นผู้เลือกให้เกิด

15.ต้องดูว่ามี Step เกิดขึ้นหรือเปล่าด้วยครับ แต่ส่วนใหญ่จะไม่มี

16.คำถามอ่านแล้วเหมือนพิมพ์ผิด: ถ้า Seal ตัวเดียวในสนามของ A ติด Dimension curse อยู่ ฝ่าย B สามารถโจมตีขึ้นมือของ A ได้
16.1 การติด Dimension curse ยังคงอยู่ในสนามนะครับ ไม่ได้ย้าย Zone ได้อย่างใด / นับ Turn
16.2 สามารถทำได้
16.3 นับ Turn ตามปกติ
16.4 skill ได้ตามปกติ / โจมตีไม่ได้

17.ทำได้ครับ

18.เมื่อโจมตีเกิด นอกนั้ไม่เกิด

Member

Email
« Reply #6 on: October 28, 2007, 03:43:22 AM »

คำถามชุดสี่แล้วนะครับ ดีใจมั้ย? อิอิ...ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

19.) การ Steal ผมยังไม่ค่อยเข้าใจน่ะครับ (เป็นผู้เล่นใหม่อะนะ) คือเป็นการนำการ์ดที่ระบุไว้ ไปยัง Remove Zone ใช่ไหมครับ ? แล้วสามารถนำกลับขึ้นมือได้เมื่อไหร่หรอครับ ? ผมยังใช้เจ้า [ Werecat Bandit ] ไม่เป็นเลยอะครับ ช่วยยกตัวอย่างการหาของ ของ [ Werecat Bandit ] ทีครับ ว่าทำไมถึงใช้งานกันน่ะครับ

20.) [ Bratschel, the Angel of Music ] มี Ability " ยกเลิก Mystic Card ของฝ่ายตรงข้ามและ Ability ของ Seal ใบอื่น " สมมติว่า เราจะใช้เป็นเงื่อนไขการ Growth ถามว่าเราสามารถ Growth Seal ที่จะลงสำเร็จหรือไม่ถ้าใช้ [ Bratschel, the Angel of Music ] เป็น Growth Condition ? แล้วถ้าการ Growth สำเร็จ [ Bratschel, the Angel of Music ] ต้องออกจากเกมไหมครับ ?

21.) ถ้า Seal ที่ Growth สำเร็จแล้ว ถูกทำให้สูญเสีย Ability ผลจะเป็นอย่างไร ? แล้วถ้าเป็นยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบ ( รวมตัวมันเองด้วย ) ?

22.) เมื่อประกาศ Seal ใดๆให้โจมตีแล้ว เราไม่สามารถใช้ Skill ของ Seal ใบอื่น หรือ Mystic Card ที่ไม่ใช่ ได้เลยใช่ไหมครับ ?

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบนะครับ ยังไงก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับ Moderator และทุกๆคน ^^* ♥

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: October 28, 2007, 07:32:13 PM »

19. การ์ดที่ถูก steal จะอยู่ใน remove zone จนกว่า seal ที่ทำการ steal จะออกจากสนาม
เมื่อ seal ที่ทำการ steal ออกจากสนาม  การ์ดที่ถูก steal จะกลับขึ้นมือเจ้าของการ์ดนั้น ครับ
Werecat Bandit ส่วนใหญ่เอาไว้หาของที่จั่วไม่ขึ้นตอนต้นเกมครับ เพราะถ้าWerecat Bandit ตายก็จะได้ใบดังกล่าวขึ้นมือ

20. ได้ครับ และ Bratschel ออกจากเกม เพราะเป็นการกระทำของผู้เล่นครับ

21. ยังคง growth อยู่ แต่ใน growth box ถ้ามี ability อยู่ ก็จะสูญเสีย/ยกเลิกไป

22. ใช่ครับ

Member

Email
« Reply #8 on: November 29, 2007, 01:37:48 AM »

คำถามชุดที่ห้า ในที่สุดก็ปรากฎ!!!

23.) ถ้า [ Ningenjinzo ] ออกจากเกม โดยไม่ได้เกิดจากการ Vanish ถามว่า [ Karakuri Kyoujin ] จะกลับเข้ามาด้วย
Ability ของ [ Ningenjinzo ] ไหมครับ เช่น การที่ [ Ningenjinzo ] ถูก Remove โดย Ability เมื่อโจมตีของ
[ Griffin Chivalry ] อะครับ หรือว่าจำเป็นต้องเกิดจากการ Vanish เท่านั้น ?

24.) ถ้า Ninja ใดๆที่มี Ability Vanish เป็นเงื่อนไขของการ Growth ถามว่า เมื่อครบตามจำนวน Turn ที่ระบุไว้ใน Ability ของ Ninja นั้นๆ Ninja นั้น จะกลับเข้ามาในสนามไหมครับ ?

25.) เมื่อเริ่มเกมมาเราสามารถสั่ง Seal โจมตีได้ใน Turn ใด / ใช้ Mystic Card ได้ใน Turn ใด / ใช้ Skill ได้ใน Turn ใดคร้าบ ผมไม่ทราบจริงๆอ่ะครับ เพิ่งรู้ว่า พื้นฐานในการเริ่มเกม เรายังไม่เอาอ่าวเลย!! ปกติเวลาเล่น จะเป็น Deck ที่ต้องโปรย Seal อยู่แล้วงะครับ

26.) เมื่อเราโจมตีสำเร็จแล้ว เราสามารถร่ายการ์ดเพิ่มได้ไหมครับ ( นี่ก็อีก 1 ในพื้นฐานเกมที่ไม่ทราบครับ )

27.) ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ ที่ว่า ...
การสูญเสีย Skill / Ability ของ Seal คือ สิ่งที่ติดตัวมาใน Text ด้านล่างจะหายไปใช่ไหมครับ เช่น [ Shannon, the Chemist
of Annedisonge ] ไม่สามารถใช้ Skill ทิ้งการ์ด 1 ใบ เพื่อจั่วการ์ด 1 ใบได้ใช่ไหมครับ เพราะสูญเสีย Skill ไป
การยกเลิก Skill / Ability เช่นการที่ At ที่ [ Rona, the Pegasus Knight General ] สะสมมาจากการที่เงื่อนไข Ability ที่มี Pegesus ใช้ Skill จากมือสำเร็จจะถูกทำให้ยกเลิก กลับมาเหลือแค่ At ปกติใช่ไหมครับ แล้วต้องเริ่มสะสมใหม่ตั้งแต่ต้น
ไม่ทราบว่า ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ?

คำถามรอบนี้ อาจดูโง่ๆไปหน่อยนะครับ ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ ที่รบกวนตอบตลอดมา

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: November 29, 2007, 01:07:41 PM »

23. กลับเข้ามาได้ครับ

24. ไม่กลับมาครับ

25. ผู้เล่นที่เริ่มก่อนจะร่ายการ์ดได้เท่านั้นครับ
ผู้เล่นที่เริ่มหลังนั้น จะใช้ Skill และ Ability และร่ายการ์ด  ได้ตั้งแต่ตอนที่ผู้เล่นคนแรกเริ่มร่ายการ์ดแล้วครับ

26. ถ้าหมายถึงสั่งโจมตีไปแล้วร่ายการ์ดได้ไหม ก็ร่ายได้ใน step ของการโจมตีครับ

27. เข้าใจถูกแล้วครับ

Member

Email
« Reply #10 on: December 22, 2007, 04:45:52 AM »

รบกวนตอบด้วยนะครับ~!!

28.) [ Fire Whip Maiden ] ที่มี Skill สั่งให้โจมตี เช่น " Sacrifice [ Fire ] 1 ใบ; สั่ง Fire Whip Maiden โจมตีโดยไม่ต้องจ่าย Mp ค่าโจมตี (Mp 0) " จะถือว่า เป็นการใช้ Skill หรือ การโจมตี หรือทั้งสองอย่างครับ ?

29.) จากกรณี ข้อ 28.) สามารถใช้ Mystic Card ใบไหนหยุดได้บ้างครับ No Skill หรือ No Attacking ?

30.) จากกรณี ข้อ 28.) ถ้าทำให้ " ยกเลิก Skill " จะโจมตีต่อหรือเปล่าครับ เพราะมันเป็น Skill สั่งให้โจมตี

31.) [ St.Alana's Veil ] เป็น Mystic Card ที่มี Ability เมื่อติด " Seal ที่ติดป้องกันการโจมตี และ ยกเลิก Skill ของ Seal 1 Turn " ถามว่า ป้องกันการโจมตีจากการสวนกลับด้วยหรือเปล่าครับ

32.) สมมติฝ่ายตรงข้ามมี Seal [ A ] และ [ B ] และฝ่ายเรามี Seal [ C ] และ [ D ] อยู่ในสนาม แล้วเราสั่ง Seal [ C ] ของเราโจมตี Seal [ A ] แล้วฝ่ายตรงข้ามร่าย [ It's No Joke!!! ] ย้ายการโจมตีไปยัง Seal [ B ] แล้วถ้าสมมติ ผมใช้ [ It's No Joke!!! ] ของผม ย้ายการโจมตี กลับมาฝั่งผมมาใส่ Seal [ D ] ; Seal [ C ] ก็จะโจมตี Seal [ D ] ผมคิดถูกหรือเปล่าครับเนี่ย ?

33.) ถ้า Seal ฝั่งผม Steal Mystic Card ในมือฝ่ายตรงข้ามแบบสุ่ม แล้วเค้าร่าย Mystic Card ใบนั้นตัดหน้าไม่ให้ผม Steal ผมจะย้ายไป Steal Mystic Card ใบอื่นในมือฝ่ายตรงข้ามหรือเปล่าครับ

34.) คำว่า " สูญเสีย " กับ " ยกเลิก " Skill และ/หรือ Ability นั้น ผมลองยกกรณีเพื่อทวนความเข้าใจนะครับ ?
   34.1) Seal [ A ] มี Ability " S + At ทุกๆครั้งที่เข้า Subturn โจมตี " ถ้าทำให้ " สูญเสีย " เกิดอะไรขึ้นครับ ?
   34.2) Seal [ B ] มี Ability " เมื่อต่อสู้ At + ตาม Lv ของ Seal ที่ต่อสู้ด้วย " แล้วโจมตีมายัง Seal [ X ] ฝ่ายผม ถ้าผมติด
[ Ordonus, the Spear of Order ] กับ Seal ฝั่งผม Seal ฝั่งผมจะยกเลิก Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม หมายความว่า Seal [ B ] ที่โจมตีมา At จะไม่ + ใช่ไหมครับ ?

ขอบพระคุณที่ตอบคำถามนะครับ ^^" จู๊ฟฟฟ~ ♥
« Last Edit: December 22, 2007, 04:51:02 AM by • | H a p p i n e s s | • » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #11 on: December 23, 2007, 04:59:04 PM »

28. เป็นทั้งสองอย่างครับ

29. ได้ทั้งคู่ครับ

30. ไม่ตีครับ

31. ไม่ครับ

32. ใช่ครับ

33. ตอนเลือกการ์ดที่จะ Steal ไม่มีอินเตอร์เฟียร์ครับ ดังนั้นทำไม่ได้

34.1 เมื่อเข้าซับเทิร์นโจมตีก็จะไม่บวกครับ
34.2  ไม่ใช่ครับ ต้องติดที่ซีลที่โจมตีมาถึงจะไม่บวกครับ

Member

Email
« Reply #12 on: December 24, 2007, 07:16:04 AM »

พบกันอีกแล้ว... รบกวนเช่นเคยนะคร้าบบบ

35.) [ Zuleika, the Lazal Princess ] มี Ability " เมื่อ S โจมตี ผู้ควบคุม S สามารถทิ้งการ์ด 1 ใบในมือ จากนั้น S At +1 Df +1 Sp +1 / 1 Turn และสามารถโจมตีได้อีก 1 ครั้งโดยไม่ต้องจ่าย Mp ค่าโจมตี แม้ S เป็น Inactive Seal ก็ตามจนจบ Subturn " เราจะต้องทิ้งการ์ดก่อน หรือ หลังการวัดค่าพลังครับ คือ..เราต้องทิ้งการ์ดจังหวะไหน เมื่อสั่งโจมตีแล้วทิ้งเลย หรือ โจมตีสำเร็จแล้วจึงทิ้งครับ ?

36.) จาก ข้อ 35.) ต้องทิ้งการ์ดก่อน แล้ว S จึง At + 1 Df + 1 Sp + 1 / 1 Turn ใช่ไหมครับ

37.) เมื่อ Seal ใบรองรวมร่าง รวมร่างอยู่กับ Seal หลัก แต่ Seal ใบรองรวมร่างมี Ability " เมื่อตก Shrine " หรือ " เมื่อออกจากสนาม " ถามว่า ถ้าตัวหลักที่รวมร่างกับใบรองนี้ตาย Ability ของใบรองจะส่งหรือไม่ครับ

ขอบพระคุณทุกๆคำตอบนะครับ จากใจ จู๊ฟฟฟ ♥

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: December 24, 2007, 04:58:59 PM »

35. ทิ้งเมื่อโจมตี ก่อนเทียบค่าพลังครั้งแรกครับ

36. ใช่ครับ

37. ทำงานครับ

Member

Email
« Reply #14 on: December 25, 2007, 03:44:54 AM »

คำถามใหม่อีกแล้ว... กรุณาด้วยนะครับ

38.) [ Vioria, the Frigid Queen ] มี Ability " เมื่อมี Seal ตก Shrine จากสนาม เรา Mp + 1 " หมายความว่า ถ้า Seal ฝ่ายเรา 2 ใบ ตก Shrine เราก็จะได้ Mp + 2 ใช่หรือเปล่าครับ ?

39.) จาก ข้อ 38.) แล้วถ้าเรามี [ Vioria, the Frigid Queen ] 2 ใบในสนาม ถ้า Seal ฝ่ายเราตก Shrine จากสนาม 2 ใบ เราจะได้ Mp + 4 หรือเปล่าครับ เพราะ ถ้า Seal ตก Shrine ตัวนึง เราจะได้ Mp + 2 ( เพราะมี [ Vioria, the Frigid Queen ] 2 ใบ )

40.) Skill ของ [ Ceallach, the White Wiser ] ที่ว่า " Divine 1 ใบในสนาม Mp ค่าร่าย และ ค่าโจมตี - 1 " จบจบ Subturn หมายความว่าอย่างไรครับ ค่าร่ายนี่หมายถึง ค่าใช้ Skill หรือว่าอะไรครับ แต่ถ้าเป็นลดค่าร่ายที่ใช้ร่าย Seal Skill นี้จะมีประโยชน์อย่างไรกันแน่ครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ

Doraemon
Member

Email
« Reply #15 on: December 25, 2007, 04:15:28 AM »

38.ใช่ครับ

39.ใช่ครับ

40.ค่าร่ายคือค่าร่ายที่ต้องจ่ายเมื่อนำการ์ดใบนั้นลงมาจากมือ ประโยชน์คือใช้เล่นกับ Seal ที่มี ability หรือ skill เล่นกับค่าร่ายของการ์ดครับ

Member

Email
« Reply #16 on: December 25, 2007, 06:44:50 PM »

รบกวนด้วยครับ ... !!

41.) จาก ข้อ 35.) + 36.) ที่ถามเกี่ยวกับการทิ้งการ์ดของ [ Zuleika, the Lazal Princess ] คือว่า ฝ่ายตรงข้ามมี Seal [ A ] ที่ติด Last Dance Curse At + 3 อยู่แล้ว แล้วเราประกาศให้ [ Zuleika, the Lazal Princess ] โจมตี โดยทิ้ง [ Gabriella, the Prophet's Follower ] ถามว่า [ Gabriella, the Prophet's Follower ] นั้นจะรักษา Curse ให้ Seal [ A ] ไม่ได้รับการ + At ก่อน หรือเราต้องเทียบค่าพลังก่อน แล้วจึงรักษาครับ ?

42.) ถ้าเราประกาศให้ [ Rashad, Lazal Treasure Hunter ] โจมตี แล้ว Steal ได้ Seal ถ้า At ของ [ Rashad, Lazal Treasure Hunter ] น้อยกว่า Seal ที่ [ Rashad, Lazal Treasure Hunter ] โจมตี [ Rashad, Lazal Treasure Hunter ] จะต้องตก Shrine แล้วนำการ์ดที่ Steal มาตก Shrine ด้วยเลย ใช่ไหมครับ ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #17 on: December 26, 2007, 03:02:00 AM »

41. รักษาก่อนเทียบค่าพลังครั้งแรกครับ

42. ใช่ครับ

Member

Email
« Reply #18 on: December 27, 2007, 07:38:57 PM »

กรุณาด้วยนะครับ คำถามอีกแล้ว ^^"

43.) ถ้าเรามี [ Pyrus Calleryna Fairy ] ในสนามฝ่ายเรา 4 ใบ ซึ่งมี Ability " Mystic Card ในมือของผู้เล่นทุกคน + 1 "
แล้วถ้าเราใช้ [ นักเวทย์หญิง ] และ/หรือ [ Angel of War Tear ] ทิ้ง Mystic Card ที่มีค่าร่าย 5 โดยจ่าย Mp ค่าใช้ Skill 1
เราจะได้รับ Mp เท่าไหร่ครับ ? ( ขอเป็นทั้งหมดน่ะครับ รวม Mp Max 8 ด้วย )

44.) จาก ข้อ 41.) ถ้า [ Zuleika, the Lazal Princess ] ใช้การทิ้งการ์ด [ Fluffy Fur Seal ] แล้วฝ่ายตรงข้ามจะติด Freeze Curse ก่อนถูกไหมครับ ? แล้วถ้าฝ่ายตรงข้ามมี Seal อยู่ที่ At Line เพียงใบเดียว แล้วโดน [ Zuleika, the Lazal Princess ]
ทิ้งให้ติด Freeze Curse เราสามารถตี Seal ใน Df Line ของเค้าได้เลยใช่ไหมครับ หรือต้องเลือกตีตัวเดิมที่อยู่ At Line ก่อน ?

45.) จาก ข้อ 43.) เราจะเทียบค่าพลังของ [ Zuleika, the Lazal Princess ] กับ Df ของ Seal ที่เราเลือกโจมตี แล้วเราทิ้ง [ Fluffy Fur Seal ] แล้วทำให้ติด Freeze Curse ใช่หรือเปล่าครับ ? เพราะเราดันเขาไปอยู่ Df Line ก่อนการวัดค่าพลัง

46.) [ Black Mirage Sorcerer ] สามารถใช้ Skill ร่าย Mystic การ์ด 1 ใบใน Shrine ของผู้ใช้ Skill ได้ โดยจ่าย Mp 0 ถามว่า เราสามารถร่าย Mystic Card ประเภท Turn มาติดถาวรได้ใช่ไหมครับ หรือว่าร่ายได้เฉพาะพวก 0 Turn

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ !! ^^" มอบ ♥ แทนกำลังใจในการทำงาน

มังกร
Moderator
Member

« Reply #19 on: December 28, 2007, 12:15:05 AM »

43. 8 -1 +9(5+4)
       =16

44. ต้องโจมตีเป้าหมายเดิมก่อน คือ ตัวเดิมที่อยู่ At Line

45. ใช่ครับ เทียบค่า Df

46. ประเภท ก็ได้ครับ

Member

Email
« Reply #20 on: December 29, 2007, 01:56:52 AM »

ถามครับ!!! รบกวนด้วยนะ

47.) การทิ้ง Seal จากบนมือ กับ การ Sacrifice เหมือนกันหรือเปล่าครับ ?

48.) ถ้ามี [ Mask Doom Therion ] อยู่ในสนาม ถ้า ข้อ 47.) เป็นการ ทิ้ง ไฟ หรือ Sacrifice ไฟ กรณีใดบ้างที่ได้จั่วการ์ด ?

49.) [ Cosmic Executioner ] ถ้าใช้ Seal เงื่อนไขในการ Growth คือ [ Delta-D ] จะได้ Ability Cancel Curse และ Mystic Card หรือไม่ครับ ?

ขอบคุณนะครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #21 on: December 29, 2007, 04:41:20 AM »

47.ไม่เหมือนครับ

48.อ่านข้อ 47. / ได้จั่วการ์ดทั้งสองกรณี

49.ได้ครับ

Member

Email
« Reply #22 on: December 30, 2007, 05:08:58 AM »

คำถามอีกแล้วครับผม!! ขอความกรุณาเช่นเคย

50.) ถ้า [ Dragoon General ] ใช้ Skill " นำการ์ด 3 ใบในสนามฝ่ายผู้ใช้ Skill ออกจากเกม จากนั้น Seal 1 ใบนับว่าอยู่ในสภาพ Growth Turn " แล้วถ้าเราทำให้ [ Long, the Dragon ] ได้รับ Skill นี้ ซึ่ง [ Long, the Dragon ] มี Ability หลังการ Growth คือ " S + At ตาม Lv ของ Seal เงื่อนไขของ S " แล้วถามว่า Growth เสร็จแล้วจะเป็นอย่างไรครับ จะได้ At ที่เกิดจากผลรวมของการ์ด 3 ใบของ Dragoon General หรือไม่เกิดอะไรเลย หรือว่าอย่างไรครับ ? รบกวนตอบด้วยครับผม

51.) ถ้า [ Panorban, the Spirit Bringer ] ใช้ Skill Sacrifice [ Seraph's Portrait ] เราจะได้ Seal ที่มี Lv น้อยกว่าหรือเท่ากับ [ Seraph's Portrait ] เข้ามาในสนามจากผลของ Skill [ Panorban, the Spirit Bringer ] และได้ Seal ที่มี Lv 1 หรือ 2 จาก Ability ของ [ Seraph's Portrait ] ขึ้นมือด้วยใช่ไหมครับ ?

52.) ถ้า [ Cordelia, the Prophet's Follower ] 1 ใบ และ N[ Doll ] 5 ใบ เข้ามาในสนามจาก Shrine ถ้าเรามี [ Guardian Angel of St.Agnes Church ] อยู่ในสนาม แล้ว [ Guardian Angel of St.Agnes Church ] จะได้ At + 6 / Turn ใช่ไหมครับ ?

53.) คล้าย ข้อ 52.) แต่ถ้า [ Cordelia, the Prophet's Follower ] ตก Shrine ซึ่งมี N[ Doll ] ในสนาม 5 ใบ ถ้ามี [ White Wiser ] และ [ Vioria, the Frigid Queen ] ในสนาม เราจะได้จั่วการ์ด 6 ใบและ Mp ที่มีอยู่ + 6 ใช่ไหมครับ ?

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบนะครับ พอดีจัดเด็คเสร็จแล้ว แต่เพื่อความถูกต้องของ Text และ Rules ต่างๆ ^^"

มังกร
Moderator
Member

« Reply #23 on: December 31, 2007, 02:01:52 AM »

50. Long ก็จะไม่ได้บวก At ครับ เพราะไม่มี seal เงื่อนไข

51. ใช่ครับ

52. จะได้ at+6 ใน turn นี้ครับ

53. ใช่ครับ

Member

Email
« Reply #24 on: January 05, 2008, 02:39:12 AM »

รบกวนด้วยนะคร้าบ

54.) ถามว่ากรณีใดต่อไปนี้ [ Scales of Libra ] สามารถลอกเลียนแบบ At ได้บ้างครับ
   54.1) [ Martin, the General of Ekklesia ] ที่ติด Mystic Card เราจะได้ค่า At ที่+ จาก Mystic Card ด้วยหรือเปล่าครับ <<< ( At ที่เกิดจาก Mystic Card + ค่าพลัง )
   54.2) [ Fire Guardian Ninja ] ที่โจมตีแล้วทิ้ง [ Flereous ] จะได้ค่า At ปกติ หรือ ค่า At ที่เกิดเมื่อโจมตีแล้วอะครับ <<< ( At เกิดจาก Ability เมื่อโจมตีมีผล 1 Turn )
   54.3) [ Tiamat ] ที่ใช้ Skill ทิ้ง [ Portrait of Sleeper ] จะได้ค่า At ปกติ หรือ ค่าพลังหลังใช้ Skill ครับ <<< ( At เกิดจาก Skill มีผล 1 Turn )
   54.4) [ Rona, the Pegasus General ] ที่ At + 10 / Turn จะได้ค่า At ปกติ หรือ รวมค่า At ที่ได้ + มาครับ <<< ( At ที่เกิดจาก Ability Turn )
   54.5) [ Kyrie Eleison ] ใช้ Skill Remove Mystic ใบบน และ + At และ Df ใส่ [ Seal A ] จะได้ค่า At ปกติ หรือ At หลัง Kyrie ใช้ Skill <<< ( At ที่ Seal อื่น ได้รับจากการโดน Skill ของ Kyrie Eleison มีผล 1 Turn )

55.) Seal ฝ่ายตรงข้ามที่ติด Charm Curse โดย Seal ฝ่ายเรา เราสามารถสั่ง Seal ที่ติด Curse นั้น ใช้ Skill ได้หรือไม่ครับ = ="

56.) Mystic Card [ Good Bye My Love ] ถ้าเรามี การ์ดในมือ และ Mp น้อยกว่าฝ่ายตรงข้าม เรานำ [ Good Bye My Lover ] ขึ้นมือได้ ถามว่า ถ้า การ์ดในมือ และ Mp น้อยกว่าฝ่ายตรงข้ามตลอด  เราจะใช้ [ Good Bye My Love ] ได้กี่ครั้งก็ได้ใน 1 Subturn ใช่ไหมครับ ?

57.) ถ้าสมมติฝ่ายตรงข้ามใช้ [ Inquisition ] ทำลาย [ Houdini ] ของเรา เราสามารถใช้ [ Transmigrate Pendant ] นำขึ้นมาใช้ทันทีเลยได้หรือไม่ครับ ?

58.) Ability นี้ ทำงาน 1 ครั้ง ใน 1 Subturn หมายความว่า ถึงจะมี Seal ที่มี Text นี้ระบุไว้ กี่ใบก็ตาม จะเกิดได้แค่ใบเดียวใช่ไหมครับ ?

59.) Ability เมื่อออกจากสนาม ถามว่า ถ้า Seal ดังกล่าวเป็น Seal ใบรองรวมร่าง แล้วถ้า Seal หลัก ตาย หรือ ถูกนำขึ้นมือ
Ability เมื่อออกจากสนามจะทำงานหรือไม่ ?

ขอบคุณสำหรับทุกอย่างครับ ^^"
« Last Edit: January 05, 2008, 05:13:52 AM by • | H a p p i n e s s | • » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #25 on: January 05, 2008, 02:34:47 PM »

54.ได้หมดครับ ใช้ At ณ เวลาที่ Scales of Libra เข้ามาในสนาม

55.ได้ครับ

56.ตราบเท่าที่เงื่อนไขอื่นๆถูกต้อง

57.ทำได้ครับ

58.ไม่ครับ เฉพาะต่อ Seal ครับ

59.ทำงานครับ

Member

Email
« Reply #26 on: January 09, 2008, 12:52:38 AM »

งั่มๆๆๆ รบกวนด้วยนะครับ

60.) สมมติว่า [ Seal A ] เป็นธาตุน้ำ แล้วใช้ Skill ใส่ [ Seal B ] ฝ่ายตรงข้าม ฝ่ายตรงข้ามใช้ Skill ของ [ Amara, the Angel of Cups ] ทำให้ย้าย Skill กลับมาที่ฝ่ายเรา อยากทราบว่า Skill ที่ย้ายมานี้ เกิดจาก Seal ใบใด ของ [ Amara, the Angel of Cups ] หรือ ของ [ Seal A ] ที่เป็นธาตุน้ำ และจะถือว่าเป็น Skill ของ Seal ธาตุใดครับ แสง หรือ น้ำ ?

61.) ถ้า [ Dorothea, the Little Angel ] ใช้ Skill เปลี่ยนธาตุ [ Seal A ] 2 Turn แล้วฝ่ายตรงข้ามนำ [ Seal A ] ไปเป็น Seal ใบรองรวมร่าง ถามว่าจะนับ Turn ของ [ Seal A ] ตอนเป็นใบรองรวมร่างต่อหรือไม่ หรือหยุดการนับ Turn ต่อของผลของ Skill ครับ ? [ ถ้าคำตอบคือนับ Turn ต่อ ช่วยดู ข้อ 62.) ด้วยครับ ]

62.) จาก ข้อ 61.) ถ้า [ Dorothea, the Little Angel ] ใช้ Skill เปลี่ยน [ Seal A ] จากธาตุน้ำเป็นธาตุมืด แล้วฝ่ายตรงข้ามมี Seal ที่สามารถรวมร่างกับ Seal ธาตุมืดได้พอดีแต่ไม่สามารถรวมร่างกับธาตุน้ำ แล้วฝ่ายตรงข้ามจึงนำ [ Seal A ] ไปเป็น Seal ใบรองรวมร่าง อยากถามว่า เมื่อครบจำนวน 2 Turn ของผล ของ Skill ของ [ Dorothea, the Little Angel ] จะเกิดอะไรขึ้น ?

ขอบคุณทุกๆคำตอบที่ช่วยตอบคำถามให้นะครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #27 on: January 09, 2008, 01:31:10 AM »

60. Seal A ธาตุน้ำ

61.ไม่นับระหว่างที่เป็น Seal ใบรองรวมร่าง

62.ก็ยังคงรวมร่างต่อไป

Member

Email
« Reply #28 on: January 10, 2008, 10:25:47 PM »

รบกวนด้วยนะครับ

63.) ถ้าเราใช้ [ Panorban, the Spirit Bringer ] ทำการ Sacrifice [ Cordelia, the Prophet's Follower ] แล้วนำ [ Assassin Doll ] ขึ้นมาจาก Shrine ถามว่าจังหวะนี้ Ability เมื่อตก Shrine จากสนามของ [ Cordelia, the Prophet's Follower ] จะลาก [ Assassin Doll ] ที่เพิ่งขึ้นมาจากการ Sacrifice ลงไปด้วยหรือเปล่าครับ ?

64.) กลับกัน กับข้อ 63.) ถ้าเรา Sacrifice [ Assassin Doll ] แล้วนำ [ Cordelia, the Prophet's Follower ] เข้ามาในสนาม แล้ว [ Assassin Doll ] ที่ตก Shrine ไป จะกลับเข้ามาในสนามจากผลของ Ability เมื่อเข้ามาในสนามจาก Shrine ของ [ Cordelia, the Prophet's Follower ] หรือไม่ครับ ?

65.) ถ้า [ Serre Faucon ] ตก Shrine จากสนาม จะทำลาย Seal ใบรองรวมร่าง ถ้าเราเลือกใบรองรวมร่างของ [ Seal A ] ที่รวมร่าง Triple Combination เราสามารถกำหนดได้ไหมครับ ว่าอยากให้ใบรองใบใดตก Shrine ?

66.) ถ้า [ Serre Faucon ] ตก Shrine จากสนาม เราเลือกทำลายใบรองรวมร่างของ [ Seal A ] แล้วฝ่ายตรงข้ามเลือกนำ [ Cadmus ] หรือ Mystic Card ใดๆ ที่ทำให้ [ Seal A ] ยกเลิก Ability ถามว่า เราจะได้ทำลายใบ Seal รองรวมร่างหรือไม่ครับ ?

67.) ถ้า [ Pony Pegasus ] ที่ใช้ Skill จากมือลงมา แล้ว [ Pony Pegasus ] ติด Stone Curse กรณีใดๆ และมี N[Pegasus] อยู่ในสนาม ถามว่าพอจบ Subturn [ Pony Pegasus ] จะขึ้นมาจาก Ability หรือไม่ครับ ?

68.) ถ้า [ Leraje, the Torment of War ] เข้ามาในสนาม เราเลือกทำลาย Seal 2 ใบและ [ Perseus ] ถามว่า Ability ของ [ Perseus ] จะทำงานหรือไม่ ในกรณีที่ตก Shrine พร้อมกับ Seal 2 ใบดังกล่าว ?

69.) เราสร้าง Charm Curse ใส่ [ Pecca Ignorantia, the Sin of Ignorance ] ของฝ่ายตรงข้าม แล้วเราสั่ง [ Pecca Ignorantia, the Sin of Ignorance ] ใช้ Skill ให้ Seal 1 ใบสูญเสีย Ability X Subturn / (Mp X) ถามว่า ใครจะเป็นผู้เลือกเป้าหมายครับ ระหว่างผู้สร้าง Charm Curse ใส่ [ Pecca Ignorantia, the Sin of Ignorance ] กับ เจ้าของ [ Pecca Ignorantia, the Sin of Ignorance ] ?

70.) [ Nagagisa Kunoichi ] ถ้าลงมาในสนาม แล้ว Ability แสดงการ์ดใบบนสุดจากกองการ์ด Seal เรา ถ้า Seal นั้นเป็น [ Nagagisa Kunoichi ] อีกใบ จะนำเข้ามาในสนามก่อน แล้วได้แสดงการ์ดใบบนสุดต่อก่อนจะทำการ Vanish ใช่ไหมครับ ?

71.) ฝ่ายตรงข้ามร่าย [ Thunder Bolt ] หรือ Mystic Card ใดๆ เราสามารถร่าย [ Alexandrite, the Sword of Bryna ] เพื่อให้ฝ่ายตรงข้ามร่ายไม่ได้ ได้ไหมครับ ? หรือต้องร่ายก่อนที่ฝ่ายตรงข้ามจะร่าย Mystic Card ใดๆ

72.) จังหวะที่ [ Seal A ] ของฝ่ายตรงข้ามกำลังรวมร่าง เราสามารถนำ Mystic Card ใดๆ ไปติดที่ Seal ใบรองรวมร่างของ [ Seal A ] ให้ Seal รองรวมร่างนั้นเป็นใบรอง [ Seal A ] ไม่ได้ ได้ไหมครับ ? ถ้าได้แล้ว Mystic Card นั้นจำเป็นต้องเป็นชนิด PS ไหมครับ ถ้าอย่าง [ Odin ] ที่ไม่มี PS Seal นั้นจะรวมร่างได้ไหมครับ ?

73.) [ Tenrai Nekomata ] มี Ability เมื่อ [ Tenrai Nekomata ] ออกจากสนาม เราสามารถ Remove Mystic Card 1 ใบได้ ถ้า [ Tenrai Nekomata ] เป็น Seal ใบรวมร่างของ [ Valor, the Angel of Order ] แล้วนำ [ Valor, the Angel of Order ] ขึ้นมือสำเร็จ Ability เมื่อออกจากสนามของ [ Tenrai Nekomata ] จะเกิดไหมครับ ?

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกๆคำถามนะครับ ^^"

Wyvern
Administrator
Member

« Reply #29 on: January 13, 2008, 10:27:19 PM »

63.) ​ใช่ครับ

64.) เข้ามาครับ

65.) ​เลือกได้ครับ

66.) ​ทำลายได้ครับ

67.) ขึ้นครับ

68.) ​ไม่ครับ

69.) ผู้ที่ควบคุมอยู่ขณะนั้นครับ

70.) ใช่ครับ

71.) ต้องร่ายให้สำเร็จ ก่อนฝ่ายตรงข้ามร่ายครับ

72.) ​ได้ครับ ต้องเป็น PS 1 Turn ขั้นไปครับ

73.) Ability ทำงานครับ

กำลังจะตอบพร้อมกับกระทู้อื่นน่ะครับ แต่พอดี net เดี้ยงซะก่อน 

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: