Summoner Master Forum
September 30, 2024, 10:29:03 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: มังกรน้อยหัวใจโต๊โต  (Read 4630 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Wonder~Tanu
Member

Email
« on: October 14, 2007, 03:44:58 AM »

นี้เป็นการปัดฝุ่นเด็คมังกรเลเวล1กลับมาเล่นอีก (ดีใจจัง ที่มีคนเอามาเล่นจนเป็นที่นิยมแล้ว)

เวอร์ชั่นเก่าตั้งกะสมัยล่างูทอง http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=21534.msg235763#msg235763

ด้วยการเอามาเล่นกับการ์ดน่ารักแห่งยุค มังกรไอนัลก้านั้นเอง

Seal 25 ใบ

Mathias Blythe , the Dragonology Professor 3 ใบ (สำคัญมาก ห้ามตายหมดเด็ดขาด)

Thalucus , the Dragoon of Thaliwilya 2 ใบ

Timperra , the Vapor Dragon 4 ใบ

Mathias Blythe , the Dradon Master 3 ใบ

Five eye Wyvern 4 ใบ (พระเอกของเราหมายเลข1)

Ainalcar , the Holy Dragon 3 ใบ (พระเอกของเราหมายเลข2)

Valpionos, the Holy Dragon 3 ใบ (ทำให้มังกรของเราหัวใจคึกคักพองโต)

The Priest of Felasia 1 ใบ (เอาไว้ใช้เล่นคอมโบเสิจMystic)

Lucretia , the Sword Magician 1 ใบ (ไหนๆก็โม่แหลกๆแล้ว)

Libera Me 1 ใบ (กันเหนียว)

Mystic

แนะนำว่า50ใบอัพไปเลย รีดกองอยู่แล้ว อิอิ...

วิธีการเล่น

สำหรับสเตปมังกรเลเวลที่1ที่ใครไม่เคยเจอ มีดังนี้ครับ

1.ถ้าในมือมีมาธิอัสผู้ใหญ่1ใบ มังกรไส้เดือน(Five eye Wyvern)1ใบ และมังกรร่าย1อะไรก็ได้1ใบ
- ร่ายมาธิอัสเรียกมังกรซักตัว
- ร่ายมังกรร่าย1
- ร่ายมังกรไส้เดือน ทำการโกรทจากมังกรร่าย1ที่ลงไปเมื่อกี้ แล้วสั่งรวมร่างกับมังกรที่มาธิอัสเรียก
- จะได้มังกรไส้เดือนที่At12

2. ถ้าในมือมีมาธิอัสแก่1ใบ ทิมเพอร่า1ใบ มังกรไส้เดือน1ใบ
- ร่ายมาธิอัสแก่
- ร่ายทิมเพอร่าเพื่อโม่จั่วมา1
- ร่ายมังกรไส้เดือน โดยโกรททิมเพอร่า ซึ่งทิมเพอร่าจะกลับเข้ามาในสนามอีกครั้งจากความสามารถของมาธิอัสแก่ ทำให้โม่ได้อีกรอบ+เป็นตัวรองให้มังกรไส้เดือนด้วย
- จะได้มังกรไส้เดือนAt11 แต่ก็จั่วมาได้อีกตั้ง2ใบ

แต่ถ้าจวนตัวจริงๆ ก็เอามาธิอัสผู้ใหญ่เรียกไอนัลก้าคอมยืนไว้ก่อนก็ได้ครับ

อีกจุดหนึ่งของเด็คนี้ที่หลายๆคนมักจะพลาดท่า ก็คือมาธิอัสผู้ใหญ่เรียกมังกร... นั้นเท่ากับว่าได้Seal รองสำหรับทิมเพอร่าใช้ในการโจมตีAll ทำให้ทิมเพอร่าAllเนียนไปได้หลายหนมากๆ (ยิ่งถ้าโกรธได้อีกก็+At ตามมาธิอัสด้วย)

เนื่องจากไอนัลก้าเวอร์ชั่นเก่า ที่เล่นกับSilver Dragonหรือกับมังกรแสงเต็มตัว พบว่าการสะสมชาร์จนั้นทำได้ยาก เพราะต้องร่ายSealธาตุแสงถึงจะได้ชาร์จ จะสั่งตีไปสดๆก็ไม่ค่อยกล้าเท่าไหร่ ทำให้ไม่ค่อยมีการร่ายมิสติค ชาร์จจากไอนัลก้าก็ไม่เพิ่ม

แต่พอลองมาประยุกต์กับFive eye wyvern ซึ่งมังกรเลเวล1ที่หัวใจโตเกินขนาด สั่งตบกดดันฝ่ายตรงข้ามได้ตลอดเวลา ทำให้มีการร่ายมิสติคปลิวว่อนสนาม และนั้นก็เป็นการสะสมชาร์จให้ไอนัลก้าได้ง่ายขึ้นด้วย

ส่วนจุดอ่อนนี้...ยังไม่แน่ใจฮะ

อ่ะรูปSealในเด็คทิ้งท้าย

พระเอกของเด็ค ตัวชูโรรงไอนัลก้า ความสามารถเกินตัวจริงๆ

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #1 on: October 14, 2007, 04:40:36 AM »

ทำไมช่วงนี้เดคมังกรแนวนี้มีเยอะจัง ::)

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #2 on: October 14, 2007, 04:47:14 AM »

เด้คนี่ พี่พัน TNT เล่นคล่องสุดแล้วหล่ะครับ

maB evoL
Member

« Reply #3 on: October 14, 2007, 06:32:44 PM »

เด้คนี่ พี่พัน TNT เล่นคล่องสุดแล้วหล่ะครับ
ถูกครับ

[Ā]ήĐў™
Member

« Reply #4 on: October 15, 2007, 12:51:26 AM »

ใช่คนที่วันนี้ใส่หมวกผ้าแล้วก็ใส่แว่นด้วยอ่าป่าวเนี่ย ถ้าใช่ก็กรันตีคับว่าโหดสุดแย้ว วันนี้ผมก็เอาเด้กมังกร Lv.1 ไปเล่นในงาน Go แพ้พี่แกแบบหมดรูปเลย Sad อย่างเเรง อุตส่าห์ชนะ Kyrie มาได้ 2 รอบ  เเต่เด้กเค้าจัดมาดีจริงๆคับ สัดส่วนการ์ดแต่ละใบดีมากมาย 
« Last Edit: October 15, 2007, 03:24:13 PM by ~~Sakura_Biyori~~ » Logged

gunjung
Member

« Reply #5 on: October 15, 2007, 01:04:38 AM »

ใช่คนที่วันนี้ใส่หมวกผ้าแล้วก็ใส่แว่นด้วยอ่าป่าวเนี่ย ถ้าใช่ก็กรันตีคับว่าโหดสุดแย้ว วันนี้ผมก็เอาเด้กมังกร Lv.1 ไปเล่นในงาน Go แพ้พี่แกแบบหมดรูปเลย แสดอย่างเเรง อุตส่าห์ชนะ Kyrie มาได้ 2 รอบ  เเต่เด้กเค้าจัดมาดีจริงๆคับ สัดส่วนการ์ดแต่ละใบดีมากมาย 
เด้กเปงไงหว่าอยากเห็นอะ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #6 on: October 15, 2007, 02:13:54 AM »

แล้วมีสเตปอะไรยังไงใส่ตัวอะไรบ้างล่ะงับ (ตอนนี้กะลังสนใจเด็คนี้อย่างแรงเพราะมิสติคใส่ได้ตามสบายดี)

ป.ล. จะว่าไปยังม่ะเห็น7ดาวของมังกรเลเวล1เลย(หรือเราไม่เห็นเองหว่า)

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #7 on: October 15, 2007, 03:48:06 AM »

แล้วมีสเตปอะไรยังไงใส่ตัวอะไรบ้างล่ะงับ (ตอนนี้กะลังสนใจเด็คนี้อย่างแรงเพราะมิสติคใส่ได้ตามสบายดี)

ป.ล. จะว่าไปยังม่ะเห็น7ดาวของมังกรเลเวล1เลย(หรือเราไม่เห็นเองหว่า)
Deck ปู่ Five eye ในชื่อใหม่ว่ามังกรเลเวล 1 (Timperra อยู่ด้วย จะใช้เลเวล 1 ผมก็ไม่ค่อยถูกปาก)
มันต้องยอมรับว่า เกิดมาในยุค St.1 มากกว่า

แล้วยุคนั้นไม่นาน ปู่โดนแบนครับ 

ซักพัก ปู่ก็กลับมา Deck นี้ก็กลับมาอีกครั้ง ซึ่งมันก็เลย 7 ดาวไปแล้ว

ซึ่งมันก็เป็นปัญหาอยู่ตอนนี้
เพราะว่า Deck หลุดยุค ที่คนชอบขอในบอร์ด บางครั้งมันก็เยอะ แต่ผมก็เอาลง 7 ดาวไม่ได้ เพราะ 7 ดาวควรเป็นที่ให้การ์ดใหม่ ๆ มากกว่า Deck Meta แนว ๆ บางครั้งมันก็น่าจะหาดูเองได้ (นี่คือที่ผมคิด)

ซึ่งผมก็อาจจะตั้งกระทู้ขึ้นมาใหม่ แยกกับ 7 ดาวไปเลย
เป็น Meta มหานิยม ไปเลย
ซึ่งจะได้แยกไว้เป็นความรู้โดยเฉพาะ

แต่ทีนี้กระแสการ์ดมันก็เปลี่ยนเร็ว Meta มันจะไหลไปทางไหนผมก็ตามไม่ทัน เอาไงดีหว่า

[Ā]ήĐў™
Member

« Reply #8 on: October 15, 2007, 03:16:04 PM »

ผมว่ามันถือเป็นเด้กนอกกระแส ที่กำลังเเรงอยู่เลยอ่า ตั้งกระทู้ใหม่ก็ดีนะครับใช้เป็นกระทู้แบบว่าเด้กหลงยุค อารัยประมาณนั้นอ่า

promboon
Member

Email
« Reply #9 on: October 15, 2007, 03:24:41 PM »

เริ่มก่อนใช้สกิลได้หรอครับ  -*-
เห็นในหนังสือเขียนว่าร่ายซีลและมืสติก -*- หรือผมมั่ว -*-

gb_seaoer
Member

« Reply #10 on: October 15, 2007, 03:27:09 PM »

Kyrie ถือว่าหลงยุคป่าวอะ
เพราะผมว่า เด็คที่จัดแล้วเก่งๆแต่หลงยุคก็มีเยอะนะคับ
บางเด็คอาจมีของที่มาเสริมได้แล้วพึ่งทำให้มันเก่ง
อะไรประมาณนั้น แต่ตัวใหม่เป็นแค่ตัวเสริม ไม่ใช้ตัวหลัก
จะเข้า 7 ดาว ปะคับ

SefirozE
Member

Email
« Reply #11 on: October 15, 2007, 04:05:50 PM »

ผมว่ามันถือเป็นเด้กนอกกระแส ที่กำลังเเรงอยู่เลยอ่า ตั้งกระทู้ใหม่ก็ดีนะครับใช้เป็นกระทู้แบบว่าเด้กหลงยุค อารัยประมาณนั้นอ่า

เหนด้วยคับจาได้ไม่ต้องมาโพสขอกันบ่อยๆ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #12 on: October 16, 2007, 02:41:41 AM »

คิดว่าเอาไปไว้7ดาวหยอดใส่ยุคของมันก็ได้น่ะฮะ (อย่างเช่นเด็คมังกรเวลเกิดยุคSt.2ตอนที่มังกรไส้เดือนออกมา)
เพราะยังไงคนที่หาเด็คน่าจะเช็คดูเด็คใน7ดาวทุกหน้าอยู่แล้ว

แต่ถ้าแบ่งไว้ต่างหากก็ดีเหมือนกัน...

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #13 on: October 16, 2007, 05:55:29 AM »

ผมว่าการรวมเดคดีๆไว้ที่กระทู้ปักหมุดสักกระทู้ (ตั้งใหม่ก็ได้) มันเป็นสิ่งที่ดีนะครับ
เรื่องยุคสมัยผมว่าไม่สำคัญหรอกครับ ถ้ามันยังนิยมอยู่ในตอนนี้ หรือใส่ของใหม่แล้วดีกว่า
มันก็น่าจะเอามาแนะนำ ดีกว่าปล่อยตกไปเปล่าๆ อย่างเดคมังกรเวล 1 นี่ก็ใช่นะ

สุดท้ายก็แล้วแต่ทาง MOD จะพิจารณา

Teeza
Member

« Reply #14 on: October 19, 2007, 03:46:42 PM »

ถูกครับ
version orginal ของพี่เค้าดูลื่นกว่านี้นะ
deck นี้ต้องเน้น growth บ่อย จั่ว seal เยอะ แล้วจะเก่งคับ
ผมว่าพวก thalucus ออกไปเหอะมันไม่ค่อยเข้า

Panther
Member

Email
« Reply #15 on: October 19, 2007, 11:15:52 PM »

เริ่มก่อนใช้สกิลได้หรอครับ  -*-
เห็นในหนังสือเขียนว่าร่ายซีลและมืสติก -*- หรือผมมั่ว -*-

สกิล อาราย อ่อ คับ ?

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #16 on: October 20, 2007, 12:27:32 AM »

สกิล อาราย อ่อ คับ ?

นั้นสิน่ะ Abillityล้วนๆเลยตั้งตาแรก

Pages: [1]
  Print  

Jump to: