Summoner Master Forum
October 01, 2024, 01:15:49 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: [ Step เด็ด] Tsuchi Kamaitachi และ crimson sakura อันตรายที่มองข้ามไม่ได้  (Read 2019 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
singer
Member

Email
« on: October 14, 2007, 12:01:37 AM »

เห็นหัวข้อก็คงจะยี้กันเสียแล้วล่ะมั้ง  เพราะทั้งสองใบนี้ คนมองแล้วต้องทำหน้าแปลกๆ

เรามาดูความสามารถกันก่อน

ใบแรก คาไมทาจิหูกระต่าย (เคืองมาก ที่เป็นธาตุดิน เพราะชื่อคาไมทาจิน่าจะเป็นธาตุลม)

Tsuchi Kamaitachi
Type: monster Mp: 3 / 1 Lv: 2 Rarity: rare
At: 7 Df: 8 Sp: 3 Element: earth
+[Earth] Kaze Giri At 9 Df 10 Mp 2
+[Earth] [Earth] Shinku Giri At 10 Df 11 Mp 3
Skill:
NULL
Ability:
เมื่อผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามประกาศโจมตี [ S ] Df +1 / .gif[/img] Turn
Illustator: Wathawijit
Version: Crimson Sakura

ใบที่สอง ซากุระสีเลือด

Crimson Sakura
Type: Place
Mp Cost: 3 Pasted: PA .gif[/img]: no Turn: inf Rarity: rare
Skill:
NULL
Ability:
เมื่อผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามประกาศโจมตี ผู้เล่นนั้น mp - 1
ข้อยกเว้น: NULL
Illustator: Wathawijit
Version: Crimson Sakura

บางคนเริ่มทำหน้าเบ้แล้วล่ะ

เพราะความสามารถสุดแสนจะธรรมดา + ออกจะห่วยเสียด้วย

แต่ช้าก่อนครับ จุดสำคัญมันอยู่ตรงนี้

เมื่อผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามประกาศโจมตี

ใช่ครับ คำว่าประกาศ คือ คีย์ ในบทความนี้

การประกาศนั้นจะเกิดขึ้นเมื่อมีการกำหนดseal ทุกๆ step เช่นกระกาศกำหนดไลน์ ประกาศ Combine ประกาศโจมตี ซึ่งจะเกิดก่อนการ จ่าย mp และการเลือกเป้าหมายเสียอีก

ใช่ครับ เกิดขึ้นก่อนการจ่าย mp

ดังนั้นในกรณีของ ซากุระสีเลือดนั้น  หากประกาศไปแล้ว mp ไม่พอที่จะจ่าย seal นั้นจะออกจากการประกาศ แต่ยังไม่ถือว่าถูกสั่งการไปแล้ว

ยกตัวอย่างเช่น A มี mp 5 ิ B มี ซากุระสีเลือดในสนาม

หาก A ประกาศ สั่ง เรจิน่าโจมตี all

ซากุระสีเลือดจะดูดmp ทันทีก่อนที่จะได้จ่าย ทำให้ mp ไม่เพียงพอที่จะออล  เรจิน่าจะถูกถอนสั่งการ (แต่สามารถไปทำอย่างอื่นได้ตามปรกติ)

ในกรณีของ คาไมทาจิ เช่นกัน
ยกตัวอย่างเช่น

A ประกาศสั่งซีลโจมตี โดยสมมุติว่า Seal ที่ A สั่งโจมตีนั้น มี อบิลิตี้ " [ s ] ไม่สามารถโจมตี seal ที่มี df มากกว่า [ s ] ได้ " โดยซีลนั้นมี df อยู่ที่ 8 แล้วในสนามของ b มีเพียง คาไมทาจิเพียงตัวเดียว

ทันทีที่ประกาศ  คาไมทาจิจะdf +1 ทันที ซึ่งจะทำให้ seal ของ A ไม่สามารถที่จะเลือกเป้าโจมตีมาที่ คาไมทาจิได้ ทำให้ถูกถอนการสั่งการไปทันที (แต่ยังสามารถสั่งการอื่นๆได้อยู่

เริ่มเห็นค่ามันมั้งไหมเอ่ย

คำว่า " เมื่อผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามประกาศโจมตี "  จะมีประโยชน์มากเมื่อเจอกับsealที่โจมตีหลายครั้ง อย่างเช่น Zulaika  หรือ Xun Hua ซึ่งจะต้องมีการประกาศซ้ำๆกันหลายครั้ง ผลของการ์ดทั้งสองใบนี้ จะเกิดผลอย่างต่อเนื่องทุกครั้งที่ประกาศ (เพราะไม่ได้ระบุไว้ว่า เกิดขึ้นเพียงครั้งเดียว)

หาก ตีไปไม่ระวัง อาจจะหน้ามืดได้นะครับ

แต่ "เมื่อผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามประกาศโจมตี" นั้น จะเสียเปรียบมากกับ seal ที่สามารถโจมตี เป็น times เพราะการโจมตีแบบ times นั้น จะเป็นการประกาศครั้งเดียว แต่เลือก เป้าตามจำนวน times ที่ระบุเอาไว้

เอาล่ะ คงจะมีคน เอาไปจัดเด็คอะไรแปลกมาได้บ้างนะครับกับบทความนี้  ตอนนี้ขอจรลีก่อนละ

ปล. ซากุระสีเลือดยอมรับจริงๆว่าใช้ยาก เพราะเจ้าหญิงฮิเดโกะนั้น ดันอุตริเป็นเลเวล 2 หนัก มาก

ปล.2 แก้แล้วนะครับ ขอบคุณมาก พอดีลืมนึกถึง  [ s ] ที่อยู่ในการ์ดไป
« Last Edit: October 14, 2007, 12:19:47 AM by singer » Logged

Moonshiny Doll
Member

« Reply #1 on: October 14, 2007, 12:02:41 AM »

เป็นบทความที่ดีครับ แต่ถึงเจ้าคาไมทาจิจะdf+มหาศาลยังไงผมยังหาวิธีเอาไปใช้จริงๆจังๆไม่ได้เลยอะ

เจ้าซากุระสีเลือดนี่มันก็น่าเอาไปจัดเด็คเหมือนกันครับ ว่าจะลองเอาไปเล่นกับBlack Wiserเผื่อจะได้เด็คอภิมหาตัดmp แต่เพราะมันข้อบังคับว่าต้องมีฮิเดโกะในshrineด้วยนี่สิ ทำให้จัดยาก

ระวังเจ้าตัว [ S ]ด้วยครับ กลายเป็นขีดทั้งหน้าไปแว้ว
« Last Edit: October 14, 2007, 12:10:44 AM by Moonshiny Doll » Logged

singer
Member

Email
« Reply #2 on: October 14, 2007, 12:14:47 AM »

อาจจะใช้คู่กับ วานาน อัน ซีเคร๊ต หรือ แฟรี่เพื่อนหนูก็ได้ครับ เพราะมันหมุนเอาat และdf สลับกันได้

อยากโหดก็ ลาสแดนซ์ด้วย live branch fairy ก็ได้นะครับ เพราะเป็น last dance แบบสลับพลัง

ส่วนซากุระนั่น เจ้าหญิงอยู่ในสนามก็ได้นะครับ มันก็จะดำรงอยู่เหมือนกัน แต่จะระวังไม่ให้เจ้าหญิงตายเนี่ย  เหงื่อตกครับ เพราะถ้าเจ้าหญิงตาย อาจจะเหงื่อตกยิ่งกว่าอีก
« Last Edit: October 14, 2007, 12:22:08 AM by singer » Logged

ohm13
Member

Email
« Reply #3 on: October 14, 2007, 01:31:45 AM »

อาจจะใช้คู่กับ วานาน อัน ซีเคร๊ต หรือ แฟรี่เพื่อนหนูก็ได้ครับ เพราะมันหมุนเอาat และdf สลับกันได้

อยากโหดก็ ลาสแดนซ์ด้วย live branch fairy ก็ได้นะครับ เพราะเป็น last dance แบบสลับพลัง

ส่วนซากุระนั่น เจ้าหญิงอยู่ในสนามก็ได้นะครับ มันก็จะดำรงอยู่เหมือนกัน แต่จะระวังไม่ให้เจ้าหญิงตายเนี่ย  เหงื่อตกครับ เพราะถ้าเจ้าหญิงตาย อาจจะเหงื่อตกยิ่งกว่าอีก
ตายแล้วไม่พังนิ แค่เสีย2เวลเอง

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #4 on: October 14, 2007, 06:31:56 AM »

ที่จิงมันก็ไม่ต่างกับ Abitlty "เมื่อโจมตี" เท่าไหร่นักหรอก  เพียงแต่มัน loss Ability ไม่ได้  ถ้าจะ loss ต้อง loss ก่อนตี

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #5 on: October 14, 2007, 07:45:17 AM »

ก็ถ้าวางคู่ Miltos แล้วดับเบิ้ลยันไว้

มันจะรับการโจมตีทีแรกที่ค่าพลัง 11 เชียวนะ
ครั้งที่ 2 ก็ 12 น่าจะรอดได้ไม่ยากแล้วล่ะ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: