Summoner Master Forum
October 01, 2024, 09:18:31 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: Pegasus + Moha ติชมด้วยค้าบ  (Read 3622 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
[Ā]ήĐў™
Member

« on: October 12, 2007, 02:30:58 AM »

Seal 25
2 x Rona, the Pegasus Knight General
4 x Melville, the Beast Tamer
2 x Moha Rider
2 x Pony Pegasus
2 x Blue Sky Pegasus
2 x Celestial Pegasus
2 x Warefare Golden Pegasus
2 x Gou, the Dog
4 x Tiny Cyan Bird
2 x Mermage of Aquarius
1 x Lucretia, the Sword Megician

Mystic
สามัญ ใส่ประมาณ 40-45 ใบ

--เด้กนี้เน้นใช้ Seal บนมือในการ Support Seal หลักในสนามคือ Rona และ Moha ซึ่งการทำเกมส์หลักๆคือการโดดหาของแล้วใช้ Moha และ Rona ตีซึ่ง 2 ตัวนี้มีการตีที่แตกต่างกัน คือ การข้ามไลน์กับการตีตรงๆ

--ส่วน Seal แต่ละใบมีความสำคัญในเด้กอย่างไรเดี่ยวจามาอธิบายให้ทีละใบนะครับ

--Rona, the Pegasus Knight General
ตัวหลักในเด้กซึ่งมี Ability ที่แรงมาก ซึ่ง Rona สามารถจ่าย 0 ตีได้ด้วยเป็น Seal ที่ดีต่อเด้กนี้มากๆ

--Melville, the Beast Tamer
ส่วน Melville ตัวนี้จะสามารถทำให้เราตั้งตัวได้ง่ายขึ้น และมั่นคงได้ด้วยการลงมา Combine กับ Tiny Cyan Bird จะได้ at 11 sp 5 ซึ่งถือเป็นค่า Status ที่สูงพอสมควรกับการลงมาใน Turn แรกๆ และMelville ยังมี Skill และ Ability ที่ช่วยเร่งเกมส์และ ประหยัด MP เราได้อีกด้วยคือการ Search Beast จากกองการ์ดได้ และAbility -MP ค่าใช้สกิวของ Beast อีกด้วย ถือเป็นใบที่แรงพอสมควรเลย

--Moha Rider
Moha สามารถตีด้วยค่าพลังที่พอใช้ได้และตีข้ามไลน์ได้อีกด้วย ซึ่งในจุดนี้จะทำให้เกมส์เราลื่นไหลมากๆ และด้วยเผ่าของมันทำให้มันสามารถ Combine ได้เร็วมากๆด้วยการ Combine กับ Tiny Cyan Bird

--Pony Pegasus
เป็นตัวโดดที่สำคัญที่สุดในเด้กนี้เลยก็ว่าได้ เนื่องจากค่าโดดที่ถูกและโดดมายังสามารถสั่งรวมร่างได้อีกด้วย ประโยชน์ของมันไม่ใช่แค่โดดจั่วอย่างเดียว ยังสามารถเก็บ Pegasus ที่โดดแล้วขึ้นมือได้อีกด้วย เป็น Seal หลักอีกใบหนึ่งที่สำคัญเป็นอย่างยิ่ง

--Blue Sky Pegasus
ด้วย Ability ของมันทำให้ Pony และ Pegasus ตัวอื่นๆโดดได้ถูกขึ้น เป็นตัวที่ไม่ได้โดดเด่นมากนักแต่ก็ถือเป็นตัวที่ขาดไม่ได้เลย

--Celestial Pegasus
ตัวโดดสารพัดประโยชน์ ได้ทั้งโดดบล็อกการโจมตี และยกเลิกมิสติกการ์ด ในกรณีที่ Rona โดนมิสติกการ์ดแรงๆ Celestial ตัวนี้จะเป็นประโยชน์มากจริง ซึ่งเราโดดมาแล้วเค้าไม่สามารถแก้ได้เนื่องจาก Ability ที่มันยกเลิกมิสติกการ์ดฝ่ายตรงข้าม

--Warefare Golden Pegasus
เป็นการ์ดที่ใช้เสริมการตีข้ามไลน์ของ Moha ซึ่งเป็นลูกเล่นที่ดีเลยทีเดียว ตีไปเรายกเลิก Curse ทำให้เราตีได้ชัวร์ยิ่งขึ้น

--Tiny Cyan Bird
อย่างที่กล่าวมาหลายๆตัวแล้ว Tiny เป็นตัวรองที่ขาดไม่ได้เลยจริงๆ ซึ่งการใส่ตัวนี้ไว้ในเด้กนี้จะทำให้เกมส์เราเร็วยิ่งขึ้น และยังทำให้ Melville และ Moha จ่าย MP ถูกขึ้นอีกด้วย

--Gou, the Dog
การตีข้ามไลน์ในสมัยนี้ถือว่าเป็นสามัญของเด้กเกือบจะทั้งหมด ดังนั้นผมจึงใส่มาแก้ทางในบางจุดที่อาจจะขาดไปบ้างเนื่องจากในเด้กนี้ตัวที่ Support ด้านหลังก็มีเยอะพอสมควรเช่น Blue Sky Pegasus หรือแม้แต่ Melville ซึ่งเป็นตัวที่สำคัญมากเลยทีเดียว

--Mermage of Aquarius
ตัวนี้ก็เช่นกันในสถานการณ์ ที่เจอตัวที่ยกเลิกมิสติกการ์ดและสามารถโจมตี All ได้มันจะเป็นประโยชน์มากจริงๆ เนื่องจากเด้กนี้ค่อนข้างแพ้ All และมันยังสามารถโจมตี All ได้อีกด้วย เค้าเผลอเมื่อไหร่เราก็สามารถ All เนียนได้เลย

--Lucretia, the Sword Megician
เป็นตัวปิดเกมส์ที่ดี และเหมือนจะเป็น Seal สามัญของทุกเด้กไปแล้ว ในเด้กนี้ค่อนข้างจั่วไว จึงต้อง Discard เยอะพอสมควร ซึ่งเป็นผลดีกับ Lucretia เป็นอย่างยิ่ง

เด้กนี้อาจจะมีคนเล่นเยอะแล้ว แต่ที่ผมโพสไว้นี้ไม่ได้เป็นการเล่นตามกระแสแต่อย่างใด ผมใฝ่ฝันมาตั้งแต่ได้เริ่มเล่น Summoner ว่าอยากจาเล่น Pegasus จนได้เล่นตามใจอยากซักที

ช่วยติชมด้วยนะครับ ดีไม่ดียังไง ผมจาได้แก้ถูกจุดด้วย ขอบคุณล่วงหน้าค้าบ
« Last Edit: October 15, 2007, 01:09:49 AM by ~~Sakura_Biyori~~ » Logged

Panther
Member

Email
« Reply #1 on: October 12, 2007, 03:16:15 AM »

เก่ง คับ รับประกัน หึหึ  0 ตีเนี่ย แหละ ร้ายกาจมาก   ผมว่า มิสติก ซัก ๕๐ ก็ได้ม้าง ครับ จั่วมา ไม่ใช้ ก็ ทิ้งได้อยู่ แล้ว

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #2 on: October 12, 2007, 06:09:34 AM »

คุ้น ๆ เหมือนเคยโพสไปแล้ว แต่ก็มีของแปลก ๆ มาช่วยเล่นเยอะขึ้น
ไม่เป็นไร

อีกอย่างที่แนะนำ มันจะมี
Phoaviros
Type: beast Mp: 2 / 1 Lv: 2 Rarity: rare
At: 6 Df: 5 Sp: 4 Element: water
+[Water] Avis Splash At 9 Mp 2
+[Beast] Avis Scratch At 10 Mp 3
NULL
Skill:
Seal 1 ใบในสนามฝ่ายเรา สามารถใช้ Skill ได้แม้ Seal ที่เป็นเป้าหมายมี Sp ไม่ตรงตามเงื่อนไข 1 Turn (At Line) (Mp 1)
Ability:
เมื่อ Phoaviros ตก Shrine จากมือ Seal 1 ใบในสนามมี Sp ตามที่เรากำหนด 1 Turn
Illustator: Chainarong Watcharinkarn
Version: Neo Prophet
Verno: 74

ความเก่งช่างมัน ที่ต้องการคือความเป็น Beast ธาตุน้ำที่ค่าร่าย 2 ต่างหาก
Melville Search เข้ามาได้เลย รองคอมMoha rider ตีข้ามไลน์ได้ทันที

พวกตัวกระโดดอย่างซินน้ำหรือ MOA ระวังจะทำให้ช้านะครับ เพราะเราต้องการ Beast ในมือ 2 ใบในการเล่นให้ลื่น

ลองใส่ Dancing swan กับ Vahal peak griffin ดีกว่ามั้ง
« Last Edit: October 12, 2007, 06:13:10 AM by P_gik Deck เด็กแนว Mode » Logged

Immaculate
Member

« Reply #3 on: October 12, 2007, 03:57:45 PM »

sin น้ำ หรือ MOA คิดก่อน ดีกว่าครับว่าจำเปนเปล่าอะ

เพราะ เรา โดนกินเนื้อที่ ไป 2 ใบบนมือแล้ว มิสติก จะขาดมือได้ แม้ โพนี่เร่งจั่วได้

valentie
Member

« Reply #4 on: October 12, 2007, 08:35:27 PM »

Rona, the Pegasus Knight General           น้อยไปใหมครับ2ใบเองใส่เปน3ดีกว่าครับ    ตัวทำเกมไม่ใช่หรอครับ????
Melville, the Beast Tamer                           เยอะไปนะครับ4ใน  เอาออกใบนึงให้เหลือ3จะokกว่าใหมครับ

~{[M]iRRo[R]}~
Member

Email
« Reply #5 on: October 12, 2007, 08:49:11 PM »

Rona, the Pegasus Knight General           น้อยไปใหมครับ2ใบเองใส่เปน3ดีกว่าครับ    ตัวทำเกมไม่ใช่หรอครับ?
Melville, the Beast Tamer                           เยอะไปนะครับ4ใน  เอาออกใบนึงให้เหลือ3จะokกว่าใหมครับ

Rona โดนริสเหลือ2ใบคับ ผมว่าน่าจะเอาซินน้ำกับเงือกออกอย่างละใบอ่านะคับ
แล้วเอาเพรนแสงใส่ไปแทน เอาไว้กันเคริสไปในตัวอะคับ

[Ā]ήĐў™
Member

« Reply #6 on: October 13, 2007, 12:41:52 AM »

Phoaviros น่าสนใจมากคับ แต่ผมว่าใช้ Warefare Golden ไม่เร็วกว่าหรอคับเนื่องจากมันโดดเป็น Seal รองได้เลยแล้วแถมมี Ability ที่ทำให้มัน sp 5 และยกเลิก Curse เมื่อโจมตีอีกด้วยง่า ผมว่าเป็นอารัยที่คุ้มเหมือนกันนะครับ

แล้วก็ Plant แสง เป็นอีกทางเลือกนึงที่ผมเลยคิดจะใส่แต่พอคิดไปคิดมาเนื่องจากเรามี Warefare ซึ่งช่วยในการยกเลิก Curse ได้ในจุดนี้ผมก็คิดว่ามันไม่เปลืองเนื้อที่ของเด้กนะคับ แต่ก็เป็นคำเเนะนำที่ดีมากครับ

ส่วนเรื่อง MOA และ Sin น้ำ ผมก็คิดอยู่เหมือนกันว่ามันจะรกมือเกินไปรึป่าว แต่เมื่อได้ไดร่ตรองดูแล้วผมว่ามันก็เป็นอีกลูกเล่นนึงที่จำเป็นพอสมควรนะคับ เนื่องจากเด้กนี้ถ้าเจอตัวที่ All หนักๆจะต้องเก็บเด้กในทันทีเลยก็ว่าได้ จึงน่าจะหาตัวที่ กันได้หรือสามารถขัดการ Combine ได้ซึ่ง Sin น้ำก็ช่วยได้ดีเลยทีเดียว

ขอบคุณมากนะครับสำหรับที่คำแนะนำเดี่ยวผมจะลองปรับเปลี่ยนดูนะครับ 

Panther
Member

Email
« Reply #7 on: October 13, 2007, 12:54:50 AM »

sin น้ำ หรือ MOA คิดก่อน ดีกว่าครับว่าจำเปนเปล่าอะ

เพราะ เรา โดนกินเนื้อที่ ไป 2 ใบบนมือแล้ว มิสติก จะขาดมือได้ แม้ โพนี่เร่งจั่วได้

เรา ไม่จำเป็น ต้อง ดอง ทุกใบ ไว้บนมือ นินา

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #8 on: October 13, 2007, 01:19:37 AM »

ใส่ plant แสง (pure white) สัก 1-2 ใบ คุ้มแน่นอนครับ vahal peak griffin นี่ตัวเทพนะครับ ใส่สัก 1-2 ใบ จะไม่ผิดหวัง
ใช้ตอน step ก่อนผ่าน เค้า mp หมด จ่าย 2 houdini จ่าย 4 โดดมูฟ (ลดค่า skill ด้วย meville) เทพมากๆ 

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #9 on: October 13, 2007, 03:18:38 AM »

Plant เป็นตัวนึงที่ผมคิดว่าไม่ชอบเลย
เพราะว่าเราจั่วเร็วอยู่แล้ว แถมค่าตีถูกพอที่จะฆ่าตัวยิง Curse ทั้ง Meta ได้ไม่ยาก

Toxic - โดน Melville ตบกิน Sp ยังไงก็รอดยาก
Black boa - ลูกเล่นรองรวมร่างเร็วเยอะ โอกาสโดนโม่สโตนน้อยมาก
MOA - อยู่ Df line ก็โดน Moha rider กระโดดตบหลัง
kyofu - อันนี้อาจจะโดน Di ได้ 1 ตัว แต่ Forest caliban ไม่น่ารอดไปได้

แถมถ้าโดน Curse จริง ๆ จั่วการ์ดแก้ได้เรื่อย ๆ มันก็มีทางจะตีโต้กลับได้ล่ะครับ

ส่วน Phoaviros ก็ถ้าใส่ก็ 1 ใบพอครับ เอาไว้เผื่อ ๆ ในยามที่อยาก Search ตัวรองเลเวล 2

valentie
Member

« Reply #10 on: October 14, 2007, 03:34:12 PM »

ผลลองเล่นแล้วอะหาตั้งช้าอะถ้าRonaไม่ขึ้นอะ
ผมใส่Vahal Peak Griffin2ใบแทนswanอะหาตัวเก็บขึ้นมือไม่ได้อะ
ถ้าRonaไม่ขึ้นจะยืนยากมากอะครับเวลาเจอเด็กที่Atประมาณ12-13อะ

[Ā]ήĐў™
Member

« Reply #11 on: October 15, 2007, 01:11:05 AM »

ผมลองปรับเปลี่ยนดูแล้วอ่าคับ ผมว่า Gou, the Dog มันเข้ากับเด้กนี้พอสมควรเลยเนื่องจาก Blue Sky เราจะตายง่ายมาก

ดีไม่ดียังไง ติชมได้นะครับ ขอบคุณครับ

Sun Ce
Member

« Reply #12 on: October 15, 2007, 01:56:36 AM »

ผมลองปรับเปลี่ยนดูแล้วอ่าคับ ผมว่า Gou, the Dog มันเข้ากับเด้กนี้พอสมควรเลยเนื่องจาก Blue Sky เราจะตายง่ายมาก

ดีไม่ดียังไง ติชมได้นะครับ ขอบคุณครับ
Gou the Dogใส่ไว้ดีแล้วงับ ข้ามไลนืเองก้ได้
« Last Edit: October 15, 2007, 02:07:07 AM by Cr@zY Ch@RTZ, the M@rinE » Logged

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #13 on: October 15, 2007, 02:06:29 AM »

ยังมีอีกตัวที่ใช้ได้กับเด็คจั่วโหดเด็คนี้

นั้นคือFluffy fur seal

Fluffy Fur Seal
Type: monster Mp: 2 / 1 Lv: 2 Rarity: promo
At: 6 Df: 6 Sp: 4 Element: water
+[Water] Whirlpool At 8 Mp 1
+[Water][Water] Deep Sea Wave At 10 Mp 2
Skill:
NULL
Ability:
เมื่อ Fluffy Fur Seal ขึ้นมือจากสนาม Seal 1 ใบในสนามสูญเสีย Ability 1 Turn
เมื่อ Fluffy Fur Seal ตก Shrine จากมือ Seal 1 ใบในสนามติด Freeze Curse 1 Turn
Illustator: Boonyalid Rakvijitsin
Version: Celebration
Verno: 85

ประมาณว่า ทำให้โพนี่ได้โดดจั่วเกิน แล้วทิ้งใบนี้ เป็นการฟีสอย่างดีเพราะจังหวะทิ้งการ์ดตอนนั้นไม่มีอินเทอเฟียสเตปให้แก้ ก็ตีเข้าDf lineได้เนียนๆ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: