Summoner Master Forum
September 30, 2024, 01:17:18 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: จะเล่น Summoner Master ให้เก่งต้อง..(เข้ามาอ่าน+แสดงความคิดเห้นกันครับ)  (Read 9367 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
•StarwarS•
Member

« on: October 10, 2007, 10:34:05 PM »

1.ประสบการณ์ - ผู้เล่นที่มีประสบการณ์มากย่อมได้เปรียบกว่าผู้มีประสบการณ์น้อย หากคุณไม่ไปเล่นตามร้านการ์ดไปเจอเด็คแปลกๆ
                        เด็คเมต้า  คุณจะไม่เก่งขึ้นเลย เพราะไม่รู้จุดอ่อน-แข็งของเด็ค (ตัวผมเล่นกับเพื่อนอย่างเดียวเลย - - เคยแข่งครั้งเดียว)

2. มันสมอง -     ผมเชื่อว่านักเล่นการ์ดส่วนมากมักเป็นเด็กเรียนดี เป็นที่ประจักษ์โดยทั่วกัน พบได้ตามงานแข่ง
                        นั่นก็คือเหล่าแชมป์ทั้งหลาย    ถึงคุณจะเล่นเด็คเดียวกับเขา แต่คุณอาจจะเล่นได้ไม่เท่าเขา (ผมก็เรียนปานกลางนะครับ - - )

3. เงินทุน -    ถ้าไม่มีเงินก็เล่นไม่ได้ อันนี้แน่นอน แต่จะจัดเด็คเทพๆ เด็คเจ๋งๆ คงต้องใช้เงินมากหน่อย การจะเปิดบ็อกหรือรับเป็นใบ
                     ก็มีราคาค่อนข้างสูง เกินกว่ากำลังทรัพย์ของใครหลายๆคน  (เล่นมา 3 ปี พึ่งเปิดบ็อกไป 1 บ็อก)

ปัจจัยสำคัญเหล่านี้จะทำมห้คุณเก่งแน่นอน..ที่จริงผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะอยากระบายความคับแค้นใจเล็กน้อยครับ
ผมจะเล่าเรื่องให้ฟังละกัน..เรื่องมันมีอยู่ว่า... 
        หลังสอบ ร.ร.ผมยังให้มา ร.ร. อยู่ จึงนัดกับเพื่อนเอาการ์ดมาเล่นกันประมาณ 5-6 คน สนุกสนานกันไป มีเพื่อนคนหนึ่งเกิดสนใจอยกาเล่นมั่งครับ เลยบอกให้สอนเล่นให้ก็สอนๆไป หลังจากนั้น 2 อาทิตย์ ก็ต้องมาฟังผลสอบ คือวันนี้นี่เอง ที่ผมไป ร.ร. เพื่อนคนนั้นก็เอาเด็คมาเล่นครับ รู้ไหมครับมันเอาเด็คอะไรมา...คีรีเอ้ครับ ( มันมีนักเวทย์หญิงฟอยด้วยดิ ) - -  มีอีกเด็คด้วย..เด็คซิน.. บันยิบ แชนนอน ซินน้ำ ลีเลเจ้ ... แค่ 2 อาทิตย์ครับ มันมีกองซีลชั้นเลิศ กับ มิสติกการ์ดอย่างเทพ (ผมเจอเข้าไปลองคิดถึงตัวเอง เล่นมาตั้งนาน ยังไม่ได้ขนาดนี้เลย มัน 2 อาทิตย์ เล่นของแรง - -) หลังจากนั้นผมก็ดูมันเล่นกับเพื่อนอีกคน ผมก็คุยกะเพื่อนคนหนึ่ง

เพื่อน:เล่นเด็คไรดีว้า... เมอแมนเป็นไง
ผม: อย่าเลยมันช้า
เพื่อนที่มีคีรีเอ้: ไม่ช้านะ

ผมก็เคืองนิดๆมันเล่น 2 อาทิต ผมเล่น 3 ปี - - มันพูดงี้ แล้วผมก็คุยต่อ

เพื่อน:เดี๋ยวจัดเด็กการุด้า แ_ง เลย
ผม: เงียบ..
เพื่อนที่มีคีรีเอ้: อย่าเลย อ่อนจะตาย

ผมเคืองมากขึ้นครับ(เพระผมเล่นการุด้าอยู่ ชอบวินายัคเป้ฯการส่วนตัว ) เจองี้ผมเครียดเลย - -

ปล.ขออภัยที่พล่ามซะยาว
ปล. ตอนแรกผมพิมพ์ไปซะนาน ไฟดับ - -
« Last Edit: October 10, 2007, 10:43:01 PM by Starwars » Logged

Imitation
Member

« Reply #1 on: October 10, 2007, 10:52:23 PM »

ถ้าถามว่าเล่นอย่างไงให้เก่ง ผมว่าขยันเล่นบ่อยๆก็พอแล้วครับ จำสเต็ปให้ได้ก็พอ แล้วก็จัดเด๊คตามสภาพการเงิน มีอะไรใช้อย่างนั้น ผมว่าสมองมันจะแล่นกว่าจัดตามกระแส

ส่วนเรื่องเพื่อนของท่าน เอ่อคิดว่า...คงรวยน่าดูเลยล่ะ ตอนผมเริ่มได้สองอาทิตย์ พึ่งจะมีแค่พรีคอน1กล่อง การ์ดอีกประมาณ3-4ซองเองมั้ง ว่าแล้วก็ปล่อยคนรวยเขาไป หากเป็นเกมออนไลน์ เพื่อนคุณคงเป็นพวกเปิดบอท ซื้อไอดี ซื้อM เอาของเทพเร็วๆมาโชว์ล่ะมั้ง อารมณ์ประมาณว่า "รู้จักเรดิก แต่ดันไม่รู้จักporing" (เข้าใจไหมอ่ะ)

ปล. ผมก็ไม่ใช่คนเรียนเก่งนะครับ (แถมไม่รวยอีกต่างหาก)

Panther
Member

Email
« Reply #2 on: October 10, 2007, 11:05:53 PM »

ส่วนตัว นะ ผม ไม่ได้ พาดผิง หรือ ตำหนิ ใคร นะ ผมว่า       "เงิน"         เนี่ยแหละ ครับ สำคัญสุด    แต่ก่อน ก็ แอบคิด ก็ ไม่ไม่มีอาราย จนกาทั่งเหมือน เจ้าของกาทู้เนี๊ยะแหละคับ ตอนนี้ เพื่อน มัน เก่งกว่า ไป แร้น เพราะว่า เราไม่มีเงิน แหะๆ

แต่ก่อน เคย เชื่อว่า ประสบการณ์ กับ มันสมอง เนี่ย สำคัญมาก  แต่พอเวลามาเล่น จิงๆ มันก็ สู้     "เงิน"    ไม่ได้ อ่าคับ

ปล.   ตอนนี้เพื่อน มัน มิสติกเทพ ครบกันไปหลาย ผมยัง รากเหง้า อยู่ที่ เดิม เหอๆ   

Last_Chaotic
Member

Email
« Reply #3 on: October 10, 2007, 11:12:40 PM »

สำหรับผมนะ  ผมว่าประสบการณ์สำคัญกว่าเงินนะ  เพราะถ้าหากประสบการณ์ดีๆ หน่อย  ต่อให้เงินน้อยแต่ค่อยๆ ทำไป  ยังไงก้อเก่งได้  ผมอะเล่นไม่เก่งเลย  แต่เด๊คอะดีใช้ได้แต่เล่นไม่เก่ง  แต่เพื่อนผมเอาเด๊คผมไปเล่นชนะบ่อยมากๆ แต่ผมเล่นเองแล้วแพ้ตลอดเลย  555+

boomkung
Member

« Reply #4 on: October 10, 2007, 11:18:52 PM »

เล่นให้เก่งหรอครับ

มี 3 อย่าง  อย่างแรกดวง อย่างที่สองประสบการณ์ อย่างที่สามเงิน

MAMAซาง
Member

« Reply #5 on: October 10, 2007, 11:19:27 PM »

1.ประสบการณ์ - ผู้เล่นที่มีประสบการณ์มากย่อมได้เปรียบกว่าผู้มีประสบการณ์น้อย หากคุณไม่ไปเล่นตามร้านการ์ดไปเจอเด็คแปลกๆ
                        เด็คเมต้า  คุณจะไม่เก่งขึ้นเลย เพราะไม่รู้จุดอ่อน-แข็งของเด็ค (ตัวผมเล่นกับเพื่อนอย่างเดียวเลย - - เคยแข่งครั้งเดียว)

2. มันสมอง -     ผมเชื่อว่านักเล่นการ์ดส่วนมากมักเป็นเด็กเรียนดี เป็นที่ประจักษ์โดยทั่วกัน พบได้ตามงานแข่ง
                        นั่นก็คือเหล่าแชมป์ทั้งหลาย    ถึงคุณจะเล่นเด็คเดียวกับเขา แต่คุณอาจจะเล่นได้ไม่เท่าเขา (ผมก็เรียนปานกลางนะครับ - - )

3. เงินทุน -    ถ้าไม่มีเงินก็เล่นไม่ได้ อันนี้แน่นอน แต่จะจัดเด็คเทพๆ เด็คเจ๋งๆ คงต้องใช้เงินมากหน่อย การจะเปิดบ็อกหรือรับเป็นใบ
                     ก็มีราคาค่อนข้างสูง เกินกว่ากำลังทรัพย์ของใครหลายๆคน  (เล่นมา 3 ปี พึ่งเปิดบ็อกไป 1 บ็อก)

ปัจจัยสำคัญเหล่านี้จะทำมห้คุณเก่งแน่นอน..ที่จริงผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะอยากระบายความคับแค้นใจเล็กน้อยครับ
ผมจะเล่าเรื่องให้ฟังละกัน..เรื่องมันมีอยู่ว่า... 
        หลังสอบ ร.ร.ผมยังให้มา ร.ร. อยู่ จึงนัดกับเพื่อนเอาการ์ดมาเล่นกันประมาณ 5-6 คน สนุกสนานกันไป มีเพื่อนคนหนึ่งเกิดสนใจอยกาเล่นมั่งครับ เลยบอกให้สอนเล่นให้ก็สอนๆไป หลังจากนั้น 2 อาทิตย์ ก็ต้องมาฟังผลสอบ คือวันนี้นี่เอง ที่ผมไป ร.ร. เพื่อนคนนั้นก็เอาเด็คมาเล่นครับ รู้ไหมครับมันเอาเด็คอะไรมา...คีรีเอ้ครับ ( มันมีนักเวทย์หญิงฟอยด้วยดิ ) - -  มีอีกเด็คด้วย..เด็คซิน.. บันยิบ แชนนอน ซินน้ำ ลีเลเจ้ ... แค่ 2 อาทิตย์ครับ มันมีกองซีลชั้นเลิศ กับ มิสติกการ์ดอย่างเทพ (ผมเจอเข้าไปลองคิดถึงตัวเอง เล่นมาตั้งนาน ยังไม่ได้ขนาดนี้เลย มัน 2 อาทิตย์ เล่นของแรง - -) หลังจากนั้นผมก็ดูมันเล่นกับเพื่อนอีกคน ผมก็คุยกะเพื่อนคนหนึ่ง

เพื่อน:เล่นเด็คไรดีว้า... เมอแมนเป็นไง

ผมก็เคืองนิดๆมันเล่น 2 อาทิต ผมเล่น 3 ปี - - มันพูดงี้ แล้วผมก็คุยต่อ

เพื่อน:เดี๋ยวจัดเด็กการุด้า แ_ง เลย
เพื่อนที่มีคีรีเอ้: อย่าเลย อ่อนจะตาย

ผมเคืองมากขึ้นครับ(เพระผมเล่นการุด้าอยู่ ชอบวินายัคเป้ฯการส่วนตัว ) เจองี้ผมเครียดเลย - -

ปล. ตอนแรกผมพิมพ์ไปซะนาน ไฟดับ - -

ผมว่าเค้าอาจจะล้อเล่นก็ได้นะ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #6 on: October 10, 2007, 11:33:58 PM »

อ่านๆดูเหมือนกับอยากระบายช่วงท้ายๆเลยแหะ

ถึงจะมีเงิน แต่เล่นซิกมัดถ้าไม่มีประสบการณ์ก็แพ้คนเล่นเด็คซิกมัดที่มีประสบการณ์อยู่ดี (ถ้าชนะได้ ก็ถือว่ามีดวงเข้ามาเป็นปัจจัยด้วย... หรือไม่ก็เด็กใหม่ที่มาเล่นอาจจะเป็นคนเรียนรู้อะไรเร็ว...)
« Last Edit: October 10, 2007, 11:39:26 PM by ตาหนู ณ จ๊ะ » Logged

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #7 on: October 10, 2007, 11:39:18 PM »

มันต้องมี"ดวง"ด้วย!!!
คีรีเอนี่ถือเป็นเด๊คทุนทรัพย์ไม่สูงมากนะ หาคีรีเอ AOMดิน ที่เหลือก็ตามแต่เราชอบ
จริงๆเล่นขำๆก็มิสติกธรรมดาก็พอแล้ว ไม่ต้องเอาชุดเทพไปตบเพื่อนหรอก เดี๋ยวจะเสียเพื่อนหมด-*-

Toys,,*
Member

Email
« Reply #8 on: October 10, 2007, 11:42:18 PM »

อันนี้อ่ะ จริงจริงแล้วไม่มีสิทธิ์ไปเคืองเขาด้วยซ้ำ

ลองคิดในกรณีที่คุณว่าเมอแมนช้า แล้วถ้าสมมุต เพื่อนอีกคนเล่นเมอแมนล่ะครับ

จะรู้สึกยังไง

ใจเขาใจเรา ต่างคนต่างคิดครับ

แค่รักษาน้ำใจเพื่อนบ้างก้พอ

ดี้ด้าไปวันวัน~~*

- Yami Anubis -
Member

« Reply #9 on: October 10, 2007, 11:45:30 PM »

ถ้าจะให้ตอบคำถามว่าเล่นให้เก่งต้องทำยังไง คำตอบคือเรียนรู้และพัฒนาตัวเอง

เงินสามารถทำให้เราได้ของมาครบ แต่ไม่ได้ทำให้เราเล่นเก่งขึ้นในทันที ถ้าจะพูดตรง ๆ ก็คือเงินซื้อความเก่งไม่ได้ครับ

Beam and Gangster
Member

Email
« Reply #10 on: October 10, 2007, 11:55:40 PM »

ประสบการณ์คือบันไดพาไปสุ่ขั้นสูงสุด
คุณคิดว่าแชมป์ในแต่ละสมัยต้องเล่นกันกี่ครั้ง?
จึงจะก้าวสู่บันไดขั้นสูงสุด ผมขอลงความเห็นว่าประสบการณ์ที่1
+การฝึกซ้อม เงินก็คล้ายๆตัวช่วยนะ
ปล.วันนี้เรามีเงินไม่ครบแต่เราก็สามารถเก็บเงินซื้อมันได้ครบซักวัน

SenseX
Member

Email
« Reply #11 on: October 10, 2007, 11:56:01 PM »

ถ้าจะให้ตอบคำถามว่าเล่นให้เก่งต้องทำยังไง คำตอบคือเรียนรู้และพัฒนาตัวเอง

เงินสามารถทำให้เราได้ของมาครบ แต่ไม่ได้ทำให้เราเล่นเก่งขึ้นในทันที ถ้าจะพูดตรง ๆ ก็คือเงินซื้อความเก่งไม่ได้ครับ

แต่ซื้อมิสติกเทพได้

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #12 on: October 11, 2007, 12:07:20 AM »

Deck แปลก ๆ คนไม่เคยเห็น ก็อาจจะมองว่าอ่อนเป็นธรรมดา

สิ่งเราทำได้คือเชื่อมั่น แล้วเล่น Deck นั้นให้ดีครับ

ถึงจะแพ้บ้างก็ถ้าทำเกมสู้ได้มันก็โอเคนะครับ

~!•BunyiP•!~
Member

« Reply #13 on: October 11, 2007, 12:19:37 AM »

เงินจัดเด็คดีๆของแพงๆซื้อมิสติคดีใส่เด็ค กีพันชังมันรวยซะอย่าง    +    มันสมอง ในการเล่น ในการคิดว่าจะทำไงดี  

วีต้าพี่พรุน แด๊กแล้วไปนอนซะ
Member

Email
« Reply #14 on: October 11, 2007, 12:36:10 AM »

เงินครับ อันนี้ฟันธง !!

แค่ระหว่าง กระสือ กะ นิรันดา ก้อคนละเรื่องแล้วครับ

been117
Member

« Reply #15 on: October 11, 2007, 12:57:14 AM »

ประสบการณ์ก็สำคัญครับ  แต่ถ้าผู้มีประสบการณ์มาเจอกัน ก็วัดกันที่เงินด้วยแหละคับ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #16 on: October 11, 2007, 01:16:30 AM »

เด็คหรูๆ บางเด็ค กลับแพ้ทางเด็คที่แสนจะธรรมดา ก็เป็นได้ครับ

•StarwarS•
Member

« Reply #17 on: October 11, 2007, 01:18:12 AM »

อันนี้อ่ะ จริงจริงแล้วไม่มีสิทธิ์ไปเคืองเขาด้วยซ้ำ

ลองคิดในกรณีที่คุณว่าเมอแมนช้า แล้วถ้าสมมุต เพื่อนอีกคนเล่นเมอแมนล่ะครับ

จะรู้สึกยังไง

ใจเขาใจเรา ต่างคนต่างคิดครับ

แค่รักษาน้ำใจเพื่อนบ้างก้พอ

ดี้ด้าไปวันวัน~~*

ผมเข้าจัยคับ แต่ผมก็ไม่ได้พูดออกมาให้มันฟัง  ก็แค่เคืองนิดๆ 

กระทู้ฮอตดีจังแหะ อิอิ   แต่ผมบอกตามตรงนะครับเพ่อนผมคนนี้ท่าจะรวยจริงมันใช้ไอพอด - -

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #18 on: October 11, 2007, 02:14:44 AM »

เงินจะให้อุปกรณ์เทพเรามาครับ

แต่หลังจากนั้นจะต้องประสบกับสิ่งที่เงินซื้อไม่ได้อีกหลายอย่าง

เป็นผมคิดว่าประสบกาณ์สำคัญสุดครับ

FAME_DG
Member

Email
« Reply #19 on: October 11, 2007, 01:02:42 PM »

ผมก็คนนึงที่พึ่งจะหัดเล่น SMN ได้ยังไม่ถึง 3 เดือน

แล้ว Deck ที่ผมเล่นก็คือ Deck มังกร

ใครๆก็แนะนำผมว่าหัดเล่นใหม่เล่น Deck อื่นก่อนเพราะมังกรมันเล่นยาก!! จ่าย MP เยอะ

แต่ทำไงได้ก็ใจมันรักมังกร 

ทุกวันนี้การ์ดมิสติกก็ไม่ได้เทพ แต่ก็ยังชนะเพื่อนผมด้าย เล่นกันแบบหนุกหนานดีที่สุดแระ

เพราะมิสติกไม่เทพนี้แหละงับ ได้ใช้หัวคิดมากมาย ไม่เชื่อลองดูสิเออ....!!

\\ sIn แสv //
Member

« Reply #20 on: October 11, 2007, 01:14:24 PM »

เด็คหรูๆ บางเด็ค กลับแพ้ทางเด็คที่แสนจะธรรมดา ก็เป็นได้ครับ
เด็คซินยังแพ้เพนกวินเลย(ขนาดผมยังแพ้)

shinea07919
Member

Email
« Reply #21 on: October 11, 2007, 01:35:12 PM »

เหมือนผมเลยครับผมเป็นคนนำsmnไปเล่นกับเพื่อน2คนเป็นการบุกเบิกซัมมอนเนอร์ในห้อง ในเวลาไม่นาน ก็มีเพื่อนหลายคนมาเล่นแล้วมีอยู่คนหนึ่งเดคมันโคตรดีเลยครับมีเด้กอังเดรกับ AOMครับ ผมนี่แหละจัดให้มันแต่ยังดีที่ผมมี เด้คทราเฮอร์น และ เด้กเซอเซจซึ่งผมภูมิใจมากกับมันมากู้ศักสรีได้

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #22 on: October 11, 2007, 02:58:46 PM »

ตอนแรกก็ต้องมีเงินซื้อการ์ดมาเล่นก่อน เงินหนา ก็มีออฟชั่นให้เลือกการ์ดใช้งานได้ดีขึ้น

ตอนต่อไปก็เล่นให้มีฝีมือไว้บ้าง รู้แนวเด็คต่างๆ บ้าง จะได้เล่นได้ แก้เกมได้

ต่อมาก็ต้องมีดวง เวลาไปแข่งไปเล่นที่ไหน ดวงดีมีชัยไปกว่าครึ่ง

หลักๆ ก็ 3 ข้อนี้ละครับ

MC ChamP
Member

« Reply #23 on: October 11, 2007, 03:01:55 PM »

มีปืนเลเซอร์แต่ใช้ไม่เป็น ก็เท่านั้นครับ

ประสบการณ์ กับ ฝีมือ สำคัญที่สุด

RootDancer
Member

Email
« Reply #24 on: October 11, 2007, 03:30:33 PM »

มันต้องเริ่มจากใจรัก เมื่อมีใจรักเราก็จะอยากเล่น เมื่ออยากเล่นก็จะได้เล่น เมื่อได้เล่นก็จะมีแพ้ชนะ เมื่อแพ้ชนะมากเข้าก็จะมีประสบการณ์ และพอเมื่อมีประสบการณ์มากขึ้นคุณจะเข้าใจเอง

The Chemist of Smn
Member

« Reply #25 on: October 11, 2007, 04:51:11 PM »

ผมว่าประสบการณ์กับมันสมองดีสุดด

MENN' !*
Member

« Reply #26 on: October 11, 2007, 05:03:36 PM »

เงิน ประสบการณ์ และ "จั่วเทพ"

Sun Ce
Member

« Reply #27 on: October 11, 2007, 06:25:32 PM »

"เงิน"ครับ สำหรับเมต้า
แต่"ใจ"สำหรับเด้คแปลกๆใหม่ๆขำๆ

แต่สำคัญสุด ต้องมีเงินซื้อมิสติกสามัญ
« Last Edit: October 11, 2007, 06:55:20 PM by Cr@RTzY Ch@Z, the M@rinE » Logged

watzap
Member

Email
« Reply #28 on: October 11, 2007, 06:45:51 PM »

สำคัญสุดในความคิดผมน่ะ
1.ประสบการณ์ - จังหวะ และสเต็ปการเล่นนี้ สำคัญมาก มีผลทำให้ชนะ-แพ้กันได้เลย
2.เงิน - อย่างว่าน่ะ มีประสบการณื แต่การ์ดเราห่วยเหลือกำลังก็ ไม่ไหว อย่างเช่น มิสติกเราไม่มี bastet ordonus กระสือ แต่ฝ่ายตรงข้ามมี เราก็ลำบากแล้ว เพราะความสามารถมันระดับพระกาฬมาก
3.ดวง - การด์ขึ้นดี เราก็เล่นสะดวก ทำเกม-คอมโบ สบาย แต่เราต้องมีประสบการณ์+ฝีมือก่อน ถึงจะเล่นได้ดี

สำหรับผมน่ะ เวลาผมจะซื้อการ์ด ผมค่อยๆซื้อทีละใบ2ใบน่ะ อย่างเช่น วางแผนก่อนเลยว่า เราจะใช้เงินยังไง กินข้าวให้มันถูกๆ ใช้เงินน้อยๆ เราก็มีตังค์พอซื้อและ ซื้อไปเรื่อยๆเดียวก็ครบเอง พอมิสติกครบ ที่เหลือก็ไม่แพงมากเลยครับ แต่เน้นจริงๆคือ มิสติกการ์ดนั้น สำคัญมากครับ

~TheProFace~
Member

Email
« Reply #29 on: October 11, 2007, 07:44:02 PM »

ประมาณตนด้วยนะครับ
และที่สำคัญต้องรู้ว่าเราเหมาะกับเด็คอะไรใจร้อนหรือเย็น

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: