Summoner Master Forum
September 29, 2024, 05:28:44 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: Step ลับ!!! ยก Mystic ขึ้นมือ ทำได้มากกว่าที่คิด  (Read 13653 times)
0 Members and 14 Guests are viewing this topic.
P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« on: October 04, 2007, 06:29:26 PM »

ไม่ได้เขียนซะนาน เพราะว่าตามเสาะหา Step ใหม่ ๆ อยู่

เข้าเรื่องเลยละกันครับ หลายคนคงคุ้นเคยกับ Skill หรือ Ability ประเภท
"นำ Mystic card 1 ใบ กลับขึ้นมือเจ้าของ"
มาแล้วนะครับ วันนี้ผมจะมาแอบบอกว่าไอ้ Skill หรือ Ability แบบนี้น่ะ มันทำอะไรได้บ้าง

ยกตัวอย่างกันก่อน เริ่มที่ Seal ยอดนิยม

Odette, Gene’s Sister
Type: gunner Mp: 2 / 1 Lv: 2 Rarity: rare
At: 6 Df: 7 Sp: 5 Element: wind
+[Water] Hydro Shot At 9 Mp 1
+[Wind] Zephyr Shot At 10 Mp 3
NULL
Skill:
นำ Mystic Card 1 ใบในสนามขึ้นมือ เมื่อมี [Wind] ใบอื่นในสนาม (Inf) (Charge 3) (Mp 2)
นำ Mystic Card ประเภท [Relic] 1 ใบใน Shrine ออกจากเกม (Inf) (Charge 1) (Mp 1)
Ability:
เมื่อ [Wind] หรือ Mystic Card ประเภท [Relic] เข้ามาในสนาม Odette, Gene’s Sister ได้รับ 1 Charge Counter
Illustator: Thitipon Dicruen
Version: The Saint EX
Verno: 66

หรือว่าจะ
Karen, the Minstrel
Type: dancer musician Mp: 2 / 1 Lv: 2 Rarity: rare
At: 6 Df: 8 Sp: 3 Element: light
+[Light] Fuocoso At 9 Mp 2
+[Musician] Con Espressione At 10 Mp 3
NULL
Skill:
NULL
Ability:
Dancing
เลือก 1 อย่าง
- แสดง [Musician] 1 ใบที่ไม่ใช่ Karen, the Minstrel จากกองการ์ด Seal ผู้ใช้ Skill ที่มี Lv1 หรือ Lv2 ที่ไม่ใช่ [Divine] จากนั้นนำ [Musician] นั้นเข้ามาในสนาม
- นำ Mystic Card 1 ใบในสนามฝ่ายผู้ควบคุม Karen, the Minstrel ขึ้นมือ
Illustator: Wathawijit
Version: Starter
Verno: 64
ที่มี Musician maiden อยู่

ทีนี้มาดูกัน ว่ามันทำอะไรได้บ้าง

1. ยกหนี หลบ No joke
อันนี้ก็เป็น Step เดิม ๆ  นะครับ คล้าย ๆ กับการเผา Mystic ตัวเองทิ้ง หลอกให้เค้าตีเข้าตัวเองล่ะครับ ง่าย ๆ  แต่ผมก็จะอธิบายซ้ำนะครับ

A: ใช้ Rachoyu โจมตี Odette
B: แปะ Zeus ที่ Odette
A: ใช้ No joke ย้าย Zeus มาติดที่ Rachoyu
B: ใช้ Odette Skill ยก Zeus หนี ทำให้ No joke ไม่มีเป้าหมายใด ๆ ต้องหาเป้าหมายที่เหลือ นั่นก็คือการโจมตีของ Rachoyu เอง ซึ่งทำให้ตีตัวเองตายครับ

ก็เบสิกมาก อันนี้มาดูต่อไป

2. ยก Bastet ระหว่าง Card ตก Shrine
บางที ร่าย Bastet  Search พวก Mystic แบบ 0 เทิร์น เราก็มักจะปล่อยผ่านไป เพราะคิดว่ายกไม่ได้ จะยก Bastet ก็เร็วไป จะยกใบที่ Search มา ก็เป็น 0 เทิร์นซะอีก แล้วเอาไงดี

อันนี้เชื่อว่าหลายคนไม่รู้ ขั้นแรกต้องเท้าความก่อน เวลาเราร่าย Mystic มันจะส่งผลจนสำเร็จก่อน แล้วค่อยตก Shrine ไปเมื่อส่งผลเสร็จแล้ว ทีนี้เวลา Mystic ที่ร่ายมา มันมีการทำให้มี ขึ้นมาได้ ก็สามารถเล่น ได้ครับ เอ้า งง
ตัวอย่าง

ร่าย Bastet --> กระสือ -- > Arthena
จะเห็นว่าทุกใบเป็น 0 เทิร์นหมด ทีนี้เอาไงดี ถ้าอยากยกของเก็บไว้ใช้

ก็ลำดับการตก Shrine กลับมันจะเป็นดังนี้ครับ
Arthena --> กระสือ --> Bastet

เราก็ใช้

step ของ Arthena ตก Shrine ใช้ Skill ยก กระสือ (หรือ Bastet) ขึ้นมือได้ครับ

ซึ่งเราก็จะได้ทั้งผลของ Arthena และเก็บกระสือไว้รอขุดต่อก็ได้ครับ ซึ่งถ้าเป็น

กระสือ --> Arthena

เราก็สามารถใช้ Skill ยกกระสือได้เหมือนกันนะครับ

3. ยกใบเผา เขย่าขวัญ
ก็ในเมื่อตามที่อธิบายไปแล้ว ว่า Mystic จะส่งผลจนสำเร็จก่อน แล้วค่อยตก Shrine ไป ทีนี้ Ystic ที่เมื่อส่งผลแล้วมีการเกิด Step ทุกชนิด เราจะรอให้เกิดผลแล้วยกได้ ซึ่งประเด็นนี้ก็คือ

การ์ดทำลายการ์ดทุกชนิด

ไม่ว่าจะเป็น Inquisition , High priest of ekklesia , You must die , Holy prayer หรือใครจะยก Chakra ก็ได้ ไม่ว่ากัน
ซึ่งการร่ายการ์ดพวกนี้จะมี Step ดังนี้
ตัวอย่าง
จะใช้ Inquis เผา Arthena ฝ่ายตรงข้าม
การตก Shrine กลับจะเป็น
Arthena --> Inquis
ซึ่งใน Step ที่ Arthena ตก Shrine นี่เองครับ ที่เราจะใช้ Skill ยกเอา Inquis กลับขึ้นมือได้ครับ

เหอ ๆ หวังว่าคงจะเข้าใจกันนะครับ
ทีนี้จะได้ใช้ Odette กับ Karen กันคล่อง ๆ หน่อย

Karen ที่มี Musician maiden อยู่ และมี Apollo ซักใบนึงจะโหดปี๊ดมากเลยนะครับ ถ้าเล่น Step นี้เป็นครับ เรียกว่าจั่วก็เยอะ แถมยังเผาไม่เสียของอีกด้วย

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #1 on: October 04, 2007, 06:45:43 PM »

ซิกมัน จะโหดขึ้น

พึ่งจะรู้เนี่ยแหละครับ

ขอบคุณสำหรับทริคดีๆครับ

Lightning9
Member

« Reply #2 on: October 04, 2007, 06:48:58 PM »

สเต็ป ที่ 2 กับ 3 นี่ ไม่เคยรู้เลยโอ้วสุดยอดคร้าบ   

battoasai
Member

« Reply #3 on: October 04, 2007, 06:59:21 PM »

ง่า แล้วงี้ มันจะโกงไปไหมอะครับ ยกหลบ ใช้เสร็จยก งี้ก็ใช้ได้เรื่อยๆอะจิ (ยกเว้น MP หมด)

แต่ก็ไม่เป็นไร เราก็ใช้ Odette, Gene’s Sister ก็เป็นผลดีต่อเรา 

Moderator
Member

« Reply #4 on: October 04, 2007, 07:02:52 PM »

ง่า แล้วงี้ มันจะโกงไปไหมอะครับ ยกหลบ ใช้เสร็จยก งี้ก็ใช้ได้เรื่อยๆอะจิ (ยกเว้น MP หมด)

แต่ก็ไม่เป็นไร เราก็ใช้ Odette, Gene’s Sister ก็เป็นผลดีต่อเรา 
ก็เปลือง Mp ล่ะครับ

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #5 on: October 04, 2007, 07:08:15 PM »

ก็เปลือง Mp ล่ะครับ

ก็เปลืองเป็นว่าเล่น หรือถ้ากำลังจะยกๆ เขาโยนแอนโดรให้โอเด็ตนี่ ชาจกระจุย

Moderator
Member

« Reply #6 on: October 04, 2007, 07:12:42 PM »

ก็ลูกเล่นนี้แนะนำกับ Karen มากกว่าครับ เพราะถ้าตั้ง Apollo ได้แล้วมันไม่เปลืองดี

Odette ก็นาน ๆ ใช้ที มันก็ประหยัดของในมือได้

Beam and Gangster
Member

Email
« Reply #7 on: October 04, 2007, 08:09:45 PM »

ชอบสเตป1มากคับ ตีตัวเองตาย
แต่กะยังมะค่อยเก็ทกะสเตป1

MarvinSank
Member

Email
« Reply #8 on: October 04, 2007, 08:26:18 PM »

ยกอินควิสขึ้นมือโดยที่ได้ทำลายมิสติกไปแล้วเป็นอะไรที่โหดร้ายมาก

pacozaa
Member

« Reply #9 on: October 04, 2007, 08:29:41 PM »

ผมก็ยังไม่เก็ท มีตีตัวเองตายด้วยหรอ

Baelzebub Evil Monarch
Member

Email
« Reply #10 on: October 04, 2007, 08:45:38 PM »

เสตปนี้เคยพยามยามเล่นหลายรอบละ
สุดท้ายขี้เกียจอธิบายเลยต้องยุบเด็คไปเลย
จริงจัด dancerแรงมากเลยอะ
คิดง่ายๆ ก่อนผ่านmusician maidenสั่ง
sanctury dancerร่ายkali
การ์ดออกจากเกมmaidenอีกตัว
สั่งkarenเก็บกาลี ทั้งหมดนี้ใช้แค่สี่และก่อนผ่านทั้งนั้น

ปัญหาของผู้เล่นที่รู้เสตปแนวนี้จะมีปัญหา
ถ้าตอนเล่นไม่มี judgeอยู่ใกล้ๆให้ถามเช็คได้

Malboro
Member

Email
« Reply #11 on: October 04, 2007, 09:08:59 PM »

แล้วถ้า

เรา

ร่าย

Alexandrite ฝ่ายตรงข้าม ร่าย Inquition เพื่อทำลาย Alexandrite

เราจะใช้ Odette ยิง Alexandrite ขึ้นมือได้ป่ะ ถ้าได้เราก็มีAlexandrite ล่อเผาเขาทุก Turn

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #12 on: October 04, 2007, 09:25:47 PM »

ทราบนะ แต่ไม่กล้าเอาไปเล่นอะครับ ไม่ใช่เพราะกลัวรั่วหรืออะไรยังงั้นหรอกครับ

แต่แค่นี้ ก็หาคนยอมเล่นกะ Gemini ผมยากแล้วล่ะ 

อนึ่ง ตอนแข่ง ถ้านึกได้ ก็เคยใช้บ้าง เอิ๊กๆ 

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #13 on: October 04, 2007, 09:29:47 PM »

คือโนโจ๊กร่ายมาเลือกย้ายเป้าหมายมิสติคไงคับ
แต่เราไม่มีมิสติคให้ย้าย ฉะนั้นเค้าต้องย้ายอย่างอื่น
ซึ่งมีแค่การโจมตีอย่างเดียว เค้าเลยต้องมาตบตัวเองไงครับ

เพราะโนโจ๊กนั่นมาแปะตัวเค้าตอนที่ย้ายมิสติคแล้วไงครับ

ปลายทาง ,< เกรียนในคราบผู้ดี
Member

Email
« Reply #14 on: October 04, 2007, 09:37:12 PM »

ตบ ตัวเองนี่  ถ้าไม่ โนแอท , คูลมูน , ฮูดินี่   คือ ตาย สถานเดียวเลย หรองับ

Sun Ce
Member

« Reply #15 on: October 04, 2007, 09:43:11 PM »

ไอodetteนี่ยังไม่เท่าไรต้องจ่ายMP
แต่คาเรนกางApolloและมีMusician Maidenนี่สิน่ากลัว

Moderator
Member

« Reply #16 on: October 04, 2007, 09:50:13 PM »

แล้วถ้า

เรา

ร่าย

Alexandrite ฝ่ายตรงข้าม ร่าย Inquition เพื่อทำลาย Alexandrite

เราจะใช้ Odette ยิง Alexandrite ขึ้นมือได้ป่ะ ถ้าได้เราก็มีAlexandrite ล่อเผาเขาทุก Turn
ก็ได้นะ
อันนี้ก็ธรรมดา ๆ นี่ครับ ว่าแต่โอเด็ทจะเอา Charge มาจากไหนตลอด

ตบ ตัวเองนี่  ถ้าไม่ โนแอท , คูลมูน , ฮูดินี่   คือ ตาย สถานเดียวเลย หรองับ

ก็การ์ด +- พลังใช้ไม่ได้แน่นอน เพราะพลังก็เท่ากับตัวเองตลอด
ก็แก้ยากเอาการน่ะครับ

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #17 on: October 04, 2007, 10:12:13 PM »

ทำหมดแล้วทุกอันเหอะ ๆ

ข้อ2จริงๆใช้ตอนการ์ดเข้ามาในสนามจากกอง,ไชน์ก็ได้หนิครับ  (หรือผมรั่ว )
« Last Edit: October 04, 2007, 10:48:30 PM by ๐XerxesKung๐ » Logged

Member

Email
« Reply #18 on: October 04, 2007, 10:14:22 PM »

ข้อ2จริงๆใช้.gif[/img]ตอนการ์ดเข้ามาในสนามจากกอง,ไชน์ก็ได้หนิครับ  (หรือผมรั่ว )
รุสึกว่าจะไม่มีintนะ

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #19 on: October 04, 2007, 10:21:54 PM »

ข้อ2จริงๆใช้ ตอนการ์ดเข้ามาในสนามจากกอง,ไชน์ก็ได้หนิครับ  (หรือผมรั่ว )
ทุกครั้งที่การ์ดเปลี่ยนโซนจะมีอินเทอร์เฟียเสต็ปไม่ใช่เหรอครับ
แต่ไม่ชัวร์เหมือนกัน

ไม่รู้นะครับ

Moderator
Member

« Reply #20 on: October 04, 2007, 11:26:20 PM »

ข้อ2จริงๆใช้ .gif[/img] ตอนการ์ดเข้ามาในสนามจากกอง,ไชน์ก็ได้หนิครับ  (หรือผมรั่ว )
ทุกครั้งที่การ์ดเปลี่ยนโซนจะมีอินเทอร์เฟียเสต็ปไม่ใช่เหรอครับ
แต่ไม่ชัวร์เหมือนกัน

ไม่รู้นะครับ

ถ้าเป็น "เข้ามาในสนาม" จะไม่มี ครับ
ยกเว้นจะร่ายมาเท่านั้นถึงจะมี

Panther
Member

Email
« Reply #21 on: October 04, 2007, 11:50:59 PM »

อย่างนี้ ตี ซิกมัน ตาย ยาก แล้ว น่อ   เคย อ่าย เจอ ใน ไวเซอร์ ถ้าจำไม่ผิด ที่ แด๊น แล้ว ยก เผา แต่  เจ้า โอเด๊ต  มันกว่า แย้ว เด่วมี ยก กาสือ ไว้ซุส ทุกเทริ์น  ฮ่าๆ   

mantellumarydoll
Member

Email
« Reply #22 on: October 05, 2007, 12:07:08 AM »

แบบนี้  เด็คกันเนอร์ก็จะมีลูกเล่นตุกติกเพิ่มอีกอันแล้ว

(O'-')=O>>Masaru<<O=('-'O)
Member

« Reply #23 on: October 05, 2007, 12:11:28 AM »

กลายเป็นเด็ค Gemini กะซิกมันโหดขึ้น

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #24 on: October 05, 2007, 12:13:30 AM »

จังหวะที่ควรทำมีน้อย
แต่ถ้าว่างพอก็ดี
ขอบคุณที่มาบอกครับ
ส่วนตัวไม่ค่อยแม่นกฏ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #25 on: October 05, 2007, 12:51:30 AM »

มีระโยชน์ต่อเพื่อน ๆ น้อง ๆ ที่ไม่ทันสังเกตดีมากครับ บทความนี้ 

Member

Email
« Reply #26 on: October 05, 2007, 12:57:53 AM »

อย่างนี้ ตี ซิกมัน ตาย ยาก แล้ว น่อ   เคย อ่าย เจอ ใน ไวเซอร์ ถ้าจำไม่ผิด ที่ แด๊น แล้ว ยก เผา แต่  เจ้า โอเด๊ต  มันกว่า แย้ว เด่วมี ยก กาสือ ไว้ซุส ทุกเทริ์น  ฮ่าๆ   
zeusมันไม่ใช่0เทิร์นนี่นายกกระสือยังไงอ่า งง

Panther
Member

Email
« Reply #27 on: October 05, 2007, 01:07:51 AM »

zeusมันไม่ใช่0เทิร์นนี่นายกกระสือยังไงอ่า งง

พอ ลาก มา ติด ก็ ยก ไม่ได้ หรอ งับ สงสัย ผม มั่ว เอง แหละๆ แหะๆ

Moderator
Member

« Reply #28 on: October 05, 2007, 01:13:51 AM »

ก็ยก Zeus สิ

Danger!
Member

« Reply #29 on: October 05, 2007, 01:36:38 AM »

ถ้า Odette แปะปืนด้วยนี่โหดมักเรย 1 ยก 

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: