Summoner Master Forum
October 03, 2024, 08:10:57 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: เป็นไปได้ไหมที่การ์ดจะหลุดลอกเอง  (Read 6830 times)
0 Members and 8 Guests are viewing this topic.
Wonder~Tanu
Member

Email
« on: September 30, 2007, 06:48:04 PM »

เช้าวันหนึ่ง ขณะที่ตาหนูกำลังนั่งตรวจเช็คการ์ด

ก็นั่งนับจำนวนการ์ดที่มี นับไปนับมา...

ก็เหลือบไปเห็นด้านหลังของมิสติคใบนึง

เอ๊ะ นี้มันรอยอะไรนี้...?

ก็เลยเอาทิชชูมาชุบน้ำแล้วเช็ด ปรากฏก็ไม่ออกแหะ

พอเพ็งดูรอยดีๆ นี้มันรอยถลอกนี้นา

ตัวSสีทอง เกิดรอยถลอกเป็นด่างเป็นดวง

เอ... หรือว่าเราดูแลการ์ดไม่ดี

ก็ไม่น่าจะใช่น้า เพราะก็เป็นแค่ใบเดียว ใบอื่นไม่เห็นเป็นเลย

เอ... หรือว่า นี้คือการ์ดปลอม!!!

ก็ไม่น่าจะใช่อีก เพราะนี้มันดาบAlexandrite ฟอยที่ได้มาจากการจับฉลากนี่นา

ป.ล. นี้คือรูป พยายามตัดแต่งรูป เอ้ย...! ไม่ใช่ พยายามสแกนให้ได้ชัดที่สุดแล้วน่ะนี้

สังเกตุว่าการ์ดด้านขวาที่เป็นการ์ดเจ้าปัญหา ตรงตัวSตัวใหญ่ตรงกลางมีรอยจ้ำ และมุมบนซ้ายของการ์ดก็มีรอยเช่นกัน

เลยอยากจะถามว่า มันเกิดจากอะไรล่ะนี้??? ใครเคยเจอมั้งครับ...และจะแก้ไขยังไงดี
« Last Edit: September 30, 2007, 06:49:48 PM by ตาหนู » Logged

TAN~UGi
Member

« Reply #1 on: September 30, 2007, 07:21:23 PM »

ก็เคยอะ 2 ครั้ง คับ   

•ครั้งแรกน่าจะ เอาการ์ดวางซ้อนกันไว้
   นานแล้วอะเพราะตอนนั้นเลิกเล่น
   ผ่านมา 2 ปี  พอดึงออดจากกัน (ใบล่างเปนฟอยนะคับ)
   แคว้กกก !! ยิ่งกว่านี้อีกคับ 

•เพื่อนมันกินไก่มา แล้วมือเพื่อนมันมัน
   แล้วมันก็เอาไปเล่น ตอนนั้นยังไม่ได้ใส่ปลอกคับ ก็ด่างซะเลย 
« Last Edit: September 30, 2007, 07:23:14 PM by TAN~UGi » Logged

SCHOLAR BEGIN
Member

Email
« Reply #2 on: September 30, 2007, 08:09:08 PM »

ของผมก็เป็น อิสราเฟลฟอยล์อ่ะ การ์ดฟอยล์บางใบมันจะเป็นอ่ะ มะรู้ทำไม รึว่าเพราะความชื้นครับสงสัยเหมือนกัน

Teeza
Member

« Reply #3 on: September 30, 2007, 08:10:16 PM »

ทุกอย่างก็มีอายุของมันนะแหละ  <<<< (มั่วสิ้นดี)

(O'-')=O>>Masaru<<O=('-'O)
Member

« Reply #4 on: September 30, 2007, 08:22:45 PM »

จอร์ฟลอยผมก็เป็น แต่พอแกะออกจากซอง มันก็หาย

</VuMl<@/Vg>
Member

Email
« Reply #5 on: September 30, 2007, 08:45:05 PM »

คิดซะว่าเป็นสัญลักษณ์เวลาโดนขโมยจะได้ใช้เป็นหลักฐาน

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #6 on: September 30, 2007, 09:06:18 PM »

แนะนำทางแก้ที่ดีที่สุดนะครับ การ์ดที่ใช้งานทุกใบ ใส่ซองซะครับ

บางที ต่อให้สีลอกจริง ก็จะพบว่า สีที่ลอกอยู่ติดกับซอง Protecter ใบนั้นเป็นลายหลังการ์ดเลย แต่ก็พบในเฉพาะบางใบซึ่งอาจจะเกิดจากปัญหาการพิมพ์ในล๊อตนั้นๆ แต่ปกติ ก็จะไม่เป็นครับ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #7 on: September 30, 2007, 09:20:20 PM »

คงต้องใส่ซอง

และต้องระวังไม่ให้ซองมันติดกับการ์ดด้วยนะครับ

3DM
Member

Email
« Reply #8 on: September 30, 2007, 11:11:19 PM »

บางที ต่อให้สีลอกจริง ก็จะพบว่า สีที่ลอกอยู่ติดกับซอง Protecter ใบนั้นเป็นลายหลังการ์ดเลย แต่ก็พบในเฉพาะบางใบซึ่งอาจจะเกิดจากปัญหาการพิมพ์ในล๊อตนั้นๆ แต่ปกติ ก็จะไม่เป็นครับ

งี้ก็เป็นซุปเปอร์แรร์สิ เพราะมันหายาก*-*

ผมโดดได้นะ (อยากดั้งค์เว้ยยย)
Member

Email
« Reply #9 on: September 30, 2007, 11:26:17 PM »

ของผมกลัวไข่ฟลอย ซื้อมาก็เปงเรย

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #10 on: September 30, 2007, 11:47:45 PM »

สงสัยเกิดจากความชื้อหรือีกหลายปัจจัยครับ แต่ไครจะสู้ผมได้ ไส่ใว้ในปกเสื้อ แล้วเอาลงเครื่องปั่น ปั่นๆน้ำ3เสร็จปั่นแห้งตาก จับดูเอ๊ะไรมันแข็ง เฮ้ยๆๆการ์ด (รู้องค์ประกอบการ์ดหมดจากการปั่น อืมๆๆ)

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #11 on: October 01, 2007, 02:32:28 AM »

งี้ก็เป็นซุปเปอร์แรร์สิ เพราะมันหายาก*-*
คือ ตัวการ์ดมันก็ปกติอ่าครับ แต่ซองใส่การ์ดจะเป็นลอยสีทองของการ์ด SMN เฉยๆ ครับ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #12 on: October 01, 2007, 02:45:42 AM »

หลังจากดูๆแล้ว มันเหมือนรอยพลาสติคหุ้มมีฟองอากาศเข้าไปค้างข้างใน

ว่าจะลองเอาเตารีดทาบดูอยู่

แต่ติดใจตรงที่การ์ดใบอื่นไม่เคยเป็นนี้แหละ

เซนต์ แมกนัส
Administrator
Member

« Reply #13 on: October 01, 2007, 05:24:14 AM »

เอามาเปลี่ยนได้ครับ

Golden Fur Griffin
Member

« Reply #14 on: October 01, 2007, 08:57:02 AM »

เคยแต่การ์ดขอบๆเหมือนสีละลาย เป็นรอยเหมือนเปื้อนกาแฟ

เพราะถูกเก็บเด็คไว้ใต้เบาะมอไซแล้วจอดกลางแดดบ่อยๆล่ะมั้ง เหอๆ

TAN~UGi
Member

« Reply #15 on: October 01, 2007, 01:05:36 PM »

เปลี่ยนได้ที่ไหนมั่งอะคับ?

ตบแหลกGeneral
Member

Email
« Reply #16 on: October 01, 2007, 02:11:29 PM »

เพราะความมันครับกระดาษเวลาโดนน้ำมันหรือไขมันก็จะเป็นสีอย่างงั้นแหละ

taekun
Member

Email
« Reply #17 on: October 01, 2007, 05:02:04 PM »

เคยเปิดซองออกมาได้ เฮดแมน แต่ด้านหน้ามีเหมือนรอยพลาสติกลอกเป็นแถบๆ ดูคล้ายเหมือนรูปไฟ
อย่างเท่ห์!!!

CielMoon
Member

« Reply #18 on: October 01, 2007, 05:20:26 PM »

ที่เป็นแบบนี้เพราะมันเป็นฟล์อย (จะขอเรียกสั้นๆว่าF) ต้องทำใจแล้วล่ะ

จากการสังเกตมาตั้งแต่ F ชุด Neo 1 ขึ้นมา หลังการ์ดทุกใบที่เป็น F ส่วนใหญ่จะมีการลอก

แต่ชุดก่อนหน้านั้น ปัญหานี้แทบไม่มี  แต่จะมีก็แค่ ลอกลายติดกับซองที่ใส่ไปเลย

คล้ายๆว่ามีอากาศแทรกเข้าไป จากการที่ทดลองมาเยอะ ยังไม่แน่ใจสาเหตุนัก สำหรับกรณีนี้

ผมลองมาหลายวิธีตั้งแต่เอาน้ำหยด หรือตากแดดเป็นเดือน( ก็แค่สีซีด )

ถ้าน้ำเปล่าหยดโดนหลังการ์ด ถ้าค่อยๆเช็ด ก็ไม่เป็นไร  ถ้าโดนข้างหน้า ปล่อยไว้นานจะมีการซึม

แต่ถ้าโดนด้านข้าง แม้แต่หยดเดียว  จะทำให้การ์ดอ่อนตัว จะทำให้แข็งเหมือนตอนเปิดซองใหม่เลยไม่ได้แล้ว

แต่จากกรณีนี้บางครั้ง อาจจะเกิดขึ้นตั้งแต่การบรรจุซองแล้วก็ได้  บางทีนะ

บางครั้งเปิดมาจากซองก็เจอเลยโดยพวก F ทั้งหลายจะเป็นง่ายมาก  

น่าจะมาจากวัสดุที่นำมาผลิต + ขั้นตอนบรรจุ + สภาวะขณะนั้น+ การเก็บรักษาของแต่ละคน

แต่ที่ส่วนใหญ่ที่พบปัญหาลอกบ่อยจะมาจาก F ทั้งนั้นเลย

ถ้าสงสัยว่าทำไมลองเยอะจัง  ก็ต้องบอกว่า เคยมีความหลังกับการ์ดใบละหลายพัน( ไม่ใช่SMN หรอก) พังมาก่อน   ตั้งแต่นั้นมาเลยทดลองหาวิธีป้องกันและแก้ปัญหามาเรื่อยๆ  กับการ์ดแทบทุกชนิด

คราวหน้าถ้ามีกระทู้เกี่ยวกับการเก็บรักษาการ์ดค่อยว่ากันอีกที มันยาว  รวมไปจนถึงการดัดการ์ดฟอล์ย SMN ที่งอให้ตรงเรียบเหมือนเดิม (ทำได้จริงๆนะไม่เสียด้วย)
« Last Edit: October 01, 2007, 05:22:45 PM by CielMoon » Logged

RaJiNaJa
Member

Email
« Reply #19 on: October 01, 2007, 07:06:56 PM »

สสารในโลกย่อมมีการเปลี่ยนแปลงครับ (ไม่รู้จะบอกอะไร)   

ผมว่าชื้นอะแหละครับ  การ์ด F  ผมใส่ซองไว้อยู่ๆก้อเหมือนมีน้ำเข้าไปพอเอาออกมาก้อรู้สึกว่าชื้นๆอะครับ จากนั้นก้อตากให้แห้ง แล้วเปลี่ยนซอง ต่อมาก้อพบแบบเดิม
« Last Edit: October 01, 2007, 07:09:48 PM by RaJiNaJa » Logged

Nanaki
Member

« Reply #20 on: October 02, 2007, 05:37:12 PM »

Mermage of Aquarius ฟอล์ยสาก ด้านล่างลอกออก กลายเป็น ฟอล์ยธรรมดา... เลยกลายเป็น 2 in 1 ไปซะแย้ว

Panther
Member

Email
« Reply #21 on: October 02, 2007, 07:25:12 PM »

เพื่อน ผม ว่า MOA ฟอย สาก เลื่อน  อ่า งับ โคด ฮา เลย อ่า มัน เลื่อน แบบว่า ปงMOA สอง ตัว เลนย อ่า

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #22 on: October 03, 2007, 12:12:10 AM »

ถ้าเป็นกับการ์ดชุดๆเก่าที่เลิกผลิตไปแล้ว จะซวยมากๆ

-P!k@{ h u ดิ๊กดุ๊ก-
Member

Email
« Reply #23 on: October 03, 2007, 12:46:39 AM »

การ์ดผมก็เป็น มันเป็นรอยอะไรเขียวๆไม่รู้อะคับเช็ดก็ไม่ออก อ๊ะ!หรือว่าราขึ้น?

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #24 on: October 03, 2007, 02:09:18 AM »

เห้นพวก กุ๊กกู ออเดอร์ฟอล์ย ผมก็มีรอยเหมือนกัน ด้านหลัง เป็นจ้ำๆสีดำ ผมคิดว่าคงเป็นสารเคมีอะไรสักอย่างที่ใช้ มั้งนะ

Panther
Member

Email
« Reply #25 on: October 03, 2007, 03:43:10 AM »

เห้นพวก กุ๊กกู ออเดอร์ฟอล์ย ผมก็มีรอยเหมือนกัน ด้านหลัง เป็นจ้ำๆสีดำ ผมคิดว่าคงเป็นสารเคมีอะไรสักอย่างที่ใช้ มั้งนะ

รีริค เปง ทุกใบ งับ ผมว่า เปง ลาย มากก่า นา

BankloveNut
Guest
« Reply #26 on: October 04, 2007, 02:24:19 AM »

แลกได้จริงหรือครับ - -* (ผมโง่ ช่วยตอบที)
อ่า ของผมก็มีนะ ปืนฟอย fallen spell foilนั้น มันจะติดหนึบกับซองมาก
ซองขาดไปหลายซองละ แล้วปันหามันอยุ่ที่ว่า
หลังๆ มันติดกับซองเลยอะครับ (พูดถึงด้านหน้านา)
เอาซองออกมาก็ไม่ได้ แย่จิง เลยต้องตัดซองอย่างบรรจงออก
ส่วน Nepthyst ที่เสิจ devas นั้น -..- เรียกได้ว่า โมโห
แคว่กกกก!! ออกมา ยังดีที่ปลอดภัย หุหุ
light of dark
Guest
« Reply #27 on: October 04, 2007, 02:43:46 AM »

เลิกใช้ mystic foil ดีกว่า แต่ของเราก็ยังไม่เคยเป็นเลยนะ
gunjung
Member

« Reply #28 on: October 04, 2007, 05:11:40 PM »

ที่ไหนครับผมจะเปลี่ยน

The Chemist of Smn
Member

« Reply #29 on: October 04, 2007, 08:21:28 PM »

รุ่นน้องคนนึงที่ร.รผมก็มีอันนี้ฟอยลอกเลย

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: