Summoner Master Forum
October 04, 2024, 04:23:24 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3 4  All
  Print  
Author Topic: @@ ถึงเวลาของปรีคอนแบบนี้หรือยัง @@  (Read 20776 times)
0 Members and 18 Guests are viewing this topic.
สรยุทธ
Member

Email
« on: September 28, 2007, 03:10:44 PM »

สวัสดีครับ หลังจากผมเฝ้าดูเด็ก ๆ ที่เล่นการ์ดหลาย ๆ อย่างมานาน ผมจึงมองอะไรออกในแง่มุมของผมใหม่ ๆ หลายอย่าง วันนี้ผมจะมาพูดถึงเรื่องปรีคอน และเด็คสำเร็จกัน

ก่อนหน้านี้ ปรีคอนซัมมอนเนอร์ที่มีมาจำหน่ายอย่างมากมายต่อเนื่องในชื่อของ Merrisai hertigage และ จักราศรีที่ครบ 12 ราศรีแล้วเป็นเวลาหลายปี ผมมองว่า ซัมมอนเนอร์ประสพความสำเร็จมาก ๆ เรื่องการสร้างปรีคอนออกมา ประสพความสำเร็จโดยเอาการ์ดในชุด Mer 1 ที่ค่อนข้างจะมีสินค้าค้างสต็อคอยู่มากมาใช้ประโยชน์ได้สูงสุด ถือว่าเป็นการบริหารทรัพยากรได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ในช่วงเวลาที่มีการ์ดเกมต่าง ๆ เกิดใหม่ขึ้นมามาก กลุ่มตลาดต่าง ๆ ก็เป็นเด็กเล่นการ์ดกลุ่มเดิม ๆ แต่ Pheno ก็ยังมีรากฐานเด็กที่มากที่สุดเช่นเคย นอกจากในประเทศแล้ว ยังมีการ์ดเกมที่กลับมาบูมอย่างน่ากลัวอีกครั้งก็คือ Yugioh และถือว่ามาในรอบนี้มันก็ประสพความสำเร็จในตัวเองอย่างไม่น้อย 1 ก็คือ UBC มีการ์ตูนของยูกิ 2 ของแพง ๆ ที่เคยเป็นของหายาก กลับมาเป็นของคอมมอนธรรมดาบรรจุในปรีคอนทั่วไปต่าง ๆ ทำให้เด็ก ๆ ที่เริ่มใหม่สามารถหาของได้ไม่ยาก แม้ผู้เล่นเก่าจะหายไปในยุคของการ Repirnt แต่สุดท้าย เขาเหล่านั้นก็มองถึงจุดที่การ์ดมันสนุก และมองเลยสิ่งที่ทำให้เสียความรู้สึกออกไป Yugi ก็เลยกลับมาแข็งแรงได้อีกครั้ง ทั้ง ๆ ที่ Konami ทางญี่ปุ่นไม่ต้องทำอะไรเลย กลไกต่าง ๆ ในประเทศมันเกื้อกันจน ยูกิมันประสพความสำเร็จเองอีกครั้ง

พูดมาก็มาก กลับมาที่หัวเรื่องที่ว่า ถึงเวลาของปรีคอนแบบนี้หรือยัง ผมยอมรับว่าผมขายปรีคอนในราคา 180 ของทางซัมมอนเนอร์ทำได้ดีและขายได้ดีมากอยู่ตลอด แต่มีสิ่งหนึ่งที่ผมเคยลองทำควบคู่กันมาก็คือ การทำเด็คสำเร็จมาแพ็คขายเช่น Sigmound Trahern และ Rona กลุ่มที่ว่ามานี้ผมขายแต่ชุดของ Seal ในราคาตามลำดับดังนี้ Sigmound 1200 Trahern 1000  และ Rona  500 และของที่ร้านที่ยังอยู่ก็คือ เด็ค Plants 300 และเด็ค พ่อค้า 300 ตามลำดับ ........ และถ้านับย้อนไปในหลายปีก่อนที่ปรีคอนของซัมมอนเนอร์ออกมาช้า ผมก็ทำ เด็คขายอยู่หลายเด็ค และมีมิสติกด้วย อยากจะบอกว่าตอนนั้นแถม Fallen Spell 2 ใบด้วย เอาไว้เล่นกับ เมเทโอ และ Artenation และ Indra พวก Seal ก็เป็น วีนายักษ์ และ Seal อื่น ๆ ที่สนับสนุนกัน ขายเด็คละ 500 ก็ขายได้

ในช่วงเวลาที่ปัญหาของมิสติกมีอยู่มากในทางเหลื่อมล้ำก็ดี หายากก็ดี ราคาแพงก็ดี และ ทาง Pheno ก็ออกชุด Mer 3 มาลองเชิงระบบ Reprint เข้าแบบเต็มตัวก็มีกระแสต่าง ๆ นา ๆ อยู่มากในช่วงแรก ๆ วันนี้ผมอยากฟังความคิดเห็นเพื่อน ๆ และน้อง ๆ ตลอดจนกระทู้นี้จะเป็นกระบอกเสียงส่งตรงถึง ทีมงาน   

ยกตัวอย่าง เด็ค Precon ----- The Light of Heven

Seal 20

- Hevenknight D4k               1
- Hevenknight หารีลิคโปรโม  1
- Hevenknight 5 ปี                 2
- อื่น ๆ

Mystic 15
- หอกเฮเว่นไนท์โปรโม          1
- Bastet                                   1
- Fallen Spell                           1
- Kuku clok                             1
- อื่น ๆ

สนนราคาขายหน้ากล่องอยู่ที่  580   

2 Precon ------ The Racho revenge ----

- Rachoyu Mer 3                1
- Rachoyu  secound          1
- Fidelma                            2
- scaret reaper                    1
- Assin dall                           1
- อื่นๆ

mysticcard                           

- เคียวราโชโปรโม                   1
- Transmitgrate Pendent         1
- Alexandirte sword of bryna    1
- Occult Hermit                        1
- อื่นๆ

ราคาขายคือ 580

ปรีคอนทั้งสองแบบนี้มีบางอย่างเปลี่ยนไปคือ ราคา และของที่ให้ในกล่อง แค่มองก็ส่ายหัวกันเป็นแถวใช่ไหมล่ะครับ อืม ลองมาดูผลกระทบที่จะเกิดกัน

มองในแง่ลบที่จะคิดได้ 1  มีคนโวย ว่าเอาของดี ๆ หายาก ๆ มาลงในปรีคอนได้งัย สอง ราคาแพงจังปรีคอนแต่ละอย่าง 3 บริษัทไม่มีหัวคิดแล้วรึมาทำของแบบนี้ขายแล้ว ใครจะมาเปิด ซอง ที่มีของเหล่านั้นกันล่ะ 4 ทำแบบนี้บริษัทจะขายซองได้อย่างไรกัน

โอ้ยเยอะจริงนะปัญหา ในปรกติที่ บริษัทเป็นคนแคร์ลูกค้าอยู่มาก และรักษาทุกอย่างให้อยู่ในระบบถูกต้องมาตลอด ปรีคอนแบบนี้ไม่มีทางถูกหยิบยกขึ้นมาแล้วคิดจะทำแน่นอน

แต่ในมุมมองของผม ซึ่งก็อาจจะเป็นแค่แกะดำอยู่คนเดียว ผมกลับมองว่าเป็นเรื่องที่ดี งั้นมาลองดูแง่ดีที่ผมจะคิดได้บ้าง 1 เด็กใหม่ ๆ จะมีเด็คเริ่มต้นที่ง่าย ไม่ต้องไปหาของในราคารุณแรงมาก คืออยากได้ กระสือ เปิด ราโช อยากได้ เฮเว่นไนท์ บาสเต็ด เปิด กล่อง ขาว อันไหนไม่ใช้ตั้งขายคนที่ต้องการต่อไป
2 ผมจะช่างหัวไอ้พวกที่อนุรักษ์นิยม ว่าเอาของมารีปริ้นท์แล้วจะเลิก ผมก็จะปล่อยมันไปถ้ามันคิดมากนักก็ไม่ต้องเล่น เปิดตลาดใหม่ดีกว่า เพราะทุกวันนี้ก็หาเงินจากมันไม่ได้อยู่แล้ว 3 ปรีคอนเก่งแล้วเพิ่มนิดหน่อยก็เล่นได้ดีเท่าเด็คอื่น ๆ 4 ถ้าผมเป็นบริษัทผมใช้เนื้อที่กระดาษกลับกล่องเท่าเดิมแต่ราคาขายมากขึ้น ผมได้กำไรมากขึ้น จากเดิม 180 เป็น 580 ..... 5 ไม่ใช้หัวสมองของครีเอทมาก เอาของเก่ง ๆ กลับมาทำ 6 ของที่หาไม่ได้แล้วตอนนี้ เช่น เฮเว่นไนท์ และ กระสือ ซึ่งจะหาซองก็หายากเปิดก็ไม่เจอ สู้ยัดลงปรีคอนให้เปิดแบบสำเร็จกันดีกว่า

ฟังดูแล้ว ก็อาจจะเป็นความคิดเห็นส่วนตัวมากไปหน่อย จึงแค่อยากจะมาถามเพื่อน ๆ น้อง ๆ ว่าถ้าปรีคอนใหม่ ๆ ที่จะออกมีราคาเพิ่มขึ้น แต่มีของใช้งานดี ๆ มาก ๆ จริง ๆ อยู่ในกล่อง จะทำให้เราคิดจะเปิดปรีคอน และขายได้ดีหรือไม่ ขอความคิดเห็นด้วยครับ

The Chemist of Smn
Member

« Reply #1 on: September 28, 2007, 03:37:17 PM »

ฟังดูแล้ว ก็อาจจะเป็นความคิดเห็นส่วนตัวมากไปหน่อย จึงแค่อยากจะมาถามเพื่อน ๆ น้อง ๆ ว่าถ้าปรีคอนใหม่ ๆ ที่จะออกมีราคาเพิ่มขึ้น แต่มีของใช้งานดี ๆ มาก ๆ จริง ๆ อยู่ในกล่อง จะทำให้เราคิดจะเปิดปรีคอน และขายได้ดีหรือไม่ ขอความคิดเห็นด้วยครับ
ขายได้แน่นอน

Sak, the Inventor
Member

« Reply #2 on: September 28, 2007, 03:52:48 PM »

สนับสนุน และคิดว่าขายได้แน่

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #3 on: September 28, 2007, 04:02:34 PM »

อา ผมก็ไม่ใช่พวกหัวอนุรักษ์นิยมนะ แต่ ไม่รู้สิครับ ผมว่ามันยังไงๆอยู่ เขียนบอกออกมายากเหมือนกัน 

เอาเป็นว่า ถ้าออกมาจริงๆ ก็ขอลองดูฟีดแบ๊กสัก เดือนสองเดือนละกันครับ 

อนึ่ง คุณสรยุทธเขียนผิดเยอะพอสมควรเลยนะครับ แอบดูมาหลายหน 

iMnemoniC™
Member

« Reply #4 on: September 28, 2007, 04:05:21 PM »

อืม...

ก็อย่างที่ จขกท บอกเองว่า Precon คือ การทำของค้าง Stock มาทำให้เกิดประโยชน์สูงสุด...

ดังนั้นมันดูจะไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย ที่จะจับเอาการ์ดที่เป็นที่ต้องการของตลาดอยุ่แล้วมาใส่ใน Precon...

ถึงจะจับเอามาใส่จริง ผมว่าราคาก็คงจะไม่ใช่ 580 อย่างที่ตั้งกันเล่นๆ แบบนี้หรอก...

การ์ดในชุดนั้น 2-3 ใบบางทีก็เกิน 580 แล้วด้วยซ้ำไป...

จริงๆ เสน่ห์อย่างหนึ่งของเกมส์การ์ด คือ การที่เราต้องเสาะแสวงหาการ์ดมาใช้ (หรือเปล่าหว่า?) แน่นอนว่าเรื่องเงินต้องเข้ามาเกี่ยวข้องแน่นอน...

แน่นอนที่ผู้เล่นใหม่ที่เริ่มจากศูนย์นั้น อยากจะได้การ์ดที่ผ้เล่นระดับโปรเค้าเล่นกันก็ต้องยากนิดนึง...

อาจจะไม่ยากในเชิงเสาะหา แต่จะยากในเชิงราคา...

ผมว่ามันก็สมเหตุสมผลดีนะ ผมเองก็เล่นมานาน ค่อยๆ เก็บมาเรื่อยๆ ทีละใบๆ ราคามันก็ไม่ได้รุนแรงอะไรมากมาย...

ใบไหนที่เค้าขายแพงมากๆ จนกำลังซื้อเราไม่พอก็ยังไม่ต้องซื้อ...

ก็ใช่นะคับ การทำ Precon แบบที่ จขกท ต้องการสามารถแก้ไขปัญหาราคาการ์ดที่สูงจนผู้เล่นใหม่หาการ์ดได้ยากได้...

แต่มันไม่ใช่การแก้ที่ถูกจุด ของมันแพง ก็จะให้ลดราคามันลงมา ในโลกของความเป็นจริงมันเป็นเช่นนั้นเหรอ...

ผมว่าปัญหามันอยู่ที่เด็กมันใจร้อนไปอ่ะ อยากเล่น ซิกมันต์ วันนี้ ต้องการจะเล่นพรุ่งนี้เลย เด็กก็เดินไปซื้อเลย Precon ซิกมันต์ ราคา 1000 บาท...

มันควรเป็นเช่นนั้นเหรอ สมัยก่อนผมก็มี Deck หลาย Deck ที่อยากเล่น เงินน่ะมี แต่สมัยนั้นการหาการ์ดยังทำได้ยากอยู่...

ผมก็ต้องมานั่ง Test Deck กับเพื่อนก่อนว่าใส่ตัวนั้นดีไหม ใส่ตัวนี้ดีไหม แล้วค่อยไปตาหาการ์ด กว่าจะได้ Deck นั้นมาก็ต้องใช้เวลานานพอสมควร...

สุดท้าย ขอแซว จขกท นิดนึง ทั้งๆ ที่คุณบอกเองว่าการทำแบบที่คุณว่ามันเป็นไปไม่ได้ บริษัทเค้าไม่ทำหรอก แล้วจะโพสทำพระแสงอะไร...

boomkung
Member

« Reply #5 on: September 28, 2007, 04:07:03 PM »

ขายได้นะขายได้แน่ครับ

ปัญหาคือ feed back ของลูกค้าละครับ กลัวมันจะเหมือนตอนยูกิทำพรีคอนขายนะสิครับ

การ์ดในชุดนั้น 2-3 ใบบางทีก็เกิน 580 แล้วด้วยซ้ำไป...
จริงครับ ถ้าออกแบบนี้มาจริงๆ ราคามันก็จะเหลือไม่เกินใบละ 50 แน่นอน

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #6 on: September 28, 2007, 04:29:18 PM »

ไอเดียคุณสอ นับว่าแจ่มมากครับ สำหรับผู้เล่นที่เล่นมานานแล้วอยากได้ของเฉพาะใบ

แต่ผมว่า พรีคอน ทำขึ้นมาสำหรับผู้เริ่มเล่นใหม่ ... ราคาจึงไม่น่าจะแพงมาก

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #7 on: September 28, 2007, 04:36:23 PM »

ขออภัยที่เขียนผิดไปบ้าง

แต่ที่ทำกระทู้ก็ลองคิดว่าถ้ามันมีแบบนี้จริง ๆ พวกเราจะคิดยังงัยกัน เป็นเหมือนแบบทดสอบถามตอบกันครับ

ดีกว่ามีจริง ๆ แล้ว มาถกกันทีหลัง

ขอบคุณทุกคนที่มาช่วยออกความคิดเห็น  :)

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #8 on: September 28, 2007, 05:07:33 PM »

พูดตามตรงถ้าทำออกมานะ ผมซื้อแน่นอนครับ มันจะสร้างผลกำไรเล็กน้อยให้คนซื้อด้วยหากมีพวกมีสติกสามัญอยู่แล้ว แต่อาจมีผู้เล่นบางคนไม่พอใจที่จะทำให้พวก บาสเต็ด กระสือ ฯ ราคาตก(เชื่อดิว่ามี)

ZeCh@12i@H_Earth
Member

Email
« Reply #9 on: September 28, 2007, 05:19:24 PM »

ผมว่ามันควรจะมีแล้วละครับ SMNสร้างขึ้นมาเพื่อความบันเทิง การสร้างสัมพันธภาพระหว่างผู้เล่น และการพัฒนาความคิดนิคับ และเป้าหมายหลักของพี่ปอก็คือการทำให้คนเล่นSMNเพิ่มขึ้น ให้มีผู้เล่นใหม่มากขึ้น การมีพรีคอนในลักษณะนี้ออกมานั้นก็เหมือนเป็นการตอบรับความคิดนั้นมากขึ้น เพราะสาเหตุสำคัญที่คนไม่เริ่มเล่นซัม หรือเริ่มเล่นแล้วก็เลิกไปในเวลาไม่นาน ก็เพราะเหตุผลที่ว่า การ์ดสามัญดีๆมันแพง ของหายากเกิน เป็นต้น  ผมเคยชวนเพื่อนไปแข่งในงานGO10 แต่มันก็ปฏิเสธผม และบอกสาเหตุมาว่า "ไม่เอาอ่ะ มิสติกสามัญยังไม่มีเลย แข่งไปก็แพ้เค้าอ่ะ" ผมก็ต้องยอมจำนนกับเหตุผลของมัน เพราะมันคือความจริง ถึงแม้จะเล่นเก่งแค่ไหน แต่ถ้าไม่มีการ์ดสามัญดีๆแล้ว หนทางที่จะชนะผู้ที่มีการ์ดดีๆก็คงยากคับ และยิ่งถ้าเป็นผู้เล่นใหม่ๆที่มัทุนไม่มาก คงไม่มีทางหาของสามัญเหล่านั้นได้ครบคับ(ขนาดพอมีทุนยังใช้เวลาเป็นปีเลย)
ผมคิดว่าคุณสรยุทธพูดถูกแล้วละคับ เด็กใหม่จะได้เริ่มเล่นได้ง่ายขึ้น เมื่อเห็นความคิดเห็นของคุณสรยุทธแล้ว ขอให้ทุกคนคิดถึงตอนเริ่มเล่น ที่เปิดพรีคอนเป็นกล่องแรก แล้วยังไม่มีของสามัญอะไรพวกนี้เลย  ในตอนนั้นผมสนุกไปกับการ์ดมาก ไม่ต่างจากปัจจุบัน ผมจำได้ว่าในตอนนั้นผมเปิดพรีคอนลม อาคอนซิโน่รุ่นกล่องกระดาษ ไปเล่นกับเพื่อนที่เล่นเด็คบีส ผมเล่นกับเค้า10กว่าตา และก็แพ้ทุกตา- - (ถึงจะแพ้ แต่ก็สนุกอ่ะ) ความสนุกแบบนั้นย่อมมีค่ากว่าการทำกำไรจากการ์ดนะคับ

ปล.ถ้ามีออกมาจริงจะซื้ออย่างละ2กล่องแน่นอนครับ
ปล.2 ผู้เล่นที่มีของสามัญพวกนี้แล้วคงไม่ได้รับผลกระทบจากราคาที่ตกลง เพราะถ้าจะหามาใส่เด็คก็น่าจะเป็นผลดี เว้นแต่ว่าคุณเป็นพวกอนุรักษ์นิยมอย่างที่คุณสรยุทธบอกไว้

Unicorn_Knight
Member

« Reply #10 on: September 28, 2007, 05:36:30 PM »

อืม... เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับ ซื้อแน่นอนครับ ทำให้ทุกๆคนได้มีmistic ดีๆใช้กัน  เพื่อนๆผมที่โรงเรียนเลิกเล่นกันเพราะการ์ดแพงกันแทบทุกคนเลยครับ ทำอย่างนี้ทำให้ผู้เล่นเก่าๆที่เลิกเล่นไปแล้วกลับมาเล่นกันใหม่ด้วยครับ

Moonshiny Doll
Member

« Reply #11 on: September 28, 2007, 05:52:28 PM »

อยากให้มีพรีคอนแบบนี้เหมือนกันครับ โดยเฉพาะอันที่มีM Dollนี้อยากให้มีมากๆๆๆ

</VuMl<@/Vg>
Member

Email
« Reply #12 on: September 28, 2007, 05:59:09 PM »

เห็นด้วย

เซนต์ แมกนัส
Administrator
Member

« Reply #13 on: September 28, 2007, 06:20:18 PM »

ประเด็นนี้ผมเพิ่งเห็นครั้งแรก และยังไม่ได้คิดอะไรลึกซึ้งมาก

แต่อยากจะบอกว่าถ้าจะทำมันจะมีเงื่อนไขดังต่อไปนี้

1.มันต้องลิมิตมากพอสมควร เช่นไม่เกิน2000กล่องแน่นอน อาจอยู่ที่แค่พันกว่าซึ่งถ้าเอาจำนวนร้านทั้วประเทศหาร 1ร้านคงได้ไปไม่ถึง20กล่องแน่นอน

2.มันควรวาดใหม่หรือมีกรอบใหม่ หรืออะไรใหม่ เพื่อให้ต่างกับใบเดิมมากๆ โดยเฉพาะใบที่มันยังมีขายอยู่ในท้องตลาด ไม่งั้นมันจะทับกันเอง แล้วซองมันจะขายไม่ออกเอา

3.ราคามันอาจจะเกิน580เอาน่ะสิ ถ้าเอาแบบรักษาสมดุลซะหน่อย ถ้าราคานี้ เก่งขนาดนั้น มันจะมีคนที่เคยซื้อแพงรับไม่ได้เอา ถ้าราคานี้ มันอาจจะต้องโมอีกหน่อย ในทางกลับกันถ้าเน้นเก่งขนาดนั้นเลยเล่นได้เลยไม่ต้องซื้อไรเพิ่ม ราคามันต้องอัพตามนิดนึง กลัวจะกว่า700 จะไหวกันไหม

เน้นว่าอันนี้แค่คิดเล่นๆ ยังไม่ใช่นโยบาย และไม่ได้แปลว่าจะทำ

~*hodini*~
Member

« Reply #14 on: September 28, 2007, 06:24:16 PM »

700 ผมว่าห็น่าจะขายได้อยู่นะคับ
ผมคนนึงแหละซื้อ

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #15 on: September 28, 2007, 06:25:49 PM »

ประเด็นนี้ผมเพิ่งเห็นครั้งแรก และยังไม่ได้คิดอะไรลึกซึ้งมาก

แต่อยากจะบอกว่าถ้าจะทำมันจะมีเงื่อนไขดังต่อไปนี้

1.มันต้องลิมิตมากพอสมควร เช่นไม่เกิน2000กล่องแน่นอน อาจอยู่ที่แค่พันกว่าซึ่งถ้าเอาจำนวนร้านทั้วประเทศหาร 1ร้านคงได้ไปไม่ถึง20กล่องแน่นอน

2.มันควรวาดใหม่หรือมีกรอบใหม่ หรืออะไรใหม่ เพื่อให้ต่างกับใบเดิมมากๆ โดยเฉพาะใบที่มันยังมีขายอยู่ในท้องตลาด ไม่งั้นมันจะทับกันเอง แล้วซองมันจะขายไม่ออกเอา

3.ราคามันอาจจะเกิน580เอาน่ะสิ ถ้าเอาแบบรักษาสมดุลซะหน่อย ถ้าราคานี้ เก่งขนาดนั้น มันจะมีคนที่เคยซื้อแพงรับไม่ได้เอา ถ้าราคานี้ มันอาจจะต้องโมอีกหน่อย ในทางกลับกันถ้าเน้นเก่งขนาดนั้นเลยเล่นได้เลยไม่ต้องซื้อไรเพิ่ม ราคามันต้องอัพตามนิดนึง กลัวจะกว่า700 จะไหวกันไหม

เน้นว่าอันนี้แค่คิดเล่นๆ ยังไม่ใช่นโยบาย และไม่ได้แปลว่าจะทำ

เอ่อพี่ปอพูดถูกแฮะ  แต่สำหรับเด็กหัดเล่นหรือคนเล่นใหม่ๆจะมองว่า700แพงน่ะครับ (ขนาดตอนผมพึ่งเริ่มกล่องละ180ยังว่าแพงเล้ย) 

SenseX
Member

Email
« Reply #16 on: September 28, 2007, 06:33:48 PM »

แล้วมันจะเรียกได้ว่าเป็นเป็นPrecon[Pre-Construction Deck] อยู่อีกหรือครับ

wangyingcharoen
Member

Email
« Reply #17 on: September 28, 2007, 06:40:41 PM »

1.การออกมาทับซองให้ขายไม่ออกคงไม่มั้งครับ ร้านนึงรับไม่ถึง20กล่อง แว้บเดียวก็หมด
ไม่ทับกันหรอกครับนอกจากจะออกเยอะๆ คงทับกันแน่(มั้ง)

2.เอ่อเคยมีประเด็นว่าการ์ดซัมแพง แล้วตัวพี่ปอบอกว่าทางเราไม่ได้กำหนดราคาสินค้าทางร้าน/คนตั้งกันเอง ถ้างั้นข้อ3ที่บอกว่าเคยซื้อแพงๆแล้วรับไม่ได้ก็ทำใจครับ ซื้อแพงเอง เพราะงั้นถ้าออกจริงๆคงไม่เป็นไรมั้งครับ บรษัทก็ไม่ผิดด้วย(มั้ง)
แล้วมันจะเรียกได้ว่าเป็นเป็นPrecon[Pre-Construction Deck] อยู่อีกหรือครับ

ก็เปลี่ยนชื่อเป็นอย่างอืนที่ไม่ใช่พรีคอนสิครับ

หนับหนุนให้ออกนะครับ

MarvinSank
Member

Email
« Reply #18 on: September 28, 2007, 07:02:05 PM »

คิดว่าควรนะครับ
เพราะการ์ดบางอย่างที่หาไม่ได้เช่ร เฮจังDfk เป็นที่ถามหากันมาก(ในโรงเรียน)
การทำพรีคอนแบบนี้ออกมาจะทำให้ปัญหาหมดไป(ถึงจะแพงอ่ะนะ )

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #19 on: September 28, 2007, 07:36:50 PM »

คิดว่าควรมี และอยากให้มีแน่นอน...! (เพื่อนเลิกเล่นกันก็เพราะตามของสามัญไม่ไหวนี้แหละ)

และคิดว่า ความคิดนี้ เป็นไปไม่ได้!!!

แต่อย่างไรก็เถอะ By faith we shall do miracle. (ถ้าผิดก็ขออภัย)

ถ้ารีบมาก ไม่ไปตั้งเเต่เมื่อวานล่ะ หิ หิ หิ
Member

« Reply #20 on: September 28, 2007, 08:02:48 PM »

ลิมิตน้อยไปไหมครับ ถ้าจะทำ น่าจะเยอะกว่า 2000 นะครับ เพราะผู้เล่นเก่าก็อยากได้ ผู้เล่นใหม่ก็อยากมี

Sun Ce
Member

« Reply #21 on: September 28, 2007, 09:22:16 PM »

มีทั้งผลดีที่ออกมา และมีผลเสียตามมาพอๆกันเลย
ลองคิดดุถ้าออกมา ผุ้เล่นใหม่คงจะไม่กล้าซื้อแน่ๆ กล่องละ 500-600เนี่ย
« Last Edit: September 28, 2007, 09:24:52 PM by Cr@zY Ch@Z, the M@rinE » Logged

Teeza
Member

« Reply #22 on: September 28, 2007, 09:34:58 PM »

แล้วงานนี้ ก็จะไม่มีการเปิดซองอีกต่อไป no random

เปิดกล่อง ฃัวร์กว่า ซองขายไม่ได้อีก

ต่างคนต่างความคิด ข้อดี-ข้อเสียพอๆกันและ

Heavenboy
Member

Email
« Reply #23 on: September 28, 2007, 09:39:58 PM »

ในอีกแง่หนึ่งผมก็คิดว่าคุ้มนะครับ
ถ้าคุณอยากจัดDeckใดDeckหนึ่งคุณก็ต้องไปเปิดซองหาการ์ดมาซึ่งมันไม่คุ้มกับที่เสียไปอ่ะครับ
สู้เปิดPreconอย่างนี้ดีกว่าเยอะเลยนะครับ  ส่วนที่บอกว่าถ้ามีก็มีLimitของมันอันนี้เราก็ต้องยอมรับล่ะครับ
เพราะอย่างนี้ถือว่าพิเศษกว่าPreconอื่นๆมากเลยล่ะครับ  การที่จะมีเป็นLimitก็ไม่น่าแปลก

คิดชื่อไม่ออก
Member

Email
« Reply #24 on: September 28, 2007, 09:57:06 PM »

แก้ปํญหาแบบนี้ก็ดีอยู่สำหรับเด็ก ใหม่นะค ับแต่ประเด็นมันไม่อยู่ที่sealดีๆหรือเด็คเมต้านะไม่ได้อยากว่าหรอกแต่ค วามคิดผมคือบริษัทเจ็งแหงทำไมนะหรอ.......หลังจากทำพรีคอนแบบนี้ออกมา2ถึงสามเดือนเชื่อได้ว่าmysticแพงๆที่ถูกทำออกมาในพรีคอนทำให้ของเก่าราค าตกถึง50บาทแน่นอนหลังจากนั้นก็ไม่มีคนซื่อพรีคอน เอามิสติกละไปซื่อ50บาทถูกกว่าแน่นอนถึงจะทำกรอบรูปหรือรูปใหม่แล้วไงเท็กก็ยังเหมือนกันเช่นถามว่าkuku ภาพเก่ากับทำภาพใหม่ออกมาอลังการมากเหมือนจริงมากเด็กเล่นใหม่จะเลือกอันไหนพอเข้าอ่านเท็กเส็จก็จะบอกว่ามันเหมือนกันแหละแล้วก็เล ือกอันที่ถูกกว่ายกเว้นใครจะเปนพวกชอบสะสมหรือรักศิลปะ
ส่วนซีลพอออกชุดใหม่มามีเมต ้าใหม่ๆบริษัทก็ต้องตามทำพรีคอนเมต้าใหม่ๆอีก

สำหรับผมและเพื่อนๆที่อยากเล่นและเริ่มเล่นใหม่ใน รร.ทุกวันนี้ไม่ได้สนใจซีลกันเท่าไรแต่อยาก ได้มิสติกดีๆมากกว่านะคับแล้วก็เปนเด็กต่างจังหวัดไม่ค่อยมีคนเล่นกันมากเปิดกันก็ไม่กี่ซองผมก็อยากให้มีอยู่หรอกกล่องแบบนี้แต่
ถ้าต้องเสีย1000ต่อมิสติกดีๆซัก2ถึง3ใบแล้วจะเอา มิสติกก็ต้องซื้อ 2กล่องคงไม่ไหว
ถ้าอยากแก้ปัญหาผมว่าทำซองมิสติกมาเลยดีกว่าแล้วซองนึงมีแค3ใบซองละ50ถึง100ก็พอรับได้
« Last Edit: September 29, 2007, 04:02:28 PM by มังกร » Logged

boomkung
Member

« Reply #25 on: September 28, 2007, 10:01:50 PM »

ถ้าต้องเสีย1000ต่อมิสติกดีๆซัก2ถึง3ใบแล้วจะเอามิสติกก็ต้องซื้อ2กล่องคงไม่ไหว
ถ้าอยากแก้ปัญหาผมว่าทำซองมิสติกมาเลยดีกว่าแล้วซองนึงมีแค3ใบซองละ50ถึง100ก็พอรับได้
ไม่ได้ต่างกันเลยครับ มีค่าเท่ากันเลย

มิสติก 3 ใบ ต่อซอง ซองละ 100
พรีคอนมีซีลเก่งๆดีๆมหาศาล มิสติก 3 ใบ กล่องละ 700(ราคาตามพี่ปอ)

เรตของกล่องเรียกได้ว่าถูกกว่าพอตัวเลยครับ

ถ้าทำออกมาแล้วไม่เป็น limited บทสรุปสุดท้ายคือ มิสติกใบละ 50 หรือต่ำกว่านั้น ตลาดเก่าล่ม ตลาดใหม่มาแทน แต่ไม่รู้ว่าตลาดใหม่จะแทนตลาดเก่าได้ไหม น่าคิด

light of dark
Guest
« Reply #26 on: September 28, 2007, 10:08:01 PM »

น่าสงสารคนที่เปิดซองหาเอาเนอะ
« Last Edit: September 28, 2007, 10:13:19 PM by moonlight symphony » Logged
คิดชื่อไม่ออก
Member

Email
« Reply #27 on: September 28, 2007, 10:10:14 PM »

ถ้าต้องเสีย1000ต่อมิสติกดีๆซัก2ถึง3ใบแล้วจะเอามิสติกก็ต้องซื้อ2กล่องคงไม่ไหว
ไม่ได้ต่างกันเลยครับ มีค่าเท่ากันเลย

มิสติก 3 ใบ ต่อซอง ซองละ 100
พรีคอนมีซีลเก่งๆดีๆมหาศาล มิสติก 3 ใบ กล่องละ 700(ราคาตามพี่ปอ)

เรตของกล่องเรียกได้ว่าถูกกว่าพอตัวเลยครับ

ถ้าทำออกมาแล้วไม่เป็น limited บทสรุปสุดท้ายคือ มิสติกใบละ 50 หรือต่ำกว่านั้น ตลาดเก่าล่ม ตลาดใหม่มาแทน แต่ไม่รู้ว่าตลาดใหม่จะแทนตลาดเก่าได้ไหม น่าคิด

คือแบบว่ามันก็จริงนะแต่สำหรับผมผมเลือกเปิดซองงะเพราะซื้อกล่องไปแล้วไม่เล่นซีลก็เซงเหมือนกัน
[ชอบเล่นสายคอลโทนมากว่า]และผมว่าก็ต้องมีพวกเล่นสายแบบนี้อยู่มากแล้วเมต้าหรือของเก่าๆมันไม่มีคอลโทนดีๆเลย
ก็ไม่รู้จะเปิดไปทำไ

[Dex]Deuce
Member

Email
« Reply #28 on: September 28, 2007, 10:41:37 PM »

อ่าถ้าทำออกมาเด็กมาหาแน่ครับ  แต่ถ้าทำมันซะทุกเด๊คคงไม่ไหว  ถ้าทำมาก็แบ่งขายตามราคาการ์ดละความเก่งสิครับแบบที่คุนสรยุทธบอก

แต่ที่สำคัญที่ทำให้เพื่อนๆของผมทุกคนเลิกเล่นไปเพราะมิสติกครับอาจจะเพราะเงินไม่มีก็ไม่ต้องใช้เล่นสิ(เห็บบางคนกล่าว)แต่พอเห็นผู้เล่นส่วนใหญ่ที่มีใช้กันแล้วก็อยากมีมั่ง ตามปรกติของคนแล้วเมื่อเห็นคนอื่นมีเห็นเขามีและเก่งก็อยากมีมั่งเป็นธรรมดาใช่ไหมละครับ นี่คือ1ในสิ่งที่ผมเห็นมากะตัวครับ

และอย่างที่คุนboomkung กล่าวถ้าเกิดมันตลาดเก่าล่มแล้วตลาดใหม่ละจะอยู่รอดเปล่านี่น่าคิดนะครับ  ?~

ที่ผมโพสก็ไม่มีอะไรครับแค่ความคิดของผมนะครับ

ไม่ต้องสนใจก็ได้ครับ

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #29 on: September 28, 2007, 10:58:41 PM »

แบบพี่สรฯว่านี่ไม่ชอบอะครับ
แต่อยากให้เด๊คพรีคอนที่ทำออกมาสู้กับเด๊คทั่วๆไปแบบพอไปไหวได้ตั้งแต่แกะพรีคอน(เฉพาะซีลก็ได้) แจกแรร์+เปลี่ยนสัญลักษณ์แรร์เอาก็ได้ครับ แบบยูกิที่เขาเอาแรร์ใส่ตามพรีคอนแต่เอาเคลือบทองออก อย่างพรีคอนของยูกิกล่องประมาณ500-600 เด็กก็เล่นกันนะครับ

Pages: [1] 2 3 4  All
  Print  

Jump to: