Summoner Master Forum
September 29, 2024, 09:57:54 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: Death Scythe of Rachoyu!!!  (Read 18096 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
"The Dragon Master"
Member

Email
« on: September 23, 2007, 07:25:26 AM »

Death Scythe of Rachoyu !!

Seal Card (25)

General Rachoyu x 3                                     - ตัวทำเกมหลักครับ ด้วย At ที่สูง โดยใช้Mp น้อยนิด+อบิลิตี้เมื่อตีสุ่มซีล 1ใบ
                                                                        ในกองการ์ดลงไชน์ และ At+ เมื่อซีลฝ่ายตรงข้ามตกไชน์
Pesadillos,the Nightmare Centaur x 3             - ตัวบุกครับ เพราะรวมร่างได้ Atสูง สามารถเลือกใช้อบิลิตี้ตามสถานการณ์
                                                                         (ควรCombineด้วยเวลาตี)
Dark Wing Nightmare x 2                               - ตกไชน์จากกองการ์ดเอาเข้าสนาม ตกจากมือลง(Nightmare)ฟรี
Fidelma,the Prophet Follower x 4                    - ตกไชน์จากมือหรือกองการ์ดนำเข้าสนาม 
Berial x 3                                                        - ตกไชน์จากสนามหรือกองการ์ด เลือกการ์ด 1 ใบในกองลงไชน์ได้
                                                                        มีสกิลนำซีลในไชน์ที่มีอบิลิตี้"เมื่อตกไชน์จากกองการ์ด"กลับเข้ากองการ์ด
Murderous Doll x 4                                         - Death Curse อย่างเดียวครับ(ทำให้ Rachoyu At + ด้วย)
Vicious Crawler x 1                                        - ตกไชน์จากกองการ์ดซีล 1 ใบในสนามสูญเสียสกิลและอบิลิตี้ เทิร์น
                                                                        และมีอบิลิตี้เมื่อต่อสู้เปิด 3 ใบบนสุดของกองซีล เลือก1ใบลงไชน์
                                                                        ทำให้สามารถใช้ตั้งรับได้ยามจำเป็น(ขึ้นมือ = =)
Black Vertebra Therion x 1                           - ตกไชน์จากสนามหรือกองการ์ดสามารถ - At ซีล1ใบในสนามได้
Valencia,the angel of order x 2                      - เมื่อตกไชน์ทำลายมิสติคการ์ด 1 ใบในสนาม
Rainbow Fish x 2                                           - ตกไชน์จากกองการ์ดซีล1ใบติด Freeze Curse 1 เทิร์น

Mystic Card (42)

Mystic สามัญ ประกอบด้วย
Inquisition x 2
Holy Prayer x 2
Hight Priest of Ekk. x 2
It's No joke!!! x 2
Andromeda x 2
Fallen Spell x 2
Ordonas Spear x 2
Her Courage x 2
Polomos Pike x 2
Sword Cemetry x 2
Cool Moon x 2
Athena x 2
Bastet x 2
Transmigrate Pendant x 2

มิสติคเฉพาะ ประกอบด้วย
Fallen Soul x 2
Draw of Soul x 2
Sacrifice x 2
Cunning Clown x 2
Anubis x 2
Alexandrite x 2
Serkan, the Scythe of Rachoyu x 2

รูปแบบการเล่นและลักษณะการทำเกมส์

เป็นเด็คที่เน้นการจู่โจมทำลายการตั้งเกมส์ของฝ่ายตรงข้ามด้วยความรวดเร็ว โดยใช้ Seal ที่มีประสิทธิภาพในการบุก(General Rachoyu,Pesadillos) จู่โจมทำลาย Seal ฝ่ายตรงข้าม ซึ่งมี Ability ในการดึงการ์ดในกองลง Shirne ทำให้สามารถสนับสนุนด้วยอบิลิตี้ "เมื่อตก shirne จากกองการ์ด" ของการ์ดใบอื่นภายใน Deck ได้(Dark Wing Nightmare, Fidelma, Berial, Vicious Crawler, Black Vertebra Therion, Valencia, Rainbow Fish, Anubis) ผสานกับการสนับสนุนของ Merderous Doll และมิสติคการ์ดที่ใช้จู่โจมต่างๆ(Sacrifice, Cunning Clown, Cool Moon) เพื่อปิดเกมส์ด้วยความรวดเร็ว

Trick ต่างๆ ในการเล่น

- ควรใช้ Rachoyu โจมตีเฉพาะตัวหลักของฝ่ายตรงข้ามเท่านั้น(การโจมตีพร่ำเพรื่ออาจทำให้ shirne เราเต็มเสียก่อน)
- พยายามดึง Anubis ลง Shirne ให้เร็วที่สุดเพื่อทำลายการป้องกันของฝ่ายตรงข้ามและลดโอกาสที่ Anubis จะถูกจั่วขึ้นมือ
- พยายามจู่โจมด้วย Pesadillos ในกรณีเสี่ยงเพราะเราสามารถเลือกใช้การ์ดในกองได้ตามสถานการณ์
- การจงใจทิ้ง Dark Wing Nightmare ด้วยวิธีการต่างๆ(Discard, Sacrifice,Draw of Soul,Serkan, etc.) เพื่อลง Pesadillos
  โดยไม่เสีย mp ค่าร่ายนั้น จะทำให้สามารถเปิดเกมได้อย่างรวดเร็ว
- ตรวจสอบ ค่า At ที่ได้จาก Ability ของ Rachoyu  อย่างสม่ำเสมอ เพราะนั่นหมายถึงความได้เปรียบในการบุก
- เช็ค การ์ด และ Lv ใน Shirne ตลอดเวลา เพื่อใช้ในการตัดสินใจ
- หาก Shirne ใกล้เต็ม สามารถใช้สกิลของ Berial ในการลดเลเวลใน Shirne ได้
- ต้องคิดตามทุกข้อข้างต้นและเล่นด้วยความรวดเร็ว ^^

จุดเด่นและจุดด้อยของเด็ค

จุดเด่น
-มีความเร็วในการบุกทำลายเกมฝ่ายตรงข้ามสูง
-เล่นง่าย ไม่ซับซ้อน

จุดด้อย
-เป็นเด็คที่มีความเสี่ยงสูง จึงต้องเล่นอย่างรัดกุม
-ค่อนข้างพึ่งดวง จึงขาดความเสถียร

เด็ค/การ์ดที่ควรระวัง

1.ซีลที่มีอบิลิตี้ "ยกเลิกอบิลิตี้" ทุกประเภท
2.เด็คที่มีความสามารถในการวนซีล (Hanuman = =)
3.เด็ค Curse ที่มีความเร็วในการบุกสูง (Andre-Freeze)

หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์ต่อทุกท่านนะครับ 
« Last Edit: September 26, 2007, 05:09:56 AM by "Gilgamesh" the Legend King » Logged

Moonshiny Doll
Member

« Reply #1 on: September 23, 2007, 11:04:20 AM »

แนะนำให้ใส่illusion harpyที่ตกshrineจากกองแล้วไดได้(อาจจะลดm doolหรือrainbow fish)กับgrim therionที่ตกshrineจากกองแล้วนำเข้ามาในสนาม(ลดfidelmaแล้วเพิ่มเจ้านี่ก็ได้)ครับ

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #2 on: September 23, 2007, 01:33:15 PM »

แล้วถ้าเกิดซวยโดน Racho คุงขึ้นมาล่ะ = =''''

ว้า ~โอกาสแค่ 8% ล่ะเนอะ อย่าไปกลัวเลย

จิงๆแล้ว ผมเคยเห็นแต่เค้า all ก่อนเทิร์นนึง แล้วก็เอา Racho ตบซ้ำโหดๆอ่ะ
ถ้าเล่นกับ Dark Emperor หรือไม่ก็ ซินลมก็น่าจะโอเค

น่าจะเอา Rainbow Fish ออก

เห็นด้วยกับ Grim Therion

เสนอตัวเก่าๆ อย่าง Scarlet Reaper
« Last Edit: September 23, 2007, 01:39:53 PM by AbNolzMiC » Logged

Member

Email
« Reply #3 on: September 23, 2007, 11:16:35 PM »

แนะนำให้ใส่illusion harpyที่ตกshrineจากกองแล้วไดได้(อาจจะลดm doolหรือrainbow fish)กับgrim therionที่ตกshrineจากกองแล้วนำเข้ามาในสนาม(ลดfidelmaแล้วเพิ่มเจ้านี่ก็ได้)ครับ

ที่ไม่ใส่ Harpy เพราะจะทำให้เป้าหมายในการตีเราลดลงและทำให้เค้าสามารถพลิกเกมได้ครับ (เอาปลาฟรีสตี Def มันชัวร์ดีครับ ^^) ส่วนที่ไม่ใช้ Grim เพราะ Fidelma สามารถเด้งจากบนมือทำให้เวลาขึ้นมือเล่นกับ Sacrifice,Draw of Soul,เคียวราโชหรือแม้กระทั่งทิ้งไปเฉยๆก็ยังได้ครับ ^^

แล้วถ้าเกิดซวยโดน Racho คุงขึ้นมาล่ะ = =''''

ว้า ~โอกาสแค่ 8% ล่ะเนอะ อย่าไปกลัวเลย

จิงๆแล้ว ผมเคยเห็นแต่เค้า all ก่อนเทิร์นนึง แล้วก็เอา Racho ตบซ้ำโหดๆอ่ะ
ถ้าเล่นกับ Dark Emperor หรือไม่ก็ ซินลมก็น่าจะโอเค

น่าจะเอา Rainbow Fish ออก

เห็นด้วยกับ Grim Therion

เสนอตัวเก่าๆ อย่าง Scarlet Reaper

Rainbow Fish เป็นตัวหลักที่ใช้ทำเกมด้วย Pesadillos และ Fallen Soul ครับ จึงจำเป็นต้องใส่ถึง 2 ที่ไม่เพิ่ม Grim Therion กับ Scarlet Reaper เข้าไปเพราะต้องการความหลายในการใช้ Pesadillos บุกด้วยครับ ไม่งั้นถ้าใส่แต่ตัวเด้ง ไม่เสียเลเวลใน Shirne ก็จิง แต่เวลาเจอซีลที่ยืนเก่งๆก็จะไม่สามารถกดดันเค้าได้ครับ (Lucretia,Sigmund,Andre, etc.)

Panther
Member

Email
« Reply #4 on: September 23, 2007, 11:26:32 PM »

ลองเปง แนว ทาลิมืด + ราโช ดู ไหม ล่า งับ ซีล มี แต่ เด้ง กับ เด้ง

Member

Email
« Reply #5 on: September 23, 2007, 11:33:26 PM »

ลองเปง แนว ทาลิมืด + ราโช ดู ไหม ล่า งับ ซีล มี แต่ เด้ง กับ เด้ง

ราโชโม่โดนทาลิ+ทาลิโม่โดนราโช 555+ ขัดกันเองอย่างรุนแรงครับ ^^

Bkz_da_Custard
Member

« Reply #6 on: September 23, 2007, 11:41:23 PM »

ยังเหมือนว่า เป็นเด็คที่เอา ราโชยุหลายๆ แบบมารวมๆกัน

ถ้ามีคอนเซปที่แน่นอน อาจจะทำให้ แรงกว่านี้อีก 

สายเน้นเอฟเฟค ตกไชยน์   ที่เห็นก็จะใส่

Rainbow Fish    illusion harpy   Spring Field Fairy   Gargoyle Sniper   Black Vertebra Therion

Fidelma    แล้วก็ ใส่  ทิมเปอร่า  เพื่อเร่งจั่วและถมซีล

Valencia  Vicious Crawler   Dark Wing Nightmare  เอาออก

Berial  ใส่ 2 พอ

Lightning9
Member

« Reply #7 on: September 23, 2007, 11:44:21 PM »

เคียวราโชมาที กระทู้ราโช เต็มเลย 

Malboro
Member

Email
« Reply #8 on: September 24, 2007, 12:24:45 AM »

ทำไมถึงเลือก Fidelma ล่ะครับ

ผมว่าถ้ามันตายก็ตั้ง 2 lv นะ

Skill มันก็ผมว่าหาโอกาสใช้ยาก

เปลี่ยนเป็น Bunyib ไม่ดีกว่าหรอครับ หรือเพราะว่ามันเป็น น้ำ

ผมว่าวันตกไชร์นก็ไม่หนักเท่าไรนะ Lv1 แถมก็เหมือนๆ กับ Fidelma ด้วย

~*hodini*~
Member

« Reply #9 on: September 24, 2007, 12:30:32 AM »

ทำไมถึงเลือก Fidelma ล่ะครับ

ผมว่าถ้ามันตายก็ตั้ง 2 lv นะ

Skill มันก็ผมว่าหาโอกาสใช้ยาก

เปลี่ยนเป็น Bunyib ไม่ดีกว่าหรอครับ หรือเพราะว่ามันเป็น น้ำ

ผมว่าวันตกไชร์นก็ไม่หนักเท่าไรนะ Lv1 แถมก็เหมือนๆ กับ Fidelma ด้วย
ฟิเดลม่ามันเอามารองเร็วได้คับ
บันยิปใครจะเหยียบมันล่ะคับ

banz||รักที่สุด||สุดที่รัก
Member

Email
« Reply #10 on: September 24, 2007, 12:41:00 AM »

ผมว่า ใส่ราโชเก่าดีกว่านะ จะได้ไว้ทิ้งDark Wing Nightmare  ไวๆ และทำเกมต่อ ด้วย Pesadillos

promboon
Member

Email
« Reply #11 on: September 24, 2007, 12:52:14 AM »

ข้อเสียของราโชเก่า
1 ไม่สามารถตบได้หากไม่มีsealในมือ หากมีsealในมือ = ต้องจั่วsealตาละ 1
ทำให้มิสติกไม่แน่นพอ
2 อบิลิตี้ ตกจากมือยังมีไม่มากพอ

ความคิดส่วนตัวนะครับ

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #12 on: September 24, 2007, 01:56:59 AM »

ถ้าไม่ใส่ราโชเก่าเลย
อาจใช้เคียวได้ไม่เต็มที่นะครับ
อีกอย่างราโชเก่าตีไป
ถ้าได้ดิสดาร์กวิงเอาเพซาดิลลอสตีต่อนี่ผมว่าฝ่ายตรงข้ามคงยอมแพ้ล่ะครัใส่ซัก2น่าจะดี รึปล่าวบ
ส่วนตัวอยากให้ใส่ลีโอ แรทด้วยตกไชร์มีประโยชน์แถมเวล1
ไอปลาตกไชร์ฟรีซเจอยกเลิกเคิร์สแบบอังเดรก็แย่อะครับ

ปล.ไม่ใส่นักเวทย์หญิงหรือ ???ตกไชร์ก็+นะ
« Last Edit: September 24, 2007, 02:01:00 AM by CIFA *ALONE* » Logged

Panther
Member

Email
« Reply #13 on: September 24, 2007, 02:04:13 AM »

เปงด้วย กะ นักเวช หญิง

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #14 on: September 24, 2007, 02:11:08 AM »

เป็นผมจะใส่Grim Therionด้วยครับ

Member

Email
« Reply #15 on: September 24, 2007, 02:20:49 AM »

ยังเหมือนว่า เป็นเด็คที่เอา ราโชยุหลายๆ แบบมารวมๆกัน

ถ้ามีคอนเซปที่แน่นอน อาจจะทำให้ แรงกว่านี้อีก 

สายเน้นเอฟเฟค ตกไชยน์   ที่เห็นก็จะใส่

Rainbow Fish    illusion harpy   Spring Field Fairy   Gargoyle Sniper   Black Vertebra Therion

Fidelma    แล้วก็ ใส่  ทิมเปอร่า  เพื่อเร่งจั่วและถมซีล

Valencia  Vicious Crawler   Dark Wing Nightmare  เอาออก

Berial  ใส่ 2 พอ

เป็นสายที่พยายามรีดคอนเซ็ปให้ตีเร็วๆ จึงอาจจะดูรวมๆ เพราะเพิ่มPesadillos เข้าไปเพื่อประสิทธิภาพในการบุกและตัดมือ

Timpera เล่นยากครับ เพราะตัวตกส่วนใหญ่ใช้ในการโจมตี ไม่ใช่เอามาเด้ง
Harpy ส่งผลเสียลดจำนวนเป้าตีครับ
Spring Field Fairy อยากใส่แต่ไม่มีที่ครับ ^^
Gargoyle ช้าครับ ปกติเล่น 3 เทิร์นก็จะจบแล้ว = =
Leo Rat ซีลสมัยนี้ที่เก่งโดยไม่รวมร่างเยอะกว่าครับ(เจอ Andre คงใช้ Vicius Crawler หรือ Black Veterbra Therion ดีกว่าครับ)

Valencia มีประสิทธิภาพในการเพิ่มใบเผาครับ เล่นคู่กับ Draw of soul,Fallen Soul,สกิลเคียวราโช,etc.
Vicius Crawler ควรมีติดไว้ครับ เพราะการล้างสกิลและอบิลิตี้นั้นจำเปนมากสำหรับเวลาเจอซีลเก่งๆ (Lucretia,etc.)
Dark Wing Nightmare เป็นตัวที่เด้งได้ At ถึง 7 และสามารถเพิ่มความเร็วในการลง Pesadillos ครับ

การที่ไม่ใส่ราโชเก่า เพราะจัดแบบตีเร็ว ราโชขึ้นแค่ใบเดียวก็เพียงพอครับ ใส่มากอาจเป็นการซ้ำซ้อน(เพราะเอามาใช้ก็จริงก็แทบเหมือนกันเลยครับ ราโชใหม่ดีกว่าเพราะ+At และไม่ต้องจั่วซีล) และเน้นไปที่การตก Shirne จากกองการ์ดครับ ^^

ส่วน

เปงด้วย กะ นักเวช หญิง

ใส่ได้ครับ แล้วแต่ความถนัดมากกว่า ^^

เป็นผมจะใส่Grim Therionด้วยครับ

จัดโดยเน้นเอฟเฟ็คจากการตก Shirne ครับ ไม่เน้นเด้ง ^^

ขอบคุณทุกคนสำหรับคำแนะนำครับ 
« Last Edit: September 24, 2007, 02:31:18 AM by "Gilgamesh" the Legend King » Logged

Member

« Reply #16 on: September 24, 2007, 02:32:33 AM »

ง่ะโทษทีๆ คิดว่าเล่นแบบเรียกพวกมาเยอะๆแล้วไล่ตีอ่ะครับ
อันนี้ผมลองคิดเองนะครับ ถ้าเล่นก็บเคียวราโชน่าใส่Valencia เต็มสูบ เนื่องจากสาเหตุที่ว่า
1 6เดือนมาแรงจากดาบ
2 เซ็นทอพลังหายเยอะเมื่อหอกหลุดมือ
3 ซาดินได้หยุดการตีอย่างบ้าคลั่งลง
4 อังเดรไม่มีดาบพลัง14เอาราโชตอนติดเคียวจ่าย2ตบแก้3ทีผมว่าแรงและโหดครับ

Member

Email
« Reply #17 on: September 24, 2007, 02:35:48 AM »

ง่ะโทษทีๆ คิดว่าเล่นแบบเรียกพวกมาเยอะๆแล้วไล่ตีอ่ะครับ
อันนี้ผมลองคิดเองนะครับ ถ้าเล่นก็บเคียวราโชน่าใส่Valencia เต็มสูบ เนื่องจากสาเหตุที่ว่า
2 เซ็นทอพลังหายเยอะเมื่อหอกหลุดมือ
3 ซาดินได้หยุดการตีอย่างบ้าคลั่งลง
4 อังเดรไม่มีดาบพลัง14เอาราโชตอนติดเคียวจ่าย2ตบแก้3ทีผมว่าแรงและโหดครับ

ก็ค่อนข้างเห็นด้วยครับ แต่ลองนึกภาพดูจิ ราโชติดเคียว ตี โม่โดน Valencia ไม่มีมิสติคอื่น = พังเคียวตัวเอง 555+

ป.ล.เสียเปรียบ Centaur จิงๆแหละครับ 

Member

« Reply #18 on: September 24, 2007, 02:38:05 AM »

ก็ค่อนข้างเห็นด้วยครับ แต่ลองนึกภาพดูจิ ราโชติดเคียว ตี โม่โดน Valencia ไม่มีมิสติคอื่น = พังเคียวตัวเอง 555+

ป.ล.เสียเปรียบ Centaur จิงๆแหละครับ 
สามารถทำลายครับ เลือกว่าพังหรือไม่พังก็ได้นิครับ 
« Last Edit: September 24, 2007, 02:44:00 AM by DX-RuleZ » Logged

Member

Email
« Reply #19 on: September 24, 2007, 02:41:55 AM »

สามารถทำลายครับ เลือกว่าพังหรือไม่พังก็ได้นิครับ

โอ้ จิงๆด้วยแฮะ ขอบคุณครับ เด๋วไปลองคิดว่าจะเอาอะไรออกดี 

Member

Email
« Reply #20 on: September 25, 2007, 12:49:26 AM »

ลองทดสอบเพิ่ม Valencia ดูแล้วครับ เพิ่มเป็น 2 ใบค่อนข้างดีขึ้นครับ แต่เต็ม 4 ไม่ไหว เยอะเกินงิ 

Panther
Member

Email
« Reply #21 on: September 25, 2007, 12:57:11 AM »

ลองทดสอบเพิ่ม Valencia ดูแล้วครับ เพิ่มเป็น 2 ใบค่อนข้างดีขึ้นครับ แต่เต็ม 4 ไม่ไหว เยอะเกินงิ 

ระวัง ขึ้นมือมานะ งับ

Member

Email
« Reply #22 on: September 25, 2007, 02:00:23 AM »

ระวัง ขึ้นมือมานะ งับ

เวลาขึ้นมือจะใช้ Draw of soul หรือไม่ก็เคียวราโช อ่ะคับ เหมือน Inquisition เลย ^^

gb_seaoer
Member

« Reply #23 on: September 25, 2007, 02:37:12 AM »

แนะนำ valencia 4 เหมือนกันนะ
แล้วก็ harpy อย่าใส่น่ะ เห็นด้วยมาก
panorban เป็นไงอะ ออลเก็บเด็ก
ขุดได้อีก ออลเสร็จ ราโชซ้ำ turn หน้า

Member

Email
« Reply #24 on: September 25, 2007, 04:03:10 AM »

แนะนำ valencia 4 เหมือนกันนะ
แล้วก็ harpy อย่าใส่น่ะ เห็นด้วยมาก
panorban เป็นไงอะ ออลเก็บเด็ก
ขุดได้อีก ออลเสร็จ ราโชซ้ำ turn หน้า

คือเคยใส่แล้วครับ แต่เวลาเล่นจิงๆ เข้าเทิร์นแรกก็วิ่งไล่ตีแหลก + ตุ๊กตาเชือด เค้ามีซีลตัวเดียว-2ตัวตลอดอ่ะคับ บวกกับหาซีลรองให้ยากก็เลยเอาออกก่อนเลย 

Member

Email
« Reply #25 on: September 26, 2007, 05:07:05 AM »

ชักไม่แน่ใจนะคับเนี่ย ว่าควรใส่กระสือไหม? มันแหม่งๆแฮะ 

puppy_lucifer
Member

Email
« Reply #26 on: November 14, 2007, 04:25:33 PM »

ชักไม่แน่ใจนะคับเนี่ย ว่าควรใส่กระสือไหม? มันแหม่งๆแฮะ 
เป็นผมผมไส่แน่นอนงับ

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #27 on: November 14, 2007, 11:24:37 PM »

จนถึงตอนนี้ยังไม่มีเดคราโชให้เห็นเลยแฮะ
หรือเพราะดราฟกันน้อย ???

promboon
Member

Email
« Reply #28 on: November 14, 2007, 11:31:08 PM »

ผมยังไม่เคยเห็นเคียวมันเลย
แต่มีเด็คราโชแล้ว งิๆ

peacebong
Member

« Reply #29 on: November 15, 2007, 11:45:27 PM »

อยากเห้นเคียวราโช ดูราโชในภาค Second ดูซิครับ ที่ถือเคียวอยุ่อ่ะ 

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: