Summoner Master Forum
September 30, 2024, 05:12:16 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: The Holy dragon and The Charge counter  (Read 6893 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
ohm13
Member

Email
« on: September 18, 2007, 02:24:29 AM »

จากสมัยที่ดราโก้2ออก มีมังกรตัวนึงที่ดูน่าเล่น มันคือ

มันเป็นตัวที่มีความสามารถทั้ง+พลัง และเกนMPในตัวเดียวกัน สุดยอดจิงๆ แต่ว่า ถ้าไม่มีชาร์จ มันจะทำไรได้
ต่อมาแม้มีLibara Me ออกมา ช่วยในการสร้างชาร์จ แต่มันก็ยังเป็นแค่ตัวประกอบอยู่ดี
เพราะมันยังขาดอะไรไปอย่างนึง

และแล้ว ทางPhenomenon party ก็ใจดี ส่ง Key card มาจุติในที่สุด มันก็คือ

Ainalcar, the Holy Dragon   Celebration 113
Type Divine/Dragon   Mp 1/1   Lv1
At 4   Df 5   Sp 3   Light
+[Light]   Light Flame   At 9 Mp 2
+[Dragon]   Sacred Flame   At 9 Sp 4 Mp 2
เมื่อ [Light] หรือ Mystic Card เข้ามาในสนาม [Divine] และ/หรือ [Dragon] 1 ใบได้รับ 1 Charge Counter
Ainalcar, the Holy Dragon ยกเลิก Curse และ Ability ของ Seal ใบอื่น

ใช่แล้วครับ มันเป็นตัวที่ช่วยให้ Valpionos สร้างชาร์จได้อย่างมหาศาล ในเวลาอันสั้น
ว่าแล้วเรามาจัดเด็คมันกันครับ

มาดูองค์ประกอบของเด็คกันเลยครับ

Seal 25 ใบ

1. Valpionos ,The Holy dragon *3  ใช้ชาร์จได้ทั้งในการเกนmpและ+พลัง

2.Ainalcar, the Holy Dragon *3 สร้างชาร์จให้เจ้าตัวบน ใช้ประโยชน์ต่างๆนาๆ

สองมังกรศักดิ์สิทธ์ ที่เกิดมาเล่นกับชาร์จ เข้ากันได้อย่างดีเยี่ยม

3.Mathias Blythe , The dragonology professor *3 ปรมาจารย์แห่งมังกร ผู้ทำให้แสงของเราเข้ามาในสนามมากกว่า1ครั้ง

4.Rebecca , The Dragonologist *3 ลูกศิษย์ผู้สามารถนำตำราที่รวบรวมศาสตร์แห่งมังกร หรือ เรียกลูกมังกรออกมาได้อย่างรวดเร็ว

สองศิษย์-อาจารย์ ผู้เกิดมาสนับสนุน มังกรของเรา

5.Hillside Dragon*4 อาจจะไม่เชื่อ แต่มันมาเพื่อโกรทครับ ไม่ใช่Sealเงื่อนไขให้ชาวบ้านเขาโกรทนะ มันนี่ละเอามาโกรทครับ โดยตัวที่จะถูกมันโกรทแบ่งได้หลายกรณีครับ ไว้จะอธิบายตอนหลัง

6.Palanalcar , The Baby dragon*2 ไม่มีไรมากครับตัวนี้ ไว้เรียกมาจากรีเบกก้า เพื่อเป็นใบรองหรือตัวโกรท

7.Salamandery Doll *2 ตัวนี้รู้ๆกันนะครับ ได้ทั้งเอามายันหน้ายามขับขัน หรือสละชีพหา.Ainalcar, the Holy Dragon ยังได้เลยครับ

8.Thalucas,The dragoon of Thaliwilya *1 เอามาจัดการซีลที่สร้างปัญหากับเราครับ ถ้าสงสัยว่าใส่ใบเดียวมันจะขึ้นหรอ เดี๋ยวคอยดูวิธีกันครับ

9.The Priest Of Felasia  *1 เอามาเป็นซีลเงื่อนไขในการโกรท แล้วได้ของแถม และเรายังสามารถ นำมันกลับมาใช้ได้เรื่อยๆด้วยท่านอาจารย์ของเรานั่นเอง

10.Silver Thunder dragon*1 ตัวนี้เอามาเล่นกับชาร์จเช่นกันครับ แต่ไม่ต้องใส่มาก เรามีวิธีหาครับ

11.Cardinal Marsillio *1 เอามาallครับ ตัวนี้ ใช้ Valpionos ,The Holy dragon +พลังให้ all เนียน

12. The Dragon's Egg in The laboratory *1 ลดค่าใช้สกิลให้มังกรครับ หลักๆก็ลดให้ Valpionos ,The Holy dragonนั่นละครับ

จะเห็นว่ามีตัวที่ผมใส่มาอย่างละใบอยู่เยอะพอสมควรนะครับ ที่เป็นแบบนี้เพราะเรามีวิธีหาจากกองครับ

ครบแล้วครับกับซีล

ในส่วนของMystic card ก็ใช้มิสติกสามัญทั่วไป โดยเพิ่ม Dragonology Theory ครับ

วิธีเล่นนะครับ

โดยทั่วไปเราจะใช้ Valpionos ,The Holy dragon และAinalcar, the Holy Dragon ในการสร้างชาร์จแล้ว+พลังเพื่อโจมตีเข้าไปครับ

ในส่วนของการตั้งตัว เราจะใช้รีเบกก้า หรือมาธิอัส ในการสร้างตัวรอง โดยแบ่งได้เป็นกรณีดังนี้ครับ

1.มีรีเบกก้า ก็ใช้รีเบกก้า หาลูกมังกรแสง คอมยืนไปก่อนครับ

2.มีมาธิอัสกับมังกรแสงที่โกรทได้ซักตัว ให้ลงมาธิอัสแล้วใช้มังกรลงมาโกรท โดยเลือกมาธิอัสนั่นละครับ เป็นซีลเงื่อนไข เราจะสามารถนำมาธิอัสกลับเข้ามาในสนามได้ครับ ทำให้เราได้ตัวรองในทันที

3.มีทั้งมาธิอัส รีเบกก้า และมังกรที่โกรทแสงได้(หลักก็Valpionosนั่นแหละครับ) ถ้าขึ้นแบบนี้เราจะเริ่มโดยลงรีเบกก้าหาลูกมังกรแสง จากนั้นลงมาธิอัส แล้วร่ายมังกรลงมาโกรท เลือกรีเบกก้าเป็นซีลเงื่อนไขครับ แล้วนำรีเบกก้ากลับเข้ามาในสนาม จะได้ตัวรอง พร้อมหาหนังสือขึ้นมือได้อีกใบด้วยครับ

4.มีซาลาแมนเดอรี่ดอล ก็ใช้มันยันหน้าไปครับ

5.ไม่มีอะไรขึ้นเลย(ซวยจิงๆ)ก็โปรยไปละกันครับ

ทุกกรณี ถ้ามีAinalcar, the Holy Dragon  ให้ร่ายมันเป็นใบแรกครับ เราจะได้ชาร์จมาพอสมควร

หลังจากนี้เราจะเน้นสร้างชาร์จโดยการร่ายมังกรลงมาโกรทครับ ถ้ามีมาธิอัสอยู่ จะนำตัวที่ถูกโกรทกลับมาในสนามได้ ทำให้ร่าย1ได้ถึง2ครับ และถ้ามีหนังสือ เรายังสามารถ โกรทเพื่อเรียกซีลที่จำเป็นขณะนั้นมาจากกองได้ด้วย

การบุกของเราจะใช้Valpionosบวกพลัง โดยที่กระสุนของเราก็คือhillside dragon นั่นเองครับ อย่าลืมว่าเราโกรทแล้วมันยกเลิกเคิร์สด้วยนะเออ

สุดท้ายคือวิธีปิดเกมครับ เราจะใช้hillside dragon โกรท เรียก Cardinal Marsillio ออกมาจากกอง แล้วใช้Valpionos+พลังแล้วall หรือจะเกนmpก่อนก็ได้ครับ

ปล. ยาวไปนิด คงไม่ขี้เกียจอ่านกันนะครับ

ปล.2 อยากลง7ดาวแฮะ ไม่ได้เขียนเด็คมานานแระ

ปล.3 เครดิต พี่เอ หรือsinger_of_element ครับ ที่เป็นคนริเริ่มแนวคิดเด็คนี้

ปล.4 ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ปล.5 ทำไมปล.มันเยอะจังเนี่ย
« Last Edit: September 18, 2007, 03:55:15 AM by ohm13 » Logged

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #1 on: September 18, 2007, 02:29:06 AM »

ตกลงพวกที่ใส่1มีวิธีหายังไงครับ ???

ohm13
Member

Email
« Reply #2 on: September 18, 2007, 02:30:40 AM »

ตกลงพวกที่ใส่1มีวิธีหายังไงครับ ???
หาโดยต้องมีหนังสือกับมาธิอัสอยู่ในสนามครับ ลงมาโกรท เลือกมันเป็นซีลเงื่อนไข แล้วนำมันเข้ามาในสนามโดยอบิลิตี้ของมาธิอัสครับ
« Last Edit: September 18, 2007, 02:33:09 AM by ohm13 » Logged

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #3 on: September 18, 2007, 02:33:53 AM »

เข้าใจละครับ
เดคดูสร้างสรรค์ดี
ว่างวๆอาจขอเอาไปจัดเล่นนะครับ

ดราโก2ขนาดเป็นชุดเสริมที่ออกมานานแล้วยังมีอะไรให้น่าค้นหาอยู่เรื่อยๆเลยแหะ
เป็นตัวอย่างของชุดเสริมที่ดีจริงๆ

วีต้าพี่พรุน แด๊กแล้วไปนอนซะ
Member

Email
« Reply #4 on: September 18, 2007, 02:47:56 AM »

ขาดนักบวชหญิงซักตัวอ่ะ โอม

รีเบกกา + ลูกแสง ลดลงอย่างล่ะ 1 ก้อดี

ohm13
Member

Email
« Reply #5 on: September 18, 2007, 02:49:55 AM »

ขาดนักบวชหญิงซักตัวอ่ะ โอม

รีเบกกา + ลูกแสง ลดลงอย่างล่ะ 1 ก้อดี
แหะๆ นักบวชหญิงก็คิดอยู่อะครับ แต่พอดีที่บ้านไม่มี

ส่วนรีเบกกา ไม่อยากลดมัน เพราะมันมีประโยชน์ค่อนข้างมาก ทั้งหาหนังสือ และหาลูกมังกรแสงมาช่วยสร้างชาร์จ (ประมาณร่าย1ได้2)

ปล. ว่าจะใส่Angel of Sword, the Revelation ประชดชีวิต
« Last Edit: September 18, 2007, 02:56:51 AM by ohm13 » Logged

Member

Email
« Reply #6 on: September 18, 2007, 02:56:48 AM »

เสริมของป๊อดไปหน่อยก้อดีน่อ

ม่ะมีอะไรไปตีเค้าก่อนเลย   จะโดนกดเอา 

ohm13
Member

Email
« Reply #7 on: September 18, 2007, 02:58:28 AM »

เสริมของป๊อดไปหน่อยก้อดีน่อ

ม่ะมีอะไรไปตีเค้าก่อนเลย   จะโดนกดเอา 
ปกติ มีValpionos กับชาร์จซัก5-6ชาร์จ ก็โดนตีตายยากพอสมควรแล้ว ยกเว้นเจอฟรีสตบ ผลักตบ หรือตีข้ามไลน์ ค่อนข้างมีปัญหา

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #8 on: September 18, 2007, 03:02:38 AM »

สุดท้ายคือวิธีปิดเกมครับ เราจะใช้hillside dragon โกรท เรียก Cardinal Marsillio ออกมาจากกอง แล้วใช้Valpionos+พลังแล้วall หรือจะเกนmpก่อนก็ได้ครับ

หมายถึงPriest of Felesia รึเปล่า...

อยากจัดจังเลย ขาดแค่Vapinosนี้แหละ...

Member

Email
« Reply #9 on: September 18, 2007, 03:06:52 AM »

เสริม carilama ไปซักตัว หมดตัวโกรทล่ะ

ยกไปโกรทต่อ

ohm13
Member

Email
« Reply #10 on: September 18, 2007, 03:13:56 AM »

หมายถึงPriest of Felesia รึเปล่า...

อยากจัดจังเลย ขาดแค่Vapinosนี้แหละ...
หมายถึงใช้hillside dragonจริงๆครับ คือต้องมีหนังสือกับมาธิอัสด้วยครับ เลือกโกรทCardinal Marsillio จากในกองครับ แล้วนำเข้ามาในสนามโดยผลของมาธิอัส

เสริม carilama ไปซักตัว หมดตัวโกรทล่ะ

ยกไปโกรทต่อ

carilama เป็นตัวที่อยากใส่มาก แต่ติดอย่างเดียว คือมันทำลายมิสติกการ์ดทุกใบในสนาม หนังสือเราก็ไปด้วย

Member

Email
« Reply #11 on: September 18, 2007, 03:16:05 AM »

calirama คงไว่ท้ายๆ เกมล่ะครับ   >>   เพราะหนังสือก้อมีไว่ต้นๆเกมเหมือนกัน

เท่าที่สังเกตุ  มังกรที่สามารถโกรทได้ มีน้อยนะ

วอลปินอส + ฮิลไซด์ + ทาลิแสงเอง

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #12 on: September 18, 2007, 03:32:47 AM »

นี่ๆเด็คนี้สายตี
ลองมาจัดสายLoopไม๊ล่ะครับแต่สายLoopมันตั้งยากนะ

ohm13
Member

Email
« Reply #13 on: September 18, 2007, 03:59:37 AM »

ลองมาจัดสายLoopไม๊ล่ะครับแต่สายLoopมันตั้งยากนะ
เหมือนรู้สึกว่า ตัวที่ใช้สร้างชาร์จ100ล้านมันโดนเก็บไปแล้ว หรือมีตัวอื่นหว่า ???

entasis
Member

Email
« Reply #14 on: September 18, 2007, 10:23:52 AM »

เหมือนรู้สึกว่า ตัวที่ใช้สร้างชาร์จ100ล้านมันโดนเก็บไปแล้ว หรือมีตัวอื่นหว่า ???

อันที่จริงมันยังไม่โดนอะไรเลยนะ แค่มันตั้งยากแค่นั้นเองเลยไม่เห็นกันบ่อยนัก
ของผมเล่นใช้Carlima ครับที่มีสกิลยกตัวเองขึ้นมือได้เพราะ
มันทำลายมิสติคได้ มูฟได้ ค่าพลังมาตรฐานดี

ohm13
Member

Email
« Reply #15 on: September 18, 2007, 01:20:05 PM »

อันที่จริงมันยังไม่โดนอะไรเลยนะ แค่มันตั้งยากแค่นั้นเองเลยไม่เห็นกันบ่อยนัก
ของผมเล่นใช้Carlima ครับที่มีสกิลยกตัวเองขึ้นมือได้เพราะ
มันทำลายมิสติคได้ มูฟได้ ค่าพลังมาตรฐานดี
Carlima ใช้แล้วมีปัญหาตรงมันทำลายทุกใบในสนามนี่ละครับ เพราะเราต้องการวางDragonology Theory

Teeza
Member

« Reply #16 on: September 18, 2007, 02:16:12 PM »

โดนยิงหนังสือนี่จบเลยนะคอมโบเรียกจากกอง 

ohm13
Member

Email
« Reply #17 on: September 18, 2007, 09:21:44 PM »

โดนยิงหนังสือนี่จบเลยนะคอมโบเรียกจากกอง 
ใช่เลยครับ โดนยิงหนังสือต้นเกม ทำเกมต่อค่อนข้างยาก กำลังปรับใหม่อยู่ น่าจะเร็วกว่าเดิม(มั้ง)

zealotzephyr
Member

Email
« Reply #18 on: September 19, 2007, 12:59:56 AM »

ไม่น่าเชื่อ หาพี่โอ้โดยใช้หนังสือ
ฮิลไซด์ที่ทุกคนมองข้าม

ohm13
Member

Email
« Reply #19 on: September 19, 2007, 02:00:12 AM »

เล่นไปเล่นมา เจอปัญหาใหญ่คือการนับชาร์จ นับไปแล้วก็มั่วทุกที ใช้อะไรช่วยนับดีอะครับ

HIMP!!!!
Member

« Reply #20 on: September 19, 2007, 02:02:59 AM »

เล่นไปเล่นมา เจอปัญหาใหญ่คือการนับชาร์จ นับไปแล้วก็มั่วทุกที ใช้อะไรช่วยนับดีอะครับ
การ์ด Creture ของ ST ครับ

Member

Email
« Reply #21 on: September 19, 2007, 06:06:11 AM »

การ์ดทรินิตี้อ่ะโอม

ม่ายก้อเอาการ์ดคอมมอนที่ม่ะได้ใช้อ่ะ  ตัดโลดด  หาร 3 ขนาดกำลังพอดี

SCHOLAR BEGIN
Member

Email
« Reply #22 on: September 19, 2007, 06:55:35 AM »

2.มีมาธิอัสกับมังกรแสงที่โกรทได้ซักตัว ให้ลงมาธิอัสแล้วใช้มังกรลงมาโกรท โดยเลือกมาธิอัสนั่นละครับ เป็นซีลเงื่อนไข เราจะสามารถนำมาธิอัสกลับเข้ามาในสนามได้ครับ ทำให้เราได้ตัวรองในทันที

อันนี้ไม่รั่วเหรอ เพราะมาธิอัสถูกนำออกจากเกมส์อบิลิตี้ของมันก็จะไม่เกิด ทำให้นำมันเข้ามาในสนามเองไม่ได้

ohm13
Member

Email
« Reply #23 on: September 19, 2007, 08:35:46 PM »

อันนี้ไม่รั่วเหรอ เพราะมาธิอัสถูกนำออกจากเกมส์อบิลิตี้ของมันก็จะไม่เกิด ทำให้นำมันเข้ามาในสนามเองไม่ได้
ไม่รั่วครับ ถามมาแล้ว http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=33536.0

Zhurix
Member

« Reply #24 on: January 22, 2008, 08:27:40 PM »

แน่ใจเหรอครับว่าไม่รั่ว ?

ต้องการgrowth ปู่เรยไม่ใช่เหรอครับ ? ให้ปู่เป็น Seal เงื่อนไข ? ถ้างั้นต้องมีหนังสือด้วยรึเปล่า?

ดูที่ผมถามดีกว่าครับ ยืนยันได้แน่นอน

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=35166.0;all

ข้อ 85.
« Last Edit: January 22, 2008, 08:30:39 PM by Zhurix » Logged

Immaculate
Member

« Reply #25 on: January 23, 2008, 12:07:21 AM »

ทำไมไม่ลอง ใส่ st.martha ดูอะครับ งง นิดนึง ไม่เคยเจอ 

Pages: [1]
  Print  

Jump to: