Summoner Master Forum
October 01, 2024, 10:20:43 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เรื่องของ Seal  (Read 5183 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
TheColdMan
Member

Email
« on: August 22, 2007, 11:35:34 PM »

1. อยากทราบว่า Seal ที่มี Ability "ยกเลิก Mystic Card" จะได้รับผลจาก Mystic Card ชนิด PA มั้ยครับ

2. Seal แบบข้อ1 เราสามารถใช้ Andromeda ได้มั้ยครับ

3. Seal ที่ได้รับผลจาก Seal ใบรองหรือ Mystic Card เราสามารถใช้ "สูญเสีย Ability" เพื่อให้ไม่เกิดผลได้มั้ยครับ

4.1 Rachoyu เมื่อโจมตีต้องทิ้ง Seal 1 ใบบนมือ แล้วถ้าเราทิ้ง Seal ที่มี Ability "ยกเลิก Ability ของ Seal ใบอื่น" แล้วสรุปว่าเราต้องทิ้งมั้ยครับ

4.2 ผมมี Seal [Dark] ที่ "นำ Seal ใน Shrine ฝ่ายตรงข้ามเข้ากองการ์ด" ถ้า Seal ที่ผมเอาเข้าไปมี Abillity  "ยกเลิก Skill ของ [Dark] " เขาจะได้เอาเข้ากองการ์ดมั้ยครับ

5. Seal ที่มีความสามารถ "เมื่อตก Shrine ให้นำ Seal ใบนี้ กลับเข้ากองการ์ด) แบบ Scarlet Reaper แต่ถ้ามันเป็น Seal ใบรองแล้วตก Shrine พร้อมกับ Seal หลัก Ability ของมันจะเกิดผลมั้ยครับ

6. Ability "เมื่อเข้าสู่ Subturn... " กับ อันไหนเกิดผลก่อนครับ

7. เมื่อ Seal ที่มี Ability "เมื่อต่อสู้..." โจมตี แต่โดนหยุด Ability นี้จะส่งผลอยู่มั้ยครับ (เช่น เมื่อต่อสู้ Seal ที่ต้อสู้ด้วยจะติด Freeze Curse)

8.1 Seal ที่ติด Freeze Curse ยังโจมตีได้อยู่หรือเปล่าครับ เพราะได้รับความสามารถ "โจมตีจาก DF Line ได้)

8.2 Seal ที่ติด Freeze Curse เมื่อ Curse หายจะขึ้นมา AT Line เองโดยอัตโนมัติรึเปล่าครับ

8.3 เมื่อผู้เล่นคนอื่นสั่ง Seal โจมตี Seal ที่ติด Freeze Curse แล้วเราใช้ Holy Prayer รักษา มันจะขึ้นมา AT Line รึเปล่าครับ

8.4 มี Seal ที่ติด Freeze Curse อยู่ AT Line บ้างมั้ยครับ

9. เราสามารถ Sacifire Seal ที่ติด Charm Curse ที่เราควบคุม (เป็นของผู้เล่นคนอื่น) อยู่ได้มั้ยครับ

10. Seal ที่มี Ability "ยกเลิก Skill ของ Seal ใบอื่น" เมื่อเราใช้ Skill Sacifire มัน มันจะไม่ตก Shrine ใช่มั้ยครับ

TheColdMan
Member

Email
« Reply #1 on: August 23, 2007, 12:50:51 AM »

ขอถามเพิ่มเลยนะครับ
11. Seal โม่กอง ที่ถูก Andromeda แล้ว สรุปคือ ไม่ต้อง โม่ใช่มั้ยครับ
12. Karn, the Commander of Blackwood
Ability: Karn, the Commander of Blackwood +At และ Df ตามจำนวน [Earth] ทุกใบในสนามที่อยู่ใน Df Line
ถ้าเราทำให้มันยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบ มันจะยกเลิก Ability ของตัวเองมั้ยครับ
13. การ์ดที่ถูกนำออกจากเกม กับ Remove Zone แตกต่างกันหรือเปล่าครับ
14. Seal ที่ใช้ Skill "เข้ามาในสนามจากมือ จากนั้นสั่ง..." เราสามารถแปะ Andromeda ได้มั้ยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #2 on: August 23, 2007, 04:15:47 PM »

1. ไม่ได้รับผลครับ

2. ไม่ได้ครับ

3.ไม่ได้ครับ เว้นแต่ว่าการ์ดที่ส่งผลนั้นจะระบุว่า "seal ที่ติด ได้รับ..." อย่างนี้ทำให้สูญเสียได้ เพราะถือว่ากลายเป็น ability ของ seal หลักแล้ว

4.1 ต้องทิ้งครับ

4.2 ได้เอาเข้ากอง

5. เกิดผลครับ

6. ไหนครับ

7. ไม่ทำงานครับ

8.1 โจมตีไม่ได้ครับ

8.2  ไม่ครับ ต้องให้ผู้เล่นสั่ง

8.3 ไม่ขึ้นครับ

8.4 มีบางใบที่มี effect ว่าห้ามเปลี่ยน line

9. ไม่ได้ครับ

10. ตกครับ เพราะผู้เล่นเป็นคนกระทำ ยกเลิกไม่ได้

11. ขึ้นอยู่กับรายละเอียดของ text ครับ

12. ยกเลิกของตัวเองด้วย ทำให้ไม่บวกค่าพลังครับ

13. ไม่แตกต่างกัน

14. แปะได้ครับ

TheColdMan
Member

Email
« Reply #3 on: August 24, 2007, 10:47:12 PM »

ข้อ 6 เป็น ของ Andromeda อ่ะครับ ถามว่าสามารถทำให้สูญเสียได้ไหม
+
15. พี่มังกรครับ เพื่นผมมีเดค Garuda แล้วมี Seal ที่ "นำ [ S ] เข้ามาในสนาม Sacifire Seal ที่ถูกโจมตีแล้ว Seal ที่โจมตีมาติด Death Curse" ถ้า Seal ที่ผมโจมตีเป็น Seal ใบรอง เพื่อนของผมจะสามารถใช้ Skill นี้ได้มั้ยครับ

16.1 Pecca Fallacia, the Sin of Deception (เมื่อเป็น Seal ใบรองรวมร่าง Seal หลักสามารถโจมตี Seal ใบรองรวมร่างได้) ถ้าผมโดน Thunder Bolt ผมจะต้องโจมตี Seal หลักที่ผมเลือกตอนแรก หรือ ผมจะเลือกเป้าหมายใหม่ได้ครับ

16.2 เมื่อ Seal ที่รวมร่างกับ Pecca Fallacia, the Sin of Deception เมื่อโดนแปะ Andromeda จะสูญเสียมั้ยครับ

16.3 เมื่อ Seal ที่รวมร่างกับ Pecca Fallacia, the Sin of Deception ถูกทำให้ยกเลิก Ability มันจะโจมตี Seal รองได้อยู่รึเปล่าครับ

17. สมมุติว่าผมมี Mystic Card 1 Turn 3 ใบบน Seal เพื่อนผม Kuku Clock เร่ง Seal ให้นับว่าผ่านไป 1 Turn Mystic ทั้ง 3 ใบจะลง Shrine หรือเปล่าครับ

18.1 Seal ที่ใช้ Skill จากบนมือเข้ามาในสนามสามารถสั่ง Comboniation ได้เลยรึเปล่าครับ

18.2 Seal ที่ใช้ Skill จากบนมือเข้ามาในสนามจะเป็น Active Seal อยู่รึเปล่าครับ

19.1 Skill หรือ Ability ที่ส่งผล Turn สามารถใช้การ์ดใบไหนรักษาทีหลังได้มั้ยครับ (เช่น Scorpion of Scorpio ทำให้เป็น Inactive Seal Turn จะถูกรักษาได้ด้วยการ์ดใดๆมั้ยครับ)

19.2 เปลี่ยนจาก Inactive Seal เป็นสูญเสีย Ability เราสามารถใช้ Andromeda หรืออะไรได้มั้ยครับ

20. Seal ที่เอาเข้ามาในสนาม จาก Shrine สามารถ Comboniation ได้เลยหรือครับ

21. Perseus (เมื่อ Seal ฝ่ายเราตก Shrine จากสนาม Seal ฝ่ายตรงข้ามติด Stone Curse 1 Turn) ถ้าผมมี Seal ตก Shrine 2 ตัว ผมสามารถให้ Seal ฝ่ายตรงข้าม 2 ใบติด Stone Curse หรือเปล่าครับ

22.1 Seal ที่ติด Stone Curse แล้วเกิด Freeze Cruse ทีหลัง มันจะอยู่ที่ AT Line หรือ DF Line ครับ

22.2 Seal ที่ติด Freeze Curse แล้วเกิด Stone Cruse ทีหลัง มันจะอยู่ที่ AT Line หรือ DF Line ครับ

23. Mystic Card ถูกยกเลิก ถือว่าเข้ามาในสนามหรือเปล่าครับ

24. Seal ที่ +ค่าAt Turn (แบบ Obsidian Beetle) มันจะหายไปโดย Andromeda, Skill ของ Libera Me , หรือ "ยกเลิก Ability มั้ยครับ"

25. Seal ที่ยกเลิก Mystic Card หมายความว่า ยกเลิก Skill และ Ability ของ Mystic Card ที่แปะบน Seal มั้ยครับ
เช่น (Sword of Andre)

26.  Mystic Card ที่แปะบน Seal แล้วทำให้ Seal ได้รับ Skill หรือ Ability เราสามารถใช้ Andromeda เพื่อให้มันสูญเสียได้หรือเปล่าครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #4 on: August 25, 2007, 12:01:54 AM »

ability นี้สามารถทำให้สูญเสียได้ตามปกติ  ตราบใดที่ Andromeda ยังติดอยู่

15. ไม่ได้ครับ เพราะใบรองไม่เป็นเป้าหมายของ skill ปกติ รวมถึงการเลือกเป้าหมาย sacrifice โดยผู้เล่นด้วย

16.1 เลือกเป้าหมายใหม่ครับ

16.2 ยังคงโจมตีใบรองรวมร่างได้อยู่ครับ

16.3 ไม่ได้แล้วครับ เพราะ effect จากใบรองถูกทำให้หายไป

17. ไม่หลุดเลยครับ

18.1 ขึ้นอยู่กับรายละเอียดของ skill และ subturn
ส่วนใหญ่แล้วจะรวมร่างไม่ได้ และถ้าอยู่ใน subturn ป้องกันก็จะสั่งรวมร่างตามปกติไม่ได

18.2  ขึ้นอยู่กับรายละเอียดของ skill

19.1 ได้ครับ (ใช้ใบยกเลิก ability ก็ได้)

19.2 ใบยกเลิก ability ก็ไดอย่าง cadmus ก็ได้

20. ได้เลยครับ

21. ใช่ครับ

22.1 dfline ครับ

22.2 dfline ครับ

23. ถือว่าเข้ามาในสนาม

24. ใบที่ทำให้สูญเสีย จะไม่ทำให้ค่าพลังหายไป เพราะ effect ค้างอยู่บน seal
แต่ใบที่ทำให้เกิดการยกเลิก จะทำให้ค่าพลังหายไปได้

25. ใช่ครับ

26. ได้ ในกรณีที่ Mystic Card นั้นเขียนว่า "seal ที่ติดได้รับ ..." เพราะถือว่ากลายเป็น ability ของ seal

TheColdMan
Member

Email
« Reply #5 on: August 31, 2007, 11:22:41 PM »

27. เมื่อผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามใช้ Skill หรือ Ability ที่ติดมากับ Seal ที่แปะ Mystic Card (Seal ได้รับ Skill จาก Mystic Card) ผมสามารถใช้ Inquisition ทำลายผลของมันได้มั้ยครับ

28. Seal ที่เป็นเป้าหมายของการโจมตี (All) จะถือว่ากำลังต่อสู้อยู่รึเปล่าครับ

29. สมมุมติว่าผมมี Seal ที่ติด Curse อยู่ แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ Skill นำ Seal ที่ติด Curse ออกจากเกม แล้วผมใช้ Holy Prayer รักษาตอนที่เพื่อนใช้ Skill ที่ว่า ผมจะทำได้มั้ยครับ เพราะเพื่อนผมบอกว่าต้องรักษาตอนที่ติด Curse

30. การโจมตี (All) ต้องเลือกผู้เล่นมั้ยครับ ถ้าเล่นแบบหลายคน

31. Seal ที่เพิ่งจะถูกร่ายเข้ามาในสนาม แล้วส่งผลให้เกิด Ability เราสามารถแปะ Mystic Card ชนิด PS แก้ได้หรือยังครับ

32. Ability ที่เขียนว่า “เมื่อโจมตี สามารถร่าย Mystic Card บนมือ” หมายความว่า

32.1 Mystic Card ที่ผมแปะจากผลของ Ability นี้จะต้องเสีย MP ค่าร่ายมั้ยครับ

32.2 ถ้าบน Text ไม่มีเขียนว่าสามารถร่าย Mystic Card ได้กี่ใบ ผมจะสามารถร่ายได้กี่ใบก็ได้รึเปล่าครับ

33. สมมุติว่าผมมี Seal ที่มี Ability ไม่สามารถโจมตีข้าม Line ได้ไม่ว่ากรณีใดๆ ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามมี Seal ที่โจมตีข้ามไป DF Line แล้วสั่งโจมตีข้าม Line และ Ability “ยกเลิก Ability ของ Seal ใบอื่น” สรุปว่า Seal นี้จะโจมตีข้าม Line ได้มั้ยครับ

34. Death Curse สามารถรักษาได้มั้ยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #6 on: September 01, 2007, 02:55:35 PM »

27. ทำลายการ์ดให้ skill ที่สั่งอยู่หยุดได้ครับ

28. ไม่ครับ

29. ทำได้ครับ skill ก็จะไม่สำเร็จ

30. ต้องเลือกครับ

31. ไม่ได้ครับ

32.text นี้มันละเอียดอ่อนนะครับ เอาการ์ดจริงมาดูดีกว่า

33. เหมือน 32

34. ได้ครับ

ShadowShaman
Member

« Reply #7 on: September 02, 2007, 10:27:44 PM »

35. Curse นี่ทำให้เกิดแบบ 0 Turn ได้มั้ยครับ

36. สมมุติว่าผมแปะ Holy Sun ใส่ Seal มืด Holy Sun จะยังอยู่บน Seal อยู่รึเปล่าครับ

37. Mystic Card ที่กำลังร่าย หมายความว่า ยังไม่เกิดผลใช่มั้ยครับ

38. จากข้อ 32 Seal id: 522
Black Wood Executioner
Type: knight Mp: 3 / 2 Lv: 2 Rarity: uncommon
At: 7 Df: 8 Sp: 4 Element: dark
+[Dark] Tomahawk Toss At 9 Mp 2
+[Dark][Dark] Tomahawk Strike At 11 Mp 3
Skill:
NULL
Ability:
ไม่สามารถร่าย Black Wood Executioner ได้ถ้าไม่มี Seal ใน Shrine เรา
เมื่อ Black Wood Executioner โจมตี ผู้ควบคุมสามารถนำ Mystic Card 1 ใบในมือตนไปติดที่ Black Wood Executioner ได้
32.1 จะเสีย MP ค่าร่าย Mystic Card หรือไม่

32.2 จะสามารถร่าย Mystic Card ได้กี่ใบ

39.Seal id: 1491
Crescent Assassin Maiden
Type: knight Mp: 3 / 2 Lv: 2 Rarity: rare
At: 8 Df: 6 Sp: 4 Element: dark
+[Dark] Crescent Blade At 10 Mp 3
+[Dark][Any Element] Killing Crescent At 11 Mp 3
Skill:
NULL
Ability:
เมื่อ Crescent Assassin Maiden โจมตี ผู้ควบคุมสามารถร่าย Mystic Card 1 ใบในมือที่มี Mp ค่าร่าย 2 หรือ 4 โดยไม่ต้องจ่าย Mp ค่าร่าย เมื่อมี [Dark] และ/หรือ [Knight] ใบอื่นในสนาม
เมื่อ Crescent Assassin Maiden จบการต่อสู้ เราสามารถทำลาย Mystic Card ชนิด [PS] ที่ติดบน Crescent Assassin Maiden 1 ใบจากนั้นเราจั่วการ์ด 1 ใบ

Seal ใบนี้จะสามารถทำลาย Mystic Card ของฝ่ายตรงข้ามที่แปะบน [ s ] ได้หรือไม่

40. Salamandary Doll ถือเป็น n(Baby Dragon) หรือไม่

41.1 ถ้า Mystic Card ไม่มีเป้าหมายก็ต้องย้ายไปยังใบอื่นที่กำหนดเป้าหมายได้ใช่มั้ยครับ งั้นถ้า Card ของฝ่ายเราสามารถตกเป็นเป้าหมายได้ เราก็ต้องให้ผลของ Mystic Card ตอนแรกเกิดผลกับ Card ของเราใช่มั้ยครับ

41.2 เปลี่ยนเป็น Skill กับ Ability ของ Seal

42. สมมุติว่ามี Mystic Card ที่ Except [Machine] แปะบน Seal ถ้า Seal ใบนี้ได้รับเผ่าพันธุ์ [Machine] ทีหลัง Mystic Card ใบนี้จะเป็นอย่างไรครับ

43. การ Discard บนมือจะทำตอนการ์ดยังไม่เต็มมือได้มั้ยครับ

44. จากข้อ 43. เปลี่ยนเป็นการ Sacifire

Member

« Reply #8 on: September 02, 2007, 10:29:41 PM »

ชื่อ Shadow Shaman นี่เป็น Member คนเดิมนะครับ แต่ดันไปลืม password 
พอบอก E-mail คอมก็บอกว่าไม่มีอ่ะครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: September 03, 2007, 02:44:09 AM »

35. ไม่เข้าใจคำถามครับ

36. ยังติดอยู่ครับ

37. ใช่ครับ

32.1 ไม่ต้องจ่าย

32.2 มันก็เขียนว่า 1 ใบนี่?

39. ได้ครับ

40. ไม่ใช่

41.1 ใช่ครับ

41.2 เหมือนกัน

42. ก็ยังคงติดอยู่อย่างนั้น

43. ถ้าหมายถึง discard step ก็ทำไม่ได้ แต่ถ้าเป็น skill หรือ ability ก็ทำได้

44. ไม่เข้าใจคำถามครับ

Member

« Reply #10 on: September 03, 2007, 09:49:46 PM »

35. แบบ Stone หรือ Freeze Curse ครับ จากนั้นจะใช้ Skill แบบ ใส่ Seal นั้นอ่ะครับ (แบบ Remove ฯลฯ)

44. เราจะ Sacifire Seal หรือ Mystic Card ในสนามเมื่อใดก็ได้รึเปล่าครับ

45. สมมุติว่าผมทำให้ Seal 1 ใบ สูญเสีย Ability "ยกเลิก Curse" 1 Turn แล้วผมใช้ Skill ทำไห้ Seal นี้ติด Curse 2 Turn เมื่อ Ability ของ Seal กลับมา Curse จะยังอยู่ต่อหรือเปล่าครับ

46. Ability ของ Black Wood Executioner (ข้อ38) และ Crescent Assassin Maiden (ข้อ39) ที่สามารถร่าย Mystic Card บนมือได้ ต้องให้ Ability นี้เกิดผลทันทีที่โจมตีเลยหรือเปล่า หรือจะตอนไหนก็ได้ของการโจมตี

47. สมมุติว่าผมร่าย Inquisition ใส่ Mystic Card ฝ่ายตรงข้าม แล้วมี Hermes' Shoe มาป้องกัน อยากทราบว่า Inquisition จะได้ทำลายการ์ดใบอื่นแทนหรือว่าตก Shrine ทันที

48. สมมุติว่าผมร่าย Mystic Card ไปบน Seal ฝ่ายตรงข้าม แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ Skill ของ นางฟ้าอิสฮาน (ชื่ออะไรจำไม่ได้) อยากทราบว่า Mystic Card ใบนั้นจะเกิดผลต่อการ์ดใบอื่นแทนหรือว่าตก Shrine ทันที

49. Ability Dancing AT Line เกิดขึ้นตอนไหนครับ
ก. สั่ง Seal ที่มี Ability นี้กำหนด Line ไปยัง AT Line (เคยอยู่ DF Line)
ข. สั่ง Seal ที่มี Ability นี้กำหนด Line ไปยัง DF Line (เคยอยู่ AT Line)

50. การกำหนด Line นี่ทำได้ตอน Subturn ป้องกันหรือเปล่าครับ เพราะบอกว่า กำนหด Line ได้ 1 ครั้ง ใน 1 sub-turn

51. Seal ที่มี Ability "ยกเลิก Mystic Card" เมื่อเราแปะ Mystic Card ชนิด PS ไปที่มัน Mystic Card จะลง Shrine ทันทีหรือว่าแปะอยู่บน Seal อยู่ครับ

52. ถ้าเป็น Mystic Card ประเภททำให้เกิด Curse ล่ะ

53. Seal ที่ไม่มี Skill นี่เป็นเป้าหมายที่ถูกต้องของ No Skill หรือเปล่าครับ (ผมใช้คั่น Comboniation)

54. Skill ของ Yaehan ครับ ที่ Sacifire Seal แล้วทำลาย Seal ใน DF Line ที่ At น้อยกว่า ผมจะสามารถใช้ No Skill หรือ Andromeda หลังจากที่ Yacehan Sacifire Seal ไปแล้ว แต่ก่อนที่จะทำลาย Seal ของผมได้มั้ยครับ เพราะว่า มันเป็น Skill 2 ขั้นตอน ใช่มั้ยครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #11 on: September 03, 2007, 10:36:02 PM »

35.ทำได้ แต่บริบทต้องเป็นไปได้ด้วย

44.ต้องมีเหตุการณ์ให้ทำได้ครับ

45.ไม่ครับ

46.ต้องร่ายเมื่อ ability เมื่อโจมตีทำงาน

47.ต้องเลือกเป้าหมายใหม่ที่เป็นไปได้ครับ

48.ต้องดูว่าใช้ skill ตอนไหนด้วย แต่เป็นไปได้ในสองกรณีต้องเลือกเป้าหมายใหม่ที่เป็นไปได้ กับ Mystic Card นั้นยังคงติดอยู่บนตัว Seal ครับ

49.ก

50.ไม่ได้ครับ เว้นแต่มี Effect อื่นใดให้สามารถสั่งกำหดน line เป็น

51.ตก Shrine ทันที

52.ตก Shrine ทันที

53.ทำได้ครับ

54.ทำได้ครับ

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=10959.0

Member

« Reply #12 on: September 05, 2007, 12:52:50 AM »

55. สมมุติว่าฝ่ายตรงข้ามี Seal เพียงใบเดียวในสนาม ถ้าผม Charm Seal นั้น แล้ว Subturn โจมตีต่อไปของผู้เล่นคนนั้นไม่ร่าย Seal ลงมาในสนาม เขาจะแพ้เมื่อจบ subturn โจมตีใช่มั้ยครับ

56. ผมเอาการ์ดโดนแบนหรือริสติกไปเล่นกับเพื่อนได้มั้ยครับ

57. การ Vanish ของนินจาจะเกิดขึ้นตอนไหนเหรอครับ

58. Fortune จะใช้การ์ดใบไหน Fortune หรือครับ

59.1 การ Growth นี่ต้องทำโดยที่ Seal เงื่อนไขอยู่ในสนาม แล้ว Seal ที่จะทำการ Growth อยู่บนมือหรือเปล่าครับ

59.2 การ Growth จะสามารถทำได้โดยที่ Seal ที่จะทำการ Growth อยู่ในสนามแล้วได้มั้ยครับ

60. เกี่ยวกับ Mystic Card ที่ทำให้เกิดผลแบบทำให้ Seal ติด Curse

60.1 ถ้า Mystic Card ประเภททำให้เกิด Curse แปะอยู่บน Seal ถ้า Mystic Card ใบนั้นถูกทำลายหลังจากที่ผมยอมให้เกิดผลแล้ว Cusre จะยังอยู่ต่อมั้ยครับ

60.2 เกี่ยวกับ Dark Law ครับ
Mystic id: (259)
Dark Law
Type: tarot
Mp Cost: 2 Pasted: nonP : yes Turn: 0 Rarity: uncommon
Skill:
นำ Dark Law ขึ้นมือ เมื่อ [Dark] ฝ่ายเราตก Shrine จากสนามและ Dark Law อยู่ใน Shrine (Inf) (Mp 2)
Ability:
เลือก 1 อย่าง
- Seal 1 ใบฝ่ายเราติด Last Dance Curse At +2 / 1 Turn
- Curse ทุกชนิดที่ติดอยู่กับ Seal 1 ใบนับว่าผ่านไป 1 Turn
ข้อยกเว้น: NULL
Illustator: Thitipon Dicruen
Version: Neo Prophet Extended
Verno: 158

ขอถามว่ามันเป็น Mystic Card ประเภท 0 Turn ใช่มั้ยครับ ทำไมมันถึงทำให้เกิด Curse แบบ 1 Turn ล่ะครับ

60.3 ถ้า Curse ที่เกิดจาก Mystic Card ประเภททำให้เกิด Curse ถูกรักษา Mystic ที่ส่งผลนี่จะเป็นอย่างไรครับ

60.4
Seal id: 1234
Cursed Tiger Centaur
Type: knight Mp: 1 / 1 Lv: 1 Rarity: common
At: 5 Df: 4 Sp: 4 Element: dark
+[Dark] Cursed Pale Weapon At 9 Mp 2
+[Dark][Dark] Final Ordeal At 9(2 times) Mp 3
Skill:
NULL
Ability:
ตราบเท่าที่ Cursed Tiger Centaur รวมร่าง Last Dance Curse ที่ติดบน Cursed Tiger Centaur ไม่นับ Turn ลดลง
เมื่อ Cursed Tiger Centaur ต่อสู้กับ [Knight] Cursed Tiger Centaur At +1 Df +1 / 1 Turn
Illustator: Thitipon Dicruen
Version: The Saint EX
Verno: 93

อยากทราบว่าถ้า Cursed Tiger Centaur ติด Cry From Tomb หลังจากผ่านไป 1 Turn Mystic Card จะลง Shrine มั้ย / Curse จะยังส่งผลต่อหรือเปล่า

61. ถ้าการโจมตีถูกหยุด จะถือว่าจบการต่อสู้หรือว่าการต่อสู้ยังไม่ได้เริ่มเลยครับ

62. สมมุติว่าผมใช้ skill ร่าย curse ใส่ Seal ฝ่ายตรงข้าม แล้วฝ่ายตรงข้ามทำให้ Seal นั้นยกเลิก Curse อยากทราบว่า skill นี้จะเป็นอย่างไร

63. รู้สึกว่าจะมีบอร์ดหนึ่งที่พี่เขาเขียนไว้ว่า "Crab of Cancer ไม่สามารถให้ Karn ติด Freeze Curse เพื่อจะทำให้เกิด Ability ต่อไป" ใช่มั้ยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: September 05, 2007, 02:29:54 AM »

55. ไม่แพ้ครับ

56. ได้ครับ แต่ห้ามแข่งในงานแข่งทั่วไป

57. เมื่อเป็น inactive ครับ

58. อะไรก็ได้ที่ทำให้เกิดการทายแบบสุ่ม

59.1 Seal เงื่อนไขอยู่ในสนาม แล้วร่าย Seal ที่จะทำการ Growth ครับ

59.2 ไม่ได้ครับ

60.1 ส่วนมาก curse จะหายไปด้วย เพราะเป็น curse ที่ไม่กำหนดจำนวน turn (เว้นแต่ last dance curse ของ cry from tomb)

60.2 effect ที่เกิดค้างอยู่บน seal ไม่จำเป็นต้องหายไปตาม mystic card

60.3 ตก shrine ไปครับ

60.4 ลงshrine / ส่งผลต่อครับ

61. การต่อสู้ยังไม่ได้เริ่มเลยครับ

62. ทำงานต่อจนสำเร็จ ส่วน curse ก็ถูกยกเลิกไป

63. ใช่ครับ เพราะ Karn ป้องกัน Freeze Curse

Member

« Reply #14 on: September 05, 2007, 11:26:16 PM »

64. Seal ที่ vanish อยู่จะถือว่าอยู่ในสนามมั้ยครับ / ถ้าไม่จะอยู่ zone ไหน

65. Seal ที่ vanish อยู่จะสามารถ Comboniation หรือ break comboniation ได้มั้ยครับ

66. Seal ที่ vanish อยู่ ability ของมันจะส่งผลมายังสนามมั้ยครับ

67. Seal ที่ใช้ skill ขณะกำลังออกจากการ vanish จะสามารถร่าย mystic card แก้ได้หรือยังครับ

68. Seal ที่ใช้ skill ขณะกำลังออกจากการ vanish จะสามารถใช้ skill ใส่มันได้มั้ยครับ

69. Seal ที่ vanish ไม่ครบตามกำหนด turn จะเข้ามายังสนามโดยที่ vanish ยังไม่ครบได้มั้ยครับ

70. ability charging ของ titan หมายความว่าอะไร

71. ถ้าไม่มี ability charging Seal นั้นจะไม่ได้รับ charge ใน subturn โจมตีต่อไปใช่มั้ยครับ

72. เราจะถามได้มั้ยครับว่า Seal นี่ vanish/charge ไปกี่ turn แล้ว

มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: September 06, 2007, 01:52:12 AM »

64. ไม่อยู่ในสนาม / remove zone

65. ไม่ได้ครับ

66. ไม่ส่งผล เว้นแต่จะระบุใน ability ว่ายังส่งผลแม้ออกจากสนามอยู่

67-68 ใบไหนที่ทำแบบนี้ได้ครับ

69. ได้ถ้ามี effect ให้นำเข้ามาครับ

70.
Charging / การสะสมพลัง
เป็น Ability สะสม Charge Counter เพื่อใช้ ในการสั่งการต่างๆ Seal สามารถมี Charge Counter มากกว่าที่
กำหนดไว้ใน Ability Charging ได้ โดยทั่วไป Seal ที่มี Ability Charging จะได้รับ Charge Counter ใน
Check Up Step ของเจ้าของ Seal ใบนั้น หาก Seal มี Charge Counter มากกว่าหรือเท่ากับที่กำหนดไว้ใน
Ability Charging Seal นั้นจะไม่ได้รับ Charge Counter เพิ่มใน Check Up Step ของเจ้าของ Seal ใบนั้น

71. จะไม่ได้รับ charge counter จาก ability นี้

72. ได้ครับ

Member

« Reply #16 on: September 06, 2007, 10:19:06 PM »

67-68. แบบว่าเราสามารถร่าย andromada หรือใช้ skill ของ Libera Me เพื่อหยุด skill ของ Seal ที่กำลังออกจากการ vanish ได้มั้ยครับ (ถ้าผมเขียนคำถามแล้วพี่ไม่เข้าใจก็ขออภัยด้วยครับ)

73. Pecca Fallacia, the Sin of Deception ถ้าถูกนำเข้ามาโดย Queen of the Hell แล้วเป็น Seal ใบรองรวมร่าง ability "เมื่อเข้ามาในสนาม Seal 1 ใบ At-2/2 Turn" จะเกิดผลมั้ยครับ

74. การ์ดหรือ ability ที่ส่งผล "การ์ด 1 ใบนับว่าผ่านไป 1 Turn" แก่ Seal 1 ใบ

74.1 Seal ใบนั้นจะสามารถรวมร่างใน Turn นี้แม้จะไม่อยู่ในสนามครบ 1 Turn ได้มั้ยครับ

74.2 Seal ใบนั้นจะกลับมาเป็น Active Seal หรือเปล่า

มังกร
Moderator
Member

« Reply #17 on: September 07, 2007, 02:33:30 AM »

67-68. ถ้าหมายถึง seal ที่กำลังจะเข้า remove zone โดยการ vanish
ได้ครับ seal นั้นจะไม่ออกจากเกม

73. เกิดผลครับ

74.1 เป็นใบรองได้เลยครับ

74.2 ใช่ครับ

Member

« Reply #18 on: September 07, 2007, 11:06:24 PM »

67-68. อีกครั้งหนึ่งครับ แบบว่า ninja กำลังใช้ skill ขณะออกจากการ vanish ครับ สามารถใช้ mystic card หรือ skill ใส่ seal นั้นได้ไหม

75. ถ้า Seal นั้นมี vanish ครบแล้ว Seal นั้นจะกลับเข้ามาในสนามตอนไหนครับ

76. ถ้าอยากจะรู้ว่า ทีมงาน จัดการแข่งขัน summoner ที่ไหน ผมจะติดตามได้ที่ไหนครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #19 on: September 08, 2007, 02:04:23 PM »

67.-68. คงหมายถึงตอนกลับเข้ามาในสนามหลังจาก Vanish เสร็จใช่มั้ยครับ ถ้าใช่สั่งใช้สกิลไม่ได้นะครับ

75. ตอนนับเทิร์นครบครับ

76. ใน web นี้แหละครับ

Member

« Reply #20 on: September 15, 2007, 01:49:47 PM »

77. การ์ดในกองการ์ดมีกำหนดมั้ยครับว่ามีสูงสุดได้กี่ใบ

78. Seal ที่ยกเลิก Curse นี่ เราจะร่าย Curse ใส่ Seal นั้นไม่ได้เลยใช่มั้ยครับ

แค่นี้ละครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #21 on: September 16, 2007, 03:21:33 AM »

77. ไม่มีครับ

78. ร่ายได้ แต่ไม่เกิดผลของ curse ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: