Summoner Master Forum
October 03, 2024, 05:32:05 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: Plant VS The Angel of Music???  (Read 13099 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« on: August 02, 2007, 09:46:05 PM »

สองเด็คเล่นเคิร์สในตำนานเด็ค Angel of music หรือ AOM อดีตเมต้าแห่ง The Saint ที่วิวัฒนาการณ์การเล่นเคิร์สแบบยกเลิกไม่ได้ รักษาไม่ได้ กับเด็คเพล้นท์ที่ผู้คนเริ่มเล่นกันมากขึ้นจากการ 1 หยุด 1 ลาสเดนซ์แบบอินเตอร์เฟีย

อยากรู้ว่าเด็คสองเด็คนี้มาชนกันเด็คไหนจะชนะ ???

มาดูที่ AOM กันก่อน เด็คนี้มีการเล่นเคิร์สที่อามาเรตต้าไม่สามารถหยุดมันได้จากทั้งรักษาทั้งยกเลิก แถมยังตั้งบ้านได้อย่างง่ายดายด้วย Bratchel ที่กว่าจะตายนั้นยากเย็นแสนเข็ญ มีทั้งการพ้อยซั่น ชาร์ม เร่งเคิร์ส และทั้งหมดสามารถจ่ายศูนย์ได้เพียงแค่ลง Apollo สองใบเท่านั้น และที่สำคัญเด็คนี้เป็นซีล Lv 2 ซึ่งการลาสแด้นซ์ของ Phantom Fungus จะกลายเป็นดาบสองคมให้มันมาตบเราตายได้ง่ายๆ

ดูที่ Plant ถึงมันจะรักษาไม่ได้ ยกเลิกก็ไม่ไหวแต่มันสามารถจ่าย 1 Inac ได้ หยุดการบล๊อกเพื่อนของ Bratchel ได้อย่างชะงัด ทั้งยังมีลูกเล่นมากมายทั้ง Green Stem ถีบห้ามใช้สกิล Spring มูฟตัวอินเอ็ค และพ่อพืชซึ่งสามารถใหญ่ได้ถึง 15 17 อยู่ในระดัยที่ตบมีศพแน่นอน เพล้นท์ยังมีลูกเล่น ลงมาบล๊อกของ Leafy Wing Fairy ตายเกิดใหม่ ตายอินแอค ตายลาสแด้นซ์อีก ที่สำคัญคือมันมีออลด้วย :o ที่เดียวกวาดแผงหลังของ AOM ได้นิ่มๆ

โดยรวมความเร็วของเด็คถือว่าสูสีถ้ามี Plant มีTimperra และ Plant ยังสามารถใช้สกิลแบบอินเทอร์เฟียได้
ความแรงของเคิร์สก็สูสีอีกเพราะ Plant มันอินเทอร์เฟีย สามารถแทรกการรวมร่างได้
ความถึกของตัวยัน ทาง Plant ก็มี Leafy Wing Fairy ที่โดดบล๊อกได้ ชุบได้ และ AOM ก็มี Bratchel ที่ตายยากตายเย็นแต่สามารถโดนเคิร์สยิงตายได้
ความแพ้ทางนี่เหมือน Plant จะแพ้ทางอยู่เล็กๆถ้า AOM ลง Harfariel ได้เราก็จะได้แค่หยุดรอทิมเพอรร่ามาออลอย่างเดียวเลย เพราะผมยังคิดไม่ออกเลยว่าถ้ามันขึ้นแล้ว Plant จะเอาอะไรไปสู้มันได้อีก
แต่แพล้นท์ก็สามารถจ่าย 1 หยุดได้ โดย AOM จ่ายถึง 3-4 ใช้สกิลแถมส่วนใหญ่การใช้สกิลของ AOM ก็ต้องรวมร่างซึ่งแพล้นท์สามารถจ่าย 1 อินแอ็คแทรกตอนรวมร่างหรือ เคิร์สแทรกใส่ใบรองได้

ตอนนี้ก็เลยคิดอยู่ คิดยังไงก็คิดไม่ออกว่าสองเด็คนี้เด็คไหนเจอกันแล้วจะชนะ ???
ช่วยออกความเห็นหน่อยนะครับ :)
« Last Edit: August 03, 2007, 12:16:52 AM by ☼!!~[A]pprentic[€]!!☼!![€]xor<i$[T]~!!☼ » Logged

!$trike+Fl2eeDoM!
Member

Email
« Reply #1 on: August 02, 2007, 09:50:02 PM »

ขอเชียแพล้นละกันนะ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #2 on: August 02, 2007, 10:23:36 PM »

ดูแล้ว deck plant มีลูกเล่นเยอะกว่า

น่าจะใช้ลูกเล่นก่อกวนได้มากกว่าในกรณีที่ตั้งตัวได้

แต่การที่ AOM ลดค่าใช้สกิลได้แค่ 1 หรือ 2 เกมก็จะลื่นอย่างง่ายดาย อาจจะทำให้ deck นี้มีความเร็วกว่าก็ได้

ปล. ไม่อยากจะพูดวลียอดฮิต แต่เหมือนจะต้องพูดว่า "มันแล้วแต่คนเล่นครับ" จริงๆ 

~TheProFace~
Member

Email
« Reply #3 on: August 02, 2007, 10:27:26 PM »

;Dplantชนะครับ ;D
ปล.มันอยู่ที่คนเล่นด้วยครับอิอิ

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #4 on: August 02, 2007, 10:28:49 PM »

ดูแล้ว deck plant มีลูกเล่นเยอะกว่า

น่าจะใช้ลูกเล่นก่อกวนได้มากกว่าในกรณีที่ตั้งตัวได้

แต่การที่ AOM ลดค่าใช้สกิลได้แค่ 1 หรือ 2 เกมก็จะลื่นอย่างง่ายดาย อาจจะทำให้ deck นี้มีความเร็วกว่าก็ได้

ปล. ไม่อยากจะพูดวลียอดฮิต แต่เหมือนจะต้องพูดว่า "มันแล้วแต่คนเล่นครับ" จริงๆ 

เอาเป็นแบบความแพ้ทางหน่ะครับ ฝีมือสูสีกันอ่ะครับ
เพราะถึงแพ้ทางกันฝ่ายที่แพ้ทางจะชนะได้ต้องเก่งกว่ามากๆ แหละครับ

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #5 on: August 02, 2007, 10:44:44 PM »

แพลนท์รักษาเคิสได้เรื่อยๆ แพลนท์ชนะ

Malboro
Member

Email
« Reply #6 on: August 02, 2007, 10:51:19 PM »

ก็จริงที่ Plant เป็นต่อกว่า แต่ถ้า Aom ตั้ง Apollo ได้มันคงเป็นเรื่องยากที่ Plant จะทำอะไรได้ง่ายๆ

เพราะการใช้ Mp ที่น้อย ทำให้สามารถใช้ Mystic ได้หลากหลายใน Subturn โจมตีของตัวเอง

คงป่วน Plant ได้ดีเลยทีเดียวล่ะ

ยิง Poi 0 นี่คงเป็นอะไรที่เยี่ยมเลยทีเดียว แม้จะตาย แล้วชุบๆ ขึ้นมาใหม่ มันก็ต้องเสียเวลาในการตั้งเกมใหม่อยู่ดี

ผมว่า Plant เป็นต่อมากๆ ตอน Aom ไม่มี Apollo
แต่ถ้ามีแล้ว Plant คงจะเสียเปรียบอยู่นิดๆ เลยทีเดียว
ประเด็นมันอยู่ที่ Mp มากกว่า จะได้เลือกใช้ Mystic ได้หลากหลายแค่ไหน Aom ใช้เมสติกในซับตัวเองได้มากเพราะ Mp ถูก Plant ต้องเสียหลายใบเพื่อมาแก้ อารัยประมาณนั้น

Felasia knight
Guest
« Reply #7 on: August 02, 2007, 10:55:24 PM »

AOM ไม่ต้องพึ่ง Apollo ก็ได้นะ

มี AOM น้ำ ลดค่าใช้สกิล อยู่แล้ว  แถมยัง Charm ได้อีกด้วย !!
Member

« Reply #8 on: August 02, 2007, 10:56:31 PM »

เล่นกับเด็กก็จะใส่ Great Root ไปด้วย เก่งมากถ้าเล่นกับเด็กที่ไม่เผามัน แถมในตาก็ไม่ทำอะไรเราเลยเอมพีเต็มทุกตา -*-
แพลนท์รักษาเคิสได้เรื่อยๆ แพลนท์ชนะ
Gittariel ถ้าคอมได้เคิร์สจะรักษาไม่ได้ด้วยครับ -*-
ต้องคั่นมัน

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #9 on: August 02, 2007, 11:22:03 PM »

เล่นกับเด็กก็จะใส่ Great Root ไปด้วย เก่งมากถ้าเล่นกับเด็กที่ไม่เผามัน แถมในตาก็ไม่ทำอะไรเราเลยเอมพีเต็มทุกตา -*-
Gittariel ถ้าคอมได้เคิร์สจะรักษาไม่ได้ด้วยครับ -*-
ต้องคั่นมัน
ฆ่ามันดีกว่ามั้ยครับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #10 on: August 02, 2007, 11:33:53 PM »

Timperra last dance หรือปั้ม All จบข่าว 

Bkz_da_Custard
Member

« Reply #11 on: August 02, 2007, 11:38:18 PM »

แล้วแต่ว่าใครตั้งได้ก่อนครับ..

ถ้า aom  ตั้งได้ก่อนก็  ยิงเคิสยกเลิกไม่ได้ รักษาไม่ได้      >>ชนะไป

ถ้า plant ตั้งได้ก่อนก็ หยุดอินเตอเฟียร์ มูฟตัวอินเอ็ค ซีล at มหาศาล    >>ชนะไป

แต่ถ้าตั้งได้พร้อมกัน..  plant  ก็ชนะสิครับ all ได้

(O'-')=O>>Masaru<<O=('-'O)
Member

« Reply #12 on: August 02, 2007, 11:43:50 PM »

อยู่ที่ความเร็ว+ดวง เพราะ AoM ยิงแล้วรักษาไม่ได้ ยกเลิกไม่ได้

แต่ถ้า plant ตั้งไว้ก็สามารถรักษาได้ ขัดเขาได้เช่นกัน

Member

« Reply #13 on: August 02, 2007, 11:46:39 PM »

รู้สึกว่าเล่นมาแล้วจะมีปัญหาตรง harfariel เนี่ยแหละคับ
มันยกเลิกกันทั้งสนามเลย ต้องเปลี่ยนกลยุทธ์เป็นผลักมาตบ (แต่จะมี Bratchel มาบล๊อกอีก ) หรือ Inac แล้วมูฟทิ้งแทน (อยากได้ชรายน์โว้ย)

(O'-')=O>>Masaru<<O=('-'O)
Member

« Reply #14 on: August 03, 2007, 12:06:02 AM »

ไม่มีการ์ดที่ทำให้ Seal ทั้งสนามสูญเสีย Skill และ Ability ซักเทิร์นนึงหรอ

</VuMl<@/Vg>
Member

Email
« Reply #15 on: August 03, 2007, 12:38:04 AM »

ไม่มีการ์ดที่ทำให้ Seal ทั้งสนามสูญเสีย Skill และ Ability ซักเทิร์นนึงหรอ
มีแต่ Seal ทุกใบในสนามป้องกัน Skill

• Ga Me •
Member

Email
« Reply #16 on: August 03, 2007, 12:56:48 AM »

น่าจะตัดสินที่ว่า ใครตั้งตัวได้เร็วกว่ามั้งครับ
Plant - อาจดีกว่าที่ลูกเล่น
AOM - น่าจะตั้งตัวได้ดีกว่า

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #17 on: August 03, 2007, 12:58:55 AM »

มีความคิดว่าแพลนท์ชนะค่อนข้างชัวร์นะ

อนึ่ง สปริงก์ สปิริต หยุด บรัตเชลล์ไม่ได้นะ มันยกเลิก ability

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #18 on: August 03, 2007, 01:31:18 AM »

ที่ถามเนี่ยเพราะไปแพ้มาป่าว
ถ้าให้เดานายคือฝ่ายแพลนท์สินะ
 ขึ้นอยู่กับประสบการณ์อ่ะถ้าสองเดคนี้เจอกัน
แต่ถ้าเทียบโดยรวมแล้วแพล้นท์จะสู้เดคอื่นๆด้หลากหลายกว่านะ
อีกเดคมันเก่าแล้วต้องทำใจ

ส่วนตัวเชียร์แพลนท์นะ

Member

« Reply #19 on: August 03, 2007, 02:08:50 AM »

ขึ้นอยู่กับประสบการณ์อ่ะถ้าสองเดคนี้เจอกัน
แต่ถ้าเทียบโดยรวมแล้วแพล้นท์จะสู้เดคอื่นๆด้หลากหลายกว่านะ

ไม่ใช่แน่นอนครับ เป็นแค่ความอยากรู้อยากเห็นส่วนตัว
โอเคผมจะแข่งกับเด็กที่ รร ตอนแรกก็ยังเสียวๆ อยู่เห็นบอกว่าเก่งแถมบอกเล่น Dancer Musician ก็นึกว่า Loop Gemini ก็นะ...
พอเห็นว่าเป็น AOM ก็อุ่นใจหน่อยจะเอาอังเดรไปกระทืบ แต่ดันลืมว่าอังเดรเอาเข้าแฟ้มไปแล้วก็เลย เซ็ง ครับ

Panther
Member

Email
« Reply #20 on: August 03, 2007, 02:11:15 AM »

เกรง ว่า แพ้น จา ตั้ง ไม่ทัน นิ

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #21 on: August 03, 2007, 02:12:27 AM »

ไม่ใช่แน่นอนครับ เป็นแค่ความอยากรู้อยากเห็นส่วนตัว
โอเคผมจะแข่งกับเด็กที่ รร ตอนแรกก็ยังเสียวๆ อยู่เห็นบอกว่าเก่งแถมบอกเล่น Dancer Musician ก็นึกว่า Loop Gemini ก็นะ...
พอเห็นว่าเป็น AOM ก็อุ่นใจหน่อยจะเอาอังเดรไปกระทืบ แต่ดันลืมว่าอังเดรเอาเข้าแฟ้มไปแล้วก็เลย เซ็ง ครับ

โรงเรียนรึว่าแบทเทิ่ล ซิตี้ฟะเนี่ย
คงไม่มีใครในรุ่นเดียวกันเก่งกว่านายแล้วล่ะไม่ต้องกลัวหรอก(ชมจริงๆนะ )

Member

« Reply #22 on: August 03, 2007, 02:14:49 AM »

โรงเรียนรึว่าแบทเทิ่ล ซิตี้ฟะเนี่ย
คงไม่มีใครในรุ่นเดียวกันเก่งกว่านายแล้วล่ะไม่ต้องกลัวหรอก(ชมจริงๆนะ )
คนให้แบทเทิ้ลมีไม่พอไปแข่ง school championship อ่ะพี่
ไปเล่นยูกิกันหมด เหอะๆ ไม่เป็นไรยูกิเราก็เป็น

ปล เชื่อครับ เชื่อๆ ไม่ได้ประชดเลยครับ

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #23 on: August 03, 2007, 02:15:14 AM »

เหอะๆเพิ่งเคยเห็นโรงเรียนเป็นแบทเทิ่ล ซิตี้นะเนี่ย  

@~PaRa_XeTaMoN~@
Member

« Reply #24 on: August 03, 2007, 02:29:03 AM »

Angel of music น่าจะชนะ เพราะว่า Angel ธาตุดิน จ่าย 2 ป้องกัน

จากการโจมตีและทำให้ Angel of music ยกเลิก อบิลิตี้ได้ แก้ Plant ได้เลย 

saderd_man
Member

« Reply #25 on: August 03, 2007, 01:02:10 PM »

เหอะๆเพิ่งเคยเห็นโรงเรียนเป็นแบทเทิ่ล ซิตี้นะเนี่ย  

แบทเทิ่ล ซิตี้ <--------- คือไรอ่ะคับ  ???

Fiel
Member

Email
« Reply #26 on: August 03, 2007, 02:52:17 PM »

ถึงจะพ้อยได้แบบยกเลิกไม่ได้ แต่AOM มืด อบิลิตี้มัน ทำให้รักษาไม่ได้ พอเราจะรักษาตัวไหน เราก็เอาAbility ของAmaretaเลือกตัวนั้นแล้วรักษาก็สบายละ

ที่เหลือTimperraคอมกันเอง ออล จบข่าว

SCHOLAR BEGIN
Member

Email
« Reply #27 on: August 03, 2007, 06:32:04 PM »

อยากรู้ก็ต้องลองแข่งเองครับ ถามความเห็นไปไม่ได้อะไรมากมายหรอกครับ ต้องลองเอง

Malboro
Member

Email
« Reply #28 on: August 03, 2007, 10:55:59 PM »

Deck Aom เรียกได้ว่า ป่วน Mp แหลกลาน Deck Plant ก็ต้องมาเสียเวลาแก้อีก

ถ้าโดน Poi เยอะๆ แก้ไม่ทัน โดนเร่งตายอีก ผมเชีย AOM นะชอบๆ

บางทีปล่อย AOM ตั้งได้อาจเจอ 0 Poi 0 เร่ง
« Last Edit: August 03, 2007, 10:58:33 PM by Malboro » Logged

Lightning9
Member

« Reply #29 on: August 03, 2007, 11:09:13 PM »

ผมเชีย plant ครับ เพราะเล่นอยู่เหมือนกัน

ถึงจะไม่ค่อยเก่งก็เหอะ 

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: