Summoner Master Forum
October 02, 2024, 11:22:45 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: ความสามารถใหม่ชุดนินจา-----> Fortune  (Read 19574 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
เซนต์ แมกนัส
Administrator
Member

« on: July 26, 2007, 10:25:02 PM »

Fortune เป็น Trigger Effect อย่างหนึ่งที่จะทำงานเมื่อเกิดเงื่อนไขตามที่ Skill และ/หรือ Ability ระบุไว้ โดยการนำตัวเลือกตามจำนวนที่ระบุไว้มาทำการสุ่มเลือกแบบ ถูก-ผิด ซึ่งผลการเลือกนั้นจะทำให้เกิดผลตามที่ระบุไว้ใน Text Card

Fortune หรือการเสี่ยงทายนี้เป็นความสามารถที่จะมาทำให้การเล่นมีความลุ้นมากขึ้นเพราะว่าในการใช้ความสามารถนั้นอาจจะเกิดได้ทั้งผลดีหรือผลเสียก็ได้แล้วแต่ดวงของเรา ซึ่งการทำงานของ Fortune นี้ก็คือเมื่อมีการกระทำตามที่กำหนดไว้ใน Text Card ก็จะเกิดการเสี่ยงทายขึ้นเราก็จะทำการนำของที่จะสุ่มซึ่งอาจจะเป็นการ์ด หรืออะไรก็ได้ที่สามารถนำมาสลับและใช้ทำการเลือกแบบสุ่มได้ โดยจำนวนในการสุ่มนั้นก็ขึ้นอยู่กับตัวเลขที่ระบุไว้ใน Fortune เช่น Fortune 2 ก็ต้องใช้การ์ดในการสุ่ม 2 ใบ Fortune 3 ก็ใช้ 3 ใบเป็นต้น แล้วกำหนดว่าใบไหนคือใบที่ถูกใบไหนคือใบที่ผิดแล้วก็นำมาเลือกแบบสุ่ม ซึ่งหากทายถูกก็จะได้รับผลอย่างหนึ่ง หากทายผิดก็จะได้รับผลอีกอย่างหนึ่ง หรืออาจจะไม่เกิดอะไรขึ้นก็ได้

ตัวอย่าง
Lava Kaijuu       
Type Monster   Mp 4/3   Lv3   Rare
At 9   Df 9   Sp 4   Fire
+[Fire]   Rising Flame   At 11 Mp 3
+[Fire][Fire]   Burning Rapture   At 12 Mp 3
เมื่อ [ S ] โจมตี เราสามารถ Sacrifice [Fire] 1 ใบ จากนั้น [ S ] At +1 /  Turn
เมื่อ [ S ] เข้ามาในสนาม Fortune 2
-   [True] [ S ] At +3 /  Turn
-   [Fault] [ S ] At -1 Mp -1/  Turn

เป็นการ Fortune เมื่อเข้ามาในสนาม ดังนั้นเมื่อ Lava Kaiju เข้ามาในสนามเราก็จะนำการ์ด 2 ใบที่แตกต่างกันมาทำการสลับและเสี่ยงทาย โดยอาจจะนำการ์ด Seal 2 ใบใบหนึ่งเป็น Centaur Ranger อีกใบเป็น Regina และกำหนดว่าถ้าเลือกได้ Centaur Ranger ถือว่าทายถูกถ้าเลือกได้ Regina ถือว่าทายผิด ซึ่งตาม Ability นี้ถ้าทายถูก Lava Kaiju ก็จะได้รับ At+3 .gif[/img] Turn แต่ถ้าดวงไม่ดีทายผิดพลังก็จะลดลง อย่างนี้เป็นต้น

« Last Edit: July 29, 2007, 05:37:23 PM by GiantPaladin » Logged

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #1 on: July 26, 2007, 10:25:33 PM »

ชุดนี้ของใหม่เพียบ-*-

ตะวันออกจงเจริญ!!

หยิบซีลกะมิสติกออกมา พลิกหลัง แล้วทายว่าหยิบได้ซีลหรือมิสติก-*-
« Last Edit: July 26, 2007, 10:28:40 PM by ~+*_KiTTy_AzAr_*+~ » Logged

~OdIlOn_ToPpU~
Member

Email
« Reply #2 on: July 26, 2007, 10:29:13 PM »

คสม. แบบเพิ่มความสนุกให้กับเกมอีกแล้ว 

Ballkungkub
Member

Email
« Reply #3 on: July 26, 2007, 10:30:41 PM »

แล้วจะใช้การ์ดที่เสี่ยงทายจากไหนอ่ะครับในเดคหรือบนมือ หรือจากไชรน์

saderd_man
Member

« Reply #4 on: July 26, 2007, 10:30:58 PM »

มีความสามารถใหม่มาทีเดียวถึง 2 อย่างเลย  

เจ๋งจิง ๆ

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #5 on: July 26, 2007, 10:31:53 PM »

โห น่าสนุกดีตัวอย่างเก่งมากนะเนี่ยถ้าดวงดี -*- นินจาต้องใช้คาถาได้หลายแบบสินะจะมีอีกไม๊เนี่ย

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #6 on: July 26, 2007, 10:32:54 PM »

สุดยอดเลย งานนี้ เสี่ยงทายใช้ลูกเต๋า หรืออะไรก็ได้สินะ

Triger Effect  แต่

มันบังคับเสี่ยงทายหรือเปล่านะ  เราสามารถเลือก ไม่เสียงทายได้ไหมอ่ะครับ  

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #7 on: July 26, 2007, 10:34:16 PM »

อืม

มีจริงๆตามข่าวแฮะความสามารถนี้
คิดมานานแล้วอะว่ามันดีหรือเปล่าหว่าเพราะมันเป็นเรื่องของดวง
แต่พอมาดูเท็กซ์แล้วคิดว่าโอนะรับได้
จะมีเอนจิ้นใหม่ๆอีกหรือเปล่าหว่า

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #8 on: July 26, 2007, 10:35:57 PM »

แปปนึงนะครับ

งั้น Fortune 3 จะทำยังไงอ่ะครับ
ให้เราเลือกกี่ใบ True  กี่ใบ Fault หละครับ ???

:•: PaT_KunG:•:
Member

« Reply #9 on: July 26, 2007, 10:37:16 PM »

ชุดนี้อลังการกว่าชุดก่อนๆเยอะเลยนะเนี่ย
เหมือนกับชุดนี้เข้ามาเปลี่ยนแนวทางการเล่นไปเยอะเลย

> > > S M N  evolution ! ! < < <

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #10 on: July 26, 2007, 10:42:09 PM »

เข้าใจนิดเดียว แต่ เข้ามาแล้วไครเลือก สลับกองการ์ดมั้ย ถ้าซีลเหมือนกันสองใบทำยังไง 

MarvinSank
Member

Email
« Reply #11 on: July 26, 2007, 10:45:09 PM »

คำว่า '' ดวงเป็นความสามารถอย่างหนึ่ง'' สงสัยเป็นจริงซะแล้ว ::)

</VuMl<@/Vg>
Member

Email
« Reply #12 on: July 26, 2007, 10:46:46 PM »

น่าจะแถมการ์ดที่ใช้ในการเสี่ยงดวงไว้ในชุดด้วย

iMnemoniC™
Member

« Reply #13 on: July 26, 2007, 10:47:29 PM »

ผมว่าการเล่น SMN มันชักจะต้องใช้อุปกรณฺเยอะไปแล้วนะ...

Member

« Reply #14 on: July 26, 2007, 10:50:55 PM »

ผมว่าการเล่น SMN มันชักจะต้องใช้อุปกรณฺเยอะไปแล้วนะ...
ไม่ได้เยอะอะไรหลอก ถ้าเล่นขำ ขำ ขี้เกียจจะเป่ายิ้งฉุบ เลยก็ได้ ;D

Bkz_da_Custard
Member

« Reply #15 on: July 26, 2007, 10:56:08 PM »

รูปแบบการเล่น ชักจะมั่วไปแล้ว

ผมว่า ความคลาสิคของ กฏ กติกา มันเริ่มเปลี่ยนไปแล้วนะ

เหมือนโปเกมอนไปได้(โยนเหรียญ)     ...มีเสี่ยงทาย

Member

Email
« Reply #16 on: July 26, 2007, 10:59:14 PM »

ผมว่า ความคลาสิคของ กฏ กติกา มันเริ่มเปลี่ยนไปแล้วนะ

เหมือนโปเกมอนไปได้(โยนเหรียญ)     ...มีเสี่ยงทาย

คิดอีกแง่ดูครับ มันคือความหลากหลายทางการเล่น ไม่เห็นจะมั่วเลยไม่รู้กฎถามSmort เอาก็ได้ครับ ไม่แน่ เด็กๆอาจสนใจมาเล่นเพราะ การเสี่ยงทายก็ได้

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #17 on: July 26, 2007, 11:01:39 PM »

งั้น Fortune 3 จะทำยังไงอ่ะครับ
ให้เราเลือกกี่ใบ True  กี่ใบ Fault หละครับ ???

ช่วยตอบหน่อยครับ
หรือจะไปถามใน BOC ?

Lightning9
Member

« Reply #18 on: July 26, 2007, 11:02:36 PM »

ง่ายๆครับ

เวลาเล่นก็เอา การ์ด creture ของ ST ไปด้วยจิ

จะได้ไม่มีผลกับกอง

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #19 on: July 26, 2007, 11:05:36 PM »

รีบร้อนจังนะครับ
ชุดนี้ยังไม่ออกเลยจะจัดเดครอแล้วเหรอ

Bkz_da_Custard
Member

« Reply #20 on: July 26, 2007, 11:06:09 PM »

คิดอีกแง่ดูครับ มันคือความหลากหลายทางการเล่น ไม่เห็นจะมั่วเลยไม่รู้กฎถามSmort เอาก็ได้ครับ ไม่แน่ เด็กๆอาจสนใจมาเล่นเพราะ การเสี่ยงทายก็ได้

ที่ผมว่า มั่วไม่ได้หมายถึง ผมไม่เข้าใจกติกา

แต่ผม แค่คิดว่า    เป็นรูปแบบที่พึ่งดวง    จนเห็นชัด

เหมือนจะทำให้ความคลาสิค  ของการจัดเด็ค  เช่นการทำคอมโบ

, การคิดคอนเซ็ป ฯลฯ      ที่ต้องใช้ความคิด        ..ต้องมีดวง  เข้ามาเพิ่มด้วย

ซึ่งคน อาจจะชอบกัน แต่ในความเห็นส่วนตัวผม เฉยๆนะ  :)

Member

« Reply #21 on: July 26, 2007, 11:11:01 PM »

รีบร้อนจังนะครับ
ชุดนี้ยังไม่ออกเลยจะจัดเดครอแล้วเหรอ

ก็เขาไม่บอกก็ต้องสงสัยเป็นธรรมดาหนิคับ
แถมยังนึกไม่ออกเลยว่าจะทำยังไงเลยคิดว่าน่าจะมีกฏเรื่องนี้มากกว่านี้

Member

Email
« Reply #22 on: July 26, 2007, 11:12:02 PM »

ที่ผมว่า มั่วไม่ได้หมายถึง ผมไม่เข้าใจกติกา

แต่ผม แค่คิดว่า    เป็นรูปแบบที่พึ่งดวง    จนเห็นชัด

เหมือนจะทำให้ความคลาสิค  ของการจัดเด็ค  เช่นการทำคอมโบ

, การคิดคอนเซ็ป ฯลฯ      ที่ต้องใช้ความคิด        ..ต้องมีดวง  เข้ามาเพิ่มด้วย

ซึ่งคน อาจจะชอบกัน แต่ในความเห็นส่วนตัวผม เฉยๆนะ  :)

อ๋อ แบบนี้นั่นเอง  คือถ้าแบบนี้ก็แล้วแต่คนละครับ  บางคนอาจจะไม่ชอบ แต่ลองดูไม่น่าเสียหายนิ อิอิ  

เคยได้ยินมาจากหนังอะไรไม่รู้ที่ว่า"ดวงก็คือความสามารถอย่างนึง"

Member

« Reply #23 on: July 26, 2007, 11:18:17 PM »

อ๋อ แบบนี้นั่นเอง  คือถ้าแบบนี้ก็แล้วแต่คนละครับ  บางคนอาจจะไม่ชอบ แต่ลองดูไม่น่าเสียหายนิ อิอิ  

เคยได้ยินมาจากหนังอะไรไม่รู้ที่ว่า"ดวงก็คือความสามารถอย่างนึง"

อาจารย์ของลี ในนารูโตะก็เคยกล่าวไว้ ;D บางทีมันอาจจะไม่ต้องใช้ดวงอย่างเดียวก็ได้นะครับ(โกง) 

ฟอ3ก็คงจะเลือกให้ถูก1ใน3นั่นล่ะเพิ่มความยากเข้าไปอีก
« Last Edit: July 26, 2007, 11:21:37 PM by ◄~X€12x€$_KunG~► » Logged

Fiel
Member

Email
« Reply #24 on: July 26, 2007, 11:37:47 PM »

เกมวัดดวงจริงๆ

แต่พอตอนแข่ง จะมีปัญหาเรื่องโกงกันไหมนะ..

Member

Email
« Reply #25 on: July 26, 2007, 11:40:35 PM »

เกมวัดดวงจริงๆ

แต่พอตอนแข่ง จะมีปัญหาเรื่องโกงกันไหมนะ..

กลัวอยู่เหมือนกัน

Exigency
Member

Email
« Reply #26 on: July 26, 2007, 11:50:35 PM »

หุหุ จากตัวอย่างที่ให้มา ถ้า คอม+ฟอร์จูนได้ ก็เท่ากับ เลราเย่ แถมตีแล้วแซคได้+ อีก

ความสามารถแรงดีเหมือนกันครับ

แล้วชุดต่อๆไปจะมีออกมาหรือปล่าวครับ กับความสามารถนี้ เหมือนอย่าง ชาร์จ หรือ สตีล

S_A_Y
Member

Email
« Reply #27 on: July 26, 2007, 11:57:11 PM »

เพิ่มลูกเล่นใหม่ๆ ดีครับ 

mantellumarydoll
Member

Email
« Reply #28 on: July 27, 2007, 12:04:39 AM »

ดวงงั้นหรือ  หวังว่าการใช้ดวงในครั้งนี้จะยุติธรรมนะครับ  (เพราะการโกงเป็นไปได้ง่ายมากเลยล่ะ :()

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #29 on: July 27, 2007, 12:09:20 AM »

ชอบจังเลย  อะไรที่ใช้ดวงเนี่ย  เกมคงสนุกขึ้นอีกมากๆ หึหึหึ 

ก่อนเล่นอย่าลืมทำบุญก่อนนะ

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: