Summoner Master Forum
October 01, 2024, 07:17:45 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]  All
  Print  
Author Topic: ถามเกี่ยวกับ Paris & Helen และ อื่นๆ  (Read 11967 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
Denowitzky
Member

« Reply #30 on: August 27, 2007, 10:40:24 PM »

1. Frog's Friend Fairy ที่สามารถโจมตีขึ้นมือฝ่ายตรงข้ามถ้ารวมร่างกับ Monster ได้นี่ สามารถใช้ Cadmus ให้ไม่สามารถโจมตีขึ้นมือได้ไหมครับ???
1.1ถ้าได้ Frog's Friend Fairy ต้องโจมตีซีลใน AT Line ใบอื่นต่อใช่ไหมครับ???

2. Mystic Card  Inquisition นี่ร่ายทำลาย Mystic Card ใบอื่นนี่สามารถใช้ Odette, Gene's Sister ใช้สกิลนำกลับขึ้นมือได้ด้วยเหรอครับ???
2.1 จะสังเกตุ Mystic Card 0 Turn ยังไงครับ ว่าใบไหน เกิดผลแล้ว สามารถใช้สกิลของ Odette นำกลับขึ้นมือได้ก่อนจะตกไชร์น่ะครับ??? (คือ จะวนการ์ดขึ้นมือน่ะครับ)

3. สกิลของ Silky Wing Fish ถ้าผมเลือกซีลที่ยกเลิกสกิล ไม่ต้องนำซีลนั้นออกจากเกมใช่ไหมครับ???
3.1 ทำไมสกิล Sacrifice ของ Swan ถ้าเลือกซีลที่ยกเลิกสกิล ซีลนั้นจะตกไชร์ล่ะครับ??? (จะไปบอกน้องน่ะครับ)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #31 on: August 27, 2007, 11:47:31 PM »

1. ไม่ได้ครับ

2. ได้ครับ ถ้าใช้ถูกจังหวะ
ใบที่ทำได้ จะต้องทำให้เกิด ขณะที่มันยังอยู่ในสนาม เช่น Inquisition ทำให้เกิด ของการตก shrine (ของการ์ดที่มันทำลายไป) ใน ดังกล่าว สามารถใช้ skill นำกลับขึ้นมือได้ครับ

3. ไม่ต้องนำออกครับ

3.1 เพรา sacrifice เป็นการกระทำของผู้เล่น ยกเลิกไม่ได้

Denowitzky
Member

« Reply #32 on: August 28, 2007, 02:40:53 AM »

ถามต่อจากข้อ 1.ครับ คือถ้าเปลี่ยนเป็นสูญเสียแทน Frog's Friend Fairy โดย Andromeda มันถึงจะไม่สามารถโจมตีขึ้นมือได้ใช่ไหมครับ??? และต้องโจมตีใส่ซีลใบอื่นในสนามของฝ่ายตรงข้ามแทนด้วยรึเปล่าครับ???

ถามต่อจากข้อ 2.ครับ ขอถามตัวอย่างหลายๆแบบหน่อยนะครับ คือ ถ้ายังงั้นผมก็สามารถใช้สกิลของ Odette, Gene's Sister เพื่อ
-นำ Holy Prayer ของผมกลับขึ้นมือใหม่เพราะเกิด step ของการรักษา curse ใช่ไหมครับ???
-นำ Silent Examiner ของผมกลับขึ้นมือใหม่เพราะเกิด step ที่ฝ่ายตรงข้ามต้องทิ้งการ์ดรึเปล่าครับ???
-นำ Odin ของผมที่ร่ายไปขึ้นมือใหม่ เพราะมีการ +AT DF SP ให้กับซีล1 ใบในสนามฝ่ายผม ได้ไหมครับ???
-นำ Lament of Andre เพื่อ เกณฑ์ MP เรื่อยๆได้ไหมครับ เพราะมีเกิด step MP+ รึเปล่าครับ 

ยังงงๆ อยู่ว่า step ขณะที่ Mystic Card ยังอยู่ในสนามนี่ ถ้าซีลมีการเปลี่ยนแปลง AT, DFหรือ SP หรือมีการทำให้ซีลนั้นๆยกเลิก Mystic Card (Athena) นี่จะนับว่าเกิด step รึเปล่าน่ะครับ???

ขอบคุณมากครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #33 on: August 28, 2007, 02:47:02 AM »

1. ใช่ครับ

Holy Prayer ไม่ได้ รักษา curse ไม่ทำให้เกิด

Silent Examiner ได้ครับ

Odin ไม่ทำให้เกิด

Lament of Andre ไม่ทำให้เกิด

ส่วนมากการเกิด step นั้นจะเกิดจากการที่การ์ดเปลี่ยน zone ครับ เช่น ลง shrine

Denowitzky
Member

« Reply #34 on: September 18, 2007, 11:23:38 PM »

1. ถ้าผมสั่ง Sigmund3rd, the King of Felasia โจมตี ฝ่ายตรงข้ามใช้ Seishi, the Thread Assassin ใช้สกิล Charm Curse ใส่ Sigmund ของผม เขาสามารถเลือกให้ Sigmund ของผมโจมตีซีลฝ่ายผมใน AT Line ใบอื่นได้ใช่ไหมครับ???
1.1 ถ้าเป็นการสั่งโจมตีออล เช่น ผมสั่ง Jormungand โจมตี 10All แล้วโดนสกิลของ Seishi, the Thread Assassin, Jormungand จะต้องโจมตีออลใส่ฝั่งตัวเอง แล้วตัวมันจะตายด้วยไหมครับ???
1.2 ถ้าเป็นการใช้สกิล เช่น ผมสั่ง Nilmakara ใช้สกิลทำลายซีล 1 ใบในสนามฝ่ายตรงข้ามที่ไม่ได้รวมร่าง แล้วโดนสกิลของ Seishi, the Thread Assassin เขาสามารถเลือกสกิลของ Nilmakara ให้ทำลายซีลฝั่งผมที่ไม่ได้รวมร่างใบอื่นได้ใช่ไหมครับ?? โดยที่ฝ่ายตรงข้ามต้องแสดงการ์ดธาตุมืดบนมือด้วยใช่ไหมครับ???

2. Lucretia ต่อสู้ Remove Mystic Card AT+ X / 2 subturn ถ้าโดน Kuku Clock สามารถเลือกรีมูฟ Mystic Card ใหม่ได้ด้วยเหรอครับ??

3. สกิลของ Delicia, Princess of Garuda ที่เมื่อมันรวมร่าง ผู้เล่นไม่สามารถสั่งการซีลที่มี DF มากกว่าได้ คือเราสามารถรอให้ฝ่ายตรงข้ามเสีย MP ค่าโจมตีเข้ามาก่อน ค่อยทำการลด DF ให้ซีลฝ่ายตรงข้ามหยุดการโจมตีได้ไหมครับ??? หรือว่าถ้าเขาจ่าย MP ค่าโจมตีเข้ามาแล้ว หยุดไม่ทันน่ะครับ???

4.Leaf Jitterbug Fairy ที่มีอบิลิตี้  Dancing At Line Seal ที่รวมร่าง 1 ใบในสนามไม่สามารถสั่งการได้ 1 Turn
ถ้าผมสั่งซีลฝ่ายผมโจมตี ฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้สกิลของ Musician Maiden ทำการ Dancing ให้ Leaf Jitterbug Fairy เพื่อให้ผมเสีย MP ค่าโจมตีฟรีได้เลยใช่ไหมครับ???

ขอบคุณครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #35 on: September 18, 2007, 11:48:02 PM »

1. การเปลี่ยนผู้ควบคุมในขณะกำลังทำงานใดๆ จะทำให้การ์ดออกจากการทำงานนั้นทันที
คือ ทุกกรณีจะหยุดโจมตี/ใช้ skill ครับ

2. ไม่ได้ครับ

3. ถ้าเขาจ่าย MP ค่าโจมตีเข้ามาแล้ว หยุดไม่ทันครับ

4. หยุดไม่ทันครับ

Denowitzky
Member

« Reply #36 on: September 20, 2007, 07:53:59 PM »

1. ถ้าผมใช้ Swapping Spell นำ Mystic Card PA จากในมือสลับกับ Mystic Card ในไชร์ ผมสามารถใช้อบิลิตี้ของ Wavy Grass Fairy ทิ้งตัวมันเอง แล้วนำ Mystic Card PA ที่ผมทิ้งไปนั้นเข้ามาในสนามจากไชร์ได้ไหมครับ???

2. Dragon ที่เข้ามาในสนามจากสกิลของ Felasia Dragoona สามารถเป็นใบรองได้เลยใช่ไหมครับ???

ขอบคุณครับ 

Doraemon
Member

Email
« Reply #37 on: September 21, 2007, 02:58:46 AM »

1.ทำได้ครับ

2.ไม่ได้ครับ

Denowitzky
Member

« Reply #38 on: September 21, 2007, 06:05:57 PM »

1. Shiroi Hatone ถ้าใช้สกิลเรียกตัวมันเองเข้ามาจากบนมือและในกองการ์ดนี่สามารถนำมาเป็นใบรองรวมร่างได้เลยรึเปล่าครับ???

2. ซีลที่ Vanish ไปนี่ไม่สามารถใช้ Kuku Clock เร่งให้กลับเข้ามาในสนามได้ใช่ไหมครับ???

3. ถ้าจะไม่ให้ซีลในสนามทำการ Vanish นี่ต้องทำให้ สูญเสียหรือยกเลิก อบิลิตี้ครับ หรือได้ทั้งสองอย่าง???

ขอบคุณครับ 

Doraemon
Member

Email
« Reply #39 on: September 21, 2007, 06:09:31 PM »

1.จากกองทำได้ จากมือไม่ได้

2.ไม่ได้ครับ

3.สูญเสียครับ

Denowitzky
Member

« Reply #40 on: September 22, 2007, 07:26:13 PM »

1. ถ้า Nagagisa Kunoichi เข้ามาในสนาม แล้วแสดงซีลใบบนสุดจากกองการ์ดซีล ได้เป็นตัวมันเองอีก จะได้แสดงซีลเพิ่มอีก 1 ใบรึเปล่าครับ???

2. ถ้าซีลฝ่ายตรงข้ามสั่ง Andre, the King of Annedisonge ที่ AT 14 โจมตี ผมสั่ง Kuro Kame Daimao's Adjutant Ninja เลือกใช้สกิลให้ตัวมันมีพลังเท่ากับ Andre โดยฝ่ายผมมี Kuro Kame Daimao ในสนามด้วย Kuro Kame Daimao's Adjutant Ninja จะ AT 14 หรือ 15 ครับ???
2.1 ถ้าเปลี่ยนเป็นการใช้สกิลก่อนจบซับเทิร์นโจมตีฝ่ายตรงข้าม เมื่อเข้าซับเทิร์นโจมตีของผม มีการเปลี่ยนแปลง AT, DF, SP ของ Andre ที่เลือก โดย Mystic Card ต่างๆ ,Kuro Kame Daimao's Adjutant Ninja จะเปลี่ยนค่าพลังตามไปด้วยรึเปล่าครับ???

3. ในระหว่างการต่อสู้ ถ้าซีลฝ่ายตรงข้ามสั่งโจมตีเข้ามา ผมใช้สกิลของ Yuri Haruno ลดพลังฝ่ายตรงข้าม แล้ว Yuri Haruno ของผมจะทำการ Vanish เลยรึเปล่าครับ???

4. ถ้าซีลในสนามฝ่ายผมทำการ Vanish ทั้งหมด ฝ่ายตรงข้ามสามารถสั่งโจมตีขึ้นมือได้ไหมครับ???

ขอบคุณครับ 

Doraemon
Member

Email
« Reply #41 on: September 23, 2007, 05:03:47 AM »

1.ครับ

2.15

3.เมื่อกลายเป็น Inactive จะ Vanish ทันที

4.ทำได้ครับ

Denowitzky
Member

« Reply #42 on: September 23, 2007, 02:16:37 PM »

1. Nagagisa Kunoichi เข้ามาในสนาม แสดงการ์ดใบบนสุดจากกองการ์ดซีลได้ Shiroi Hatone จะสามารถใช้สกิล .gif[/img] ของ Shiroi Hatone ได้ก่อนรึเปล่าครับ???

2. อบิลิตี้ของ Jigoku Maou ที่ทำให้ซีลทุกใบในสนามค่าใช้ Skill + 1 ถ้าใช้สกิลจากบนมือจะ + ด้วยรึเปล่าครับ เช่น Mermage of Aquarius, Pony Pegasus & etc.???

2.1 ถ้าซีลยกเลิกอบิลิตี้ ก็จะไม่ต้อง + MP ค่าใช้ Skill จาก Jigoku Maou ใช่ไหมครับ???

3. เหมือนเคยเห็นคนถาม แต่ไม่มีคำตอบ คือ ถ้ามี Queen of Violia อยู่ในสนาม ถ้าผมเลือกข้าม Draw Step ของฝ่ายผมเพื่อเกณฑ์ MP+2 และทำการ Progress พร้อมกันได้เลยรึเปล่าครับ???

ขอบคุณครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #43 on: September 23, 2007, 04:57:05 PM »

1. ไม่ได้ครับ เพราะไม่มี step ให้สั่งใช้ skill

2. ไม่บวกครับ
2.1 ไม่บวกครับ

3. ตอบแล้ว/ ทำการ Progress พร้อมกันได้เลยครับ

gb_seaoer
Member

« Reply #44 on: September 25, 2007, 02:14:47 AM »

1. ถ้า Nagagisa Kunoichi เข้ามาในสนาม แล้วแสดงซีลใบบนสุดจากกองการ์ดซีล ได้เป็นตัวมันเองอีก จะได้แสดงซีลเพิ่มอีก 1 ใบรึเปล่าครับ???

2. ถ้าซีลฝ่ายตรงข้ามสั่ง Andre, the King of Annedisonge ที่ AT 14 โจมตี ผมสั่ง Kuro Kame Daimao's Adjutant Ninja เลือกใช้สกิลให้ตัวมันมีพลังเท่ากับ Andre โดยฝ่ายผมมี Kuro Kame Daimao ในสนามด้วย Kuro Kame Daimao's Adjutant Ninja จะ AT 14 หรือ 15 ครับ???
2.1 ถ้าเปลี่ยนเป็นการใช้สกิลก่อนจบซับเทิร์นโจมตีฝ่ายตรงข้าม เมื่อเข้าซับเทิร์นโจมตีของผม มีการเปลี่ยนแปลง AT, DF, SP ของ Andre ที่เลือก โดย Mystic Card ต่างๆ ,Kuro Kame Daimao's Adjutant Ninja จะเปลี่ยนค่าพลังตามไปด้วยรึเปล่าครับ???

3. ในระหว่างการต่อสู้ ถ้าซีลฝ่ายตรงข้ามสั่งโจมตีเข้ามา ผมใช้สกิลของ Yuri Haruno ลดพลังฝ่ายตรงข้าม แล้ว Yuri Haruno ของผมจะทำการ Vanish เลยรึเปล่าครับ???

4. ถ้าซีลในสนามฝ่ายผมทำการ Vanish ทั้งหมด ฝ่ายตรงข้ามสามารถสั่งโจมตีขึ้นมือได้ไหมครับ???

ขอบคุณครับ 
1.ครับ

2.15

3.เมื่อกลายเป็น Inactive จะ Vanish ทันที

4.ทำได้ครับ

รบกวนนิดนึงนะคับ
คือถ้าผมจำไม่ผิดเนี่ย ถ้าเหลือซีลที่มีอบิลลิตี้ vanish ใบเดียวในสนาม
เราจะไม่สามารถสั่งมัน ใช้สกิล ตี หรือมีเอฟเฟกใดๆ ทำให้มันเป็น inactive seal ไม่ใช่หรอคับ
แบบว่า ถ้าเหลือตัวเดียว ยังไงก็ไม่ vanish ประมาณนั้นน่ะครับ
หรือผมเข้าใจผิด ช่วยให้ความกระจ่างทีครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #45 on: September 25, 2007, 03:22:39 AM »

การ Vanish จะทำงานเมื่อ Seal ที่มี ability นี้กลายเป็น inactive seal

กรณีที่เกิดขึ้นได้เช่น ฝ่ายตรงข้าม ทำให้ Deep Sea Pin Leech ตก shrine จากสนาม เมื่อ Seal ทุกตกฝ่ายเรามี ability vanish ก็จะหายไปทั้งหมดได้

แต่หากเหลือตัวเดียวจะไม่สามารถสั่ง Seal นั้นโจมตีหรือใช้ skill ได้จริงครับ

Deep Sea Pin Leech
Type: monster Mp: 1 / 1 Lv: 1 Rarity: common
At: 3 Df: 5 Sp: 3 Element: water
+[Water] Paralysis Pin At 7 Mp 1
+[Water][Water] Blood Suck At 9 Mp 2
Skill:
NULL
Ability:
เมื่อ Deep Sea Pin Leech ตก Shrine จากสนาม Seal ทุกใบในสนามฝ่ายตรงข้ามกลายเป็น Inactive Seal
Illustator: Chainarong Watcharinkarn
Version: Ekklesia
Verno: 79

Denowitzky
Member

« Reply #46 on: September 26, 2007, 08:03:54 PM »

1. ถ้าผู้เล่นเหลือซีลที่มีอบิลิตี้ Vanish เพียง 1 ใบในสนามก็จะไม่สามารถสั่งการได้เหรอครับ??? 
1.1 ถึงเราจะเหลือซีลที่มีอบิลิตี้ Vanish เพียง 1 ใบ ถ้าโดน Captivity ติดก็ต้อง Vanish ไปใช่ไหมครับ???

2. ถ้าผู้เล่นสั่งซีลที่มีอบิลิตี้ Vanish ทำการโจมตีหรือใช้สกิล ถ้าถูกหยุดโดย Houdini, No Skill & etc. นี่จะถือว่ากลายเป็น Inactive Seal รึยังครับ???
2.2 แล้วถ้าผมสั่งซีลโจมตีใส่ซีลฝ่ายตรงข้าม แล้วฝ่ายตรงข้ามร่าย Ares ซีลของผมที่ถูกนำไป DF Line จาก Ares จะเป็น Inactive Seal รึเปล่าครับ???

3. Seal ที่ Ordonus, the Spear of Order ติด ยกเลิก Curse ของทั้ง 2 ฝ่ายและ Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม
ยกเลิกอบิลิตี้ของฝ่ายตรงข้ามของ Ordonus ใช่ไหมครับ??? สมมติว่าผมร่ายใส่ Lelaje, the Torment of War ของฝ่ายตรงข้าม Lelaje จะไม่ได้รับการ + AT จากซีลในไชร์ใช่ไหมครับ???

เล่นกับน้องมันไม่เชื่อน่ะครับ เลยต้องมาถามให้มันดู  ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #47 on: September 26, 2007, 10:38:28 PM »

1. แค่สั่งโจมตีกับสั่งใช้ skill ไม่ได้เท่านั้นเองครับ
1.1 ใช่ครับ

2. กลายเป็น Inactive Seal ครับ
2.2 เป็น Inactive Seal

3. ใช่ครับ / ใช่ครับ

Denowitzky
Member

« Reply #48 on: September 27, 2007, 10:12:24 PM »

1. อบิลิตี้ของ Kuro Kame Daimao ที่นินจาทุกใบในสนาม AT+1 DF+1 นี่ส่งผลถึงซีลใบรองด้วยรึเปล่าครับ???

2. ถ้ามี Kuro Kame Daimao ในสนาม 1 ใบ และนินจาที่ทำการ Vanish อยู่สามารถสั่งใช้สกิลของ Kuro Kame Daimao นำซีลที่ Vanish อยู่กลับมาได้ไหมครับ???

3. ใน Subturn โจมตีของผม ถ้าผมร่าย Nagagisa Kunoichi แสดงการ์ดใบบนสุดของกองการ์ดซีลแล้วนำเข้ามาในสนาม ถ้าซีลใบนั้นทำการ Vanish สองเทิร์น ซีลนั้นจะเข้ามาในสนามในซับเทิร์นของใครครับ???

4. อบิลิตี้ของ Kurenei, the Elite Assassin ที่สามารถโจมตีซีลใบใดก็ได้ที่มีค่าร่ายน้อยกว่าได้ ไม่สามารถใช้ Cadmus หรือ Ordonus เพื่อยกเลิกอบิลิตี้นี้ใช่ไหมครับ???

ขอบคุณครับ 
« Last Edit: September 28, 2007, 12:07:47 AM by Denowitzky » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #49 on: September 28, 2007, 03:16:06 AM »

1. ไม่ส่งผลถึงครับ

2. ไม่ได้ครับ

3. เมื่อผู้เล่นฝ่ายตรงข้าม บอกผ่าน subturn โจมตี อีกสองครั้ง

4. ยกเลิกไม่ได้
« Last Edit: September 28, 2007, 01:20:53 PM by Doraemon » Logged

Pages: 1 [2]  All
  Print  

Jump to: