Summoner Master Forum
October 01, 2024, 09:28:18 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ถามเกี่ยวกับ Paris & Helen และ อื่นๆ  (Read 12012 times)
0 Members and 9 Guests are viewing this topic.
Denowitzky
Member

« on: July 17, 2007, 12:06:42 PM »

1.ผมใช้ Sigmund, the King of Felasia ติดดาบ Felasia Loyal Sword สั่งโจมตี2ที ใส่ ซีลในDF lineของผ่ายตรงข้าม 1 ตัวกับซิลใน AT line 1 ตัว
แล้วเขา (น้องผมเอง :P) ใช้ Paris & Helen สั่งซีลใน At line รวมร่างกับซีลใน DF line ที่ผมสั่งตีแล้ว (เท่ากับเหลือซีลใบเดียว) ซีลที่รวมร่างแล้วต้องแยกการรวมร่างเพราะดาบ Felasia Loyal Swordไหมครับ หรือไม่ต้องแยกอ่า

2. ถ้าผมมี Sigmund, the King of Felasia AT 9  ร่าย Bastet หา Tranmigrate Pendant  หา Bastet อีกใบแล้วหา Tranmigrate อีกทีแล้วหา Mystic Power up มาแปะ Sigmund ผมจะ+ AT 5 ใช่รึเปล่าครับ ??? ( Bastet 2, Tranmigrate Pendant 2 และ Mystic Power up ) หรือยังไงอะครับ

3. ผมร่าย Cunning Clown แล้วโดน Inquisition ใส่ ผมสามารถแปะ Hermes'shoes ได้ไหมครับ
« Last Edit: July 17, 2007, 08:12:19 PM by Denowitzky » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: July 19, 2007, 12:45:31 AM »

1. แยกครับ

2. บวก 1 เท่านั้นครับ

3. แปะที่ไหนล่ะครับ

Denowitzky
Member

« Reply #2 on: July 19, 2007, 01:00:58 AM »

จากข้อ3. ร่าย Hermes'shoes แปะ Cunning Clown น่ะครับ 

4.ถ้า Sigmund, the King of Felasia ติดดาบ Felasia Loyal Sword 2 เล่ม !!!  ก็สั่งโจมตีได้แค่สองทีเหรอครับ??? ไม่ใช่4ทีเหรอครับ  (เล่นตี4ทีมาตลอดเลยน่ะครับ )

5.อบิลิตี้เมื่อสั่งโจมตี ถ้าถูกหยุด Houdini, No attacking, etc. เช่น ของ Rashad, Lazal treasure hunter จะได้ Steal ก่อนไหมครับ???

6. ผมสั่งร่าย Bastet ฝ่ายตรงข้ามสามารถร่าย Alexandite, the sword of Bryna เพื่อไม่ให้ผมร่าย Bastet ได้เหรอครับ???
ไปเล่นที่พระราม3 แล้วเขาบอกว่า ทำให้Bastet ไม่สามารถร่ายได้แต่ให้ร่ายการ์ดใบอื่นแทรกแทนได้ โดยให้ผมจ่ายMPค่าร่าย Bastet ฟรีด้วยถ้าแก้ Alexandite ไม่ได้  นี่มั่วใช่ไหมครับ

Member

Email
« Reply #3 on: July 19, 2007, 01:12:37 AM »

3. ไม่ได้ครับ

4. 2 ครั้งครับ

5. ได้ครับ

6. ทำไม่ได้ครับ เพราะถือว่าได้ร่าย Bastet ไปแล้ว

Denowitzky
Member

« Reply #4 on: July 19, 2007, 02:00:05 AM »

1.ทำไม Hermes'shoes ถึงแปะการ์ด 0 turn ไม่ได้เหรอครับ ??? พวกการ์ด 0 turn นี่มันก็ยังต้องเข้ามาในสนามไม่ใช่เหรอครับ แล้ว Inquisition มันทำลายMystic Card 1 ใบในสนาม Cunning clown ผมก็น่าจะแปะได้นี่ครับ 

2.ถ้าผมร่าย Artemis แล้วฝ่ายตรงข้ามร่าย Inquisition เพื่อทำลาย Artemis ของผม ผมสามารถใช้สกิลของ Artemis เพื่อทำลาย Inquisition ก่อนได้ไหมครับ เพราะ Inquisition มัน"ทำลาย Mystic Card ใบอื่น 1 ใบในสนาม" Artemis ของผมก็ต้องอยู่ในสนามแล้วถึงจะทำลายได้ ผมก็น่าจะใช้สกิลได้ก่อนใช่ไหมครับ

3.Skill ของ Tristan, the Tycoon ที่ดูการ์ด 3 ใบจากกองการ์ด เลือก 1 ใบลงไชร์, 1 ใบขึ้นมือ, 1 ใบวางที่เดิม การ์ดที่ตกไชร์นี่ถือว่าตกไชร์จากกองการ์ดรึเปล่าครับ

ปล. ไม่เข้าใจจริงๆครับ ช่วยตอบที 
« Last Edit: July 19, 2007, 02:10:16 AM by Denowitzky » Logged

Member

Email
« Reply #5 on: July 19, 2007, 06:26:37 PM »

1. การทำลายกับการติดมันไม่เหมือนกันครับ การติดต้องติดกับการ์ดที่ร่ายสำเร็จแล้ว ซึ่งมิสติค 0 เทิร์นเมื่อร่ายสำเร็จมันจะตกไชรน์ทันทีทำให้ไม่สามารถร่ายมิสติค PM ไปติดได้ ส่วน Inquisition นั้นทำลายมิสติคในสนามดังนั้นมิสติคใบไหนอยู่ในสนามมันก็ทำลายได้หมดล่ะครับ

2. ไม่ได้ครับ ถึงจะอยู่ในสนามแล้วแต่ยังร่ายไม่สำเร็จยังสั่งการไม่ได้ครับ

3. ใช่ครับ

Denowitzky
Member

« Reply #6 on: July 21, 2007, 02:02:22 AM »

1.ถ้า Sigmund, the King of Felasia ของผมติดดาบ Felasia Loyal Sword แล้วสั่งโจมตีใส่ Andre, the King of Annesonge ของฝั่งตรงข้ามที่ติดดาบ Cristalarme, the sword of Andre แล้วฝ่ายตรงข้ามร่าย Inquisition เพื่อทำลายดาบ Felasia Loyal Sword ของผม ผมสามารถร่าย Ankusha มาติดที่ดาบ Felasia Loyal Sword ทำให้ Felasia Loyal Sword ไม่ตกเป็นเป้าหมายของ Inquisition แล้วให้เขาทำลายดาบของ Andre แทนได้ไหมครับ???

2.ถ้าผมใช้ Wind Goddess Shaman สั่งใช้สกิลให้ Hanuman โจมตีข้ามไลน์ ฝ่ายตรงข้ามสามารถร่าย Gaia เพื่อให้ Hanuman ที่สั่งโจมตีข้ามไลน์ไปแล้ว ยกเลิกผลจากสกิลของ Wind Goddess Shaman ได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้ใช้ Andromeda ใส่ Hanuman เพื่อให้ไม่สามารถโจมตีข้ามไลน์แทนได้ไหมครับ ???
(ไม่เข้าใจว่า สกิลของ Wind Goddess Shaman ทำให้ Hanuman ได้รับ อบิลิตี้เพิ่มหรือว่าผู้เล่นสามารถสั่งตีข้ามไลน์ได้)

3.Lazal Assault Force อบิลิตี้เข้ามาในสนามของซีลนี้ สามารถใช้ Ordonus ยกเลิกให้ซีลนี้ไม่สามารถป้องกันการถูกทำลายได้ไหมครับ???

4.ผมให้อบิลิตี้เมื่อเข้ามาในสนามของ Python, the Guardian Dragon สลับ AT กับ DF ของตัวเอง คือการทำให้ซีลนี้ใช้ DF โจมตีหรือว่านำค่าของ AT กับ DF สลับกันครับ แล้วถ้าใช้ Ordonus เพื่อยกเลิกอบิลิตี้นี้ เมื่อ Ordonus ตกไชร์ Python, the Guardian Dragon จะยังสลับ AT กับ DF อยู่หรือเปล่าครับ???

5.ซีลที่มีอบิลิตี้ป้องกัน Curse เมื่อถูก Lazuli Medusa โจมตีใส่จะติด Stone Curse Turn ไหมครับ???

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Member

Email
« Reply #7 on: July 21, 2007, 04:53:44 AM »

1. ได้ครับ

2. ใช้ Gaia ได้ Andromeda ไม่ได้ครับ

3. ได้ครับ

4. คือการสลับค่าพลังเหมือน Whirl to Win ครับ/ไม่สลับครับ

5. โจมตีได้ แต่ไม่ติดครับ
« Last Edit: July 21, 2007, 04:57:05 AM by Doraemon » Logged

Denowitzky
Member

« Reply #8 on: July 23, 2007, 01:28:01 AM »

1.ถ้าผมสั่ง Hanuman โจมตี และมี Wind Goddess Shaman อยู่ DF line อบิลิตี้ของใครจะทำงานก่อนครับ???

2.ถ้าผมใช้ Ekkesia Knight of Felasia สั่งโจมตี แล้วใช้อบิลิตี้เมื่อสั่งโจมตีนำ Bastet มาติดที่ซีลนี้ Bastet จะไม่สามารถถูกทำลายได้ รวมถึง Mystic Card ที่ Bastet หามาด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าสามารถทำลายได้ ???

3.ถ้าผมสั่ง Heaven Knight โจมตีซีลที่ติด Ares, Heaven Knight ต้องลง DF line ไหมครับ ???

4.อบิลิตี้ของ Maelstrom Merman เมื่อสั่งโจมตี Seal 1 ใบในสนามเปลี่ยน Line นี่เหมือนกับ Rashad หรือเปล่าครับ ที่ต้องร่าย Mystic Card เช่น Andromeda ใส่ตัวมันก่อนที่จะจ่าย MP ค่าโจมตีหรือเปล่าครับ ถึงจะไม่ต้องเปลี่ยน Line ได้???

Member

Email
« Reply #9 on: July 23, 2007, 08:44:57 PM »

1. เลือกได้ครับ

2. ทำลาย Bastet ไม่ได้แน่นอน ส่วนมิสติคที่นำเข้ามานั้นถ้าเป็น 0 Turn ทำลายไม่ได้ครับ แต่ถ้ามี Turn กำหนดสามารถใช้ ตอน bastet ตกไชรน์ทำลายได้

3. ไม่ครับ

4. ร่ายตอนจ่าย Mp แล้วก็ได้ครับทั้งสองตัวเลย

Denowitzky
Member

« Reply #10 on: July 23, 2007, 09:38:23 PM »

1.อบิลิตี้ของ Scorpion of Scorpio โจมตี Seal ที่ถูก Scorpion of Scorpio โจมตีกลายเป็น Inactive Seal
เมื่อ Scorpion of Scorpio ตก Shrine จากการสวนกลับ ตราบเท่าที่ Scorpion of Scorpio อยู่ใน Shrine Seal ที่ถูก Scorpion of Scorpio โจมตีไม่สามารถกลายเป็น Active Seal ได้
กับ Grievere, the Dark Witch ตก Shrine จากสนาม Seal 1 ใบกลายเป็น Inactive Seal ตราบเท่าที่ Grievere, the Dark Witch อยู่ใน Shrine Seal นั้นไม่สามารถกลายเป็น Active Seal ได้

Sigmund, the King of Felasia ของผมสามารถยกเลิกอบิลิตี้นี้ด้วย Ordonus หรือ Cadmus ได้ไหมครับ แล้วต้องใช้ก่อนที่ Sigmund จะถูกโจมตีหรือโดนอบิลิตี้เป็น Inactive Seal ไปแล้วค่อยยกเลิกทีหลังได้ครับ??? และถ้า Ordunus หรือ Cadmus ตกไชร์ (ครบ1เทิร์น) Sigmund ของผมจะต้องกลายเป็น Inactive อีกหรือเปล่าครับ???

2.สกิลที่+at ให้ Turn นี่สามารถใช้ซ้ำเพื่อให้+at มากขึ้นเรื่อยๆได้ไหมครับ เช่น Ifrit หรือ Adramalech, the Commander of Hell ที่ทิ้ง Seal X ใบในมือผู้ใช้ Skill; Adramalech, the Commander of Hell At +X / Turn???

3.Occult Hermit สามารถย้าย Curse ที่เกิดจาก Mystic Card ได้ไหมครับ เช่น Houdini หรือ Cool Moon???

4.ถ้าผมใช้ Sigmund ติดดาบ Sanctel, the Sword of Francessca โจมตีแล้วได้ Discard โดน Lelaje, the Torment of War แล้วถ้า Lelaje เข้ามาในสนามจากไชร์ Lelaja จะยังสูญเสียอบิลิตี้อยู่หรือเปล่าครับ ถ้าเป็น Mystic Card เช่น Zeus เขาจะสามารถใช้ Tranmigrate Pendant ขุดขึ้นมาใช้อีกได้หรือเปล่าครับ ???

ขอบคุณครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #11 on: July 23, 2007, 11:59:40 PM »

1. ทั้งสองใบต้องแก้ตอนที่เกิด ability (ขณะกำลังตก shrine)
เมื่อ Ordonus หรือ Cadmus หลุดไปก็่สามารถกลายเป็น Active Seal ได้ตามปกติ

2. ได้ครับ

3. ไม่ได้ครับ

4. ถ้าเข้ามาในสนามจาก shrine ก็จะกลับมามี ability ตามปกติครับ
ขุดได้ตามปกติ มี ability

Denowitzky
Member

« Reply #12 on: July 24, 2007, 12:56:18 AM »

การ์ดที่ถูกทิ้งไปด้วย Ability ของ Sanctel, the Sword of Francessca สูญเสีย Skill และ/หรือ Ability Turn (Ability นี้ยังคงส่งผลแม้ การ์ดที่ถูกทิ้งนั้น อยู่ใน Shrine)ผมนึกว่า การ์ดที่ถูกdiscard ด้วยดาบนี้ เช่น Lelaje หรือ Mystic Card เมื่อเข้ามาในสนามจากไชร์จะสูญเสียอบิลิตี้ turn ซะอีก

1.การ์ดที่มีอบิลิตี้ตกไชร์จากสนาม ถ้าโดน Andromeda, สกิลของPecca Ignorantia, the Sin of Ignorance อบิลิตี้ตกไชร์จากสนามจะยังทำงานอยู่หรือเปล่าครับ???

2.สกิลของ Swan ที่ Sacrifice ซีล 1 ใบทำลายซีลที่ติดเคิร์ส นี่ ถ้า Sacrifice ซีลที่มีอบิลิตี้ยกเลิกสกิล ซีลนั้นจะไม่ตกไชร์ใช่ไหมครับ ??? แต่ถ้าใช้ Mystic Card ที่ Sacrifice ซีล 1 ใบในสนาม Sacrifice ซีลที่ยกเลิก Mystic Card ซีลนั้นจะตกไชร์ใช่ไหมครับ ???

3.การ์ด Trishula ที่สามารถนำ Mystic Card ประเภท PS มาติดได้น่ะครับ คือ Mystic Card ที่นำมาติดนี่สามารถทำลายได้รึเปล่าครับ หรือว่าต้องเป็น Mystic Card PS 0 turn เท่านั้นถึงจะทำลายไม่ได้ ???

น่าจะไม่เหลือข้อสงสัยแล้วขอบคุณมากครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: July 24, 2007, 02:10:33 AM »

1. ทำงานอยู่ครับ

2. ตก shrine ครับ / ตก shrine ครับ (ไม่ใช่การ์ดที่ชื่อ Sacrifice)

3. ทำลายได้ แต่ถ้าเป็น 0 turn ก็ทำลายไม่ทันครับ

Denowitzky
Member

« Reply #14 on: July 26, 2007, 10:13:30 PM »

1. สกิลของ Swan ที่ Sacrifice Seal 1 ใบ ถ้าSeal นั้นยกเลิก Skill ก็ต้องลงไชร์เหรอครับ  ???

2.ถามเกี่ยวกับ Nilmakara หน่อยครับ
2.1ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้สกิลของ Nilmakara สั่งทำลายซีลLV.3ที่ไม่ได้รวมร่างฝ่ายผม แล้วผมใช้สกิลของ Live Branch Fairy ป้องกันสกิลและอบิลิตี้ 2 เทิร์น เขาจะต้องเลือกทำลายซีลในสนามฝ่ายตัวเองรึเปล่าครับ???
2.2ต่อจากข้อ 2.1 ฝ่ายตรงข้ามสามารถเลือกใช้สกิลใส่ตัวNilmakaraเองเพื่อให้สกิลเสียฟรีเพราะ Nilmakara รวมร่างอยู่ได้ไหมครับ???
2.3ต่อจากข้อ 2.1 ถ้าในสนามฝ่ายตรงข้ามมีซีลสองใบคือ Nilmakara ที่รวมร่างสั่งใช้สกิล และซีลLV.1 จากกรณีข้อ2. เขาจะต้องเลือกทำลายซีลLV.1ที่ไม่ได้รวมร่างฝั่งตัวเองรึเปล่าครับ??? (แต่เขาสั่งใช้สกิลกับซีลLV.3ของผมไปแล้วนะครับ)

3.ถ้าฝ่ายตรงข้ามมี Dancer ทำ Double Combination อยู่ 1 ใบในสนาม เขาสามารถนำ Dancer นั้นลง DF line แล้วสั่ง แยกการรวมร่าง แล้วสั่ง ซีลที่เป็นใบรองของ Dancer นั้นทำการ Dancing AT Line ได้ไหมครับ???

4.อบิลิตี้ของ Thaventos, the Dragoon of Thaliwilya ที่เมื่อ Thaventos, the Dragoon of Thaliwilya โจมตี เราสามารถร่าย [Dragon] 1 ใบจากมือเราโดยไม่ต้องจ่าย Mp ค่าร่าย อยากทราบว่าตอนร่ายนี่ต้องร่ายทันทีหลังจากสั่งโจมตีรึเปล่าครับ???เคยเล่นเจอคนจะร่ายหลังจากผมร่าย Mystic Card ประเภท PS ไปแล้วร่าย Telumana, the Sky Dragon มาดูด Mystic Card ออกน่ะครับ

5.ถ้าฝ่ายตรงข้ามมีซีลสองใบในสนามคือ Thalucus, the Dragoon of Thaliwilya ที่รวมร่างอยู่กับ Salamandery Doll แล้วเขาสั่งใช้สกิลรีมูฟ ซีลLV.1 ฝ่ายผม ผมสามารถใช้ It's no joke เพื่อย้ายสกิลไปยังซีล LV.2 ฝ่ายผมเพื่อให้เขารีมูฟซีลฝ่ายตัวเอง 2 ใบแทนได้ไหมครับ???และถ้าผมย้ายสกิลไปยังซีล LV.3 ฝ่ายผมแทน เขาจะเสีย MP ค่าใช้สกิลฟรีรึเปล่าครับ ???

ไว้มาถามต่อ ขอบคุณครับ

« Last Edit: July 26, 2007, 10:15:38 PM by Denowitzky » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: July 27, 2007, 12:09:05 AM »

1. ต้องลงครับ

2.1 ใช่ครับ ถ้ามี lv3

2.2 ไม่ได้ครับ

2.3 จำเป็นต้องมีเป้าหมายเป็น lv3 ด้วยครับ ถ้าไม่มี skill จะไม่ทำงานต่อ

3. ได้ครับ

4. เขาไม่ต้องร่ายทันที เพราะ ability นี้ทำงานในช่วงที่ผ่าน step ของการโจมตีไปแล้วครับ
เมื่อTelumana กำลังถูกร่ายลงมาก็จะเกิด step ขึ้นอีก แต่ ability ของTelumana  ก็จะทำงานทีหลังสุดอยู่ดี

5. การใช้ It's no joke จะทำให้ผลไม่เหมือนกับข้อ 2 เพราะเป็นการย้ายเป้าหมาย
เมื่อชี้ไปยัง lv2 แล้วไม่มีการแก้ต่อ skill ก็จะหยุดทำงานครับ

Denowitzky
Member

« Reply #16 on: August 01, 2007, 05:10:07 PM »

1.ซีลที่ยกเลิก Mystic Card จะได้รับผลจาก Mystic Card PA รึเปล่าครับ เช่น Dancer ที่ติด Atherna จะได้ +AT จาก Apollo ไหมครับ???
หรือ ถ้าร่าย Vaishravana เลือกซีลที่สั่งโจมตี AT-1 ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ Heaven Knight สั่งโจมตี Heaven Knight จะโดน- AT ไหมครับ???

2.สกิลของ Lord Yacehan และ Nerimor, Queen of Zalom ถ้าถูกหยุดโดย No skill หรือ Houdini จะต้อง Sacrifice หรือ นำซีลบนสุดของกองการ์ดลงไชร์หรือเปล่าครับ???

3.สกิลของSigmund 3rd, the Little Prince ที่นำ Mystic Card มาติดที่ [Sigmund] ถ้าเป็น Mystic ประเภท 0 turn จะไม่สามารถทำลายได้ใช่ไหมครับ???

4.ในกรณีที่ผมร่ายการ์ดThe Assumption of Alana แล้วถ้าผมเลือก Black Wood Werewolf
 ผมจะได้สตีลซีลของฝ่ายตรงข้าม1ใบไหมครับ???
จากข้อ4. ถ้าผมเลือกซีล2ใบ แล้วฝ่ายตรงข้ามเลือก Andre, the King of Annedisonge ซีลของผมจะถูกนำลง Df line ไหมครับ???แล้วสามารถเปลี่ยนไลน์ขึ้นมา AT line ได้รึเปล่าครับ ???

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #17 on: August 02, 2007, 12:05:38 AM »

1. ไม่ได้รับครับ/ ไม่ถูกลบ

2. ถ้าเป็น Nerimor นั้นไม่ต้องนำการ์ดลง shrine ครับ
แต่ Lord Yacehan นั้นสามารถ sacrifice ก่อนแล้วค่อยหยุดได้ครับ

3. ใช่ครับ

4. ไม่ได้ครับ เพราะการ์ดของเราจะเข้ามาในสนามก่อน
ลงครับ / เปลี่ยน line ไม่ได้ครับ

Denowitzky
Member

« Reply #18 on: August 02, 2007, 12:28:38 AM »

ตอนนี้งงมากๆกับ Dancer ครับ
1.Musician Maiden ที่สามารถใช้สกิลให้ Dancer] 1 ใบในสนามทำการ Dancing ได้แม้เป็น Inactive Seal และ/หรือกำหนด Line ไปแล้ว (Inf) (Mp 2) และมีAbility เมื่อ [Dancer] ฝ่ายเรา Dancing สำเร็จ เราสามารถรักษา Curse 1 ชนิดให้กับ [Dancer] และ/หรือ [Musician] 1 ใบในสนาม
ในกรณีที่ผมร่าย Cool Moon ที่ Dancer ฝ่ายตรงข้ามใน AT line เขาสามารถใช้สกิลของ Musician Maiden ให้ Dancer ใบอื่น(ไม่ใช่ตัวใน AT Line) ทำการ Dancing เพื่อรักษา Freeze Curse ของ Cool moon ได้ไหมครับ???

2.ถ้า Dancer อยู่ใน AT line อยู่แล้ว สามารถใช้สกิลของ Musician Maiden เพื่อทำการ Dancing AT line ได้ไหมครับ???

3.Surge Dancer ที่Dancing แล้วนำการ์ดที่เราควบคุม 1 ใบในสนามขึ้นมือ เมื่อ Surge Dancer รวมร่าง สามารถนำการ์ดซีลฝ่ายตรงข้ามที่ติด Charm Curse ขึ้นมือได้ไหมครับ???

4.สับสนเรื่องการรักษา Curse ที่เกิดจาก Mystic Card ครับ คือ Nehebkau สามารถรักษา Curse จาก Mystic Card ประเภท Cool Moon, Houdini ได้ไหมครับ??? เพราะถึงจะรักษาได้แต่ Mystic Card ก็ยังติดอยู่รึเปล่าครับ???

5.Cry from tomb นี่เมื่อร่ายสำเร็จไปแล้ว สามารถรักษาได้ด้วยการทำลาย Cry from tomb ทิ้ง, รักษา Curse ด้วยสกิลหรือว่าอย่างอื่นครับ??? เหมือนเคยมีคนบอกไปทีแล้ว แต่ไม่แน่ใจน่ะครับ???

ยิ่งเล่นยิ่งงง  ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #19 on: August 02, 2007, 02:53:07 AM »

1. ได้ครับ

2. ไม่ได้ครับ

3. ได้ครับ

4. รักษาได้ และ mystic นั้นจะตก shrine ไปครับ

5. วิธีอื่นๆ ได้หมดครับ ยกเว้นการทำลาย mystic card เพราะใบนี้มีจำนวน turn ระบุใน curse ด้วย

Denowitzky
Member

« Reply #20 on: August 02, 2007, 06:21:29 PM »

1.ถามต่ออีกหน่อยครับ  สกิลของ Musician Maiden สามารถใช้กับ Dancer ที่ทำการ Dancing AT line สำเร็จไปแล้วให้ทำการ Dancing AT line อีกได้ไหมครับ???
สกิลของ Musician Maiden : [Dancer] 1 ใบในสนามทำการ Dancing ได้แม้เป็น Inactive Seal และ/หรือกำหนด Line ไปแล้ว (Inf) (Mp 2)

2.การขัดขวางไม่ให้สกิลTwinkilingของ Live Branch Fairy ทำงานได้นี่ ใช้ Evader of the Hell ได้ไหมครับ??? มี Mystic หรือ Seal ใบไหนที่มีความสามารถไม่ให้สกิลTwinklingของแฟรี่นี้ทำงานได้บ้างน่ะครับ???

3.การสุ่มนำการ์ดลงไชร์จากกองการ์ดของ Rachoyu, the General ถ้าผมมี Deadly Papillion อยู่บนสนาม ตอน Rachoyu, the General สั่งโจมตี สามารถเลือกซีลใบบนที่แสดงอยู่แล้วลงไชร์ได้ด้วยเหรอครับ???

4.การสุ่มนี่ฝ่ายตรงข้ามเลือกหรือเราเลือกครับ???

5.อบิลิตี้ เช่น ตกไชร์จากกองการ์ด ซีล 1 ใบ AT-3 /1 turn หรือ เมื่อเข้ามาในสนามซีล 1 ใบ AT-2 /2 turnนี่สามารถใช้ Cadmus หรือ Ordonus ยกเลิกอบิลิตี้นี้ได้ไหมครับ??? ต้องทำการยกเลิกก่อนโดนลดATไปแล้วไหมครับ หรือว่าโดนลด AT ไปแล้ว รอฝ่ายตรงข้ามโจมตีเข้ามาค่อยทำการยกเลิกได้ครับ???

6.อ่านในกระทู้เก่าเจอ สกิลของ Twin Mages of Gemini ที่นำ Mystic Card 1 ใบในสนามกลับเข้ากองการ์ดนี้ ถ้าผมใช้ใส่ Mystic Card 0 Turn แล้ว Mystic Card นั้นสามารถเลือกให้ส่งผลก่อนกลับกองการ์ดได้ไหมครับ???

ขอบคุณครับ
« Last Edit: August 02, 2007, 06:49:01 PM by Denowitzky » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #21 on: August 03, 2007, 12:54:25 AM »

1. ไม่ได้ครับ เพราะการ์ดใบนั้นอยู่ที่ atline อยู่แล้ว

2. ไม่ได้ครับ / ใช้พวกยกเลิก skill อย่าง Gaia ก็ได้

3. ได้ครับ

4. ฝ่ายตรงข้ามของเราครับ

5. ได้ครับ / รอฝ่ายตรงข้ามโจมตีเข้ามาค่อยทำการยกเลิกได้ครับ

6. ขึ้นอยู่กับรายละเอียดของการ์ดนั้น ว่าจะเกิด ขึ้นในการทำงานของ Mystic Card 0 Turn หรือไม่

Denowitzky
Member

« Reply #22 on: August 07, 2007, 02:49:16 PM »

1.ฝ่ายผม                                                     ฝ่ายตรงข้าม
Sigmund, the King of Felasia                   Zadin , the King of Zalom
                                                                Ash Dragon
ฝ่ายตรงข้ามสั่งซาดินโจมตีใส่ Sigmund ของผม ผมร่าย Yin เขาร่าย Holy Player ผมร่าย Hermes'shoes ยกเลิก Holy Player ให้กับ Yin แล้วเขาใช้ It's no joke ย้าย Yin ไปใส่ Ash Dragon แทนได้ไหมครับ??? (อ่านแล้วคงไม่งงนะครับ  )

2.สกิลของ Delano, Felasia Assassin ที่ทำให้Mystic Card ที่ถูก Steal โดย Seal ฝ่ายผู้ใช้ Skill 1 ใบไม่สามารถถูกนำออกจาก Remove Zone ได้ Turn (Inf) (Mp 1)
2.1 Mystic ที่ห้ามนำออกจาก Remove Zone นั้นยังส่งผล + AT ให้ Delano อยู่ไหมครับ???
2.2 Mystic ที่ห้ามนำออกจาก Remove Zone โดยสกิลของ Delano นั้นสามารถให้ Gene, the Prophet’s follower ใช้สกิลนำการ์ดใบนั้นขึ้นมือ เพื่อ +Mp เรื่อยๆได้ไหมครับ??? (เพราะการ์ดนั้นไม่สามารถนำออกจาก Remove Zone ได้ Gene ก็เลยใช้สกิล Gain MP ฟรีได้)

3.Scale of Libra เข้ามาในสนามเลือก Seal 1 ใบ จากนั้น Scales of Libra มี At และ Df เท่ากับ Seal ที่เลือก Turn
ถ้าซีลใบที่ Scale of Libra เลือกรวมร่างอยู่ ( Sigmund, the King of Felasia AT 12) Scale of Libra จะ AT 9 หรือ 12 ครับ???

4.สกิลของ Twin Mages of Gemini นำ Mystic Card 1 ใบในสนามฝ่ายตรงข้ามเข้ากองการ์ดเมื่อ Twin Mages of Gemini รวมร่างกับ [Light] (Inf) (Mp3) ถ้าใช้ใส่ Queen of the Hell จะเกิดผลก่อนกลับเข้ากองการ์ดหรือเปล่าครับ???

ขอบคุณครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #23 on: August 08, 2007, 02:53:17 AM »

1. ไม่ได้ครับ เพราะการที่เราสามารถติด Hermes'shoes ไปที่ Yin ได้ แสดงว่าฝ่ายตรงข้ามยอมรับแล้วว่าได้ร่ายสำเร็จไปแล้ว

2.1 ยังบวกอยู่ครับ

2.2 ไม่ได้ครับ

3. 12 ครับ

4. Queen of the Hell ยังไม่ทันเกิดผลครับ

Denowitzky
Member

« Reply #24 on: August 08, 2007, 08:37:24 PM »

เล่นมาตั้งนาน พึ่งรู้ว่า ดาบฟรานเชสก้าติดเลเวล 3 ไม่ได้ 

1. Wind Summoning Enchanter ใช้สกิลร่ายซีลธาตุลม นี่ถ้าโดนหยุดด้วย Houdini หรือ No skill นี่ต้องเสียค่าร่ายซีลไปด้วยรึเปล่าครับ???

2. อบิลิตี้ของ Singha ที่ทิ้งการ์ด 1 ใบแล้วสามารถสั่งโจมตีซีลรองรวมร่างได้นี่ ทิ้งตอนไหนก็ได้ใน Sub turn โจมตีของเราใช่ไหมครับ???

3. ถ้าผมใช้ Moonshire Werewolf สั่งโจมตี เลือก Sacrifice Ocean Chrysalis ผมต้องร่าย Monster จากกองการ์ดเลยรึเปล่าครับ หรือเก็บ MP ไว้โจมตีให้ชนะก่อนค่อยเรียกที่หลังได้ครับ???

4. ตรง Step Gain Mp ของ Willy the Kid จากการ Steal ของ Rashad, Treasure Hunter นี่พอ Rashad สั่งโจมตีแล้วสตีลนี่จะได้ MP เลยใช่ไหมครับ??? เหมือนเคยได้ยินว่ายังไม่ได้ Gain น่ะครับ 

5. Final Elvish Defender ที่ทำให้ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามไม่สามารถสั่งการการ์ดทุกใบในสนาม ใน Subturn โจมตีต่อไปของผู้เล่นนั้น รวมถึง ซีลที่ร่ายลงมาในสนามทีหลังด้วยรึเปล่าครับ???

6. ถามถึงเรื่อง Scale of Libra อีกที ถ้าซีลที่เลือกเป็นซีลที่มีอบิลิตี้+ AT อยู่ เช่น Andre รวมร่างกับมังกร จะได้ AT ที่+ จากอบิลิตี้ของ Andre ด้วยรึเปล่าครับ???
เลือก Lelaje, the Torment of War ได้ไหมครับ (เห็น Lelaje มันยกเลิกอบิลิตี้น่ะครับ)

ขอบคุณครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #25 on: August 09, 2007, 01:04:24 AM »

1. ไม่ต้องจ่ายครับ

2. ถ้ามี effect ใดๆให้ทิ้งการ์ด ก็จะโจมตีใบรองได้ 1 subturn ครับ

3. ต้องจ่ายทันทีครับ ทีหลังไม่ได้แล้ว

4. ได้เลยครับ:

5. ใช่ครับ

6. ได้ด้วยครับ / เลือกได้

Denowitzky
Member

« Reply #26 on: August 10, 2007, 11:28:13 AM »

1. ถ้าผมสั่ง Sigmund, the King of Felasia ในสภาพรวมร่างกับลมโจมตี ใส่ Zadin, the King of Wand ฝ่ายตรงข้ามร่าย Yin ผมสามารถร่าย Trishula แล้วนำ Silent Phohibitor มาติดได้ ทำให้ Yin ไปติดที่ตัว Zadin ใช่ไหมครับ???
1.1 ต่อจากข้อ1 แล้วฝ่ายตรงข้ามสามารถร่าย Houdini มาติด Sigmund ได้ไหมครับ ในจังหวะที่ผมเลือก Silent Phohibitor ไปแล้วน่ะครับ???
1.2 เวลาร่าย Trishula เสร็จต้องประกาศไหมครับว่าจะติดไม่ติด แล้วถ้าผมเลือก Mystic Card 0 Turn ฝ่ายตรงข้ามจะไม่สามารถแก้ได้ใช่ไหมครับ???

2. ถ้าผมร่าย Assumption of Alana เลือกซีลสองใบเข้ามาในสนามจะถือว่ากำหนด Line ไปแล้วหรือเปล่าครับ???
2.1 ผมสามารถสั่งซีลรวมร่างได้ไหมครับ???
2.2 ถ้าฝ่ายตรงข้ามเลือกร่าย Blue Fin Mermage มา ซีลของผมก็ต้องถูก Charm Curse ใช่ไหมครับ???
2.3 ตอนเลือกซีล สอง ใบเข้ามาในสนามนี่ คนร่ายการ์ดนี้ต้องทำการเลือกก่อนใช่ไหมครับ???
2.4 ถ้าก่อนที่ผมจะร่าย Assumption of Alana ฝ่ายตรงข้ามได้มีการ Live Branch Fairy ป้องกันสกิลและอบิลิตี้ไว้ 2 Turn นี่จะยังส่งผลอยู่ต่อใช่ไหมครับ???
2.5แล้วผลจากสกิลของ Live Branch Fairy นี่ถ้าร่ายซีลที่ลงมาใหม่ ก็ยังป้องกันอยู่เหรอครับ???

3. ถ้าผมใช้ Rachoyu, the General สั่งโจมตี สุ่มการ์ดในกอง เลือกโดน Spring Field Fairy ฝ่ายตรงข้ามจะ MP-2 ทันทีเลยหรือเปล่าครับ??? เล่นกับน้องมันบอกยังไม่ลด ไว้รอออกจากการต่อสู้ก่อนค่อยลด เอา MP มาหวด Rachoyu ผมตกไชร์เลย 

4. ถ้าผมร่าย Cool Moon ใส่ Jormungand ฝ่ายตรงข้ามร่าย Atherna ผมสามารถร่าย Hermes'shoes ให้ Cool Moon ยกเลิกผลของ Atherna ได้ไหมครับ???

ขอบคุณครับ ไว้มาถามอีก 

Member

Email
« Reply #27 on: August 11, 2007, 01:26:59 PM »

1. ถ้าไม่มีซีลใบอื่นนอกจากสองใบนี้ก็ต้องนำไปติดที่ Zadin ครับ
1.1 ไม่ได้ครับ
1.2 ต้องประกาศครับ ถ้านำมิสติค 0 เทิร์นมาติดจะไม่สามารถทำลายมิสติคนั้นได้ครับ

2. ใช่ครับ
2.1 ได้ครับ
2.2 ใช่ครับ
2.3 ใช่ครับ
2.4 ป้องกันสกิลอยู่ก็จริงยังไงก็ต้องทำตาม Assumption of Alana ครับเพราะเป็นการสั่งผู้เล่น
2.5 ไม่ครับ

3. Mp จะลดหลังจากจบอินเตอร์เฟียร์สเต็ปของการโจมตีครับ

4. ไม่ได้ครับ

Denowitzky
Member

« Reply #28 on: August 23, 2007, 01:02:10 AM »

1. Dancer ที่สั่งโจมตีมาแล้วนั้น สามารถใช้สกิลของ Musician Maiden ให้หยุดโจมตีแล้วทำการ Dancing แทนได้ด้วยเหรอครับ???

2.ถ้าผมใช้ Pecca Zelus, the Sin of Envy สั่งใช้สกิล Freeze Curse ออล ฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้สกิลของ Musician Maiden ให้ Dancer ทำการ Dancing เพื่อรักษาเคิร์สได้ไหมครับ???

3.ถ้าผมใช้สกิล Freeze Curse All ของ Jormungand แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้สกิลของ Live Branch Fairy ป้องกันสกิลผมจะต้อง Freeze All ใส่ซีลฝ่ายผมไหมครับ???

4.Evader from Hell สามารถใช้กับซีลที่มีอบิลิตี้ตกไชร์ เช่น Black Vertabra Therion, Isquatia, the Elder Dragon เพื่อให้อบิลิตี้ตกไชร์ไม่ทำงานได้ไหมครับ???

5.ผมสามารถใช้สกิล Twinkling ของ Sky Scout Fairy ในจังหวะที่ Scalet Reaper ตกไชร์ให้ไม่สามารถกลับเข้ากองการ์ดได้ไหมครับ??? แล้วถ้าครบ 1 เทิร์น Scalet Reaper จะอยู่ในไชร์ต่อไหมครับ???

6.การโจมตีข้ามไลน์ไม่สามารถ ยกเลิก ได้ใช่ไหมครับ??? เช่น Charles, the General
6.1แล้วการโจมตีซีลใบรองของ Cerbellrus สามารถใช้ Cadmus ยกเลิกได้ไหมครับหรือต้องสูญเสียอย่างเดียวครับ???
6.2แล้วซีลที่สามารถโจมตีซีลใบรองได้จากการรวมร่างกับ Pecca Falacia, the Sin of Deception สามารถใช้ Cadmus ยกเลิกอบิลิตี้โจมตีซีลใบรองได้ไหมครับ???
6.3การโจมตีซีลใบรอง สามารถเลือกโจมตีซีลใบรองรวมร่างของซีลหลักที่ยกเลิกอบิลิตี้ได้ไหมครับ???

7.ผมสั่ง Sigmund 3rd, the Little Prince ใช้สกิลนำ Mystic Card PS มาติดที่ [Sigmund] ฝ่ายผม ฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้ Nehebkau (ไม่แน่ใจสะกดถูกรึเปล่าครับ ) ให้ [Sigmund] ใบนั้นยกเลิกสกิลของ Sigmund 3rd, the Little Prince ได้ไหมครับ???

ไว้มาถามต่อครับ  ขอบคุณครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #29 on: August 23, 2007, 04:07:07 PM »

1. ไม่ได้ครับ เพราะเป็นการสั่งการซ้อน

2. ได้ครับ ตอนที่ curse ยังไม่เกิดผล แต่มี step ของการติด curse

3. ไม่ต้องครับ skill ก็ไม่เกิดผลอะไร

4. ได้ครับ

5. ได้ครับ และอยู่ใน shrine ต่อ

6. ยกเลิกไม่ได้

6.1 ยกเลิกไม่ได้ ต้องสูญเสียอย่างเดียวครับ

6.2 ได้ครับ เพราะเป็นการยกเลิก effect ที่ส่งมาจากใบรองสู่ใบหลัก ก่อนจะส่งให้ผู้เล่นให้กำหนดเป้าหมายที่ใบรองได้

6.3 โจมตีได้ครับ

7. นำมาติดอยู่ดีครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: