Summoner Master Forum
October 03, 2024, 09:28:01 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: HL เชือดไก่ให้ลิงดู อย่าให้ความโลภทำลายอนาคตของคุณ  (Read 10509 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
MC ChamP
Member

« on: July 17, 2007, 01:33:14 AM »

วันนี้มาหัวข้อแปลกๆ เพราะว่าเกิดเรื่องที่ไม่ธรรมดาขึ้นในร้าน
นั่นก็คือการจับโจรขโมยการ์ด นั่นเองครับ

วันนี้เวลาประมาณ 6โมงเย็น ก็มีเด็กในชุดนักเรียนคนหนึ่ง มาดูแฟ้มการ์ด
ผมก็ให้ดูไป โดยที่ผมก็นั่งคุยกับเด็กร้านไปด้วย ทีนี้สักพัก เด็กร้านก็ส่งซิกให้ดูน้องคนนั้นว่ามีพิรุธ
ผมก็เลยรู้ว่าน้องคนนี้กำลังขโมยการ์ดอยู่ น้องเค้าก็ขอซื้อการ์ด 3ใบ แต่ตอนจ่ายตัง น้องเค้ามือสั่นๆชอบกล

พอน้องเค้าจ่ายเสร็จก็เดินออกจากร้านไปเลย เด็กร้านเลยต้องเดินไปตามกลับมา
เพื่อขอตรวจของ ก็เจอการ์ดปึกนึงในกระเป๋า ซึ่งมีชื่อ และราคาเขียนคิดอยู่ ซึ่งเป็นการ์ดของร้าน
และการ์ดที่น้องเค้าซื้อไป ผมก็ให้เปลี่ยนซองทุกใบแล้ว ก็ถามว่านี่คืออะไร น้องเค้าก็บอกว่าซื้อมาจากอีกร้าน
ทั้งๆที่ชื่อบนการ์ด มันเป็นชื่อคนฝากขายที่ร้านผมชัดๆ แถมมีใบนึงเป็ยลายมือผมอีก

จนซักไซ้จนน้องเค้าสารภาพว่าขโมยมา แล้วก็ร้องห่มร้องไห้ ขอโทษใหญ่ ไม่ให้ผมบอกตำรวจ หรือ รร.
ผมก็รับปากว่าจะไม่บอก ตำรวจหรือ รร. เพราะไม่อยากให้น้องเค้าเสียอนาคต เพราะของเล่น
ผมก็เลยลงโทษน้องเค้าอย่างนึง โดยการให้นั่งที่หน้าร้าน ถือป้ายมีใจความว่า
ผมเป็นขโมย แล้วโดนร้านนี้จับได้ครับ
ให้นั่งหน้าร้าน จนร้านปิด แล้วผมก็ถ่ายรูปมา

ขอ censor หน้า กับ ชื่อ รร. ออกนะครับ

ไม่รู้ว่าน้องเค้าจะได้บทเรียนไปมากน้อยแค่ไหน ที่ร้องไห้ ขอโทษขอโพย ไม่รู้ว่าจริงใจ หรือเสแสร้ง
แต่ผมคิดว่า ผมจัดการกับกรณีนี้ดีที่สุดแล้ว และ เรื่องนี้ไม่ถึง ตำรวจ กับ รร. แน่นอน
เพราะว่าน้องเค้าจะเดือดร้อนเกินกว่าเหตุ และการ์ดเกมอาจจะโดนมองในแง่ลบ
แต่เรื่องนี้ ต้องถึงผู้ปกครองน้องเค้าแน่นอนครับ เพื่อไม่ให้น้องเค้ากลับมาทำอะไรแบบนี้อีก

ความคืบหน้าเป็นยังไง ผมจะมาเล่าทีหลังนะครับ

และคนที่อ่านๆ ก็อย่าคิดขโมยเลยครับ ไม่ดีหรอก
และที่สำคัญ คุณอาจจะไม่ได้โชคดีแบบน้องคนนี้ ที่ไม่ต้องขึ้นโรงพักก็เป็นได้

ปล. พิมพ์รอบที่2  โจรคนที่แล้วก็พิมพ์ 2 รอบ เพราะรอบแรกส่งไม่ไป -*-
« Last Edit: July 17, 2007, 01:35:51 AM by MC ChamP O™ » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #1 on: July 17, 2007, 01:36:32 AM »

เหมือนเคยเกิดขึ้นแล้ว แต่ก็ยังเกิดขึ้นซ้ำอีก
ตาแช่มใจดีไม่เอาเรื่องเด็ก เพราะแช่มรักเด็ก 

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #2 on: July 17, 2007, 01:37:56 AM »

งึมๆ เด็กสมัยนี้ เป็นอนาคตของชาติไม่ชอบ ชอบเป็นขโมย แย่จริงๆ

Panther
Member

Email
« Reply #3 on: July 17, 2007, 01:38:19 AM »

สมควร แต่สงสาร เช่นกัน

mantellumarydoll
Member

Email
« Reply #4 on: July 17, 2007, 01:38:44 AM »

ผมว่าทำอย่างนี้แหละ  ดีแล้วครับ  ไม่ต้องถึงโรงถึงศาลกันหรอก  เดี๋ยวจะเสียอนาคตกันเปล่าๆครับ
ปล.คราวหลังอย่าทำนะน้อง  พี่เค้าให้อาจไม่ให้อภัยได้

Kid Master
Member

Email
« Reply #5 on: July 17, 2007, 01:40:43 AM »

คนในเหตุการณ์จะรู้ว่าคนเดือดร้อนที่แท้จริงไม่ใช่พี่แชมป์ ::)
« Last Edit: July 17, 2007, 01:43:03 AM by Kid Master » Logged

ExodiA
Member

Email
« Reply #6 on: July 17, 2007, 01:43:19 AM »

ถ้าเป็นขโมยมือใหม่ แล้วยังพอมีความคิดอยู่บ้าง ทำแค่นี้ก็ถือว่าสมควร และเข็ดหลาบแล้ว..

MC ChamP
Member

« Reply #7 on: July 17, 2007, 01:43:46 AM »

คนในเหตุการณ์จะรู้ว่าคนเดือดร้อนที่แท้จริงไม่ใช่พี่แชมป์ ::)

เพราะมีคนๆนึง โวยวายมากกว่าผมอีก - -

คุณแม่เค้าทราบเรื่องแล้ว และจะจัดการตามความเหมาะสมเองครับ
ก็ขอให้เป็นบทเรียนที่ดีละกันนะครับ
« Last Edit: July 17, 2007, 02:11:46 AM by MC ChamP O™ » Logged

Lightning9
Member

« Reply #8 on: July 17, 2007, 02:11:20 AM »

สงสัยเค้าจะเล่น เด็ค bandit  ;D

S_A_Y
Member

Email
« Reply #9 on: July 17, 2007, 02:12:35 AM »

change class จาก student เป็น bandit 

Levi
Member

Email
« Reply #10 on: July 17, 2007, 02:14:54 AM »

เฮ้อ ไม่รู้จะเป็นโจรไปทำไม

อยากเป็นโจรมาเล่นเด็คโจรเซ่ ขโมยได้แบบไม่ผิดกฎหมาย

เขาอายุประมาณเท่าไหร่ครับ
« Last Edit: July 17, 2007, 02:18:52 AM by black_therion_boy » Logged

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #11 on: July 17, 2007, 02:17:28 AM »

ยังมีขโมยอีกเรอะ คงสำนึกตัวไปอีกนาน

wat_tup
Member

Email
« Reply #12 on: July 17, 2007, 02:22:15 AM »

เป็นวิธีการที่นี่สน  [น่าจะประยุกกับการเมืองจิงๆ ]

boomkung
Member

« Reply #13 on: July 17, 2007, 02:29:10 AM »

บทเรียนราคาแพง

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #14 on: July 17, 2007, 02:31:16 AM »

เป็นวิธีที่โหดร้ายทางใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แต่ก็สมควรดีแล้วล่ะ

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #15 on: July 17, 2007, 02:38:37 AM »

ผมว่าแค่นี้ถือว่าใจดีมากแล้ว

gb_seaoer
Member

« Reply #16 on: July 17, 2007, 02:51:23 AM »

ประจาร เลย จะได้สำนึก แบบนี้ดีที่สุดแล้ว คับ

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #17 on: July 17, 2007, 02:55:11 AM »

และคนที่อ่านๆ ก็อย่าคิดขโมยเลยครับ ไม่ดีหรอก
และที่สำคัญ คุณอาจจะไม่ได้โชคดีแบบน้องคนนี้ ที่ไม่ต้องขึ้นโรงพักก็เป็นได้

ขอย้ำประโยคนี้ครับ

รู้แก่ใจว่าไม่ดีก็อย่าทำ

มาแก้ตัวทีหลังเหตุผลมันฟังไม่ขึ้นหรอกครับ - -*
« Last Edit: July 17, 2007, 03:33:45 AM by ^ ^ poohkao ^ ^ » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #18 on: July 17, 2007, 02:57:12 AM »

ตอนที่จับน้องเค้าได้ น้องเค้าชักมือหงิกไหมครับ

Panther
Member

Email
« Reply #19 on: July 17, 2007, 03:55:04 AM »

ตอนที่จับน้องเค้าได้ น้องเค้าชักมือหงิกไหมครับ

อาจจา น้ำลายฟูมปากด้วย งิงิ

promboon
Member

Email
« Reply #20 on: July 17, 2007, 01:55:18 PM »

เอาให้หนักกว่านี้คงดี

thekidz
Member

« Reply #21 on: July 17, 2007, 03:10:48 PM »

อักษรโรงเรียนสั้นๆเล็กๆอยู่ทางขาวอง่ายงี้กลัวเป็นโรงเรียนผมจัง = =

Doyle
Member

« Reply #22 on: July 17, 2007, 03:47:35 PM »

ใช่ๆ การขโมยเป็นสิ่งไม่ดี ไม่ควรทำ การลงโทษก็ถือว่าจัดการได้ดีมากๆ

แต่ว่า ป้ายนั่นอะ ใครเขียน แล้ว ใครเป็นคนคิดข้อความ ใช่น้องเขียนเองทั้งหมดหรือเปล่า
เพราะว่าที่ป้ายนั่นน่ะ มีข้อความว่า พี่ร้านนี้เค้าไม่เอาผิดด้วยคับ เอ่อ ถ้าน้องเค้าคิดเขียนเองก็ไม่เป็นไรนะ แต่ถ้าเป็นการบอกให้เขียนโดยคนอื่น นั่นมันก็ถือว่าไม่ถูกนะ ที่จะเขียนข้อความอย่างนั้นอะ ว่า ไม่เอาผิด เพราะว่า นั่นเป็นการลงโทษคือการเอาผิดแล้ว แต่ไม่ได้ให้เรื่องถึงตำรวจเฉยๆอะ
ไมน่าจะมีข้อความนั้นอยู่ในป้ายที่เค้าถือนะ

กลายเป็นว่า เรามาว่าพี่ๆอีกเปล่าเนี่ย
แต่ยังไง ก็ไม่ควรขโมยนะ คนเค้าเดือดร้อน

มีตัวอย่างแล้วจะทำไงอะ
น่าจะเอารูปนั้นติดไว้หน้าร้านนะ คนจะได้กลัว(แต่ควรเซนเซอร์หน้าและ รร ตามภาพนั่นแหละ เพราะไม่งั้นมันะดูไม่ดีนะ)

อีกนิดนึง ถ้าเรื่องถึงโรงพัก จะเป็นยังไงนะ จะเป็นการโปรโมตการ์ด หรือว่า จะทำให้คนส่วน(ผู้)ใหญ่ยิ่งเข้าใจผิดอีก ว่าการ์ดไม่ดีอย่างโน้นอย่างนี้

MC ChamP
Member

« Reply #23 on: July 17, 2007, 04:19:09 PM »

ใช่ๆ การขโมยเป็นสิ่งไม่ดี ไม่ควรทำ การลงโทษก็ถือว่าจัดการได้ดีมากๆ

แต่ว่า ป้ายนั่นอะ ใครเขียน แล้ว ใครเป็นคนคิดข้อความ ใช่น้องเขียนเองทั้งหมดหรือเปล่า
เพราะว่าที่ป้ายนั่นน่ะ มีข้อความว่า พี่ร้านนี้เค้าไม่เอาผิดด้วยคับ เอ่อ ถ้าน้องเค้าคิดเขียนเองก็ไม่เป็นไรนะ แต่ถ้าเป็นการบอกให้เขียนโดยคนอื่น นั่นมันก็ถือว่าไม่ถูกนะ ที่จะเขียนข้อความอย่างนั้นอะ ว่า ไม่เอาผิด เพราะว่า นั่นเป็นการลงโทษคือการเอาผิดแล้ว แต่ไม่ได้ให้เรื่องถึงตำรวจเฉยๆอะ
ไมน่าจะมีข้อความนั้นอยู่ในป้ายที่เค้าถือนะ

กลายเป็นว่า เรามาว่าพี่ๆอีกเปล่าเนี่ย
แต่ยังไง ก็ไม่ควรขโมยนะ คนเค้าเดือดร้อน

มีตัวอย่างแล้วจะทำไงอะ
น่าจะเอารูปนั้นติดไว้หน้าร้านนะ คนจะได้กลัว(แต่ควรเซนเซอร์หน้าและ รร ตามภาพนั่นแหละ เพราะไม่งั้นมันะดูไม่ดีนะ)

อีกนิดนึง ถ้าเรื่องถึงโรงพัก จะเป็นยังไงนะ จะเป็นการโปรโมตการ์ด หรือว่า จะทำให้คนส่วน(ผู้)ใหญ่ยิ่งเข้าใจผิดอีก ว่าการ์ดไม่ดีอย่างโน้นอย่างนี้

ผมเขียนเองครับ และผมคิดว่าการลงโทษแค่นี้ไม่ถือว่าเป็นการเอาผิด
เพราะผมเองก็ไม่ได้ยึดการ์ดอะไร แค่เอาส่วนที่ขโมยคืน
ไม่ได้ทำร้ายร่างกาย ไม่ได้ดุด่ารุนแรง แค่ว่ากล่าวตักเตือน และสอนให้เป็นคนดี
ให้นั่งหน้าร้าน แค่ไม่ถึง40นาทีด้วยซ้ำไป แถมคนก็ไม่ค่อยมีผ่าน
น้องเค้าก็นั่งๆ แล้วก็ยกป้ายขึ้นๆลงๆบ้าง แบบว่าอายๆ ไม่อยากให้คนเห็น ผมก็ไม่ว่าอะไร
แถมเอารูปมาลงก็เซ็นเซอร์หน้า และ รร.
ผมคิดว่านี่ไม่เป็นการเอาผิดหรอกครับ แค่ตีสั่งสอนแบบเบาะๆมากเลย

Moonshiny Doll
Member

« Reply #24 on: July 17, 2007, 05:05:10 PM »

ถ้าเรื่องถึงโรงพัก จะเป็นยังไงนะ จะเป็นการโปรโมตการ์ด หรือว่า จะทำให้คนส่วน(ผู้)ใหญ่ยิ่งเข้าใจผิดอีก ว่าการ์ดไม่ดีอย่างโน้นอย่างนี้
ผมก็คิดว่าผู้ใหญ่หลายๆคนอาจจะเข้าใจผิดถ้าเรื่องถึงขั้นเข้าโรงพัก โดยเฉพาะผู้ใหญ่กลุ่มนึงที่จะเข้าใจผิดมากเป็นพิเศษ แล้วเบนเข็มมาเซนเซอร์การ์ด

MC ChamP
Member

« Reply #25 on: July 17, 2007, 05:32:21 PM »

ถ้าเรื่องถึงโรงพัก จะเป็นยังไงนะ จะเป็นการโปรโมตการ์ด หรือว่า จะทำให้คนส่วน(ผู้)ใหญ่ยิ่งเข้าใจผิดอีก ว่าการ์ดไม่ดีอย่างโน้นอย่างนี้
ผมก็คิดว่าผู้ใหญ่หลายๆคนอาจจะเข้าใจผิดถ้าเรื่องถึงขั้นเข้าโรงพัก โดยเฉพาะผู้ใหญ่กลุ่มนึงที่จะเข้าใจผิดมากเป็นพิเศษ แล้วเบนเข็มมาเซนเซอร์การ์ด

ใช่ครับ ผมเลยไม่อยากให้เรื่องถึง รร. ด้วย
เพราะว่า รร. จะแก้ไขปัญหาแบบง่ายๆ โดยการห้ามเด็กเล่นการ์ด ทั้งๆที่จริงมันไม่เกี่ยวกันเลย

M a Z a r i n E : *
Member

« Reply #26 on: July 17, 2007, 09:56:21 PM »

ใช่ครับ ผมเลยไม่อยากให้เรื่องถึง รร. ด้วย
เพราะว่า รร. จะแก้ไขปัญหาแบบง่ายๆ โดยการห้ามเด็กเล่นการ์ด ทั้งๆที่จริงมันไม่เกี่ยวกันเลย

จริงครับ รร. ผมมีการเล่นการ์ดโดยการพนัน

รร. ก้สั่งให้เลิกเล่น ทั้งที่ต้นเหตุ ไม่ได้อยุ่ที่"การ์ด" แต่อยุ่ที่การ "พนัน"

ฉะนั้นน ... ผมก้ยังเอาการ์ดไปอยุ่ดี  :)

Pa-5
Member

« Reply #27 on: July 17, 2007, 10:09:30 PM »

นับว่าHLโชคดีมากๆที่จับคนขโมยของได้และใช้วิธีลงโทษได้สะใจมากๆแค่นี้คงประจานพอแล้วมั้ง

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #28 on: July 17, 2007, 10:16:17 PM »

อย่าลืมฝังไมโครชิปเอาไว้ด้วย  เผื่อวันหลังเจออีกจะได้จำได้

SuperJong
Member

« Reply #29 on: July 17, 2007, 10:24:55 PM »

ทำไมชอบขโมยร้านดังๆ -*-

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: