Summoner Master Forum
October 04, 2024, 04:21:29 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: อยากให้บริษัท ทำอะไรกับเมต้าตอนนี้ที  (Read 9709 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
Farid Prophetkung
Member

« on: July 09, 2007, 05:09:24 PM »

คือ ส่วนตัวผมเป็นชอบเล่นสายคอนโทรล คือ ตอนนี้เล่นลำบากอ่ะครับ สมัยนี้ มีทั้งตีข้ามไลท์ +แอดได้เยอะมากๆ

ตีจั่ว ตีแล้วเราโดนแคนเชิลมิส (ประมาณเกือบตายชัวร์) อีกทั้งตัวยืนบางตัวมานยัง แคนเชิล สกิล อบีลิตี้ ไม่ก็ แคนเชิล

หรือป้องกัน เคิสต่างๆ ทำให้ ตอนนี้เล่นลำบากมาก ละก็ ออกแนวน่าเบื่ออ่ะครับ อยากให้ออกการ์ดอะไรก็ได้ที่สามารถ

เอามาใส่ในเดคสายคอนโทรลได้เกือบหมดทุกเดคก้ได้อ่ะครับไว้กันพวกตีข้ามไลน์ (ที่เป็นปัญหาหนัก) ได้อ่ะครับ

แค่ตอนนี้ เกือบทุกเดคที่เป็นเดคตี มักจะ+แอดได้เยอะมาก ตีตรงๆก็ตายละ - -a หรือตีแล้วเกิดเอฟเฟกแยกร่าง

แค่นี้ผมว่าก็แรงละนะครับ แถมยังจั่วได้เร็วด้วยเดคพวกนี้ แต่สายคอนโทรลนั้นจั่วได้ช้า ปัจจุบันไม่มีตัวซับพอตดีดี

ออกมาเลย  เลยคิดว่า บริษัทน่าจะทำการ์ดอะไรสักอย่างไว้ใส่ เดคสายคอนโทรลมั้งอ่ะครับ  อย่างเช่น ทำมิสติกการ์ด

ให้เป็นสามัญไปเลย แบบว่า จ่าย2อินเตอร์เฟีย ซิลทุกใบไม่สามารถตีข้ามลาย อะไรพวกนี้อ่ะครับ เพระว่าถ้าเป็นมิสติก

ลักษณะ แบบนี้ก้ใส่ได้เกือบทุกเดคอ่ะครับ  ถ้าเป็นซิลแก้เฉพาะทางอย่างการูด้าไฟ ก็ไม่มีคนใส่อีก (จิงป่ะ) เพระว่า

ปัจจุบัน มีแต่เดคตีครองเมืองไปละ ขนาดผมไปเดค เคิสไปสู้กะเดค มังกร เลเวล1 ผมยังแพ้เลย มานไวมาก  ก็แค่นี้อ่ะ

ครับ ขอบคุณที่อ่านจนจบ   

ป.ล.  ถ้าจะบอกว่าแพลน เล่นได้ แต่มานก็เล่นได้แค่เดคเดียวอ่ะครับ เดคอื่นเล่นลำบากมาก  ส่วนแดนเซอมานก็อีก

กรณี เดคแดนเซอสุดท้ายก็ต้องตีพอตั้งได้แล้วอ่ะครับ มันจึงไม่เป็ฯสายคอนโทรลโดยสมบูรณ์

ศรี
Member

Email
« Reply #1 on: July 09, 2007, 05:31:17 PM »

อาร์เมิร์ดกากอยล์ เววี่กลาสแฟรี่ คาตาพูซิส ช่วยท่านได้

เวลา 2 เทิร์น น่าจะพอให้ตั้งอะไรได้บ้าง

Moonshiny Doll
Member

« Reply #2 on: July 09, 2007, 05:40:56 PM »

อย่างที่พี่ศรีพูดArmored Gargoyle+Wavy Grass Fairy+Katapausisช่วยคุณได้ แต่ถ้าซื้อKatapausisไม่ไหวก็เปลี่ยนKatapausisเป็นBethany, the Staff of Zechariyah(คฑาปู่)ที่ราคาถูกกว่าก็ได้

บริษัทน่าจะทำการ์ดอะไรสักอย่างไว้ใส่ เดคสายคอนโทรลมั้งอ่ะครับ  อย่างเช่น ทำมิสติกการ์ดให้เป็นสามัญไปเลย แบบว่า จ่าย2อินเตอร์เฟีย ซิลทุกใบไม่สามารถตีข้ามลาย

Black Wood
Type: place
Mp Cost: 2 Pasted: PA ไม่อินเตอร์เฟีย Turn: 1 Rarity: uncommon
Skill:
NULL
Ability:
Seal ทุกใบใน Df Line ป้องกันการโจมตี
ข้อยกเว้น: NULL
Illustator: Bichai Romaneeyakul
Version: Merrisia 1st Impression
Verno: 88
« Last Edit: July 09, 2007, 05:48:44 PM by Moonshiny Doll » Logged

วีต้าพี่พรุน แด๊กแล้วไปนอนซะ
Member

Email
« Reply #3 on: July 09, 2007, 05:45:50 PM »

ใช่ น้องเด็กบดินทร์ ที่เล่นคาร์น ป่าวน่อ ?

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #4 on: July 09, 2007, 05:48:09 PM »

บริษัทน่าจะทำการ์ดอะไรสักอย่างไว้ใส่ เดคสายคอนโทรลมั้งอ่ะครับ  อย่างเช่น ทำมิสติกการ์ดให้เป็นสามัญไปเลย แบบว่า จ่าย2อินเตอร์เฟีย ซิลทุกใบไม่สามารถตีข้ามลาย

Black Wood
Mp Cost: 2 Pasted: PA .gif[/img]: no Turn: 1 Rarity: uncommon
Skill:
NULL
Ability:
Seal ทุกใบใน Df Line ป้องกันการโจมตี
Illustator: Bichai Romaneeyakul
Version: Merrisia 1st Impression

เสียที่มันไม่ใช่

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #5 on: July 09, 2007, 05:49:13 PM »

อย่างที่พี่ศรีพูดArmored Gargoyle+Wavy Grass Fairy+Katapausisช่วยคุณได้ แต่ถ้าซื้อKatapausisไม่ไหวก็เปลี่ยนKatapausisเป็นBethany, the Staff of Zechariyah(คฑาปู่)ที่ราคาถูกกว่าก็ได้

Black Wood
Mp Cost: 2 Pasted: PA .gif[/img]: no Turn: 1 Rarity: uncommon
Skill:
NULL
Ability:

blackwood มันไม่ ไม่ใช่เหรอครับ  ???

ใบป็อดอีกใบก็ Fairy Lover ซื้อเวลาได้อีก 2 turn

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #6 on: July 09, 2007, 06:18:07 PM »

คอนโทรล แปลว่าอะไรหลอครับ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #7 on: July 09, 2007, 06:29:22 PM »

สาย Control ครองเมือง มันก็ไม่ดีเหมือนกันล่ะครับ มันต้องทางสายกลาง
แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีสายตีกับสาย Control แล้วล่ะครับมันกลายเป็น สายตีเร็วกับสายตีช้าแต่ชัวร์ แทนหมดแล้วครับ

ทีนี้เกม SMN มันวัดกันที่จำนวน Seal ใน Shrine ง่ายที่สุดครับ
คือถ้าเรารับการตีไม่ได้ ยังไงเราก็ตายอยู่ดี - - เพราะยังไงเค้าก็ตีมา
ยิ่งถ้าเป็น Mystic แปลก ๆ ไม่มีการแก้พลังบ้าง โดนตีมาก็ตายเนียนอยู่ดี

ถ้าชอบ control ก็ต้องทำใจครับ เรื่องเวลาตั้ง ยังไงมันสู้ความเร็วไม่ได้อยู่แล้ว

อ่าน ๆ ดูท่าทางคุณจะเป็นคนไม่ชอบตีแม้แต่น้อยเลยนะครับ Deck Control ตีชัวร์อย่าง โสม Karn นี่คุณคงไม่เล่นแน่
(ขนาด Dancer นี่ผมว่าคู่ต่อสู้ยอมไปเองก่อนเราตีอีกนะ คุณยังไม่เอาเลย)

ตอนนี้ Curse เฉย ๆ มันเอาไม่อยู่ล่ะครับ การ์ดกัน Curse มันเยอะมาก
แถม Deck มังกรเลเวล 1 (ผมเดาว่าเป็น Deck Five eye ใส่ปู่ใส่ Timperra ) มันจะตายก็โกรทหนี เมื่อไร Curse จะเข้าล่ะครับ มันแพ้ทางกันไปหน่อย

จริง ๆถ้าแพ้ตีข้ามไลน์ ใส่ Icarus 2 ใบ มันก็น่าจะหยุด Sigmund ได้นะครับ เหลือแค่ปราบ Wind godness ได้ก็น่าจะรอดแล้ว

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #8 on: July 09, 2007, 06:35:30 PM »

ยังไงยุคนี้ It's no Joke ก็ยังจำเป็นเสมอ

เด็ค control ที่ยังเก่งมากในปัจจุบันก็ เด็คตัด Mp มาวินน้ำ แบล็ค ไวเซอร์ นี่ก็ยังเก่งใช้ได้เลยนะครับ

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #9 on: July 09, 2007, 07:04:56 PM »

deck control ที่ว่านี้ หมายถึงเด๊คอะไรบ้างล่ะครับ

Member

« Reply #10 on: July 09, 2007, 11:03:06 PM »

เดค เดธเคิสสส   เดคพีชพอต อะไรพวกนี้อ่ะครับ   ไอ้ที่กล่าวมา พวกมันเจอจักร ทำลายได้ ไม่ก็เอ็นคิ อ่ะครับ

พวกนี้เค้าก็ใส่กันทุกเดค อีกอย่าง เคยเจอแบบที่ว่า กางแฟรี่เลิฟ  แล้วเจอแคนเชิลมิสติกไป ดับอีก  แต่ที่สำคัญ

พวกใบที่กันดีเฟนลาย ก็กันแค่สองเทิน แล้วมันก็หมดอ่ะครับแล้วก็รอเป็นศพ แบบว่าก็เวลาเล่นผมก็ทำใจมั้งละ เล่นเอา

สนุก

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #11 on: July 09, 2007, 11:34:22 PM »

เดค เดธเคิสสส   เดคพีชพอต อะไรพวกนี้อ่ะครับ   ไอ้ที่กล่าวมา พวกมันเจอจักร ทำลายได้ ไม่ก็เอ็นคิ อ่ะครับ

พวกนี้เค้าก็ใส่กันทุกเดค อีกอย่าง เคยเจอแบบที่ว่า กางแฟรี่เลิฟ  แล้วเจอแคนเชิลมิสติกไป ดับอีก  แต่ที่สำคัญ

พวกใบที่กันดีเฟนลาย ก็กันแค่สองเทิน แล้วมันก็หมดอ่ะครับแล้วก็รอเป็นศพ แบบว่าก็เวลาเล่นผมก็ทำใจมั้งละ เล่นเอา

สนุก

หมายถึงฝ่ายเราแคนเซิลมิสเหรอฮะ

ถ้าฝ่ายตรงข้ามแคนเซิลมิส ก็ไม่มีสิทธิ์ตีอยู่ดีน้า(การ์ดในAt Lineป้องกันการโจมตี)

Matamune
Guest
« Reply #12 on: July 09, 2007, 11:40:50 PM »

เงื่อนไข ของเด็คสายคอนโทรล ที่จะเอาชนะเด็คอื่นๆ ได้ คือต้องมีตัวทำเกม ทรัพยากรประกอบที่พร้อม

แต่มันต้องใช้เวลาในการตั้งอยู่  ถ้าตั้งได้ในเวลาแป๊ปเดียวก็เก่งเกินไปสิ - -

ส่วนสายตีแหลกแจกหมัด มันก็ต้องเน้นเรื่องความเร็ว อยู่แล้ว ถ้าเราเล่นเด็คสายคอนโทรล ถูกเด็คสายตี

ตีซะเตลิด ก็ต้องแพ้เป็น ธรรมดา ดังนั้น ก็เป็นเรื่องธรรมดา ที่ต้องใส่การ์ดบางใบมาแก้ไข เพื่อชะลอ หรือ

ทำลายการโจมตีที่รวดเร็ว และต่อเนื่องของเด็คสายตีให้ได้ ระหว่างที่หยุด ก็ต้องหาวิธี ดำเนิน คอนเซ็ปต์

ของเด็คเราเองต่อไป    พิมพ์มาซะนาน สรุปให้ว่า มันเป็นไปตามความจริง  ช้ากว่าก็เสียเปรียบ

แต่รู้ว่าช้ากว่า จะทำไง ให้ไม่เสียเปรียบ อันนั้น ต้องไปหาวิธีเองนะ
เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #13 on: July 09, 2007, 11:42:57 PM »

เมต้าเป็นกระแสสังคมครับ

คิดง่ายๆ คุณจะไปหยุดให้คนเลิกห้อยจตุคามได้รึเปล่า

ถ้าทำไม่ได้ คุณก็รอไปนั่นแหละ

ไม่ก็พิสูจน์ตัวเองว่าคุรมีความสามารถเหนือกว่าเมต้า โดยการจัดเด็คไม่เลียนแบบคนอื่น

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #14 on: July 09, 2007, 11:47:37 PM »

ถ้ามองในแง่กลับ พอเมต้าสายตีมันเสื่อม สายคอนโทลขึ้นเป็นเมต้าแทน จะมีคนเรียกร้องว่า "ทำอะไรที่มันชนะสายนี้ให้หน่อย แบบที่คุณเรียกร้องอยู่นี่แหละ " 

สายคอนโทลยังขาดเรื่องรองเร็ว ตั้งเร็ว จั่วเร็ว แต่ในอนาคต อาจมีสิ่งมาช่วยเสริมมันมากยิ่งขึ้นเหมือนที่ว่า "ช้าๆได้พร้าเล่มงาม"

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #15 on: July 09, 2007, 11:59:04 PM »

ไปเล่นกับคนอื่นที่เขาเล่นเดคแนวๆดีกว่าครับ ;D

Malboro
Member

Email
« Reply #16 on: July 10, 2007, 12:03:10 AM »

Love & Peace

กันได้นะ  ;D ให้ตั้งตัวได้ในระดับนึงเลยล่ะ

หรือไม่ก็กาง บ้านต้นไม้  :P

ใส่พวก Captivity, Houdini, Cool Moon, No attacking ไปด้วย

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #17 on: July 10, 2007, 12:07:43 AM »

ผมก็คิดเหมือนเจ้าของกระทู้นะเมต้าเป็นเดคแนวตีตั้งแต่เซนต์3จนเมอร์3ก็ยังไม่มีเมต้าแนวคอนโทรลเลยแพลนท์ก็ยังไม่เมต้าถึงจะเก่งพอตัว

Acolyte
Guest
« Reply #18 on: July 10, 2007, 12:12:03 AM »

คุณไปเล่นแต่กับคนที่เค้าชอบจัดเดคแข่ง หรือ tournament deck น่ะสิครับ ถึงได้รู้สึกแบบนี้

อย่างเอาง่ายๆเลยนะ อย่างผมกับพี่กิ๊กอ่ะ เวลาเอาเดคมาตีกัน ก้อเอาแต่เดคที่มันแนวๆ โชว์คอนเซป

เวลาคุณไปแข่ง มันไม่มีรางวัล คอนเซปดีเด่นนะครับ เพราะฉะนั้น แต่ละคนก้อต้องจัดเดคที่ดีที่สุดมาแข่ง

ลองเปลี่ยนกลุ่มคนเล่นด้วยใหม่ดูครับ ผมว่า น่าจะมีอะไรดีขึ้นนะ
Rattikarn
Judge
Member

« Reply #19 on: July 10, 2007, 12:44:33 AM »

^
ถ้าเกิดว่าในพื้นที่มันมีแต่คนเล่นเมต้าละ  ไม่มีกลุ่มอื่นด้วยคงไม่ต้องเล่นกับใครม้างงงง ;D   เลือกยากนะ  บางทีเค้ามาขอเล่นด้วยเอง  บอกไม่เล่นก็กะไรอยู่  บางทีเค้าทุ่มเทอยากจัดเด็คเก่งๆซักเด็คนึ่ง  ซึ่งคิดว่าชอบแน่ๆ  แต่เป็นเมต้า  จัดแล้วไม่มีคนเล่นด้วยเนี่ย

แต่มาลองคิดๆดูที่เจ้าของกระทู้ว่าดูนะ  ถ้าเด็คContronเก่งถึงเป็นเมต้า   แล้วคนเล่นเด็คตีมาตั้งกระทู้แบบนี้บ้างมันคงจะอารมไหนดีพิลึก  

ผมว่า  เมต้าเกมที่หลากหลายดีที่สุดละ   ซึ่งตอนนี้ก็นับว่าดีกว่าเมื่อก่อนมากแล้วครับ  เพียงแต่ว่ามันมีแต่ตีกับตีเท่านั้นเอง

ป.ล. เด็คContronที่ผมว่าดีที่สุดตอนนี้คือGeminiนะครับ  อยากให้คนสนใจเด็คContronลองเล่นเป็นจริงเป็นจังดู  มันเก่งมากเลยนะ  ผมเล่นนี่ถ้าไม่เจอซิกมัสกับเซนทอร์นี่ไม่กลัวเลย   แต่มันก็เล่นยากมากเลยละ  เพราะเผ่านี้เป็นยังไง ก็รู้ๆกัน

S_A_Y
Member

Email
« Reply #20 on: July 10, 2007, 12:56:00 AM »

ประเด็นคือ ถ้าเด็คคอนโทรลมันตั้งตัวได้ อะไรก็สู้มันไม่ได้หล่ะครับ แก้ทางยาก

แต่ปัญหาอยู่ที่ คุณต้านทานไปจนถึงจุดๆ นั้นหรือเปล่า

ปล. ผมก็เป็นคนนึงครับที่ชอบเล่นสายคอนโทรล ตอนนี้เลยหยุดเล่นชั่วคราวไป เพราะโดดฆ่าเด็กกันเร็วมากๆ ตั้งไม่ทันครับ 

Malboro
Member

Email
« Reply #21 on: July 10, 2007, 12:57:19 AM »

เพื่อนผมไปแข่งที่ พานเหล็กวันอาทิตย์ที่ผ่านมา

เจอ Gemini เหอๆ แพ้แหลก

แต่ก็เพิ่งมารู้ตอนหลังว่า ถ้ามันเล่น Leraje คงแก้ทางได้เพราะมันยกเลิก Ability

mantellumarydoll
Member

Email
« Reply #22 on: July 10, 2007, 01:03:01 AM »

เพิ่งเจอมากับตัวนี่เอง  เด็คปูหนีบ  วันนี้ไม่อยากเล่นกับเขาเลย
เบื่อมาก  เซ็ง...ทำไรก็ไม่ได้  ใครก็ได้ช่วยบอกวิธีฆ่ามันด้วยวิธีต่างๆที    

Panther
Member

Email
« Reply #23 on: July 10, 2007, 01:03:07 AM »

เมต้า ยังไง ก็ยังเป็น เมต้า   หาวิธีมาสู้กะมาน พอถึงเวลา มานเร็วกว่า อ่า

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #24 on: July 10, 2007, 01:06:18 AM »

ต้องใจเย็นๆครับ
เมต้าเกมตอนนี้ถึงแม้จะตีกันแรงมากๆแต่ใช่ว่าจะไม่มีทางออกเสมอไปนะครับ
ยังไงซะจัดเด็คมาแล้วแล้วลองมองถึงหน้าที่ของซีลแต่ละใบใช้มันให้คุ้มค่า แค่นี้ก็พอแล้วหละครับถ้าหน้าที่ของแต่ละใบดีจริงสามารถล้มเมต้าเกมได้จริงๆนะครับลองดูสิครับ
ถ้าเป็นผมนะอยากแบบพอสู้เมต้าเกมได้ก็ต้องใส่พวกตัวทำลายมิสติกในสนามครับเช่น เจส บิชอพEkk นักบวชหญิง นักเวทชาย มังกรดูดมิสติกอ่ะครับ
« Last Edit: July 10, 2007, 01:13:00 AM by DX-RuleZ » Logged

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #25 on: July 10, 2007, 01:28:19 AM »

Lutox สิ

อดทน  ๆ ๆ ๆ ๆ สู้กับเมต้าสักหน่อย

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #26 on: July 10, 2007, 01:46:30 AM »

Lutox สิ

อดทน  ๆ ๆ ๆ ๆ สู้กับเมต้าสักหน่อย

ลูเหลือ1แล้วนี่ท่าน

Panther
Member

Email
« Reply #27 on: July 10, 2007, 02:05:14 AM »

Lutox สิ

ลูเหลือ1แล้วนี่ท่าน

4 >>>> 2 >>>> 1 >>>> แบน   อิอิ   อนาคต

Dark Capricorn
Member

Email
« Reply #28 on: July 10, 2007, 02:36:04 AM »

ว่างๆวันเสาร์มาเล่นกันที่ บิ๊กซีลาดพร้าวซิครับ สายคอนโทรลเกือบทุกท่านเลยล่ะ (เฉพาะจัดด์) สนุก+แปลกใหม่ หรือเล่นกะผมที่เซ้รทรัลบางนาก็ได้ คอนโทรลเหมือนกัน ( Witch น่าร๊ากกกก)

Member

« Reply #29 on: July 10, 2007, 02:36:39 AM »

แบบว่า ผมไมได้อยากให้มันเป็นเมต้านะ แต่ผมแค่คิดว่า เดียวนี้ตีข้ามไลน์ง่ายเกินไป  พวก+แอดเวอร์ๆตาแรก

ผมไม่ค่อยกังวลหรอก อีกอย่างนะ ผมเล่นเดคเดธเคิส ถึงผมจะตั้งได้ฝ่ายตรงข้ามเหลืออะไร เค้าก็สามารถตั้งกับมาได้

อ่ะครับ คือสมัยนี้ มันเซิดเร็ว แค่ค่าตีถูกไม่พอ ข้ามไลน์ง่ายๆไม่พอ  เซิดง่ายอีก  ที่ผมบ่นๆก็แค่เรื่องตี ข้ามไลน์

ง่ายเกินไปมากๆอ่ะครับ แทงโก้ ดาบ ชาแมนลม เมอแมนลม โอ้วว สารพัดจะโดน แค่ค่าตีถูก ผมก็ว่าเก่งละนะ

คือที่พูดมามันทำได้โดยเงื่อนไขที่ง่ายมาก ซึ่ง พอมาดูเดคที่ผมเล่นกว่าจะเดธได้ โห้ แอดแค่ 7 แค่ 10 แค่11

พอเดคได้ ตาหน้าเค้าก็ เอาตัวเล็ก + อาวุด อะไรสักอย่างมาหวดผมก็ตายละ หรือถ้าผมใช้ใบหยุด มันก็กินเอ็มพีผม

อยู่ดี ทำให้ตาต่อไปไม่มีใช้สกิล  คืออยากให้ สายเคิสมีตัวเสิดดีดีมั้ง แบบว่าร่ายตัวหย่าย ได้ตัวเล็ก อะไรพวกนี้

หรือ แบบว่าช่วยทำให้เค้าตีได้น้อยลง อ่ะไรพวกนี้อ่ะครับ

มั้งอ่ะครับ ให้พวกสายสกิลมีอาวุด ดีดีมั้งกะด่ะ ให้พอสู้กะเดคตีได้สักเดค อ่ะ แค่นี้เองครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: