Summoner Master Forum
October 04, 2024, 12:26:25 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ประเดิมด้วย ท้าวเวสสุวรรณ !!  (Read 15761 times)
0 Members and 9 Guests are viewing this topic.
หอยน้อย
Member

Email
« on: July 07, 2007, 12:01:58 AM »

ท้าวเวสสุวรรณ ( Vaishravana )

-     ท้าวเวสสุวรรณ  หรือ  พระเวสสุวรรณ  ที่ๆเรารู้จักชื่อกันนั้น  ตามนิยายต่างๆได้กล่าวไว้ว่า ท่านได้ดำรงตำแหน่งเป็น อธิบดี ของเหล่า ภูติผี และ วิญญาณ ต่างๆ  ซึ่งตัวท่านเองมีชื่อเรียกต่างๆมากกว่า 1 ชื่อ ที่เราๆรู้จักกัน  อาทิ เช่น  ท้าวกุเวรุ  ท้าวกุเวราช  ท้าวกุเปรัน  แต่เราๆจะรู้จักท่านในนามของ ท้าวเวสสุวรรณ  นั่นเอง

-    ลักษณะ โดยทั่วไป ของ ท้าวเวสสุวรรณ

ตามหนังสือเล่มต่างๆ ( เหอะๆ ประมาณ 5 เล่ม  )  ท่านเป็นคนพิการ  บ้างก็บอกว่า ท่านมี 3 ขา  บ้างก็บอกว่าท่านมี  4  ขา  มีมือ 4 มือ  ถือไม้เท้า หรือ ไม้คฑา ค้ำยันไว้  มีใบหน้าลักษณะเป็นยักษ์ที่ดุดัน + มงกุฏที่เสริมความดุดันของท่านเข้าไปอีก เหอะๆ ว่าไปนั่น   

จากประวัติ มาสู่  การ์ด

อ้างจาก abi  ของ ท่านนะฮะ  จะเห็นได้ว่า  abi  ที่ว่า " ห้าม seal เปลี่ยนไลน์ " นั้น อาจจะมาจากการที่ท่านเป็นคนพิการ  ท่านเลยเห็นว่า ไหนๆ ฉันก็พิการ พวกแกก็ต้องเป็นเหมือนฉัน ประมาณนั้น 

ส่วน abi  ที่ว่า " การ์ดทุกใบในไชน์สูญเสีย abi  และ skill "  อาจจะมาจากที่ว่าท่านเป็นคนคุมเหล่าวิญญาณต่างๆในขุมนรก อาจจะทำให้สิ่งต่างๆอาจจะยำเกรงท่านบ้าง เหอะๆ มะงั้น ลงกระทะ 

ปล.  จบไปแล้วนะฮะ กับ " พระเวสสุวรรณ " แต่มะต้องห่วงมีมาลงอีกแน่นอน  อ้อ เพื่อนๆอ่านแล้วเปงไง ติชมได้นะฮะ จะได้มีกำลังใจทำต่อไป 

Panther
Member

Email
« Reply #1 on: July 07, 2007, 01:00:38 AM »

ดีครับ   ชอบๆ  ดี มีประโยชน์

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #2 on: July 07, 2007, 01:01:21 AM »

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?board=2;threadid=10995%20-%2025k%20-

ผมเคยทำไว้แล้วครับ แต่ขอชมในความพยายามนะครับ

เอาอันเก่ามาวางไว้ให้อ่านอีกรอบ

Mythical Mystic I : Vaishravana
ท้าวเวสสุวัณจอมยักษ์

ท้าวเวสสุวัณหรือพระไพศรพณ์(ไวศรวฺณ) เป็นเทพตามตำนานพราหมณ์ ที่ทางพุทธนำเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย ตามไตรเพทกล่าวว่า ท้าวเวสสุวัณเป็นเทพอารักษ์ รูปร่างหน้าตาดุร้ายเป็นยักษ์ กายสีแดง ทรงเครื่องนักรบ ถือกระบองเป็นอาวุธ
คือ เป็นท้าวโลกบาลประจำทิศเหนือ สถิต ณ สวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา ปกครองเหล่ายักษ์กุมภัณฑ์ รากษสทั้งหลาย มีหน้าที่คุ้มครองโลกทางทิศอุดร หรือทิศเหนือ
คอยกำราบเหล่าภูติผีปีศาจ จึงได้รับอีกนามว่า "กุเวร" หรือนายแห่งผี ทั้งยังมีหน้าที่คุ้มครองขุมสมบัติ และแก้วรัตนะทั้ง ๗ แห่งพระมหาจักรพรรดิ
อันได้แก่ แก้วมณี จักรแก้ว ช้างแก้ว ม้าแก้ว ขุนพลแก้ว ขุนคลังแก้ว และนางแก้ว ให้แก่กษัตริย์ผู้ครองทศพิธราชธรรมจึงได้รับฉายาว่า "พระธนบดี"หรือผู้เป็นใหญ่แห่งทรัพย์

ตามมหากาพย์รามายณะ กล่าวว่าท้าวเวสสุวัณเป็นบิดาของคันธมาทน์ ทหารพระราม ทรงมีวิมานชื่อ เจตรถ อยู่ ณ เขามัทร มีธิดา ๑ องค์ ชื่อมีนากษี เป็นผู้ปกครองยักษิณี
ส่วนในศาสนาพุทธ นิกายมหายาน นับถือท้าวเวสสุวัณในฐานะโลกบาลทิศเหนือเช่นกัน ชื่อว่า โตบุ๋นอ๋อง มียักษ์เป็นบริวาร กายสีดำ ถือดวงแก้วและงู นิยมติดภาพไว้ตามประตูวัด หรือวัง
นับถือกันว่าจะป้องกันภูติผีปีศาจมิให้ก้าวข้ามธรณีประตูเข้าไปได้
ส่วนในญี่ปุ่น ได้นำท้าวเวสสุวัณเข้าไปนับถือในฐานะ๑ ในคณะ ๗ เทพแห่งโชคลาภ เรียกพระนามว่า "บิฉะมอนเท็น"เป็นเทพนักรบคอยป้องกันรักษาประตูคลังสมบัติ
และเขตราชฐานต่างๆ ทั้งยังเป็นเทพผู้คุ้มครองตำรวจ ทหาร และแพทย์อีกด้วย

พระนามอื่นๆของท้าวเวสสุวัณ ได้แก่ "กุตนุ"(หน้าตาดุร้าย) "ยักษราช"(จอมยักษ์) "รากชเสนทร์"(จอมรากษส) "รัตนครรภ์"(แก้วเต็มท้อง)"ท้าวชัมภล"(กำลังแห่งทัพ)

พระธนบดีหรือท้าวเวสสุวัณ ศิลปะศรีวิชัย

ความเชื่อเรื่องท้าวเวสสุวัณปรากฏในดินแดนเขตแหลมทองนี้ตั้งแต่ครั้งอาณาจักรศรีวิชัย ดังพบรูปสลักเทพหน้าตาเป็นยักษ์ตามโบราณสถานเขตนครศรีธรรมราช ซึ่งเชื่อมโยงกับ
โบราณสถานที่บุโรพุทโธ อินโดนีเซีย ซึ่งร่วมสมัยกัน คาดว่าความเชื่อนี้เข้ามาพร้อมกับพุทธศาสนามหายานของอาณาจักรศรีวิชัย
ประเทศไทย มีจังหวัดหนึ่งที่ใช้ตราประจำจังหวัดเป็นรูปตราเวสสุวัณอารักษ์ คือจังหวัดอุดรธานี เนื่องจากท้าวเวสสุวัณปกปักษ์ทิศอุดร คือทิศเหนือ ซึ่งเขตจังหวัดอุดรนั้น
เดิมเรียกว่าเขตมณฑลอุดร ในสมัยรัชกาลที่ ๕ ทรงมีพระราชบัญญัติจัดตั้ง มณฑลอุดร ณ เขต บ้านหมากแข้ง โดยให้ตราท้าวเวสสุวัณเป็นตราประจำมณฑล ครั้งสืบต่อมายกเลิกระบบมณฑล
แล้วจังหวัดอุดรธานีจึงได้ใช้เป็นตราประจำจังหวัดดังปรากฏในปัจจุบัน

ตราจังหวัดอุดรธานี

ตามตำราอภิไธโพธิอุบาทว์ กล่าวถึงลางร้ายอันพระไพศรพณ์ หรือท้าวเวสสุวัณบันดาลให้เกิด คือของหายโดยไม่มีคนลัก หินไฟหักคามือ ข้าวสารงอกเป็นต้นข้าว
ไฟไหม้เครื่องนุ่มห่มผืนน้อย เป็นลางบอกถึงการสูญเสียทรัพย์สินมหาศาล หรือถูกคนโกงกิน 

ส่วนความสามารถของการ์ด Vaishravana ใน Summoner Master นี้ ชี้ให้เห็นถึงการปกปักรักษาและปราบภูติผีของพระไพศรพณ์ หรือท้าวเวสสุวัณเป็นอย่างดี
(ขอร้อง ไม่ใช่"เวชสุวรรณ"ที่แปลว่า "ยาทอง")และมีหลายตวามสามารถให้เลือก ทั้ง
- Sealของผู้เล่น 1 คนไม่สามรถเปลี่ยน line ได้ ไม่ว่าในกรณีใดๆ ใช้ได้ทั้งตรึงเค้าไม่ให้เปลี่ยนไลน์มาเล่น เด็คแดนเซอร์ก็จอดไม่ต้องแจว
เด็คชอบหนีไป Df ก็หมดทางแก้

- การ์ดทุกใบใน Shrine สูญเสีย skill และ Ability แต่จะอยู่ใช้ได้เพียง 2 เทิร์นแล้วกลับกอง(เพื่อความสมดุล) เหล่าเด็คคอมโบขุดๆใช้อบิลิตี้เมื่อตกไชรน์
หรือแม้แต่นางฟ้าเมฆทองก็ยังจ๋อย

- At และ Df ของซีลฝ่ายตรงข้ามที่โจมตี -1/-1 เป็นอบิลิตี้แถมที่ไม่น้อยเลย ลบ 1 ทำให้ชีวิตของเราง่ายขึ้นในหลายกรณี

ทั้งเมื่อท่านอยู่ในวิหาร ยังสามารถปกป้องเราจากSeal ที่ประสงค์ร้าย โดยการลดพลังทั้ง At และ Df ตามเลเวลของ Seal ที่โจมตีมาอีกต่างหาก
แถมเมื่อเปิดซองได้ท่าน ก็เหมือนท่านนำทรัพย์มาให้ เพราะการ์ด Vaishravana นี้ เป็นที่ต้องการและหายากพอควร ราคาไม่ใช่น้อยเลย
นับข้อดีมากมายมหาศาลนี้แล้ว ข้อเสียเพียงอย่างเดียวก็คือหาตัวท่านยากเหลือ กว่าจะหามาใส่เด็คได้ก็ต้องเปลืองทรัพย์สักหน่อย

อ้างอิง
๑. ห้องโหร"ศรีมหาโพธิ์". ตำราพรหมชาติฉบับสมบูรณ์. กรุงเทพฯ:สนพ.อำนวยสาส์น ๒๕๓๙
๒. พุ่มสอาด, สมชาย,ศ.บ.เกร็ดน่ารู้ในวรรณคดีไทย. กรุงเทพฯ:สนพ.สามัคคีสาส์น.๒๕๓๑
๓. ส.พลายน้อย(นามแฝง). อมนุษยนิยาย. กรุงเทพฯ:สนพ.ศิลปวัฒนธรรม. ๒๕๓๗
๔. Nihil(Editor).Summoner Theory.bangkok: Phenomenon Party, Santo Nino.2547

killerbonus
Member

Email
« Reply #3 on: July 07, 2007, 01:07:58 AM »

อ่านแล้วลายตาเจงๆ หึๆๆๆ แต่ก้ดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่รู้พูดไรดีแล้ว :P

S_A_Y
Member

Email
« Reply #4 on: July 07, 2007, 03:31:38 AM »

รูปใน reply ของพี่เทล่ำ อย่างกับจตุคาม เลยครับ 

Panther
Member

Email
« Reply #5 on: July 07, 2007, 03:36:25 AM »

รูปใน reply ของพี่เทล่ำ อย่างกับจตุคาม เลยครับ 

รุ่นรวยไป่เลิกอ๊ะป่าว งิงิ

mr.Tu
Member

« Reply #6 on: July 07, 2007, 04:06:14 AM »

เชื่อมั้ยว่า  ผมจะใช้การ์ดเทพแต่ละใบ
ผมมักจะเรียก  "ท่าน" เสมอไม่มี "ท่าน" ก็ไม่ได้
เพราะท่านเก่งจริงๆ ครับ  ใจอยากจะเอาออกด้วยนะ
เพราะท่านท้าวเวศสุวรรณ  ค่อนข้างองค์แรงครับ (ท่านดุมากๆ นะ)
พวกการ์ดเทพเจ้าต่างๆ ไม่กล้าใช้ครับ  แต่ถ้าเป็น Zues ,Athena
หรือพวกMystice เทพเจ้าทางยุโรป ค่อยว่าไปอย่างนะ

สำหรับผมที่คลุกอยู่กับเรื่องของ ศิลปะ โดยเฉพาะ
พระพิฆเนรณ์  (Ganesh) ผมไม่คงไม่เอามาเล่นแน่นอนครับ
ผมกลัว  เพราะผมนับถือนะ 

SuperJong
Member

« Reply #7 on: July 07, 2007, 11:45:07 AM »

น่าจะมีรูปประกอบด้วยนะ  หุหุ

mantellumarydoll
Member

Email
« Reply #8 on: July 07, 2007, 04:20:49 PM »

ดีคับ  ชอบๆ  คราวหน้าขอเป็นเทพแพนนะครับ  อยากรู้ประวัติเหมือนกัน

๐๐@Aries@๐๐
Member

Email
« Reply #9 on: July 07, 2007, 07:58:14 PM »

เนื้อหาดีมีประโยชน์มากคับ   

The Chemist of Smn
Member

« Reply #10 on: July 07, 2007, 08:29:57 PM »

๐๐@Aries@๐๐ อะเปลื่ยนรูปเหอะใหญ่เกินป่าว

หอยน้อย
Member

Email
« Reply #11 on: July 07, 2007, 11:03:24 PM »

โอ้โห!!  ขอบคุณครับ สำหรับการติชม ทุกๆเสียงเลย เหอะๆ  ตอนแรก แอบน้อยใจนิๆ เพราะ มีแต่คนมาดู แต่มะมีโพสไรเลย แต่มาดูวันนี้ ปลื้มฮะ

ปล.  องค์ต่อไป จะอัพภายในวันนี้นะฮะ ( ฉลอง test เลขผ่านฉลุย )  รับรอง อลังการแน่ๆ
ปล.  ส่วนที่เพื่อนๆบอกว่า " ทำไมมะมีรูปประกอบ " เนื่องจาก รูปมันเป็นแบบลายเส้น อีกอย่าง ตัวเบิร์ด ก็ยุ่งสุดๆเลย  เอาเปงว่า ถ้าสามารถ ลงได้จะลงให้นะครับ

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #12 on: July 07, 2007, 11:07:20 PM »

โอ้โห!!  ขอบคุณครับ สำหรับการติชม ทุกๆเสียงเลย เหอะๆ  ตอนแรก แอบน้อยใจนิๆ เพราะ มีแต่คนมาดู แต่มะมีโพสไรเลย แต่มาดูวันนี้ ปลื้มฮะ

ปล.  องค์ต่อไป จะอัพภายในวันนี้นะฮะ ( ฉลอง test เลขผ่านฉลุย )  รับรอง อลังการแน่ๆ
ปล.  ส่วนที่เพื่อนๆบอกว่า " ทำไมมะมีรูปประกอบ " เนื่องจาก รูปมันเป็นแบบลายเส้น อีกอย่าง ตัวเบิร์ด ก็ยุ่งสุดๆเลย  เอาเปงว่า ถ้าสามารถ ลงได้จะลงให้นะครับ

แนะนำ เนื้อเพิ่มอีกหน่อยจะดีมากครับ

แล้วก็ถ้ามีรูปซักนิดหน่อยก็จะเป็นพระคุณมากเช่นกัน

หอยน้อย
Member

Email
« Reply #13 on: July 07, 2007, 11:14:40 PM »

คือ กลัวว่า เนื้อหาเยอะจะทำไม เพื่อนๆเบื่อไม่อยากอ่านเอานะฮะ  เบิร์ด จึงพยายามเอาประเด็นที่สำคัญๆ เกี่ยวกับท่านเทพ ทั้งหลายมานะฮะ  แต่ก็ดีฮะ ติชมมายังไง ก็จะพยายามปรับดูเท่าที่จะได้นะฮะ 

ปล. ที่ต้องลงให้อ่าน เพราะ กระตุ้นการอ่าน เนื่องจากมีการทำโพลสำรวจว่า เด็กไทยอ่านหนังสือ ต่อปีไม่เกิน 5 บรรทัด !! 

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #14 on: July 07, 2007, 11:16:58 PM »

คือ กลัวว่า เนื้อหาเยอะจะทำไม เพื่อนๆเบื่อไม่อยากอ่านเอานะฮะ  เบิร์ด จึงพยายามเอาประเด็นที่สำคัญๆ เกี่ยวกับท่านเทพ ทั้งหลายมานะฮะ  แต่ก็ดีฮะ ติชมมายังไง ก็จะพยายามปรับดูเท่าที่จะได้นะฮะ 

ปล. ที่ต้องลงให้อ่าน เพราะ กระตุ้นการอ่าน เนื่องจากมีการทำโพลสำรวจว่า เด็กไทยอ่านหนังสือ ต่อปีไม่เกิน 5 บรรทัด !! 
ถ้าเขียนเยอะแต่สนุกแบบที่เขียนอยู่ก็อ่านได้ครับ
มีรูปประกอบด้วยจะดีมากครับ

หอยน้อย
Member

Email
« Reply #15 on: July 07, 2007, 11:21:23 PM »

อะนะ จะพยายามนะฮะ และขอบคุณสำหรับคำติชม ด้วย จะได้มีกำลังใจต่อไป

ปล. ขอตัวทำงานก่อนนะฮะ  เดวเสร็จแล้ว มันจะอัพมาเอง เหอะๆ ลุ้นกันเองว่าจะเป็นเทพองคืไหน

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #16 on: July 07, 2007, 11:57:45 PM »

ถ้าทำแล้วหวังคนมาโพสแนะนำว่าอย่าทำเลยฮะ มันจะทุกข์ใจเปล่าๆ

อ่ะ รูปจ๊ะ...

หอยน้อย
Member

Email
« Reply #17 on: July 08, 2007, 12:32:11 AM »

ขอบคุณฮะ อ้อ เรื่องติชม อาจจะมีบ้างแต่ตอนนี้ก็เฉยๆนะฮะ เอาเป็นว่า ขอบคูณที่มาติชมละกันนะฮะ 

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #18 on: July 08, 2007, 01:13:53 AM »

ไม่แปลกครับ เพราะตามตำราแล้ว องค์เวสสุวัณเป็นผู้อำนวยโชคลาภ พวกเทวพาณิชย์อาจจับแพะชนแกะ นำเทวลักษณะขององค์กุเวรุราชไปผสมสร้างเทพองค์ใหม่ ขนานนามว่าจตุคามฯ ก็เป็นได้

เพราะองค์จตุคามฯ ไม่มีจริงในตำนานเทพปกรณัม

mr.Tu
Member

« Reply #19 on: July 08, 2007, 03:53:32 AM »

ไม่แปลกครับ เพราะตามตำราแล้ว องค์เวสสุวัณเป็นผู้อำนวยโชคลาภ พวกเทวพาณิชย์อาจจับแพะชนแกะ นำเทวลักษณะขององค์กุเวรุราชไปผสมสร้างเทพองค์ใหม่ ขนานนามว่าจตุคามฯ ก็เป็นได้

เพราะองค์จตุคามฯ ไม่มีจริงในตำนานเทพปกรณัม

จริงๆ แล้ว  ไม่จำเป็นต้อง จตุคาม   เดี๋ยวนี้อะไรๆ ก็จตุคามหมด

จริงๆ แล้วหากเราอยากได้สิ่งศักดิ์สิทธิ์จริงๆ  สวมอะไรก็เป็นมงคลได้หมด 

สิ่งสำคัญคือ  ขอแค่ กราบเท้า คุณพ่อคุณแม่  แล้วสวดมนต์ไหว้พระที่ห้องพระ

ไม่ก็หมอนที่เราจะนอนแล้วท่อง  นะโม  3 จบ  ตามด้วย บริกรรมคาถา

"พุท ธัง  สา ระ นัง  คัต ฉา มิ 

ธรรม  มัง  สา ระ นัง คัต ฉา มิ

สัง ฆัง สา ระ นัง คัต ฉา มิ "  (สมเด็จพุทธาจารย์  โต  ท่องระลึกพระพุทธเจ้า
พระธรรม  และพระสงฆ์  เสมอๆ) 

แค่นี้ครับ   มงคลแก่ชีวิตแล้วละ   แล้วไม่ต้องกลัว

ภัยอันตรายใดๆ จะมาทำร้ายเราได้เลยครับ  เพราะสิ่งนี้ถือเป็นมงคลสูงสุดแล้วละ

เหนือกว่า  มนต์ตรา  เหนือกว่าอำนาจใดๆ ในโลกเลยละครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: