Summoner Master Forum
October 01, 2024, 09:30:45 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: Darkness Ceremony บทแห่งการสาปแช่ง  (Read 5810 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
Dark Capricorn
Member

Email
« on: June 26, 2007, 02:46:31 PM »

ถ้าพูดถึงเด็คName นี่เชื่อได้ว่าคงมีผู้เล่นหลายคนมีข้ามName หนึ่งไปแน่ๆ นั่นก็คือ Name Witctนี่แหละครับ ในฐานะที่เคยโมเด็ควิทมาหลายต่อหลายรอบ แล้วเล่นไม่รุ่ง ก็เลยต้องวางมือจากเด็คNameouhwx แต่หลังจากM3ออกนั้น มี Witch ใหม่มา 1 ใบซึ่งสามารถอุดช่องโหว่ขจองเด็คได้ดีมาก ทำให้ความฝันที่เคยจะเอาเด็คWitch เข้าไปชิงชัยในงานแข่งต่างๆเป็นจริงขึ้นมาครับ

สำหรับ list ก็มีดังนี้ครับ

Maphas , The Hell Knight                  2       <-----ซองเปิดเป็น เซนต์3 มั้งครับ
Drusilla, The Lava Witch                   2       <-----Promo ครับ
Gravere, The Dark Witch                  4       <-----ซองเซ็น 2 ครับ
Asta, The Moon light witch                3       <-----Promoเมื่อนานมาแล้ว
Nasae, The Great Oracle                  2       <-----เซ็น 2 สำหรับใบนี้
เมจไฟจำชื่อไม่ได้                                     2    <-----โปรโมใหม่ล่าสุดครับ   
Callar, The Fire Witch                        4       <-----Promoไวเซอร์
Moth Fairy Witch                               4       <------ เอ็ม 3 ครับ
Selena , The Lunar Witch                 2        <-----โปรโมวันเกิดครับ

Mystic ผมว่าแล้วแต่คนชอบนะ แต่ที่ขาดไม่ได้เลยคือ Witchcraft Morque  หรือบ้านแม่มดนี่เอง 2 ใบเต็มที่ครับ

หลังจากได้ลองเทสในการเล่นดูประมาณ10 ครั้ง ก็พบลักษณะเด่นของเด็คครับ
         1  เด็คนี้เป็นเด็คที่แทบจะไม่มีการตีเลยครับ ชีวิตนี้รับอย่างเดียว
         2  เด็คนี้ไม่มีสกิลที่สามารถฆ่าหรือทำลายซีลฝ่ายตรงข้ามแบบเฉียบขาดแม้แต่น้อย
         3  เลเวลเฉลี่ยในเด็คค่อนข้างสูง และความสามารถไม่ค่อยจะเอาอ่าวกันซักเท่าไหร่ ปิดเกมด้วยสกิลให้ฝ่ายตรงข้ามshine เต็มน่ะ เลิกฝันไปได้เลยครับ
         4  เป็นเด็คที่เล่นแล้วสบายใจเป็นอย่างมาก เนื่องจากมีประชากรสาวๆ ในเด็คมากกว่า 80 % (อันนี้ความชอบส่วนตัวครับ ^-^"l\  )
          ซึ่งแน่นอนว่า ด้วยคุณสมบัติ 4 ข้อด้านบนนี้ ทำให้ผู้เล่นหลายคนไม่คิดจะจับ ชื่อWitch นี้ขึ้นมาเล่นเลยใช่ไหมครับ แน่นอนหามีแค่นี้ผมก็คงเลิกจัดไปตลอดกาลแต่บังเอิญว่า มันมี บ้านแม่มดนี่แหละครับ ทำให้เด็คนี้มีจุดเด่นที่เด็คอื่นๆไม่มี แล้วบ้านแม่มดนี่ทำอะไรได้ เรามาดูความสามารถของบ้านแม่มดกันครับ

Witchcraft Morque
Type: place
Mp Cost: 2 Pasted: PA .gif[/img]: yes Turn: inf Rarity: uncommon
Skill:
ทิ้งการ์ด 2 ใบในมือผู้ใช้ Skill; นำ Witchcraft Morque ขึ้นมือจาก Shrine เมื่อมี N[Witch] ในสนาม (Mp 2)
Ability:
[Mage] ทุกใบในสนามฝ่ายเรา เมื่อใช้ Skill เราสามารถนำ Mystic Card ใบบนสุด 1 ใบจากกอง Mystic Card ของผู้เล่น 1 คนไปยัง Shrine
N[Witch] ทุกใบในสนามฝ่ายเราได้รับ Ability “เมื่อ N[Witch] นั้นถูกโจมตี Seal ที่โจมตี At -1 Df -1 และสูญเสีย Skill และ/หรือ Ability 1 Turn”
ข้อยกเว้น: NULL
Illustator: Wathawijit
Version: The Saint EX
Verno: 104

ครับเนื่องจากความสามารถด้านบนนี้ ทำให้เด็ควิทของเรา กลายเป็นเด็คที่สามารถสาปแช่งกองMystic ฝ่ายตรงข้ามได้อย่างสบายๆ แต่ ปัญหาคือ จั่วไม่เจอนี่แหละครับ ซึ่งตอนนี้ สามารถแก้ปัญหาได้แล้วจาก Seal Name Witcth อีก 1 ใบในชุด M3 นั่นก็คือ Moth fairy Witch

Moth fairy Witch
Mage    Dark  2/2  Lv1
At 5  df 5  sp4
+Dark       at 9
+witch      at 9
เมื่อเข้ามาในสนาม สามารถหา มอนสเตอร์ธาตุมืด หรือ Witch ที่มีค่าร่ายไม่เกิน2 1ใบจากกองการ์ด 1 กองฝ่ายเรา จากนั้นนำขึ้นมือ
สกิล Twinging นำซีล 1 ใบที่ติดเดท หรือพ้อย ออกจากเกม Mp3

เนื่องจากสามารถหา Witch ที่มีค่าร่ายไม่เกิน 2 จากกองการ์ด 1 กอง ขอย้ำนะครับ ว่า1กอง ไม่ระบุว่าseal หนือMystic ทำให้สามารถหาบ้านแม่มดได้อย่างรวดเร็วในเทิร์นแรกๆเลยล่ะครับ

ดังนั้น การเล่นปิดเกมของเด็คนี้คือ  การโม่มิสติกชาวบ้านจนหมดกองครับ (ทำเป็นเล่นไป 60 ใบก็หมดมาแล้วนะครับ)

วิธีการเล่น

ตั้งเกมด้วย Malphas ครับกับคอมโบอมตะ life recycing  หรือ ให้Gravere ยืนหน้าก็ได้ครับ ล่อหลอกฝ่ายตรงข้ามให้ตีแล้วเปลี่ยนไปตีMalphas แทน จากนั้นก็ลง Moth fairy witch หาบ้านแม่มดก่อนครับ พอหาได้ ลงนาซาอีได้ ทีนี้ก็เรื่อยๆแล้วครับ เพราะเด็ค Witch กางบ้านได้ ความสามารถในการตั้งรับจะ x 2 ทันทีครับ  จากนั้นก็เริ่มเชือดกองฝ่ายตรงข้าม โดย เหล่าแม่มดน้อยๆของเราครับ ทั้ง Asta ,Gravere ,Callar, Drusilla (เจ๊คนนี้แสบมาก จ่าย0 โม่ 2 ใบ) , แล้วก็ตั้งหรับเหนียวๆ จั่วมิสติกสู้ ก็พอครับ

ข้อควรระวัง ระวังอย่าให้บ้านถูกทำลายนะครับ ถึงแม้จะสามารถรีกลับมาใช้ใหม่ได้ก็เถอะ เพราะเสี่ยงต่อการรีมูฟออกจาก shine มากครับ

จุดด้อย   
1     มันมะมีจั่วอ่ะ อยากได้จั่วมากๆ ถึงแม้จะลอใส่โอไมครอนไปแล้ว ก็ไม่เข้ากะเด็ค พอไม่ได้จั่วก็ทำให้การเล่นขาดช่วงได้ง่ายมักๆ โดยเฉพาะเวลา บ้านพังนี่แหละ เจ็บสุดๆ
2     เจอพวกควายๆที่ยกเลิก อบิลิตี้และเคิร์สพร้อมๆกันนี่ก็ลำบากครับ ไม่รู้จะสู้ยังไง

สรุป  เป็นเด็คที่สามารถเล่นได้จริงแล้วนะครับ ราคาก็ไม่ได้แพงมากมาย (หรือพูดอีกอย่างว่าเด็ครวมขยะก็ยังไหวนะนี่) แต่สนุกมากมายครับ เป็นเด็คที่ผมฝันมานานมากแล้วว่าจะทำให้มันเล่นได้ให้จงได้ แล้วตอนนี้มันก็เล่นได้จริงๆแล้วครับ

ติชมได้ตามสะดวกครับ แนะนำให้เต็มที่เลย

ปล. คาร์น เซ็นทอร์ เด็คนี้ก็เคยคว่ำมาแล้วนะครับ เป็นเล่นไป ฮุ ๆ ) 
« Last Edit: July 02, 2007, 03:34:43 AM by Dark Capricorn » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #1 on: June 26, 2007, 04:23:53 PM »

ดีครับ ลองจัดเด็คฉีกแนวอื่น ๆ แบบนี้ดู
Malphas ตอนกลับมาได้ + จาก Grievere จมเลย ผมเคยเล่นคล้าย ๆ แนวนี้เหมือนกัน คือ เน้นคืนชีพจาก shrine แล้ว + At ด้วย Grievere ตบ 

Moonshiny Doll
Member

« Reply #2 on: June 26, 2007, 11:09:39 PM »

เด็คน่าเล่นมากๆครับ แต่ถ้าเจอกองmysticแบบเน้นของตกshrineจากกองเราไม่ซวยแย่เหรอ

ปล ไม่ใส่หมวกแม่มดเหรอครับ

Panther
Member

Email
« Reply #3 on: June 26, 2007, 11:50:05 PM »

Dark Doom                                       ดีหรอครับ สำหรับเด๊กนี้ อ่า 

Member

Email
« Reply #4 on: June 27, 2007, 12:18:59 AM »

แบบว่าชอบครับ จะใส่ท๊อกเทอ เด๋วจะไม่ได้เล่นวิทกันพอดี ไว้ค่อยๆนึกแล้วค่อยหามาใส่ครับ

~:[D]eath [S]onata:~
Member

« Reply #5 on: June 27, 2007, 12:20:42 AM »

อ้อ

ที่มะวันอาทิตพี่ไปเล่นที่เซนทรัลป่ะ เห็นมาวินแสงตีไปตายเอง

จบเกมได้อนาถจริงๆ

ของหายากมีนิดหน่อย

ขอปรบมือให้เด็คสร้างสรรค์  ;D

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #6 on: June 27, 2007, 12:24:06 AM »

เดคแปลกดีนะครับ
แต่ยังไม่ได้ลองเลยไม่รู้ว่าเวิร์คป่าว

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #7 on: June 27, 2007, 12:28:28 AM »

อยากจัดตาม ซะแล่ว น่าลองไส่เอสเป้อแฟรี่ไป(กันอบิลิตี้ตกใชร์ของมีสติกอ่าครับ) กันเขาโม่ได้ออโดนัด และของร้ายแรงต่างๆนาๆ

Member

« Reply #8 on: June 28, 2007, 12:27:53 AM »

ขอขุดนิดนึงครับ

ความจริงเด็คนี้ผมว่าใส่โปรโมใหม่ใบนี้ก็ดีนะ

Fetish Enchantress   Celebration 117
Type Mage   Mp 3/2   Lv2
At 8   Df 7   Sp 3   Fire
+[Fire]   Wishing Fetish   At 11 Mp 3
+[Mage]   Anti Fetish Spell   At 11 Mp 3
ตราบเท่าที่มี [Fire] และ/หรือ [Mage] ใบอื่นในสนาม เมื่อ Mystic Card ประเภท [Relic] เข้ามาในสนามฝ่ายเรา เราสามารถแสดง Mystic Card ที่มีชื่อเหมือนกับ Mystic Card นั้น 1 ใบจากกอง Mystic Card เรา แล้วนำขึ้นมือ
 [Skill]-Fetish Enchantress ป้องกัน Mystic Card ประเภท [Relic] จนจบ Subturn (Mp 0)

เป็นmageที่ใช้skill mp 0ได้ ถ้ามีwitchcraft morque2ใบในสนามใบนี้จะเก่งมากๆเลยนะผมว่า

Member

Email
« Reply #9 on: June 29, 2007, 12:32:04 AM »

ได้จากไหนล่ะครับตัวนี้ ใส่แทนดาร์คดูมได้พอดีเลยครับ แจ่มมักๆ

Member

« Reply #10 on: June 29, 2007, 12:34:52 AM »

ได้จากไหนล่ะครับตัวนี้ ใส่แทนดาร์คดูมได้พอดีเลยครับ แจ่มมักๆ
ได้จากแข่งตามร้านช่วงเดือนก.ค.ครับ

Member

Email
« Reply #11 on: June 30, 2007, 11:10:14 PM »

ดีครับ ลองจัดเด็คฉีกแนวอื่น ๆ แบบนี้ดู
Malphas ตอนกลับมาได้ + จาก Grievere จมเลย ผมเคยเล่นคล้าย ๆ แนวนี้เหมือนกัน คือ เน้นคืนชีพจาก shrine แล้ว + At ด้วย Grievere ตบ 

ขอขุดซักนิดนะครับ  คือจะถามพี่ว่าตัวอะไรใช้ขุดไอ้ตัวนี้ได้อ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #12 on: July 01, 2007, 02:01:01 AM »

ขอขุดซักนิดนะครับ  คือจะถามพี่ว่าตัวอะไรใช้ขุดไอ้ตัวนี้ได้อ่ะครับ

Queen วนไงครับ เข้ามาแล้ว + พลังตบได้เลย

Member

Email
« Reply #13 on: July 01, 2007, 02:39:25 AM »

Queen วนไงครับ เข้ามาแล้ว + พลังตบได้เลย
เอ่อ ขอชื่อเต็มๆได้มั้ยครับ แบบว่าสมองน้อยอ่ะครับ(จะว่าโง่ก็คงใช่)  ไม่รู้จักว่าตัวอารายอ่าครับ 

ขอบคุณล่วงหน้าอีกรอบ

Nihil
Member

Email
« Reply #14 on: July 01, 2007, 02:42:07 AM »

Queen of the Hell ที่เล่นกับ Malphas นะครับ
พอ Malphas เข้ามาหา Queen of the Hell
จากนั้นหาก Malphas ตายก็ทำ loop ขุด Queen of the Hell มาใช้ใหม่ได้เรื่อย ๆ จาก ability ของตัวมัน

M a Z a r i n E : *
Member

« Reply #15 on: July 01, 2007, 11:36:55 PM »

ซองที่เปิดได้ของแต่ละตัวล่ะครับ T^T

lnW_SF_
Member

Email
« Reply #16 on: July 23, 2007, 01:55:28 AM »

พี่กล้วยขอเดควิชแบบที่ไม่มี มาฟาสซิครับ ผมเด็กที่ร้าน toon zoneอะที่สนิทกะพี่ต่ายอ่า

Member

Email
« Reply #17 on: July 23, 2007, 10:29:34 PM »

พี่กล้วยขอเดควิชแบบที่ไม่มี มาฟาสซิครับ ผมเด็กที่ร้าน toon zoneอะที่สนิทกะพี่ต่ายอ่า

ของง่ายๆ ถอดมัลพลาสออก ไส่เมจไฟที่เป็นโปรโมเพิ่มไปอีก2ตัว จบ

Member

« Reply #18 on: July 25, 2007, 12:47:54 AM »

ของง่ายๆ ถอดมัลพลาสออก ไส่เมจไฟที่เป็นโปรโมเพิ่มไปอีก2ตัว จบ
แต่มันจะตั้งยากขึ้นนะครับผมว่า

Member

Email
« Reply #19 on: July 25, 2007, 01:55:27 AM »

แต่มันจะตั้งยากขึ้นนะครับผมว่า

ก็เขาไม่เอาแบบไส่ผมก็ถอดให้ไงครับ มีตัวโม่เพิ่มอีก2  แพ้ใวขึ้นแน่นอน แต่ก็เสี่ยงว่าจะตั้งได้หรือไม่

Pages: [1]
  Print  

Jump to: