Summoner Master Forum
October 05, 2024, 04:15:36 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: สงสัยมากมายครับ  (Read 10929 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
Malboro
Member

Email
« on: June 04, 2007, 10:19:27 PM »

คือ Leraje ที่ + at ไปแล้วเราสามารถติด andromeda เพื่อให้ at หายไป 1 turn ได้หรือไม่ครับ
หรือต้องใช้ Cadmus หรือ Ordanus พวกนั้นอย่างเดียว

แล้วด้วงมูฟก็เหมือนกันใช่ไหมครับ
« Last Edit: June 12, 2007, 10:00:22 PM by Malboro » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: June 05, 2007, 12:09:47 AM »

ไม่เหมือนกันครับ เพราะ Leraje เป็น effect ที่เกิดตลอดเวลา ใช้ andromeda  ได้
แต่อีกใบเป็นสิ่งที่เกิดครั้งเดียว ดังนั้นใช้ andromeda ไม่ได้

Malboro
Member

Email
« Reply #2 on: June 05, 2007, 10:25:57 PM »

ถ้าเราใช้ Ordonus ใส่ Obsidian at ที่ได้จากการ Remove จะหายแค่ 1 turn หรือหายไปเลยครับ

แล้วมีใบไหนช่วยให้ at ของใบนี้หายไปเลยเลยไม่กลับมาได้ไหมครับ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: June 06, 2007, 04:26:29 PM »

หายไปเลยครับ

เช่น cadmus

Malboro
Member

Email
« Reply #4 on: June 12, 2007, 10:06:10 PM »

Ability:
Shade of [Light]
เมื่อ [Divine] หรือ Mystic Card เข้ามาในสนาม Libera Me ได้รับ 1 Charge Counter
Libera Me ยกเลิก Skill ของ [Evil] และ Ability ของ Seal ใบอื่น

1. จาก text "เมื่อ [Divine] หรือ Mystic Card เข้ามาในสนาม Libera Me ได้รับ 1 Charge Counter"

ถ้าใช้ Mystic อย่าง High Priest หรือ inquition ที่แสดงผลแล้วตกไชร์น จะนับได้ไหมว่า Libera Me จะได้ Charge Counter 1

Morning Light Fairy
Type: divine Mp: 2 / 1 Lv: 1 Rarity: rare
At: 4 Df: 6 Sp: 3 Element: light
+[Any Element] Warmish Light At 8 Mp 2
+[Light] Rising Sun Df 9 Mp 1
NULL
Skill:
Seal 1 ใบในสนามฝ่ายเรายกเลิก Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม 1 Turn และสามารถรักษา Curse ทุกชนิดให้กับ Seal นั้น (Inf) (Mp 3)

2. จาก  Text "Seal 1 ใบในสนามฝ่ายเรายกเลิก Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม 1 Turn และสามารถรักษา Curse ทุกชนิดให้กับ Seal นั้น (Inf) (Mp 3)"      เราต้องใส่ให้ Seal ฝ่ายเราใช่ไหมครับ? และจะยกเลิกผลของ Ability เขาที่มีผลต่อเราเท่านั้นใช่ไหมครับ
ยกตัวอย่าง Trahern มี at + ให้ตัวเอง แล้วเราใส่สกิลข้างต้นให้ Seal ฝ่ายเราแล้ว และเมื่อทำการต่อสู้ at ของ trahern จะยังคงอยู่ตามเดิมใช่มั๊ยครับ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: June 12, 2007, 11:54:12 PM »

1. นับครับ

2. ใช่ครับ / คงอยู่ตามเดิม

Malboro
Member

Email
« Reply #6 on: June 13, 2007, 10:33:01 PM »

1.ถ้า Eric โจมตี... Seal ที่ยกเลิก Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม

จะยังตีค่า Def อยู่หรือป่าวครับ

แล้วถ้าโดน แอนโดเมด้า จะยังตี df อยู่ไหมครับ

Gitarriel, the Angel of Music
Type: divine musician Mp: 2 / 1 Lv: 2 Rarity: rare
At: 6 Df: 8 Sp: 4 Element: dark
+[Dark] Feierlich At 9 Mp 2
+[Musician] am Ende At 10 Mp 3
NULL
Skill:
Seal 1 ใบติด Poison Curse 3 Turn เมื่อ Gitarriel, the Angel of Music รวมร่าง (Mp 2) (ผลจาก Skill นี้ไม่สามารถถูกยกเลิกได้)
Ability:
ตราบเท่าที่ Gitarriel, the Angel of Music มี N[Angel of Music] เป็น Seal ใบรองรวมร่าง Curse ที่เกิดจาก [Musician] ไม่สามารถรักษาได้
[Musician] ทุกใบในสนามได้รับ “[Skill]-Seal ที่ติด Curse 1 ใบนับว่าผ่านไป 1 Turn (Mp 4)”

2. จาก text "Seal 1 ใบติด Poison Curse 3 Turn เมื่อ Gitarriel, the Angel of Music รวมร่าง (Mp 2) (ผลจาก Skill นี้ไม่สามารถถูกยกเลิกได้)" ถ้าเราใช้สกิลใส่ตัวที่ยกเลิก Curse จะมีผลไหมครับ Seal ฝ่ายตรงข้ามที่เราใส่จะติดไหมครับ?
แล้วถ้าเป็น Aphrodite ล่ะ จะเหมือนกันไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: June 13, 2007, 11:21:37 PM »

1. ยังโจมตีค่า df อยู่ครับ / ไม่เทียบ df แล้ว

2. ติดและเกิดผลของ curse / เหมือนกัน

Malboro
Member

Email
« Reply #8 on: June 14, 2007, 12:54:18 AM »

Twinkling
คือการใช้ Skill จากบนมือ โดยการนำ Seal ที่ใช้ ความสามารถนี้ลง Shrine จากมือ และเมื่อใช้ความสามารถนี้
แล้ว Seal ใบนั้นจะไม่สามารถถูกนำออกจาก Shrine ได้ไม่ว่ากรณีใด ๆ ก็ตาม

Fairy Paladin
Type: divine knight Mp: 3 / 2 Lv: 2 Rarity: rare
At: 6 Df: 7 Sp: 4 Element: light
+[Divine] Sacred Sword At 8 Mp 3
NULL
Skill:
Twinkling; Seal 1 ใบฝ่ายผู้ใช้ Skill และ Seal 1 ใบในสนามที่ไม่ได้รวมร่างฝ่ายตรงข้ามยกเลิก Mystic Card และ Skill ของ Seal ใบอื่นที่ไม่ได้ชื่อ Fairy Paladin 1 Subturn เทียบ At ของ Seal 2 ใบนั้น จากนั้นทำลาย Seal ที่มี At น้อยกว่า (Mp 5)

1. เราจะสามารถหยุดการใช้ สกิลนี้ได้ไหมครับ? เช่น Odin อ่ะครับ

2. ถ้าหยุดได้ ผลที่ตัวที่เขาเอาลง shirne ไปจะเป็นยังไงครับ? อยู่ที่ shirne เหมือนเดิมรึปล่าว หรือขึ้นมือ

3. ถ้าหยุดไม่ได้ จะมีใบไหนสามารถหยุด skill นี้ได้ไหมครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #9 on: June 14, 2007, 02:09:28 AM »

1. หยุดไม่ได้แต่แก้ด้วยการยกเลิกได้ครับ อย่าง Odin ใช้แก้ได้ครับ แต่หยุดไม่ได้เพราะไม่ได้มีความสามารถในการหยุดการ์ดเลยครับ

2. ไม่เข้าใจคำถามครับ

3. พวกขัดขวางการใช้สกิลจากบนมือทั้งหลายครับ

Malboro
Member

Email
« Reply #10 on: June 14, 2007, 09:35:56 PM »

1. คือหลังจากนำ Seal ที่ใช้ สกิล Twinkling ลง Shirne แล้วถ้าไม่สำเร็จเราจะนำขึ้นมือได้ไหมครับ

2. ถ้า Lion of Leo สู้กับ Heaven Knight ที่ติด Praesidium, the Spear of Heaven Knight .... Ability ของใครจะหายไปครับ?

3. ถ้าเราลง Libera Me มา แล้วจากนั้นลง Amber จะสามารถนำ Libera Me ที่ลงมาก่อน ย้ายไปรวมร่างกับ Amber ได้ไหมครับ?

(ที่ทำแบบนี้ก้เพราะอยากจะได้ ชาร์จจาก Libera ก่อน ซึ่งตัวเองก็เป็น Divine แล้วลง Amber มาเพื่ออีก 1 ชาร์จ ครับ)
« Last Edit: June 14, 2007, 10:02:46 PM by Malboro » Logged

Member

Email
« Reply #11 on: June 15, 2007, 01:37:17 PM »

1. ไม่ได้ครับ ถ้าลงไชรน์ไปแล้วก็ถือว่าใช้สกิลสำเร็จแล้ว

2. อยู่ที่ว่าใครเป็นฝ่ายโจมตีครับ ถ้า Heaven Knight โจมตี Lion of Leo ก็จะสูญเสียอบิลิตี้ไปก่อน ถ้า Lion of Leo โจมตี Heaven Knight ก็จะยกเลิกอบิลิตี้ของตัวเองครับ

3. ได้ครับ

Malboro
Member

Email
« Reply #12 on: June 18, 2007, 11:57:59 PM »

1. Titan ทั่วไปเวลา Charging จะได้ Charge ทีละหนึ่ง หรือตามจำนวน Charging ที่เขียนไว้ครับ

อย่างเช่น Charging 4

จะชาร์จ หนึ่งทีได้ 4 เลยหรือว่า ชาร์จได้ทีละหนึ่งครับ

Member

Email
« Reply #13 on: June 19, 2007, 01:06:22 AM »

ครั้งละ 1 ครับ

Malboro
Member

Email
« Reply #14 on: June 19, 2007, 01:12:52 AM »

ขอถามอีกข้อครับ

ถ้าเราใช้ ability ตีข้ามไลน์แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ mystic ที่ทำให้การตีข้ามไลน์ไม่สามารถตีได้ หรือสูญเสียไป

จะต้องเปลี่ยนเป้าหมายใหม่มาที่ at line ไหมครับ

Member

Email
« Reply #15 on: June 19, 2007, 03:40:47 PM »

ใช่ครับ

Malboro
Member

Email
« Reply #16 on: June 20, 2007, 05:31:45 PM »

1. ถ้าเรา Zeus และ Hercorage ใส่ Seal ฝ่ายเรา แล้วเขาใช้ Kuku Clock ใส่ Seal เราเร่งให้ Seal เราผ่านไป 1 Turn ; Mystic ที่ติดบน Seal ฝ่ายเราจะหลุดไหมครับ เพราะสามารถติดได้เพียง 1 Turn

2. เราสามารถใช้ Treetop Tango ทำให้ Seal 1 ใบ ตีจาก Df ไป  At ได้ไหมครับ(เพราะ text เขียนว่าจาก df ไป df)

3. ถ้าเราตีจาก Df ไป At ฝ่ายตรงข้าม แล้วฝ่ายตรงข้ามจะสวนกลับมาหา Seal ที่อยู่ Df ไหมครับ (ในกรณีที่มี Seal ฝ่ายเราอยู่ที่ At Line )
3.1 แล้วจะสวนกลับไปหา Seal ที่อยู่ At ไลน์ฝ่ายเราแทนไหมครับ

Member

Email
« Reply #17 on: June 20, 2007, 06:07:29 PM »

1. ไม่หลุดครับ

2. ได้ครับ

3. สวนกลับตามปกติเหมือนการต่อสู้ทั่วไปครับ

Malboro
Member

Email
« Reply #18 on: June 20, 2007, 09:53:55 PM »

1. Maelstorm Merman โจมตี แล้วให้ Seal 1 ใบ ฝ่ายตรงข้ามเปลี่ยนไลน์ ถือว่าเป็นการกำหนด Line ให้ Seal นั้นหรือป่าวครับ

จาก...
Rune Mist Unicorn
Type: beast Mp: 3 / 1 Lv: 2 Rarity: rare
At: 7 Df: 7 Sp: 4 Element: water
+[Water] Aqua Kick At 9 Mp 2
+N[Unicorn] Pure Stream At 10 Mp 3
NULL
Skill:
แสดง [Water] X ใบในมือผู้ใช้ Skill; Seal X ใบติด Freeze Curse X Turn เมื่อ Rune Mist Unicorn รวมร่าง (At Line) (Mp 3)
Ability:
Seal ทุกใบในสนามไม่สามารถยกเลิก Freeze Curse ได้ (At Line)

2. ถ้า Seal ฝ่ายตรงข้ามที่โดน Freeze Curse ; Seal นั้นยกเลิก Curse และ Ability ของฝ่ายตรงข้าม จะโดนไหมครับ

ผมไม่มั่นใจอ่ะครับว่า Ability ฟรีชยกเลิกไม่ได้จะมีผลต่อเขาไหม ในเมื่อเขายกเลิก curse และ ability ด้วย

มังกร
Moderator
Member

« Reply #19 on: June 21, 2007, 03:02:52 AM »

1. ไม่ใช่ครับ เป็นการเปลี่ยน line ที่ผู้เล่นไม่ได้สั่ง

2. ยกเลิก curse ได้ครับ เพราะเป็น ability ที่เกิดจาก Rune Mist Unicorn

Malboro
Member

Email
« Reply #20 on: June 22, 2007, 09:31:12 PM »

1. ถ้าเราโจมตี All แล้วฝ่ายตรงข้าม ร่าย Thunder Bolt ใส่เรา  แล้วเราจะสามารถย้ายเป้าหมายโจมตีตัว df ไลน์เขาได้ไหมครับ(กรณีที่ฝ่ายตรงข้ามมี at line อยู่)
« Last Edit: June 22, 2007, 09:32:44 PM by Malboro » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #21 on: June 22, 2007, 09:37:43 PM »

ไม่ได้ครับ เว้นแต่ว่าเราจะโจมตีข้าม line ได้

Malboro
Member

Email
« Reply #22 on: June 23, 2007, 12:12:12 AM »

1. จาก Goddess Of Could ป้องกัน Mystic นี่ไม่ใช่แค่เผาใช่ไหมครับ กันผลทุกอย่างที่มีผลมาต่อ Mystic ที่ติดบนตัว Seal นี้ใช่ไหมครับ? อย่าง Icarus มานำ Relic ที่ติดบน Seal นี้ออกจากเกมก้ไม่ได้ใช่ไหมคับ?

2. ถ้า Seal เราสั่งโจมตีแล้วร่าย athena ใส่ซีลเราเพื่อยกเลิก Mystic ฝ่ายตรงข้าม แล้วฝ่ายตรงข้ามสามามารถร่าย athena ของเขาแทรกได้ไหมครับ?

อย่างเช่น Andre ติด Cristalarme, the Sword of Andre สั่งโจมตี แล้วร่าย Athena ; ฝ่ายตรงข้ามจะร่าย Athena อีกใบ มาแทรกให้ Cristalarme, the Sword of Andre ให้หลุดได้ไหมครับ?

« Last Edit: June 23, 2007, 01:04:44 AM by Malboro » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #23 on: June 23, 2007, 01:24:50 AM »

1. ครับ นำออกจากเกมไม่ได้

2. ได้ครับ / หลุด

Malboro
Member

Email
« Reply #24 on: June 23, 2007, 01:32:48 AM »

1. ถ้าเราร่าย Mystic ให้ Goddess of Cloud แล้วฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้ High Priest ได้ไหมครับ? แล้วถ้าเปลี่ยนมาเป็น Inquition ล่ะ...จะได้ไหมครับ? [ทำให้เขาร่ายไม่สำเร็จ]
1.1 และถ้าจ่าย 1 นำเมสติกมาติด จะสามารถใช้ High Priest ได้ไหมคับ? และถ้า Inquition ล่ะ
1.2 ถ้าฝ่ายตรงข้ามร่าย athena ใส่ Goddess ; Mystic ที่ติดบน Goddess จะหลุดไหมครับ?

2. ถ้าเราติด Chrysocolla Axe ที่ตัว Goddessแล้วจ่าย Mp 8 ได้ 3 subturn ;แล้วใน Subturn ที่ 3 เราสั่งโจมตี ฝ่ายตรงข้ามใช้ Reverse Justice : Mystic ของเราจะเปลี่ยนผลจาก + เป็น - ไหมครับ อย่าง + 8 กลายเป็น - 8 เพราะ Goddess มี ability ป้องกันครับ
2.1 สรุปคือกัน Mystic ทุกแบบของฝ่ายตรงข้ามที่มีผลต่อ Mystic ที่ติดบนตัวนี้ใช่ไหมครับ?
« Last Edit: June 23, 2007, 09:36:49 PM by Malboro » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #25 on: June 24, 2007, 02:23:37 AM »

1. ร่ายไม่สำเร็จก็ทำลายได้ครับ
1.1 ไม่ได้ครับ
1.2 หลุดครับ

2. ไม่สลับครับ
2.1 ใช่ครับ

Malboro
Member

Email
« Reply #26 on: June 25, 2007, 10:00:51 PM »

Mystic id: (339)
Ra
Type: devas
Mp Cost: 3 Pasted: nonP .gif[/img]: yes Turn: 0 Rarity: rare
Skill:
NULL
Ability:
นำการ์ด 1 ใบในสนามฝ่ายเราเข้ากองการ์ด จากนั้นแสดงการ์ดใบบนสุด 3 ใบจากกองการ์ดนั้น เลือกร่ายการ์ด 1 ใบจากการ์ดที่แสดงโดยไม่ต้องจ่าย Mp ค่าร่าย จัดเรียงการ์ดที่เหลือกลับบนกองการ์ดเดิม
ตราบเท่าที่ Ra อยู่ใน Shrine Mystic Card ประเภท Tarot: The Sun ทุกใบในมือและใน Shrine เรา Mp -1

จาก text ที่ว่ามา     

1. เราสามารถนำ Mystic ฝ่ายตรงข้ามในสนามเรา เข้ากองการ์ดของฝ่ายตรงข้ามได้ไหมครับ? แล้วร่ายเลือก ร่าย 3 ใบบนของเขาฟรีๆ หรือว่าเราต้องนำเฉพาะ Mystic ในสนามของฝ่ายเราเท่านั้น

2. ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ Mystic    Zeus +at แล้วเรา ร่าย Whirl to Win แล้วฝ่ายตรงข้ามร่าย Hercorage มาเพื่อ +at อีกจะมีผลไหมครับ?
2.1 ถ้าใช้ Whirl To Win ไปแล้วมาปั้ม at ก้จะไม่มีผลต่อค่า atในปัจจุบันใช่ไหมครับ
« Last Edit: June 25, 2007, 10:17:44 PM by Malboro » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #27 on: June 26, 2007, 02:20:47 AM »

1. ไม่ได้ครับ ต้องเป็นกองของเราด้วย

2. ไม่มีผลอะไร

2.1 ไม่มีครับ

Malboro
Member

Email
« Reply #28 on: June 26, 2007, 09:53:16 PM »

จากข้อ 2 ที่แล้วนะครับ

2.2 แล้วถ้าเปลี่ยนจาก Whirl to win เป็น Lazal ที่ตีแล้วสลับ at - df หล่ะครับ เขาปั้ม at มาใหม่จะเกิดผลทำให้ at เพิ่มไหมครับ

Member

Email
« Reply #29 on: June 27, 2007, 08:42:46 PM »

เหมือนคำตอบเดิมครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: