Summoner Master Forum
October 01, 2024, 05:29:42 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: deck curse of poseidon คำสาปของเหล่าเงือกสาว  (Read 2627 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« on: June 03, 2007, 01:50:24 AM »

seal 26

rowena mermage maiden x3 >>>>>>>>> นางเอก ตัวยืน ตัวทำเกม ฟรีส พ๊อย
guardian mermaid of poseidon x4 >>>>> ผู้ช่วยตัวสำคัญ ไว้หาโพเซดอน และเงือกตัวอื่นใช้ skill ได้โดยไม่ต้องรวมร่าง
bunyip x3 >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> ขยะรีไซเคิล ให้ตัวบนทิ้ง ตัวล่างยกมาใช้ใหม่
mermage of aquarius x4 >>>>>>>>>>> โดดถีบ ยก all
scarlet mermaid x3 >>>>>>>>>>>>>>> ใครติด curse ตายซะ
coral reef mermaid x2 >>>>>>>>>>>>> ตัวรอง และตัวฟรีส
blue fin mermage x2 >>>>>>>>>>>>>> ตัวตัดเกมชั่นดี
merman commando x2 >>>>>>>>>>>>> ตัวรองชั้นดี ทำให้ตัวหลักยกเลิก skill
pecca zelus sin of envy x2 >>>>>>>>>> ฟรีสออล ใครยกเลิก curse ตู+3
นักเวทย์หญิง x1 >>>>>>>>>>>>>>>>> เกน mp

mystic 44

high prist x2
inquisition x2
holy prayer x2
fallen spell x2
it's no joke x2
kuku clock x2
bastet x2
transmigrate pendant x2
ordonus x2
poseidon x2
barnabas the staff of change x2
polemos pike x2
her courage x2
vajra x2
odin x2
athena x2
gaia x2
nehebkau x2
andromeda x1
houdini x1
cool moon x1
whirl to win x1
thunder bolt x1
chakra x1
kali x1
juggling clown x1

(ถ้าเจอกับเดคเมต้า ให้ใส่ icarus เพิ่ม 2 ใบ)

วิธีเล่น ตั้งด้วย rowena หากไม่ขึ้นเอาตัวอื่นยืนไปก่อน พยายามใช้ guardian mermaid หาโพเซดอนทั้งหมดมาลงให้เร็วๆ
จากนั้นแต่ละตัวของเราก็จะ มี At+4 หากฉุกเฉินให้เอา mermage of aquarius โดดถีบ เมื่อโพเซดอนครบ 2 ใบ
mermage ทุกตัวของเราจะ mp -2 ซึ่ง rowena จะ จ่าย 1 ฟรีส+พ๊อย หรือตีด้วยค่า At 14
mermage of aquarius จะจ่าย 1 ยกฟรีส หรือจ่าย 3 ตี all ซึ่งหากโพเซดอนพัง ก็สามารถทิ้ง bunyip ลากขึ้นมาใหม่ได้
scarlet mermaid คือตัวฆ่าชั้นดี เอาไว้ตีเพื่อทำลายตัวติด curse ส่วนซินน้ำเอาไว้ ฟรีสออล เพื่อความชัวร์  

จุดแข็งคือ ความสามารถในการเล่น curse โดยเฉพาะ freese และตัวหลัก rowena ทำให้ตัวติด freese แยกร่างไม่ได้
มีตัวหาโพเซดอน ทำให้คุมเกมได้ค่อนข้างเร็ว มีพลังเยอะ ดำเนินเกมได้ค่อนข้างไหลลื่น และกดดันฝ่ายตรงข้ามได้ดี

จุดอ่อนคือ จั่วช้า ทำให้มีมิสติกแก้เกมน้อย แพ้พวก cancel curse โดยเฉพาะ freese และพลังเยอะ เช่นเดคอังเดร เดคทราเฮิน (เมต้าทั้งนั้น)

ติชมด้วยครับ  

ปล. เห็น merman กันมาเยอะแล้ว มาเห็นความเก่งของเหล่าสาวๆบ้าง เปลี่ยนบรรยากาศ

mantellumarydoll
Member

Email
« Reply #1 on: June 03, 2007, 02:01:16 AM »

จุดอ่อนอีกอย่างที่สำคัญก็คือตั้งตัวครับ  ดูไปแล้วเดี๋ยวนี้เด็คเงือกเริ่มแยกออกจากกันแล้ว  จากเงือกเป็นเงือกชายกับหญิง  ที่จริงถ้าเอามารวมกันนะ  เก่งมากเลยทั้งเล่นเคิร์ด  ตีข้ามline  ตั้งตัวเร็วขึ้นกว่าเดิม  แต่แค่นี้ก็เก่งมากแล้วครับ

Member

« Reply #2 on: June 03, 2007, 02:23:43 AM »

จุดอ่อนอีกอย่างที่สำคัญก็คือตั้งตัวครับ  ดูไปแล้วเดี๋ยวนี้เด็คเงือกเริ่มแยกออกจากกันแล้ว  จากเงือกเป็นเงือกชายกับหญิง  ที่จริงถ้าเอามารวมกันนะ  เก่งมากเลยทั้งเล่นเคิร์ด  ตีข้ามline  ตั้งตัวเร็วขึ้นกว่าเดิม  แต่แค่นี้ก็เก่งมากแล้วครับ

ใช่แล้ว เปนจุดอ่อนสำคัญสำคัญเงือกทั้งชายและหญิงเลย จึงต้องมี MOA กับ ซินน้ำ มาช่วย ไม่งั้นโดนถลุงเละตอนต้นเกมแน่นอน
ที่จริงผมมองคนออกแบบ SMN อยู่ ว่าออกแบบการ์ดเงือกออกมาทีไร ดูเหมือนจะเก่ง แต่ก็เก่งไม่สุดซะที ไม่เหมือน เดคเจ้าชาย หรือ knight อื่นๆ

อย่าง merman general เป็น เวล 3 ทั้งที น่าจะรวมร่างกับเมอแมนแล้วได้ at 12 ดันได้แค่ 11 ซะนี่ มันใหญ่ไม่พอ เลยไม่คิดจะใส่ในเดค merman เก่า

น้อยใจ

Panther
Member

Email
« Reply #3 on: June 03, 2007, 05:23:21 AM »

คอมมานโดม่ายใส่ ๔ หรอ โหดนา ตัวหลักจาได้ยืนอยู่ ด้วย

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #4 on: June 03, 2007, 02:40:10 PM »

Mermaid อีกละ ถ้าจะชอบเล่นจริง ๆ นะเนี่ย ดีครับ

ผมก็จะพูดเหมือน เดิน จะเงือกไหน ถ้ากะเล่น Poseidon ยังไง Eric ต้อง 4 ครับ ใส่หอกด้วย
เพราะลง Poseidon ก็ได้ Search หอกอีริคอยู่แล้ว

แถม Guardian Search หอกอีริกมาแปะก็ได้นะครับ ตอนสู้ ๆ กันได้พลังเพิ่มตั้ง 3 หน่วย (Df เค้า - 2 At เรา + 1)

Ryuse
Member

Email
« Reply #5 on: June 03, 2007, 02:55:01 PM »

พยายามใช้ guardian mermaid หาโพเซดอนทั้งหมดมาลงให้เร็วๆ จากนั้นแต่ละตัวของเราก็จะ มี At+4

^
^
^
ถึงเอาposeidonมาลงทั้งหมด มันก็จะได้ATเพิ่มขึ้นมาแค่2ไม่ใช่เหรอครับ แล้วอีก2มันมาจากไหนอ่ะ??

หรือจะเป็นเพราะได้ทั้งเป็
« Last Edit: June 03, 2007, 03:01:25 PM by Ryuse » Logged

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #6 on: June 03, 2007, 04:09:29 PM »

หรือจะเป็นเพราะได้ทั้งเป็

ถูกต้องแล้ว

ถ้าโปเซดอนครบนี่คงน่ากลัวจริงๆ คงเล่นซะเหี้ยนเลย เหอเหอ

แอบเห็นด้วยกับการไม่ทำให้มี merman ใหญ่ๆออกมา เพราะต้องเผื่อ +2[/+4] จากโปเซดอนไว้บ้าง ไม่งั้นตัวมันจะใหญ่มากๆเลยครับ 

singer
Member

Email
« Reply #7 on: June 03, 2007, 06:00:25 PM »

+4 เพราะโพเซ 2 ใบ ครับ

ที่จริงเรื่องตัวยัน ถ้าหาได้นะครับ แนะว่าเอา สุพรรณมัจฉามาเพิ่ม แล้วก็ ลองใส่ ลอร่ามาคอยจ่าย 0 ชาม จ่าย 0 ตี(Tripple Com) ก็ดีนะครับ เราจะได้ตัวตออลที่พอจะยันได้เพิ่ม

เพราะไหนๆ เราก็ยัด คฑาน้ำมาด้วยแล้วนิ

Panther
Member

Email
« Reply #8 on: June 03, 2007, 08:23:03 PM »

ผมว่านา สุดท้ายก็กลายเปง เมอแมน

Member

« Reply #9 on: June 03, 2007, 11:58:20 PM »

Mermaid อีกละ ถ้าจะชอบเล่นจริง ๆ นะเนี่ย ดีครับ

ผมก็จะพูดเหมือน เดิน จะเงือกไหน ถ้ากะเล่น Poseidon ยังไง Eric ต้อง 4 ครับ ใส่หอกด้วย
เพราะลง Poseidon ก็ได้ Search หอกอีริคอยู่แล้ว

แถม Guardian Search หอกอีริกมาแปะก็ได้นะครับ ตอนสู้ ๆ กันได้พลังเพิ่มตั้ง 3 หน่วย (Df เค้า - 2 At เรา + 1)

ใช่ครับ แหะๆ จริงๆคอนเซ็ปหลักคืออยากใช้เฉพาะเงือกหญิงเป็นหลัก เลยไม่ใส่ eric และพวก เมอแมน
ลองเอาไป test แล้วผมว่ามันใช้ได้ทีเดียว ถ้ารอดในเทิร์นแรกๆ พอตั้งตัวได้ หาโพเซดอนได้ครบ มันจะเก่งสุดๆ

+4 เพราะโพเซ 2 ใบ ครับ

ที่จริงเรื่องตัวยัน ถ้าหาได้นะครับ แนะว่าเอา สุพรรณมัจฉามาเพิ่ม แล้วก็ ลองใส่ ลอร่ามาคอยจ่าย 0 ชาม จ่าย 0 ตี(Tripple Com) ก็ดีนะครับ เราจะได้ตัวตออลที่พอจะยันได้เพิ่ม

เพราะไหนๆ เราก็ยัด คฑาน้ำมาด้วยแล้วนิ

lora ก็มีเล็งๆไว้เหมือนกัน แต่แทนที่ด้วย blue fin ไปแล้ว ผมว่า blue fin ใช้งานได้ดีกว่า เพราะ lora ต้องพึ่ง guardian mermiad และ poseidon
แต่ blue fin ลงมาใช้ได้ตั้งแต่เทิร์นแรกๆเลย จึงได้เปรียบตรงส่วนนี้มากกว่า ส่วนสุพรรณมัจฉา มีเล็งๆไว้ แต่แทนที่ด้วย coral reef เพราะร่ายถูกกว่า
ผมไม่มั่นใจว่า คฑาน้ำจะขึ้น เพราะ 2 ใน 44 ใบ มันก็ขึ้นยากพอควรกับเดคที่จั่วช้า และเดคสมัยนี้ Df ก็เยอะพอสมควรทีเดียว

ผมว่านา สุดท้ายก็กลายเปง เมอแมน

ไม่อยากให้เปนงั้นไง เลยพยายามไม่ใส่อะไรที่เปน เมอแมน อยากใช้พลังของสาวๆอย่างเต็มที่หน่อย

ปล. แต่ละคนที่มาตอบเดคผมเนี่ย ขาประจำเลยนะเนี่ย สงสัยชอบเดคเงือกเหมือนกัน ดีใจที่มีคนชอบเหมือนกันนะ
« Last Edit: June 04, 2007, 12:04:24 AM by Hanuman & The Poseidon No.17 » Logged

gb_seaoer
Member

« Reply #10 on: June 04, 2007, 02:05:59 AM »

ลองเป็นเงือกชาร์ม มะคับ ใส่ ลอร่า
กับ อโฟรไดรท์ เพิ่ม 2 ใบ
คนเล่นด้วยคงหงุดหงิดน่าดู ชาร์ม ยกเลิกไม่ได้

Pages: [1]
  Print  

Jump to: