Summoner Master Forum
October 02, 2024, 07:28:28 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: เคยมีคนสอนผมว่า เวลาเล่นการ์ด ให้คิดก่อนล่วงหน้า 16 ตาเดิน  (Read 8443 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
Noo mi su ^^
Judge
Member

Email
« on: June 01, 2007, 03:37:55 PM »

เคยมีคนสอนผมว่า เวลาเล่นการ์ด ให้คิดก่อนล่วงหน้า 16 ตาเดิน 

ผมว่าแค่คิดว่าเทินหน้าจะเอาตัวรอดยังไงก็แย่แล้ว

อยากรู้จิง ๆ คับ ใครมานจาทำได้ ผมมะใช่ ชิกามารุ นา

(ใครมีเทคนิคในการเล่นการ์ดยังไงก็มาเผยแพร่ได้นะคับ)

Lucifer-ZaX
Member

« Reply #1 on: June 01, 2007, 03:57:41 PM »

เวลาเราเล่นจะติดคิดในเทิร์นฝ่ายตรงข้ามไปด้วยอะจะได้ประหยัดเวลาไปในตัวแต่ไอ้16ตาเดินนี่ใครทำได้บอกทีแค่เอาตัวรอดเทิร์นหน้าก็เครียดจะตายอย่างที่บอกแล้ว

ว่าแต่แกก็รอดซะส่วนใหญ่ไม่ใช่เรอะ 

Gaianas,The dark werewolf pugilist
Member

« Reply #2 on: June 01, 2007, 03:59:09 PM »

แล้วแต่ฝีมือคนเล่น      แล้วแต่คู่ต่อสู้ 

แล้วแต่สถานการณ์   แล้วแต่เด็ค

แล้วแต่การ์ดขึ้น      แล้วแต่ดวง

RaMesis
Judge
Member

Email
« Reply #3 on: June 01, 2007, 04:24:46 PM »

3 เทรินก็จบล่ะ

boomkung
Member

« Reply #4 on: June 01, 2007, 04:28:34 PM »

มองข้าม shot มากๆก็ไม่ใช่ว่าจะดีอะครับ เหอๆ

iMnemoniC™
Member

« Reply #5 on: June 01, 2007, 04:42:51 PM »

เกมส์การ์ดมันไม่ใช่หมากกระดานที่มีช่องตาเดินให้เดินตายตัวนะคับ...

16 ตาเดินของหมกกระดาน ถ้าเปรียบในเกมสืการ์ดก็จะได้ 16 Turn...

แล้วลองคิดเล่นๆ ว่าความเป็นไปได้ในสิ่งที่จะเกิดขึ้นใน 16 TURN มีอะไรบ้าง ผมว่าเป็นล้านๆ แบบ อ่ะ...

การมองล่วงหน้าเป็นการตัดสินใจในการเล่นเกมส์ที่ดีก็จริง แต่ในความเป็นจรงนั้นทำยาก...

การพิจารณาสิ่งที่มีอยู่ในขณะนั้นง่ายกว่าเยอะ ผมหมายถึงว่า ในแต่ละ DECK ก็จะมี COMBO ของมันเอง ดังนั้น DECK เราก็มี COMBO นึง DECK ฝ่ายตรงข้ามก็มีอีก COMBO นึง ดังนั้นแนวทางการเล่นคือพยายามทำให้ COMBO เราติดเร็วสุด ในขณะเดียวกันก็ขัดขวางการทำ COMBO ของฝ่ายตรงข้ามไปด้วย...

ฝ่ายเราเนี่ยง่าย เพระเรารู้ว่าเรามีการ์ดอะไร COMBO อะไร แต่ของฝ่ายตรงข้ามเราไม่รู้ ก็ต้องคาดเดาจากทั้งการ์ดในสนาม รวมไปถึงจำนวนการ์ดบนมือด้วย...

แต่บางครั้ง หลักนี้มันก็เอาไปใช้ไม่ได้กับ DECK ที่มันแพ้ทางซึ่งกันและกัน เพราะแม้ว่าจะรู้ COMBO ของอีกฝ่าย บางทีมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลยก็มี...

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #6 on: June 01, 2007, 05:23:33 PM »

ถ้ารู้ว่า16ตาเดินต่อไป จะจั่วได้อะไรบ้าง ก็คิดล่วงหน้าได้

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #7 on: June 01, 2007, 05:52:23 PM »

ตาที่เล่นอยู่ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะรอดยังไง 

ฉะนั้น เรื่องคิดไปไกล 16 ตาข้างหน้า หมดสิทธิ์ อะไรมาก็เล่น ง่ายดีนะ ใช้ดวงเป็นที่พึ่ง เก่งไม่กลัว กลัวดวงดีเท่านั้นล่ะ

Michael Johnson
Member

« Reply #8 on: June 01, 2007, 06:03:01 PM »

เหมือน Shikamaru ใน Naruto เลย.

คิดใด้อย่างเดียวเลยครับว่าถ้าเราร่ายอะไรไป
มันต้องแก้ชัวๆ. ไม่แก่ก็คิดต่อไปว่ารอบหน้ามันเอาคืนแน่.

จะให้เอาการ์ดอื่นร่ายหลอกๆ
เพื่อให้มันงัดอะไรออกมาแก้ก็เปลือง MP โดยใช่เหต. (บางครั้งจำเป็นก็ต้องทำ)
บางคนก็สามารถรู้ถึงการ์ดที่จะจั่วใด้นะครับ, ถ้ามีเวลามานั่งจำตอนที่มันมีความสามารถ
หาการ์ดจากกองแล้วมันมานั่งจำ, ไม่ก้แอบหยิบใบดีๆมาใว้บนๆ (คงเห็นกันบ่อย)

หมอดูไพ่ยิปซีทำใด้แน่นอนครับ โทรมาเลย 1900 1900 ??.

{Ben}

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #9 on: June 01, 2007, 06:09:02 PM »

เหอๆ การ์ดนะไม่ใช่หมากรุก แต่ก่อนตีก็คำนวน Mp ให้ดีแหละ   บางทีตีผิด สเตป จะชนะกลายเป็นแพ้ได้ แต่ผมเล่นนะเวลาดูการ์ดบนมือของฝ่ายตรงข้ามให้ดีคับ ผมจะคิดเผื่อไว้ว่าเขาต้องมีแก้ 2 ใบ อะไรยังงี้ เวลาจะเล่นก็ดูดีๆหละ  เชค Mp เรา และ Mp เขา บางทีเจอพวกนับ Mp ถอยหลังยังงี้ต้องระวังหน่อย อย่าง 2 1 0  ลงลูเครเทียเงี้ย 

แต่.. ผมว่าแล้วแต่ดวงแหละ ขึ้นเน่า จะคิดกี่สิบตาก็เน่า 

- Odin -
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #10 on: June 01, 2007, 06:14:11 PM »

วันก่อนเล่นกะ Zadin ติดกระบอง 2ใบ ทำให้รู้ว่าเราควรคิด Turn นี้ให้ดีที่สุด เพราะอาจจะไม่มีเทิร์นต่อไป  

Michael Johnson
Member

« Reply #11 on: June 01, 2007, 06:23:33 PM »

วันก่อนเล่นกะ Zadin ติดกระบอง 2ใบ ทำให้รู้ว่าเราควรคิด Turn นี้ให้ดีที่สุด เพราะอาจจะไม่มีเทิร์นต่อไป  

อย่างนี้นี่เอง, ประมาณว่าน้ำขึ้นให้รีบตัก, ทำอะไรใด้ก็รีบทำไป.
ไม่ควรมองข้ามเลยจริงๆครับ...

{Ben}

superman
Member

« Reply #12 on: June 01, 2007, 06:51:39 PM »

ไม่ต้องถึงขนาดนั้นหรอกมั้งครับ

บางที่คิดมากไปกลับกลายเป็นผลเสียนะ  เหมือนเป็นพวกแก่ประสบการณ์อ่ะ  ประมาณว่า  เอ้ยเด๋วเขาจะต้องมีใบนั้นใบนี้   เด๋วจะต้องเผื่อช็อตนี้ไว้ด้วย  เด๋วเผื่อบนมือฝ่ายตรงข้ามมีใบนั้นด้วย   ทั้งที่ความเป็นจริงแล้วไม่มีอะไรเลย  เป็นเราที่วิตกจริตไปเอง   ทำให้เดินเกมไม่ได้แพ้ไปในที่สุด  ทั้งที่ก่อนหน้านั้นอ่ะถ้าบุกไปก็ชนะและ (ยังนี้มั้งที่เขาเรียกแพ้ภัยตัวเอง)

เพราะฉะนั้นขึ้นอยู่กับดวงด้วยแหละครับ  บางทีสดไปก็ชนะเลยชักช้าแล้วแพ้   แต่บางทีชักช้ายืดยาดกลับกลายเป็นผลดีซะนี่  เอ๊ะยังไง    ???
« Last Edit: June 01, 2007, 07:09:59 PM by superman » Logged

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #13 on: June 01, 2007, 06:53:44 PM »

ไม่รู้ซิผมเล่นไม่นานนะเพราะผมบ้าตี ตีไปเขาแก้เราก็แก้กลับตามสถานการ แก้ไม่ได้ก็แค่ตาย

Heavenboy
Member

Email
« Reply #14 on: June 01, 2007, 07:03:16 PM »

"อนาคตหรืออดีตนั้นไม่สำคัญ   ปัจจุบันเท่านั้นที่จะเป็นจุดเปลี่ยน"

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #15 on: June 01, 2007, 07:15:46 PM »

ขึ้นอยู่กับการ์ดในมือเรา เดาทางเกมของเขา สุดท้ายคือการตัดสินใจ แก้สถานการณ์เฉพาะหน้าก่อนก็พอ

been117
Member

« Reply #16 on: June 01, 2007, 11:07:21 PM »

เล่นให้เหมือนยูกิสิคับ

แม้เราจาไกล้แพ้เพียงไร

แม้การ์ดฝ่ายตรงข้ามจาเทพแค่ไหน

ขอเพียงเราเชื่อมั่นในการ์ด 

การ์ดใบสุดท้ายจะช่วยให้เราชนะเสมอ

;D

Panther
Member

Email
« Reply #17 on: June 01, 2007, 11:13:24 PM »

ถ้า คิดได้ขนาด 16 ตาเดินละก้อ    เทพไปแร้วอ่า

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #18 on: June 01, 2007, 11:26:03 PM »

เหอๆ การ์ดนะไม่ใช่หมากรุก แต่ก่อนตีก็คำนวน Mp ให้ดีแหละ   บางทีตีผิด สเตป จะชนะกลายเป็นแพ้ได้ แต่ผมเล่นนะเวลาดูการ์ดบนมือของฝ่ายตรงข้ามให้ดีคับ ผมจะคิดเผื่อไว้ว่าเขาต้องมีแก้ 2 ใบ อะไรยังงี้ เวลาจะเล่นก็ดูดีๆหละ  เชค Mp เรา และ Mp เขา บางทีเจอพวกนับ Mp ถอยหลังยังงี้ต้องระวังหน่อย อย่าง 2 1 0  ลงลูเครเทียเงี้ย 

แต่.. ผมว่าแล้วแต่ดวงแหละ ขึ้นเน่า จะคิดกี่สิบตาก็เน่า 
คือแอบมองการ์ดในมือเค้าให้ได้มากที่สุดใช่ไม๊คับ

ศรี
Member

Email
« Reply #19 on: June 01, 2007, 11:36:40 PM »

ตอนผมเล่น ไม่จำเป็นต้องคิดล่วงหน้าถึง 16 เทิร์น

เพราะคิดแค่ 3 เทิร์น ก็จบเกมแล้ว
ถ้าเป็นเมื่อก่อน บางยก คิดแค่ซับเทิร์นเดียวเองด้วย

Cookie
Member

« Reply #20 on: June 01, 2007, 11:43:12 PM »

ไม่รู้ซิผมเล่นไม่นานนะเพราะผมบ้าตี ตีไปเขาแก้เราก็แก้กลับตามสถานการ แก้ไม่ได้ก็แค่ตาย

ทำอะไรไม่ได้ จั่วมิสละบอกผ่าน 

แต่เห็นด้วยครับ คอนเซ็ปผมเลยอ่ะ ไม่ต้อคำนงคำนวนไรทั้งนั้นอ่ะ ในมือมียิงหรอมแหรม ก็ซัดๆมันเข้าไปอย่างมากก็แค่ตาย ฮ่าๆๆๆๆ

-[• o •]- :PecCa_TheSin_Of_nEwbiE:-[• o •]-
Member

Email
« Reply #21 on: June 01, 2007, 11:57:46 PM »

อย่างนี้นี่เอง, ประมาณว่าน้ำขึ้นให้รีบตัก, ทำอะไรใด้ก็รีบทำไป.
ไม่ควรมองข้ามเลยจริงๆครับ...

{Ben}
ถูกครับ ผมก็เจอมา เรา ควรทำ turn นี้ให้ดีที่ สุด เพราะ อาจจะไม่มี turn ต่อไป

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #22 on: June 02, 2007, 01:16:08 AM »

2เทิร์นก็ยากแล้วครับ

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #23 on: June 02, 2007, 01:48:17 AM »

ถึงมองได้ 16 ตา แต่การ์ดไม่ดีก็เน่าเป็นเหมือนกันแหละ -*-

Baelzebub Evil Monarch
Member

Email
« Reply #24 on: June 02, 2007, 01:50:19 AM »

สุดท้ายอ่านเกม16ตาแล้ว
ตูแพ้นี่หว่า งั้นอย่าเริ่มเล่นเลย

โอรีโอ้บลิซซาร์ดคุง
Member

« Reply #25 on: June 02, 2007, 01:57:33 AM »

16 ตาเดินกะซีลห้าใบเเละมิสติกสองใบในมือในเทิร์นเเรก...
คนสอนนี่ สติยังดีอยู่รึเปล่าครับ...

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #26 on: June 02, 2007, 02:03:19 AM »

ถ้ากริตคิดล่วงหน้า 16 ตาพี่ก็ไม่เล่นด้วยแล้วล่ะ ขี้เกียจรอ

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #27 on: June 02, 2007, 02:06:13 AM »

เหอๆ การ์ดนะไม่ใช่หมากรุก แต่ก่อนตีก็คำนวน Mp ให้ดีแหละ   บางทีตีผิด สเตป จะชนะกลายเป็นแพ้ได้ แต่ผมเล่นนะเวลาดูการ์ดบนมือของฝ่ายตรงข้ามให้ดีคับ ผมจะคิดเผื่อไว้ว่าเขาต้องมีแก้ 2 ใบ อะไรยังงี้ เวลาจะเล่นก็ดูดีๆหละ  เชค Mp เรา และ Mp เขา บางทีเจอพวกนับ Mp ถอยหลังยังงี้ต้องระวังหน่อย อย่าง 2 1 0  ลงลูเครเทียเงี้ย 

อืม...
ปีกกล้าขาแข็งนะเดี๋ยวนี้
หึหึ...
แทนที่จะสังเกตุการ์ดในมืออย่างเดียวหัดดูmpแล้วก็การ์ดในสนามกะไชน์บ้างนะ
บางทีโพนี่โดดมาตัวเดียวขึ้นมือเฉย
« Last Edit: June 02, 2007, 02:09:04 AM by cifa » Logged

Judge
Member

Email
« Reply #28 on: June 02, 2007, 02:13:15 AM »

ขอบคุณนะคับที่ช่วยแนะนำเทคนิคดี ๆ ผมจะได้นำไปใช้นะคับ อิอิ  

แบบว่าที่ตั้งกระทู้ไว้เพราะมีคนสอนมาอะคับ เลยอยากรู้

Judge
Member

Email
« Reply #29 on: June 02, 2007, 02:15:32 AM »

ถ้ากริตคิดล่วงหน้า 16 ตาพี่ก็ไม่เล่นด้วยแล้วล่ะ ขี้เกียจรอ

กำ เวลาเล่นผมคิดนานขนาดนั้นเลยหรือนี่

รอป๋มหน่อยมะได้เหรองับพี่โอม 

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: