Summoner Master Forum
October 02, 2024, 03:31:26 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: Sigmund 3rd รุ่นพัฒนาต่อยอดจากคุณภูเขา  (Read 4997 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
mr.Tu
Member

« on: May 30, 2007, 01:22:31 PM »

เนื่องจากสมัยนี้แนวทางการเล่นแตกหลายสาขา
และมีการแบน+รีสติคมากมาย   ซึ่งถ้าเข้าไปศึกษาใน
7ดาวตอนนี้  ก็จะเป็นDeck ยุคเก่าๆ  ไปแล้วทำได้
แค่ดูเป็นแนวเท่านั้น     ซึ่งผมมาดูและได้ลองเล่น
ซิกมันแนวทางคุณภูเขาจัดว่าเกือบไร้พ่ายแล้วครับ 
แถมตีสนุก  (เพราะผมลองจัดไปเล่นกับชาวบ้านแล้ว
ชนะตลอด  555+)

ตอนนี้ก็พัฒนาไปแล้วSeal มีดังต่อไปนี้

3 Sigmund 3rd, The King of Felasia
2 Sigmund 3rd, The Lottle Prince
2 Pony Pegasus
4 Griffin Commando
3 Wimd Goddess Shaman
2 Odette, Gene,s Sister
1 Thuderix
1 Kobold Tribal Warrior
2 Shining Horn Unicorn
1 Glittering Leaf Fairy
1 Lucretia, The Sword Magician
3 General Charles

Seal 25
----------------------------------------------------------------
Mystice Card มีดังต่อไปนี้

2 Kataragama
2 Kunigunde, The Sword of Charles
2 Silent Prohibitor
2 Galahad
2 Felasia Royal Sword
2 Felasia Royal Family
1 Falasia Kingdom
........นอกนั้นก็ Mystice สามัญ
---------------------------------------------------------------

หลักการเล่นหน้าที่แต่ละตัวจะอธิบายเป็น Shotๆ แล้วกันครับ

เริ่มเกม Mp5  

สถานการณ์ที่ 1  ในมือมี Griffin Command หรือมีคู่
Wimd Goddess Shaman   ก็ลอง Griffin Command หาSilent Prohibitor
 มาแปะแล้วลงWimd Goddess Shaman  บอกผ่าน.
(ทริคนี้ผมจำมาจากคุณสรยุทธ์แล้วยังได้ใช้จนถึงปัจจุบัน)

สถานการณ์ที่ 2 ในมือมี Sigmund 3rd, The King of Felasia แล้วไม่มี
Griffin/Shaman/Pony  มีแต่ Odett/Charles/Unicorn
ประมาณว่าตัวตั้งมีแค่ Sigmund ผู้ใหญ่ทำไงดีก็ลง
Sigmund ผู้ใหญ่ลงไปเลย  แต่ตัวที่หาไม่ควรเป็นซิกมันเด็กเพราะ
จะ Combine ไม่ได้นะ  หาThuderix ไม่ก็ Kobold Tribal Warriorต้องดูว่า
ฝั่งคู่ต่อสู้มี At ที่เท่าไหร่ถ้า11 ก็หาKobold ถ้า12 ก็หา
Thuderix   (บางทีไม่ต้องคำนวณถึงขนาดนั้นถ้าในมีเรามี Mystice หยุด
หรือมีปั้มสู้บ้างในมือ)
พอKobold ลงก็เปลี่ยนหน้าการ์ดเรา2ใบ ดูว่าควรเปลี่ยน Mystice
หรือSeal
----------------------------------------------------------------------------------------------------------
เริ่มที่ Mp 8

หากการ์ดในมือเราขึ้นในรูปสถานการณ์ที่ 1 แล้วฝั่งตรงข้ามมือเน่าไม่มีตัว
Combine  ขอบอกว่าฝั่งเขาชะตาขาดเพราะว่าเราจะลง Griffin Commando
หา Galahad  มาแปะแล้วจ่าย 1 หวดให้สิ้นแถมจั่วได้จาก
Wimd Goddess Shaman 

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
กลางเกมศึกยืดเยื้อ

จำเป็นต้องเร่งทรัพยากรเพื่อหา
Kataragama กับ Felasia Royal Family
เพราะว่าหากดาบหลุดมือไปแล้ว  เราCombine กับ Best ยังโหดอยู่ดีครับ
หวดไม่ต่ำกว่า13 แน่นอน แถมถ้าในสนามมีซิกมันใหญ่  ซิกมันเด็ก
ขี่ยูนิคอร์น จ่าย 1 ตีเฮฮาแน่ครับฝั่งตรงข้าม  ที่สำคัญทำไมเลือก
Shining Horn Unicorn  เพราะว่ามันยกเลิก Curse ให้กับเราแล้วมัน
ยังเป็น Best นี่แหละ  ฝั่งตรงข้ามต้องปวดหัวกับเราเพราะว่าไม่มีไรมา
หยุดการตีของเราได้อีกแล้ว หึหึหึ..

Glittering Leaf Fairy ตัวนี้ผมใส่มาแทน Shining Horn Unicorn
หาใบที่ 3 ไม่ได้  เห็นว่าความสามารถพอกันจับใส่ๆ มา
แต่บาง Shot ก็นำ Glittering Leaf Fairy มาเปลี่ยนสีธาตุชาวบ้านเล่น
ก็เฮฮาอีกเหมือนกันครับ

ผมชอบที่คุณสรยุทธเคยแนะนำไปแล้วว่า  เล่นDeck ซิกมันอย่าไปป้อดนะครับ
ติดดาบแล้วใจใหญ่ตีเข้าไปตรงๆ ได้ก็ตีไปเลยครับ มันแยกร่างปั้มมายังไงก็สู้
เรารวมร่างไม่ได้แน่ๆ  อย่างน้อยๆต้องจ่าย 4แก้ เหลืออีก4ที่จะแก้เรา 
 ซึ่งเราจ่าย 2 ตียังเหลืออีก 6 Mp แก้
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

หลังจากการปรับปรุงครั้งใหม่เอา Charles มาเสริมทัพแทนตัวที่โดนรีสติคไป
ผลเป็นที่น่าพอใจครับ   Charles มาขี่เปกาซัสทำเกมคู่กับดาบประจำกายทำ
ให้ฝั่งตรงข้ามค่อนข้างทำเกมลำบาก Lv2 ตายไม่หนัก Shrine

ปล.ที่ไม่มีหนุมานเพราะว่ายังไม่มีเงินซื้อนะครับก็คงต้องรอๆไป เพราะซื้อ Charles
ก็หมดเงินเยอะพอสมควร
« Last Edit: June 03, 2007, 03:57:05 AM by mr.Tu » Logged

Moonshiny Doll
Member

« Reply #1 on: May 30, 2007, 02:05:51 PM »

เก่งดีครับ

ปล Alitlewing Leaf Fairyนี่หมายถึงGlittering Leaf Fairyอ๋ะป่าว

mr.Tu
Member

« Reply #2 on: May 30, 2007, 02:07:19 PM »

เก่งดีครับ

ปล Alitlewing Leaf Fairyนี่หมายถึงGlittering Leaf Fairyอ๋ะป่าว

ถูกต้องนะคร้าบบ  ผมอ่านตัวอักษรพิมพ์ใหญ่ไม่ออก  เลยเดาๆ สุ่มไป
งั้นขออนุญาติแก้ไขก่อนแล้วกันครับ  ขอบคุณที่ติชมจ้า

ZeCh@12i@H_Earth
Member

Email
« Reply #3 on: May 30, 2007, 03:59:42 PM »

ผมว่าที่นายชนะตลอดไม่ใช่แค่เด็คดีหรอกคับ สเตปคนเล่นมีผลมากกว่าน่ะ

saderd_man
Member

« Reply #4 on: May 30, 2007, 04:03:01 PM »

สถานการณ์ที่ 2  ในมือมี Pony /Sigmund ใหญ่/อื่นๆ  รอฟังว่าเขาจะบอกจบเทรินหรือยัง
ลง Pony ก่อนผ่าน แล้วตามด้วย Sigmund ใหญ่ หา Sigmind เด็ก Combine
Pony หาดาบมาแปะ  จากนั้น  บอกผ่าน เก็บ2Mp แก้Coolmoon ก่อนผ่าน

จะให้รอง คอมไบได้มันต้องผ่านไป 1 เทร์นหรือก้อคือ 2 ซับเทร์น ไม่ใช่หรอคับ  ???

Member

Email
« Reply #5 on: May 30, 2007, 04:06:32 PM »

สถานการณ์ที่ 2  ในมือมี Pony /Sigmund ใหญ่/อื่นๆ  รอฟังว่าเขาจะบอกจบเทรินหรือยัง
ลง Pony ก่อนผ่าน แล้วตามด้วย Sigmund ใหญ่ หา Sigmind เด็ก Combine
Pony หาดาบมาแปะ  จากนั้น  บอกผ่าน เก็บ2Mp แก้Coolmoon ก่อนผ่าน

จะให้รอง คอมไบได้มันต้องผ่านไป 1 เทร์นหรือก้อคือ 2 ซับเทร์น ไม่ใช่หรอคับ  ???

โพนี่ใช้สกิลลงมาครับ ไม่ได้ร่าย ทำให้สามารถรองได้เลย

Knight of Fallen
Member

Email
« Reply #6 on: May 30, 2007, 04:09:16 PM »

ไม่ใช่ครับ ไม่ว่าจะมาจากการใช้สกิล หรือ ร่าย จากมือ

ต้องรอ1เทิร์นครับ

Felasia's speacial soldier
Member

« Reply #7 on: May 30, 2007, 04:23:15 PM »

ถ้าซีลมาจาก Hand zone ต้องรอ 2 ซับเทิร์น จึงจะเป็นซีลรองได้ เว้นแต่มีข้อกำหนดให้กระทำได้

Member

Email
« Reply #8 on: May 30, 2007, 04:35:56 PM »

ผมรู้ละ ซิกมันใหญ่มีสกิลที่สามารถสั่งรวมร่างได้ทันทีอะคับ(ไม่นับเป็นการสั่งรวมร่าง)

Felasia's speacial soldier
Member

« Reply #9 on: May 30, 2007, 04:40:51 PM »

:P ก็ยังรวมไม่ได้อยู่ดีอ่ะครับ
ซับแรก (เทริ์นป้องกันของเรา) ก่อนผ่านเอาโพนี่โดดจั่ว
ซับ 2 (เทิร์นตีของเรา) ลงซิกมันต์ St3 ยังสั่งรวมไม่ได้
ซับที่ 3 (เทิร์นป้องกันของเรา) โพนี่ครบ 2 ซับเทิร์น ซิกมันต์จึงจะใช้สกิลรวมกับโพนี่ได้ครับ
« Last Edit: May 30, 2007, 05:05:04 PM by Felasia's speacial soilder » Logged

Member

Email
« Reply #10 on: May 30, 2007, 04:48:06 PM »

อืม...สรุปคอมไม่ได้จริงๆด้วย...

superman
Member

« Reply #11 on: May 30, 2007, 07:50:11 PM »

ซิกมัมเซนท์ 3  คอมแบบนั้นไม่ได้เน้อ

แต่ถ้าซิกมัมโปรโมอ่ะ คอมได้

mr.Tu
Member

« Reply #12 on: May 30, 2007, 09:46:07 PM »

อ้าวกำ  มีกฏแบบนี้ด้วยเหรอนี่ monster เข้ามาในสนามแล้วงงนาน
combine ไม่ได้อีกโอย ...ขอบคุณมากคับคงต้องลงซิกมันหาThunderix มาคอม
แล้วมั้ง

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #13 on: May 31, 2007, 12:08:51 AM »

ซิกมันแนวทางคุณภูเขาจัดว่าเกือบไร้พ่ายแล้วครับ 

อะไรจะขนาดนั้น 

....

การต่อยอดเพื่อการพัฒนาเป็นแนวทางของตัวเองจะดีที่สุดครับ

จริงๆมีคนอื่นจัดดีกว่าผมตั้งเยอะ

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #14 on: May 31, 2007, 12:43:15 AM »

อะไรจะขนาดนั้น 

....

ท่าทางตัวกำลังจะลอย *0*

Member

Email
« Reply #15 on: May 31, 2007, 12:44:49 AM »

แย่แล้ว!!! รีบดึงพี่ภูเขาลงมาเร็ว เดี๋ยวพี่เค้าลอยไปไกลมาแข่งGO ไม่ทัน!! จ้ากไปดวงจันทร์แล้ว

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #16 on: May 31, 2007, 12:50:27 AM »

หน้าบานจะเท่าดวงจันทร์แล้วววว

Member

Email
« Reply #17 on: May 31, 2007, 01:00:07 AM »

เล่นมากไปแล้วพอๆๆๆๆๆ

mr.Tu
Member

« Reply #18 on: May 31, 2007, 05:53:04 AM »

อยากจะบอกว่าผมไม่ได้ชมเพราะ ประจบประแจงอะไร
ที่ผมบอกว่าไร้พ่ายนั้นไม่ได้เป็นเรื่องที่โกหกแต่อย่างใดเพราะ
ผมซื้อมาจัดแล้วครับทดลองเล่นแล้วสนุก ส่วนใหญ่จะเล่นชนะ
อันนี้เรื่องจริงแท้ไม่ได้อิงนิยายแต่อย่างใด

ถึงแม้ว่า Seal จะมีความสามารถที่ดี   แต่ก็ต้องขึ้นกับตัวคนจัดด้วย
ว่าจะจัดให้มันลงตัวมาในลักษณะนี้ได้อย่างไร  ผมว่ามันเจ๋งจริงๆนะครับ
คนที่คิดสร้างสรร  แนวทางขึ้นมาได้ในลักษณะนี้ (ชมอีกและเรานี่ปากหวานจริงๆ)

--------------------------------------------------------------------------------------------------------
หลังจากที่ผมเวียนว่ายตายเกิดกับบอร์ดนี้มาพักใหญ่ได้ค้นคว้า
ถาม/อ่านหาข้อมูล/ทดลอง  ต่างๆนานา 

ผมก็รู้สึกว่านับถือคนที่เล่นแล้วมาเผยแพร่แนวทางของ Deck
อย่างแท้จริงโดยยกตัวอย่างเช่น คุณภูเขา,คุณสรยุทธ และอีกหลายท่าน
ที่ลงโพส deck ไว้ใน Deck 7ดาวนะครับ  ตรงนี้แหละแน่จริง
ไม่ใช่ว่ากั๊กไว้เพื่อตัวเองแข่งอย่างเดียวนะ  แต่เผยแพร่ให้คนอื่นได้รับรู้
ได้ร่วมสนุก  ได้พัฒนาการ์ดให้มันมีแนวทางมากยิ่งขึ้นไป

สำหรับผมคิดว่า  จะกลัวทำไมหากเจอคนลอกเลียนแบบ Deck เรา
ผมจะรู้สึกภาคภูมิใจเสียอีกที่มีคนมาลอกเลียนแบบของเรา 
แฟร์เพลย์  อย่าไปกลัว ยิ่งฝีมือเท่ากันยิ่งสนุก วัดกันกึ๋นต่อกึ๋น
ไม่ช่ายว่า อีกคนจัดการ์ดไม่เป็นรู้ไม่เยอะเท่าเรามาสู้   ก็เท่ากับ
เราเก่งกว่ารู้เยอะกว่าไปรังแกคนอ่อนกว่ารู้น้อยกว่า  แบบนี้ไม่สนุก!
เล่นกันที่ฝีมือเท่ากัน  การ์ดแรร์พอๆ กันนี่แหละ  สะใจไปเลย

แพ้ไม่เสียใจเลยสู้เต็มที่  วัดกันที่1.สมอง  2.จังหวะ 3.ดวง กันไปเลย
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

(ปล. ถ้าผมเล่นรั่วก็ขออภัย  ไม่ได้จะโกงนะครับแต่ไม่รู้จริงๆ หากผมเล่นผิดปรับแพ้ไปเลย
ก็ได้ครับ  แพ้ชนะ  เฉยๆ   เกียรติยศกินไม่ได้เท่ากับ  ศักดิ์ศรีของนักเล่นการ์ดหรอก
คนเรามันต้องมี Credit หน่อย เหอๆ )

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #19 on: May 31, 2007, 01:27:24 PM »

ภูเขาไม่ได้ชนะเพราะ Deck ดีครับ

แต่เพราะคนเล่นเก่ง เป็นเอกอุในปฎพี ยากที่คนอย่างเรา ๆ จะไปเทียบครับ แอ้-----

หุหุ

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #20 on: May 31, 2007, 02:15:27 PM »

...........

..

(ขออภัยที่โพสเหมือนการปั้มเรพ)

Pages: [1]
  Print  

Jump to: