Summoner Master Forum
October 02, 2024, 01:29:05 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]  All
  Print  
Author Topic: ความต่างชั้นของนักเล่นการ์ด  (Read 8528 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Dean
Member

« Reply #30 on: May 29, 2007, 10:41:02 AM »

อยากเก่ง ก็หัดอ่าน CR ครับ แล้วคุณจะรู้อะไรดี ๆ มากกว่าเอาแต่ถามจัดจ์เสียอีก

ขอแค่เล่นถูกต้องตาม step ใน CR แค่นี้ก็แพ้ยากแล้วครับ

ส่วนใหญ่ที่เห็นน้อง ๆ เล่นไม่เก่ง ก็เพราะไม่รู้ว่าในแต่ละ step เราทำอะไรได้บ้าง การ์ดในมือแต่ละใบทำอะไรได้บ้าง
บางทีเห็นมีการ์ดแก้ในมือครบ แต่ไล่ลำดับการร่ายการ์ดผิดหรือไม่รู้ว่าการ์ดในมือแก้ได้ ก็แพ้แบบน่าเสียดายเหมือนกัน

Panther
Member

Email
« Reply #31 on: May 29, 2007, 11:42:09 PM »

ฟามคิดผมนะ  ผมว่า เล่นการ์ดมันมะต้องใช้พรสวรรค์ หรือฟามสามารถ    มากมายเลย ขอแค่การ์ด เทพๆ ของเทพๆ  เล่นค่อยข้างบ่อยก็จบแล้ว   

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #32 on: May 30, 2007, 01:05:35 AM »

ของผมมี3อย่าง
1.ประสบการณ์
2.มิตรภาพ
3.ดวง

ผมให้ มิตรภาพ มาก่อนดวงเลย เพราะถ้าไม่มีเพื่อนๆคอยช่วย ผมคงไม่มีวันนี้

mr.Tu
Member

« Reply #33 on: May 30, 2007, 01:29:31 AM »

อะไรกันกระทู้นี้ยังไม่ตกชั้นอีกหรือนี่?

ไม่มีไรมากครับ  ก็แนะนำแบบเต็มรูปแบบไปเลย
อันนี้เป็นบัญญัติ  หรือกฏในใจเวลาผมใช้เล่น SMN

1.สถานการณ์ไหนควรจั่ว Seal สถานการณ์ไหนควรจั่ว
Mystice หรือว่าจะจั่วสลับกัน ตรงนี้ถือว่าสำคัญ  ตัดสินแพ้
ชนะชั่วพริบตา  จากสถานการณ์ได้เปรียบเป็นแพ้ได้
คนส่วนมากมักจะตัดสินใจไม่ถูก SMN เป็นเกมที่ให้ประโยชน์
ก็ตรงนี้แหละฝึกการตัดสินใจ(ความเป็นผู้นำ)   ถึงขั้นต้อง
ดูว่าตอนนี้บุกไม่ได้จะจั่ว Seal โปรยดีหรือว่า หาMysticeการ์ดมา
เสริมป้องกันดีนะ? ตอนนี้คู่ต่อสู้จะวัดแล้วต้องรีบจั่ว Mystice
แข่งกับเขา  เป็นต้น. คิดแบบนี้ตลอดในหัวเหมือนเล่นหมากรุกเลยละ

2.เวลาเล่นก็ลอง Step แปลกๆ แนวๆ บ้างก็ได้ครับ  MP 8
ไม่จำเป็นต้องใช้ใน ซัพเทรินโจมตีให้มันหมดๆ ก็ได้นะ
ดูแนวโน้มฝั่งตรงข้ามเหลือไว้แก้ Artena ,Coolmoon บ้างก็ได้

3.บ้างสถานการณ์ลองๆ ทำอะไรในช่วงซัพเทรินป้องกันก็ได้
การ Poison ก่อนผ่านไม่ให้ Combine ง่ายๆ แปะ Mystice ขัดเข้ง
ขัดขาไม่ให้รวมตัว หรือหาอะไรให้เขาตกใจเล่นก็เป็นการ
กดดันฝ่ายตรงข้าม  เล่นสงครามจิตวิทยา  ให้เขางงงวย
แล้วเกิดความเกรงกลัวที่จะร่ายการ์ดอะไรออกมา  
(บางครั้งผมบลัฟหลอกๆ ทำให้ตกใจหลาย Shot เลยไม่กล้าเล่น
ทั้งๆที่ในมือแทบไม่มีไรทำเกมได้เลยก็มีนะ เลยทำให้ตั้งตัวได้^^)  

4.เห็น Mystice 3-4 ใบในมือก็อย่าไปกลัวนะหากเป็นพวก
Deck ใช้สกิลก็หวดๆ ไปเหอะตีโง่ๆ แต่ได้ผลเกินคาดครับ
บางจังหวะหวดได้ก็หวดครับ  บางทีแยกCombine จ่าย1หวด
at 5-7 หวดๆ ไปเลยก็มี เหอๆ ขำดี

5.ลองมาจัด Deck list ของ Mystice บ้างก็ดีบางครั้งใส่ไปเยอะมาก
เกินความจำเป็นมันก็ไม่ดีหรอก  จัดให้เข้ากับ Stye Seal ของเรา
มากกว่าสำคัญ

6.ไม่รู้ให้ถามหรือลองหัดอ่าน Text ของคู่ต่อสู้ด้วยจะช่วยให้
เราจับทิศทางของคู่ต่อสู้ได้

7.ศึกษา เมต้า  ไม่ได้ศึกษาแค่คิดว่าเมต้ามีตัวไรบ้าง แพงไม่แพง
ตรงนี้ไม่สำคัญเท่ากับคำถามที่ว่า  "ทำไม Deck นี้ถึงเป็น เมต้า  "
เขาทำยังไงให้เป็นเมต้าได้มากกว่า  หากศึกษาจุดนี้จนถึงขั้นเข้าใจ
ถึงหลักการสร้างเมต้าเกมแล้ว เราก็ไม่จำเป็นต้องหาเงินซื้อของ
เล่นแต่ Deck เมต้าหรอกครับ  แค่เราพัฒนาวิธีคิดเราจนสามารถ
เล่น อะไรก็เมต้าได้หมดแล้วหรือจับDeckชาวบ้านมาเล่นก็เล่นเป็น
หมดรู้หลืบ กลยุทธ ของการ์ดได้ ก็ถือว่าสุดยอดสูงสุดคืนสู่สามัญแล้วละ^^

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เสริมอีกนิดครับ  ยังไงซะผมไม่สนใจว่าจะชนะหรือแพ้แล้วตอนนี้
ผมขอให้มีเพื่อนเล่น SMN ก็พอครับ   ซึ่งโดยความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
คนเล่น SMN จะเป็นพวกอารมณ์ดีนิสัยดีๆ ทั้งนั้น  เล่นแล้วสนุก5555+
« Last Edit: May 30, 2007, 01:38:28 AM by mr.Tu » Logged

ZeCh@12i@H_Earth
Member

Email
« Reply #34 on: May 30, 2007, 02:13:59 AM »

เล่นเด็คที่ชอบ
ทุ่มเท่ให้ดีที่สุด
ไม่ฟังเสียงบ่นว่าเด็คเราห่วย แค่มั่นใจของเราเป็นพอ
ถ้ามีข้อสงสัยให้ถามผู้รู้ และศึกษาจากการเล่นของคนอื่นที่เก่งๆ
ลองเล่นให้บ่อยที่สุด และปรับปรุงด้วยตัวของตัวเอง อาจให้คนที่เก่งๆช่วยดูให้

แค่นี้คงพอคับ

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #35 on: May 30, 2007, 02:19:52 AM »

ฟามคิดผมนะ  ผมว่า เล่นการ์ดมันมะต้องใช้พรสวรรค์ หรือฟามสามารถ    มากมายเลย ขอแค่การ์ด เทพๆ ของเทพๆ  เล่นค่อยข้างบ่อยก็จบแล้ว   
ความสามารถที่ได้จากความพยายามนั้น  ถือเป็นสิ่งจำเป็นครับ  ไม่งั้นเค้าตีมาไม่รู้จักอินเทอร์เฟียร์  แก้ไม่เป็น  ตาย...(แค่ยกตัวอย่างนะ  จริง ๆ ไม่มีคนไม่รู้จักอินเทอร์เฟียร์หรอก)

แต่ที่เห็นด้วยมาก ๆ เลยคือเรื่องความต่างชั้นของการ์ด   ไม่มีคำอธิบายเสริมเพราะมันมีมานานแล้ว

สำหรับเรื่องของสังคมการ์ดในโรงเรียน  กับนักแข่งตามร้าน   ความสามารถของนักเล่นการ์ดมันก็ต้องต่างกัน   
ทั้งด้วยแรงกระตุ้นใจในการเล่น   ทั้งด้วยความสามารถการ์ด   ทั้งด้วยประสบการณ์  ฯลฯ

แต่เป็นผม  ผมชอบเล่นแบบโรงเรียนมากกว่าร้านนะ   วันก่อนยังเอาพรีคอนแบบไม่แต่งไปเล่นกับเพื่อนเลย   
น่าเบื่อไปนิด   แต่ได้คิดถึงตอนเล่นใหม่ ๆ 

THE LORD
Member

Email
« Reply #36 on: May 31, 2007, 03:43:46 AM »

ก็ตอนที่โสบเล่นกับเพื่อนโสยโกงนี่นาแต่พอเล่นกับพี่ไม่กล้าโกง น้องๆจำไว้เป็นตัวอย่างนะคราบ (ล้อเล่น ) 

lamsakanus
Member

Email
« Reply #37 on: May 31, 2007, 03:44:45 PM »

ซิกมมันในวันนี้ อาจจะเป็นขี้ๆในวันหน้า

-*- ดังแรค์ดิวิดิ้งที่วันนี้ถูกคอมม้อมของ st ตบตายห่าหมด

Danger!
Member

« Reply #38 on: May 31, 2007, 05:06:23 PM »

การ์ดดี ใช้ไม่เป็นก็จบเห่แหละคับ บอกตรงๆ บางเด้กก็ไม่จำเป็นต้องใช้การ์ดเทพแต่ก็เก่งนะ เช่น แมลง หรือ บีท เงี้ยลองไปคิดดูละกันนะ (ที่ตอบมาเนี่ยประชดใครป่ะเนี่ย แหม่งๆนะ)

Pages: 1 [2]  All
  Print  

Jump to: