Summoner Master Forum
October 02, 2024, 03:35:58 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ความต่างชั้นของนักเล่นการ์ด  (Read 8564 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
Mermage -มาแว้ว-
Member

« on: May 18, 2007, 05:16:21 PM »

ผมอยากรู้จังเลยอ่าครับ
ผมเล่นการ์ดอยู่ที่โรงเรียน เล่นกับเพื่อนๆ เล่นกับพี่ๆ  ก็มีชนะบ้าง แพ้บ้าง
แต่ผมก็ถือว่าเล่นเก่งในหมู่เพื่อนๆ
...
แต่ผมสังเกตหลายรอบแล้วอ่าครับ
เวลาผมไปสะพานเหล็ก  ไปเล่นการ์ด
เล่นมาหลายรอบ ผมยังไม่เคยชนะเลยอ่าครับ
...
ระดับมันต่างชั้นกันขนาดนี้เลยหรอครับ
...
คนที่เล่นการ์ดเก่งๆช่วยแนะนำเทคนิคหน่อยสิครับ

ปล. ถึงเล่นการ์ดแพ้ก็ยังสนุกนะครับ ไม่เคยคิดเสียใจเลยครับ   แต่ก็ยังอยากเล่นเก่งขึ้น  :)

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #1 on: May 18, 2007, 05:24:40 PM »

แพ้บ่อยๆ แล้วจะเก่งเองครับ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #2 on: May 18, 2007, 05:30:21 PM »

อืม โลกของการ์ดนี่มันก็กว้างนะ
ผมไปเคยเจอกลุ่มนึง เล่นมิสติก 20 ใบ ไม่ใส่ฟรีสด้วย เค้าก็เล่นกันได้

1.ตัวของการ์ดเองที่เราเลือกมาใส่ การเล่นในระดับสูง เค้าไม่มีเวลาตั้งตัวให้เราเท่าไรหรอกครับ ทุกเทิร์นเราต้องแก้ปัญหาไปตลอดเวลา เพราะงั้น การ์ดทุกใบต้องใช้ได้จริง ทั้งมิสติก ทั้ง Seal
เวลาเราเล่นกันเองในกลุ่ม อาจจะแอบใส่นู่น ใส่นี่ไป เพราะอยากเล่น เอาไว้เผื่อเจอนู่นนี่ไปเรื่อย แต่เกมระดับสูงเวลาจั่วเจอพวกนั้นนี่ "เน่า" สถานเดียวครับ

2.เทคนิคการอ่านเกมของผู้เล่นระดับสูง เค้าเก๋ากว่าเรา
มิสติกถือกี่ใบ เป็นจักรรึเปล่า ตีไป ร่าย 3 กี่ใบ ร่าย 2 กี่ใบ วัดใจตีจังหวะไหนดีที่สุด หรือจะยอมเสีย Seal เพื่อล่อของแก้และ Mp การเอาตัวอะไรยืนหน้าในตอนคับขัน พวกนี้ Pro player เค้าทำได้ดีกว่ากลุ่มเพื่อน ๆ เราแน่นอนครับ

3.คุณภาพการ์ด คุณภาพ Deck ไม่เท่ากัน
Deck ของ Pro เค้าลงทุนเยอะกว่าครับ Bastet กระสือ Ordonus ของแพง ๆ ครบถ้วน แค่นี้ความโหดมันต่างกันเยอะแล้วนะครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #3 on: May 18, 2007, 06:36:24 PM »

เทียบง่ายๆ มันก็เหมือนกับการเก็บ LV ในเกมส์ออนไลน์อ่ะ...

คุณอาจจะเก่งใน MAP นี้ เพราะไม่มีมอนสเตอร์ตัวไหนสู้คุณได้แล้ว...

แต่พอคุณเดินไป MAP ข้างๆ กลับโดนตบตายอย่างง่ายดาย...

เพียงแต่องค์ประกอบในการชนะเกมส์การ์ดนั้นมันหลากหลายมากๆ...

ทั้งตัว DECK เองที่อาจจะแพ้ทางบาง DECK แม้ว่าจะเก่งยังไงถ้าไปเจอ DECK แพ้ทางก็ต้องแพ้อยู่ดี...

ทั้งตัวการ์ดแต่ละใบ แน่นอนว่าการที่เค้าจะเล่นเก่งได้ก็ต้องมีการ์ดที่สมบูรณ์พอสมควร โดยเฉพาะมิสติก ดังนั้นจะคิดทำอะไรมันก็ง่ายเพราะมีมิสติกการ์ดให้ใช้งาน...

ทั้งไหวพริบในการเล่น 2 ข้อบนอาจจะใช้เงินในการแก้ปัญหาได้ เพราะถ้าเจอ DECK ที่แพ้ทางเราก็เปลี่ยน DECK ใหม่ มิสติกขาดใบไหนเราก็ซื้อได้ แต่ไหวพริบในการเล่นเราซื้อไม่ได้ มันมาจากประสบการณ์ที่สั่งสมมาจากการเล่น เหมือนที่ผมเปรียบกับการเป็บ LV นั่นแหละ...

และสิ่งที่สุดท้ายที่เป็นองค์ประกอบสำคัญสุด คือ "ดวง" คับ... แม้ว่าคุณจะมี 3 ข้อแรกครบถ้วน แต่ถ้าไม่มี ดวง ก็แพ้ได้เหมือนกัน หรือพูดง่ายๆ ว่าถ้าผู้เล่นทั้ง 2 ฝ่ายมีคุณสมบัติทั้ง 3 ข้อข้างบนเหมือนๆ กัน ก็วัดกันที่ ดวง อ่ะ...

Art@Nhorn
Member

Email
« Reply #4 on: May 18, 2007, 08:11:37 PM »

จะว่าไปมีอีกอย่างที่กี่ยวนะ ที่เค้าเรียกว่าพรสวรรค์
อย่างผม ไม่มีพรสวรรค์ในทางด้านเล่นหรอกคับ ต้องอาศัยเล่นบ่อยๆๆ เล่นเยอะๆๆ ก้จะเจอสเตปแปลกๆๆที่ตัวเองไม่เคยเล่นมาก่อน เหมือนคนที่ไม่มีพรสวรรค์ก็ต้องอาศัยพรแสวง แต่ถ้าคนที่เค้ามีพรสวรรค์ แล้วยังมามีพรแสวงอีก อันนี้ก็ปล่อยเค้าไปเหอ
ผมเคยเจอคนนึงเล่นมาไม่กี่เดือนเอง แต่กับคิดได้ลึกซึ้งกว่า คิดสเตปที่แปลกกว่า นั่นแหละมั้งคับที่เรียกว่าพรสวรรค์ เอิ๊กๆๆ

*ดวงดารา~แพะวารี*
Member

« Reply #5 on: May 18, 2007, 08:16:11 PM »

เหนือสิ่งอื่นใดที่ผมอยากแนะนำคือ 
1. จัดเด็คด้วยตัวเองครับ
เพราะการจัดเด็คด้วยตัวเองมันทำให้เรารู้จักเด็คของเรา
เราจะรู้ว่าอะไรถ้าเล่นกับอะไรจะแก้สถานการณ์ได้
2. ประสบการณ์  จะเป็นตัวช่วยเราแก้ไขปัญหาบางที การไม่แก้อะไร
เวลามันก็ช่วยให้มันคลี่คลายไปเองได้เหมือนกัน

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #6 on: May 18, 2007, 08:31:51 PM »

ในสถานการณ์ที่เหมือนกันสถานการณ์หนึ่ง คนหนึ่งพยายามแก้การตีของฝ่ายตรงข้ามสุดฤทธ์เพื่อปกป้อง Seal ของเขาเอาไว้ ก่อนจะเข้า Turn ในสภาพไม่มี Mp

ในสถานการณ์เดียวกัน อีกคนหนึ่งไม่แก้อะไรเลย ยอมปล่อยให้ Seal นั้นตายไป เพราะเห็นว่าไม่มีประโยชน์ที่จะช่วยตอนนั้น และเมื่อเข้า turn เขาสามารถตี All ผลิกเกมได้

ในสถานการณ์เดียวกัน เด็คที่เหมือนกัน
การเล่นก็แตกต่างกันได้ 

หมั่นเล่นบ่อย ๆ ให้เจอรูปแบบเกมหลายรูปแบบ ก็จะชินและเก่งเองครับ

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #7 on: May 18, 2007, 08:58:50 PM »

ความสามารถโดยรวมของเด็คและมีสติกสามัญน่ะครับ

อย่างวันนี้เอ่อเอาเด็คเมอแมนไปเจอซิกมัน+เปกาซัซมา แต่เขาไส่เมลสตรอมผมเลยแพ้ เหตุเพราะไป+ให้เขาอีกจำใจต้องเผาโพไซดอนอย่างเดียว แล้วเขาตี+ดันได้ดีกว่าเรา

mantellumarydoll
Member

Email
« Reply #8 on: May 18, 2007, 09:52:20 PM »

มันขึ้นอยู่กับระดับการโกง  (อันนี้มันแล้วแต่คน  บางคนอาจรู้ลูกเล่นแล้วสะกิดบอกก็ได้)

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #9 on: May 18, 2007, 11:11:54 PM »

ตัวเดคคุณต้องมีความเสถียรก่อน จากนั้นก็อยู่ที่เทคนิคการเล่นของคุณแล้วว่าสั่งสมมาเท่าไหร่ อันนี้แต่ละคนไม่เหมือนกัน

เล่นเยอะๆ เจอกับผู้เล่นให้มากๆและหลากหลาย คุณจะเจอการทดสอบกับเดคต่างๆ แล้วค่าประสบการณ์คุณจะเพิ่มขึ้น

คุณจะรู้ว่า step นี้ควรทำยังไง การ์ดที่คุณใส่มันช่วยคุณ หรือถ่วงคุณ คุณจะหาทางปรับปรุงเปลี่ยนแปลงจนคุณเก่งขึ้นได้เอง

แต่หากคุณเล่นแล้วคุณไม่คำนึงถึงจุดนี้แล้วเอาไปคิดเป็นบทเรียน คุณก็จะหยุดอยู่แค่นั้น

ผู้เล่นที่เขาเก่ง เพราะเขาคำนึงตรงจุดนี้ แล้วพัฒนาตนเอง ถึงได้เหนือกว่า

บางที เดคเหมือนๆกัน แต่วิธีเล่น วิธีคิดไม่เหมือนกัน มันก็ต่างกันเยอะนะ

แต่สุดท้ายแล้ว เล่นก็เพื่อความสนุก ถ้าชนะ (หรือแพ้) แล้วเครียด รู้สึกไม่สนุก ก็อย่าเล่นเลย 
« Last Edit: May 18, 2007, 11:13:58 PM by Hanuman & The Poseidon No.17 » Logged

ปลายทาง ,< เกรียนในคราบผู้ดี
Member

Email
« Reply #10 on: May 18, 2007, 11:36:39 PM »

ผมว่าบางทีนะ เล่นกับรุ่นพี่ รุ่นเก๋า มันก็จะตื่นเต้น ทำให้ทำอะไรไม่เป็นไปหมด สเตปที่คิดมาลืมกลางคันอ่ะครับ

Gabriela, Gergory's Guardian Angel
Member

Email
« Reply #11 on: May 18, 2007, 11:43:44 PM »

ผมแล้ว 1 คนฮะ เพิ่งเริ่ม รั่วมาบ่อยมาก ไม่รุจะรั่วยังไงและ

ปล. บัดนี้ก้อยังรั่ว นิดๆ แต่ก้อเริ่มจะบ่อยขึ้นละ ?

Panther
Member

Email
« Reply #12 on: May 19, 2007, 12:12:44 AM »

อยากเก่งต้องแต่งเด๊กไปเรื่อยอ่าคับ เวลามีไรออกมาใหม่ก็ต้องคอย up date อยู่ตลอด เพราะการ์ดเก่าๆ สู้ใหม่ ยากมากขอบอก

YellOW MonkEY *O*
Member

« Reply #13 on: May 19, 2007, 02:26:56 AM »

เล่นกับคนเก่งๆบ่อยๆก็ดีครับ เพราะถ้าเราเล่นแต่กับเดคที่คุ้นเคยของคนที่ รร. แล้วพอออกมาเจอกับคนข้างนอกเราจะเห็นว่าการ์ดที่เราจั่วขึ้นมาได้นั้นมันคือ"ขยะ"แท้ๆเพราะเดคที่เราเจอนั้นไม่ใช่เดคของคนที่ รร. เรา โดยส่วนมากถ้าเราแพ้ใครบ่อยๆเราจะจัดเดคที่รับมือกับคนๆนั้นโดยเฉพาะ พอเรามาเจอกับเดคคนอื่นเราจึงพ่ายแพ้ไปคับ เพราะฉะนั้นเราจึงควรจัดเดคให้มีความเสถียรคับ เวลาเจอเดกแปลกใหม่พิสดารจะได้ไม่ไหล~~~~(จากประสบการณ์ตรงคับ)

Tale, the Summoner Monkey
Member

« Reply #14 on: May 19, 2007, 02:33:46 AM »

เก็บประสบการณ์จากการเล่นเรื่อยๆแล้วนำมาปรับปรุงเดคและวิธีการเล่นของตนเองคับ

Bkz_da_Custard
Member

« Reply #15 on: May 19, 2007, 02:37:01 AM »

ยกตัวอย่างผม สมัยก่อน

มิสติกที่ใส่จะใส่   cupid ไว้ชาร์ม   snare   แล้วก็ใบหยุดเยอะๆ

โดยที่คิดเผื่อ ว่าใช้ในกรณีต่างๆ  

ซึ่งเมื่อแข่งกับคนข้างนอกจิงๆแล้ว   มิสติกที่มีมัน ก็เป็นเเค่ขยะ

มิสติกที่ดี ต้องรวดเร็ว และก็ใช้ได้ทุกใบ อ่ะนะ

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #16 on: May 19, 2007, 02:43:49 AM »

ถามให้เยอะที่สุด เค้าทำอะไรก้อถามวิธีเล่นเอามาฝึกเอง ไม่ถามไม่เล่นความรู้เราก้อไม่เพิ่มจิ
เคยเจอเด็กมาเล่นการ์ดอ่ะนะ เราเอาไนท์แมร์ไปเล่นโม่ๆๆเซิร์จๆๆๆอะไรเค้าไม่ถามเลย ทำหน้างงๆอยู่ยังงั้นอ่ะ พี่เค้าเลยต้องมาอธิบายให้
ตาที่2 แพ้เลยพี่อีกคนเค้าก้อขอดูมิสติกซีลเค้าก้อไม่ยอมบอกว่าตัวเองอ่อน มันก้อเลยไม่พัฒนาซะเองสิ
ถามให้เยอะๆพยายามเก็บความรู้ให้มากที่สุด

light of dark
Guest
« Reply #17 on: May 19, 2007, 03:02:23 AM »

ก็อยากจะไปเล่นข้างนอกบ้างเหมือนกันแต่ไม่มีเวลา
play
Member

« Reply #18 on: May 19, 2007, 03:13:52 AM »

บางทีมันขึ้นอยู่กับดวงเหมือนกันบางทีคอมโบที่เราคิดไว้กลยุทธ์ที่เราคิดไว้มันทำไม่ได้
ก้ต้องคิดหาวิธีเอาชนะแบบอื่นแทน มีบางครั้งผมเล่นการ์ดอยู่เกือบชั่วดมงเพราะไม่ชนะซักทีจนมิสติกเขาจะหมดกองผมเลยเปลี่ยนวิธีให้เขาเร่งจั่วจนหมดกองไปเอง
เด็ดๆนึงมีกลยุทธ์การเล่นแบบ2แบบมันอาจรอดยากต้องมีหากหลายแบบแต่ละแบบมันสามารถส่งเสริมกันได้ด้วย

แพ้บ่อยแล้วแก้จุดรั่วไหลของเด็คเอางับ

mr.Tu
Member

« Reply #19 on: May 19, 2007, 03:43:22 AM »

ที่สะพานเหล็กเขามีของนะครับ  การ์ดต่างๆมากมาย
ดังนั้นเขาอยู่ในจุดตรงนั้นเขาย่อมรู้มากกว่าเราแค่นั้นเอง
สิ่งจำเป็นคือต้องรู้เขารู้เราศึกษา Deck ที่โพสใน 7ดาว
บวกกับคุณต้องมีทุนในการซื้อแรร์การ์ดโดยเฉพาะ
Mystice card นะครับ ถ้าโมการ์ดเราดีๆให้เข้ากับ Seal
อันนี้ก็มีสิทธิ์สู้กันสูสีสนุก ไม่น่าเบื่อหน่ายแล้วละครับ

(ปล.Mystice สามัญต่างๆ  เช่น  High Priest ,no joke
การ์ดชุด DEVAS ต่างๆ  ควรมีไว้นะครับ  ไม่งั้นก็สู้ไม่ไหว)

ที่สะพานเหล็กคุณว่าเจอแล้วแย่แล้วหรือผมลองไปเจอใน
เดอะมอลล์งามวงศ์วาน  เจอMystice card เทพกันหมดทุกคนเลย
ประมาณว่า Deck แข่งทั้งน้าน 
Deck Therion ผมเน่าสนิทเลยเหอๆ 

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #20 on: May 19, 2007, 03:51:37 PM »

อยู่ TnT ยังไม่เคยเจอโคตรเซียน ED เลย
แต่ผมเล่นก็พอสูสีกับพี่ๆที่ร้านนะ ถึงประสบการณ์จะน้อยกว่านะ
พอเราแพ้เราก็จะถามเด็คเค้าว่าเล่นยังไง คอมโบเป็นยังไงจะได้เอามาประยุกต์เด็คเราเอง

อีกอย่างนึงก้อคือถามความเห็นพวกเซียนๆเกี่ยวกับเด็คเรา ถามเค้าว่าควรใส่อะไรบ้างยังไม่จุดอ่อนตรงไหน

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #21 on: May 19, 2007, 04:02:28 PM »

ความต่างชั้นเห็นกันง่ายๆครับ ต้องไปดูสะพานเหล็ก

ร้านการ์ดต่างชั้นเยอะเลยครับ ชั้นบนก็มีใต้ดินก็มี

ดังนั้นนักเล่นการ์ดจึงอยู่"ต่างชั้น"กันครับ

ขำๆนะ -  -*

RaMesis
Judge
Member

Email
« Reply #22 on: May 19, 2007, 04:23:01 PM »

พยายามเข้าไว้  แล้วจะอยู่บนจุดสูงสุดเอง

[O]ver[L]ord
Member

Email
« Reply #23 on: May 19, 2007, 04:24:39 PM »

เล่นไปเรื่อยๆคับ เดี๋ยวก็เก่งเอง จากที่เคยเล่นกับเพื่อนลองเล่นกับพวกพี่ๆที่เค้าเล่นกันมานานแล้ว

แล้วก็ถามเทคนิคต่างๆ ผมเชื่อว่าไม่นานก็เก่งขึ้นเองล่ะคับ

ที่สำคัญที่สุดคือการสังเกตุครับ

ZeCh@12i@H_Earth
Member

Email
« Reply #24 on: May 19, 2007, 05:25:23 PM »

มันขึ้นอยู่กับระดับการโกง  (อันนี้มันแล้วแต่คน  บางคนอาจรู้ลูกเล่นแล้วสะกิดบอกก็ได้)

ไม่เห็นเกี่ยว คนที่เก่งๆที่ผมรู้จักทุกคน เค้าไม่ใช้วิธีโกงหรอกคับ เสียชื่อเปล่าๆ
ผมเล่นแพ้กระจุย...
« Last Edit: May 19, 2007, 05:50:36 PM by +[ZeCh@12@iH]+_+[E@12TH]+ » Logged

MENN' !*
Member

« Reply #25 on: May 19, 2007, 05:33:12 PM »

- - แพ้บ้างมันไม่แปลกหรอก

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #26 on: May 19, 2007, 11:42:23 PM »

มันอยู่ที่ "จิตวิญญาณ ของ Duelist" แต่ละคนว่าจะจั่วเทพได้ดีแค่ไหน  (เรื่องเดียวกันป่าวเนี้ย ;D)

อันที่จริง การเล่นการ์ดให้ชนะ มีองค์ประกอบ 4 อย่าง
1. ฝีมือ
2. การจัด Deck
3. คุณภาพการ์ด
4. ดวง

โดยความสำคัญเรียงตามลำดับ  ถ้าเราพัฒนา "ฝีมือ" ได้ดี  "การจัด Deck" ของเราจะดีตาม และเราจะใช้ "ดวง" น้อยลง
ส่วนเรื่อง "คุณภาพการ์ด" แล้วแต่ทุนทรัพย์ :P

Panther
Member

Email
« Reply #27 on: May 19, 2007, 11:44:27 PM »

มันอยู่ที่ "จิตวิญญาณ ของ Duelist" แต่ละคนว่าจะจั่วเทพได้ดีแค่ไหน  (เรื่องเดียวกันป่าวเนี้ย ;D)

อันที่จริง การเล่นการ์ดให้ชนะ มีองค์ประกอบ 4 อย่าง
1. ฝีมือ
4. ดวง

โดยความสำคัญเรียงตามลำดับ  ถ้าเราพัฒนา "ฝีมือ" ได้ดี  "การจัด Deck" ของเราจะดีตาม และเราจะใช้ "ดวง" น้อยลง
ส่วนเรื่อง "คุณภาพการ์ด" แล้วแต่ทุนทรัพย์ :P

ผมกลับคิดว่า
1. การ์ด
2. เด๊ค
3. ดวง
4. ฝีมือ

singer
Member

Email
« Reply #28 on: May 20, 2007, 01:21:31 AM »

1. ฝีมือ
4. ดวง

ผมกลับคิดว่า
1. การ์ด
2. เด๊ค
3. ดวง
4. ฝีมือ

ของผมจะเป็น
การ์ด
ดวง
ฝีมือ
เด็ค

ครับ

เพราะว่าผมเองในบางทีดักทางอะไรออกหมดนะ แต่มันกลับตาลปัตรหมดเลย ซวยสุดๆก็มี

ผมเองไม่ได้เก่งกาจอะไร แต่เอาความกวนประสาทเป็นต่อ (ใครเด็ค เด็ค มะ หมา ของตาลิง ที่ผมยืมเล่น ในงาน GT ก็จะรู้ว่าผมกวนแค่ไหน)

ฝีมือ ฝึกไปเถอะครับ เดี๋ยวมันก็จะชำนาญเอง

Danger!
Member

« Reply #29 on: May 20, 2007, 01:55:36 AM »

1. ฝีมือ
4. ดวง

ผมว่านะไอ้การจัดเด้กไม่เกี่ยวเท่าไหร่หรอกมั้ง เพราะว่าเห็นมีแต่คนมาขอเด้ก อย่างงู้นจัดยังไง อย่างงี้จัดยังไง ฝีมือ การจัดเด้กหรอ เกี่ยวมั้ย? ???

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: