Summoner Master Forum
October 03, 2024, 01:24:13 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: เมื่อเพื่อนกำลังจะเลิกเล่นซัม...  (Read 6779 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
Mermage -มาแว้ว-
Member

« on: May 18, 2007, 04:38:04 PM »

ปีนี้ผมขึ้นม.2  กลุ่มเพื่อนของผมก็แยกไปอยู่คนละห้อง(แต่ห้องติดกัน)  เพื่อนผมที่อยู่อีกห้องนึงมันจะเลิกเล่นซัม แล้วจะขายเด็คของมันเองด้วย  ผมเสียใจมาก อยากให้มันยังเล่นซัมต่อ ไม่ต้องเล่นบ่อยเหมือนตอนม.1 ก็ได้  แต่ไม่อยากให้มันถึงกับขายเด็คไปเลย
...
ผมควรจะทำยังไงกับมันดีอ่าครับ มันถึงจะยอมเล่นต่อ

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #1 on: May 18, 2007, 05:10:50 PM »

เราทำได้แค่บอกเค้าแหละครับ

Felasia knight
Guest
« Reply #2 on: May 18, 2007, 05:23:16 PM »

ชวนเค้าเล่นบ่อยๆ ครับ 
James KuB
Member

« Reply #3 on: May 18, 2007, 05:37:43 PM »

ทำ ใจ ขายตามเพื่อน ครับ   :P

ถ้าอยากเล่นจริง ๆ ก็ต้อง ทนไปเล่นที่อื่นอะครับ ถ้ามันไม่อยากเล่น จนจะขาย

S_A_Y
Member

Email
« Reply #4 on: May 18, 2007, 05:39:48 PM »

พยายามชวนเล่นบ่อยๆ พาไปเล่นที่ร้านการ์ดบ้าง อะไรทำนองนี้

เค้าก็อาจจะไม่เลิกเล่นก็ได้ครับ

Moonshiny Doll
Member

« Reply #5 on: May 18, 2007, 07:19:37 PM »

ชวนเค้าเล่นด้วยบ่อยๆ ไม่ก็พาไปแข่งที่ร้านการ์ด พอมีเพื่อนที่เล่นการ์ดด้วยมากขึ้นเขาก็อยากเล่นต่อเองแหละ

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #6 on: May 18, 2007, 08:49:51 PM »

ก็ได้แต่บอกเค้าจริงๆอ่ะแหละ ผมเองยังจะเลิกเล่นแล้วเลยเนี่ย

iMnemoniC™
Member

« Reply #7 on: May 18, 2007, 09:15:11 PM »

เราจะไปหวังให้คนอื่นเค้าทำตามใจเราไปหมดคงไม่ได้หรอกนะคับ...

เค้าอาจจะมีเหตุผลที่เค้าอยากจะเลิกเล่น ซึ่งมันอาจจะเป็นเหตุผลส่วนตัว...

จริงๆ การขายการ์ดเมื่อเลิกเล่นก็เป็นทางเลือกที่ถูกต้องนะคับ ในเมื่อเราเลิกเล่นแล้วจะเก็บการ์ดเอาไว้ทำไม เอาไปขายเป็นเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า...

แล้วถามกลับหน่อยว่าทำไมคุณอยากให้เพื่อนคุณเล่นต่อ จริงๆ คงไม่ต้องตอบก็รู้ว่าอยากให้มีเพื่อนเล่นที่โรงเรียน...

จริงๆ สมัยนี้ทางเลือกในการเล่นการ์ดมันมีเยอะมากเลยนะคับ...

แม้ว่าคุณจะเนคนเดียวในโรงเรียนที่เล่น SMN จริงๆ ก็ตาม แต่ถ้าคุณใจรักจริงๆ คุณก็ยังสามารถหาเล่นได้เยอะแยะมากมาย...

แต่ถ้าคุณเป็นคนเดียวในโลกที่เล่น SMN ล่ะก็อีกเรื่องนึง...

อิอิ...

mantellumarydoll
Member

Email
« Reply #8 on: May 18, 2007, 09:45:11 PM »

เพื่อนผมก็เป็นเหมือนกันครับ  พอขึ้นม.2ก็เลิกเล่นกันหมดเลย  ผมเลยได้อานิสงค์จากมิสติทที่เขาขายทิ้งกัน  แต่ผมกับเพื่อนก็ยังเอาเหล่าการ์ดที่ขายไม่ได้มาจัดเล่นสนุกๆกันในเวลาว่างครับ  ถึงแม้จะไม่ได้เล่นแบบจริงๆจังๆแต่ก็ยังพอมีคนเล่นอยู่ด้วยครับ  ตอนนี้ที่โรงเรียนกำลังประสบปัญหาคนเลิกเล่นซัม  แต่ก็พอมีเด็กม.1มาสืบต่อทายาทอยู่ด้วยก็ดีคับ

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #9 on: May 18, 2007, 11:17:10 PM »

ถ้าเป็นผม ก็คงแล้วแต่เค้า ถ้าคนเค้าจะเลิกจริงๆ ทำไงเค้าก็เลิกอยู่ดี

twin_imps..s
Member

Email
« Reply #10 on: May 18, 2007, 11:41:34 PM »

ถ้าเค้าจะขายจริงๆ ก็ลองซื้อมาเก็บไว้ดิคับ(ถ้ามีงบอ่ะนะ)ราคาเพื่อนกันก็ได้

หรือไม่ก็ลองขอการ์ดเค้า(อ่านๆแล้วอย่าหาว่าผมกวนTeenน่ะ)

บอกเค้าประมาณว่าถ้าอยากจะกลับมาเล่นเมื่อไรก็ให้กลับมาเอาการ์ดได้

ถ้าจะไปบอกให้เค้าไม่เลิกนี่ยากนะ  ประมาณนี่น่าจะok  บางทีเค้าอาจจะกำลังมีสิ่งใหม่ๆที่น่าสนใจ

หรืออาจจะเบื่อการ์ด  สักพักพอมีการ์ดใหม่ๆมาเค้าอาจจะกลับมาสนใจก็ได้

คนที่เลิกเล่นแล้วขายการ์ดมักกลับมาเล่นใหม่ได้ยาก  เพราะพออยากจะกลับมาเล่นก็ต้องนับหนึ่งใหม่เลย

คุณอาจห้ามไม่ให้เค้าเลิกเล่นไม่ได้   แต่คุณยังพร้อมที่จะมอบการ์ดให้เค้าเสมอทุกเวลาที่เค้าอยากจะกลับมาเล่น

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #11 on: May 18, 2007, 11:59:52 PM »

ตามความคิดของผมนะ...

คนเราเมื่อถึงจุด ๆ หนึ่งของกิจกรรม หรือบางสิ่งบางอย่าง  มันก็คงจะหลีกเลี่ยงการเลิกสิ่งนั้นไปไม่ได้

แบบผมเนี่ย  แต่ก่อนซื้อ ซีคิด ตั้งแต่ ป.6 แล้วก็คิดว่าจะซื้อตลอดไปด้วยเพราะการ์ตูนสนุก  แต่มาถึงตอนนี้
ก็ขึ้น ม.5 แล้ว  ซึ่งผมคิดว่ามันเป็นจุดอิ่มตัวเรื่องการ์ตูนของผม  จะซื้อก็ได้ไม่ซื้อก็ได้  แถมเห็นว่ามันแพงเกิน
ไปด้วยซ้ำ

ปล. ขอบ่นหน่อย  ดีเกรย์ยืดดีจางงงง  กว่าจะสู้กันจบแต่ละคู่!-_-  แล้วรินารี่จะผมยาวทันจบเรื่องป่ะนี่

Panther
Member

Email
« Reply #12 on: May 19, 2007, 12:06:59 AM »

คุณ มีสิทธิ์แค่แนะนำเท่านั้นเอง 

!~[D]~@/\/Ge|2ouS~X~! #[Evolution]#
Member

Email
« Reply #13 on: May 19, 2007, 12:16:15 AM »

คิดว่ากะจะเลิกซื้ออ่ะนะ ยืมเด็คเพื่อนเล่นเอาดีก่า

AZul Master [I'm Kamilia]
Member

Email
« Reply #14 on: May 19, 2007, 12:26:03 AM »

ถ้าเค้าจะขายจริงๆ ก็ลองซื้อมาเก็บไว้ดิคับ(ถ้ามีงบอ่ะนะ)ราคาเพื่อนกันก็ได้

หรือไม่ก็ลองขอการ์ดเค้า(อ่านๆแล้วอย่าหาว่าผมกวนTeenน่ะ)

บอกเค้าประมาณว่าถ้าอยากจะกลับมาเล่นเมื่อไรก็ให้กลับมาเอาการ์ดได้

ถ้าจะไปบอกให้เค้าไม่เลิกนี่ยากนะ  ประมาณนี่น่าจะok  บางทีเค้าอาจจะกำลังมีสิ่งใหม่ๆที่น่าสนใจ

หรืออาจจะเบื่อการ์ด  สักพักพอมีการ์ดใหม่ๆมาเค้าอาจจะกลับมาสนใจก็ได้

คนที่เลิกเล่นแล้วขายการ์ดมักกลับมาเล่นใหม่ได้ยาก  เพราะพออยากจะกลับมาเล่นก็ต้องนับหนึ่งใหม่เลย

คุณอาจห้ามไม่ให้เค้าเลิกเล่นไม่ได้   แต่คุณยังพร้อมที่จะมอบการ์ดให้เค้าเสมอทุกเวลาที่เค้าอยากจะกลับมาเล่น

อันนี้ผมเห็นด้วยนะครับ เพราะผมทำอยู่ เก้บมันไว้ตลอด ไม่เอามาใช้เล่นด้วย

Dragon_Master
Member

« Reply #15 on: May 19, 2007, 02:07:37 AM »

จับครอบครัวเพื่อนมาเป็นตัวประกัน หุหุหุ ล้อเล่นนะกประสบการณ์นะพี่เลิกมาหลายรอบแล้วมักจะกลับมาเพราะเมื่อเห็นของชุดใหม่ๆ สวยๆ เก่งๆ สุดท้ายก็กลับมา ดังนั้นอย่างที่หลายๆ คนได้บอกเอาไว้ว่าให้เราซื้อเอาไว้ก่อนแล้วพอเพื่อนกลับมาจะเล่นก็ซื้อคืนไป ก็เป็นมุมมองที่ดีแต่เด็ก ม.2 จะเอาเงินไปทุ่มเทขนาดนั้นก็อาจจะเกินกำลัง เราลองบอกเขาแบบนี้ดีกว่าไหม ให้เขาเก็บเอาไว้ก่อนจะเลิกก็ไม่ว่าแอย่าเพิ่งขาย วันนึงจะกลับมาเล่นก็เอาออกมา

light of dark
Guest
« Reply #16 on: May 19, 2007, 03:06:11 AM »

ทำใจละ
เราก็เป็นจากแต่ก่อนตอน ม.2มีคนเล่นการ์ดในห้อง12-13คนจากคนในห้อง20กว่าคน พอขึ้นม.3
ก็เหลือแค่2-3คนเท่านั้น จนเหลือเราคนเดียวในห้องละตอนนี้
ก็คงได้แต่ไปหาเล่นตามร้านหรือเลิกเท่านั้นแหละ
Gaianas,The dark werewolf pugilist
Member

« Reply #17 on: May 19, 2007, 03:22:04 AM »

เป็นผมๆ เลิกผมก็ไม่ขายครับ  เก็บไว้ดีกว่าเผื่ออยากกลับมาเล่นจะได้ไม่ต้องไปตามเก็บของเก่า

ยิ่งมิสติกนี่นับวันมีแต่ราคาพุ่ง(ยิ่งกว่าน้ำมันอีกมีแต่ขึ้นไม่มีลด)ถ้าจะกลับมาเล่นใหม่แล้วต้องไปตามเก็บคืนนะเหนื่อยตายเลย

mr.Tu
Member

« Reply #18 on: May 19, 2007, 03:49:18 AM »

อืม...  คนเราย่อมมีการเปลี่ยนแปลงเขาอาจจะมีเหตุผล
จำเป็นที่ต้องเลิกก็ได้   สิทธิ์ของในการดำเนินชีวิตเขา

เราเป็นเพื่อนคงต้องทำหน้าที่ให้กำลังใจเขาเลิกเล่นก็ดี
ไม่เล่นก็ดียังไงเขาก็เป็นเพื่อนเราเก็บความรู้สึก
ดีๆ  ความสนุกที่เคยได้เล่นกันไว้เป็นความทรงจำก็แล้ว
กันครับ

ไม่แน่ว่าในอนาคตอาจจะกลับมาเล่นอีกก็ได้ครับ  เหมือนพวก
รุ่นน้องผมเลิกตอนเล่น  ม.1 - ม.2  ตอนนี้หวนกลับมาเล่นตอน
ปี1กะว่าจบปริญญาตรีก็ยังไม่เลิกมั้ง  5555+  ชีวิตไม่แน่ไม่นอนครับ

RaMesis
Judge
Member

Email
« Reply #19 on: May 19, 2007, 04:09:47 AM »

เอามาขายหัยเราถูกๆนะ / ชวนมันหลับมาเล่นก่อง  / ปล่อยมันไป

THE SUN
Member

Email
« Reply #20 on: May 19, 2007, 05:05:09 AM »

สิ่งบนโลกล้วนเป็นไปตามกรรม
ทุกสิ่งล้วนเป็นอนิจจัง

(โอ..ฟังดูเครียดทันใด)

ความจริงไม่ยากครับ หากอยากเล่นต่อก็ไปเล่นกับคนอื่น
หากไม่อยากเล่นกับคนอื่น รักหมอนั่นคนเดียวก็ครองโสดไปตลอดกาลครับ
ให้เขารับรู้ถึงรักแท้ของเรา

(อืม...กระผมพูดอะไรวะครับเนี่ย  )

Mermage -มาแว้ว-
Member

« Reply #21 on: May 19, 2007, 01:44:24 PM »

ความจริงก็ยังมีเพื่อนคนอื่นในห้องเดียวกันด้วย ที่ยังเล่นการ์ดกันอยู่อ่าครับ
แต่เพื่อนที่อยู่อีกห้องนึงอ่ามันเคยเล่นกับผมตอนอยู่ ม.1 บ่อยมากๆ  ทั้งเเท็คทีม แล้วก็แข่งกันเอง
พอรู้ว่ามันจาเลิกเล่นแล้วรู้สึกเหงาๆยังไงก็ไม่รู้
....

Joker,!tt?
Member

« Reply #22 on: May 19, 2007, 02:12:08 PM »

ก็ต้องบอกให้อย่าขายเด็คเลย ชวนเล่นเรื่อยๆ
ถ้าเค้าจะขายการ์ดใบอื่น ก็ขายไปก็ได้บ้างแหละ
แต่ก็ชวนเล่นไปเรื่อยๆแหละ
เผื่อสักวันอาจจะกลับมาสนใจใหม่ก้ได้

-[• o •]- :PecCa_TheSin_Of_nEwbiE:-[• o •]-
Member

Email
« Reply #23 on: May 19, 2007, 02:30:39 PM »

เราก็ประสบปัญหาเดียวกัน กับ ท่านเลย คับ เมื่อก่อนมีเพื่อนเล่นกัน พอ สมควร พอตอนนี้ กลับ เลิกไปกันหมด  ตอนนนี้ ผมก็ ม .5 แล้ว เลย เล่น กัน น้อย ลง เพื่อน บอกว่า เบื่อ เปลืองตังด้วย เรา ก้เลย บอกไป ว่า ก็เก็บ เด็ค ไว้ เอาไว้เล่น แก้เซง ก็ได้ เพื่อจะได้กลับมาเล่น อีกครั้ง และ อีกอย่าง เรียน รด. กันหมด เรียนหนัง สือ ก็แทบไม่ทัน เพราะเรียน รด. เลยไม่ค่อยมีเวลา มา เล่น smnอ่า และปัญหา สำคัญ แถว ชลบุรี ไม่มีร้านขายการ์ดเลย ศรีราชา ก็ มี ขาย แต่ ซอง แล้ว ที่ บ้านอำเภอ ก็ มี อยุ๋ 1 ร้าน มั้ง คับ แต่ ก็ นะ น่าจะมีอีกแล้ว ก็ ทีม งาน น่าจะมาจัด ออน ทัวที่ แถว ชล หรือ พัทยา มั่ง คับ จะได้ซื้อ การ์ด ราคาถูกได้มั่ง สงสารเด็ค พัทยา เริ่มเล่น ต้องใช้งบพอสมควรเลย(มีคนโก่งราคา)

Panther
Member

Email
« Reply #24 on: May 19, 2007, 02:38:53 PM »

เราก็ประสบปัญหาเดียวกัน กับ ท่านเลย คับ เมื่อก่อนมีเพื่อนเล่นกัน พอ สมควร พอตอนนี้ กลับ เลิกไปกันหมด  ตอนนนี้ ผมก็ ม .5 แล้ว เลย เล่น กัน น้อย ลง เพื่อน บอกว่า เบื่อ เปลืองตังด้วย เรา ก้เลย บอกไป ว่า ก็เก็บ เด็ค ไว้ เอาไว้เล่น แก้เซง ก็ได้ เพื่อจะได้กลับมาเล่น อีกครั้ง และ อีกอย่าง เรียน รด. กันหมด เรียนหนัง สือ ก็แทบไม่ทัน เพราะเรียน รด. เลยไม่ค่อยมีเวลา มา เล่น smnอ่า และปัญหา สำคัญ แถว ชลบุรี ไม่มีร้านขายการ์ดเลย ศรีราชา ก็ มี ขาย แต่ ซอง แล้ว ที่ บ้านอำเภอ ก็ มี อยุ๋ 1 ร้าน มั้ง คับ แต่ ก็ นะ น่าจะมีอีกแล้ว ก็ ทีม งาน น่าจะมาจัด ออน ทัวที่ แถว ชล หรือ พัทยา มั่ง คับ จะได้ซื้อ การ์ด ราคาถูกได้มั่ง สงสารเด็ค พัทยา เริ่มเล่น ต้องใช้งบพอสมควรเลย(มีคนโก่งราคา)

ช่ายๆ ผมก็เคยโดน แต่ไมใช่ พัทยา นา

★•+:♥:+ BiLLKuN,The LastwizarD+:♥:+•★
Member

« Reply #25 on: May 19, 2007, 08:36:54 PM »

ที่ภูเก็ตโดนทำลายวงการการ์ดไปเรียบร้อย

ปัญหาสำคัญคือ เลิกเล่นการ์ดแล้วไปเล่นเกมออนลาย

ตอนนี้ผมพยามฟื้นฟูด้วยSt แต่ก็ยากเหมือนกัน เปิดเทอมมาชวนเล่นได้เพียง4คนเอง รวมผมกับน้องตอนนี้6คนเอง= ="

ZeCh@12i@H_Earth
Member

Email
« Reply #26 on: May 19, 2007, 08:53:55 PM »

ผมบอกเค้าอย่าเลิกเล่น เล่นกันขำๆ หนุกๆ ถ้าจะขายให้เราดีกว่า

Matamune
Guest
« Reply #27 on: May 19, 2007, 11:52:50 PM »

เงิน 2-3 พัน ที่ได้จากการขายเด็คไป มันก็อาจจะดูเหมือนเยอะ แต่แท้จริงแล้ว  การที่เรามีเด็คมานั่งเล่น สนุกสนานกับเพื่อนๆ

มันคุ้มค่าจนประเมินราคาไม่ได้เลยนะครับ   ชวนเพื่อนเล่นบ่อยๆสิครับ
SenseX
Member

Email
« Reply #28 on: May 20, 2007, 12:22:53 AM »

ยิ่งยื้อยิ่งเหนื่อย
ถ้าเค้าไม่อยากเล่นจริงๆ ก็อย่ายื้อต่อไปเลยครับ ไม่มีใครมีความสุขเลย
ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของ "เวลา" ดีกว่าครับ

luckyblack
Member

« Reply #29 on: May 24, 2007, 09:14:04 PM »

ถึงเค้าจะเลิกเล่นแล้วก็ไม่เป็นไร
เราก็ให้เขาไปร้านการ์ดเป็นเพื่อนเราบ่อย ๆ สิค่ะ
แล้วเหล่าการ์ดแสนสวยงามความสามารถดีทั้งหลายก็จะทำหน้าที่ยั่วกิเลสเขาเองน่ะล่ะค่ะ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: