Summoner Master Forum
October 04, 2024, 03:29:54 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เผยแผ่อารยธรรมSMNให้ชาว RUSHVILLE, ILLINOIS , USA  (Read 4293 times)
0 Members and 21 Guests are viewing this topic.
PURE_PANDEMONIUM
Member

Email
« on: May 18, 2007, 06:39:40 AM »

เรื่องมีอยู่ว่า.....
ผมเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนมาที่อเมริกาครับ เมื่อประมาณเดือนที่แล้วได้มั้ง ผมไปเข้าห้องคอมของโรงเรียนในวิชาภาษาอังกฤษ พอดีมีเวลาเลยเข้ามาในเว็บนี้ เช็คข่าวคราว เห็นว่าคุณ ตาหนู ตั้งกระทู้รวมรูปการ์ดเอาไว้ก็เลยเข้าไปเปิดดู บังเอิญอาจารย์แกเดินเข้ามาเห็นเลยถามว่ามันคืออะไร ผมเลยบอกไปว่าเป็ฯการ์ดเกมที่คนไทยทำ(ภูมิใจสุดริด) เพื่อนได้ยินก็เลยเริ่มมีฝรั่งมุง เปิดไล่ให้เขาดูรูปการ์ดไปทีละหน้า เขาชอบกันใหญ่โดยเฉพาะรูปสวยๆ ว่าแล้วจึงเข้าไปในหน้าภาษาอังกฤษ พอรู้ว่ามีภาษาอังกฤษกว่าครึ่งห้องก็เปิดไปอ่านกัน ผมบอกว่ามีนิยายลงด้วยแต่เป็นภาษาไทย เพื่อนมีมาง้อให้แปลให้อ่านแต่......ขี้เกียจ หลายคนถามว่าผมเอาการ์ดมาจากเมืองไทยหรือเปล่า แต่ผมน่ะไม่ได้เอาด้วย คืนนั้นกลับบ้านเลยโทรไปหาป๊าที่เมืองไทย บอกให้ป๊าส่งการ์ดมาให้หน่อย ป๊าแกก็ส่งมาจริงๆแกเอาใส่กล่องพัสดุของไปรษณีย์กล่องมหึมา แล้วส่งข้ามน้ำข้ามทะเลมา(สงสัยกลับไปต้องจ่ายค่าส่ง)ประมาณ1สัปดาห์มันก็มาถึง
ในกล่องยังมีเด็คAOM แล้วก็เด็ค Dancerที่ยังอยู่เป็นมัด ที่เหลือนั้นปนกันหมด คืนนั้นนั่งจัดเด็ค วันรุ่งขึ้นเอาไปโรงเรียน เพื่อนๆตื่นเต้นกันใหญ ่เห็นมีภาษาอังกฤษปนภาษาไทย ข้าพเจ้าจึงต้องลงมือแปล ผิดๆถูกๆ แต่ก็พอไปรอด กว่าจะเล่นกันได้จริงๆก็หลายวันอยู่ มีกลุ่มคนสนใจปรมาณ3-4คน จากนั้นก็เริ่มเยอะขึ้นจบเกือบจะ 20 คนได้ อาจารย์วิชาศิลปะแกชอบการ์ดมังกรแบบว่า....สุดๆผมเลยให้แกไปหลายใบอยู่ ผมเรียนจบเกรด12เมื่อวานนี้ ผมให้เด็คมังกรเพื่อนสนิทไว้เป็นที่ระลึก(ระทึก) โปรเจ็คสุดท้ายของวิชาประวัติศาสตร์นั้นเป็นboard game ผมเลยนำไอเดียจาก เควส มาสเตอร์มาใช้ แค่เปลี่ยน event cards เป็น question cards แล้วก็ไม่มีช่องสำหรับให้สู่กันเอง น้องสาวที่บ้านชอบกันใหญ่ ส่งอาจารย์ได้คะแนนมา 97% เพราะแหวกแนว

จะว่าไปแล้วที่โรงเรียนผมนั้นมีนักเรียนประมาณ 400 คนแต่ไม่มีคนไหนเล่นการ์ดเป็นสักคน ผมเคยไปอยู่เมืองหลวงของรัฐ อิลินอย เมืองสปริงฟิลด์ มา2 เดือนไปโรงเรียนที่นั่น แต่ไม่มีคนเล่นการ์ด ถึงแม้ว่าตามห้างจะมี เมจิก แล้วก็ ยูกิ ขายก็เถอะ อาจจะฮิทในเฉพาะเมืองใหญ่ๆก็เป็นได้ ไปชิคาโกมาแล้วแต่ถามคนที่นั่นเขาไม่รู้จัก เมจิก บางคนรู้จัก ยูกิ แต่จากทีวีไม่ใช่การ์ด ผมว่าน่าจะเป็นแนวทางที่ดีหากทางบริษัทจะมาเปิดตลาดSMNในอิลินอยเช่นเดียวกับที่เคยไปทำที่.....เมืองอื่น :P มาแล้ว น่าจะเวิร์ค......หวังว่า แค่ความคิดเห็นครับผม ดีใจที่อย่างน้อยก็ทำประโยชน์ให้ทางเมืองไทยได้บ้าง กลับไปคงจะไปไล่ซื้อไวเซอร์ตั้งแต่ฉบับเดือนกรกฎาปีที่แล้ว...แล้วผมจะเป็นผู้บริโภคSMNที่ดีต่อไปครับ ขอบคุณใครก็ตามที่อ่านมาถึงจุดนี้ครับผม  

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #1 on: May 18, 2007, 08:03:47 AM »

เจ๋งมากครับ ส่วนตัวผมชอบ SMN text อังกฤษ มากกว่า text ไทย อีกนะ
แล้วก็อยากให้มันเผยแพร่ไปหลายๆประเทศเหมือนกัน
จะได้โด่งดังในวงกว้างเหมือน เมจิค กับ ยูกิ บ้าง ต่างชาติจะได้รู้ว่า เมืองไทยมีดี (ไม่ใช่บรั่นดี แต่เป็นการ์ด)

มาชินก้า-Z
Member

« Reply #2 on: May 18, 2007, 09:42:29 AM »

ถ้าไปเมืองนอกได้ก็ดีสิเนอะ ภาพในการ์ดเรามันดูไม่รุนแรง+ ไม่มีพวกตัวประหลาดๆ น่าสะสมทุกใบ
แต่สงสัยว่าถ้าส่งไปขายนี่มันยากรึเปล่าครับเช่นต้องผ่านหลายขึ้นตอนอะไรแบบนี้

Immanuel(MichaelPaul)
Member

« Reply #3 on: May 18, 2007, 02:07:50 PM »

สนใจเป็น CM ประจำต่างประเทศไหมงับ  (จะมีไหมน๊อ อุอุ)

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #4 on: May 18, 2007, 02:56:33 PM »

ผมก็ชอบนะภาพมังกรอะ ที่ Chainarong วาดใน Drago2 อ่า สวยๆทั้งนั้นเลย

เดี๋ยวนี้การ์ด SMN สวยๆทั้งนั้นเลย ชอบๆ

แต่คงต้องรอ...ไปเรื่อยๆก่อน จนกว่าจะมี version อังกฤษออกมาอะนะ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #5 on: May 18, 2007, 05:50:25 PM »

สนใจเป็น CM ประจำต่างประเทศไหมงับ  (จะมีไหมน๊อ อุอุ)

แค่คิดก็สนุกแล้วพี่เอก 

Moonshiny Doll
Member

« Reply #6 on: May 18, 2007, 06:56:42 PM »

ถ้ามีผมจะไปสมัครเป็นCmทันทีเลยครับ(เพื่อฟลุ้กได้ไปเมืองนอก) ;D
« Last Edit: May 18, 2007, 07:01:04 PM by Moonshiny Doll » Logged

SCHOLAR BEGIN
Member

Email
« Reply #7 on: May 18, 2007, 07:11:27 PM »

ผมก็ชอบtextอังกฤษมากกว่าไทยเหมือนกันครับ มันดูคลาสสิคดี

Golden fur beast
Member

Email
« Reply #8 on: May 18, 2007, 09:22:44 PM »

Go  inter ใหญ่แล้วการ์ดเกมไทย ;D
« Last Edit: May 19, 2007, 07:33:15 AM by Golden fur beast » Logged

The Chemist of Smn
Member

« Reply #9 on: May 18, 2007, 10:21:39 PM »

์ Go  inter ใหญ่แล้วการ์ดเกมไทย ;D
เห็นด้วย

Gabriela, Gergory's Guardian Angel
Member

Email
« Reply #10 on: May 18, 2007, 11:48:24 PM »

งั้นการ์ดที่นั่นคงแพงโขเลย - -*

การ์ดในไทยคงขึ้น นิดๆ บริษัทก้อพิมพ์ๆ ขายดิบ ขายดี :D :D

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #11 on: May 18, 2007, 11:55:24 PM »

ถ้าSMN แพร่ขยายไปทั่วโลกได้ก็ดีนะครับ^^

ปล. อยากเล่นซัมแบบเท็กEng  แต่กลัวไม่ค่อยมีคนชอบ

Panther
Member

Email
« Reply #12 on: May 19, 2007, 12:08:45 AM »

จิงๆ ถ้า text อังกิดจาโกอินเตอร์ได้    แต่!!!~   text ไทยอ่านแล้วยังมีคำตั้งมากมาย ลองไปดูที่ boc ซิ มี ไม่รู้กี่หน้าแล้วนิ

แล้วใครจามั่งตอบคำถาม คนไทยคิดtext ยัง งง เอง เลย

THE SUN
Member

Email
« Reply #13 on: May 19, 2007, 05:12:33 AM »

โอะโอ..
ฟังแล้วรู้สึกว่าเท่ยังไงไม่รู้
จ๊าบจริงๆ
เหอๆ

ก็ดูกันต่อไป 

God of Guardian
Member

Email
« Reply #14 on: May 19, 2007, 01:34:35 PM »

จะไปต่างประเทศอะไรยังไงก็ตามสบายเลยครับ ดีซะอีกจะได้เป็นที่แพร่หลาย

แต่ขอแค่อยากยกเลิกการ์ดเวอร์ชั่นภาษาไทยแล้วใช้แต่เวอร์ชั่นภาษาอังกฤษอย่างเดียวละกัน
ไม่งั้นผมคงจะขอเลิกเล่นเป็นคนแรก โทษฐานเห็นภาษาอื่นดีกว่าภาษาตัวเอง

Panther
Member

Email
« Reply #15 on: May 19, 2007, 02:40:05 PM »

จะไปต่างประเทศอะไรยังไงก็ตามสบายเลยครับ ดีซะอีกจะได้เป็นที่แพร่หลาย

แต่ขอแค่อยากยกเลิกการ์ดเวอร์ชั่นภาษาไทยแล้วใช้แต่เวอร์ชั่นภาษาอังกฤษอย่างเดียวละกัน
ไม่งั้นผมคงจะขอเลิกเล่นเป็นคนแรก โทษฐานเห็นภาษาอื่นดีกว่าภาษาตัวเอง

ขนาดน้าน!!!~~   ถ้าgo inter จิง เหลือ แต่ ภาษาอังกิดแน่ๆนอนๆ เพราะว่า เวลาไทย เจอฝรั่ง(เวลาเล่น)คงตีกันตายเรื่องtext

72 Demons
Member

« Reply #16 on: May 19, 2007, 07:13:11 PM »

และ....อีกหน่อยหลังสือ therorey  จะมีหลายภาษา
เวลาเล่นงงกันตายเลยเพราะการ์ดมีหลายใบและเราก้จำไม่ได้ 5555   
เปิดหนังสือกันสนุก

Little Lamb, the Little Angel
Administrator
Member

Email
« Reply #17 on: May 19, 2007, 08:01:52 PM »

ไม่เห็นต้องเปลี่ยนนิ
ความหมายก็เหมือนกัน  ทุกคนก็จำวิธีใช้การ์ดแต่ละใบได้อยู่อแล้วไม่ใช่เหรอ 

★•+:♥:+ BiLLKuN,The LastwizarD+:♥:+•★
Member

« Reply #18 on: May 19, 2007, 08:30:51 PM »

น่าสนุกกจังเรยถ้าการ์ดSMN Go interได้จิงๆก็สนุกเรยงานนี้ ที่1ของโลกก็จะเกิดขึ้น เพราะตอนนี้มีแค่ที่1ประเทศไทยเท่านั้น หึหึ

แต่ถ้าทำได้ พี่SMNอย่าลืมพาน้องอย่างSTไปด้วยน๊าค๊าบบบบบ 

Michael Johnson
Member

« Reply #19 on: May 19, 2007, 08:52:31 PM »

ดีครับดี, GDP ประเทศไทยจะใด้สูงขึ้นอีก.

อยากไป Illinois ด้วยอะครับ, ไม่เคยไป.

{Ben}

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #20 on: May 19, 2007, 11:55:47 PM »

ถ..ถ..ถ..ถูกกกก.......

ขายลิขสิทธ์ น่าจะง่ายกว่าไปทำตลาดเองนะ

Tale, the Summoner Monkey
Member

« Reply #21 on: May 19, 2007, 11:57:50 PM »

ถ..ถ..ถ..ถูกกกก.......

ขายลิขสิทธ์ น่าจะง่ายกว่าไปทำตลาดเองนะ
แต่ผมว่าอย่าขายลิขสิทธ์ดีกว่า ไม่อยากเห็นของปลอมเกลื่อนแบบการ์ดยูกิ

promboon
Member

Email
« Reply #22 on: May 20, 2007, 03:23:00 PM »

ขนาดยูกิเป็นภาษาญี่ปุ่นเรายังเล่นกันได้ เลย

ก็ทำการ์ดภาษาไทยไปนั่นละ แล้วก็มีหนังสือแปลไปอีกเล่ม จะได้ขายได้2อย่างเลย

-[• o •]- :PecCa_TheSin_Of_nEwbiE:-[• o •]-
Member

Email
« Reply #23 on: May 20, 2007, 06:16:42 PM »

ถูกครับ การ์ดคนไทยก็ มีคนบอก ว่า เปลี่ยนเป็น อักกฤษเรา ก็ ยัง จำได้ใช่ไหม ฝรั่ง ก็คงเหมือน กันแหละ เขา เล่น การ์ด smn ที่ เป็น text อังกฤษ เขา ก็คง จำได้เรา ไม่เห็นต้องเปลี่ยน การ์ดไทยแท้ๆ ต้องรักษาหน่อย หุหุ

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #24 on: May 20, 2007, 09:10:58 PM »

ขนาดยูกิเป็นภาษาญี่ปุ่นเรายังเล่นกันได้ เลย

ก็ทำการ์ดภาษาไทยไปนั่นละ แล้วก็มีหนังสือแปลไปอีกเล่ม จะได้ขายได้2อย่างเลย

อันนี้ก็เห็นด้วยนะ แต่ผมก็ชอบ text อังกฤษเหมอืนกัน

อยากให้ทำเหมือนชุดแรกๆ ที่มี text อังกฤษน่ะ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: