Summoner Master Forum
October 02, 2024, 11:36:57 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: แสดง... แต่ไม่มี...  (Read 2669 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
iMnemoniC™
Member

« on: May 07, 2007, 12:05:56 AM »

การ์ดหลายในมีความสามารถให้สามารถแสดงการ์ดจากกองการ์ดได้...

แต่ว่าถ้าไม่มีจะเลือกแสดงได้ไหม...

เช่น...

Avani Therion ที่มี Skill โม่กอง 2 ใบแล้วสามารถแสดง N<Therion> เข้ามาในสนามได้...

ถ้าในกองของเราไม่มี N<Therion> เลย จะสามารถใช้ Skill นี้ได้ไหม...

คือผมมองว่ามันคล้ายๆ พวก Bastet หรือ Falling Spell ที่ถ้าสิ่งที่ประกาศไม่สามารถนำออกมาจากกองได้ ก็คือ แป๊ก ไป... (ถึงแม้จะรู้อยู่แล้วว่าในกองไม่มีใบนั้นๆ ก็ตาม...)

ปล. ลืมไก่ผมยังคับ...
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=29612.0

Doraemon
Member

Email
« Reply #1 on: May 11, 2007, 02:53:56 AM »

ไม่ได้ครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #2 on: May 11, 2007, 05:41:38 AM »

OK คับ...

คือพอดีว่าในกรณีของ Avani มันเป็น ";" ที่หน้ากับหลังเกิดพร้อมกัน นั่นคือถ้าข้างหลังไม่สามารถแสดงไม่ได้ ข้างหน้าก็ไม่ทำงานเช่นกัน (ถูกป่ะ...)

แต่ถ้า TEXT เปลี่ยนจาก ";" เป็นคำว่า "จากนั้น" อ่ะ...

ผลยังจะเหมือนเดิมม่ะ...

Doraemon
Member

Email
« Reply #3 on: May 11, 2007, 05:51:34 AM »

ไม่ได้เหมือนกันครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #4 on: May 11, 2007, 08:50:49 PM »

ไม่ได้เหมือนกันครับ

หมายความว่าไงคับ...

ในกรณี "จากนั้น" มันต้องทำอันหน้าก่อนแล้วค่อยทำอันหลังถูกป่ะ...

แล้วเวลาเล่นจริงๆ มันก็ต้องโม่ก่อนแล้วค่อยเรียก แล้วถ้าเรียกไม่ได้ต้องทำยังไงอ่ะ... เอาที่เพิ่งโม่ไปกลับเข้ากองเหรอ...

แล้วที่ตอบว่าใช้ Skill ไม่ได้ หมายความว่าต้องย้อนไปตอนก่อนใช้ Skill เลยนะนั่น...

Doraemon
Member

Email
« Reply #5 on: May 12, 2007, 03:13:52 AM »

คำว่าไม่ได้ในที่นี้ หมายถึงประกาศไม่ได้

แต่กรณีที่นำการ์ดจากกองลง shrine ไปแล้วนั้น แล้วเกิดทำให้แสดงไม่ได้ (เช่นมีการ์ดนั้นใบเดียวเป็นต้น) ก็จะไม่สามารถนำเข้ามาในสนามได้ และไม่ได้กำหนดเป้าใหม่ครับ ตาม Golden Rules 100.3

iMnemoniC™
Member

« Reply #6 on: May 12, 2007, 03:34:31 AM »

ยิ่งถามยิ่งสับสน...

ผมขอถามใหม่เป็นกรณีๆ เลยละกัน...

ผมขอถามในกรณีของ Avani นะคับ...

SKILL มันว่า

นำการ์ดใบบนสุด 2 ใบของกองการ์ด 1 กองผู้ใช้ Skill ไปยัง Shrine; แสดง N[Therion] 1 ใบจากกองการ์ด Seal ผู้ใช้ Skill นำเข้ามาในสนาม จากนั้นสลับกองการ์ดนั้น (Mp 2)

ถาม...
สมมุติว่าเล่นๆ ไปเรื่อยๆ แล้ว...

1. ถ้าสั่งใช้ Skill ไปแล้วไม่สามารถแสดง N[Therion] จากกองการ์ดได้ ต้องโม่การ์ด 2 ใบไหม...

2. ต่อเนื่องจากข้อ 1. นั่นคือทำให้ ผมรู้แน่ๆ แล้วว่าในกองไม่มี N[Therion] แน่นอน (เพราะเคยใช้ Skill ไปแล้วแต่ไม่สามารถแสดงได้) ใน Turn ต่อไปของผม ผมสามารถสั่งใช้ Skill อีกได้ไหม...

3. แล้วสมมุติว่า TEXT ของ Avani มันเปลี่ยนจาก ";" เป็น "จากนั้น" คำตอบข้อ 1. และ 2. ยังจะเหมือนเดิมไหม...

Doraemon
Member

Email
« Reply #7 on: May 12, 2007, 03:54:29 AM »

1.ถ้าตอนสั่งใช้ skill ไม่สามารถแสดงได้ ไม่ต้องโม่ครับ แต่ถ้าเผอใช้ไป ถ้าแข่งก็อาจจะถือเป็นการ procedural error ครับ

2.ไม่ได้ครับ

3.เหมือนเดิม

แต่จะมีกรณีที่ว่า ตอนแรกมี Seal ให้สามารถแสดงได้ แต่ตอนในจังหวะที่โม่นั้น โม่โดนไป อันนี้ถึงจะเกิดข้อแตกต่างกันไปตาม text ครับ

เพื่อความเข้าใจเพิ่มเติม ควรศึกษาจาก CR ว่าด้วยเรื่องการใช้ skill ครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #8 on: May 12, 2007, 05:24:26 AM »

OK คับ...

อยากจะถามเพิ่มเติมนิดนึง ว่า...

กรณีข้อ 1. นี่ถือว่าใช้ Skill หรือเปล่าคับ หมายความว่าเสีย Mp ค่าใช้ Skill ไหม ในเมื่อจริงๆ แล้วมันสั่งใช้ Skill ไม่ได้...

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #9 on: May 12, 2007, 05:33:51 AM »

ก็ถือว่าสั่งใช้สกิลไม่ได้ไม่เสีย Mp ครับ แต่ก็อย่างว่าถ้าเป็นการแข่งอาจจะถูกตักเตือนก็ได้ครับ เพราะถือเป็นความผิดพลาดของเราที่เล่นผิด และถ้ามีปัญหาจากกรณีนี้ก็ต้องถือว่าอีกฝ่ายอยู่ในฐานะเสียประโยชน์ไว้ก่อนครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: