Summoner Master Forum
October 17, 2024, 10:20:49 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: สงสัยมาก  (Read 6369 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
Karn-Go!!
Member

Email
« on: September 07, 2003, 04:26:32 AM »

++++ถ้าเทพสิงโตทำให้วานาอันสาดด้วยdfก็จะลดวานาอันได้ด้วยmisticลดdfใช่ไหม
            แล้ว ฟีเลเซียดรากูนใช้สกิลแล้วเกิดอะไรขึ้นถ้าครั้งแรกโดนyin
            1 ครั้งแรกไม่มีปํญหา
            2มันใช้atปกติของมังกร ไม่ใช่ด้วยค่าของมันมันจะเหมารวมเป็นatในการตีของมันไหม
            *** แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นตีด้วยค่าร่ายมังกรละจะโดนลดไหมหรือต้องใช้ที่ลดค่าร่าย
    ถ้ามีเทคเขียนว่า  "สั้งโจมตีด้วยค่า '.......'    ของ '----'   " จะลดได้ที่ไหนบ้าง
      +++++evil centaur ตีตัวที่ติดไกอาได้ไหม

Doraemon
Member

Email
« Reply #1 on: September 07, 2003, 07:36:47 PM »

1.ครับ

2.ลดหมดทุกอย่างครับ เพราะถือว่าเอาค่านั้นๆมาตีเป็นค่าAtของFelesia Dragoon

3.ได้ครับ

Karn-Go!!
Member

Email
« Reply #2 on: September 08, 2003, 03:03:44 AM »

แล้วทาลิวิญย่าดินใช้อะไรลดได้ไหม at/df?

Doraemon
Member

Email
« Reply #3 on: September 08, 2003, 04:26:59 AM »

ลดat

Karn-Go!!
Member

Email
« Reply #4 on: September 08, 2003, 04:38:48 AM »

แล้วกรณีวานาอันกับแองโกเรียนล่ะฮะใช้ลดatได้ใช่ไหม

อีกเรื่องตอนที่มีการติดcurseใดๆจะมีinfให้1ช่วงใช่ไหมใช้การ์ดใดๆที่เป็นinfได้รึเปล่า

อีกเรื่องคือเมื่อความสามารถทริกเกอร์พร้อมกันเช่นเมื่อเข้าสู่sub turnโจมตีเหมือนกันถ้าเป็นเจ้าของเดียวกันทั้ง2ตัวเขาเลือกได้ว่าให้อะไรเกิดก่อนใช่ไหมหรือบังคับให้พร้อมกัน
เช่นสมมุติมีการ์ดใบนึงบอกว่าเมื่อเข้าสู่sub turnโจมตี นำsealใบอื่นเข้ากอง กับอีกใบเมื่อเข้าสู่sub turnโจมตีนำมันกลับขึ้นมือเรามีแค่2ใบในสนามเราเอาตัวหลังเข้ากองได้ไหม

ปลถามบ่อย/ถามจุกจิก/ถามแบบไม่ควรจะต้องถาม  :Pจะมีปัญหากับหน้าที่รึเปล่าครับ(กลัวโดนลดขั้น)
« Last Edit: September 08, 2003, 06:15:24 AM by fudinun_worrior » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #5 on: September 08, 2003, 11:57:50 PM »

1.ไม่ได้ครับ เพราะอย่างนั้นติดด้วยค่าDfของWanaanจริง แต่ในกรณีของเทพเจ้ามังกรดินนั้น เราเอาค่าdfของsealใบรองมาเป็นค่าAtของมัน

2.ครับ/ใช้ทุกอย่างที่เป็นInfได้ครับ

3.ได้ครับ

4.ไม่มีแน่นอน การถามสิครับยิ่งดี แต่บางทีถามแล้วต้องฟัง

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #6 on: September 11, 2003, 01:42:13 AM »

พี่เป๋าเป่า ขอแย้งหน่อยครับ
กรณีของแองโกริอ้อน
ถ้าเป้ฯการสาดออล
มันไม่เกิดผลนี่ครับ
เพราะไม่เกิดการต่อสู้
ซึ่งเป้ฯเงื่อนไข ของแองกอริอ้อนไม่ใช่เหรอครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #7 on: September 11, 2003, 03:37:04 AM »

Angorion, the Earth Spirit
Element Light Type Divine Mp 2/1 Lv. 2
At 4 Df 7 Sp 1 Rare
+[Earth]: Earth Roar: At 7 Df 8 Mp 1
[Skill] - [Earth] 1 ใบสามารถใช้ค่า Df เทียบขณะที่ต่อสู้ได้จนจบ Sub-turn ที่ใช้ Skill นี้ (At Line) (Mp 3)
Angorion ยกเลิก Curse
3/113

อืองั้นก็ใช้ไม่ได้ในตอนนี้ แต่ถ้ายังงั้นก็ตอบรวมๆไปว่าเป็นต้องลดที่ค่าDfครับ

Karn-Go!!
Member

Email
« Reply #8 on: September 14, 2003, 07:09:30 AM »

401.9 End of Subturn Step
401.9.1 เมื่อเข้าสู่ End of Subturn Step Effect ที่ส่งผลจนจบ Subturn จะหยุดทำงานลงภายใน Step นี้
401.9.2 Effect ทุกอย่างที่ระบุจำนวน Turn ที่ยังคงอยู่ในสนาม ให้นับ Turn ลดลงใน Step นี้ 1 Subturn
401.9.3 Seal ทุกใบในสนามที่มีสภาพ Inactive Seal จะกลับมามีสภาพเป็น Acitve Seal ใน Step นี้
401.9.4 หากในสนามของเจ้าของ Subturn โจมตี ไม่มี Seal ใน Check up Step และยังคงไม่นำ Seal       เข้ามาในสนาม เมื่อเข้าสู่ Step นี้ จะเป็นฝ่ายแพ้เกมนั้นใน Step นี้
401.9.5 ใน End of Subturn Step ผู้เล่นทั้งสองฝ่ายไม่สามารถใช้ Mystic Card, Seal Card หรือ                   Skill ใดๆ ทั้งที่เป็นและไม่เป็น ยกเว้น Mystic หรือ Skill นั้นจะระบุให้ใช้ได้ใน Step นี้

Volcanic Caverna
Element Fire Type Evil Mp 4/2 Lv. 3
At 10 Df 0 Sp 4 Rare
+[Dark]: Blaze Neck: At 11 Mp 3
+[Fire][Fire]: Blaze Claw: At 12 Mp 3
หากผู้ควบคุม Volcanic Caverna ไม่สั่งมันโจมตี มันจะติด Freeze Curse 1 Sub-turn เมื่อจบ Sub-turn โจมตีของผู้ควบคุม

(1)มันทำงานในช่วงไหนอ่ะครับ ???คือมันอาจไปใช้ประโยซน์ในบางกรณีได้แล้วการเกิดeffectจะเกิดตามขั้นตอนใช่ไหมครับจาก.1ไป.2ไป.3
(2)เช่นปลิงน้ำติดcurseพอจบsubมันจะตายใน.2ทั้งสนามกลายเป็นinactiveใน.3กลับมาactiveใช่ไหม
(3)คือกรณีทาลิวิลย่าครับสมมุติเทคตั้งใจให้ต้องลดที่dfจะต้องเขียนเทคยังไงครับจะได้เอาไปใช้สังเกตุว่าใบไหนใช้อะไรลด
(4)Brenda, the Valkyrie ของเราถ้ามีsealเราโดนชามแล้วอยู่at line มันจะนับด้วยใช่ไหม
(5)คือเรื่อง oracle อ่ะครับบางใบยังไม่ได้แก้ไขและยังมีผิดพลาดอยู่โดยไม่มีerata  ซึ่งพอผมคิดจะใช้อ้างกับเด็กก็อ้างไม่ได้เพราะบางใบมันยังผิดอยู่ เข้าใจว่าบางทีไปแก้ในจุลสารแล้ว แต่ในเน็ตมันไม่มี จุลสารผมเคยอ่านแต่ก็ไม่มีให้เด็กดู และ oracle ของพวกโปรโมซึ่งบางทีมันจำเป้นต้องใช้ในการอ้างอิงก็ไม่มีอีก ความจริงผมมีปํญหากับเทคของการ์ดหลายๆใบแต่ก็ไม่กล้าเอามาถามเพราะการ์ดบางใบเทคของพี่กับในoracleไม่ตรงกัน แล้วพอถามอาจจะเป็นการแสดงความงี่เง่าที่ไม่ยอมติดตามข่าวในช่วงที่มีการแก้ไข สุดท้ายก็กลายเป้นปัญหาเพียงแค่เพราะว่าเทคอธิบายไม่ชัดเจนทั้งที่เพิ่มคำบางคำในoracleหรือerataก็เข้าใจตรงกันแล้ว ที่โพสแค่อยากเสนอไว้เท่านั้นเองครับว่าน่าจะเริ่ม update ข้อมูลพวกนี้แล้วและในcomplete rule ก็น่าจะเพิ่มเติมบางส่วนเข้าไปด้วย จะได้ไม่มีปัญหาเหมือนปลายักษือีกในการประชุมครั้งหน้าตัวอย่างการ์ดที่ยังไม่แก้ก็เช่น
007
Griffin Knight
Element Light Type Tamer Mp 2/1 Lv 2 Uncommon
At 6 Df 7 Sp 4
+[Light] Flash Slash : At 8 Mp 2
+[Beast] Flash Feather : At 9 Mp 3
ตราบเท่าที่มี [Griffin] อยู่ในสนาม Griffin Knight At +2
[Griffin] ไม่สามารถสั่งโจมตี Griffin Knight ได้

069
Night Flower Fairy
Element Wind Type Evil Mp 1/1 Lv 1 Common
At 4 Df 4 Sp 4
+[dark] Darkness Rose : At 7 Mp 1
ตราบเท่าที่เรามี Night Flower Fairy อยู่ในสนามตั้งแต่ 2 ใบขึ้นไป
ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามทุกคน Card Max -1

เป็นเพียงข้อเสนอแนะครับหากสร้างปัญหาประการใดขออภัยด้วยครับ

ป.ล.ช่วงนี้ทั้งเศร้าทั้งเบลอๆไม่อยากทำอะไรเลย :(
« Last Edit: September 14, 2003, 07:22:09 AM by {T-T} » Logged

admin
Guest

Email
« Reply #9 on: September 14, 2003, 02:17:15 PM »

จริง ๆ มี Errata M1 แล้ว แต่ไปดู Oracle ในเว็บ อ้าว ยังไม่ได้แก้นี่ ต้องขออภัยครับ
จะแก้ให้นะครับ

ส่วนตอนนี้พี่กำลังทำ Oracle ที่สามารถ Search ได้อยู่
คงไม่เกินเดือนนี้จะเสร็จนะครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #10 on: September 15, 2003, 03:28:40 AM »

1.ครับ

2.อ่านข้อหนึ่ง

3.ถ้าตีด้วยdfของตัวเองนั้นแหละต้องลดdf แต่หากเอาค่าจากแหล่งอื่นๆมาอ้างอิง จะถือเป็นcontinuous effectมาเกิดที่ค่าAtของตัวนั้นๆ

4.ส่วนใหญ่ ได้แก้ไปแล้วครับ แต่บางทีเป็นชิ้นอยู๋ตรงนี้ที ตรงนั้นที รอGigaDragonรวมนิดนึงแล้วกัน

Karn-Go!!
Member

Email
« Reply #11 on: September 15, 2003, 04:10:39 AM »

พี่แล้วability เมื่อจบsubturnมันทำงานช่วงไหนครับ หาไม่เจอ

T T
« Last Edit: September 15, 2003, 04:38:12 AM by {T-T} » Logged

สามแยกปากหวาน
Member

Email
« Reply #12 on: September 16, 2003, 02:43:36 AM »

แหม ขยันถามจริงนะท่าน สอบคราวหน้าจะเอาตำแหน่ง ซีเนียร์เหรอ

หรือเตรียมตัวไว้ลุยกับ RULE TAEM ในปีหน้าได้ข่าวว่าปีนี้ดุเดือดมากเลยนิ ;D

Doraemon
Member

Email
« Reply #13 on: September 17, 2003, 03:39:28 AM »

เมือEndครับ

และ

402.4 Ability เมื่อเข้าสู่ Subturn ป้องกันจะเริ่มทำงานเมื่อฝ่ายตรงข้ามเข้าสู่ Check up Step

Karn-Go!!
Member

Email
« Reply #14 on: September 17, 2003, 11:43:13 PM »

เป็นหน้าที่ครับหน้าที่ เด็กที่ร้านถามจู้จี้จุกจิกเลยกันไว้เห้นว่ามีคนอยากเป็นจัดจ์อยู่คนนึงด้วยกลัวเสียฟอร์มแบบ. :-Xเกิดตอบไปมั่วๆ เลยซักไว้เยอะๆ เผื่อจะได้มีอะไรดีๆไปเล่นเช่นตอนนี้มีมุขนึงแล้ว ;D
« Last Edit: September 20, 2003, 11:36:25 PM by Doraemon » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #15 on: September 18, 2003, 02:14:42 AM »

เออคือว่าการประชุมมีการโต้แย้งกันบ้างเล็กๆน้อยๆก็เป็นเรื่องธรรมดานะครับ จริงๆแล้วเรารักกันครับ ส่วนsenioเนี่ยมันขึ้นอยู่กับความเอาใจใส่ของตัวเค้าเองนะครับว่าจะเอาใจใส่แค่ไหน

Karn-Go!!
Member

Email
« Reply #16 on: September 18, 2003, 05:41:27 AM »

พี่ครับลืมข้อ4... อย่างว่าเอ่ะลืมไรป่าวเนี่ย เรื่องตำแหน่งไม่คิดหรอกครับไว้มีที่ว่างสัก2ที่ค่อยเป็นละกันพวกพี่ๆยังเหมาะสมกว่าหลายช่วงตัวครับ

ป.ล.ช่วงนี้เบลอๆ ชีวิตก็เซ็งๆ เลยทำไรเพี้ยนๆ

Doraemon
Member

Email
« Reply #17 on: September 19, 2003, 12:19:15 AM »

4.บวกตามจำนวนAt lineฝ่ายตรงข้ามผู้ร่ายครับ

Karn-Go!!
Member

Email
« Reply #18 on: September 19, 2003, 03:42:31 AM »

ตัวที่ใช้นับ ให้นับตัวที่เขาร่าย หรือเขาควบคุมครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #19 on: September 20, 2003, 11:38:04 PM »

ร่ายครับ

Karn-Go!!
Member

Email
« Reply #20 on: September 24, 2003, 12:25:02 PM »

มาว่ากันต่อครับอยากถามว่า
Musmadus, the Emerald Dragon
Element Wind Type Dragon Mp 4/2 Lv. 3
At 8 Df 8 Sp 4 Rare
+[Wind]: Emerald Ray: At 9 Mp 2
+[Wind][Wind]: Tail of Illumination: At 10 Mp 3
[Skill] - ผู้ใช้ Skill ทิ้งการ์ด 2 ใบ; Mu smadus สามารถโจมตี All แทนการโจมตีธรรมดาได้ 1 Turn ~ (Mp 1)
ขณะที่ Masmadus ต่อสู้กับ [Fire] Musmadus At -2

ถ้ามันตีออลแล้วโดนแยกการรวมร่างมันจะตีต่อไปแบบไหนครับ
032/107
Living Dead Warrior
Element Fire Type Evil Mp 2/1 Lv 1 Rare
At 5 Df 5 Sp 4
+[fire] Die with Me: At 9 Mp 2
เมื่อ Living Dead Warrior ตกลงไปยัง Shrine จากสนาม เราสามารถร่าย [fire] ได้ โดย [fire] ทุกใบในมือเรา Mp ค่าร่าย - 1 จนจบ Subturn

เท็คนี้ถูกต้องแล้วใช่ไหมครับ
เราสามารถร่ายได้เมื่อมันตกshineเท่านั้น แต่ค่าร่ายลดลงจนจบturnใช่ไหม
หรือว่ามันทริคเกอร์ให้ร่ายได้จนจบturnเลย

Thaliwilya, the God of Dragoon
Element Earth Type Dragon & Knight Mp 4/2 Lv. 3
At 8 Df 9 Sp 3
[Dragon]: Great of Dragon At 10 Mp 3
[Earth][Earth]: Gaia Blade At 12 Mp 4
เมื่อเข้าสู่ Subturn ป้องกันของผู้ควบคุม Thaliwilya ติด Dimension Curse จนจบ Subturn
Growth : [Dragon] + [Knight]
[Skill] - สั่ง Thaliwilya โจมตี All ด้วยค่าพลัง Df ของ [Dragon] ที่เป็น Seal รองของ Thaliwilya เมื่อ Thaliwilya รวมร่างกับ [Dragon] (At Line) (Mp 4)
24/46

ถ้าระหว่างตีออลโดยการใช้สกิล(ตอนตีออล)โดนแยกการรวมร่างจะตีต่อด้วยอะไร
« Last Edit: September 24, 2003, 12:26:12 PM by { -_- !} » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #21 on: September 24, 2003, 10:45:00 PM »

1.ตีallด้วยค่าAtปกติ

2.เป็นtriggerในเรื่องของสิทธิการร่าย แต่เป็นcontinuouseในส่วนของการลดmp

3.ไม่ตีครับ

Karn-Go!!
Member

Email
« Reply #22 on: September 29, 2003, 08:09:36 AM »

ต่ออีกครับไม่ได้มานาน
[1]
misticที่กำลังตกshine จะสูญเสีย effectที่มันส่งผลอยู่ในสนามตอนไหนครับ
ตั้งแต่แรกเลยไหม?(ช่วยบอกด้วยว่าช่วงไหนในCRข้อ701)

[2]
ถ้าผ่านช่วงของการเช็คในstepใดๆไปแล้วจะไม่กลับมาเช็คอีกไหม
เช่น เมื่อ....เข้ามาในสนามครบ1 sub turn seal 1 ใบติดstone curse 1turn(ฝ่ายเราเป็นผู้ร่ายในturnเรา)
กับ   เมื่อ......เข้ามาในสนาม ตัวมันยกเลิกcurse 1turn(ฝ่ายเขาร่ายในturnเขาในturnที่แล้ว)
มีsealแค่2ใบในสนามจะสามารถstoneเขาได้ไหมเพราะทั้งคู่มีeffectที่ส่งผลในช่วงเดียวกันแต่ของเราจะเกิดก่อนตอนที่เราเกิดเขาจะเสียabilityไปรึยังสงสัยว่าให้ผ่านการเช็คไปก่อนโดยทุกใบเช็คพร้อมกันหรือว่าเรารู้ว่าใบไหนหมดแล้วให้เราเลือกใช้เลือกเช็คทีละใ401.9 End of Subturn Step
401.9.1 เมื่อเข้าสู่ End of Subturn Step Effect ที่ส่งผลจนจบ Subturn จะหยุดทำงานลงภายใน Step นี้
401.9.2 Effect ทุกอย่างที่ระบุจำนวน Turn ที่ยังคงอยู่ในสนาม ให้นับ Turn ลดลงใน Step นี้ 1 Subturn

แล้วใน401.9.2หมายถึงว่าeffectต่างๆที่จำนวนturnเหลือเป็น0จะ(หายไป/หยุดส่งผลหรือว่าถูกยกเลิกอีกคำถามเลยละกัน)[4]ในช่วงนี้มิสติคที่จำนวนturnเหลือเป็น0จะ....และตกshineในช่วงนี้ใช่ไหมครั605. การประกาศใช้ Skill
   .......(ยกยอด)
606.6 ตรวจสอบว่าการใช้ Skill นั้นถูกต้องตามเงื่อนไขในการใช้ Skill หรือไม่ ถ้าเงื่อนไขไม่ครบให้นำ Seal ออกจากการประกาศใช้ Skill หากเป็น Seal จะกลายเป็น Inactive Seal
606.7 หากเงื่อนไขในการใช้ Skill ครบ Skill จะเริ่มทำงานในช่วงนี้
606.8 จบขั้นตอนการใช้ Skill แบบ All นำ Seal หรือ Mystic Card ที่ประกาศใช้ Skill ออกจากการประกาศใช้ Skill หากเป็น Seal จะกลายเป็น Inactive Seal

พอถึงช่วงที่606.7แล้วถ้าในสกิลนั้นมีคำว่าสั่งเช่น
Merman Trooper
Element น้ำ Type Knight Mp 2/1 Lv. 2
At 6 Df 7 Sp 3 Common
+[น้ำ]: Silverfish: At 8 Mp 2
+[น้ำ][น้ำ]: Trident: At 10 Mp 3
ขณะที่ Merman Trooper ต่อสู้กับ Seal ที่ติด Curse Merman Trooper At +2
[Skill] - เราสั่ง Merman Trooper แยกการรวมร่าง (Int) (Mp 2)
49/113

จะต้องกลับไปสั่งในหัวข้อสั่งBreak Combination (513)ไหมผ่านinfอีกรอบรึเปล
« Last Edit: September 29, 2003, 08:21:13 AM by {! -_- } » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #23 on: September 29, 2003, 11:04:12 PM »

1.Mystic Cardเมื่อย้ายzoneจะสูญเสียeffectทันทีครับ

2.+3.ในกรณีเป็นcon effectที่หยุดทำงานพร้อมกันดังนั้น effectของเจ้าของsubturnโจมตีจะหมดก่อน แล้วค่อยให้ของsubturnป้องกันก็คือเราจะต้องเลือกseal1ใบให้เค้าติดcurseถ้าเค้ามีใบเดียวก็ต้องติด แล้วcurseจะถูกยกเลิกไปครับ แต่ถ้าเป็นeffectของคนๆเดียวกัน เจ้าของมีสิทธิ์เลือกให้เกิดก่อนหรือหลัง

4.หยุดส่งผล แล้วหายไป

5.ครับ

6.ต้องInfอีกรอบครับ

7.Effectยังคงค้างอยู่ครับ ทำให้สามารถตีได้โดยไม่ผิดเงื่อนไข

Karn-Go!!
Member

Email
« Reply #24 on: September 30, 2003, 11:08:54 AM »

[7]อย่างนั้นในกรณีโปรโมใบใหม่ก็ต้องสามารถตีจากdfได้สิครับเพราะeffectยังค้างอยู่เหมือนกัน

Doraemon
Member

Email
« Reply #25 on: September 30, 2003, 06:07:36 PM »

คนล่ะเรื่องแล้ว เพราะว่าeffectที่ค้างอยู่ เป็นeffectที่ส่งผลถึงเรื่องการรวมร่างครับ แต่ในกรณีของโปรโม แค่เกิดการสั่งเฉยๆไม่มีeffectพิเศษใดๆให้เกิดการสั่งที่ไม่ปกติครับ

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #26 on: October 14, 2003, 11:21:36 PM »

Oh!!!! my god
  คำถามน่าสนใจ อ่านแล้วมึนๆ แต่มีสาระดี เอาอีกๆๆ

Doraemon
Member

Email
« Reply #27 on: October 15, 2003, 03:18:56 AM »

พี่Onizukaครับ ไม่ได้ว่าอะไรนะ แค่บอกเฉยๆว่าอย่าโพสโดยไม่ถามในบอร์ดนี้นะครับ เพราะว่ากลัวบอร์ดเต็ม สามวันแล้วผมจะลบออก

Pages: [1]
  Print  

Jump to: