Summoner Master Forum
October 05, 2024, 08:20:27 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: ## ผลกระทบถาโถมต่อวงการซัมมอนเนอร์ วิเคราะห์เจาะลึกถึงลูกถึงคน ##  (Read 22798 times)
0 Members and 22 Guests are viewing this topic.
สรยุทธ
Member

Email
« on: April 25, 2007, 09:47:48 AM »

## ผลกระทบถาโถมต่อวงการซัมมอนเนอร์  วิเคราะห์เจาะลึกถึงลูกถึงคน ##                 

หน้าร้อนปีนี้ช่างร้อนได้ใจชาวไทยเสียจริง ๆ แค่อากาศก็พาลปวดหัวอยู่แล้ว  แต่เรื่องในวงการกระดาษสีเหลี่ยมนี่มันช่างร้อนมากกว่าเสียอีก ในช่วงที่ทุก ๆ คนกำลังวิพากษ์วิจารณ์ Mer 3 กันอย่างถึงพริกถึงขิง บางคนก็อภิปรายกันอย่างกับม็อบกู้ชาติก็มี ผมก็เป็นคนคนหนึ่งที่คิดว่าตัวเองเป็นกลางเสมอ และก็เป็นผู้ใหญ่ในสังคมซัมมอนเนอร์พอสมควร ก็ควรจะออกมาพูดอะไรกันบ้าง

แต่พักหลังหลาย ๆ คนก็มองว่าผมเป็นคนของทีมงาน ไม่พ้นออกมาสร้างภาพช่วยกันร่ำไป ความจริงผมก็คือผม บางอย่างผมเห็นถูกผมก็ว่าใช่ บางอย่างคิดว่าผิด ก็คือผิด บางครั้งผมเห็นเด็กหลาย ๆ คนออกมาแสดงความคิดเห็นในด้านลบบ้าง บ้างครั้งก็ความรู้น้อย บางครั้งเกรียน แต่ในบางทีผมก็มองว่าเด็กพวกนั้นคิดถูกของเขา และเขาก็เข้าใจในสิ่งที่เห็นและเป็นอยู่ ....บ้างในบางเรื่อง ผมไม่ใช่คนที่ใครมาแตะซัมมอนเนอร์ แล้วจะออกมาขวาง มาโพสช่วยเหลือกันทันควัน

ผมก็คือคนที่ทำงานเขียนคอลัมน์ในไวเซอร์ก็เพราะเห็นว่า ข้อมูลที่ได้ทำมันทั่วถึงมากกว่าทำในเน็ท ก็เลยทำเป็นรายเดือนไปเลย เป็นการเอาข้อมูลที่อยากให้เพื่อน ๆ น้อง ๆ รู้ ลงเป็นสื่อสิ่งพิมพ์จับต้องได้ งานใน Internet ก็เลยลดน้อยลงไป ก่อนที่เราจะลอยออกทะเลกันไปไกลเกินควร ผมก็ควรกลับมาพูดถึง Mer 3 ที่มีความร้อนแรงของกระแสหลาย ๆ ด้านนี้กันบ้างดีกว่า

ผมคาดการแต่แรกแล้วว่าจะมีเรื่องราวแบบนี้เกิดขึ้นในสังคมและเป็นกระแสรุณแรงแน่นอน สังเกตุจากผมพยายามพูดถึง Mer 3 จากสื่อหลาย ๆ ครั้ง ทั้งในเน็ท บทความชื่อ " ปัญหาของ Merrisia 3 rd Impression จะ Reprint ทำไม " http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=28715.msg313836#msg313836  และบทความในไวเซอร์ในหลาย ๆ เล่ม เพราะคิดอยู่แล้วว่าถึงจุดหนึ่งที่วางตลาด มันย่อมเกิดผลกระทบแน่ ๆ

ลองถอยหลังคนละก้าวแล้วมองซัมมอนเนอร์ตั้งแต่ต้นใหม่ ซัมมอนเนอร์เป็นที่รู้จักของเด็ก ๆ มาประมาณ 7 ปี นับถอยหลังก่อน Mer 3 จะออกมา ระบบและฟันเฟืองของซัมมอนเนอร์ถูกสร้างมาให้นักเล่นการ์ดไทยเคยชินกับสิ่งที่เป็นอยู่มาตั้งแต่ขวบปีแรกของ D4k นั่นก็คือ ไม่มีการ์ดตกไทป์ เป็นการ์ดที่เล่นง่าย เป็นการ์ดที่มีมิสติกกองนึง Seal กองนึง และส่วนใหญ่ มิสติกคล้ายคลึงกัน เราหาการ์ดได้จากการเปิดซอง และ ซื้อตามร้านค้า งานออนทัวร์ ก่อเกิดวัฒนธรรมการเทรด ชิงรางวัล เมต้าเกม แก้ทาง จับฉ่าย โปรโม แข่งประจำสัปดาห์ จัดจ์ Cm  Slingging  Ban  Restick Ruler Step ลับ Foil นูน โควต้า ลูป วันเทิร์นคิล Mp พันล้าน ๆลๆ  ทุกอย่างเป็นสิ่งที่การ์ดกมอื่นใดไม่มีเหมือน  ซัมมอนเนอร์นอกจากจะสร้างการ์ดเกมส์แล้ว ยังสร้างสังคมเกมการ์ดขึ้นมาอีกด้วย สร้างวัฒนธรรมใหม่ ๆ สร้างรูปแบบการใช้ชีวิตของคนบางคนใหม่ ทุก ๆ อย่าง ที่พูดมาหล่อหลอมเป็นพวกเราทุกคนให้มาอยู่ร่วมกัน ณ ที่นี้ ตอนนี้

แล้ววันนี้เกิดอะไรขึ้น มันเป็นอาถรรมพ์เลข 7 รึงัยที่คบกันมา 7 ปีต้องมาทะเลาะและบางคนถึงกับแยกทางกับสิ่งที่รักไปได้ เหมือนดาราสาวบางคนเอาเลข 7 มาอ้างเพื่อที่จะไปหาสามีคนใหม่ เรากำลังเพชิญหน้ากับสิ่งที่ไม่เคยเจอมานั่นเอง .... นั่นก็คือ การนำการ์ดจำนวนมาก ที่เคยมีมาแล้วกลับมาทำใหม่ใน ชุด Mer 3 ผมคงไม่อยากหยิบยกอะไรมาพูด หรือดึงภาพจากการ์ดอื่น ๆ มาให้ชมกัน แต่คิดแล้วว่าเราตองมานั่งเปิดใจคุยกันจริง ๆ ซะที

การมี กับการไม่มีเนี่ย มันต่างกัน ถ้า MEr 3 ไม่ Reprint ปัญหาจะมีไหม หลาย ๆ คนบอกไม่มี..... ถูกต้อง ไม่มีปัญหาเพราะเราเคยชินมาหลายปีดีดักแล้วงัยว่า ชุดใหม่ก็มีการ์ดใหม่ อยากได้การ์ดเก่า ชี้ไปที่ซองเก่า ๆ แล้วไปหาเอา ไม่ก็แฟ้มของพี่ด้านนู้นมีของให้เลือกมากมาย ... และนั่นเป็นสิ่งที่ถูกต้องในอุดมคติพื้นฐานของเรา  MEr 3 มีการ์ดเก่ามาเล่าใหม่ ภาพใหม่บ้าง เก่ามาก ว่ากันไป เป็นเรื่องใหม่ครับ ....... การมี .....  เป็นสิ่งไม่ถูกต้อง นั่นเกิดปัญหาเพราะแต่เดิมแล้วมันไม่มีและไม่เคยเป็นแบบนี้ ผมกลัวว่าบทความนี้จะทำให้หลาย ๆ คนเขาใจยากและเบื่อกันไปซะก่อน มาว่ากันตรง ๆ ที่ว่า

ตอนนี้ซัมมอนเนอร์เปลี่ยนรูปแบบการจัดการ์ดในแต่ละบล็อคใหม่  ซัมมอนเนอร์ต้องการขยายตลาด และต้องการสร้างจุดที่เติบโตอย่างยั่งยืนให้กับทุก ๆ ฝ่าย รวมถึงตัวบริษัทเองด้วย เด็กที่กำลังก้าวมาใหม่ มีมากมาย แม้กลุ่มเป้าหมายเหล่านั้น.....ในตอนนี้อาจจะไม่รูจักว่าโลกนี้มีการ์ดเกมส์ก็เป็นได้ ..... แต่เมื่อเขาเดินก้าวเข้ามา เขาจะมีทางเลือกที่ง่าย และเข้าสู่ระบบของซัมมอนเนอร์ได้ง่าย ก่อนหน้านี้เพื่อนผมที่เคยเล่นเมจิกด้วยกันสนใจซัมมอนเนอร์และอยากจะเล่น .....  ผมกลับเป็นฝ่ายคัดค้านว่าไม่ต้องมาเล่น เพราะ... แม้มันจะมีตังค์แต่กว่าจะหาของ กว่าจะจัดมิสติกครบ กว่าจะหาของได้ ต้องใช้เวลามาก แม้จะมีเงิน แต่บางครั้งก็หาซื้อของไม่ได้..... บางคนมองหา ซาดินโปรโม บอก.... ผมมีเงินครับ 200 ผมมี 300 ผมมี มีใครขายมั่งครับ ที่ร้านนั้นมีไหม ที่นี่มีไหม ... สรุปไม่มี ก็ถึงบอกว่ามีเงินแต่หาของไม่ได้ก็มีและเห็นชัดใช่ไหมครับ ... แล้วคุณอยากให้อนาคตมันเป็นแบบนั้นหรอ จนถึงจุดนึงเจ้าชายโปรโมถูก Reprint ในชุดใดชุดนึง .... ก็จะมีคนมาด่าอีกว่า เอาโปรโมมา Reprint แต่เด็กที่จะเล่นเด็คเจ้าชายเหล่านั้นล่ะ เขาจะหาของยังงัย หรือ เขาต้องมากราบเท้ารุ่นใหญ่ ๆ และส่งเงินให้คนเหล่านั้นด้วยราคาแสนแพง แล้วถึงจะได้เล่น อยากให้จุดนึงเป็นแบบนั้นหรอครับ Mer 3 อาจเป็น เคสทดลองก็เป็นได้ ในอนาคตต้องมีหลาย ๆ อย่าง Re มาให้เห็นกันอีก ถึงทุกวันนี้ เรายังไม่ยอมรับกัน ไม่ยอมใจกว้าง ไม่เปิดสังคมเพื่อรับผู้อื่น คอยจะกดราคา ตบเด็ก กักตุนสินค้า ทำเป็นปลาใหญ่กินปลาเล็กไม่เลิก สุดท้ายเราก็จะไม่เหลืออะไร ไม่เหลือแม้ใครในโลก ถึงเวลานั้นคุณอาจจะคิดถึงศรัสตรูของคุณจนจับใจก็ได้

เพราะฉะนั้น ผมถือว่า การมี.... ของ Mer 3 เป็นเรื่องที่ถูกต้อง แม้จะสร้างผลกระทบให้การ์ดบางใบราคาตกลงมาบ้าง แต่ก็ถือว่าอยู่ในเกณท์ที่ยอมรับได้ และ Mer 3 ก็ยังมีของสำคัญประจำชุดที่ใช้งานได้อีกเยอะ และเก่งมากพอจะเป็นมเต้าเกม และทำเด็คสนุก ๆ ได้หลายเด็ค แต่ตอนนี้เรายังมองข้ามมันอยู่  เพราะฉะนั้นไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว จะได้ไม่เปลืองหัวข้อกระทู้ ผมขอเจาะเมอร์สามแบบถึงตัวการ์ดกันต่ออีกนิดละกัน

Circle Card (วงเวียน การ์ด)

อะไรก็ตามที่เหมือนกัน ๆ แต่ธาตุไม่เหมือนกัน ผมขอเรียกว่า เซอเคิล ละกันนะครับ จะได้เข้าใจกันง่ายยกตัวอย่างเช่น พวกตัวลดค่าร่ายเช่น Terrer Phone และมันก็มีไอ้ตัวแบบนี้ทุก ๆ ธาตุเลย หลายคนมองว่า Smn หมดมุข จึงทำแบบนี้จะได้ครบ 108 ใบโดยเร็ว ความจริงไอ้การ์ดพวก   Circle ออกแบบและทำอยากมากพอสมควรเลยทีเดียวนะครับ หากจะแก้ไขตัวนึง ก็ต้องแก้ไขไปอีก 5 ตัว หากตัวไหนเก่งเวอร์ ตัวอื่นก็ต้องคอยปรับตามไปด้วย   

Circle ใน เมอร 3 ที่น่าสนใจยังมีพวกแรร์ที่จ่าย 0 ดิสมัน หาของจากกองการ์ดได้อีกด้วย การ์ดพวกนี้ต้องออกแบบมาเพื่อเด็คแต่ละธาตุอย่างเหมาะสม ไม่เด่นไป และไม่อ่อนจนเกินไป   Circle ที่มีมากมายเริ่มต้นที่ชุดสุดสวยที่เราเรียกกันง่าย ๆ ว่า ชุด แฟรี่ ที่ไม่ค่อยประสพความสำเร็จมากนักจากรูปแบบของ Circle Card นั่นเอง  ชุดแฟรี่นี้มี  Circle อยู่มากมาย มองไม่ออกหยิบแทงโก้ในเด็คคุณขึ้นมาดู จะเห้นว่ามีตัวคล้าย ๆ แทงโก้ครบทุกธาตุ และน่าแปลกไหมที่มันก็ต้องลงมาที่ Df Line เหมือนกัน นี่ล่ะครับ   Circle Card ข้อดีของมันคือ เราสามารถมองหาความสามารถของบางตัวให้เหมาะสมกับธาตุหรือเด็คอื่น ๆ ได้ ด้วยพวก   Circle Card  นี่หล่ะ มันจะสร้างความสเถียรให้เด็คแต่ละเด็คในรูปแบบการเล่นที่คล้าย ๆ กันได้ครับ

ทำไมมาออกเอาก่อนวันแข่ง 4 วัน
                            ความจริงนะครับ มองกันตามข้อมูลกันเลย บริษัทมักไม่อยากออกการ์ดในช่วงปิดเทอมกันซักเท่าไหร่หรอกครับ มันก็เหมือนคุณทำไอสครีมไปขายในหน้าหนาว .... ขายยากไม่ค่อยมีคนกิน อะไรก็ว่าไป ไม่ต่างกันครับ มีอยู่ปีหนึ่ง Smn คลอดชุด XXXX ขึ้นมาในช่วงปิดเทอมนี่แหละ ไม่ขอพาดพิงถึงชุดนั้นนะครับ แต่บทความนี้ก็พาดพิงไปหลายผู้หลายคนแล้วล่ะ เอาเถอะมาต่อกัน ชุดนั้นไม่ประสพความสำเร็จเท่าที่ควรครับ ..... เด็กปิดเทอม กลับบ้าน ไม่มีค่าขนม หาเรื่องขอเงินไปทำไรก็ไม่ได้ ชุดนั้นก็เลยเหมือนม่ายขันหมาก รอเจ้าบ่าว เจ้าบ่าวก็ไม่ยอมออกมาสู่ขอสักที .... อ้าวแล้วมันเกี่ยวอะไร Mer 3 ล่ะกลัวขายไมได้แล้วออกมาทำไม ก็เพราะว่างานแข่งอย่างไรล่ะครับ เพราะบริษัทกลัวงานแข่งปีนี้จะไม่ตื่นเต้นและลดความสนุกลงไป ก็พยายามรีบเอามาจำหน่ายแล้ว แต่ได้เท่านี้แหละ เพราะเนื่องจากช่วงสงกรานต์ที่ใคร ๆ ก็หยุด กอร์ปกับ Smn มีงานมากขึ้น ด้วยที่ว่า Smn จิ๋ว ก็คลอดแซงกันออกมาตามปรีคอน 70 บาทอย่างรวดเร็ว วิเคราะห์แล้วว่า หาก Santonino ลงไปจับ      Smn จิ๋ว หรือ ทรีนีตี้ ระบบของ ซัมมอนเนอร์ใหญ่ก็อาจจะชงักหรือหยุดไปบ้าง ไม่ว่าจะเป็นทีมงานระดับใหญ่ ถึง ระดับเล็ก ก็ดี หรือ โรงพิมพ์ก็ดี อะไรที่มันเคยช้าอยู่แล้ว ก็พลอยจะเลื่อนไปกันหมด ทำให้หลาย ๆ อย่างมันประเดประดังมาสร้างกระแสถึงกันให้หลาย ๆ คนมาอภิปรายได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับ Mer 3 สิน่า ความจริง Mer 3 อยากจะออกเปิดเทอมจะตาย คิดว่าน่าจะขายดีกว่าก่อน Gt เป็นแน่ แต่เมื่อเป็นแบบนี้ก็ต้องตามน้ำกันไปก่อนแหละนะ

เอาล่ะนาน ๆ จะมาทำกระทู้ยาว ๆ เครียส ๆ แบบนี้สักทีใครไม่ชิน  อ่านไปแปบเดียวก็คงจะปิดกันไป ใครยังพอจำผมสมัยเป็นักข่าวรุ่น ๆ ได้ก็ตงยังพอจำรูปแบบการนำเสนอแบบนี้ได้ ก็ถือว่าเป็นความคิดเห็นของผมส่วนหนึ่งครับที่ไม่ได้อยู่ข้างใคร  แต่พยายามอยู่ในทางที่ถูกต้องที่สุดเท่าที่จะทำได้

วิเคราะห์ข่าววันนี้ลากันไปก่อน

สรยุทธ รายงาน

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #1 on: April 25, 2007, 10:21:51 AM »

ผมว่าการ reprint เป็นสิ่งที่ดีครับ ในหลายๆด้าน ที่ออกมาโวยวายกันเรื่องราคาตกก็มีแต่พวกพ่อค้าหัวใสเก็งกำไรทั้งนั้น

วงการเมจิค หรือ ยูกิ เค้า reprint กันเยอะกว่าเรา เค้าก็ยังไม่มีปัญหาเลย ผมว่าลองเปิดใจให้กว้างหน่อยก็ดีนะครับ 

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #2 on: April 25, 2007, 11:05:34 AM »

ผมว่าการ reprint เป็นสิ่งที่ดีครับ ในหลายๆด้าน ที่ออกมาโวยวายกันเรื่องราคาตกก็มีแต่พวกพ่อค้าหัวใสเก็งกำไรทั้งนั้น

วงการเมจิค หรือ ยูกิ เค้า reprint กันเยอะกว่าเรา เค้าก็ยังไม่มีปัญหาเลย ผมว่าลองเปิดใจให้กว้างหน่อยก็ดีนะครับ 

ผมว่า ณ ขณะนี้ อย่าเอา เมจิก มาเทียบกันเลยดีกว่าครับ

หรืออยากจะลองให้ SMN ตกไทป์ ดูซักทีไหมครับ
ตู้มเดียว ล้างไปให้หมดหน้าตักเลย
ตั้งแต่ D4K จน Mer 3

แล้วค่อยสร้างใหม่ ถ้าเป็นแบบนั้น ก็ค่อยเอามาเทียบกับ เมจิก....

---------------------
Mer 3 ไม่ใช่ครั้งแรกที่ รีพริ้นท์ แต่เป็น ชุดแรกที่มีการ์ดรีพริ้นท์ เยอะๆ หาได้ง่าย เพียงครั้งเดียว
จักร และ เวชสุวรรณ ไม่ใช่ การ์ด Limited ครั้งแรกที่ รีพิร้นท์ แต่เป็น การรีพริ้นท์ ทำให้ได้ใช้
Circle Card ไม่ได้ถูกนำขึ้นมาใช้ ตอน Mer3 หรือแม้กระทั่ง Fairy มันถูกใช้มานานแล้ว แต่จะมีใครมองเห็นหรือเปล่าเท่านั้น

~Yamamoto~
Member

« Reply #3 on: April 25, 2007, 11:48:15 AM »

ผมว่าการรีปริ้นท์เป็นสิ่งที่ดีนะครับ ทำให้ผู้เล่นใหม่หาการ์ดง่ายขึ้น ซึ่งหลายคนประสบปัญหา
มากในช่วงนี้ ชุดเมอร์3 ก็ทำมาได้ดีนะผมว่า ทั้งการ์ดใหม่และ รีปริ้นท์ ถึงภาพรีปริ้นท์จะไม่ใหม่ก็ตาม
สรุปแล้วผมชอบนะ

*ดวงดารา~แพะวารี*
Member

« Reply #4 on: April 25, 2007, 11:55:47 AM »

ตกไทป์ทีไม่มีอินควิสเล่นแน่
ตัวผมอยากให้มีReprintนะ  เพราะ
1. ผมเล่นการ์ดด้วยไฮพรีส ใบเดียวมา5-6ปีแล้ว
2. อยากได้ซาโลมเฮดแมนคับ

ที่จริงอยากบอกเลยนะครับว่าอยากให้ผลิตพรีคอนราศีเก่าๆมาขายใหม่
ไม่ก็ออกครบแล้วก็ทำชุดรวมพรีคอนจักรราศีอ่ะครับ
เพราะ ผมยังเก็บได้ไม่ครบ  และเด็กใหม่จะได้มีเล่นด้วย
(จริงๆนะลองเอาเงือกAquariusมาเล่นกับเงือธรรมดาจิต่างกันมาก)

bankoong
Member

Email
« Reply #5 on: April 25, 2007, 11:58:05 AM »

ส่วนตัวผมว่าดีอ่า เพราะผู้เล่นใหม่ๆกว่าจะหามิสติกสามัญครบนี่แทบตายอ่า การที่M3 รีปริ้นจะทำให้มีผู้เล่นน่าใหม่เกิดขึ้นเยอะอ่า เพราะจะทำให้เปิดซองM3 ชุดเดียวก็ได้พวกมิสติกสามัญแล้วอ่าแหะๆ 

promboon
Member

Email
« Reply #6 on: April 25, 2007, 01:23:31 PM »

น่าจะเอาบาสเตส กระสือ ออโด มาด้วยนะ คนเปิดกันใหญ่

หรือไม่ก็อา ตั้งแต่ d4k ทุกใบยัน m3 มาจัดยัดใส่ซองใหม่

เปิดซองเดียวได้ทุกใบ - -

แล้วที่ว่าบริษัทสิ้นคิดเนี้ยนะ ที่เอาตัวคล้ายๆกันมาหลายใบ มันก็ทำให้เกิดความเท่าเทียมของทุกธาตุไม่ใช่ไง

The Wiser
Member

« Reply #7 on: April 25, 2007, 01:27:08 PM »

ผมคิดว่าเป็นการดีสำหรับผู้เล่นทุนน้อย

Toad-Master
Member

Email
« Reply #8 on: April 25, 2007, 01:38:32 PM »

เรื่องการรีปริน ผมว่าหลายคนไม่ขัดข้อง (ยกเว้นพวกพ่อค้า)

แต่ที่หลายคน สงสัยคือ ทำไมไม่วาดใหม่ เพราะ คนเล่นการ์ด ส่วนมากก็เป็นคนสะสมการ์ดด้วย

ถ้าเป็นรูปใหม่ผมว่าคงจาดีนะครับ

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #9 on: April 25, 2007, 02:34:44 PM »

เรื่องที่คุณสอว่าก็ถูกต้องแต่สำหรับผมไม่ทั้งหมดจะออกมาก่อนGTยังไงก็ไม่ว่ากัน แต่ออกไม่พร้อมกันทั่วประเทศประเด็นนี้ที่กระทบตรงๆทำไมคุณไม่ยกมากล่าวถึงล่ะ เมื่อคุณบอกว่าเป็นกลางจริงก็ควรจะคิดในทุกมุมมองที่มันจะคิดได้ก่อนที่จะทำอะไรลงไป

ในส่วนนี้(การออกไม่พร้อมกัน)ผมคิดว่าคงจะมีคนรู้สึกผิดกับเรื่องนี้บ้างยังไงครั้งหน้าอย่าทำอย่างนี้อีกออกช้าเร็วก็ช่างประเด็นหลักคือต้องพร้อมกัน ยังไงครั้งนี้ผมทำใจไว้แล้ว ให้มันรู้กันไปเลยเสียเปรียบแค่ไหนก็ต้องสู้แล้วล่ะ 

ส่วนท่อนเกี่ยวกับการรี พวกวงกลม-*- อะไรต่างๆที่เป็นเนื้อหาข้างบนผมเห็นด้วยทุกประการและคิดว่าดีแล้ว  ;D

Dean
Member

« Reply #10 on: April 25, 2007, 02:40:45 PM »

เข้าใจว่าอยากให้งานแข่งใหญ่มีสีสันด้วยการเพิ่ม M3 เข้าไป

แต่ทำไมต้องทำอะไรสิ้นคิดด้วยการออกการ์ดก่อนการแข่งเพียง 5 วัน ในเมื่อควรจะออกก่อนอย่างน้อย 2 อาทิตย์ เพื่อให้การ์ดกระจายไปทั่วเสียก่อน ให้ปัญหากับการ์ดต่าง ๆ ในรุ่นนั้น ๆ ได้มีการตัดสินแก้ไขไปก่อน

ในเมื่อออกไม่ทันจริง ๆ ก็ควรไปออกในวันงานเลย ยังไงในงานก็มีแข่ง Draft อยู่แล้ว ก็เหมือนพ่วง Pre Release เข้าไปเท่านั้นเอง

ผมมองว่าในบริษัทมีปัญหาอะไรหรือเปล่า เหมือนแต่ละฝ่ายไม่ได้เข้าใจเลยว่า GT คืออะไร คิดว่ามันเป็นกิจกรรมยิบย่อยอย่างนั้นเหรอ บางส่วนผมมองว่าออกก่อนเพียงไม่กี่วันอย่างนี้ คล้ายกับต้องการบังคับให้คนที่เข้าแข่ง GT ต้องยก box หาของไปแข่ง ซึ่งก็เป็นการเพิ่มยอดขายที่ดีอยู่หรอก แต่มันทำลายตัวเองครับ จะออกวันแข่งหรือหลังวันแข่ง คิดว่าคนพวกนี้เขาไม่ยก box หรือไงกันไม่ทราบ

ร้านต่างจังหวัดบางร้าน เจ้าของเขาได้โควต้าไป ก็เท่ากับช่วงที่ M3 ออกนี่ ร้านนั้นต้องหยุดขายไปประมาณ 4 วัน ลูกค้าก็หนีไปร้านอื่นหมดสิ ทำอะไรคิดถึงผลกระทบกว้าง ๆ หน่อยก็ดี ไม่ใช่สักเอาแต่เงินครับ

Hamster-maru
Member

Email
« Reply #11 on: April 25, 2007, 02:51:10 PM »

เปิดใจเขาหน่อยคนดี เขาเหนื่อยเต็มทีเดี๋ยวเขาจะทนไม่หวายย
เอาหน่าครับเห็นใจคนเล่นใหม่หน่อยละกันนะ

Dean
Member

« Reply #12 on: April 25, 2007, 03:01:08 PM »

เปิดใจเขาหน่อยคนดี เขาเหนื่อยเต็มทีเดี๋ยวเขาจะทนไม่หวายย
เอาหน่าครับเห็นใจคนเล่นใหม่หน่อยละกันนะ

คือเรื่อง Reprint น่ะ ผมสนับสนุนเต็มที่ครับ แถวร้านที่ผมเล่นมีเด็กที่อยากเล่นใหม่เยอะเหมือนกัน แต่พอน้องเค้ามาถามหา No Joke, Ordonus ฯลฯ แล้วพอฟังราคาใบละ 150 - 200 คิดว่าน้องเค้าจะเล่นต่อไหมล่ะ ถ้ารีเยอะ ๆ แล้วราคาตกใบไม่เกินร้อย ใบที่เป็นไฮไลต์ในชุดไม่เกิน 150 อะไรอย่างนี้ เด็ก ๆ น่าจะเล่นกันมากขึ้น

ผมชอบให้มีคนเล่นเยอะ ๆ เพราะการ์ดเกมมันนั่งเล่นคนเดียวไม่ได้

iMnemoniC™
Member

« Reply #13 on: April 25, 2007, 03:03:14 PM »

ผมว่า SMN วางแผนมาไม่ดีอ่ะ...

ไม่มีการตกไทป์ปัญหามันเกิดแน่ๆ แต่ตอนที่ออก D4K ใครจะไปคิดถึงปัญหานี้ที่จะเกิดในอีก 7 ปีให้หลัง...

แล้วก็ไม่ได้มีการวางแผนแก้ไขมาแต่เนิ่นๆ ทำให้การแก้ปัญหาเฉพาะหน้าก็คือการ REPRINT นั่นเอง...

พูดถึง M3 ในเมื่อมันทำออกมาแล้ว บ่นไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา ในเมื่อรู้ว่าชุดนี้เป็น REPRINT คนที่มีของเก่าอยู่แล้วก็ไม่ต้องไปเปิดสิคับ ส่วนใครที่ยังไม่มีก็แนะนำให้ไปเปิดเลย แต่จริงๆ มันก็ไม่ได้มีแต่ REPRINT นิ การ์ดใหม่ๆ ก็มี...

Dean
Member

« Reply #14 on: April 25, 2007, 03:13:23 PM »

ผมมองว่ารูปแบบการตลาดของ SMN ไม่เหมาะกับการตกไทป์ครับ

ตลาด SMN ค่อนข้างจะแคบ มีคนเล่นจริง ๆ น่าจะราวสองพันถึงสามพันคนเท่านั้นเองทั่วประเทศ ซึ่งส่วนหนึ่ง (ส่วนใหญ่) ไม่ได้มีรายได้มากพอจะตามเปิดไปทุกชุด ยิ่งถ้ามีการตกไทป์ เงินที่ลงทุนซื้อการ์ดไปในช่วง Cycle นั้น ๆ ก็จะเท่ากับ 0 ไปทันทีที่มีการตกไทป์ ซึ่งก็เท่ากับเป็นการไล่ลูกค้าตัวเองดี ๆ นั่นแหละ

ปัจจุบัน SMN ใช้วิธีออกการ์ดที่มีมาตรฐานพลังสูงขึ้นเรื่อย ๆ ก็นับเป็นการตกไทป์แบบหนึ่งอยู่แล้ว แต่วิธีนี้ยังคงกลุ่มที่ชอบใช้การ์ดเดิม ๆ รวมถึงกลุ่มเด็กเริ่มใหม่บางคนที่เริ่มด้วยเด็ค metagame รุ่นเก่า (การ์ดเก่ามันถูกไง) เอาไว้ไม่ให้หนีไปง่าย ๆ ได้ด้วย

การรีปริ๊นท์น่ะ ดีครับ ขอแค่ชุดละนิดละหน่อยก็พอ การ์ดใหม่ให้ผู้เล่นเก่า การ์ดเก่าให้ผู้เล่นใหม่ จะได้เปิด box อย่างมีความสุขกันทุกฝ่ายไง

Acolyte
Guest
« Reply #15 on: April 25, 2007, 05:01:44 PM »

ถ้าใคร มะอยากเปิดบ๊อก ไปดราฟในงานก็ได้ครับ ประหยัดไปได้ 20 บาท แน่ะ 
RaMesis
Judge
Member

Email
« Reply #16 on: April 25, 2007, 05:11:07 PM »

เห็นด้วยกับคุณ Dean เรื่อง วัน เวลา การกระจาย   ของM3  / ของเดิมสู้ตาย

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #17 on: April 25, 2007, 05:22:06 PM »

เรื่องวันเวลาขาย อันนี้ผมยอมรับตรง ๆ ว่าไม่เหมาะ เพราะหาของยาก

แต่สิ่งหนึ่งที่คุณก็ต้องทำใจ
เดือนเมษานี่วันหยุดค่อนข้างเยอะ โรงงานที่ผลิตก็ต้องหยุดตามไปด้วย ไหนจะ Wiser และ M3 ต้องออกให้ทัน GT กันทั้งนั้น

ในเมื่อทาง SMN มีทางเลือก 2 ทาง
1. ออกใกล้ ๆ วันแข่ง
2. ออกหลังวันแข่ง
ซึ่งทางเลือกมันมีแค่นี้จริง ๆ และทาง SMN เลือกข้อ 1. ผมว่ามันก็ต้องทำใจนะครับ

ซึ่งถ้าออกมาทีหลัง ก็ต้องมีอีกกลุ่มออกมาด่าอยู่ดี  :P

Wiser ฉบับนี้เรียกส่งต้นฉบับชนิดเร็วมาก ยังยากจะออกทันเลยครับ

cmt
Member

« Reply #18 on: April 25, 2007, 05:55:51 PM »

ผมเห็นด้วยกัการ Reprint นะคับ สงสารเด็กใหม่ๆที่หาซื้อของยากอะ

บางทีเราก็ควรจะเห็นใจคนเล่นการ์ดใหม่ๆบ้าง มะใช่หวังจะทำกำไรอย่างเดียว

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #19 on: April 25, 2007, 05:58:03 PM »

ทางเลือกที่3ออกวันแข่งครับ -*-
ยุติธรรมดีแถมออาจจะขายดีกว่านี้ด้วยนะเหอะๆ

suneo
Guest
« Reply #20 on: April 25, 2007, 06:08:55 PM »

ถ้าเป็นผม

จะเอาการ์ดที่จำเป็น ขาดตลาด คนหาเยอะ Textสู้คน ต่อยตีกับการ์ดใหม่ๆได้ ไม่ Out แล้ว
ในชุด D4K ยันชุดเมอร์ 2 มารวมเป็นชุดใหญ่เลย ( ไม่ใช่เอามาแค่ 2 ชุด )

สมมุติว่าชื่อ Biginner Pack ละกัน
ข้อดีบานเบอะ
ทั้งปลุกกระแส , ไม่ต้องวาดใหม่ , เลิกผลิตชุดเก่าๆออกไป , เด็กใหม่หาของได้ ใครเล่นใหม่ก็สามารถมาเปิดชุดนี้ได้

แต่เมอร์ 3 ... เฮจัง อันดีน M.Doll ที่ควรเอากลับก็ไม่กลับมา บางใบ Out ไปแล้วดันได้กลับ
สงสัยว่าจะมีเมอริเซียร์ 4 .... เฮจัง อันดีนจะมีในชุดนี้ + เคียวราโช

แล้วผมจะเอาการ์ดใหม่ๆใน Mer 3
ไปออกเป็นชุดใหม่ล้วนๆ ออกอีกทีตอนเปิดเทอมแทน

สร้างกระแสได้ 2 ต่อ
แล้วคนจะด่าน้อยกว่านี้

อยากได้ความจริง ไปดูเสียงเวลาคนเปิดชุดนี้ได้ตามร้านการ์ดชั้นนำทั่วไป
superman
Member

« Reply #21 on: April 25, 2007, 06:11:25 PM »

ประเด็น คือ  ทำไมไม่วาดใหม่ให้หมดแค่นั้นเองแหละที่ผมเห็นเขาว่ากัน   ไม่เห็นจะมีคนบอกว่ารีปริ้นไม่ดีเลย    แต่รีแล้วภาพเหมือนเดิมนี่สิ เห็นมีแต่คนด่า

CielMoon
Member

« Reply #22 on: April 25, 2007, 08:26:05 PM »

การตกไทป์ของSMN ยังไงก็ไม่ควรมี  ยังไงซะในปัจจุบัน  ตัวคนเล่นส่วนใหญ่เองที่จะเป็นการทำให้ตกไทป์ไปในตัวอยู่แล้ว

ถ้าพูดถึงเมจิก ทางนั้นก็ไม่ใช่ว่าจะ Re มันซะทุกชุดเมื่อไหร่

แล้วการ Re ของทางนั้นก็ไม่ใช่ว่าจะเอาของดีๆ หรือราคาสูง มาRE ตลอด (งั้นเรอะ)

หรือในปัจจุบัน คนเล่นเมจิกจะรู้ว่า ใบแรงๆ นั้นจะกลับมาในสภาพ ไม่เหมือนเดิม (โดยเฉพาะ ชุดหลังๆ มา2-3 ชุด )

และถึงจะมีการ RE บ่อยๆ แต่ส่วนใหญ่ ที่ว่าบ่อยๆ นั้น เป็นใบที่ไม่ได้ใช้กันเสียมากกว่า

หรือถ้าจะ RE เขาก็ยังต้องมีการโหวตอีก ว่าจะเอาใบใหนมาRE  พอใบนี้ได้ถึงชุดหน้า จะไม่ได้มาเอาเป็นอีกใบที่ไม่ได้โหวดมาแทน ในชุด Edition นะ

เป็นยังไงอ่ะ  ถ้าจะเทียบละก็  เมจิก ไม่ได้สักแต่ว่าจะ RE เสมอนะเออ    เขาต้องผ่านขั้นตอนเยอะแย

จบละกัน คีบอร์ด เน่า พิมพ์ลำบาก

ปล. ถ้าเปลี่ยนชื่อชุดเป็นอย่างอื่นที่ไม่ใช่ M3 แล้ว  เสียงบ่นน่าจะน้อยลงใหมนะ

ปล. 2  ชุด10Edtion ไม่เอา Wrath เฟ้ย ทั้งขาวทั้งดำ  จะเยอะไปแล้วนะ  แต่ Amargedon ก็ไม่เอา (อันนี้บ่นอย่าสนใจ)

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #23 on: April 25, 2007, 08:43:05 PM »

อยากได้ความจริง ไปดูเสียงเวลาคนเปิดชุดนี้ได้ตามร้านการ์ดชั้นนำทั่วไป
เสียงเวลาคนเปิดM3คือเฮ้ย!!!ทำไมขยะสดถูกเอามาวาดใหม่วะ
เฮ้ย!!!นี่มันจอมันแกรนหรือจิ้งเหลนน้ำโดนย่างวะนี่
เฮ้ย!!!ทำไมซองนี้มันเน่าขนาดนั้นะ

อันที่จริงรีปริ้นโนโจ้กมาเนี่ยมันไม่ได้ช่วยอะไรเลยมากกว่า ตั้งแต่กระแสว่าโนโจ้กจะมาราคาก็ตกเป็นว่าเล่น จนเด็กเก่าๆสามารถซื้อโนโจ้กได้ในราคา100-130 แล้วถ้าเปิดได้ในM3ได้อีกราคามันก็เท่าๆกันแหละ และก็บางทีมีคนเถียงว่า ตัง100เอาไปเปิดเล่นๆเผื่อได้ไม่ดีกว่าเรอะ
ไอ้ผมก็คิด(นี่มรึงบ้าหรือปัญญาไม่มีวะนี่2ซองโอกาศเจอน้อยมาก) มีสติกสามัญต่างๆนะหาได้ตามกอง5บาททั่วไป ส่วนจักรกับท้าวเวทสุววณนั้นOKพอรับใหวเพราะมันม่ายมีให้เปิดแล้ว

ZeCh@12i@H_Earth
Member

Email
« Reply #24 on: April 25, 2007, 08:49:10 PM »

แต่มันก็จริงนะ วันก่อนเห็นเด็กเล่นใหม่เค้าจะหาพวกมิสติกการ์ดเพิ่มในเด็คแต่พอเค้ามาดูแล้ว มันแพงจนซื้อไม่ได้อะคับ พวกเราที่อยู่ระดับมัธยมขึ้นไป(จนถึงทำงานแล้ว)นั้นคงไม่คิดอะไรมากเพราะเงินค่าขนมพอเก็บได้ง่ายๆ แต่เด็กประถมเค้าได้เงินกันไม่มากนะครับ ถือซะว่าออกมาเพื่อแก้ปัญหานี้ละกัน (ผมเปิดไป3บ๊อกตอนแรกโวย แต่ตอนนี้ทำใจได้ละ)
PS.โนโจ๊กของน้อยมากนะครับ3บ๊อกได้1

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #25 on: April 25, 2007, 08:52:53 PM »

แต่มันก็จริงนะ วันก่อนเห็นเด็กเล่นใหม่เค้าจะหาพวกมิสติกการ์ดเพิ่มในเด็คแต่พอเค้ามาดูแล้ว มันแพงจนซื้อไม่ได้อะคับ พวกเราที่อยู่ระดับมัธยมขึ้นไป(จนถึงทำงานแล้ว)นั้นคงไม่คิดอะไรมากเพราะเงินค่าขนมพอเก็บได้ง่ายๆ แต่เด็กประถมเค้าได้เงินกันไม่มากนะครับ ถือซะว่าออกมาเพื่อแก้ปัญหานี้ละกัน (ผมเปิดไป3บ๊อกตอนแรกโวย แต่ตอนนี้ทำใจได้ละ)
PS.โนโจ๊กของน้อยมากนะครับ3บ๊อกได้1
นี่มันพอๆกับ ซีคอนแดรี่เลยนี่ แต่ซีค่อนแดรี่1บ้อกก็ต้องได้1ใบแล้วนะ รู้สึกเหมือนมันจะหาได้ไม่ง่าย พอๆกันนะครับ

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #26 on: April 25, 2007, 11:53:06 PM »

ความคิดต่างกันครับ

พวกเราๆที่เป็นมือเก่าก้จะมีเคืองกันบ้าง

แต่มองกลับกัน

ก็ต้องมองเพื่อมือใหม่ครับ

อนาคตของซัมอาจจะเปลี่ยนแปลง ณ ชุดนี้ก็ได้ ใครจะไปรู้

SCHOLAR BEGIN
Member

Email
« Reply #27 on: April 26, 2007, 01:20:35 AM »

การออกใกล้วันแข่งนั้นผมคิดว่าเป็นการกระตุ้นให้ยอดขายพุ่งพรวดจริงๆครับ เพราะผู้เล่นหลายคนจำเป็นที่จะต้องยกบ็อกแน่ๆ เพื่อที่จะอัพเกรดเด็คของตัวเองให้สามารถสู้กับคนอื่นได้ ทำให้ตัดปัญหาผู้เล่นเก่าไม่ยกบ็อกไปได้เลย เพราะผู้เล่นส่วนใหญ่ที่ได้โควต้าหลายคนก็เป็นคนเก่า ถ้าออกทีหลังเค้าดูแนวทางของการ์ดแล้วการยกบ็อกนั้นคงไม่มีความคุ้มค่าแน่ๆ
เพราะการ์ดที่จำเป็นจริงๆสำหรับเค้านั้นมีเพียงน้อยนิด แต่ถ้ามองถึงผู้เล่นใหม่ผมก็ว่าเป็นการดีที่นำการ์ดที่จำเป็นหลายๆใบมารีปริ๊น แต่ก็นะครับบางใบเห็นทีก็เครียดประมาณว่า จะรีปริ๊นท์มาเพื่อ...

!~[D]~@/\/Ge|2ouS~X~! #[Evolution]#
Member

Email
« Reply #28 on: April 26, 2007, 01:32:50 AM »

เห็นด้วยกับการรีปริ้น แต่ว่าไม่ค่อยเห็นด้วยกับวันออกก่อนงาน 5 วันนี่สิ - -"

saderd_man
Member

« Reply #29 on: April 26, 2007, 01:33:19 AM »

การตกไทป์ของSMN ยังไงก็ไม่ควรมี  ยังไงซะในปัจจุบัน  ตัวคนเล่นส่วนใหญ่เองที่จะเป็นการทำให้ตกไทป์ไปในตัวอยู่แล้ว

ถ้าพูดถึงเมจิก ทางนั้นก็ไม่ใช่ว่าจะ Re มันซะทุกชุดเมื่อไหร่

แล้วการ Re ของทางนั้นก็ไม่ใช่ว่าจะเอาของดีๆ หรือราคาสูง มาRE ตลอด (งั้นเรอะ)

หรือในปัจจุบัน คนเล่นเมจิกจะรู้ว่า ใบแรงๆ นั้นจะกลับมาในสภาพ ไม่เหมือนเดิม (โดยเฉพาะ ชุดหลังๆ มา2-3 ชุด )

และถึงจะมีการ RE บ่อยๆ แต่ส่วนใหญ่ ที่ว่าบ่อยๆ นั้น เป็นใบที่ไม่ได้ใช้กันเสียมากกว่า

หรือถ้าจะ RE เขาก็ยังต้องมีการโหวตอีก ว่าจะเอาใบใหนมาRE  พอใบนี้ได้ถึงชุดหน้า จะไม่ได้มาเอาเป็นอีกใบที่ไม่ได้โหวดมาแทน ในชุด Edition นะ

เป็นยังไงอ่ะ  ถ้าจะเทียบละก็  เมจิก ไม่ได้สักแต่ว่าจะ RE เสมอนะเออ    เขาต้องผ่านขั้นตอนเยอะแย

จบละกัน คีบอร์ด เน่า พิมพ์ลำบาก

ปล. ถ้าเปลี่ยนชื่อชุดเป็นอย่างอื่นที่ไม่ใช่ M3 แล้ว  เสียงบ่นน่าจะน้อยลงใหมนะ

ปล. 2  ชุด10Edtion ไม่เอา Wrath เฟ้ย ทั้งขาวทั้งดำ  จะเยอะไปแล้วนะ  แต่ Amargedon ก็ไม่เอา (อันนี้บ่นอย่าสนใจ)

เห็นด้วยคับ

การ reprint เป็นเรื่องที่ดีมาก ๆ แต่ บางใบจะ re มาทำไมคับ
โอเคเมื่อก่อนมันอาจจะเก่งมาก ๆ หรือเป็ฯที่น่าจดจำมาก แต่สมัยนี้มันสู้ใครเค้าไม่ได้แล้ว ก้อไม่น่าจะต้อง re ออกมาเลย

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: