Summoner Master Forum
October 05, 2024, 04:18:02 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: เรื่องของหลังการ์ด งาน GT และเทคนิคในการผ่านการตรวจ Deck list เร็ว ๆ  (Read 12123 times)
0 Members and 9 Guests are viewing this topic.
P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« on: April 19, 2007, 07:00:52 PM »

จาก
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=29061.0

เชื่อว่าหลาย ๆ คนไม่น่าจะรู้ และคงไม่รู้ว่ามันมีข้อบังคับด้วยนะครับ

สรุปให้ง่าย ๆ นะครับ ในฐานะคนที่เคยตรวจซองมาก่อน
1. ให้ใส่ซองทึบ ผิวขรุขระ ๆ จะมีปัญหาน้อยที่สุด เพราะซองเรียบ ๆ มัน ๆ มันจะมีบางซองที่มันอาจจะเป็นรอยขีดข่วน ทำให้โดนเปลี่ยนโดยไม่จำเป็น หรือพวกซองที่มันมีลายเยอะ ๆ วูบวาบ ๆ มันจะมองไม่เห็นรอยข่วนครับ ทนดี แต่ให้เหมือนกันนะครับ

การใช้ซองใส แล้วอัดหลังการ์ด ผมว่ามันจะทำให้ Deck หนาเกิน แถมถ้ามีปัญหาที่การ์ดที่หลังการ์ดจะยุ่งในการหาการ์ดมาอัดลงไปใหม่ ลงทุนซื้อ Protector เถอะครับ ยังไงก็ถือโอกาสเปลี่ยนอันใหม่ซะเลยทีเดียว

2. ซองพลาสติก 10 บาท ไม่แนะนำให้ใช้ เพราะอาจจะขาด และขนาดอาจจะไม่เท่ากัน วุ่นวายมาก ๆ ถ้าขาดไป

3. ให้เรียงการ์ดมาให้ตรวจตาม Deck list จะได้ตรวจได้เร็ว ๆ ครับ

4. สีซอง Seal และ Mystic จะต้องแยกจากกันชัด ๆ ซึ่งจากข้อ 1 ไง ๆ ก็ต้องซื้อใหม่อยู่แล้ว ซื้อสีที่มันต่าง ๆ กันไปเลย จะได้ไม่มีปัญหานะครับ

นี่เป็นกฏใหม่ที่เพิ่มเข้ามาในปีนี้นะครับ
ยังไงก็ระวังกันไว้นะครับ เพราะโทษไม่หนัก ถ้าผิดมา ให้แก้ไขให้ถูกต้องเอง แต่ว่าเชื่อเหอะว่าคุณโดน Match loss แน่นอน เพราะต่อให้เร็วยังไงก็หาซองมาใส่การ์ด 70 - 80 ใบไม่ทัน 15 นาทีหรอกครับ ซึ่งถ้าแพ้ 1 รอบก็เรียกว่าตกรอบวันแรกแหง ๆ

การตรวจ Deck list นี่เฮี้ยบพอสมควรนะครับ
และปีนี้บังคับปิดหลัง Seal คงไม่มีการถอดซองเล่นล่ะมั้ง ระวังให้ดีนะครับ เตรียมตัวกันดี ๆ อย่าให้มีใครแพ้บายเพราะเรื่องแค่นี้เลยครับ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #1 on: April 19, 2007, 11:09:09 PM »

เตรียมตัวกันให้ดีก่อนถึงงาน GT

-------------------------------------------------------------------------

กระทู้มีสาระแบบนี้รับไปเลย Reply 1 ea ครับ !!!

ปล. กระทู้จงลอยขึ้น~~~~

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #2 on: April 19, 2007, 11:27:10 PM »

ถ้าใส่หลังการ์ดที่ทำให้สับสน หรือเห็นว่ามีเจตนาทำเพื่อการทุจริต

ไม่มีการปรานีนะครับ ถือว่าแจ้งให้ทราบแล้ว

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #3 on: April 20, 2007, 03:06:41 PM »

ปีนี้โหดร้ายนะครับ เพราะคนเยอะ ถึงเวลามาไม่ทัน ตรวจเด็คไม่ทัน แต่ถึงเวลาแข่ง เราก็จะแข่ง ฉะนั้นใครรู้ว่าตัวเองยังมีปัญหา แก้ไขซะนะครับ

เด็ค List ก็มีให้โหลดกันก่อนแล้ว ไงก็เตรียมไปก่อนก็ดีคึรับ

boomkung
Member

« Reply #4 on: April 20, 2007, 03:15:26 PM »

เตรียมความพร้อมไปนะครับ เอาใจช่วยทุกคนที่ติด main ครับ

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #5 on: April 20, 2007, 03:26:14 PM »

ขอบคุณมากครับ
ถามเพิ่มหน่อยเกี่ยวกับลิสที่ให้โหลดอันนี้รึเปล่าครับกลัวเขียนผิดอัน - -
http://www.smnforum.com/download/decklist.pdf

มังกร
Member

« Reply #6 on: April 20, 2007, 04:16:38 PM »

ขอบคุณมากครับ
ถามเพิ่มหน่อยเกี่ยวกับลิสที่ให้โหลดอันนี้รึเปล่าครับกลัวเขียนผิดอัน - -
http://www.smnforum.com/download/decklist.pdf

ถูกต้องนะคร้าบบบบบ

ถ้าใช้แผ่นนี้ทุกคน พนักงานตรวจ decklist จะปลื้มท่านมาก 

fushigidane
Member

« Reply #7 on: April 20, 2007, 04:35:10 PM »

อ่า แล้วการ์ดพวกฟรอย ของรุ่นที่มันงอๆอ่ะคับทำไง

~OdIlOn_ToPpU~
Member

Email
« Reply #8 on: April 20, 2007, 04:45:44 PM »

ขอให้ทุกคนใน Main Event โชคดีคับ

boomkung
Member

« Reply #9 on: April 20, 2007, 04:46:23 PM »

อ่า แล้วการ์ดพวกฟรอย ของรุ่นที่มันงอๆอ่ะคับทำไง
ก็ทำให้มันเรียบ หรือไม่ก็เปลี่ยนไปใช้ธรรมดาแทนไงครับ

been117
Member

« Reply #10 on: April 20, 2007, 05:14:53 PM »

คำแนะนำ

ก่อนมาแข่ง ห้ามดูช่อง 9 การ์ตูน กับ ITV การ์ตูนคลับมาเด็ดขาด

เพราะจะมาไม่ทันใช่หรือป่าวคับ

Matamune
Guest
« Reply #11 on: April 20, 2007, 06:09:48 PM »

1.โหลดใบกรอกเด็คลิสต์

2.ปริ๊นออกมา 

3.เขียนเด็คลิสต์ มาจากบ้าน

4.เรียงการ์ดมาให้ตรงตามใบเด็คลิสต์

5.เช็คดูความถูกต้องของชื่อ ตำแหน่งที่เขียน ไม่งั้นจัดจ์ผู้ตรวจอาจไม่ให้ผ่านได้

6. หลังการ์ด ซีล และ มิสติค ทำให้ด้านหลังซีลทุกใบเหมือนกันและด้านหลังมิสติคทุกใบเหมือนกัน เสียเงินซักนิด ซื้อซองสี มาใช้ก็ได้นะ

7. การใส่ซอง กรุณาใส่ไปในทางเดียวกัน อย่ามาอันนี้เอาหัวเข้า อันนี้เอาท้ายเข้า  ท่านอาจโดน DQ ได้นะ

ปล. ใครที่ใช้การ์ด Foil แล้วมันงอๆเนี่ย กรุณาหาใบที่ไม่งอมาใช้ หรือท่านจะทำให้มันหายงอมาก็ได้ แต่ถ้าวันงาน มันมีใบที่งอ

จัดจ์ที่ตรวจเด็คลิสต์ เค้าก็จะไม่ให้ผ่านนะ   

ปล.2   ใครตุกติก หรือเกรียนมากๆในวันงาน ต้องโดนพิฆาต 
« Last Edit: April 20, 2007, 06:11:55 PM by HAO the ShamanKing » Logged
iMnemoniC™
Member

« Reply #12 on: April 20, 2007, 06:28:53 PM »

จริงๆ ก็บังคับแต่พวก Main นิคับ...

ก็บังคับให้โหลดแล้ว Print มาส่งก็ได้นิคับ...

ถึงขนาดได้โควต้า ผมว่าแค่นี้ควทำได้ไม่ยาก...

Member

« Reply #13 on: April 20, 2007, 06:35:04 PM »

พวกตั้งใจโกง อันนี้โดนแน่ ๆ ช่างหัวมัน

แต่จะมีประเภท มาแข่งด้วยความตั้งใจจริง ๆ แต่ซองให้ผ่านไม่ไหวจริง ๆ อันนี้น่าสงสาร
ที่ผมเจอสด ๆ ปีที่แล้ว

ซองขรุขระ แต่ดันมี 1 ใบที่มันดันขรุขระไม่เท่าใบอื่น คล้าย ๆ กับเอาซองคนละชุดมา มันก็ต้องเอาออก ซึ่งทำให้การ์ดลดไป 1 ใบโดยไม่จำเป็น

อืม ซองก็ควรจะใหม่เท่า ๆ กันทุกซองด้วยนะครับ ยังไงก็ซื้อใหม่ยกเซ็ทไปเลยดีที่สุด

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #14 on: April 20, 2007, 07:41:45 PM »

ลืมถาม..ร้านไหนขายซองดีๆบ้างครับต้องรีบไปหาแล้วซองสุราษฏร์คุณภาพต่ำ (ถ้าได้ราคาจะดีมากๆ)

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #15 on: April 21, 2007, 02:35:35 AM »

พี่กิ๊กเตรียมความพร้อมก่อนลงGT
รับทราบครับ~!!!

โอปอ
Member

Email
« Reply #16 on: April 21, 2007, 02:57:01 AM »

ดีจิง

จะได้ ไว ๆ ไม่ต้อง นั่น ปวด ท้อง เง่อ

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #17 on: April 21, 2007, 03:24:58 AM »

พวกหลังการ์ดทำเองก็ไม่ได้เหรอครับ อย่าง เอาชาร์จเค้าเตอร์รูป ธง หรือ ชาร์จเค้าเตอร์อื่นๆ หรือการ์ด ปริ้นมาเองนี่ได้ไหมครับ

Acolyte
Guest
« Reply #18 on: April 21, 2007, 03:35:19 AM »

ใครหาซองไม่ทัน โดน Match Loss ไม่เป็นไรนะครับ เพราะเรามี......

ดราฟมั๊ยคับ ดราฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

โอปอ
Member

Email
« Reply #19 on: April 21, 2007, 03:39:23 AM »

ใครหาซองไม่ทัน โดน Match Loss ไม่เป็นไรนะครับ เพราะเรามี......

ดราฟมั๊ยคับ ดราฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

น่าจะ มี

ซองไหมครับซอง
เดิน เร่ ขาย เป็น น้ำไป

เง้อ

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #20 on: April 21, 2007, 04:14:32 AM »

คงวุ่นวายน่าดู(คนต่อแถวตรวจ)

แต่เมื่อเข้มงวดก็คงผ่านไปด้วยดีแหละ

THE SUN
Member

Email
« Reply #21 on: April 21, 2007, 05:44:59 AM »

ไม่เคยสัมผัสครับ
ที่งานนี่จะมีของขายมั้ยครับ เช่นซองใส่การ์ด หรือให้เปิดซองเลย อะไรแบบนั้น

ซองทึบผมยังไม่มีเลย แพงปะ ยิ่งทุนน้อยอยู่

Member

« Reply #22 on: April 21, 2007, 01:57:50 PM »

พวกหลังการ์ดทำเองก็ไม่ได้เหรอครับ อย่าง เอาชาร์จเค้าเตอร์รูป ธง หรือ ชาร์จเค้าเตอร์อื่นๆ หรือการ์ด ปริ้นมาเองนี่ได้ไหมครับ
ถ้ามันเหมือนกันทุกใบ 100 % ก็ไม่เป็นไรครับ
แต่ถ้ามีบางใบพลาดขึ้นมาล่ะ

คุณจะทำอีกใบให้มันเหมือนกันได้ภายใน 5 นาทีก็เอาครับ

ถ้าอยากเลี่ยงปัญหานิด ๆ หน่อย ๆ (แต่ถึงแพ้) นี่ซื้อ Ultrapro อันใหม่ง่ายสุดครับ

คือทุกอย่างมันอยู่ในวิจารณญาณของคนตรวจ ทำตัวให้ปัญหาน้อย ๆ ไว้ดีกว่าครับ

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #23 on: April 21, 2007, 02:10:27 PM »

ถ้ามันเหมือนกันทุกใบ 100 % ก็ไม่เป็นไรครับ

คุณจะทำอีกใบให้มันเหมือนกันได้ภายใน 5 นาทีก็เอาครับ

ถ้าอยากเลี่ยงปัญหานิด ๆ หน่อย ๆ (แต่ถึงแพ้) นี่ซื้อ Ultrapro อันใหม่ง่ายสุดครับ

คือทุกอย่างมันอยู่ในวิจารณญาณของคนตรวจ ทำตัวให้ปัญหาน้อย ๆ ไว้ดีกว่าครับ

รับทราบตามนี้ครับ ตรวจทั้ง Main และ Side เลยใช่มะครับ

beabizz
Member

« Reply #24 on: April 21, 2007, 02:35:08 PM »

ไม่สมควรครับ เพราะจะแน่ใจได้อย่างไรว่าตัดมาขนาดเท่ากันทุกใบ หรือถ้าสีมีการผิดเพี้ยนไปก็ถือว่าใช้ไม่ได้

ทางที่ดี เลือกใช้ของที่มีมาตราฐานเพื่อตัวเองและความรวดเร็วของงานจะดีกว่านะครับ

ปล.ปีนี้ 128 คนนะครับ ทางที่ดี จัดมาให้ถูกต้องเลยจะดีกว่านะครับ

Hiryu
Member

Email
« Reply #25 on: April 21, 2007, 02:51:51 PM »

ผมก็คนนึงที่จะบอกว่า ถ้ามีซอง หรือ หลังการ์ด ที่เพี้ยนมา ผมจะไม่อนุโลมให้นะครับ

เราเตือนกันล่วงหน้าเป็นอาทิตย์ และถึงแม้จะไม่ได้อ่านบอร์ดผมว่า Player ที่สามารถได้โควต้ามา

น่าจะมี sense เกี่ยวกับเรื่องแบบนี้ว่ามันควรหรือไม่ที่การ์ดแต่ละใบของตน ด้านหลังมันมีตำหนิไม่เหมือนกัน

ขอให้ทุกคนไม่ตกรอบเพราะเรื่องแค่นี้ครับ โชคดี

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #26 on: April 21, 2007, 03:21:11 PM »

ไม่สมควรครับ เพราะจะแน่ใจได้อย่างไรว่าตัดมาขนาดเท่ากันทุกใบ หรือถ้าสีมีการผิดเพี้ยนไปก็ถือว่าใช้ไม่ได้

ทางที่ดี เลือกใช้ของที่มีมาตราฐานเพื่อตัวเองและความรวดเร็วของงานจะดีกว่านะครับ

ปล.ปีนี้ 128 คนนะครับ ทางที่ดี จัดมาให้ถูกต้องเลยจะดีกว่านะครับ

ครับงั้นวันนี้ไปซื้ออัลต้าโปรดีกว่า = =

ก็ผมมี ชาร์จเค้าเตอร์ รูป ธงอณาจักร แอนดิซองที่แถมมากะกล่องเมื่อ 6 ปีที่แล้วอ่ะ แต่ช่างเถอะ ใช้ตามที่บอก ลดปัญหา สบายใจกันทั้งสอง ฝ่าย รับทราบคับ   

-สามัญชน-
Member

« Reply #27 on: April 21, 2007, 04:44:50 PM »

รับทราบตามนี้ครับ ตรวจทั้ง Main และ Side เลยใช่มะครับ
ตรวจเฉพาะ Main ไม่ใช่หรอฮะ

...WinChesTer...
Member

« Reply #28 on: April 24, 2007, 04:54:50 PM »

ตรวจ Side Evrnt ด้วย หรอ ครับ หรือว่า ไม่ตรวจ งับ

beabizz
Member

« Reply #29 on: April 24, 2007, 07:35:52 PM »

ตรวจ Side Evrnt ด้วย หรอ ครับ หรือว่า ไม่ตรวจ งับ
ไม่มีการตรวจระดับการเขียนเด็คลิสต์ แต่ถ้าขณะการแข่งขันเห็นว่าเด็คอาจมีปัญหา ก็จะมีการเช็คเกิดขึ้นครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: