Summoner Master Forum
October 23, 2024, 05:01:34 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เพิ่งหัดเล่นได้เดือนเดียว งงมากกับno joke และอื่นๆ ขอความกรุณาตอบให้ทีครับ  (Read 2174 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
zephyrus
Member

« on: September 03, 2003, 02:54:46 PM »

คำถามอาจจะยาวหน่อยนะครับ รบกวนช่วยตอบทีละข้ออย่างละเอียดด้วยเพราะเพิ่งหัดเล่นเลยยังไม่เข้าใจกฎกติกาในการเล่นครับ
1. ถ้าเราสั่ง seal ของเราโจมตี seal ฝ่ายตรงข้าม เค้าใช้ no joke ย้ายเป้าหมายไปที่ seal ใน df line ของเค้าได้ไหมครับ (seal ของเราไม่มี ability โจมตีข้าม line) ถ้าได้เราต้องตามไปตีตัวนั้นใช่ไหม
2. สั่ง benshee ใช้เคิร์ส sp 1,2,3
2.1 seal ฝ่ายตรงข้ามมี sp 1,2,3,4,5 อย่างละ 1 ใบ ถ้าเราเลือก seal sp 3 เค้าใช้ no joke ย้ายไปใบอื่นได้ไหม ถ้าย้ายได้ผลของเคิร์สจะเกิดกับ sp ไหนบ้าง
2.2 seal ฝ่ายตรงข้ามมี sp 1,2,3,4,5 อย่างละ 2 ใบ ถ้าเราเลือก seal sp 3 เค้าใช้ no joke ย้ายไปใบอื่นที่ไม่ใช่ sp 3 ได้ไหม ถ้าย้ายได้ผลของเคิร์สจะเกิดกับ sp ไหนบ้าง
3.1 ถ้าฝ่ายตรงข้ามมี seal ในสนาม 4 ใบ และมี 1 ใบที่เป็นธาตุแสง เราใช้ unholy gargoyle ส่งแสง 1 ใบกลับเข้ากอง เค้าใช้ no joke ย้ายไปใบอื่นที่ไม่ใช่แสงได้ไหมครับ
3.2 ถ้าฝ่ายตรงข้ามมี seal ในสนาม 4 ใบ และมี 2 ใบที่เป็นธาตุแสง เราใช้ unholy gargoyle ส่งแสง 1 ใบกลับเข้ากอง เค้าใช้ no joke ย้ายไปใบอื่นที่ไม่ใช่แสงได้ไหมครับ หรือว่าต้องย้ายไปยังแสงอีกใบที่เหลือ
4.no joke ใช้ย้ายผลของ holy prayer ได้ไหมครับ
5.ถ้าฝ่ายตรงข้ามมี seal ที่มี at หรือ df ต่ำสุดเพียง 1 ใบ เราใช้ตุ๊กตาลงมาเดธเคิร์ส เค้าใช้ no joke ย้ายไปใบอื่นที่ไม่ใช่ at หรือ df ต่ำสุดได้ไหมครับ ถ้าได้แล้วผลของเคิร์สจะเกิดไหม
6.สมมุติว่าเราใช้ her courage บวก at ให้ฝ่ายเรา แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ no joke ย้าย her courage ของเราไปบวกให้ฝ่ายเค้า แต่เรามี no joke เราจะใช้ no joke ของเราย้าย no joke ของเค้ามาที่ฝ่ายเราได้ไหม หรือเราจะใช้ no joke ของเราย้าย her courage ที่เค้าย้ายไปกลับมาที่ seal ฝ่ายเราได้ไหมครับ
7.The circle of time ส่งผลต่อมิสติคการ์ดชนิด pa และ ps ในสนามไหมครับ
8.ถ้า undine ของเราถูกฝ่ายตรงข้าม steal จากในสนาม ability ของ undine ยังส่งผลกับซีลฝ่ายเราไหมครับ
9.ถ้าซีล A1 ของเรา steal ซีล B1 ของฝ่ายตรงข้าม แล้วเค้าเอาซีล B2 ลงมา steal ซีล A1 ของเรา แล้วซีล B1 ของเค้าจะอยู่ที่ไหน จะยังอยู่ในสนามหรือว่ากลับขึ้นมือเค้า
10.ถ้าเราชาร์มเคิร์สใส่ตุ๊กตาของฝ่ายตรงข้าม แล้วเราสั่งให้ตุ๊กตาใช้เคิร์ส ผลของเคิร์สจะเกิดที่ซีลฝ่ายตรงข้ามหรือซีลฝ่ายเราครับ (เพราะว่าเท็กซ์ของตุ๊กตาบอกว่าเกิดผลกับฝ่ายตรงข้าม)
11.ถ้าเราสั่งซีลฝ่ายเราโจมตีซีลฝ่ายตรงข้าม แล้วเค้าใช้ ares ติดที่ตัวเค้า เราต้องลงมาอยู่ df line ซีลเราที่ลงมาอยู่ df line จะเป็น inactive seal หรือเปล่าครับ และสามารถนำกลับไปไว้ที่ at line เหมือนเดิมได้ไหมในช่วง subturn โจมตีของเรา
12.ถ้าซีลเราแคนเซิ่ลมิสติคการ์ด ares จะมีผลต่อตัวซีลของเราที่สั่งโจมตีหรือเปล่า
13.glory shield และ andromeda chain ส่งผลต่อซีลที่แคนเซิ่ลมิสติคการ์ดหรือเปล่าครับ
14.ฝ่ายตรงข้ามมี wanaan, ensha และ fudenun shaman แล้ว fudenun shaman ใช้ skill protect from curse ให้ตัวเอง เราใช้ murderous doll ลงมาเดธเคิร์ส เคิร์สจะโดนตัวไหนครับ
จริงๆผมมีคำถามมากกว่านี้ครับ แต่เท่านี้ก็คิดว่าพี่คงใช้เวลาในการตอบมากแน่ๆเลยครับ เอาไว้คราวหน้าผมคงจะต้องรบกวนถามข้อมูลพี่ใหม่นะครับ
ขอบคุณมากครับที่สละเวลาตอบ
zephyrus

Doraemon
Member

Email
« Reply #1 on: September 04, 2003, 01:55:47 AM »

1.ใช่ครับ

2.1ย้ายไปตัวไหนก็ได้ จะติดได้เฉพาะกับSealที่มีsp 1,2,3เท่านั้น นอกนั้นผลจะไม่เกิดครับ

2.2เหมือน2.1

3.1ได้ครับ แต่ผลของskillจะไม่เกิดก็คือเราจ่ายMpไปฟรีๆครับ

3.2ย้ายไปใบไหนก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่ใช่ธาตุแสงจะไม่เข้ากองครับ

4.ถ้าเลือกรักษาcurseได้ครับ แต่ถ้าเลือกทำลายMysticไม่ได้ครับ

5.ไม่ได้ครับ

6.ย้ายNo jokeมาผลของno jokeเค้าจะไม่เกิด Her courageจึงยังคงเกิดที่sealที่เราติดครับ แต่ถ้าย้ายher courrageก็ได้ครับ

7.มีครับ

8.ไม่ครับ

9.การstealเนี่ยไม่มีอยู่ในสนามอยู่แล้วครับ เมื่อถูกstealจะไปอยู่ในremove form game zoneครับ ถ้าเกิดกรณีอย่างที่ว่าก็กลับขึ้นมือเจ้าของครับ

10.ตรงข้าม

11.เป็นInactiveแล้วครับ ไม่สามารถสั่งการใดๆได้อีกจนกว่าจะกลายเป็นactive seal

12.มีผลครับ แต่ผลนั้นจะถูกยกเลิกไป

13.ส่งผลไปแล้ว ผลจะถูกsealเหล่านั้น ยกเลิกไปครับ

14.ก็ยังคงไปโดนที่Fudenum Shamanแต่มีการprotectอยู่ก็เลยไม่เกิดผล

ไม่เป็นไรครับ ยินดีตอบเพราะเป็นหน้าที่อยู่แล้วครับ

ขอบคุณที่ใช้บริการนะครับ

DarkDoom
Member

« Reply #2 on: September 05, 2003, 05:56:07 AM »

อันดับแรกต้องขอโทษล่วงหน้าก่อน ถ้าเห็นไม่สมควรหรือเข้าใจผิด
   จากข้อ 14 อ่ะ เราเคยถามแล้ว ว่า การ protect และการ cancle อ่ะ

ที่ถามไป
2.  สามารถสั่งใช้ skill ได้หรือไม่ครับ
3.  สามารถจะเป็นเป้าหมายได้หรือไม่ครับ
4.  เมื่อสั่งใช้แล้วต้องย้ายเป้าหมายมาที่ seal ฝ่ายเราใช่หรือไม่ (ถ้าฝ่ายตรงข้าม protect ทั้งหมด)

ที่ตอบมา
2.protect-สั่งได้ cancel-สั่งได้
3.protect-ไม่ได้ cancel-ได้
4.ครับ

เพราะฉะนั้น ข้อที่ 14 อ่ะ ไม่เกิดผลเพราะต้องย้ายไปตัวอื่น แต่ตัวที่อื่นไม่ใช่ df ต่ำสุด (แต่ไม่ใช่ไม่เกิดผลเพราะ protect อยู่อ่ะ)

จึงมาชี้แจงครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง
            DarkDoom

Doraemon
Member

Email
« Reply #3 on: September 05, 2003, 08:36:22 AM »

อือ ไม่ใช่ครับ เพราะว่าการprotectนั้นจะทำหารเลือกเป้าใหม่ ในกรณีที่เริ่มแรกมีการกำหนดเป้าเท่านั้นครับ แต่ในกรณีที่กล่าวมานั้นเป็นกรณีที่ไม่กำหนดเป้าครับ จึงต้องมาดูกันที่Glossaryของprotectกัน

Protect / การป้องกัน
การป้องกันการตกเป็นเป้าหมายและผลของสิ่งที่มัน protect ส่วนสิ่งที่มัน protect ที่ติดอยู่ก่อนหน้าการ protect จะยังคงทำงานอยู่ตามปกติ

แสดงว่าตราบเท่าที่protectจะไม่รับeffctของสิ่งที่ยังไม่ได้เกิดอยู่ก่อนการprotectและสิ่งนั้นprotect

Pages: [1]
  Print  

Jump to: