Summoner Master Forum
October 02, 2024, 06:29:26 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ทำไมคนชอบใส่ซองการ์ดเอาด้านบนเข้า  (Read 7333 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
ZeCh@12i@H_Earth
Member

Email
« on: April 14, 2007, 05:57:11 PM »

หลังจากที่ได้เห็นมามากก็ยังสงสัยว่าทำไมชอบใส่เอาหัวการ์ดเข้าซองกานอะ
ซองUltra-Proถ้าดูจากตรามันหันหัวออกมะใช่เหรอ
PS.ไร้สาระจิงๆ แต่อยากรู้อะ- -

iMnemoniC™
Member

« Reply #1 on: April 14, 2007, 06:49:22 PM »

ที่เคยถามคนอื่นๆ มา เห็นว่าเค้าป้องกันหัวการ์ดอ่ะ... (ด้านบนอ่ะนะ...)

เหมือนด้านบนจะสำคัญกว่าด้านล่าง ก็เลยเอาด้านบนเข้าซองก่อน...

ถ้าใส่ซองชั้นเดียวใช้ไปนานๆ การ์ดที่อยู่ทาปากซองจะแตกต่างกับด้านที่อยู่ก้นซองมากๆ...

แต่สมัยนี้ส่วนมากจะใส่ 2 ชั้นอ่ะ ปลอดภัยสุดๆ...

Member

Email
« Reply #2 on: April 14, 2007, 07:00:36 PM »

2ชั้นที่ว่าหมายถึงยังไงอะคับ
ใส่ซองใสก่อนหรือใส่ซองสีๆก่อนอะ
การ์ดมันแตกต่างหมายความว่าไงอะ
« Last Edit: April 14, 2007, 07:02:46 PM by ZeCh@12@iH_E@12TH » Logged

Orpheuz
Member

Email
« Reply #3 on: April 14, 2007, 07:11:32 PM »

การ์ดแตกต่างก็คือ

ถ้าใส่ซองUltraให้หัวการ์ดโพล่เหมือนกับซองใส

ใส่ไปนานๆ

ถอดออกมาดู

จะรู้สึกว่าหัวเป็นขุยๆ

ส่วนข้างล่างจะปกติ

artzahub
Member

Email
« Reply #4 on: April 14, 2007, 07:12:51 PM »

ผมใส่2ชั้นอ่า  ผมว่ามันยากที่จะสกปรก  ของผมอ่านะ  ชั้นแรกใส่ซองสี(น้ำเงิน.แดง)  ก่อง  ตามด้วยซองใสใหญ่  ขอย้ำว่าใหญ่ ยาวกว่าการ์ดนิดนึง  ตรงชั้นแรกเอาท้ายเข้า  ชั้น2เอาหัวเข้า  ฝุ่นไม่หรอก

Member

Email
« Reply #5 on: April 14, 2007, 07:43:17 PM »

หัวการ์ดเป็นขุยๆเกิดจากไรอะคับ-*- สรุปถ้าใส่ชั้นเดียวเอาหัวเข้าดีกว่าใช่ปะคับ

NC
Member

« Reply #6 on: April 14, 2007, 08:06:09 PM »

ผมลองถามคนอื่นดูเค้าบอกว่า ด้านบนสำคัญกว่าด้านล่างจริงๆครับ อย่างที่โรงเรียนผมเนี่ย ชอบมีพวกรุ่นพี่ซาดิสต์โยนแก้วน้ำลงมาจากชั้นบน ซึ่งมันจะลงมาที่โต๊ะข้างล่างพอดี ซึ่งโต๊ะเนี้ยเป็นโต๊ะที่ไว้เล่นซัมมอนเนอร์โดยเฉพาะ ก็เลยเปียกไปตามๆกัน เล่นๆอยู่ก็มีอันต้องเลิก การ์ดเปียกหมด -*- ( จนป่านนี้ยังจับมือเขวี้ยงแก้วน้ำไม่ได้ )
จริงๆข้างบนก็สำคัญกว่าแหละครับ มีทั้งชื่อการ์ด ภาพการ์ด ชนิด/เผ่า การ์ด ธาตุการ์ด ส่วนข้างล่างมีชื่อคนวาดกับชื่อ
ชุดการ์ด ซึ่งในกรณีหากการ์ดเปียกน้ำ ถ้าครอบเอาหัวการ์ดเข้าก่อน น้ำก็จะไม่เปียกหัวการ์ด ถ้าโดนข้างล่างยังไม่เป็นไรเท่าไร แต่ด้านบนถ้าเปียกล่ะก็ เสียหายหลายอย่าง การ์ดผมใส่ซอง 4 ชั้นอ่ะครับ เป็นซองใสขนาดเล็ก ( พอดีกับตัวการ์ด ) , ซองขนาดใหญ่ ( ใหญ่กว่าตัวการ์ดเล็กน้อย ) , ซอง Ultra-Pro แล้วก็ซองใสครอบ Ultra - Pro อีกชั้น
ใส่แบบสลับหัวท้าย เพื่อความมั่นใจว่าฝุ่นเข้าถึงตัวการ์ดไม่ได้ซักทางแน่นอน อาจจะดูเว่อร์ไปหน่อยนะครับ แต่ที่
โรงเรียนผมเป็นจริงๆ เปียกกันแทบทุกวันเลย  ;D ;D ;D

boomkung
Member

« Reply #7 on: April 14, 2007, 08:08:13 PM »

ผมติดมาจากการใส่ซอง 2 ชั้นอะ ชั้นแรกเอาหัวเข้า ชั้น2 เป้นอัลตร้าโปร ดูตามตราอะ ถ้าใส่แล้วเอาหัวออก ตอนใส่อัลต้ราโปรก็ต้องเอาหัวเข้า มันก็จะไม่กันอะไรเลยเพราะหัวเปิดโล่ง

มึนไหมเนี่ย 55+

Member

Email
« Reply #8 on: April 14, 2007, 08:17:48 PM »

ผมติดมาจากการใส่ซอง 2 ชั้นอะ ชั้นแรกเอาหัวเข้า ชั้น2 เป้นอัลตร้าโปร ดูตามตราอะ ถ้าใส่แล้วเอาหัวออก ตอนใส่อัลต้ราโปรก็ต้องเอาหัวเข้า มันก็จะไม่กันอะไรเลยเพราะหัวเปิดโล่ง

มึนไหมเนี่ย 55+
งงอะคับ
สรุปตอนนี้ใส่แบบไหนอะคับ

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #9 on: April 14, 2007, 08:20:31 PM »

ผมก็ใส่สองชั้น เป็นซองญี่ปุ่น [metallic] กะซองใหญ่ครับ

เอาการ์ดใส่ซอง metallic ก่อน เอาก้นการ์ดเข้า

แล้วเอาซองใหญ่ครอบหัวอีกที

เหมือนกันรึเปล่าไม่รู้แฮะ - -

play
Member

« Reply #10 on: April 14, 2007, 08:26:30 PM »

ผมใส่3ชั้นน่ะ ซองธรรมดา ซองอุลตร้า ซองใหญ่

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #11 on: April 14, 2007, 08:37:02 PM »

ผมก็ใส่ 2 ชั้น เดี๋ยวจะใส่ 3 ชั้นแระ

Member

Email
« Reply #12 on: April 14, 2007, 08:39:05 PM »

เวนมีแต่เราเหรอวะเนี่ยที่ใส่ชั้นเดียว แถมเอาหัวการ์ดออกอีก
« Last Edit: April 14, 2007, 08:48:12 PM by ZeCh@12@iH_E@12TH » Logged

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #13 on: April 14, 2007, 10:18:54 PM »

3ชั้นกันน้ำครับ

เมื่อก่อนก็เอาหัวออกนะ แต่เปลี่ยนตามเพื่อนๆ

!~[D]~@/\/Ge|2ouS~X~! #[Evolution]#
Member

Email
« Reply #14 on: April 14, 2007, 10:29:12 PM »

เอาหัวเข้า เพราะมันรู้สึกแบบนั้น

Member

Email
« Reply #15 on: April 15, 2007, 12:26:45 AM »

ใส่เอาหัวออกแล้วการ์ดจะพังมั้ยคับ กล่องการ์ดผมมันฟิตกว่ากล่องพรีคอนเยอะเลยอะ(เป็นกล่องของอุลตร้าโปรที่ผลิตเพื่อการ์ดดเมจิกอะคับ) มันเลยบีบการ์ด(ความหนาของกองการ์ดอะ)มันจะเป็นไรมั้ยอะคับ

SCHOLAR BEGIN
Member

Email
« Reply #16 on: April 15, 2007, 01:31:22 AM »

เอาหัวเข้า เพราะมันรู้สึกแบบนั้น
อ่า เหมือนกันเลย ชอบเอาหัวเข้า เอาหัวออก เข้าๆออกๆ เอ๊ะมันยังไงเนี่ย

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #17 on: April 15, 2007, 01:35:40 AM »

มันแล้วแต่ว่าจะใส่ยังไงอ่ะครับ

อันนี้ขอโพสต์ตามความรู้สึกก็แล้วกัน
-เมื่อคนส่วนใหญ่แล้ว มองเห็นซองการ์ด ก็จะคิดถึงว่า ปากซองต้องปิดได้ และ ก้นซองต้องปิด เพราะงั้น จะมีคนจำนวนมาก ที่มักจะเอา การ์ดใส่ลงไปตรงๆ นั่นคือ หัวการ์ดอยู่ด้านปากเปิดของซอง นั่นเอง

-แต่เมื่อ เล่นไปนานๆ แล้วรู้สึกได้ หรือ บางคนที่มองเห็นแตกต่างไป ก็จะต้องการให้หัวการ์ดปิด ก็คือ เอาการ์ดใส่กลับหัว(จากข้อแรก) นั่นคือหัวการ์ดอยู่ทางด้าน ปากปิด ของซอง

ที่นี่ความแตกต่างของการใส่ หัวการ์ด ด้านปากปิด และ ปากเปิด ต่างกันยังไง
ง่ายๆ ก็คือ ถ้าใส่ซองชั้นเดียว เมื่อเล่นไปนานๆ ฝุ่นและสิ่งสกปรกจะเข้าไปทางด้านปากเปิดได้ง่ายๆ ทำให้เมื่อเอาการ์ดมาดูเทียบกันทั้งใบ แล้ว จะเห็นได้ว่า ด้านปากเปิด มันสกปรก กว่าส่วนอื่นๆ และนอกจากนี้ ถ้าเล่นไปนานๆแล้ว ด้านปากเปิดก็อาจจะเปื่อย หรืออะไร ก็ว่ากันไป ~

ก็แล้วแต่ว่าจะคิดยังไงล่ะนะ

ที่นี่ ก็เริ่มมาใส่ซอง 2 ชั้น โดยที่ซองแรกเอาด้านหนึ่งขึ้น แล้วซองที่สอง ก็เอาอีกด้านแทน ก็จะป้องกันได้ดีกว่า ชั้นเดียวแล้วล่ะ  

Member

Email
« Reply #18 on: April 15, 2007, 09:10:36 PM »

- -สรุปใส่ซองใสก่อนซองอุลตร้าโปรดีป่าวอะ เคยจะทำแต่กลัวซองมันบานและหลวมอะ
ถ้าจะใส่ชั้นเดียวแล้วจะเอาหัวเข้าหรือหัวออกดีอะคับ(ต้องการถนอมการ์ดอะ)
« Last Edit: April 15, 2007, 09:12:54 PM by ZeCh@12@iH_E@12TH » Logged

THE SUN
Member

Email
« Reply #19 on: April 16, 2007, 05:10:07 AM »

แหม..เห็นชื่อกระทู้แล้วรู้สึกแปลกๆ
เพราะผมคือคนหนึ่งที่มักจะชอบคิดว่าคนที่เอาท้ายเข้าซองก่อนมันแปลกๆนา
ไม่มีเหตุผลอะไรชัดเจนหรอก แต่มันเป็นเรื่องของความรู้สึก
มันต้องเอาหัวเข้าก่อนสิ..มันถึงจะรู้สึกดี
แบบว่าเห็นการ์ดที่เอาท้ายเข้าแล้วมันขัดลูกตา อยากถอด..แล้วใส่ให้ใหม่ยังไงไม่รู้
อันนี้จริงๆนะเนี่ย มีใครเป็นแบบผมมั้งมั้ยครับ  อยากระบายมานานแล้ว

ปล.คล้ายผมจะโรคจิตอ่อนๆนะครับเนี่ย

Member

Email
« Reply #20 on: April 16, 2007, 03:17:30 PM »

แหม..เห็นชื่อกระทู้แล้วรู้สึกแปลกๆ
เพราะผมคือคนหนึ่งที่มักจะชอบคิดว่าคนที่เอาท้ายเข้าซองก่อนมันแปลกๆนา
ไม่มีเหตุผลอะไรชัดเจนหรอก แต่มันเป็นเรื่องของความรู้สึก
มันต้องเอาหัวเข้าก่อนสิ..มันถึงจะรู้สึกดี
แบบว่าเห็นการ์ดที่เอาท้ายเข้าแล้วมันขัดลูกตา อยากถอด..แล้วใส่ให้ใหม่ยังไงไม่รู้
อันนี้จริงๆนะเนี่ย มีใครเป็นแบบผมมั้งมั้ยครับ  อยากระบายมานานแล้ว

ปล.คล้ายผมจะโรคจิตอ่อนๆนะครับเนี่ย
ผมก็เป็นอย่างนั้นอะ แต่กลับกัน ชอบใส่ท้ายก่อนเห็นใส่หัวแล้วอยากถอดใส่อะ

Acolyte
Guest
« Reply #21 on: April 16, 2007, 03:28:56 PM »

ผมใส่ซองใสทำมะดา แบบ แพ๊คละ 10 บาทน่ะ

คือเรื่องของเรื่องผมเล่น Foil แล้วทีนี้ก็เลยใส่ 2 - 3 ชั้น อย่างที่พวกๆคุณๆว่ามาน่ะแหล่ะ เพราะคิดว่ามันป้องกันได้ดี

มันป้องกันได้ดีจิงๆครับ แต่รู้สึกทันทีเลยว่า มันไม่เหนเลยอ่ะ ว่ามันเป้น Foil

สรุปสุดท้ายใส่ซองใสทำมะดานี่แหล่ะ

เหน Foil สวยดี
Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #22 on: April 16, 2007, 11:33:58 PM »

ถ้าอยากถนอมการ์ดจะเปลืองซองไปทำไมล่ะครับ ?

ถ้าใส่ซองใสธรรมดา เล่นไปซักพัก ซองจะเริ่มขุ่น มีรอย และสุดท้ายอาจจะ ปริแตกได้(น่าจะเพราะซองมันกรอบด้วยมั้ง)

ส่วนที่ถ้าใส่ 2 ชั้นแล้ว กลัวมันหลวม ก็ไม่ต้องไปกลัวฮะ เพราะคิดว่าถ้า 2 ชั้นแล้ว เราคงไม่เปลี่ยนบ่อยๆ แล้วอีกซองถ้ามันขยายเพราะซอง 2 ชั้น มันก็จะกระชับพอดี ไม่หลวมอยู่แล้ว

ดังนั้น ถ้าต้องการรักษาสภาพการ์ด ถนอมการ์ด ก็เลิกเอาไปเล่นครับ 

ไม่ใช่และ  ก็ใส่ 2 ชั้นไปเลยฮะ ปลอดภัยดี 
จะ 3 ชั้นก็ได้ แต่มากกว่านั้น สิ้นเปลือง ยุ่งยาก วุ่นวาย ซับซ้อน

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #23 on: April 17, 2007, 12:23:30 AM »

ไม่ชอบใส่จากด้านล่างครับ

Member

Email
« Reply #24 on: April 17, 2007, 12:47:32 AM »

ไม่ชอบใส่จากด้านล่างครับ
........เพราะไรอะคับ- -
« Last Edit: April 17, 2007, 12:49:17 AM by +ZeCh@12@iH-M@12Vi\|+_+{[E@12TH]}+ » Logged

fushigidane
Member

« Reply #25 on: April 17, 2007, 05:59:28 PM »

เราใส่เอาท้ายเข้าอ่ะ แต่ว่าซองใหญ่เลยไม่มีปัญหาเรื่องการ์ดเป้นขุย
แต่ที่ใส่สามชั้นเนี่ย...เด็คไม่หนาไปหรอฮะ

mr.Tu
Member

« Reply #26 on: April 18, 2007, 01:13:42 AM »

เอาท้ายเข้าซองครับ  เพราะ Text ข้อมูลต่างๆ มันอยู่ด้านล่างหมดเลยครับ
ใครจะใส่แบบไหนผมไม่รู้เหมือนกัน  แต่ผมป้องกัน Text ข้อมูลมากกว่า
ทั้งชื่อคน วาดรูป กับ Number ของการ์ด 

สุดท้ายผมก็ใส่ซอง 2 ชั้น เล็กใหญ่เลย  ไม่ต้องอุลตร้าแพงเกิน
ไม่มีเงินซื้อ เหอๆ

ปล.เวลาเอาไปขาย พ่อค้าเขาก็รับซื้อของเราเพราะสภาพมันดูดี
ขายได้ราคาครับ แค่นี้แหละ...

อ๋อเวลาซื้อการ์ดก็ขอให้พิถีพิถัน  นิดนึงนะครับอย่าเห็นว่าเป็นการ์ดที่
เราอยากได้รีบซื้อมาพอ หันหลังการ์ด สภาพเยิน เลยแบบนี้ก็ขาย
ไม่ออกเช่นกันครับ
« Last Edit: April 18, 2007, 10:41:18 PM by mr.Tu » Logged

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #27 on: April 18, 2007, 01:15:17 AM »

ผมไส่เอาด้านTextเข้าครับผมไม่สนว่าด้านบนจะเป็นอย่างไรแต่ผมว่าTextสำคัญกว่าแต่ตอนนี้จะไส่2ชั้นและ

Naruseh
Member

Email
« Reply #28 on: April 18, 2007, 01:40:31 AM »

เอาง่ายๆ ไม่ต้องใส่ซองครับ ใส่กล่องเก็บไว้แทนดีกว่าครับ เยี่ยม

mr.Tu
Member

« Reply #29 on: April 18, 2007, 10:35:58 PM »

เอาง่ายๆ ไม่ต้องใส่ซองครับ ใส่กล่องเก็บไว้แทนดีกว่าครับ เยี่ยม

ประชดประชัน เหอๆ

จะเล่นก็พยายามทำให้ของที่เรารักพังน้อยที่สุดครับ
ไม่คาดหวังว่าการ์ดมันจะอยู่คู่ฟ้า อาจจะเปื่อย
กรอบได้แต่  ก็ขอให้มันพังช้ากว่าปกติหน่อยนะ

ปล.เพราะผมขี้เกียจจะซื้อใหม่

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: