Summoner Master Forum
October 03, 2024, 05:32:08 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ขอถามกฎหน่อยครับ ผมรู้สึกขัดใจ  (Read 891 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
Naruseh
Member

Email
« on: April 05, 2007, 12:34:41 AM »

ครือว่า ต้องการถามเรื่อง Dis Card Step ครับผม คือว่าผมได้ฟังจาก จั๊ดมาแล้วรู้สึกขัดกับความคิดของผม
คือมีอยู่ว่า ผมกำลังเล่นกับเดค Sigmund+Rona แล้วมีช่วงดิสการ์ด พี่เขาทิ้งน้องช้างกะเนตในช่วงต้น sub โจมตีคับ แล้วผมก็งงว่าทำไมเขามีการ์ด 8 ใบในมือ ผมก็ลองถามพี่เขาว่า ทำไมมี 8 ใบล่ะครับ ไม่ได้ดิสพร้อมกันแล้วลงชายพร้อมกันหลอ เขาก็บอกว่า ไม่ครับดิสพร้อมกันถูกแล้วแต่ลงชายทีละใบ ซึ่งผมก็งงว่า หากคุณลงชายทีละใบแต่คุณดิสพร้อมกันซึ่งตอนดิสกะเนตยังไม่ลงชาย ดังนั้นการ์ดบนมือมีได้แค่ 7 ใบ แล้วดิสแล้วจะเอาขึ้นมือได้อีกหลอคับ ถ้าแบบนั้นผมคิดว่ามันขัดกับการดิส seal เช่น หากชายเรา 12 แล้วดิสฟิเดวม่าจากมือ 2 ใบ แล้วลงชายทีละตัวก็เด้งหมดสิครับแต่ทำไมมันนับชายพร้อมกันซึ่งก็เป็นปัญหาที่อยากให้แก้ไขเพราะพี่คนนี้เขาเป็นจั๊ดแล้วเขาก็บอกว่าถามมาจากพี่โดเรม่อนอ่ะครับ ซึ่งผมก็ไม่อยากรู้แบบงูๆปลาๆแล้วไปเถียงอ่ะนะครับ ขอช่วยตอบด้วยคร้าบขอบคุงงับ ???

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: April 05, 2007, 02:53:47 AM »

ยินดีต้อนรับครับ   คราวหน้าขอให้ใช้ชื่อการ์ดเป็นภาษาอังกฤษตามกฎของบอร์ดด้วยนะครับ

ใน discard step นั้น discard ทีละใบครับ จึงเป็น 8 ใบบนมือได้ในเหตุการณ์ที่ยกมา

ใน shrine นั้นบังคับให้ลงพร้อมกันหมดครับ เลยต้องนับ shrine ก่อนที่ ability ของแต่ละใบจะเกิดผล

Naruseh
Member

Email
« Reply #2 on: April 05, 2007, 11:14:34 PM »

1. ใน sub turn แรกที่มี mp 5 ผู้เล่น "ทั้ง 2 ฝ่าย" ไม่สามารถใช้สกิลใดๆได้ ใช้ได้แต่ร่ายซีลและมิสติกการ์ด จริงหรือเปล่าครับ
2. หากหนุมานโจมตีแล้วเปิดการ์ดขึ้นมากำลังจะร่ายผมสามารถใช้ Alaxandrite ร่ายก่อนที่หนุมานจะร่ายการ์ดเพื่อให้การ์ดนั้นตก Shrine จะทันไหมครับ
3. เมื่อ PESADILLOS, The Nightmare Centaur โจมตีใน Text บอกว่า "เมื่อ S โจมตี นำการ์ด 1 ใบจากกองการ์ด 1 กองของเราไปยัง Shrine เมื่อมีมืด ใบอื่นในสนามและ/หรือใน Shrine" นั้นหากผมโจมตีไปกำลังจะดึง Anubis เขาแปะ Andromeda มาไม่ให้ผมดึงได้ไหมครับ(ถ้าได้ตอบข้อ 4 ทีครับ) แล้วหากเขาแปะ Houdini มาแล้วผมจะได้ดึงไหมครับหากแปะเมื่อจ่าย Mp สั่งตีไปแล้ว
4. ต่อจากข้อ 4 นะครับ ถ้าหากแปะ Andromeda ได้แล้ว เขาใช้นางฟ้าที่จ่าย MP X ลบ At&Df ของตัวเองและซีล 1 ใบอ่ะครับ(ขอโทษครับจำชื่อไม่ได้) แล้วผมแกะโดย Holy Player ออก ผมจะได้ดึงไหมครับแล้วถ้าได้ดึงผมต้องดึงตามที่ประกาศชื่อตอนแรกหรือประกาศใหม่ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Naruseh
Member

Email
« Reply #3 on: April 05, 2007, 11:50:14 PM »

เดี๋ยวนะครับ ผมขอถามเพื่อความกระจ่างอีกรอบ พี่มังกรบอกว่า Discard Step ดิสทีละใบแต่ลง Shrine พร้อมกันนะครับ คืออยากถามว่า ถ้าดิสทีละใบแล้วมันจะไปอยู่ไหนล่ะครับ พี่บอกว่าลง Shrine พร้อมกันแสดงว่าถ้ามันมีดิสมากกว่า 1 ใบล่ะครับที่ลง Shrine จะลงพร้อมกัน 2 ใบแต่ตอนดิสนั้นกะเนตยังไม่เกิดผลไม่ใช่หลอครับเพราะมันจะลง Shrine ไปตอนสุดท้ายอ่ะครับ แล้วก็ถามต่อเลยครับ
1. การใช้ Jugging Crown นั้นสามารถให้เขายัดการ์ดก่อนแล้วเผาตอนเขาจะจั่วได้ไหมครับ คือว่ามัน 0 Turnแต่มีจากนั้นเลยไม่แน่ใจ
2. Dark Wing Nightmare ครับมี Ability บอกว่าเมื่อ Nightmare ตก Shrine จากกองการ์ดนำ S เข้ามาในสนามจาก Shrine นี้บังคับให้เอาเข้ามาไหมครับ
3. Charkra(ไม่แน่ใจสะกดถูกไหมนะครับ) ใน Text ของรุ่นพี่ผมเขาบอกว่า "เมื่อจบ Sub Turn โจมตี" เราสามารถนำการ์ดใบบนสุด 1 ใบของกองการ์ด 1 กองของเราไปยัง Shrine แล้วนำจักรขึ้นมืออ่ะครับ อยากถามว่าจบ sub ตีของฝ่ายใครครับหรือว่าของใครก็ได้

Pages: [1]
  Print  

Jump to: