Summoner Master Forum
October 02, 2024, 02:28:54 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ในงานGT ขอกั้นคอกให้ Side Event ด้วยครับ  (Read 4547 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
DJ Chess
Judge
Member

Email
« on: April 01, 2007, 05:12:37 AM »

คือว่า ทุกปีนั้นผมก็ลง Side Event ตามปรกติ ทีนี้ที่ผมแข่งจัดจ์ก็คุมเข้ม ของ เมนหมด เหลือนั่งเฝ้าไซด์อยู่ 2-3 คน เหตุการ์

นี้ผมโดนบ่อยมั่กๆ  อย่างปีที่แล้ว ผมก็เล่น โรน่า สเตปนี้ การ์ดบนมือช่วง Draw Step ผมมีการ์ดบนมือ 9 ใบ ดิส Ganesh

ไป เอฟเฟกต์บอกว่า เมื่ออยู่ในไชน์ การ์ดแมกซ์ + 1 ผมดิสการ์ดไป เหลือ บนมือ 8 ใบพอดี ทีนี้  มีใครที่ไหนไม่รู้ เดิน

มาบอกให้ดิสอีกใบ ผลยังไม่ลงไชน์เลย แล้วเขาก็จัดการดิสให้ผม เองเลย งงมาก  ซึ่งตอนนั้น จัดจ์ที่คุมโต๊ะได้เดินไป โต๊ะ

อีกฝั่งหนึ่งเพื่อไปจด เด็ค  เรียกไม่ทันแล้ว พอดิสไปเรียบร้อยเขาบอกโทษที มันลงไชน์ส่งผลเลย  ช่างมันๆ เอาใหม่ ทีนี้ มีเด็กเฮมา

เต็มเลย มาดูๆหยิบๆ จับๆ มานับไชน์ให้ ซึ่งคนกำลังใช้สมาธิในการแข่งอย่างแรง ตอนน้นเชคดูอีกทีตอนเล่นเสร็จการ์ดผม

หายไป  3 ใบ 

ขอความเมตตากรุณา ขอ กั้นคอกให้ไซด์อีเว้นและคุมเข้ม ให้เหมือน เมนอีเว้นด้วยนะขอร้าบขอบคุณมั่กๆ 
« Last Edit: April 01, 2007, 12:22:08 PM by [C]hesSKnigh[T] • [V]incen[T]_[V]alentin[E] • » Logged

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #1 on: April 01, 2007, 05:26:34 AM »

ถ้าเป็นผม ผมจะบอกไปว่า ขอโทษครับ กำลังแข่งอยู่ครับ

กรุณาอย่าหยิบกองการ์ดคนอื่นไปดูครับ

........

การ์ดของเราเอง เราก็ต้องรักษาครับ ไม่ใช่หน้าที่จัดจ์ที่จะต้องมารักษาแทนเราครับ

คุณจะยอมให้คนที่คุณไม่รู้จัก ไม่เกี่ยวข้องกับการแข่งขัน มาหยิบการ์ดคุณไปดูได้ยังไงครับ

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #2 on: April 01, 2007, 05:34:59 AM »

ถ้าเป็นผม ผมจะบอกไปว่า ขอโทษครับ กำลังแข่งอยู่ครับ

กรุณาอย่าหยิบกองการ์ดคนอื่นไปดูครับ

........

การ์ดของเราเอง เราก็ต้องรักษาครับ ไม่ใช่หน้าที่จัดจ์ที่จะต้องมารักษาแทนเราครับ

คุณจะยอมให้คนที่คุณไม่รู้จัก ไม่เกี่ยวข้องกับการแข่งขัน มาหยิบการ์ดคุณไปดูได้ยังไงครับ

แหะๆ คร้าบๆ  พอดีง่า ตอนนั้นมันมีผลเข้ารอบตกรอบ ต้องคิดดีๆ เพราะว่า โดนมาร์ตินตบอยู่ต้องใช้ ความคิด เยอะๆ และสมาธิกำลังจดจ่อ อยู่กับการแข่งครับ  คือขอแค่ กั้นคอกให้ แบบที่กั้น ให้ เมนอีเว้นก็พอใจแล้ว นะ ขอรับ 

iMnemoniC™
Member

« Reply #3 on: April 01, 2007, 06:53:43 AM »

จริงที่ส่วนของ Side Event ออกจะมั่วๆ ไปซะหน่อย เพราะใครจะเดินเข้าเดินออกก็ได้...

มันกำหนดไม่ได้อ่ะว่าจำห้ามใครเข้าออก เพราะเค้าอาจจะเป็นผู้แข่งขันก็ได้...

ไอ้ใครที่ไหนไม่รู้เนี่ย เป็นใครอ่ะ ถ้าไม่ใช่จั๊ดเค้าไม่มีสิทธิ์ยุ่งนะ...

พวกนี้มีเยอะ พวกเซียนข้างโต๊ะ เนี่ย... ลำพังแค่พูดก็แย่แล้วนะ ถ้ามาจับการ์ดเราด้วยเนี่ยแย่มากๆ...

คุณก็ต้องรักษาสิทธิ์ของคุณเอง พูดไปเลยว่า "แข่งอยู่ครับ กรุณาอย่ารบกวน"...

S_A_Y
Member

Email
« Reply #4 on: April 01, 2007, 07:45:07 AM »

ในเมื่อคนอื่นมาละเมิดสิทธิ์ มันก็เป็นหน้าที่ของผู้เล่นเองครับที่จะรักษาสิทธิ์นั้นไว้

ไม่ใช่ปล่อยให้เลยตามเลย แล้วบ่นทีหลัง แบบนี้จะได้อะไร 

SuperJong
Member

« Reply #5 on: April 01, 2007, 12:26:07 PM »

กั้นคอก - -"

bankoong
Member

Email
« Reply #6 on: April 01, 2007, 12:55:09 PM »

จิงๆ น่าจะกั้นก็เห็นด้วยนะคับ เพราะบางทีเราคิดๆอยู่ ครายจะปายนั่งเล่นปายแล้วคิดว่า '' จะมีครายมาหยิบการ์ดเราไปดูมั้ยเนี่ย'' คงไม่มีหรอกง๊าบ เมื่อเล่นก็ต้องเต็มที่ จะบอกให้ระวังเองมันก็ยากอ่าคับ ถ้าคนไม่เคยโดนคงไม่รู้หรอกงับแหะๆ แล้วถ้าเราเล่นอยู่ดีๆมีครายมาจับการ์ดหรือมาพูดอารายถ้ามะช่ายจัดด์ ก็เรียกจัดด์มาเคลียร์ เลยง๊าบ หยุดเกมส์ปายเลยแล้วบอกเหตุผลไปว่าทำไม ไอคนนั้นที่มายุ่งกะเราก็จะโดนให้ออกไปมะก็โดนให้อยู่เงียบๆอ่าง๊าบ กั้นอ่าดีสุดง๊าบ

boomkung
Member

« Reply #7 on: April 01, 2007, 12:56:29 PM »

ถ้าคุณไม่ยกมือเรียกจัดจ์ จัดจ์ก็ไม่มีสิทธิ์เข้ามายุ่งครับ

ส่วนเรื่องการ์ดหาย เป็นหน้าที่ของเราครับ ไม่ใช่หน้าที่ของจัดจ์

MC ChamP
Member

« Reply #8 on: April 01, 2007, 01:17:21 PM »

การจักงาน GT ผมว่ามันคืองานประชาสัมพันธ์ ให้บุคคลทั่วไปได้รู้จักกับการ์ดเกม SMN มากขึ้นครับ
ดังนั้น ผมคิดว่าการกั้นส่วน ไม่ให้คนนอกเข้ามาวุ่นวาย ทำเฉพาะส่วนของเมนอีเวนท์เท่านั้นก็พอแล้วครับ
เพื่อป้องกันความวุ่นวาย ทและป้องกันการโกง การลักไก่ด้วย ส่วนในส่วนของอีเวนท์อื่นๆ
หากกั้นส่วนไป จะทำให้คนภายนอกไม่รู้ว่าเราทำอะไรกัน ซึ่งอย่างนั้น ไปจัดในห้องปิดไปเลย ดีกว่าไหม
เพราะว่าค่าเช่าก็ถูกกว่าด้วย ส่วนของตรงการป้องกันของหาย ก็ต้องระมัดระวังกันทั้ง 2 ฝ่าย
ฝ่ายผู้จัดงานก็มีเจ้าหน้าที่คอยดูแลอยู่บ้าง แต่ที่สำคัญที่สุดก็คือ ผู้เล่นเอง และเจ้าของทรัพย์สิน
ต้องดูแลทรัพย์สินของตนเองครับ หากไม่ดูแลของตัวเองแล้ว ใครจะมานั่งดูให้ครับ

ของมีค่าใส่กระเป๋า วางข้างตัวเสมอๆ อย่าวางของทิ้งไว้ เล่นเสร็จเก็บทุกครั้ง อย่าให้คนไม่รู้จักมาหยิบของตัวเอง
เท่านี้ของของเราก็ไม่หายไปไหนแล้วล่ะครับ

@~PaRa_XeTaMoN~@
Member

« Reply #9 on: April 01, 2007, 08:51:37 PM »

แอบนอกเรื่องนิดหน่อยครับ...

ถามหน่อยว่าถ้าเราไม่"ยกมือ" จัดจ์ไม่มีสิทธิ์เข้ามายุ่งหรือครับ

แม้ว่าฝ่ายตรงข้ามจะกำลังเล่นแบบไม่ถูกต้อง (ซึ่งอาจทำให้ฝ่าย

ตรงข้ามได้เปรียบ)

ผมว่าถ้าจัดจ์เห็นว่ามันไม่ถูก ไม่ควรก็ควรจะเข้าไปจัดการนะครับ

หรือคนอื่นคิดว่าไงอ่ะครับ

boomkung
Member

« Reply #10 on: April 01, 2007, 09:17:11 PM »

ถามหน่อยว่าถ้าเราไม่"ยกมือ" จัดจ์ไม่มีสิทธิ์เข้ามายุ่งหรือครับ

แม้ว่าฝ่ายตรงข้ามจะกำลังเล่นแบบไม่ถูกต้อง (ซึ่งอาจทำให้ฝ่าย

ผมว่าถ้าจัดจ์เห็นว่ามันไม่ถูก ไม่ควรก็ควรจะเข้าไปจัดการนะครับ

คำตอบคือใช่ครับ จัดจ์ไม่มีสิทธิ์เข้าไม่ยุ่ง ถ้าคุณไม่ยอมเรียกครับ

ฉะนั้น มีอะไรให้เรียกจัดจ์ครับ ซึ่งก่อนการแข่งขัน ผู้ประกาศจะประกาศให้ทราบทุกครั้งและเสมอๆครับว่า "มีปัญหาอะไรให้เรียกจัดจ์ อย่าตัดสินกันเองครับ"
« Last Edit: April 01, 2007, 09:21:02 PM by BooMKunG » Logged

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #11 on: April 01, 2007, 09:21:01 PM »

คือผมใช้วิธีพี่ผมอะ
ถ้ามีเด็กเข้ามาใกล้ๆก็บอกว่า อย่ามาจับครับใว้เล่นเสร็จก่อนจะให้ดูเป็นใบๆ

แล้วก็มีผู้เล่นบางจำพวกที่ผมเกลียดมากๆคือเล่นๆอยู่สอดมือเข้ามาแนะนำว่า'' ใบนี้ๆใช้ไปเลย ''ผมก็คิดว่าแล้วมึ_มาเจือกอะไรด้วย
แล้วก็พวกที่เอาเด็คไปดูโดยไม่ได้บอกเนี่ยอยากต่อยให้หน้ายับเลย ในงานครั้งนี้ผมคงไม่เจออีกนะแล้วจะหาว่าผมไม่เตือน

JZK
Member

« Reply #12 on: April 01, 2007, 09:29:00 PM »

เวลา มีคนมา หยิบๆจับๆ ตอนผมกะลังเล่นนี่โคดเซ็งเลยอะ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #13 on: April 01, 2007, 10:26:58 PM »

จัดด์คนนึงดูผู้แข่งขันเป็น 10 นะครับ

จะรู้ไหม ตรงไหนมีอะไรเกิดขึ้น

boomkung
Member

« Reply #14 on: April 01, 2007, 10:33:04 PM »

จัดด์คนนึงดูผู้แข่งขันเป็น 10 นะครับ

จะรู้ไหม ตรงไหนมีอะไรเกิดขึ้น
พี่กิ๊กตอบโดนใจผม 

Lucifer-ZaX
Member

« Reply #15 on: April 01, 2007, 10:43:22 PM »

ไม่ใช่ว่าไม่ยกมือแล้วจะยุ่งไม่ได้แต่ถ้าสมมุติจัดจ์อยู่ไกลจากคุณมากโดยที่ระดับสายตาจัดจ์ไม่อาจมองเห็นได้ผมจะรู้ปะครับว่ามีการเล่นผิดเกิดขึ้น ถ้าจัดจ์เห็นว่าเล่นผิดจัดจ์ก็ต้องเข้าไปจัดการให้มันถูกอยู่แล้ว แต่ว่าถ้าจัดจ์อยู่ไกลแล้วคุณไม่เรียกทันทีในขณะที่เกิดเหตุการณ์ขึ้นแล้วมาโทษภายหลังมาว่าจัดจ์ไม่ดูแลนี่มันไม่ใช่เลยนะครับ

อย่างว่าคนแข่งไม่ใช่มีแค่คู่เดียวจะให้มาจับตาดูคู่เดียวมันเป็นไปไมได้หรอก

~Yamamoto~
Member

« Reply #16 on: April 01, 2007, 11:03:39 PM »

ถ้าหยิบๆจับกองนี่ ผมคงบอกว่าอย่าครับ เสียมารยาท ( กลัวการ์ดหายมาก หายบ่อย )

Hiryu
Member

Email
« Reply #17 on: April 01, 2007, 11:45:46 PM »

ไม่ใช่ว่าไม่ยกมือแล้วจะยุ่งไม่ได้แต่ถ้าสมมุติจัดจ์อยู่ไกลจากคุณมากโดยที่ระดับสายตาจัดจ์ไม่อาจมองเห็นได้ผมจะรู้ปะครับว่ามีการเล่นผิดเกิดขึ้น ถ้าจัดจ์เห็นว่าเล่นผิดจัดจ์ก็ต้องเข้าไปจัดการให้มันถูกอยู่แล้ว แต่ว่าถ้าจัดจ์อยู่ไกลแล้วคุณไม่เรียกทันทีในขณะที่เกิดเหตุการณ์ขึ้นแล้วมาโทษภายหลังมาว่าจัดจ์ไม่ดูแลนี่มันไม่ใช่เลยนะครับ

อย่างว่าคนแข่งไม่ใช่มีแค่คู่เดียวจะให้มาจับตาดูคู่เดียวมันเป็นไปไมได้หรอก

ที่พวกเราจัดจ์อยากจะพูดก็คือ ถึงไม่ได้ยกมือก็มีสิทธิ์เข้าไปท้วงในการเล่นที่ผิดพลาดได้ครับ คุณเข้าใจถูกแล้ว

แต่จัดจ์มีเพียง 2 ตาและไม่ใช่อมีบาที่แบ่งร่างดูได้ทั่วถึงครับ เพราะฉะนั้นถ้าเกิดกรณีสงสัยให้ยกมือเรียก ไม่ใช่รอจัดจ์

มาเห็นพอดีถึงถามครับผม

peachkung
Member

« Reply #18 on: April 01, 2007, 11:55:21 PM »

เหงใจจัดเหมือนกันนะเนี่ย

ทำงานเยอะๆๆ เงินทีได้ก็ไม่คุ้มมาคุมทีได้ร้อยเดี๋ยวเองมั้งถ้าตามงานปรกตินะ(ก็คงทำเพราะใจรักและ)

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #19 on: April 02, 2007, 12:01:28 AM »

ถ้าหยิบๆจับกองนี่ ผมคงบอกว่าอย่าครับ เสียมารยาท ( กลัวการ์ดหายมาก หายบ่อย )
ช่ายๆผมไม่เคยหายอะแต่ถ้าหายแล้วจับได้อย่างน้อยก็เลือดออกอะแหละ

เห็นใจจั้ดแฮะแต่ถ้าไปเรียนวิชาคาถาแยกเงาพันร่างของนารูโตะมาคงดีนะครับ

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #20 on: April 02, 2007, 01:25:10 AM »

หากฉันมี สิบหน้า อย่างทศกัณฐ์.............................

peachkung
Member

« Reply #21 on: April 02, 2007, 01:27:09 AM »

หากฉันมี สิบหน้า อย่างทศกัณฐ์.............................

สติแตกแล้ววว ทราบครับว่าแข่งที จั๊ด ก็เหนื่อย

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #22 on: April 02, 2007, 09:47:13 AM »

ถ้าวงมันวุ่นขนาดมีคนนอกมาถึงตัวได้ ผมก็พยายามจะไล่ให้ เชื่อว่าไล่ครั้งเดียวก็ไปหมด

ถ้าเห็นเล่นผิดแบบจะ ๆ ผมก็แก้ให้

แต่ต้องเข้าใจด้วย ว่าบางครั้งมันไม่ชัดขนาดนั้น ตอนเราดูไกล ๆ เห็นแค่คนมุง แวบ ๆ เดินเข้ามา
เห็นลง ไอ้นั่นไอ้นี่ เอานี่ขึ้นมือ ปั๊บ ๆ ๆ ลงไอ้นู่นมา เรามองไกล ๆ บางทีเห็นมันตะหงิด ๆ แต่ดูไม่ทัน จะเบรกก็ใช่ที่ อย่างงี้คนแข่งยังดูไม่ทัน ผมดูไกล ๆ ใช่ว่ามันจะมองทันนะนี่

Pages: [1]
  Print  

Jump to: