Summoner Master Forum
October 03, 2024, 08:08:12 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: อยากทราบเกี่ยวกับ Sigmund  (Read 1879 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
NC
Member

« on: March 26, 2007, 05:05:18 PM »

1. ถ้า Sigmund , The King of Felesia ถูก Sigmund , The Little Prince ที่ติดดาบ Felesia Royal Sword
โจมตี แล้ว Sigmund King ใช้ Skill โดดรวมร่าง อยากถามว่า Sigmund King ยังแยกการรวมร่างอยู่ไหมครับ
หรือว่าโดดคอมแล้วก็คอมได้ ถ้าสมมติว่ายังแยกการรวมร่างจาก Ability ของดาบ Sigmund อยู่ก้อยากทราบ
เหตุผลอ่ะครับ เพราะ ทีหลังเกิดก่อนไม่ใช่หรอครับ Ability ของดาบ Felesia Royal Sword น่าจะเกิด
ไปแล้ว แล้ว Skill ของ Sigmund เกิดทีหลัง แต่รู้สึก Judge จะบอกว่ายังแยกอยู่เพราะอะไรซักอย่าง จำไม่ได้
เลยไม่แน่ใจว่ายังไงกันแน่ และถ้าในกรณีกลับกัน ถ้าไม่ใช้ Skill ของ Sigmund King ในการรวมร่าง แต่ใช้
เป็นการ์ด Paris & Helen ที่สั่ง Seal 1 ใบรวมร่างอ่ะครับ จะเหมือนกันไหม ?
2. อยากถามว่าการ์ด Unicorn Maiden ( Treasure 22 ) Skill แรกที่บอกว่า " N[ Pegasus ] และ N[ Unicorn ]
ทุกใบในสนามป้องกันจาก Skill และ Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม 1 Turn เมื่อ Unicorn Maiden รวมร่าง ( Mp 3 ) " Skill นี้ถูกแก้ Text เป็น และ/หรือ หรือยังครับ ถ้าในกรณีนี้เรามีแต่ N [ Pegasus ] อย่างเดียว
ก็ไม่ได้รับผลจาก Skill ของ Unicorn Maiden สิครับ หรือว่าได้หว่า ? ไม่แน่ใจว่าได้เหมือน และ/หรือ รึเปล่า และก็
อยากจะถามว่าถ้าเป็นการป้องกัน Skill แบบนี้ ฝ่ายตรงข้ามจะใช้ Skill ของ Seal ที่เป็น แทรกได้ไหมครับ
ถ้าแทรกได้แล้วกรณีเดียวกันแต่เป็น Ishan , The Neo Prophet ( Neo Prophet 001 ) ที่ Skill เหมือนกับ Unicorn
Maiden แต่เป็น การใช้ โดดมาจากมือ อยากถามว่า ฝ่ายตรงข้ามใช้ Skill แทรกได้ไหมครับ ?
3. Ability เมื่อตก Shrine จากกองการ์ดของ Athena ที่บอกว่า " เมื่อ Athena ตก Shrine จากกองการ์ด เราสามารถนำ Athena ออกจากเกม และนำ Mystic Card 1 ใบใน Shrine เข้ากองการ์ด จากนั้นสลับกองการ์ดนั้น " ในกรณีนี้เรา
สามารถนำ Mystic card ของฝ่ายตรงข้ามกลับเข้ากองการ์ดเขาได้ไหมครับ แก้ทางพวก Fallen Spell , Vaishrvana ,
Charkra , Icarus , Jugling Clown อ่ะครับ น่าจะได้นะครับเพราะ Ability ไม่ได้บอกว่าของผู้เล่นคนไหน เอ หรือว่าใบ
นี้ถูกแก้ Text เป็นฝ่ายผู้ควบคุมไปแล้วหว่า ไม่แน่ใจ  ??? ??? ???

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: March 26, 2007, 05:11:35 PM »

1. การแยกร่างนั้นจะแยกหลังจากหมดช่วงอินเตอร์เฟียร์ไปแล้วครับ ทำให้สั่ง Sigmund King ใช้สกิลไม่ได้

2. แก้เป็น และ/หรือ แล้วครับ
แทรกได้ทั้งคู่ครับ

3. ถ้าไม่ได้ระบุไว้ว่าของใครก็เอาของใครกลับเขากองก็ได้ครับ (สเต็ปลับอีกแล้วสินะ)

NC
Member

« Reply #2 on: March 26, 2007, 05:20:59 PM »

อ้อ ใช่ อีกอย่างที่อยากถามนะครับ
4. Skill ของ Unicorn Maiden เหมือนเดิมที่เขียนว่า " N[Pegasus] และ N[Unicorn] ทุกใบในสนามป้องกัน Skill และ Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม 1 Turn เมื่อ Unicorn Maiden รวมร่าง (Mp 3) " ในกรณีนี้ " ฝ่ายตรงข้าม " หมายถึงของผู้เล่นฝ่ายไหนครับ หมายถึงฝ่ายตรงข้ามของ Seal เหล่านั้นหรือเปล่า และ Skill บอกว่าทุกใบในสนามนี่ก้คือหมายรวมถึง N[ Pegasus ] ของผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามด้วยนี่ครับ และคำว่า ป้องกัน Skill และ Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม ในกรณีนี้ก็คือป้องกันจาก Seal ฝ่ายเรา แล้วแบบนี้ N[ Pegasus ]  ฝ่ายตรงข้ามก็ไม่ได้รับผลของ Unicorn Maiden น่ะสิครับ เพราะ Skill ไม่มีบอกว่าป้องกันจาก Skill และ Ability ของ Seal ฝ่าย
ตรงข้ามที่ไม่ได้ชื่อ Unicorn Maiden ก็แสดงว่า N[ Pegasus ] ของฝ่ายตรงข้ามก็ป้องกัน Skill ของ Unicorn Maiden ก็
เหมือนถูกยกเลิก ถ้าอย่างนั้นก็เท่ากับ Skill นี้เรามีแต่ได้กับได้ ฝ่ายตรงข้ามก้เหมือนไม่ได้อะไรเลย ? รึป่าว ?

ปล. คำถามข้อ 2 เกี่ยวกับ Skill ของ Unicorn Maiden น่ะครับ พอดีเพิ่งไปเช็ค Database Online มาและพบว่า Skill
ได้ถูกแก้ไขเป็น และ/หรือ แล้ว ยังไงก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ ฉะนั้นคำถามข้อ 2 ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ เพราะว่าผม
ไม่ได้เช็ค Database เอง  ;D ;D ;D    

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: March 26, 2007, 05:23:31 PM »

4. หมายถึงฝ่ายตรงข้ามของ Unicorn Maiden ครับ เท่ากับว่าฝ่ายตรงข้ามจะใช้สกิลใส่ตัวเองก็ไม่ได้ ใช้ใส่เราก็ไม่ได้ครับ

NC
Member

« Reply #4 on: March 26, 2007, 09:57:08 PM »

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ
5. ถ้าสมมติว่าเรามี Sigmund Prince ที่รวมร่างกับ Pony Pegasus อยู่ แล้วเราใช้ Skill ของ Pony Pegasus อีกตัวหนึ่ง
โดดลงมาจั่ว อยากถามว่า เราเอา Pony Pegasus ตัวที่โดดลงมาจั่วกลับขึ้นมือได้ไหมครับ คือ ไม่แน่ใจว่า Seal รองรวมร่างเนี่ยนับเป็น Seal ในสนามหรือเปล่า ถ้านับแล้วชื่อ N[ Pegasus ] ก็น่าจะส่งผล ทำให้เรายก Pony กลับขึ้นมือ
ได้นะครับ
6. Shade of เนี่ยถือเป็น Ability หรือเปล่าครับ ถ้าถือเป็นแล้วใช้ Andromeda ทำให้ Seal สูญเสีย Ability อยากถามว่า
Shade of จะหายไหมครับ ถ้าไม่หายแล้วมีวิธีอะไรบ้างที่ทำให้ Shade of หายไปได้ครับ
7. จากไวเซอร์ Special เล่มที่มี Comeplete Rule The Saint Extend บอกว่า Skill ของ Libera Me สามารถใช้กับ Seal
ที่เข้ามาในสนามได้ งั้นก็แสดงว่า Libera Me ก็ใช้กับพวก Sigmund , Andre , Obsidian Akamu ได้สิครับ ถ้าเป็นแบบนั้นก็เก่งสุดๆเลย ไม่ให้ Sigmund หาเด็กไม่พอยังทำ At - 3 อีก  ถ้าสมมติว่าเป็นอย่างที่ Wiser ว่าจริงๆก็อยาก
ทราบว่า ในกรณีของ Zuleika , The Lazal Princess อ่ะครับ ที่เข้ามาในสนามแล้วป้องกันจากการโจมตี , Skill และก็
Curse 1 Turn ครั้งที่แล้วที่พี่บอกว่าการป้องกัน Skill สามารถแทรกได้ด้วย Skill ใช่ไหมครับ แล้วกรณีนี้เรา
ใช้ Skill ของ Libera Me ทำให้ Zuleika เสีย Ability ได้ไหมครับ ไม่แน่ใจว่าการป้องกัน Skill ของ Zuleika เกิดขึ้น Step ไหน แต่ที่แน่ๆก็คือ Skill ของ Libera Me มี Step สามารถแก้ทางพวกเข้ามาในสนามได้แน่นอน
8. จากข้อ 7 อยากถามว่า ถ้าเป็นกรณีของ Grandecross , The Dragon of The Saint ( The Saint 001 ) ที่ Ability บอก
ว่า Grandecross ยกเลิก Skill ของ [ Dark ] หรือ [ Evil ] ถ้า Libera Me ใช้ Skill ให้ Grandecross สูญเสีย Ability ก่อน
ได้ไหมครับ คือยิงตั้งแต่ก่อนเข้ามาในสนาม ตอนที่ Ability ของ Grandecross ยังไม่เกิด อยากถามว่า ใช้ได้ไหมครับ ?
9. อยากถามว่า ถ้าสมมติเรามี Pecca Ignorantia , The Sin of Ignorance ( Neo Prophet Extend 001 ) ที่มี Ability ยกเลิก Curse อยู่ แล้วเราถูก Libera Me ใช้ Skill ให้เสีย Ability จากนั้น Pecca Ignorantia ของเราก็ถูก Poision Curse 2 Turn โดย Toxic Therion อยากทราบว่าถ้า Libera Me ใช้ Skill ใส่ Pecca Ignorantia เรื่อยๆจนครบ 2 Turn Pecca
Ignorantia จะตายไหมครับ บางคนก็บอกว่าตายเพราะ Ability ยกเลิก Curse ไม่อยู่แล้ว เลยไม่แน่ใจว่ายังไงกันแน่ ?
10. อยากถามว่าถ้า Pony Pegasus โดนผลจาก Odin ที่ว่า " Seal ทุกใบในสนามยกเลิก Ability ของ Seal ทุกใบ " มัน
จะกลับขึ้นมือได้ไหมครับ ไม่แน่ใจว่าถ้า Cancel Ability ตัวเองจะกลับขึ้นมือได้รึเปล่า
11. การ Sacrifice เป็นคำสั่งผู้เล่นรึเปล่าครับ Judg เคยบอกว่า Seal ที่ยกเลิก Mystic card ถ้าโดนสั่ง Sacrifice โดย
Mystic card ยังไงก็ไปอยู่ดีเพราะไม่ใช่ผลของ Mystic card แต่เป็นการสั่งผู้เล่นกระทำ ถ้าทุกอย่างเป็นไปตามที่ผม
พูดมา แบบนี้ในกรณีของ Natalie , The Inventor of Felesia ที่ Skill บอกว่า " นำ Mystic Card 1 ใบในสนามฝ่ายผู้ใช้ Skill ออกจากเกม; ผู้ใช้ Skill +Mp ตาม Mp ค่าร่ายของ Mystic Card นั้น (Mp 1) " อยากถามว่าอันนี้เป็นคำสั่งให้ผู้เล่น
ทำหรือสั่งให้ Natalie นำ Mystic card ออกจากเกมครับ ถ้าเป็นคำสั่งผู้เล่นจริงแล้วทำไมถึงใช้กับ Statute Book แล้ว
Statute Book ไม่หายไปละครับ ( Statute Book Ability ยกเลิก Skill และ Ability ของ Seal ) ถ้าเป้นการสั่งให้ผู้เล่นเป็น
คนนำออก แล้ว Statute Book ไม่ออกหรือครับ Ability มันไม่ได้บอกว่ายกเลิกคสั่งผู้เล่นนี่ครับ
ที่สงสัยก็เพราะว่าเห็นคอมโบ Natalie กับ Statue Book ใน Wiser Special เลยสงสัยว่าทำไม Statute Book ไม่หายไป ถ้าเป็นการสั่งให้ Natalie ทำทำไมไม่มีคำว่า " จากนั้นสั่ง " หรือ " สั่ง [ S ] " ล่ะครับ ช่วยอะบายที  ??? ??? ???

NC
Member

« Reply #5 on: March 26, 2007, 10:06:07 PM »

ขอถามอีกสักข้อละกันน้าครับ
12. เกี่ยวกับ Libera Me อีกนั่นแหละ อยากถามว่า

Grandecross, the Dragon of the Saint
Type: divine dragon Mp: 5 / 3 Lv: 5 Rarity: rare
At: 10 Df: 10 Sp: 5 Element: light
+[Divine] Promineo Sanctus At 12 Mp 4
+[Divine][Dragon] Magnus Templus At 15 Mp 5
Skill:
นำ Seal 1 ใบในสนามฝ่ายผู้ใช้ Skill ออกจากเกม; Seal 1 ใบ –At และ Df ตาม Lv ของ Seal ที่นำออกไปนั้น Turn (At Line) (Mp 1)
Ability:
Grandecross, the Dragon of the Saint ยกเลิก Skill และ Ability ของ [Dark] หรือ [Evil]

อันนี้เอามาจาก Database Online Update ล่าสุดนะครับ อยากถามว่า Ability ของ Grandecross คือ
" Grandecross, the Dragon of the Saint ยกเลิก Skill และ Ability ของ [Dark] หรือ [Evil] " ในกรณีนี้ใช้คำว่า " หรือ " แสดงว่าต้องเป็น [ Dark ] หรือ [ Evil ] อย่างใดอย่างหนึ่งหรอครับ ถ้าแบบนี้ Libera Me ก็ใช้ Skill
ใส่ได้ปกติเลยสิ เพราะมันเป็น [ Dark ] อย่างเดียวไม่มี [ Evil ] ผมคิดว่า Grandecross ยังไม่ได้แก้ Text แน่ๆ เลย
อยากทราบว่า Grandecross ถูกแก้ Text เป็น และ/หรือ หรือยังครับ ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #6 on: March 27, 2007, 02:20:17 AM »

5. ไม่กลับขึ้นมือครับ

6. เป็นability / หาย

7. ใช้ได้ครับ / Zuleika ก็ต้องสูญเสีย เพราะ skill เกิดก่อนที่ ability จะทำงาน

8. ได้ครับ

9. ไม่ตายครับ เพราะจะมีช่วงที่ skill ของ Libera Me ครบ turn และ Pecca Ignorantia กลับมายกเลิก curse
โดยช่วงนั้น เราไม่สามารถสั่งใช้ skill ได้ครับ

10. กลับขึ้นมือครับ

11. เป็นการกระทำของผู้เล่น / เป็นคำสั่งของ seal จึงถูกยกเลิกได้ ถ้าเป็นการกระทำโดยผู้เล่น จะมีเขียนว่า "ผู้เล่น" หรือ "ผู้ใช้ skill"

12. น่าจะเป็น "และ/หรือ" ครับ ต้องขอบคุณที่แจ้งข้อผิดพลาดของระบบด้วยนะครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: