Summoner Master Forum
October 01, 2024, 03:52:51 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: จรรยาบรรณ หรือ เจือก...  (Read 7466 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
iMnemoniC™
Member

« on: March 20, 2007, 06:36:23 AM »

แบบว่าผมมีโอกาสหลายครั้งที่ไปนั่งดูคนอื่นเค้าแข่งกัน...

และมีหลายครั้งเช่นกันที่คู่ที่ผมไปดูมักจะเล่นกันแบบมั่วๆ...

เล่นแบบมั่วๆ คือ การเล่นที่มันผิดกฏ SMN อ่ะนะ...

เช่น ผมไปเจอคนนึงจั่วการ์ดแล้วเกิน 7 ใบ แต่ไม่ยอมดิส ซึ่งคู่แข่งก็ไม่ได้ท้วงอะไร อย่างนี้ผมควรจะท้วงไหมว่าการ์ดเกินนะ หรือ จะกลายเป็นว่าผมไปเจือก...

คือผมไปเจอแบนี้อ่ะ แต่ดูแล้วเค้าจงใจเพราะทำหลายครั้ง ซึ่งผมก็พูดทุกครั้งอ่ะนะว่าการ์ดเกินหรือเปล่า จนเค้ามองหน้าผมอ่ะ...

ผมว่าน้องเค้าคงด่าผมในใจอ่ะ ผมก็เลยกลับมาคิดว่า มันก็ไม่ใช่หน้าที่เรานี่หว่าที่จะต้องไปดูให้เกมส์เป็นไปตามกฏ...

อีกอย่างผมเคยถามจั๊ดนะว่า ถ้าคู่แข่งตกลงกันได้ ก็ใช้กฏของเค้าเองก็ได้...

ดังนั้นในการแข่งมันไม่จำเป็นต้องเป็นไปตามกฏ SMN เสมอไป...

(ผมบอกอย่างนี้อาจจะเวอร์ไป ผมขอยกตัวอย่างเช่น Libera Me (ไม่แน่ใจว่าพิมพ์ถูกหรือเปล่านะ) ที่ใช้ Skill กันอย่างไม่สน Charge เลย เพราะมันได้ Charge ง่ายมาก...

ผมเองบางครั้งก็บอกไม่ต้องนับ ให้ใช้ได้เลย เพราะมันมีมากแล้วอ่ะ เป็นต้น...)

หลายคนอาจจะบอกว่า ถ้าเห็นก็เรียกจั๊ดสิ ก็เป็นทางเลือกหนึ่งนะ แต่จะให้หยุดเกมส์แล้วเรียกจั๊ดทุกครั้งมันก็ไม่ได้อ่ะ...

จริงๆ ถ้าผมเป็นคนเล่น แล้วโดนคนข้างๆ มาพูดท้วงตลอดๆ ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันนะ...

แต่ผมเองเวลาเล่นก็พยายามเล่นตามกฏเสมอๆ แต่ก็มีบางครั้งที่พลาดทำผิดกฏไป เพราะผมเองก็ไม่ได้ดีไปกว่าคนอื่น...

สุดท้ายก็เลยอยากจะฝากไปถึงคนเล่นทุกๆ คนนะคับ โดยเฉพาะเด็กๆ ว่า เวลาเล่นให้ดูฝ่ายตรงข้ามด้วยว่าเค้าทำอะไร ไม่ใช่สนใจเฉพาะตัวเอง เพราะไม่ใช่ว่าคุณทำตามกฏแล้วฝ่ายตรงข้ามจะต้องทำตามกฏด้วย...

JZK
Member

« Reply #1 on: March 20, 2007, 07:31:02 AM »

ผมละ ทำผิดนิดหน่อยก้อมีคนมาท้วงละ จาว่าไงละ มันก้อ อ่ะน่ะ

ปล. มันเปงใครไม่รู้จักอีก อยู่ๆมา

SuperJong
Member

« Reply #2 on: March 20, 2007, 10:39:44 AM »

ผมกรณีเดียวกันกับเจ้าของกระทู้เลยครับบ  เข้าใจความรู้สึกมากก

คราวหลังผมเลย  ช่างมัน  ไม่ต้องไปทักท้วงอะไรแล้ว  เพราะเขาก็ไม่เชื่อกันครับบ 

Felasia's speacial soldier
Member

« Reply #3 on: March 20, 2007, 12:29:18 PM »

ผมชอบท้วงนะ เหมือนเป็นการบังคับให้เล่นในกฎแหล่ะครับ ถ้าแค่การ์ดเกมส์ยังเล่นในกฎไม่ได้ ชีวิตจริงคงไม่ต่างกัน

MENN' !*
Member

« Reply #4 on: March 20, 2007, 12:35:09 PM »

แต่ก่อนก็ท้วงนะ ตอนนี้ไม่ท้วงละ ท้วงไปจนปากฉีกมันกเล่นเหมือนเดิม - -

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #5 on: March 20, 2007, 12:40:17 PM »

ถ้าดูคนเล่นกันเฉยๆก็แล้วแต่อารมณ์ล่ะครับ ถ้าผิดนิดผิดหน่อยหรือผิดในสเต็ปที่ยากมากๆผมก็ไม่ทักหรอก แต่ถ้าผิดแบบไม่ควรจะผิดหรือคิดว่าเป็นสเต็ปพื้นๆที่ยังไงก็ควรจะให้ความรู้แก่ผู้เล่นผมก็มักจะทัก

แต่ถ้าผมเป็นคนเล่นเองผมจะทักหมดครับ

ว่าแต่ขอแก้ไขความเข้าใจในคำพูดของเจ้าของกระทู้นิดนึง

"อีกอย่างผมเคยถามจั๊ดนะว่า ถ้าคู่แข่งตกลงกันได้ ก็ใช้กฏของเค้าเองก็ได้...

ดังนั้นในการแข่งมันไม่จำเป็นต้องเป็นไปตามกฏ SMN เสมอไป..."

อันนี้ครับคือคุณเข้าใจผิดไปนิดหน่อย ไม่ใช่ว่าถ้าตกลงกันแล้วจะเล่นยังไงก็ได้ แต่ที่จริงเป็นมาตรฐานในการคุมการแข่งว่าเราต้องให้ผู้เข้าแข่งขันรักษาสิทธิของตัวเองกันเอาเอง เพราะจะให้จัดจ์มานั่งทักท้วงทุกจังหวะของคู่แข่งขันมันก็เป็นไปไม่ได้ ดังนั้นบางกรณีก็ต้องดูกันเอาเองแล้วค่อยเรียกจัดจ์มาตัดสิน หรือสเต็ปบางสเต็ปที่ยอมรับกันได้โดยไม่ต้องมานั่งอธิบายกันตลอดเวลา (เช่นเด็คลูปเกน Mp) แบบนี้ถ้าถามว่าฝ่ายตรงข้ามยอมรับได้มั้ยที่จะอธิบายรอบเดียวแล้วจากนั้นจะทำซ้ำไปเรื่อยๆ ถ้ายอมรับได้ก็ถือว่าโอเคไม่มีปัญหาครับ

kantkung
Member

« Reply #6 on: March 20, 2007, 12:46:28 PM »

เขาเล่นกันแบบลูเลอ มั้ง  ;D คิดในแง่ดีไว้ก่อน

Golden fur beast
Member

Email
« Reply #7 on: March 20, 2007, 01:15:24 PM »

เล่นกันเอง - - - -  สามารถใช้กฏตัวเองได้
เล่นแบบแข่งขัน - - - - ต้องใช้กฏ SMN
แค่นี้เองไม่เห็นมีอะไรยากตรงไหนเลย

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #8 on: March 20, 2007, 01:16:15 PM »

ทักไปเถอะครับ
ถ้าดูแล้วเค้าอยู่ในวุฒิภาวะที่เราจะทักได้

เพราะถ้าเป็นงานแข่งที่จริงจังขึ้นมาเค้าไปทำแบบนี้อาจจะโดนโทษได้นะครับ

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #9 on: March 20, 2007, 05:26:19 PM »

เขามีพิฆเนศไนshineอ่ะเป่า ;D

ปกติไม่ค่อยดูเพื่อนเล่นเลยแต่เวลาเพื่อนมีปัญหาก็เรียกผมตลอดอ่านะ - -

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #10 on: March 20, 2007, 08:30:11 PM »

เป็นผม ผมจะทักตลอด ถ้าเล่นเอง ฝ่ายตรงข้ามทำอะไรแปลกๆก็จะทักตลอด และถ้าตัวเองเผลอเล่นรั่วโดยไม่ตั้งใจ เค้าทักมา ผมก็ยินดี เพราะจะได้เอาไปแก้ไข และบางจุดที่ผมไม่เข้าใจก็จะเข้าใจมากขึ้น

แต่ถ้าเป็นเด็กเล็กๆ มักจะเล่นโดยใช้อารมณ์และความสะใจเข้าว่า บางทีเค้าก็ไม่สนกฏอะไรหรอก ขอให้ชนะ และได้เล่นตามที่เค้าต้องการ ผมเคยเอาเดคคอมมอนง่ายๆ ไปเล่นกับเด็กที่มีแต่แรร์ แล้วผมชนะ เด็กเค้าก็มองผมแบบเหมือนว่าผมโกง เพราะตอนเล่นเวลาน้องเค้าเล่นผิด (เยอะเหมือนกัน) ผมก็ไปทักว่ามันผิด แต่น้องเค้าทำหน้าเหมือนไม่เชื่อผม ยิ่งบางคนมีการ์ดในมือ 8 ใบไม่ยอมดิสการ์ด (หลังสเตปจั่วนะ) ผมก็ทักว่าการ์ดเกิน แล้วน้องเค้าบอกว่า เล่นกับเพื่อนการ์ด max 8 อยู่แล้ว เค้าให้เหตุผลว่า Mp 8 การ์ด max 8 เออ มีงี้ด้วยวุ้ย กฎไหนวะ

Moonshiny Doll
Member

« Reply #11 on: March 20, 2007, 10:30:53 PM »

ทักไปก็ดีครับ แต่ดูก่อนว่าเขาเล่นrulerกันอยู่หรือมีพระพิฆเนศในshrine รึเปล่า ไม่งั้นเดี๋ยวหน้าจะแตก

!~[D]~@/\/Ge|2ouS~X~! #[Evolution]#
Member

Email
« Reply #12 on: March 20, 2007, 10:39:37 PM »

เป็นผม ผมจะทักตลอด ถ้าเล่นเอง ฝ่ายตรงข้ามทำอะไรแปลกๆก็จะทักตลอด และถ้าตัวเองเผลอเล่นรั่วโดยไม่ตั้งใจ เค้าทักมา ผมก็ยินดี เพราะจะได้เอาไปแก้ไข และบางจุดที่ผมไม่เข้าใจก็จะเข้าใจมากขึ้น

แต่ถ้าเป็นเด็กเล็กๆ มักจะเล่นโดยใช้อารมณ์และความสะใจเข้าว่า บางทีเค้าก็ไม่สนกฏอะไรหรอก ขอให้ชนะ และได้เล่นตามที่เค้าต้องการ ผมเคยเอาเดคคอมมอนง่ายๆ ไปเล่นกับเด็กที่มีแต่แรร์ แล้วผมชนะ เด็กเค้าก็มองผมแบบเหมือนว่าผมโกง เพราะตอนเล่นเวลาน้องเค้าเล่นผิด (เยอะเหมือนกัน) ผมก็ไปทักว่ามันผิด แต่น้องเค้าทำหน้าเหมือนไม่เชื่อผม ยิ่งบางคนมีการ์ดในมือ 8 ใบไม่ยอมดิสการ์ด (หลังสเตปจั่วนะ) ผมก็ทักว่าการ์ดเกิน แล้วน้องเค้าบอกว่า เล่นกับเพื่อนการ์ด max 8 อยู่แล้ว เค้าให้เหตุผลว่า Mp 8 การ์ด max 8 เออ มีงี้ด้วยวุ้ย กฎไหนวะ

ไม่รู้ว่าใช่เพื่อนผมป่าวนะครับ เอิ้กๆ มันอ้างอย่างนี้เหมือนกัน Mp Max 8 Card Max ก็ต้อง 8 ตอนแรกผมเลิก SMN ไปแล้ว กลับมาอีกทีถามมัน การ์ดบนมือ 8 ใบแล้วหรอ มันบอกใช่ แต่ที่ไหนได้ มันก็ยัง 7 เหมือนเดิม ทำเอาผมหลงไปด้วยเลย เหอๆ

ENVY
Member

Email
« Reply #13 on: March 20, 2007, 10:57:43 PM »

ผมเป็นคนชอบท้วงครับ ::010::เห็นใครเล่นผิดแล้วมันอดไม่ค่อยได้เป็นอาการทางจิตประสาทครับ

play
Member

« Reply #14 on: March 21, 2007, 03:08:51 AM »

ตอนผมเล่นกะพวกเด็กม.ต้นที่โรงเรียนก็เจอบ่อยๆครับ พวกการ์ดบนมือเกินเนี่ย ในมือมันมีเกือบๆ15ใบแต่มันก็ไม่ยอมดิสแล้วก้ถือต่ำไว้ใต้โต๊ะ ผมก้เตือนแล้วตบหัวก้แล้วมันก้ยังทำ แต่เทรินหลังผมก็ไม่ได้ว่าอะไรแล้วเพราะลงเจนนิเฟอร์ไป

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #15 on: March 21, 2007, 04:29:42 AM »

ส่วนมากถ้าเด็กๆเล่นมันจะเล่นแบบไม่ศึกษากฎนะครับเล่นแบบตามใจฉันถ้าเราสอนมันก็ไม่จำเพราะมันถึอว่ามันเล่นแบบนี้มานาน

THE SUN
Member

Email
« Reply #16 on: March 21, 2007, 04:49:09 AM »

ต้องทักครับ
ทักให้ถี่ยิบ ทักให้มันหงุดหงิดไปเลย
เผื่อเขารำคาญมากๆจะได้ปรับเปลี่ยนพฤติกรรม

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องใช้ความนุ่มนวลสักน้อย ใช้ความสุภาพเพื่อความดูดีมีการศึกษา  (และเพื่อความปลอดภัย  )

Member

Email
« Reply #17 on: March 21, 2007, 07:48:33 AM »

ไม่รู้ว่าใช่เพื่อนผมป่าวนะครับ เอิ้กๆ มันอ้างอย่างนี้เหมือนกัน Mp Max 8 Card Max ก็ต้อง 8 ตอนแรกผมเลิก SMN ไปแล้ว กลับมาอีกทีถามมัน การ์ดบนมือ 8 ใบแล้วหรอ มันบอกใช่ แต่ที่ไหนได้ มันก็ยัง 7 เหมือนเดิม ทำเอาผมหลงไปด้วยเลย เหอๆ
ส่วนมากมีแต่เด็กนะไอ้ MAX8/MP8 เนี่ย
แต่ก็เนาะปล่อยให้มันเล่นผิดๆไปเถอะ
กฎเขามีใว้ให้ปฎิบัติไม่ได้มีใว้แหวก แต่รู้สึกเด็กๆเดี๋ยวนี้จะแหวกกันเยอะแฮะ

James KuB
Member

« Reply #18 on: March 21, 2007, 11:36:53 AM »

ไม่ท้วง อะครับ ถ้ายืน ดู   แต่ใจอยาก ท้วง จริง ๆ

แต่ถ้าเล่น กัน แบบไม่เครียด การ์ดเกินผมก็ไม่ค่อยดูหรอกครับ นาน ๆ ดูที

แต่ถ้าแข่ง หรือเวลา จะตี นี่ถามบ่อย นะ เหอ ๆ

Sak, the Inventor
Member

« Reply #19 on: March 21, 2007, 07:43:41 PM »

อยากจะท้วง แต่ก็ไม่ท้วงอะนะ กลัวเขาด่า เหมือนเจ้าของกระทู้

ถ้าไม่ได้ Ruler กัน ก้ควรจะทักนะ

Complete Rule เป็นกฎ ที่ตั้งขึ้นมา เพื่อให้ผู้เล่นทุกคน เล่นกันอย่างไม่มีปัญหา ไม่ได้มีไว้ให้ถูกละเลย

bankoong
Member

Email
« Reply #20 on: March 21, 2007, 10:37:28 PM »

ไม่ก็ไว้รอหลังจบค่อยท้วงจิ เพราะไปขัดเขาบางทีเขากำลังคิดสเต็ปอยู่ กลายเป็นว่าเราปายยุ่งกะเขาอ่า รอแข่งจบก่องก็ได้อ่าแหะๆ

Member

Email
« Reply #21 on: March 22, 2007, 12:34:12 AM »

เถียงซิตบเกรียนแตกเลย

72 Demons
Member

« Reply #22 on: March 22, 2007, 03:26:47 AM »

เถียงซิตบเกรียนแตกเลย    <<<< ใจเย็นๆๆๆๆๆ    

Pa-5
Member

« Reply #23 on: March 22, 2007, 01:14:35 PM »

ถ้าเป็นการเล่นแบบเล่นๆปกติผิดนิดนิดหน่อยผมก็ยอมๆให้ไปในบางครั้ง
แต่ถ้าเล่นหลายๆยกแล้วยังทำผิดไปซ้ำไปซ้ำมาผมก็ต้องทักท้วงบ้างแต่เค้าจะมองหน้าหรือมีท่าทางอะไรนั้นผมไม่ค่อยสนใจนักหรอกและถ้าเขาไม่พอใจก็ช่างเขาสิเราเล่นซัมให้สนุกไม่ใช่เล่นให้เครียดอะไรถึงกับต้องทำผิดกฎ

แต่ถ้าเป็นตามงานแข่งนี้ผมคงต้องทักทันทีถ้าผิดในครั้งแรกและถ้าเค้าไม่ยอมรับก็ต้องใช้ผู้ช่วยที่แสนดีครับเหล่าJudgeให้ความเป็นธรรมแก่ทั้ง2ฝ่ายไปแต่ผมไม่ค่อยจะเจอเท่าไหร่คนที่เล่นด้วยก็ทำตามกฎดีออก

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #24 on: March 22, 2007, 03:30:53 PM »

แต่บางทีทักแล้วเจอผู้เล่นเถียงกลับมาว่า "ก็พี่เป็นจัดจ์นี่ ผมเถียงไปยังไงก็ไม่มีประโยชน์" แบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับ

</VuMl<@/Vg>
Member

Email
« Reply #25 on: March 22, 2007, 06:09:37 PM »

นิดๆหน่อยไม่เหนเปงไร 
เวลาผมการ์ดเกินก็แอบเอาการ์ดที่ไม่ได้ใช้เข้ากองไป , บางทีก็เอา Seal ใน shirne เข้ากองก็มี 
ถ้ามีการ์ด 8 ใบบนมือก็ถือ 7 ใบไว้แบบปกติส่วนใบที่ 8 วางขวางไว้
 | | | | | | |
« Last Edit: March 22, 2007, 06:21:46 PM by "<K@ng_B@nDiT>" » Logged

Member

Email
« Reply #26 on: March 22, 2007, 07:20:52 PM »

แต่บางทีทักแล้วเจอผู้เล่นเถียงกลับมาว่า "ก็พี่เป็นจัดจ์นี่ ผมเถียงไปยังไงก็ไม่มีประโยชน์" แบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับ
ไอ้แบบนี้ผมก็เคยเจอมีเด็กมันพูดกับจั้ดแบบนี้ผมก็คิดไอ้นี่มันอยากชนะขนาดนั้นเลยเหรอ

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #27 on: March 22, 2007, 10:02:38 PM »

อยากบอกว่าบางที จัดจ์ ก็รั่วเป็นเหมือนกันนะ แต่ถ้ากฎพื้นฐานส่วนมากก็ไม่น่ารั่ว

ทางที่ดีคือเราควรศึกษากฎกติกาการเล่น และสเตปต่างๆให้ถ่องแท้ด้วยตัวเองก็จะช่วยให้การเล่นเรามีประสิทธิภาพมากขึ้น

ส่วนวิธีการเล่น มันขึ้นอยู่กับความต้องการของผู้เล่นนั้นๆ ถ้าเค้าจะโกง แล้วเราไม่แม่นกฎเอง อันนี้ก็ช่วยไม่ได้ แต่อย่าโกงเลย มันไม่มีความภูมิใจหรอก

Seraphim Ferre
Member

« Reply #28 on: March 23, 2007, 01:05:03 AM »

รุ่นน้อง เคยไปเล่นที่ นครถม

เล่นเสร็จ กะลังจาจัดการ์ดเพื่อเล่นต่ออีกตา

คู่แข่งบอกไม่ให้จัด ซะงั๊น (แถมตะโกนซะลั่นร้าน)

มันมีกฎข้อไหนเหรอว่าไม่ให้จัดการ์ดก่อนแข่ง(ถ้ามีก็ช่วยบอกทีนะจะได้จำไว้)

จะท้วงก็ไม่กล้าเพราะดันเสนอหน้าไปเล่นที่ถิ่นเค้าเอง

มันกลับมาเลยมาบ่นว่าพวก EQ ต่ำ (แล้วไปเล่นกะเค้าทำไมเล่า)

แต่เจอแบบนี้ไปก็เซ็งๆอ่ะนะ - -*

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #29 on: March 23, 2007, 06:35:28 PM »

รุ่นน้อง เคยไปเล่นที่ นครถม

เล่นเสร็จ กะลังจาจัดการ์ดเพื่อเล่นต่ออีกตา

คู่แข่งบอกไม่ให้จัด ซะงั๊น (แถมตะโกนซะลั่นร้าน)

มันมีกฎข้อไหนเหรอว่าไม่ให้จัดการ์ดก่อนแข่ง(ถ้ามีก็ช่วยบอกทีนะจะได้จำไว้)

จะท้วงก็ไม่กล้าเพราะดันเสนอหน้าไปเล่นที่ถิ่นเค้าเอง

มันกลับมาเลยมาบ่นว่าพวก EQ ต่ำ (แล้วไปเล่นกะเค้าทำไมเล่า)

แต่เจอแบบนี้ไปก็เซ็งๆอ่ะนะ - -*
มีครับ
ข้อที่ว่า "การ์ดในกองต้องอยู่ในสภาพสุ่ม"
การ์ดคุณสุ่มจริงรึเปล่า ถ้าไม่สุ่มจริง มีเจตนา สามารถมีโทษถึง Cheating ได้

แต่ในโลกแห่งความจริง มันก็เรียง ๆ กัน แล้วก็เอามาสับ ๆ ๆ กันอยู่ดีแหละ คงไม่โรคจิตให้โทษถึงขึ้นนั้น
แต่ถ้ามีคนท้วง มันก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะการเรียงมันก็ไม่ถูก

ถ้าเกิดแบบนี้ เอาแฟร์เลยครับ ให้จัดด์สับทั้งคู่ บริสุทธิ์ใจ ออกมายังไงต้องเล่นให้ได้ครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: