Summoner Master Forum
October 02, 2024, 09:38:33 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ขอถามถึงการทำงานabilityของ crab of cancer กับblackboa therion หน่อยครับ  (Read 9933 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
violent boyz
Member

« on: March 15, 2007, 10:47:16 AM »

1.ถ้าเข้าสู่ซับเทิร์นป้องกันของเราเราจะต้องประกาศก่อนเลยมั้ยครับว่าจะโม่ stone curse กี่ตัว หนีบกี่ตัว เพราะหากเผื่อว่าเราโม่ได้ ซีอุส ฝ่ายต้องข้าม เขาอาจโวยได้ เช่นเราโม่stone curse ใส่นักเวทหญิง ได้ซีอุสใส่อองเดรในท่าทริปเปิ้ลคอมกับมังกร เราเลยใช้ ability ของปูค่อยเลือกติด freeze curse อองเดรทีหลัง
2.ถ้าเกิดเข้าสู่ซับเทิร์นโจมตีของเรา เราจ่าย เอ็มพี 1 stone curse ซีลฝ่ายตรงข้าม แล้วฝ่ายตรงข้ามมี elder plant จึงเลือกให้ซีลหนึ่งใบ ยกเลิกสกิล อบิลิตี้ขอถามว่าเอฟเฟคใครทำงานก่อนครับ
3.ถ้าหากในสนามเราไม่มีซีลเลยสักใบ เราใช้ vishnu จั่วการ์ด พอบอกผ่านค่อยทิ้งการ์ด  หากเราทิ้ง bunyip เราจะแพ้มั้ย
« Last Edit: March 17, 2007, 10:32:36 AM by violent boyz » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: March 15, 2007, 04:26:29 PM »

1. ต้องเลือกทั้งหมดก่อนครับ จากนั้นจึงเกิดการนำการลง shrine ภายหลัง

2. ? ใบไหนครับ

3. แพ้ก่อนครับ

Member

« Reply #2 on: March 16, 2007, 02:51:13 AM »

ข้อ 2นะครับ คือว่า
ในสนามฝั่งเรามี blackboa therion เมื่อเข้าสู่ซับเทิร์นโจมตี เราจ่ายเอ็มพี 1 stone curse ใส่ amareta,the elder plant ในสนามฝ่ายตรงข้าม แต่ว่าamareta,the elder plant มีอบิลิตี้ว่าเมื่อเข้าสู่ซับเทิร์นป้องกัน plant หนึ่งใบยกเลิกสกิลและอบิลิตี้ฝ่ายตรงข้าม เลยอยากทราบว่าใครเลือกก่อนครับ เพราะถ้า blackboaเลือกทีหลังจะได้เลือกตัวที่ไม่ยกเลิก ประมาณนี้ครับ

4. ถ้าฝ่ายตรงข้ามสั่งซีลโจมตี เราเลือกให้อบิลิตี้ของ leafy wing fairy ทำงาน ไม่ทราบว่าเราสามารถใช้สกิลของ leafy wing fairy เลยได้หรือไม่
-เนื่องจากมันเพิ่งจะเข้าในช่วงการสั่งโจมตีจึงคิดว่าได้
-เนื่องจากเข้ามาในช่วงเมื่อโจมตีจึงไม่มี อินเตอร์เฟียสเต็ปเลยใช้ไม่ได้

5.ถ้าเราให้ maelstrom merman โจมตีโดยมี wind goddess shaman อยู่ในสนามฝ่ายเราด้วย อยากทราบว่า
-เราสามารถให้ฝ่ายตรงข้ามเปลี่ยนlineก่อน แล้วค่อยจั่วการ์ดทีหลังเพื่อให้เกิดอินเตอร์เฟียสเต็ปอีกที
-เราสามารถจั่วการ์ดก่อนพอหมดอินเตอร์เฟียสเต็ป แล้วซีล 1ใบค่อยเปลี่ยนlineโดยไม่มีอินเตอร์เฟียแล้ว ได้ใช่มั้ยครับ (โดยปกติควรจะเลือกทำในข้อนี้ใช่มั้ยครับ)

6.พวกอบิลิตี้ของการ์ดที่ส่งผลโดยกำหนดว่าผู้เล่นทุกคน จะทำงานมั้ยในสถานะการณ์ดังต่อไปนี้
-ซีลฝ่ายเราทุกใบในสนามได้รับผลของสกิลของ amaliel,ishan's guardian angel ให้ป้องกันมิสติกการ์ดฝ่ายตรงข้าม ไม่ทราบว่าฝ่ายตรงข้ามสามารถร่าย katapusis ได้หรือไม่ เนื่องจากบอกว่า ผู้เล่นทุกคนและการ์ดของผู้เล่นทุกใบ
-เราร่าย katapusis ไปได้แล้ว 1turn แล้วเราร่ายซีลตัวใหม่ลงมา อยากทราบว่าฝ่ายตรงข้ามสามารถสั่ง pecca zerus, the sin of envy ใช้สกิล freeze curse all ไม่ได้ใช่มั้ยเพราะ การสั่งกระทำ all เป็นการสั่งกระทำที่ผู้เล่น

7.หาก heaven knight ได้รับผลให้ป้องกันสกิลและอบิลิตี้ของการ์ดทุกใบ ไม่ทราบว่าจำนวนเทิร์นจะนับต่อมั้ย และจะยังคงยกเลิกมิสติกการ์ดรึเปล่า โดยผลสกิลนี้ไม่ได้ใช้ตอนร่ายนะครับ

ปล.ถ้าหากว่ามันเป็นอะไรที่ไม่ค่อยมีเหตุผลก็ขอโทษนะครับ เนื่องจากอยากรู้ในสเต็ปการทำงานต่างๆ ขอบคุณครับ
----จะเป็น rule team ต้องคอยจำด้วยหรอครับว่ากฏต่างๆอยู่ใน cr ข้อไหนย่อหน้าที่เท่าไร บรรทัดที่เท่าไร เพราะเห็นเวลาที่พี่ๆตอบมักจะมีแนบมาด้วย---
« Last Edit: March 16, 2007, 08:44:08 AM by violent boyz » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: March 16, 2007, 01:06:10 PM »

2. เจ้าของซับเทิร์นโจมตีเลือกก่อนครับ

4. ไม่ได้ครับ เพราะเข้ามาหลังอินเตอร์เฟียร์สเต็ป

5. เลือกอันไหนก็ได้ครับ

6. ร่ายได้ครับ แต่ผูเล่นที่ป้องกันก็ไม่ได้รับผล

7. อบิลิตี้ทุกอย่างยังทำงานตามเดิมครับ

ปล. ก็แล้วแต่ความสะดวกในขณะนั้นๆครับ

Member

« Reply #4 on: March 17, 2007, 10:30:01 AM »

8.หากเราทิ้ง horus จากมือหรือตกไชน์จากกองการ์ด เราสามารถดูการ์ดในมือฝ่ายตรงข้ามแล้วค่อย ทิ้ง wavy grass fairy จากมือเพื่อนำ horus กลับเข้ามาในสนามได้หรือไม่

9.หากในสนามมีซีลที่มีความสามารถยกเลิกสกิล และในซีลนี้มี charge counter อยู่ หากโดนสกิลของ valpionos,the holy dragon ในการเกน mp หรือดูดcharge counter  มาบวกพลัง อยากทราบว่า chart counter ที่มีอยู่แต่เดิมจะหายไปหรือไม่

10.สกิลของ grass dew fairy archer เป็นการสั่งผู้เล่นให้ร่ายการ์ดโดยเป็นการบังคับหรือไม่ครับ โดยถ้าไม่มีให้ร่ายจะแพ้เลยใช่หรือไม่หรือว่า grass dew fairy archer จะสั่งใช้สกิลไม่ได้

11.อยากทราบว่าคำว่าอะไรบ้างที่เป็นการสั่งให้ทำแต่หากทำไม่ได้จะส่งผลต่อการแพ้ชนะ เช่น เมื่อเข้ามาแสดง ประมาณนี้ครับ

12.หากเรามี crab of cancer ในสนาม 2 ตัว โดยมี 1ตัว ติด dimension curse อีก 1ตัวอยู่ที่ df line เราสามารถให้ตัวที่ ติด dimension curse ติดfreeze curse แล้วค่อยให้อบิลิตี้ทำงานต่อทันใช่มั้ยครับ หรือว่าต้องระบุการทำงานทั้งหมดพร้อมกันแล้วค่อยทำงานเรียงตัว แต่ตัวที่อยู่ line ไม่ตรงตั้งแต่แลกก็เลือกทำงานไม่ได้

ปล.กระทู้นี้นับเป็นตัวอย่างที่ดีในการโพสคำถามได้มั้ยครับ หรือว่าต้องโพสความสามารถประกอบด้วย  แค่อยากรู้ว่าเราก็เป็นตัวอย่างที่น่าดูของคนส่วนรวม ขอบคุณที่ตอบคำถามครับ
« Last Edit: March 17, 2007, 10:38:10 AM by violent boyz » Logged

Member

Email
« Reply #5 on: March 18, 2007, 03:33:39 PM »

8. ได้ครับ

9. ไม่หายครับ

10. ถ้าไม่มีสั่งใช้สกิลไม่ได้ครับ

11. การกระทำที่บ่งบอกว่าเป็นการบังคับให้เอาการ์ดออกจากกองถ้าไม่สามารถเอาออได้จะแพ้ครับ เช่น จั่วการ์ด

แต่อย่างแสดงยังไม่ได้เป็นการนำออกจากกอง แค่แสดงเฉยๆซึ่งแสดงไม่ได้ก็ไม่ต้องแสดง ไม่ทำให้แพ้ครับ

12. ทำได้ครับ

การจัดวางดูดีแล้วครับ เรื่องความสามารถถ้าเป็นการ์ดที่พบเห็นกันบ่อยๆก็ไม่ต้องโพสท์ความสามารถมาก็ได้ครับ เพราะพอคุ้นเคยกันดี แต่ถ้าถามถึงการ์ดที่ไม่ค่อยเห็น หรือเป็นความสามารถที่ไม่ชัดเจนก็ควรจะบอกความสามารถมาด้วยเพื่อประหยัดเวลาครับ

แต่ว่าคำถามบางข้อยังอ่านแล้วงงๆอยู่นะครับ

Member

« Reply #6 on: March 18, 2007, 08:41:02 PM »

13.stone scale fish เมื่อเข้ามาในสนามจากการร่าย หากเราเลือกที่จะนำการ์ดเข้ามาต้องจ่าย mp ค่าร่ายด้วยใช่หรือไม่ ถ้าต้องจ่ายหากเราเป็นผู้เล่นที่เริ่มก่อนจะจ่ายได้ใช่มั้ยเพราะ ในกฏบอกว่าผู้เล่นที่เริ่มก่อนไม่สามารถจ่าย mp เพื่อการใดๆนอกจากการร่ายการ์ดโดยการ์ดนี้ก็มาจากการร่ายเหมือนกัน

14.bakery girl หากประกาศชื่อการ์ดถูกต้องแล้วนำการ์ดขึ้นมือ ถือว่าเป็นการจั่วการ์ดหรือไม่

15.natalie,the inventer of felasia ใข้สกิลนำmystic card 2ใบในshineออกจากเกม ;นำmystic card  ประเภท relic ที่กำลังตก shine ขึ้นมือ
-สามารถให้ effect เมื่อตกshine ทำงานก่อนได้มั้ย

16.สกิลทิ้งการ์ด x ใบ หากประกาศใช้สกิลต้องกำหนดการ์ดที่จะทิ้งก่อนเลยมั้ย แล้วหากมีเหตุให้การ์ดไม่ครบตามกำหนด จะออกการใช้สกิลใช่มั้ยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: March 18, 2007, 09:07:23 PM »

13. การ์ดใบนี้อยู่ชุดไหนครับ หาไม่เจอ?

14. ใช่ครับ

15. ได้ครับ

16. ใช่ครับ

Member

« Reply #8 on: March 18, 2007, 09:08:32 PM »

ข้อ 13.M3 topic หัวหิน

17.หาก living dead warrior ตายในช่วง end of subturn เช่นติด curse ตายนะครับ ไม่ทราบว่าเราจะร่ายไฟในมือโดยค่าร่าย -1 ได้มั้ย เห็นว่ามันอยู่ในช่วง end of subturnm

ปล.ถ้าจะยกข้อความพี่มาด้วยกดอะไรหรอครับ  ขอบคุณครับ
« Last Edit: March 18, 2007, 10:45:18 PM by violent boyz » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: March 19, 2007, 01:59:30 AM »

ร่ายได้ครับ

17. ช่วงนี้ร่ายการ์ดก็ไม่ได้ครับ

กด ครับ

Member

« Reply #10 on: March 19, 2007, 11:06:35 PM »

18.หาก living dead warrior ตายใน subturn ป้องกันของเรา เราสามารถร่ายซีลได้ อยากทราบว่า
-ได้เฉพาะ main step ใช่มั้ยครับ
-แล้วในอินเตอร์เฟียก่อนผ่านร่ายได้มั้ย
« Last Edit: May 12, 2007, 07:02:18 AM by violent boyz » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #11 on: March 19, 2007, 11:20:45 PM »

ได้ครับ
ได้

Member

« Reply #12 on: March 20, 2007, 09:15:07 PM »

19.ในช่วง discard step หากเราต้องทิ้งการ์ดบนมือเรา โดยการ์ดที่ทิ้งมีอบิลิตี้เมื่อตกไชน์ อบิลิตี้เหล่านั้นจะทำงานเมื่อใด
-vivian's fairy of luck หากเราทิ้งการ์ดใบแรกไปแล้วเราสามารถ search หามาหมดกองแล้วท้งลงไชน์หมดเลยได้หรือไม่
-dark wing nightmare หากเราทิ้งการ์ดนี้แล้วนำ n(nightmare) เข้ามาในสนามแล้วจั่วการ์ด หากการ์ดที่เราจั่วได้ คือdark wing nightmare เราสามารถทิ้งอีกเพื่อนำ n(nightmare) เข้ามาอีกได้หรือไม่
-หากเรามี mask doom therion อยู่ในสนามแล้วเราทิ้ง seal ธาตุไฟ แล้วจั่ว seal ธาตุไฟอีก โดยเราทิ้งไปอย่างนี้จนกองการ์ด seal หมดได้หรือไม่

Member

Email
« Reply #13 on: March 21, 2007, 01:36:00 PM »

19. ในช่วง Discard Step นั้นทันทีครับ
- ได้ครับ
- ได้ครับ
- ได้ครับ (แต่ไชรน์คงเต็มก่อนหมดกองนะ)

Member

« Reply #14 on: March 22, 2007, 01:17:18 AM »

20.ถ้ามีซีลธาตุไฟที่มีอบิลิตี้เมื่อตก shine นำตัวมันกลับเข้ากอง หากเรามี mask doom therion ในสนาม 2 ตัว เราสามารถทิ้งซีลนี้วนไปวนมาเพื่อจั่วการ์ดจนหนำใจเราได้มั้ยครับ เพราะบอกว่าอบิลิตี้จะทำงานทันที่ๆ dis แล้วที่บอกว่านับเลเวล shine ก่อนนี่ ในระหว่างที่วนจะนับ shine ยังไงหรอครับ

Member

Email
« Reply #15 on: March 22, 2007, 02:58:18 PM »

20. ไม่ได้ครับ เพราะว่าจะจั่วก่อนที่ตัวมันจะกลับเข้ากอง
ส่วนการนับ Lv. จะนับทันทีที่ตกไชรน์ก่อนที่อบิลิตี้จะเกิดครับ

Member

« Reply #16 on: April 02, 2007, 10:08:46 PM »

21.หากเราร่าย Centaur Archer Cavalier เข้ามาในสนามแล้วปรากฏว่าการ์ดในกองเราไม่มีซีลที่มีค่าร่ายน้อยกว่าการ์ดที่โม่ได้เลย เราจะโดน warning หรือไม่ครับ

22.grass dew archer fairy หากใช้สกิลร่ายมิสติกการ์ด การ์ดที่จะร่ายนั้นต้องแยกออกมาจากกองการ์ดตั้งแต่สั่งใช้สกิลสำเร็จเลยใช่มั้ยครับ เพราะอย่างเช่น เป็นซับเทิร์นของฝ่ายตรงข้ามเขาร่ายได้ shiva เลือก text โม่กอง เราจะร่ายการ์ดใบไหน แล้วการ์ดที่ร่ายนี่จะแสดงโดยเริ่มจากเจ้าของซับพอร่ายเสร็จแล้วอีกคนค่อยแสดงหรือแสดงพร้อมกันครับ

23.หาก grandcross โดนสกิลของซีลธาตุใดๆที่ไม่ใช่มืด แล้วหากภายหลังซีลนั้นได้รับการเปลี่ยนธาตุเป็นมืด grandcross จะยกเลิกสกิลนั้นหรือไม่
« Last Edit: April 02, 2007, 10:31:21 PM by violent boyz » Logged

Member

Email
« Reply #17 on: April 03, 2007, 03:06:09 AM »

21. ต้องคิดเองก่อนนะครับว่ามีมั้ยถ้ารู้ตัวว่าไม่มีก็บอกฝ่ายตรงข้ามว่าไม่มีก็ไม่ต้องหาไม่โดน Warning ถ้าบอกว่ามีและประกาศหาแล้วปรากฎว่าไม่มีถึงจะโดน Warning ครับ

22. ถือว่าอยู่ในสนามแล้วทั้งสองใบครับ

23. ยกเลิกครับ

Member

« Reply #18 on: April 04, 2007, 11:08:01 PM »

24.หากฝ่ายตรงข้ามสั่งซีลโจมตีเรามา เราใช้สกิลของ she,the snake บนมือ ฝ่ายตรงข้ามจึงใช้ it's no joke ใส่ซีลใบอื่น ซีลที่เป็นเป้าหมายของ it's no joke จะติด poison curse และกลายเป็น inactive หรือไม่ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #19 on: April 05, 2007, 02:49:08 AM »

ไม่ติด poison และไม่เป็น inactive

Member

« Reply #20 on: April 05, 2007, 08:51:20 PM »

25. คำว่าของเรากับของผู้ควบคุม เหมือนกันมั้ยครับ อย่างเช่น
-lucretia,the sword magician เมื่อต่อสู้นี่รีมูฟการ์ดของใคร ใครเป็นคนประกาศจำนวนการ์ดที่จะรีมูฟ
-hanuman เมื่อโจมตีร่ายการ์ดของใคร
-pesadillos เมื่อโจมตีนำการ์ดของใครลง shine
ทุกตัวที่กล่าวมาเป็น text ของเราหมดนะครับ แต่ที่ผมทราบคือ lucretia,the sword magician เวลาต่อสู้นี่รีมูฟการ์ดของผู้ควบคุม แต่ว่า pesadillos เวลาโจมตีนำการ์ดจากกองของเจ้าของการ์ดลง shine ขอความกระจ่างด้วยครับ

26.เมื่อ pecca avaritia,the sin of greed โจมตีใส่ bratschel,the angel of music โดย bratschel,the angel of music ยอมสูญเสีย charge แทนการนำลง shine
อยากทราบว่า pecca avaritia,the sin of greed จะได้รับ at+1 หรือไม่
« Last Edit: April 05, 2007, 09:15:55 PM by violent boyz » Logged

Member

Email
« Reply #21 on: April 05, 2007, 09:20:05 PM »

25. ไม่เหมือนครับ "เรา" หมายถึงผู้ร่ายการ์ดใบนั้น "ผู้ควบคุม" คือผู้เล่นที่ควบคุมการ์ดนั้นอยู่

26. ได้ครับ

Member

« Reply #22 on: April 06, 2007, 01:02:13 PM »

27.ซีลที่มีอบิลิตี้ยกเลิกอบิลิตี้ของซีลใบอื่น หากต่อสู้กับ Anantanagaraja ในช่วงอินเตอร์เฟียสเต็ปของการติด curse เราสามารเร่งเทิร์น curse ให้ซีลเขาตายก่อนการยกเลิกได้ใช่หรือไม่ครับ

Member

Email
« Reply #23 on: April 06, 2007, 03:48:26 PM »

27. ไม่ได้ครับ

armjaa99
Member

Email
« Reply #24 on: April 06, 2007, 05:05:35 PM »

ถามด้วยๆ

1.Bratschel อยู่ DF Line ติด Harmoniaca และในสนามมี Greats Root ข้างหน้า At Line มี Seal อีกหนึ่งใบถามว่าถ้าโดนโจมตีออล Bratschel ป้องกันการโจมตีให้ Seal 1ใบข้างหน้าถามว่า Seal นั้จะตายหรือเปล่าครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #25 on: April 06, 2007, 06:19:44 PM »

ไม่ตายครับ

Member

« Reply #26 on: April 06, 2007, 11:24:35 PM »

ทำไมหรอครับช่วยแจงที ในเมื่อจำนวนของ poison curse ครบตามกำหนดเทิร์นแล้ว

armjaa99
Member

Email
« Reply #27 on: April 06, 2007, 11:33:35 PM »

เมื่อ Bratschel โดนโจมตี All สามารถสูญเสียชาร์จแทนการตกไชน์ได้หรือเปล่า

Member

« Reply #28 on: April 06, 2007, 11:38:28 PM »

เมื่อ Bratschel โดนโจมตี All สามารถสูญเสียชาร์จแทนการตกไชน์ได้หรือเปล่า
ถ้าจะแทรกรีพลายบ่อยๆอย่างนี้ แล้วคำถามไม่ได้เกี่ยวข้องกับผม ช่วยตั้งกระทู้ใหม่จะดีมากเลยครับ 
« Last Edit: April 07, 2007, 12:00:01 AM by violent boyz » Logged

Member

Email
« Reply #29 on: April 07, 2007, 12:32:26 AM »

ทำไมหรอครับช่วยแจงที ในเมื่อจำนวนของ poison curse ครบตามกำหนดเทิร์นแล้ว

ตอนอินเตอร์เฟียร์ของการติดเคิร์สนั้นเคิร์สยังไม่ทำงานและยังไม่มีจำนวนเทิร์นให้นับครับก็เลยเร่งไม่ได้

ส่วนคุณ armjaa99 ทำผิดกฎบ่อยนะครับปรับปรุงตัวด้วยนะครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: