Summoner Master Forum
October 01, 2024, 09:26:20 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เทวตำนานชาวหนู: กิเลนแห่งพงไพร (Deep Forest Kirin)  (Read 4046 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
Moonshiny Doll
Member

« on: March 13, 2007, 01:42:19 AM »

นี่เป็นหนึ่งในคอลลัมนับสิบของนิตยสารRats Times อันโด่งดังเกี่ยวกับความเชื่อปรัมปราโบราณของชาวหนูในMerrisia เชิญอ่านได้เลยครับ

Leo: สวัสดีครับ ผมนายLeo Ratเจ้าเก่า พบกันอีกแล้วในคอลัมเทวตำนานชาวหนูนะครับ เช่นเคยเดือนนี้เราจะพูดถึงตำนานปรัมปราที่ถูกเล่าขานโดยหนูในส่วนต่างๆของMerrisiaครับ รอบนี้เราจะพูดถึงตำนานลึกลับแห่งฟูดินัน"กิเลนแห่งพงไพร (Deep Forest Kirin)" โดยเรามีหมอผี เอ้ย ผู้เชี่ยวชาญจากฟูดินันนาม Elder G. O. Rat ครับ

Elder:สวัสดีครับ

Leo: เราเริ่มกันเลยดีกว่า ว่าแต่คุณมีภาพกิเลนแห่งพงไพรมั้ยครับ

Elder: นี่ครับ

Leo: อืมน่าเกรงขามมากเลยครับ คุณElderครับ ตำนานกิเลนแห่งพงไพร นี่มันเป็นไงหรือครับ

Elder: กิเลนแห่งพงไพรเนี่ยเป็นตำนานเก่าแก่ในฟูดินันเลยหล่ะ เขาเล่ากันว่ากิเลนแห่งพงไพรน่ะเป็นสัตว์เทพที่ท่านเทพบารามันสร้างขึ้นมาเพื่อพิทักษ์ป่าไม้ เช่นเดียวกับที่สร้างพันนิชูล่ามาปราบมารนั่นแหละ กิเลนแห่งพงไพรน่ะมีทั้งหมด 59 ตัวนะ แต่ละตัวจะมีหน้าที่คอยปกป้องเขตป่าที่สำคัญแต่ละส่วนแต่ละส่วน ใครหรืออะไรก็ตามจะเข้าไปไม่ได้ ส่วนอะไรก็ตามในพื้นที่นั้นจะไม่ได้ออกมาอีกเลย นอกเสียจากว่าจะเคลื่อนที่ได้เร็วกว่าตัวกิเลนแห่งพงไพรเองนั่นเหละ   

Leo: อืมน่าสนใจนะครับ ว่าแต่ทำไมกิเลนแห่งพงไพรต้องกั้นคนไม่ให้เข้าหรืออกจากบริเวณด้วยล่ะครับ

Elder: ในตำนานได้ระบุไว้ว่าบริเวณดังกล่าวถูกสาปตั้งสมัยสงครามมังกรระหว่างพวกPecca กับทูตสวรรค์นะสิ พวกปิศาจกับมังกรมารชั้นสูงที่รอดตายถูกผนึกไว้ในหลายๆที่รวมถึงอาณาเขตของในป่าของฟูดินันด้วย ใครก็ตามที่อยู่ในบริเวณดังกล่าวจะถูกพลังมารที่รั่วจากพวกนั้นครอบงำจิตใจ ท่านเทพบารามันจึงสร้างพวกกิเลนแห่งพงไพรมาคอยดูแลบริเวณดังกล่าวไม่ให้พวกมารหนีออกมา นอกจากนี้พลังมารยังไม่สามารถครอบงำสัตว์เทพได้ด้วยจึงไม่ต้องห่วงว่าหวกกิเลนจะเป็นอะไรไป

Leo: อ๋อมันเป็นเช่นนี้นี่เอง ว่าแต่พวกกิเลนจะสู้มารระดับสูงไหวหรือครับ

Elder: ไม่ต้องห่วงหรอกกิเลนแห่งพงไพรจะมีพลังมหาศาลเมื่ออยู่ใกล้กับคำสาปผนึกศิลา(Stone Curse) พวกมารถูกผนึกด้วยคำสาปเดียวกันนี้จึงสู้ไม่ได้อยู่แล้ว

Leo: มันเป็นเช่นนี้นี่เอง งั้นวันนี้เราพอแค่นี้กันดีกว่า คุณElder หวังว่าคงได้ร่วมงานกับคุณอีกนะครับ ส่วนคุณผู้อ่านคงได้ทราบเกร็ดน่ารู้เกี่ยวกับตำนานกิเลนแห่งพงไพรแล้วใช่มั้ยครับ พบกันใหม่เดือนหน้านะครับ สวัสดีครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

"เสร็จซะที" Leo Rat พูดพลางบิดขี้เกียจ "ขอบคุณอีกครั้งที่อุตส่าห์สละเวลามาช่วยเรื่องคอลัมผมนะครับ ทางบริษัทจะออกค่าตั๋วเครื่องบินไปกลับที่นี่กับฟูดินันเองครับ"

"ไม่เป็นไรครับ ผมก็ถือโอกาสมาเปิดหูเปิดตาเหมือนกันครับ" Elder กล่าว

หลังจากคุยเสร็จ Leo Rat ก็นึกในใจ "รอบนี้ไม่มีปัญหาแฮะคอลัมชวนชิมคราวก่อนเล่นเอาเราอาหารเป็นพิษ คอลัมชมถิ่นมนุษย์ของGeo Rat ก็เล่นเอาเขาเข้าโรงพยาบาล ยังดีรอบนี้เรายังไม่เป็นอะไร" แล้วsave file คอลัมลงdiskเตรียมเอาไปส่งสำนักพิมพ์พร้อมทั้งเดินไปส่ง Elder แต่ทว่า....

โครม!!! คราม!!! ตุบ!!! ครืน!!!

Leo Ratดันสะดุดเจ้า"กิเลน" Beetle เจ้ากรรมที่ตัวเองเลี้ยงไว้(หมายเหตุ ratเลี้ยงbeetleไว้เป็นสัตว์เลี้ยงเหมือนเราเลี้ยงแมวหรือหมา ) เลยตกบันไดจากชั้น2ลงชั้น1 โดยสวัสดิภาพ(?) เขาพึมพำกับElderที่ตามลงมาดูก่อนหมดสติว่า"รู้สึกเจ้ากิเลนของผมก็กันไม่ให้ใครที่ช้ากว่าออกจากบ้านเหมือนกันแฮะ.....หงึก(Leo Ratหมดสติ)......"

หลังจากเรียกรถพยาบาลมารับLeo ไปแล้วElderก็ต้องลำบากเอาdiskคอลัมไปส่งสำนักพิมให้Leo Rat แถมทางไปสนามบินรถก็ติดเพราะเกิดอุบัติเหตุกับรถขนตุ๊กตากิเลนข้างหน้า เลยพลาดไฟลท์เครื่องบินกลับฟูดินันโดยปริยาย "ดูเหมือนกิเลนก็กันผมไม่ให้กลับออกจากที่นี่เหมือนกันครับคุณLeo " Elderพึมพำกับตัวเอง

------------------------จบดีกว่าก่อนจะมีมุขกิเลนแป้กๆมากไปกว่านี้ :P :P------------------------- 

ปล ดูแล้วคอมเมนต์ด้วยนะครับ ไม่ค่อยได้เขียนอะไรแบบนี้เลยไม่รู้ว่าokรึเปล่า
« Last Edit: March 15, 2007, 02:16:32 AM by Mutant Moonshiny Doll » Logged

72 Demons
Member

« Reply #1 on: March 13, 2007, 04:34:57 PM »

เย้ๆๆ คนแรกเลย

อืมสนุกดีนะครับ ใว้มี สปอย การ์ดใหม่ อีกมาแต่งอีกนะงับ 

Member

« Reply #2 on: March 15, 2007, 01:38:23 AM »

เย้ๆๆ คนแรกเลย

อืมสนุกดีนะครับ ใว้มี สปอย การ์ดใหม่ อีกมาแต่งอีกนะงับ 
ขอบคุณครับที่ชม

ปล ไหงมีคนreoly คนเดียวเองอะ

kantkung
Member

« Reply #3 on: March 15, 2007, 01:42:24 AM »

สะกดผิดนะครับ  คำว่าบ้าม งะ

รู้สึกว่ามันไม่ค่อยตลกงะ

Member

« Reply #4 on: March 15, 2007, 02:16:12 AM »

สะกดผิดนะครับ  คำว่าบ้าม งะ

รู้สึกว่ามันไม่ค่อยตลกงะ
งั้นเหรอครับ คราวหน้าจะพยายามปรับปรุงแล้วกัน :-\

peachkung
Member

« Reply #5 on: March 15, 2007, 02:49:38 AM »

ช่วงแรกเรื่องประวัติหน้าสนใจดีดีครับคิดได้ยอกเยี่ยยม

แต่ถ้าไม่มีส่วนข้างล่างมานจาเพอเฟกมากครับ

050638807
Member

Email
« Reply #6 on: April 18, 2007, 08:08:50 PM »

สนุกดีคับวันหลังทำอีกเยอะๆนะงับ

3DM
Member

Email
« Reply #7 on: April 29, 2007, 10:00:03 PM »

หาว่าหามุขที่แจ่มกว่านี้ แค่นี้ก็แจ่มแย้วคับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: