Summoner Master Forum
September 30, 2024, 03:25:07 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: HL Deck : มาวินผู้ร่ำรวย ภาคปรับปรุง Beta Type  (Read 4589 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
MC ChamP
Member

« on: March 06, 2007, 01:22:57 PM »

เด็คมาวินแสงในแบบฉบับ HL นี้ ผมเล่นมานานพอสมควรแล้วล่ะ
แรกๆออกกจะตั้งตัวช้าสักเล็กน้อย แต่หลังจากปรับไป ปรับมา การปรับครั้งหลังสุด
สามารถเอามาต่อกรกับเมต้าได้แล้ว ค่อนข้างดีทีเดียวด้วยล่ะ
ไปดูเด็คลิสต์กันเลยนะครับ

Seal (การ์ดบางใบจำชื่อเต็มไม่ได้นะ ขอเรียกชื่อสามัญแทนนะ)
มาวินแสง *4
มาวินชุด5ปี *4
เกรกรอรี่เด็ก *3
เมวิลเล (แทมเมอร์ธาตุน้ำ) *3
Tiny Cyan Bird *3
Pony Pegasus *3
Blue Sky Pegasus *1
Dustin the Architech *3
Wavy Glass Fairy *3

Mystic Card เน้นชุดสามัญ แต่มีใบพิเศษเข้ามาดังนี้
ํthe Great Root of Yggdrasill *2
Zalom Kingdom *2
ขันทรกุมาร *2
คทาเกรกรอรี่ *2
คทาเบรนด้า *2
Beam Gun Arm *2
Katapulsis *1

วิธีเล่น อาศัยความชำนาญในการเล่นเด็คตั้งตัวพอสมควร
ไม่แนะนำเด็คนี้กับผู้ที่เล่นเด็คช้า ไม่ชำนาญ

เริ่มเกมโดยการตั้งตัว ด้วยดัสตินฝัง Katapulsis แล้วใช้ Wavy Glass Fairy เรียกเข้าสนาม
หรือเริ่มโดย เอามาวินลงมา เอาเกรกอรี่หาคทาเกรกอรี่ หรือปืนมาติด แล้วลงมาวินเด็ก
หรือ ลง Tiny Cyan Bird แล้วลง เทมเมอร์น้ำมารวมร่าง แล้วหาโพนี่ขึ้นมือ ให้ได้ 2 ใบ

หลังจากพอยืนได้แล้ว ค่อยๆเรียก PA ต่างๆเข้ามาในสนาม โดยใช้ดัสติน
ใบที่สำคัญมากๆคือ The Great Root of Yggdrasill เพราะว่าใบนี้จะช่วยเราในเกมรับ
แล้วยังสามารถ + MP ให้กับเราได้เรื่อยๆด้วย เพราะว่าเมื่อเข้าสู่ซับป้องกัน
มาวินแสงจะตกเป็นเป้าหมายของ the Great Root of Yggdrasill ทำให้เราได้ MP 1 ต่อมาวินแสง1ตัว ต่อ Great Root 1ใบ
หลังจากนั้นก็ใช้โพนี่หามิสติก หามาวิน ขึ้นมือไปเรื่อยๆ แล้วก็ตีๆเข้าไปด้วย MP มากมาย
เฉลี่ย turn ละ 14-18 MP ของแก้มากมายเต็มมือ

MP ได้มากจากแหล่งไหนบ้าง
The Great Root of Yggdrasill ใบนี้ให้ MP เราเรื่อยๆในซับป้องกัน และหากเราย้ายมาวินลง Df Line ก็ได้ 1 MP ด้วยนะ
Zalom Kingdom ใบนี้เข้าซับโจมตี ได้ 1 MP
ขันทรกุมาร ใบนี้หากวางในสนาม เมื่อเราโจมตี ได้ At+1 และได้ MP คืนมา1 แต่หากอยู่ใน Shrine เข้าซับโจมตี ได้มา MP 1 เลย
คทาเกรกอรี่ เมื่อติดสำเร็จได้มา 1 MP เลย และเมื่อเข้าสู่ซับป้องกัน ได้ 1 MP ทุกครั้ง
คทาเบรนด้า เมื่อโจมตี ได้ 1 MP คืนมา
Beam Gun Arm เมื่อติดสำเร็จได้คืนมา 1 MP
เกรกอรี่เด็ก เมื่อหาของมาติดสำเร็จ ได้1 MP เลย (หากใบนั้นส่งผล อบิลิตี้ทันทีนะ)

สรุป MP จากเด็คนี้ได้มาเมื่อ มิสติกการ์ด ส่งผลให้กับมาวินแสงนั่นเองดังนั้นเอาไปประยุกต์ได้เยอะมาก
จะแพ้ทางก็พวกSkill เร็วๆแรงๆที่เราหาของแก้ขึ้นมือไม่ทัน แต่ส่วนมากมักจะทัน ด้วยการใช้ Katapulsis

ลองเอาไปเล่นๆกันดูนะ เหมาะสำหรับคนชอบเล่นเด็คนอกเมต้าครับ

ZeCh@12i@H_Earth
Member

Email
« Reply #1 on: March 06, 2007, 02:09:10 PM »

โห มาร์วินแสงเอามารวมกับเมวิลเล กลายเป็นแนวใหม่ไปเลยแฮะ น่าลองจัด
อันนี้เด็คแบบของผมอะคับดูให้ที
มาร์วินแสง4
มาร์วิน5ปี 4
เกรกอรี่เด็ก4
เอมเบอร์3
เทมพลาไนท์1
Ishan st.3 2
Virgo3
Cadinan Masillio 2
กระต่ายปีเถาะ3
ผมใส่มิสติกPAแค่ขันทรกุมารอะคับ มีมิสติกรวม50ใบ มันเยอะไปมั้ยคับ ช่วยติชมทีคับ
« Last Edit: March 06, 2007, 02:13:39 PM by HeaJung_Earth » Logged

MC ChamP
Member

« Reply #2 on: March 06, 2007, 02:11:27 PM »

โห มาร์วินแสงเอามารวมกับเมวิลเล กลายเป็นแนวใหม่ไปเลยแฮะ น่าลองจัด แต่มิสติกในเด็คนี้ควรมีกี่ใบอะคับ 50ใบเยอะไปมั้ยคับ

นอกจากที่บอกไว้แล้ว ที่เหลือควรจะเป็น ทั้งหมดอะครับ
เพื่อที่จะได้มีการ์ดแก้เยอะสักหน่อย ใบที่น่าใส่นอกจาก ก็มี กาลี กับ Juggling Clown

P_JuGGleR
Member

« Reply #3 on: March 06, 2007, 04:36:40 PM »

นับ mp กันมึนมั่กๆ -*- 

MENN' !*
Member

« Reply #4 on: March 06, 2007, 04:38:01 PM »

มันจะมือเน่าง่ายอ่ะจิ ใส่ของพวกนี้ไปเยอะๆเนี่ย- -*

MC ChamP
Member

« Reply #5 on: March 06, 2007, 04:50:19 PM »

มันจะมือเน่าง่ายอ่ะจิ ใส่ของพวกนี้ไปเยอะๆเนี่ย- -*

ไม่เน่าง่ายอย่างที่คิดหรอกคับ
ต้องลองถึงรู้

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #6 on: March 06, 2007, 05:14:46 PM »

ยังงี้คงต้องเอาเครื่องคิดเลขมาตั้งเลยมังครับเนี่ย ร่ำรวยจริงๆด้วย 

เข้าใจจัดดีครับ แสดงให้เห็นได้เลยว่า เทสเด็คมาโชกโชนแล้ว

JZK
Member

« Reply #7 on: March 06, 2007, 05:35:27 PM »

แค่เล่น mp8 ก้อนับผิดแว้ว ไม่ก้อเกิน เล่นงี้ซวยแหงๆ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #8 on: March 06, 2007, 07:35:37 PM »

ปัญหาของมาร์วินคือ จั่วไม่ทันใช้ มากกว่า
เพราะมันเป็น Deck ที่ใช้ของเยอะมาก ถ้าทำให้มันจั่วได้ก็น่าจะโอเค

นี่เอามารวมกับ Pony + Bluesky ทำให้มีการจั่วที่เร็วสุด ๆ

และการคัดสรร PA ที่กะมาเอา Mp นี่ก็น่าสนใจนะครับ ไม่ง่ายที่จะคุ้ยของพวกนี้เจอง่าย ๆ

แล้วมาร์วิน At จริง ๆ ทำ At ได้ ซัก + 3 ก็น่าจะเริ่มตีเข้าแล้วมั้ง เพราะได้เปรียบที่ Mp

ก็น่าสนใจครับ
แต่ผมว่าอีกครึ่งที่เป็นมาร์วิน ยังไง มันทำหน้าที่คล้าย Rona เลยครับ
ตีได้เปรียบ Mp - ตัวตี At เยอะ ค่าตีถูก
แต่ก็สร้างสรรค์ไปอีกแบบครับ

~*๐ Final Fantasy VII Series ๐*~
Member

Email
« Reply #9 on: March 09, 2007, 11:21:28 PM »

ชอบMystic Deckนี้จัง โดยเฉพาะ the Great Root of Yggdrasill   
ช่วยปิดจุดอ่อน  มาวินเด็กชอบโดน All ตายง่าย  ต้นไม้ช่วยได้เยอะเลย ถึงค่าร่าย 5แต่สำหรับDeckนี้คงไม่เท่าไหร่เพราะ มีmpเยอะจัด

P_JuGGleR
Member

« Reply #10 on: March 10, 2007, 12:09:44 AM »

ชอบMystic Deckนี้จัง โดยเฉพาะ the Great Root of Yggdrasill   
ช่วยปิดจุดอ่อน  มาวินเด็กชอบโดน All ตายง่าย  ต้นไม้ช่วยได้เยอะเลย ถึงค่าร่าย 5แต่สำหรับDeckนี้คงไม่เท่าไหร่เพราะ มีmpเยอะจัด

ส่วนมาก อิกก็ไม่ได้ร่ายหรอกครับ เอาดัสตินโยน แล้วใช้ Fairy เอา

ENVY
Member

Email
« Reply #11 on: March 10, 2007, 12:10:50 AM »

ปัญหาของมาร์วินคือ จั่วไม่ทันใช้ มากกว่า
เพราะมันเป็น Deck ที่ใช้ของเยอะมาก ถ้าทำให้มันจั่วได้ก็น่าจะโอเค

นี่เอามารวมกับ Pony + Bluesky ทำให้มีการจั่วที่เร็วสุด ๆ

และการคัดสรร PA ที่กะมาเอา Mp นี่ก็น่าสนใจนะครับ ไม่ง่ายที่จะคุ้ยของพวกนี้เจอง่าย ๆ

แล้วมาร์วิน At จริง ๆ ทำ At ได้ ซัก + 3 ก็น่าจะเริ่มตีเข้าแล้วมั้ง เพราะได้เปรียบที่ Mp

ก็น่าสนใจครับ
แต่ผมว่าอีกครึ่งที่เป็นมาร์วิน ยังไง มันทำหน้าที่คล้าย Rona เลยครับ
ตีได้เปรียบ Mp - ตัวตี At เยอะ ค่าตีถูก
แต่ก็สร้างสรรค์ไปอีกแบบครับ

น่าเล่นจิงๆแต่ต้องเป็นคนร่ำรวยถึงจะเล่นได้เหอๆ

MC ChamP
Member

« Reply #12 on: March 10, 2007, 12:56:25 AM »

ที่เรียกมาวินผู้ร่ำรวย เพราะว่ามันมี MP ให้ใช้ turn ละเยอะๆอะ
ตัวการ์ดที่ใช้ไม่แพงหรอกน่ะ

Member

Email
« Reply #13 on: March 10, 2007, 01:07:17 AM »

ผมว่ารากอิกกาซิลใส่ไปมันไม่ได้ร่ายอะคับ หนักมากๆด้วย

Chocco~Chino
Member

« Reply #14 on: March 10, 2007, 01:13:22 AM »

ผมว่ารากอิกกาซิลใส่ไปมันไม่ได้ร่ายอะคับ หนักมากๆด้วย

คุณ P_JuGGleR ก็บอกแล้วนี่ครับ  ว่าใช้ Dustin และ Wavy Glass ลากเอา

MC ChamP
Member

« Reply #15 on: March 10, 2007, 01:14:45 AM »

ถ้าขึ้นมือ ก็ใช้สกิลดัสติน จ่าย 2 เอาเข้าสนามก็ได้ครับ

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #16 on: March 10, 2007, 01:36:04 AM »

หลังจากที่อ่านๆมาแล้วผมคิดว่านะเด็คนี้คล้ายๆเด็คเปกาซัสเลยครับ
ของเปกาซัสโดดจั่วขึ้นมือ อันนี้ ดัสตินลากลงแฟรี่ลากขึ้น
แต่ต่างที่ว่าเด็คนี้มีMPเยอะกว่าและตั้งตัวจากปราสาทฟรานเซสก้าได้ดีกว่า
นับเป็นความคิดที่แจ่มครับ!!!

ปล. ผมเล่นเด็คที่ตั้งตัวช้าไม่ค่อยเป็นแต่ถ้าลองๆจัดแบบนี้แล้วค่อยๆตั้งตัวไปน่าจะดีนะ
ปล. มาวินแสงหายากมากๆๆง่ะหาได้ครบ4ใบนี่แจ่มมากครับ
« Last Edit: March 10, 2007, 01:38:35 AM by The Heart-Break-Kid Shawn Michaels » Logged

Member

Email
« Reply #17 on: March 10, 2007, 02:45:20 AM »

ผมว่ามาร์วินแสงเริ่มถูกปล่อยออกมาเยอะแล้วนะคับ ผมเปิดซองจากBoxเดียวกันได้มาร์วินแสงฟอย2ใบ ธรรมดา1ใบอะ
« Last Edit: March 10, 2007, 04:31:39 PM by HeaJung_Earth » Logged

Pages: [1]
  Print  

Jump to: