Summoner Master Forum
October 03, 2024, 09:32:43 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ว่าด้วยเรื่อง Metagame ในปัจจุบัน  (Read 9244 times)
0 Members and 9 Guests are viewing this topic.
AS12
Member

Email
« on: March 01, 2007, 12:44:43 AM »

คืออยากถามความเห็นของคนภายในบอร์ดนี้ว่า เมต้าเกมส์ในปัจจุบันนี้ ในบริเวณที่ท่านเล่นอยู่ส่วนใหญ่เป็น เด็คแนวไหนอย่างไรกันบ้างคับ
ของผมนะคับ มี
1.อังเดร+ปลา+จอร์
2.คาร์น+มอลลี่
3.โรน่า+กระต่าย
4.โสม+2แม่ครัว
5.เรลาเย่+ซินไฟ

ช่วยๆตอบกันหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #1 on: March 01, 2007, 12:49:16 AM »

นอกจากที่กล่าวมาก็เห็นจะมี

6.nightmare
7.sigmund+hanuman

promboon
Member

Email
« Reply #2 on: March 01, 2007, 12:54:06 AM »

เซนลาด จะเป็นอังเด กะซิกมัน

6คนก็ ซิกมัน3อังเด3
« Last Edit: March 01, 2007, 12:56:07 AM by promboon » Logged

ENVY
Member

Email
« Reply #3 on: March 01, 2007, 01:03:28 AM »

เซนลาด จะเป็นอังเด กะซิกมัน

6คนก็ ซิกมัน3อังเด3

ตอนนี้เป็นLerajeแล้วนะคับที่เซนลาดอ่ะ ::010::มีkarn/Liberaด้วย

แข่งที่เซนทั่นลาดพร้าวเอาKarnมาลงก้แทบจะเอาที่1ไปเลย
« Last Edit: March 01, 2007, 01:05:21 AM by Maid Guy » Logged

JZK
Member

« Reply #4 on: March 01, 2007, 02:33:10 AM »

Metagame คือ รายกันครับ ผมไม่รุอะ

ศรี
Member

Email
« Reply #5 on: March 01, 2007, 08:57:26 AM »

ก็ไปมาหลายที่ จำไม่ค่อยได้ ว่าที่ไหนนิยมอะไรบ้าง แต่ก็อยู่ในพวกนี้

เด็คอันเดร จอร์ เป็ด ปลา
เด็คซิกมันด์ โพนี่เปกาซัส วินด์ก็อดเดสแชแมน
เด็คไนท์แมร์ เพซาดิลลอส ไนท์แมร์เมเดน อาร์เมิร์ดสเคลเลตอนไนท์แมร์ ดาร์ควิงค์ไนท์แมร์
เด็คแพลนท์ เดรดรูท เวอร์เซวิล สปริงสปิริต
เด็คคาน ไก่ ปู แบล็คโบ ท็อกซิก
ปู่โสม นาซาอี เบเกอรี่เกิร์ล ฟาริด ซูไลก้า วาเลนเซีย

เด็คที่ผมจะใช้แข่ง Grand Tournament 7 คงไม่ใช่ 1 ใน 6 เด็คนี้หรอก

Gaianas,The dark werewolf pugilist
Member

« Reply #6 on: March 01, 2007, 12:49:22 PM »

Metagame คือ รายกันครับ ผมไม่รุอะ

Metagame  ตามที่ผมเข้าใจนะ  มันคือเด็คที่เล่นง่ายและเก่ง(เกินไป)  ซึ่งจะพบเห็นได้ทั่วไป(มีคนนิยมเล่นเยอะ)

เช่น  เด็คอันเดร  เด็คซิกมันด์  เด็คไนท์แมร์  เด็คแพลนท์  เด็คคาน  ปู่โสม เป็นต้น 

จะเรียกเล่นๆว่า     เด็ค(ตาม)กระแส   หรือ  เด็คตลาด  ก็ได้

ก็ไปมาหลายที่ จำไม่ค่อยได้ ว่าที่ไหนนิยมอะไรบ้าง แต่ก็อยู่ในพวกนี้

เด็คอันเดร จอร์ เป็ด ปลา
เด็คซิกมันด์ โพนี่เปกาซัส วินด์ก็อดเดสแชแมน
เด็คไนท์แมร์ เพซาดิลลอส ไนท์แมร์เมเดน อาร์เมิร์ดสเคลเลตอนไนท์แมร์ ดาร์ควิงค์ไนท์แมร์
เด็คแพลนท์ เดรดรูท เวอร์เซวิล สปริงสปิริต
เด็คคาน ไก่ ปู แบล็คโบ ท็อกซิก
ปู่โสม นาซาอี เบเกอรี่เกิร์ล ฟาริด ซูไลก้า วาเลนเซีย

เด็คที่ผมจะใช้แข่ง Grand Tournament 7 คงไม่ใช่ 1 ใน 6 เด็คนี้หรอก

แหม  ศรี  จะใช้เด็คตีแข่งเรอะ  :o   (ล้อเล่น  แซวเล่นนิดนึง)

P_JuGGleR
Member

« Reply #7 on: March 01, 2007, 03:41:48 PM »

Metagame คือ เด็คที่พบเห็นได้ทั่วไปใน tournament คับ ไม่จำเป็นต้องเล่นง่ายก็ได้นะ
เช่น 2 ปีที่แล้ว ลูปก็เป็นเมต้าเกมอันนึงเหมือนกัน

ว่าแต่ ปีนี้เอา เด็คไรลง GT ดีเนี่ย -*-

อยากเจอเด็คแปลก ๆ เชิญที่ HL คับ

librian
Member

« Reply #8 on: March 01, 2007, 05:15:14 PM »

แล้ว MERMAN หล่ะ

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #9 on: March 01, 2007, 06:14:33 PM »

http://en.wikipedia.org/wiki/Metagame

Metagame -------- สรุปง่ายๆคือแนวทางการเล่นเกม(ไม่ว่าจะเป็นเกมอะไร)ที่เป็นที่นิยม ณ ช่วงเวลาหนึ่งๆนั่นเองครับ
เช่นช่วงหนึ่งที่หมากรุกฝรั่งมีการใช้กลยุทธ์เปิดเกมแบบคาสปารอฟกันทุกกระดาน หรือความนิยมเปิดหมากในกระดานหมากล้อมที่จุด 4-3(โคะโมะขุ) ในยุคชูซาคุ ก็ถือเป็นเมตาเกมเช่นกัน

ใน SMN(และการ์ดเกมอื่นๆ) เมตาเกมคือแนวทางเด็คที่เป็นที่นิยมมาก จนพบเห็นได้ทั่วไป ซึ่งเป็นอาจเพราะ
1. ความเล่นง่าย
2. ความเก่งกาจ
3. ราคาไม่แพง
ตัวอย่างของเด็คเมตาเกมที่มีครบปัจจัยทั้ง 3 ข้อ เห็นได้ชัดเจนคือ เด็ค U-G Madness ของ magic The Gathering ในยุค Odyssey และเด็ค Centaur-Headman ของ SMN ในยุค Secondary ไงครับ
แต่ปัจจุบัน SMN เราคงจะได้เห็น Metagame deck เฉพาะปัจจัย 1. และ 2. เสียมากกว่านะครับ

ถ้าให้ตอบว่า Metagame ที่เด่นๆของ SMN ช่วงนี้ จำกัดสุดๆเท่าที่เห็นก็
1. Andre
2. Sigmund
3. Nightmare
ล่ะครับ

อย่างไรก็ตาม การเลือกจัดซีลแก้ทาง การจัดมิสติกที่แตกต่างในแต่ละเด็ค รวมทั้งความสามารถในการคาดคำนวณของผู้เล่น(+ดวงด้วย) ทำให้ถึงแม้ว่าจะเป็นเด็คเมตาเกมเหมือนกัน ก็มีความแตกต่างครับ ถ้าไม่ใช่สักแต่ลอกเว็บหรือลอกหนังสือมาเล่น แล้วหาว่าอ่อนนะ

เราคงไม่อาจปฏิเสธได้ว่า หนทางการจัดเด็คของการ์ดในแต่ละชุด มีอยู่ไม่กี่ทางที่จะทำให้มีโอกาสได้ชัยชนะสูงสุด แน่นอนว่า จะให้เอา Giant Tortoise ไปตั้งแข่งกับ Sigmund ก้เป็นไปไม่ได้ แต่สิ่งสำคัญอยู่ที่ความพึงพอใจ ความสนุก และหนทางที่แตกต่างของความคิดครับ

ขอให้จัดเด็คเล่นอย่างไม่ติด Metagame หรือถ้าคิดจะจัด Metagame deck ก็จัดอย่างรู้และเข้าใจครับ

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #10 on: March 01, 2007, 10:38:22 PM »

พูดตามตรง ผมเบื่อเมต้าเกมส์ครับ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #11 on: March 01, 2007, 11:50:01 PM »

นอกจากที่กล่าวมาก็เห็นจะมี

6.nightmare
7.sigmund+hanuman

อ่าน Topic ปุ๊บ คิดถึง ไนท์แมร์     ซิกมันต์ ทันทีเลยครับ 

ปล. แต่ละพื้นที่ก็มีเมต้าเกมส์แตกต่างกันออกไปครับ

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #12 on: March 02, 2007, 01:01:00 AM »

อ่าที่ซีค่อน มีเด็คซิกมัน2เด็คอังเดร1เด็คแล้วก็แมลง1เด็ค
ส่วนผมจัดมืดอยู่ครับ

P_JuGGleR
Member

« Reply #13 on: March 02, 2007, 03:03:44 AM »

ไหนๆ พี่เทร่าพูดถึง Metagame แล้ว ขอแถมอีกหน่อยละกันคับ

Rogue - เป็นแนวการเล่นนอกกระแสแต่ว่าเก่งพอสมควรเลยทีเดียว เรียกว่าเป็นเด็คอินดี้ก็คงไม่ผิดมั้งครับ (ฮา)
             ถ้าเอามาเทียบช่วงนี้ คงเป็น ปู - มอลลี่ หรือ ไม่ก็ Plant ครับ

Casual - เป็นแนวการเล่นที่เน้นความสนุกสนานเป็นหลัก เก่งหรือไม่เห่งไม่สำคัญ แต่ขอให้มันส์เข้าว่า พวกโชว์คอนเซ็ปต์ ส่วนใหญ่ก็เป็นแนวนี้แหล่ะครับ เช่น โคบอลต์ เป็นต้น

Hate - เป็นแนวการเล่นที่จัดมาเพื่อแก้ทาง Metagame แบบสุดๆ เช่น ใส่การ์ดแก้ทางแบบเยอะมากๆ
ตัวอย่าง คือ GO ที่มี ruler 2 เด็ค แล้วมีเด็คสำรองเป็นเด็คฆ่าลูป ใส่ เฟเร่ 4 เทซาเรีย 2 บลาๆ อย่างนี้เป็นต้น
แต่ Hate จะไม่พบในช่วงที่มี Metagame หลากหลาย เหมือนในตอนนี้คับ

superman
Member

« Reply #14 on: March 03, 2007, 11:56:22 AM »

พูดไปตอนนี้ sommer เมต้าหลากหลายมากที่สุดตั้งแต่ผมเล่นการ์ดมาแล้วมั้ง

ถึงจะมีอังเดรยืนพื้นมาเป็นอันดับแรกก็เถอะ   แต่เปร์เซนของเด็คอื่นๆที่เจอก็มีไม่เหลือ่มกันมาก

น้ำ -  อังเดร
ลม -  ซิกมัม
ดิน -  คาร์น   โสม
ไฟ -  ซินแบลดแซด + พลพรรคไฟ(นาซาอี-เบอเกอรี่+ฟาริด+ซุไลก้า+ฟักทอง)
มืด -  ไนท์แมร์   ท็อกซิก+...
แสง - ...........

และยังมีพวก   เด็คคอนเซป  เด็คปู  เด็คแมวน้ำ  เลเราเย่  โรน่า
และอื่นๆ

ผมยังคิดอยู่เลยถ้าปลดแบการ์ดทุกใบยกเว้นพวกอุปกรณ์ทำเด็คลูปone sub kill  อะไรจะเก่งมากที่สุด
เช่น ท็อกซิกครบ 4    โสมอุปกรณ์ครบ   หนุมานมีธง   ไฟมีมาร์คดูมครบ   เปกาซัสครบเครื่อง   เด็คไหนจะเก่งสุดเน้อ

Doraemon
Member

Email
« Reply #15 on: March 03, 2007, 12:49:06 PM »

แสดงว่าคุณเข้าใจอะไรผิดแล้ว ธงกับ Mask Doom ไม่ได้เข้าไปอยู่ใน list เพราะเอาไว้เล่นธรรมดา แต่เป็นของทำ loop ครับ

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #16 on: March 03, 2007, 01:29:30 PM »

ยังไม่รู้เลยจะเอาอะไรลงGT ได้ปีแรกตื่นเต้นๆ (น่าจะไม่ใช่เมต้าอาจจะเอาจั่วเทพหรือไม่ก็เอมพี20+ หรืออาจจะเอาเมต้าผสมกัน

DD,Phat
Member

« Reply #17 on: March 03, 2007, 11:27:55 PM »

ดิน -  คาร์น   โสม
ไฟ -  ซินแบลดแซด + พลพรรคไฟ(นาซาอี-เบอเกอรี่+ฟาริด+ซุไลก้า+ฟักทอง)
มืด -  ไนท์แมร์   ท็อกซิก+...

อื่มพอคิดไปคิดมาแสง ไม่มี Deck ที่สามารถสู้ หรือพอจะเป็น Meta ได้เลยแนอะ

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #18 on: March 03, 2007, 11:36:39 PM »

อื่มพอคิดไปคิดมาแสง ไม่มี Deck ที่สามารถสู้ หรือพอจะเป็น Meta ได้เลยแนอะ

แสดงว่าไม่รู้จัก Libera Me - -* อ๊ะ ม่ายช่าย Libera เก่งจริงๆนะครับ ถ้าปล่อยมันคอมได้แทบร้อง มันไม่ตายสักที
นอกจากนี้ก็มี ธาลิแสง พรีคอนแกะ อันหลังนี่โหดจริงๆนะ หลังจากได้แกะใหม่มา 2 ตัวอะ - -*

โด
Member

« Reply #19 on: March 03, 2007, 11:39:10 PM »

แสดงว่าคุณเข้าใจอะไรผิดแล้ว ธงกับ Mask Doom ไม่ได้เข้าไปอยู่ใน list เพราะเอาไว้เล่นธรรมดา แต่เป็นของทำ loop ครับ

Mark Doom  ทำ loop ได้ด้วยเหรอครับ

งั้นตอนนี้ไม่มี loop เเล้ว ปลดเเบนได้เเล้วสิครับ

saderd_man
Member

« Reply #20 on: March 03, 2007, 11:54:40 PM »

Libela me เป็นแสงด้วยนะคับ
ลองเอาเธอยืนเฉย ๆ ที่ at line สิคับ
ต่อให้เป็น คาน ลาริเย่ อังเดร โสม ฯลฯ จะกล้าตีเธอมั้ย ล
เหอเหอ

Gaianas,The dark werewolf pugilist
Member

« Reply #21 on: March 04, 2007, 12:29:37 AM »

Libela me เป็นแสงด้วยนะคับ
ลองเอาเธอยืนเฉย ๆ ที่ at line สิคับ
ต่อให้เป็น คาน ลาริเย่ อังเดร โสม ฯลฯ จะกล้าตีเธอมั้ย ล
เหอเหอ

กล้าตี  คาร์น  ผมไม่กลัว Libela me    ;D

ถ้ามันคอมกับ  Enriched  Earth  Fairy  ได้นะ   :P

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #22 on: March 04, 2007, 12:55:02 AM »

อย่าลืม....

อะไรซักอย่าง กับKataposit(คาตาพอสิท)สิ   ;D

AS12
Member

Email
« Reply #23 on: March 04, 2007, 01:52:33 AM »

อย่าลืม....

อะไรซักอย่าง กับKataposit(คาตาพอสิท)สิ   ;D

โดนเด็ค skill ทีแทบร้อง

JZK
Member

« Reply #24 on: March 04, 2007, 08:52:41 AM »

มาวินมั่ง  มั่วไปใหญ่

ลิเบล่า ตั้งเลย Deck ผม

boomkung
Member

« Reply #25 on: March 04, 2007, 10:30:20 AM »

Mark Doom  ทำ loop ได้ด้วยเหรอครับ

งั้นตอนนี้ไม่มี loop เเล้ว ปลดเเบนได้เเล้วสิครับ
มีครับ ตอนนี้ก็ยังมีอยู่ ถ้ามาสดูม 4 ตัว

makakorn
Member

Email
« Reply #26 on: March 04, 2007, 10:18:35 PM »

ถามไรหน่อยคร้าบ
1. Nightmare เค้าเล่นBanshee Nightmare หรือ ไนท์เเมร์รุกเร็วกันส่วนใหญ่ครับ
2. terror Nightmare มานจายก Banshee Nightmare ขึ้นยางไงงับ

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #27 on: March 04, 2007, 10:38:43 PM »

ถามไรหน่อยคร้าบ
1. Nightmare เค้าเล่นBanshee Nightmare หรือ ไนท์เเมร์รุกเร็วกันส่วนใหญ่ครับ
2. terror Nightmare มานจายก Banshee Nightmare ขึ้นยางไงงับ

1.มันก็เล่นคู่กันไปได้ครับ
2.terror nightmareมีสกิลคือนำnightmare1ใบในรีมูฟโซนเข้ามาในสนามแล้วนำnightmare1ใบนสนามที่มีเลเวลเท่ากันกับที่เอาเข้ามาขึ้นมือ
 ดังนั้นถ้าเรามีBanshee Nightmare ที่growthแล้วเราก็สามารถนำBanshee Nightmare ที่เป็นซีลเงื่อนไขไปแล้วเข้ามาแล้ว
Banshee Nightmare ตัวที่growthอยู่จะขึ้นมือไปดังนั้นเราจึงนำมันลงมาgrowthใหม่โดยใช้วัตถุดิบเดิมได้ครับ

โด
Member

« Reply #28 on: March 04, 2007, 11:05:37 PM »

มีครับ ตอนนี้ก็ยังมีอยู่ ถ้ามาสดูม 4 ตัว

ถ้าหมายถึงคอมโบที่คนหน้าตาดีใช้ตอน GT4 หน่ะ

มันไม่ใช่ลูปนะ มันแค่ one turn kill

ปลดแบน mask doom กันเถอะ

- Yami Anubis -
Member

« Reply #29 on: March 04, 2007, 11:21:29 PM »

mask doom ก็ไม่ได้แบนนี่นา เล่นได้ปกติ (2ใบ)

ถ้าใส่ได้ 4 ใบ loop ก็ติดง่ายมาก อันนี้คิดมาหลายรอบแล้ว ยังไงก็ไม่ปลดรีแน่นอน

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: