Summoner Master Forum
October 01, 2024, 08:23:30 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: Deck Dragon light กลับมาอีกครั้งการปรับกลยุทธครั้งใหม่  (Read 1826 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
mr.Tu
Member

« on: February 26, 2007, 02:37:18 AM »

ตรงนี้คือ  seal ที่หามาได้อย่างยากลำบาก
ได้ทำการปรับปรุงมาใหม่หาตัวใหม่เข้ามาเพิ่ม
เคยลองสู้ซิกมันแล้วสูสี และสนุกสุดๆ
(แต่เบื่อ มั๊กจะเจอกับคนเล่น deck ซิกมันTT)
แต่ดูๆ ไปแล้วชักไปเหมือนกับ
deck คุณลิง มังกรแสงขายบ้าน -..-  เหอๆ
-----------------------------------------------------------------------
Grandecross, THE Dragon of THE Saint * 1
Amankris * 1
Thalucus,the Drgoon of Thaliwiya * 2
Divine Dragon * 2
Valvathos, the Divine Dragon *2
St. Martha, the Dragon Gospel Author * 2
Rebecca, the Dragonologist * 2
Palanalcarion, the Light Dragon * 2
Palanalcarion Rider * 2
Palanalcar, the Baby Dragon * 3
Thaliwilya, the Transformism * 1
Pustatia, the Whirlwind Dragon * 2
Salamandery Doll * 2
Mahias Blythe, the dragon Master * 2

seal 26 ea.
----------------------------------------------------------
ตอนแรกกะว่าจะขายยก Deck ไปแล้ว
ทำใจอยู่นาน  แต่พวกน้องๆ บอกว่าอย่าขายเลย
สะสมมาตั้งนานแล้ว เอาให้มันดีๆ ไปเป็น Deck ไปเลย

ตอนนี้ก็ขาดแค่  Israfel, the Angel of Dragon
ใครก็ขายผมหน่อยนะครับ เหอๆ ต้องการ 1ใบ
ใส่ไว้ประดับ deck
-------------------------------------------------------------------

หลักในการเล่นไม่มีไรมากครับ

มีตัวทำเกม

1. Thalucus,the Drgoon of Thaliwiya ,
    Palanalcarion Rider และ
     Pustatia, the Whirlwind Dragon

Seal 3 ตัวนี้จะเป็นนักตีชั้นดี โดยเฉพาะ
-Palanalcarion Riderถ้าGrowth ตามเงื่อนไขจะโหดมากๆ ครับผม

-Thalucus,the Drgoon of Thaliwiya ติดดาบให้มันก็ตีโหดแล้ว

-Pustatia, the Whirlwind Dragon เกิดมาลากชาวบ้านแล้วมุดหนีให้ตัวใหญ่ตบ

2. Valvathos, the Divine Dragon โหดสมกับค่าร่ายและเลเวล
ซาด All กระจายตัวนี้ก็เป็นตัวปิดเกมได้ครับแล้วยิ่ง Growth ตาม
เงื่อนไข seal ฝั่งตรงข้ามไม่ต้องเยอะมาก ซาดไปซัก all 11-12 ก็
เครียดกันแล้วละคับ

ตัวถ่วงเกม และ พลิกเกม

- Armakris /tripple combin 
(ก็ไม่มีใครกล้าตีเข้ามาแล้วรอดูจังหวะที่ การ์ดเผาหมดแล้วก็ Growth เลย หึหึ.)

- Grandecross, THE Dragon of THE Saint
(ใช้seal อะไรก็ได้3ใบในการGrowth จากนั้นตัวใหญ่เป็นช้างเลยยิ่งมี martha ลงก่อน
Growth แล้วยังกัน Curse อีกด้วย)

- Thalucus,the Drgoon of Thaliwiya  ไว้ Remove บางโอกาสเพื่อตัดเกม
(ไม่ควร remove บ่อยเพราะว่าเปลือง seal เดี๋ยวไม่มี seal รองรวมร่างได้) 

Seal 3 ตัวนี้เป็นทั้งตัวบล็อค และอาจเป็นตัวจบเกม
ไปเลยก็ได้ครับ

ตัวรีของมาใช้บางโอกาสและอาจจะ ซาดall หรือทำให้มังกรคุณบ้าคลั่งได้
Thaliwilya, the Transformism  ผมมักจะใช้ไว้ขุดของที่จำเป็นๆ ขึ้นมาเช่น การ์ดGrowth
เอาไว้หลอกล่อมีไว้ฮาดีเหมือนกัน
-------------------------------------------------------------------
ข้อดีของ deck มังกรแสง

1.มีตัวยืนไว้ใจได้เลยครับ  จั่วมา 5 ใบตอนเริ่มเกม
ต้องได้ตัวยืนบล๊อคได้หลายตัว

2.มีตัวทำเกมหลายตัว  ช่วยแก้ไขสถานการณ์ได้

3.เป็น deck มังกรปลอดภัยจาก Curse ครับ
สบายหายห่วงได้เลยครับ มี Martha คอยช่วย

ข้อเสียก็คือ

1.หาก ตายแน่นอน Shine เราจะท่วมไปด้วย เลเวลของ Seal
เลเวลเยอะๆกันทั้งนั้น

2. yin นรก -*-  เซ็งเหมือนกันเจอใบนี้ ถ้าเล่นอมาคิส
ก็อย่าไปหวดสุ่มสี่สุ่มห้าครับ ต้องดู mystice card เค้า
ว่าเหลือกี่ใบควรหวดจังหวะไหนไม่งั้นเจอ ใบนี้แน่นอน
ตัวใหญ่เจอทีร้อง

3.ความเสถียร์ของเกมบางทีการ์ดอาจมีขาดมือ  ลุ้นโชคกันไป
(ตรงนี้จะสู้พวก ตั้งเกมเร็วๆแล้ว Loop จั่วดีๆ ไม่ได้)

ได้ทำการปรับปรุง deck เมื่อวันที่ 25/02/50

*ดวงดารา~แพะวารี*
Member

« Reply #1 on: February 26, 2007, 12:39:30 PM »

อืมแพ้เจสสิสก้าอย่างแรง
ยังไงซะเหมาะกับคนที่มีความอดทนสูง So you should get old mathias *3.

"The Dragon Master"
Member

Email
« Reply #2 on: February 26, 2007, 03:23:09 PM »

จาช่วยแนะนำนะคับ
ไม่กลัวเคิร์สหรอ?-แน่จาย-ต่อให้อามานคริสโกรวท์เสร็จ-เด็กเลี้ยงแกะก็dimensionได้คับ แฟรี่ก็ชามได้ หุๆ(ผมเล่นอามานคริสอยู่คับ)
ค่าร่ายแพงมากถึงมากที่สุดคับ-ไม่มีตัวร่ายเลยงิ
Armoredกากอยล์คับ นำดราก้อนเมตามอร์พตก จั่วคับ เหมาะกับตัวเลเวลสูง
แล้วก็เข้าใจอารายผิดอ๊ะป่าวที่บอกว่าตัวยืนเยอะง่ะ ยืนได้3ตัวงับ อามานคริส แกรนด์ แล้วก็ทาลิแสง ดีไวน์ดราก้อนฆ่าง่ายมากงับสู้ไนท์-2(ไนท์มันมีทุกเด็คแหละงับสมัยนี้)
คุณชอบเกมส์รุกหรือเกมรับ เด็คนี้ชนะแบบไหน?
ตัวเลือกคับ
-ชอบเกมรุกเอาแกรนด์,อามานคริส,ทาลิโปรโม,ออกเลยคับ เพิ่มไรเดอร์,เซนต์มาทา จะเสถียรขึ้น (ต้องตีเก่งๆ)
-ชอบรับก็เอาไรเดอ,ดีไวน์,มาทา,พัสทาเทียออก เล่นอามานคริส-ทาลิแสง ตั้งรับรีมูฟตัวทำเกม โกรวท์อามานคริส ปิดเกม
(อันนี้ต้องใจรักคับ แต่ผมเล่นสู้ซิกมันด์อังเดรได้สบายๆ แพ้เด็กเลี้ยงแกะงับ)
หลักๆคือมันรั่วที่เซนมาทามันเล่นกะอามานคริสมะได้งับ
ลองดูนะ

mr.Tu
Member

« Reply #3 on: February 28, 2007, 12:11:41 AM »

จาช่วยแนะนำนะคับ
ไม่กลัวเคิร์สหรอ?-แน่จาย-ต่อให้อามานคริสโกรวท์เสร็จ-เด็กเลี้ยงแกะก็dimensionได้คับ แฟรี่ก็ชามได้ หุๆ(ผมเล่นอามานคริสอยู่คับ)
ค่าร่ายแพงมากถึงมากที่สุดคับ-ไม่มีตัวร่ายเลยงิ
Armoredกากอยล์คับ นำดราก้อนเมตามอร์พตก จั่วคับ เหมาะกับตัวเลเวลสูง
แล้วก็เข้าใจอารายผิดอ๊ะป่าวที่บอกว่าตัวยืนเยอะง่ะ ยืนได้3ตัวงับ อามานคริส แกรนด์ แล้วก็ทาลิแสง ดีไวน์ดราก้อนฆ่าง่ายมากงับสู้ไนท์-2(ไนท์มันมีทุกเด็คแหละงับสมัยนี้)
คุณชอบเกมส์รุกหรือเกมรับ เด็คนี้ชนะแบบไหน?
ตัวเลือกคับ
-ชอบเกมรุกเอาแกรนด์,อามานคริส,ทาลิโปรโม,ออกเลยคับ เพิ่มไรเดอร์,เซนต์มาทา จะเสถียรขึ้น (ต้องตีเก่งๆ)
-ชอบรับก็เอาไรเดอ,ดีไวน์,มาทา,พัสทาเทียออก เล่นอามานคริส-ทาลิแสง ตั้งรับรีมูฟตัวทำเกม โกรวท์อามานคริส ปิดเกม
(อันนี้ต้องใจรักคับ แต่ผมเล่นสู้ซิกมันด์อังเดรได้สบายๆ แพ้เด็กเลี้ยงแกะงับ)
หลักๆคือมันรั่วที่เซนมาทามันเล่นกะอามานคริสมะได้งับ
ลองดูนะ

อืม  ผมดันเล่น Concept deck มังกรแสงเลยกะว่าไม่ใส่ Armored เพราะมันผิดกับจุดประสงค์เดิมในการสร้าง
deck ที่ตั้งไว้นะครับ

ที่บอกว่าค่าร่ายแพ้มากๆเลย  (ผมร่ายลงมาคงไม่ตีใน subturn ที่ผมร่ายมังกรลงแน่นอนครับ
เพราะเท่ากับฆ่าตัวตาย ดังนั้นยังมีอีกหลาย turn ที่เรายังตีได้อีกนี่ครับ สู้ให้เค้าตีมา
แล้วเรา+ กลับ ก็ได้นี่ครับ เจตนาก็ต้องการตั้งเกมบุกอยู่แล้วจะรีบร้อนทำไมกัน)

deck บาง deck มันก็ต้องมีแพ้ทางครับแต่เป้าหมายไม่ได้อยู่ที่ว่าเล่นเพื่อ ชนะอย่างเดียว
ถึงใส่ไรเดอร์ไป  ถ้าไปเจอกับพวกแก้เฉพาะทาง ก็รับมือ  ยากอยู่ดีครับ 
ดังนั้นผมเล่นแนวทางเดิมมันถนัดกว่า หรือเรียกว่า แนวใครแนวมันแล้วกันครับ
โดยปกติตอนนี้ Deck มันก็เสถียร์ดีแล้ว

deck ของผมเป็น deck ตั้งเกมในระดับกลางมากกว่าจะมาบุกนะครับ
จะบุกก็เมื่อพร้อม ใครเผลอ ก็ Growth เงือนไข Valvathos, the Divine Dragon
ฆ่าไปเรือ่ยเปื่อย
หรือไม่ก็ใช้เจ้าตัวนี้ตบเด็กเค้า Pustatia, the Whirlwind Dragon
ผมเชื่อว่า ฝ่ายที่ต้องร้อนรนคงเป็นฝ่ายตรงข้ามมากกว่า

ส่วนแซนมาทา ผมก็ไม่ได้ใช้อบิลิตี้กับอมาคิสหรอกครับเพราะมันใช้ด้วยกันไม่ได้
อมาคิสมันยกเลิกอบิลิตี้ชาวบ้าน แต่ก็สามารถใช้กับมังกรธาตุแสงตัวอื่นได้นี่ครับ
(เล่นdeck มังกรแสงไม่ใส่ "มาทา" ก็กะไรอยู่ )
เหตุผลในการใส่อามาคิส ก็คือเพิ่ม  จุดพลิกเกมครับ
อย่างที่บอกเป็น deck ที่ต้องตั้งเกมรอจังหวะและสถานการณ์
สังเกตุได้ครับว่าผมไม่ได้ตั้ง seal ตัวใดตัวหนึ่งเป็นตัวหลักทำเกมเลย
seal ทุกใบทำหน้าในตัวของมันเองได้หมด  มันขึ้นอยู่กับโอกาสที่ใช้มากกว่าครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Thank you ที่ติชมนะครับ ถึงแพ้ก็สบายใจครับ  เพราะว่าตัวเราเอง
ได้จัด deck มาอย่างเต็มที่ได้ โม เองกับมือ 
ภูมิใจกับผลที่ตามมาแล้วครับ   (เล่นเกมให้สนุกแพ้ชนะอย่าไปเครียด) ^^o
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
« Last Edit: February 28, 2007, 01:25:24 AM by mr.Tu » Logged

Pages: [1]
  Print  

Jump to: