Summoner Master Forum
October 05, 2024, 10:09:18 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: คลังแสงคำถามของ ==I{}*A*timazo *S*word >>>  (Read 8308 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
==I{}*A*timazo *S*word >>>
Member

« on: February 20, 2007, 08:39:58 PM »

Maelstrom Merman
Type: knight monster Mp: 3 / 2 Lv: 2 Rarity: rare
At: 8 Df: 8 Sp: 5 Element: wind
+[Water] Surge Blade At 10 Mp 3
+[Water][Monster] Vortex Blade At 12 Mp 3
Skill:
NULL
Ability:
Shade of [Water]
ตราบเท่าที่มี [Wind] และ/หรือ N[Merman] ใบอื่นในสนาม เมื่อ S โจมตี Seal 1 ใบในสนามเปลี่ยน Line
ตราบเท่าที่มี N[Merman] ใบอื่นในสนาม S สามารถโจมตีข้ามไปยัง Df Line ได้
S ยกเลิก Poison Curse และ Stone Curse
Illustator: Chainarong Watcharinkarn
Version: The Saint Final
Verno: 81

1.ถ้าตัวมันโจมตีแล้วเราเลือกซีลตัวที่ถูกเราสั่งตีให้ไหลไปอยู่ df line ถามว่า
   1.1 เราจะตามไปตบตัวที่อยู่ df line หรือต้องหาเป้าหมายใหม่ครับ ในกรณีที่เราไม่สามารถตบข้า line ได้
   1.2 ถ้าสมมุติว่าเรามีความจำเป็นต้องย้าย line ตัวมันเอง การต่อสู้จะยังมีต่อไม๊ครับ หรือไม่เกิดการต่อสู้
2.Shade of
   2.1 ability นี้สงผลในกองรึป่าว
   2.2 เราต้องเลือกธาตุให้ซีล ว่าจะเป็น น้ำ หรือ ลม หรือไม่ต้องเลือก เพราะมีทั้งน้ำและลม
3.เมื่อ"โจมตี"กับเมื่อ"ต่อสู้" "เมื่อจบการต่อสู่"ต่างกันยังไงครับ
   3.1 ability เมื่อโจมตี ถ้าเราถูกหยุดการโจมตี ผลของ ability ยังเกิดขึ้นไม๊ครับ
   3.2 เช่นกัน เมื่อต่อสู้ ถ้าถูกหยุด ผลของอบิจะเกิดไม๊
   3.3 เนกัน เมื่อจบการต่อสู้ ถ้าถูกหยุด อบิเกิดไม๊ครับ
4.ไม่สามารถสั่งการได้ เป็นซีลรองรวมร่างได้หรือไม่ ในกรณีที่ซีลยังไม่เป็น inactive seal
5.ability ที่ทำให้ at+ อินฟินิที(พิมอังกิดแล้วภาพไม่ออก) turn ถ้าถูก andromeda แปะ จะทำให้ at ที่เพิ่มมาหายหรือไม่

ขอบคุณครับ ขอบคุณมากๆ อุอุ ที่ทนเหนื่อยตอบผมนะ^^
« Last Edit: April 10, 2007, 10:48:58 PM by ==I{}*A*timazo *S*word >>> » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: February 21, 2007, 12:39:27 AM »

1.1 หาเป้าหมายใหม่ครับ
   1.2 ไม่เกิดการต่อสู้

2.1 ส่งผลด้วย
   2.2 ตามปกติก็ไม่ต้องเลือกครับ
3. ทุกรณีให้ "ถูกหยุด" ใน step ของการโจมตี
   3.1 เกิดครับ
   3.2 ไม่
   3.3 ไม่
4. ได้ครับ

5. ไม่หายครับ

Member

« Reply #2 on: February 21, 2007, 11:11:58 PM »

6.Kobold Circus Manager
Skill:
Seal ใบอื่น X ใบในสนามฝ่ายผู้ใช้ Skill กลายเป็น Inactive Seal; S At +X / 1 Turn จากนั้นสั่ง S โจมตีโดยสามารถเทียบค่าพลังของ S กับ At หรือ Df ของ Seal ที่ถูกโจมตีได้จนจบ Subturn (At Line) (Mp 3)

เมื่อเราใช้ skill ที่มีคำว่า"จากนั้นสั่ง s โจมตี" ถามว่า
   6.1 เราจะต้องจ่าย MP ค่าโจมตีหรือไม่
   6.2 ถ้าต้องจ่ายแล้วเรามี MP ไม่พอในการโจมตี Skill จะเกิดผลแค่ครึ่งเดียวก่อนสั่งโจมตี หรือไม่ส่งผลเลย
   6.3 ถ้าซีลที่ถูกโจมตียกเลิก skill จะมีการเทียบค่าพลัง at หรือ df ได้หรือไม่
7.tango
   ability เมื่อผู้ควบคุมกำหนด Line S ไปที่ Df Line สำเร็จ ผู้ควบคุมเลือก Seal 1 ใบในสนาม
ตราบเท่าที่ S อยู่ที่ Df Line Seal ที่เลือกสามารถโจมตีจาก Df Line และ สามารถโจมตีข้ามไปยัง Df Line ได้

ถามว่า  ถ้าtango ขึ้นมาที่ atline ทีนึงแล้ว ลงไปที่ df line อีกที ability จะยังส่งผลอยู่หรือไม่

8.สั่ง Mephist ใช้ Skill ของ Seal 1 ใบใน Shrineโดยไม่ต้องจ่าย Mp ค่าใช้ Skill และ/หรือไม่ต้องตรงตามเงื่อนไขการรวมร่าง เมื่อ Mephist รวมร่าง (At Line) (Mp 3)

8.1ถ้าสกิลที่ใช้ถูกกำหนดให้ใช้ df line หละครับ มันจะขัดกัน แล้วเราจะใช้ที่ at line ใช่หรือไม่

« Last Edit: February 21, 2007, 11:24:33 PM by hocuspocus » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: February 22, 2007, 12:41:47 AM »

6.1 ไม่ต้องครับ
   6.3 ได้

7.ต้องเลือกเป้าหมายอีกครั้ง จึงจะส่งผล

8.1 ใช้ skill ที่ถูกกำหนดให้ใช้ df lineไม่ได้

Member

« Reply #4 on: February 22, 2007, 02:31:10 PM »

9.เรื่องอบิลิตี้ เมื่อต่อสู้อีกทีนะครับ

Pecca Superbia , The Sin of Pride
เมื่อ่อสู้ seal ที่ต่อสู้ด้วยสูญเสียสกิล อบิลิตี้ ... .gif[/img].gif[/img] turn

ถ้าเราหยุดด้วย No Attacking อ่ะครับ อบิลิตี้จะส่งผลรึป่าว

9.1.ถ้าเราหยุดตัวเอง มันจะทำให้ซีลเป้าหมาย สกิลและอบิลิตี้หายหรอคับ

9.2.ถ้าเราหยุดคู่ต่อสู้ล่ะครับ มันจะทำให้สกิลและอบิลิตี้หายไม๊ - -

9.3ในกรณีที่มันหายจริงๆ ขอทราบรายละเอียดอย่างชัดเจนด้วยครับว่าเพราะอะไร

มีคนในกระทู้บอกยังงี้อ่ะ ผมเลยมาถามอีกที

« Last Edit: February 22, 2007, 02:33:53 PM by hocuspocus » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #5 on: February 22, 2007, 02:33:58 PM »

9. ถ้าหยุดการโจมตีก็จะไม่เกิดการต่อสู้อบิลิตี้ก็จะไม่เกิดครับ

Member

« Reply #6 on: March 12, 2007, 01:07:35 AM »

10.Ability ของซีล มี 2 อย่าง และเงื่อนไขคือ"ต่อสู้"ทั้งสองอย่าง

เราจะสามารถเลือกได้หรือไม่ว่าจะให้อย่างไหนเกิดก่อนครับ

Member

Email
« Reply #7 on: March 12, 2007, 02:56:48 AM »

เลือกได้ครับ

Member

« Reply #8 on: March 12, 2007, 12:43:55 PM »

เพิ่งนึกอีกคำถามออก

11.แล้วอบิลิตี้"ต่อสู้"จะเกิดารวัดพลังหรือยังคับ

ยกตัวอ่ย่างเช่น เมื่อ S ต่อสู้ Seal ที่ต่อสู้กับ S ติด Freeze Curse 1 subturn

11.1.ถ้าฝ่ายตรงข้ามเลือกที่จะตีมา เขาจะจ่าย mp ฟรีๆหรอคับ

11.2.ถ้าเราเป็นฝ่ายเลือกตีเราจะตามไปตีเหมือน Naga รึป่าวคับ

12.Vanish เกิดขึ้นตอนไหนครับ

12.1 seal ที่ Vanish ถือว่าอยู่ใน remove zone หรือออกจากเกม

12.2 หลังจากที่ Vanish แล้วกลับมาถือว่า"เข้ามาในสนาม"หรือป่าวครับ

12.3 Vanish เป็นเป้าหมายของ skill ability ไหม// Vanish แล้วเคริสหลุดหรือป่าวครับ

Member

Email
« Reply #9 on: March 12, 2007, 02:49:31 PM »

11. ยังครับ
11.1 ยังตีต่อครับ
11.2 ใช่ครับ

12. ตอนซีลเป็นอินแอคทีฟครับ
12.1 มันคืออันเดียวกันน่ะแหละครับ
12.2 เข้ามาในสนามครับ
12.3 ออกจากเกมไปแล้วไม่สามารถเป็นเป้าใดๆได้ และเอฟเฟคที่ส่งผลอยู่บนการ์ดนั้นจะหายหมดครับ

Member

« Reply #10 on: March 22, 2007, 01:48:37 PM »

Twilight Archer Fairy
Type: divine knight Mp: 2 / 1 Lv: 2 Rarity: uncommon
At: 7 Df: 4 Sp: 4 Element: fire
+[Fire] Fiery Arrow At 10 Mp 3
+[Knight] Sharp Shoot At 10 Mp 3
NULL
Skill:
Seal X ใบในสนามสูญเสีย 1 Charge Counter; Twilight Archer Fairy At +X และ สามารถโจมตีข้ามไปยัง Df Line ได้ 1 Turn จากนั้นสั่ง Twilight Archer Fairy โจมตี (At Line) (Mp 3)
Ability:
เมื่อ Twilight Archer Fairy เข้ามาในสนาม Twilight Archer Fairy ได้รับ 3 Charge Counter
Illustator: Wathawijit
Version: The Saint
Verno: 40

ถามครับ

13.Twilight Archer Fairy เมื่อใช้สกิลแล้ว At จะบวกกี่เทิร์นครับ เพราะมันไม่กำหนดเทิร์นให้ หรือจะเป็น turn ครับ

Member

Email
« Reply #11 on: March 22, 2007, 03:01:23 PM »

Seal X ใบในสนามสูญเสีย 1 Charge Counter; Twilight Archer Fairy At +X และ สามารถโจมตีข้ามไปยัง Df Line ได้ 1 Turn

Member

« Reply #12 on: April 10, 2007, 10:34:43 PM »

14.เกี่ยวกับ Freeze curse
เมื่อ seal ฝ่ายตรงข้ามโจมตี ใน inf step ผมฟรีสเคิร์สใส่ฝ่ายตรงข้าม ฝ่ายตรงข้ามรักษาพรีสเคิร์ส
14.1 แปลว่าฝ่ายตรงข้ามต้องยอมให้ผลของ freeze เกิดขึ้นก่อนแล้วรักษารึเปล่าครับ เพราะการรักษาจะต้องมีเป้าหมายของการรักษาก่อน
14.2 งั้นฝ่ายตรงข้ามก็ตีไม่ได้เพราะจะอยู่ที่ df line ใช่ไม๊ครับ
14.3 ถ้าฝ่ายตรงข้ามรักษาเคิร์ส mystic card จะยังติดอยู่รึป่าวครับ
14.5 seal หรือ mystic card ที่ทำให้ seal ไม่สามารถเปลี่ยนไลน์ได้ เมื่อโดน freeze จะลงไปอยู่ df line รึป่าวครับ
14.6 แล้วการโจมตีจะเกิดขึ้นไม๊ครับ

15.ในการค้นหาการ์ดในกองการ์ด เราประกาศชื่อออกไปแล้ว เราสามารถจดจำการ์ดในกองที่เหลือได้หรือไม่ครับ

15.1 ผมใช้ Bastet ดึง mystic card ผมประกาศชื่อแล้วหา ตอนหาผมค่อยๆหาแล้วจำการ์ดเอาไว้ แล้วเมื่อเสร็จผมนำไปติด แล้วผมยิง bastet ทิ้งเพื่อไม่สลับกองการ์ด แล้วก็จะได้ดูลำดับการ์ดในกองด้วย (อาจจะไม่ยิงถ้ามันออกการ์ดไม่ดี)
ผมสามารถทำอย่างงี้ได้รึป่าวครับ

Member

Email
« Reply #13 on: April 11, 2007, 01:30:14 PM »

14.1 ติดเคิร์สแล้วแต่เคิร์สยังไม่ทำงานก็รักษาได้ครับไม่ต้องลง Df
14.2 อยู่ At Line และตีต่อครับ
14.3 หลุดครับ
14.4 ทำไมไม่มีข้อนี้
14.5 ไม่ลงครับ
14.6 ไม่เกิดครับ

15. สามารถจำได้ครับ แต่ถ้ามานั่งคลี่เด็คดูว่าเหลืออะไรบ้างนี่อาจโดน Slow Play หรืออื่นๆก็ได้ครับ
15.1 ไม่สามารถทำลาย Bastet ในช่วงที่ว่าได้ครับ (ถึงทำได้มันคุ้มกับ Mp ที่เสียไปมั้ยล่ะนั่น)

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #14 on: April 11, 2007, 01:54:32 PM »

ขอชมทีมงานหน่อยเหอะ ที่ขยันตอบคำถามได้ดีเยี่ยมจริง ๆ เห็นกระทู้แบบนี้ ถ้าผมเป็น รูลทีม ผมไม่กล้าเข้ามาตอบเลยนะเนี่ย คลังแสงคำถาม -*- มันช่างน่ากลัวจริง มาเป็นคลังแสงเลย

Member

« Reply #15 on: April 12, 2007, 12:15:48 AM »

15. สามารถจำได้ครับ แต่ถ้ามานั่งคลี่เด็คดูว่าเหลืออะไรบ้างนี่อาจโดน Slow Play หรืออื่นๆก็ได้ครับ
15.1 ไม่สามารถทำลาย Bastet ในช่วงที่ว่าได้ครับ (ถึงทำได้มันคุ้มกับ Mp ที่เสียไปมั้ยล่ะนั่น)

แล้ว juggling clown ทำไมถึงสามารถยิงได้ล่ะครับ
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?board=15;action=display;threadid=21443
ตามที่ลิงค์ข้างบนบอกอ่ะครับ

แล้วเสต็ปของ Bastet มันต่างจากที่ว่ายังไงหรอครับ ถึงไม่สามารถทำลายมันได้ ขอทราบเสต็ปการร่ายและ inf ในการทำงานทั้งหมดของมันด้วยครับ

"ถึงทำได้มันจะคุ้มกับ Mp ที่เสียไปมั๊ยละนั่น"<---เสียไปหาใหม่ได้ครับ ^ ^

Member

Email
« Reply #16 on: April 16, 2007, 02:12:08 PM »

เพราะตอนเก็บการ์ดเข้ากองมีอินเตอร์เฟียร์ครับจึงทำลาย Juggling Clown เพื่อให้ความสามารถหยุดทำงานได้

แต่อย่าง Bastet ตอนนำการ์ดเข้ามาในสนามไม่มีอินเตอร์เฟียร์แล้วครับ

Member

« Reply #17 on: April 16, 2007, 02:53:19 PM »

16.ช่วงที่เราใช้ Curse/skill/ability ใส่พวกที่ยกเลิกนั้น ช่วงที่ติดจะมี inf step เกิดขึ้นใช่ป่าวคับ(เห็นมาหลายกระทู้แต่ไม่แน่ใจ)
16.1 แล้วในช่วงนั้นเราสามารถติด andromeda เพื่อให้ Curse/skill/ability เกิดผลได้รึป่าวครับ

17. ถ้า seal A มี ability เมื่อโจมตีสามารถนำ Mystic card ไปติดที่ตัวมัน หรือเข้ามาในสนามนำ mystic มาติด จะไม่สามารถทำลายด้วย "ทำลาย mystic card ที่กำลังร่าย" ใช่ป่าวคับ

18.seal A มี ability "เมื่อตก Shrine จากกองการ์ด สามารถเอาการ์ดจากกองซีลลง shrine แล้วนำseal A เข้ามาในสนาม" ถ้าเราโม่ได้ตัวที่มี ability เหมือนกัน Seal A แล้วซีลตัวแรกจะเข้าสนามเลยหรือต้องรอให้ทำครบเสต็ปที่เราต้องการก่อน

Ex.กรณีไม่เข้าใจ
กรณีที่ 1 โม่-ขึ้น-โม่-ขึ้น-โม่-ขึ้น
กรณีที่ 2 โม่-โม่-โม่-ขึ้น-ขึ้น-ขึ้น

Member

Email
« Reply #18 on: April 17, 2007, 02:25:41 AM »

16. จะมีอินเตอร์เฟียร์เกิดขึ้นเฉพาะเคิร์สนะครับ
16.1 ได้ครับ

17. ทำลลายไม่ได้ครับเพราะมิสติคนั้นไม่ได้ร่าย และก็ไม่มีอินเตอร์เฟียร์ให้ร่ายการ์ดทำลายอื่นๆด้วยครับ

18. แบบไหนก็ได้ครับ

Member

« Reply #19 on: April 19, 2007, 02:53:08 AM »

19.Zechariah Marvin, the Magus
ผมได้ข่าวว่ามันแก้ Text อะครับ แล้ว"เมื่อ Zechariah Marvin, the Magus เป็นเป้าหมายของ Ability ของ Mystic Card ผู้ควบคุม Zechariah Marvin, the Magus Mp +1
"เป็น Text ที่ถูกต้องรึยังครับ หรือว่าไม่มีการแก้ Text เกิดขึ้นอ่ะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #20 on: April 19, 2007, 02:54:14 AM »

ดูที่นี่นะครับ

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=26377.0

Member

« Reply #21 on: April 19, 2007, 02:58:15 AM »

ขอบคุณครับ พอดีผมลองคลิกๆไปเจอเมือกาน กำลังจะมาแก้คำถาม อุอุ

Member

« Reply #22 on: April 20, 2007, 11:21:01 PM »

Eric ถ้าโดนทำให้ยกเลิกอบิลิตี้ตัวเองก็ยังวัด Df ใช่ป่ะครับ
แล้วถ้าทำให้อีกฝ่ายยกเลิกอบิลิตี้ล่ะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #23 on: April 21, 2007, 01:33:21 AM »

ทำอย่างไรก็ยังคงเทียบ df ครับ เพราะส่งผลที่ผู้เล่น

Member

« Reply #24 on: April 21, 2007, 02:14:18 AM »

20.กรณี"เป็นเป้าหมายของ ability ของ Mystic card ผู้ควบคุม mp+1"ของ Zechariah Marvin, the Magus
ถ้าผมโจมตีไป ผมติด magmatear ที่ทำให้"เมื่อโจมตี ซีลที่ติด at+2"

กรณีคทาแกกอรี่(ขออภัยจำชื่อมะได้ แต่ขออ้างอิง text มันเอาเนาะ -..-)
ที่ว่า "เมื่อเข้าสู่ sub ป้องกัน mage ธาตุ แสง ที่ติด จะ......."

ถามครับ ทั้งสองกรณีนี้คือ Ability ของ mystic card จะมีเป้าหมายไปยัง Zechariah Marvin, the Magus ทำให้ mp+ หรือป่าวครับ

21.http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=29304.0
ตาม link ที่คุณGiantpaladin ตอบอ่ะครับ ผมมีข้อสงสัย

21.1 ผมเข้าใจว่า Valent จะไม่สามารถใช้สกิลได้ เพราะมันจะรีมูฟแต่ซีล"ฝ่ายตรงข้าม" เพราะฉะนั้นจะไม่สามารถใช้สกิลของ Valent ได้ เนื่องจากไม่มีเป้าหมาย

หรือ text มันแยกกันหรอคับ หรือผมเข้าใจผิด เพราะผมคิดว่าเราจะสามารถจ่าย 2 โม่กอง ทิ้งซีล ชุบขึ้นมา 1 ใบ แต่ไม่สามารถ Remove seal ที่เราทิ้งได้

เครียด ถ้าทำได้จะรีบยัดใส่กองเลย - -* กลัวยัดลงไปแล้วมัน step รั่วอะครับ
« Last Edit: April 21, 2007, 02:24:49 AM by ==I{}*A*timazo *S*word >>> » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #25 on: April 21, 2007, 03:40:53 PM »

20. ได้บวก mp ครับ

21.1 ครับ remove ของเราไม่ได้ตาม text ของValent

Member

« Reply #26 on: May 13, 2007, 12:18:17 AM »

Dungeon Viper
Type: monster Mp: 2 / 1 Lv: 1 Rarity: common
At: 5 Df: 5 Sp: 1 Element: dark
+[Earth] Sharp Scale Sword Df 9 Mp 1
+[Dark] Sharp Tail Sword At 9 Mp 2
NULL
Skill:
NULL
Ability:
เมื่อ N[Viper] ใบอื่นตก Shrine จากสนาม ผู้เล่น 1 คนนำ Mystic Card ใบบนสุด 1 ใบจากกองการ์ดตนไปยัง Shrine
เมื่อ Dungeon Viper ถูกทำลายจากการต่อสู้ฝ่ายตรงข้าม 1 คนทิ้งการ์ด 1 ใบในมือ

22.5 ถ้าฝ่ายตรงข้ามไม่การ์ดให้โม่แล้ว ต้องโม่กองตัวเองใช่ไม๊ครับ จำเป็นใช่ป่าวครับ

Member

Email
« Reply #27 on: May 13, 2007, 03:32:51 AM »

ไม่มีให้โม่ก็แพ้เลยครับ

Member

« Reply #28 on: May 14, 2007, 12:32:44 AM »

Vioria, the Frigid Queen
Type: mage Mp: 4 / 1 Lv: 2 Rarity: rare
At: 7 Df: 8 Sp: 3 Element: water
+[Water] Iceblink At 9 Mp 2
+[Water][Water] Snow Mist At 9(All) Mp 5
Skill:
NULL
Ability:
เมื่อ Seal ฝ่ายเราตก Shrine จากสนามเรา Mp +1

Text ไม่มีการเปลี่ยนแปลงใช่ไม๊ครับ จะเกนเอ้มพี

Doraemon
Member

Email
« Reply #29 on: May 14, 2007, 03:07:43 AM »

ไม่มีครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: