Summoner Master Forum
October 01, 2024, 03:21:00 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3 ... 5  All
  Print  
Author Topic: ถามเกี่ยวกับ ability เมื่อต่อสู้ครับ  (Read 35442 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
0megazer0
Member

« on: February 17, 2007, 05:27:15 PM »

1. ถ้าผมสั่ง seal โจมตี Tropical Rainforest Fairy แล้วจะสามารถโจมตีไหมครับ เนื่องจาก seal ที่โจมตีติด stone curse
    หรือว่าโจมตีต่อทั้งๆที่ติด stone curse เลยครับ

Tropical Rainforest Fairy
Type: divine Mp: 2 / 1 Lv: 1 Rarity: rare
At: 4 Df: 6 Sp: 3 Element: earth
+[Earth] Venomous Seclusion At 9 Mp 2
Ability:
ตราบเท่าที่มี [Earth] ใบอื่นในสนาม Seal ทุกใบในสนามฝ่ายตรงข้าม Sp -1
เมื่อ ต่อสู้ Seal ที่ต่อสู้กับ ติด Stone Curse และ Poison Curse 2 Turn

2.เราไม่สามารถร่าย Hermes’ Shoes ไปติดที่มิสติกที่กำลังร่ายได้ใช่ไหมครับ แล้วสมมุติว่า เราร่าย hermes แล้วฝ่ายตรง
    ร่าย high priest of ekkasia เผา hermes เราสามารถใช้สกิล     " นำ ในมือหรือใน Shrine ออกจากเกม; Hermes 1 ใบ
    ในสนามยกเลิก Mystic Card ใบอื่นและ Skill ของการ์ดใบอื่นจนจบ Subturn (Inf) (Mp 0) " เพื่อให้   hermes  ที่กำลังร่าย
    ยกเลิก high priest  ได้ไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: February 18, 2007, 02:06:26 AM »

1. โจมตีได้ครับ เพราะถึงติด stone ในช่วงต่อสู้ ก็ยังเทียบค่าพลังอยู่ดี

2. ใช่ครับ/ได้ครับ

0megazer0
Member

« Reply #2 on: February 18, 2007, 02:32:59 AM »

ถามต่อนะครับ
3. สมมุติว่าในสนามฝ่ายเรามี grass dew fairy archer ใบเดียวฝ่ายตรงข้ามมี seal lv 3 ใบเดียว นะครับ  ถ้าgrass dew fairy archer ใช้สกิลในซับเทรินโจมตีของเรา
    แล้วปรากฎว่า
3.1 ฝ่ายเราร่ายได้ twin sword ฝ่ายตรงข้ามร่ายได้ herculus ฝ่ายตรงข้ามจะต้องเลือกเป้าหมายไปที่ grass dew fairy archer แล้วเราเลือก เป้าหมาย twin sword ที่seal lv3 ของฝ่ายตรงข้ามอย่างเดียวหลอครับ
3.2 ได้ book of revolution  อีกฝ่ายได้ high priest แล้ว book of revolution  จะทำลายมิสติกทุกใบในสนามหรือจะถูกทำลายก่อนครับ
3.3 เหมือน 3.2 แต่ถ้าร่ายในซับเทินป้องกันครับ

4.สมมุติว่าซับเทินแรกที่มี mp 5 เราร่ายมี grass dew fairy archer และ centaur archer of sagittarius อีก 2 ใบ แล้วเรา
สามารถใช้สกิลของ  grass dew fairy archer  ก่อนจะเข้า main step ในซับเทินโจมตีแรกของฝ่ายที่เริ่มหลังได้หรือไม่
4.1 ถ้าได้ แล้วร่ายการ์ดได้ polemos pike ของเราและ odin ของฝ่ายตรงข้าม ฝ่ายตรงข้ามจะต้องเลือกเป้าหมายของ odin มาที่ grass dew fairy archer  หรือ centaur archer of sagittarius ใช่หรือไม่

5.สกิลของ grass dew fairy archer  ถ้าการ์ดมิสติกในกองของผู้เล่นคนใดคนหนึ่งหมดแล้วสามารถใช้สกิลได้หรือไม่ ถ้าได้จะร่ายมิสติกของผู้เล่นที่มิสติกในกองยังไม่หมดคนเดียวใช่ไหมครับ

0megazer0
Member

« Reply #3 on: February 18, 2007, 02:43:22 AM »

พี่ครับ ข้อ 1กับ 3.1 และ3.2 ผมขอเหตุผลแบบว่าเข้าใจง่ายๆด้วยครับจะได้บอกเพื่อนได้

ลืมให้ text ครับ
Grass Dew Fairy Archer
Type: knight Mp: 3 / 1 Lv: 2 Rarity: rare
At: 7 Df: 7 Sp: 5 Element: wind
+[Wind] Cyclone Arrow At 9 Mp 2
+N[Archer] Wishful Arrow At 10 Mp 3
NULL
Skill:
ผู้เล่นทุกคนแสดง Mystic Card ใบบนสุด 1 ใบจากกอง Mystic Card ของตน จากนั้นร่าย Mystic Card ใบนั้นโดยไม่ต้องจ่าย Mp ค่าร่าย (Inf) (Mp 2)
Ability:
เมื่อ N[Archer] เข้ามาในสนาม N[Archer] นั้น At +1 / Turn และนับว่าผ่านไป 1 Turn

Book of Revolution
Type: relic
Mp Cost: 4 Pasted: nonP : no Turn: 0 Rarity: uncommon
Skill:
NULL
Ability:
ทำลาย Mystic Card ใบอื่นทุกใบในสนามและเราจั่วการ์ดตามจำนวนการ์ดที่ทำลาย จากนั้นผู้เล่น 1 คนนำการ์ดใบบนสุดของกองการ์ด 1 กองของตนไปยัง Shrine ตามจำนวนการ์ดที่ถูกทำลาย
เมื่อ ตก Shrine จากกองการ์ด Mystic Card ไม่เกิน 3 ใบใน Shrine ไม่สามารถนำออกจากเกมจนจบ Subturn

มังกร
Moderator
Member

« Reply #4 on: February 18, 2007, 03:06:42 AM »

3.1 ใช่ครับ เพราะกฎของการ expect นั้นหมายถึงเลือกเป้าหมายไปที่ใบที่ระบุไม่ได้

3.2 การ์ดทุดใบที่ร่ายจาก skill ของใบนี้ จะต้องทำงานสำเร็จเป็นใบๆไปเสมอนะครับ
ดังนั้น book of revolution ก็จะทำงานเสร็จสิ้นไปก่อน โดยไม่เกี่ยวข้องกับ high priest เลย

3.3 high priest ทำงานเสร็จก่อนจะได้ร่าย book of revolution

4. ได้
4.1 ใช่ และเลือก "seal ทุกใบในสนามก็ได้"

5. ใช้ได้/ใช่ครับ

0megazer0
Member

« Reply #5 on: February 24, 2007, 12:17:07 AM »

6.สมมุติว่าฝ่ายตรงข้ามมีซิลที่ติด holy sun ในสนาม อยู่ทั้งหลายเทรินมาแล้ว เราสามารถใช้ It's no joke ย้ายให้ holy sun มีเป้าหมายไปที่ซิลฝ่ายเราได้ไหมครับ
7.Extinguishment สามารถทำลายมิสติกของฝ่ายตรงข้ามได้ไหมครับ ถ้าไม่มีการ์ดใบเดียวกันกับที่เราทำลายในกอง
8. เครื่องหมาย ;  นี่หมายความว่าอะไรครับ เปรียบเสมือนคำว่า และ รึปล่าวครับ
9. ขณะใช้สกิล อลิบิตี้ มิสติกจะมีอินเตอร์เฟีย สเต็บหลังคำว่า สั่ง หรือ จากนั้น หรือคำว่า จากนั้นสั่ง ใช่ไหมครับ(อยากทราบว่ามี text คำไหนบ้างที่ทำให้เราสามารถใช้ อินเตอร์เฟียสเต็บ ได้อะครับ)

Extinguishment
Type: tarot
Mp Cost: 2 Pasted: PA : yes Turn: inf Rarity: uncommon
Skill:
Sacrifice Extinguishment และทำลาย Mystic Card 1 ใบในสนาม; นำ Mystic Card ที่มีชื่อเดียวกับการ์ดที่ Extinguishment ทำลาย 1 ใบในกอง Mystic Card ผู้ใช้ Skill ไปยัง Shrine จากนั้นสลับกองการ์ดนั้น (Inf) (Mp 2)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #6 on: February 24, 2007, 01:18:09 AM »

6. ไม่ได้ครับ

7. ไม่ได้ครับ

8. ใช่ครับ

9. เฉพาะ "จากนั้นสั่ง" ครับ

0megazer0
Member

« Reply #7 on: February 24, 2007, 01:25:37 AM »

10.it's no joke นี่ใช้ได้แค่กับมิสติกที่กำลังร่าย สกิล การโจมตี และอลิบิตี้ ที่กำลังเกิดหรือร่ายเท่านั้นใช่ไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #8 on: February 24, 2007, 01:29:13 AM »

ไม่ใช่ ขอแค่มีเป้าหมายไปที่ seal ก็ย้ายได้ทั้งหมด ไม่จำเป็นว่าจะต้องร่ายเท่านั้น

0megazer0
Member

« Reply #9 on: February 24, 2007, 01:44:50 AM »

งั้นถ้าสมมุติว่าเราใช้ Book of Revolution
ทำลาย Mystic Card ใบอื่นทุกใบในสนามและเราจั่วการ์ดตามจำนวนการ์ดที่ทำลาย จากนั้นผู้เล่น 1 คนนำการ์ดใบบนสุดของกองการ์ด 1 กองของตนไปยัง Shrine ตามจำนวนการ์ดที่ถูกทำลาย
ฝ่ายตรงข้าม(และเรา)ไม่สามารถร่ายการ์ดในระหว่างคำว่าจากนั้นไม่ได้ใช่ไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #10 on: February 24, 2007, 03:11:39 AM »

ไม่เข้าใจคำถาม

0megazer0
Member

« Reply #11 on: February 24, 2007, 12:39:07 PM »

ประมาณว่า เราสามารถใช้การ์ดมิสติกในขณะที่ทำลายมิสติกและจั่วเสร็จแล้วได้ไหมครับ
เพิ่มอีกข้อนะครับ
11. สมมุติว่าไม่มี mystic ในสนามเลย เราสามารถใช้ icarus เพื่อให้ icarus ตก shrine แล้วใช้สกิลสกิลรีมูฟตัวเองแล้วนำ relic  1 ใบใน shrine ออกจากเกมได้ไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #12 on: February 25, 2007, 12:16:19 AM »

ร่ายได้ครับ ขอแค่มี step ให้ร่ายภายในการทำงานของการ์ด เช่น ตอนจั่ว หรือการ์ดตก shrine

11. ไม่ได้ครับ

0megazer0
Member

« Reply #13 on: March 03, 2007, 02:06:48 PM »

12. สมมุติว่าเราสั่งโจมตี จะมี step ให้ใช้มิสติก สมมุติเราใช้มิสติก จะเกิด ของช่วงการร่ายมิสติก ขึ้นแล้วถ้าจบ เสต็บนั้น มันจะกลับมาที่ ของการโจมตีอักรอบ หรือว่าจะไม่มีเสต็บแล้วครับ
13.ถ้าเราโจมตีไปแล้วตายเองนี่จะถือว่าโจมตีสำเร็จ ใช่ไหมครับ แล้ว สุมมุติว่าเราโจมตีไปตายเองแล้วอบิลิตี้โจมตีสำเร็จของตัวที่โจมตีแล้ว ตก shrine จะเกิดไหมครับ เช่น มีcentaur archer ground force รวมร่างอยู่ในสนาม 2 ตัว เราสั่งตัวที่ 1 โจมตีไปแต่ว่าแพ้ เราจะได้จั่วการ์ด จากอบิลิตี้ของ centaur archer ground force  ตัวที่ตายไหมครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #14 on: March 03, 2007, 02:48:40 PM »

12. กลับมาที่ สเต็ปก่อนหน้านั้นครับ

13. ถูกต้องทั้งหมดครับ

0megazer0
Member

« Reply #15 on: March 03, 2007, 03:00:46 PM »

สรุปอบิลิตี้โจมตีสำเร็จจะเกิดก่อน ตก shrine ใช่ไหมครับ
14.สมมุติว่า grass dew fairy archer  ใช้สกิลเปิดกองในซับเทรินโจมตีฝ่ายตรงข้าม เราได้ book of revolution  ฝ่ายตรงข้ามได้ Ra จะถามว่า สมมุติว่า Ra เอาการ์ดมิสติกกลับไปแล้วเรียก อินคิส(สะกดภาษาอังกฤษไม่เป็นครับ) ออกมา อินคิสจะถูกทำลาย โดย book of revolution  หรือ อินคิสจะทำลาย book of revolution  ก่อนครับ

Member

Email
« Reply #16 on: March 03, 2007, 03:02:26 PM »

ใช่ครับ

14. จะไม่เกิดอะไรขึ้นเลยครับเพราะ Book of Revolution ยังไม่ได้ร่ายไม่อยู่ในสนามเลยไม่เป็นเป้าหมายของ Inquisition

0megazer0
Member

« Reply #17 on: March 03, 2007, 03:11:04 PM »

15.จากข้อ 14 grass dew fairy archer  ใช้สกิล จะร่ายมิสติกทีละคนหลอครับ โดยร่ายของผู้เล่นซับเทรินโจมตีก่อนใช่ไหมครับ
แล้วถ้าได้ Inquisition กับ Inquisition ฝ่ายตรงข้ามจะเลือกเป้าหมายของ Inquisition มาที่ Inquisition ของเราไม่ได้ใช่ไหมครับ เพราะInquisitionของเรายังไม่อยุ่ในสนาม

Member

Email
« Reply #18 on: March 03, 2007, 03:21:07 PM »

15. ใช่ครับ

เลือกไม่ได้ครับ

0megazer0
Member

« Reply #19 on: March 03, 2007, 03:30:06 PM »

16. อบิลิตี้เมื่อถูก sac นี่ถือว่าตก shrine ไปแล้วรึยังครับ
17.ถ้า grass dew fairy archer ใช้สกิลในซับทรินของเรา เราได้ book of revolution ฝ่ายตรงข้ามได้ cool moon แล้วถ้าในสนามมี andromeda อยู่ในสนาม จะทำลายแค่ andromeda ใช่ไหมครับ เพราะ cool moon ยังไม่ได้ร่าย

Member

Email
« Reply #20 on: March 04, 2007, 12:40:13 AM »

16. ยังครับ

17. ใช่ครับ

0megazer0
Member

« Reply #21 on: March 04, 2007, 12:59:52 AM »

สมมุติว่า มีซิล 1 ใบของฝ่ายตรงข้ามใช้สกิล " sac seal 1ใบ ; นำมิสติก 1 ใบในไซน์ขึ้นมือ " สมมุติว่า เราไม่อยากให้เขานำมิสติกขึ้นมือแล้ว ถ้า
18. เราแปะ houdini ฝ่ายตรงข้ามที่ใช้สกิล sac นั้นไม่ต้อง sac ใช่ไหมครับ เพราะสกิลยังไม่ทำงาน
19. ขณะที่ seal ที่ถูกsac กำลังตกไซน์ จะมี step ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราแปะ houdini  ในช่วงนี้สกิลจะทำงานไปแล้วหรือว่าจะ sac ฟรีครับ

Member

Email
« Reply #22 on: March 05, 2007, 02:55:40 PM »

18. ใช่ครับ

19. มีครับ แต่ก็ถือว่าใช้สกิลสำเร็จไปแล้วครับ

0megazer0
Member

« Reply #23 on: March 05, 2007, 05:08:24 PM »

20.Occult Hermit สามารถย้าย curse ที่ติดอยู่ตั้งนานแล้วได้หรือไม่ เช่น มีซิล 1 ใบติด last dance curse 2 turn แล้วพอนับไปแล้ว 1 turn แล้วเราจึงจะย้ายไปอีกตัวได้หรือไม่
21. Occult Hermit ย้าย curse ที่เกิดจาก mystic การ์ดไม่ได้ใช่ไหมครับ แล้วถ้าฝ่ายตรงข้ามร่าย Frisky Penguin  เราจะย้ายDimension Curse ให้ไปติดที่ตัวอื่นได้หรือไม่ครับ
22.อบิลิตี้ เมื่อฝ่ายตรงข้ามสั่ง seal โจมตี หรือ สั่งโจมตี จะเกิดก่อน ของการโจมตีหรือเกิดพร้อมกับอบิลิตี้เมื่อโจมตีครับ

Member

Email
« Reply #24 on: March 05, 2007, 07:28:39 PM »

20. ได้ครับ

21. ย้ายไม่ได้ครับ

22. เกิดหลังอินเตอร์เฟียร์ครับ พร้อมกับอบิลิตี้เมื่อโจมตีครับ

0megazer0
Member

« Reply #25 on: March 06, 2007, 02:57:53 PM »

อยากทราบเหตุผลของข้อ 21 ครับ
22.สมมุติเราร่าย book of revolution แล้วทำลายมิสติก 3 ใบ พร้อมกับเราจั่วการ์ด 3 ใบ จากนั้นฝ่ายตรงข้ามนำ mystic 3 ใบบนสุดลงไซน์ ถามว่าใน ของการตก shrine จากกองการ์ด ของมิสติกฝ่ายตรงข้าม เราสามารถให้ Rune Centaur Archer ใช้สกิล sac book of revolution ได้หรือไม่ แล้วถ้าได้ ฝ่ายตรงข้ามยังต้องนำมิสติกลงไซน์จากกองการ์ดไหมครับ

Rune Centaur Archer
Type: knight Mp: 3 / 1 Lv: 2 Rarity: rare
At: 7 Df: 9 Sp: 3 Element: light
+[Light] Mystic Arrow At 11 Mp 3
+N[Archer]N[Centaur] Arrow Rain At 10(All) Mp 5
Skill:
Sacrifice Mystic Card ชนิด Relic 1 ใบในสนาม; Seal 1 ใบในสนาม At +1 Df +1 / 1 Turn (Inf) (Mp 0)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #26 on: March 07, 2007, 02:30:06 AM »

เพราะ curse นี้เป็น effect จาก mystic card

22. ยังต้องนำลง shrine ครับ เพราะ effect ได้เกิดขึ้นสมบูรณ์แล้วก่อนจะเกิด ของการตก shrine

0megazer0
Member

« Reply #27 on: March 07, 2007, 02:25:14 PM »

23. สมมุติว่าฝ่ายตรงข้ามสั่งโจมตีมา แล้วเรานำ leafy wing fairy เข้ามาในสนาม เราสามารถสั่งใช้สกิลของ leafy wing fairy ใบนั้นได้ไหมครับ
24 สมมุติว่าเราไม่มี seal ที่ at line เลย แล้วฝ่ายตรงข้ามสั่งโจมตี seal ที่ df line ของผม ถ้าผมนำ leafy wing fairy เข้ามาในสนามที่ at line ฝ่ายตรงข้ามต้องย้ายไปโจมตี leafy wing fairy ไหมครับ

Leafy Wing Fairy
Type: divine plant Mp: 2 / 1 Lv: 1 Rarity: rare
At: 4 Df: 4 Sp: 4 Element: wind
+[Wind] Whirlwind Leaf At 9 Mp 2
NULL
Skill:
Sacrifice ; Seal 1 ใบในสนามยกเลิก Skill ของการ์ดใบอื่นที่ไม่ได้ชื่อ 1 Turn (Inf) (Mp 2)
Sacrifice [Plant] 1 ใบ; Seal 1 ใบในสนามมี Sp ตามที่ผู้ใช้ Skill กำหนด Turn (Inf) (Mp 1)
Ability:
เมื่อผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามสั่ง Seal โจมตีสามารถนำ เข้ามาในสนามจากมือ

Member

Email
« Reply #28 on: March 07, 2007, 05:47:43 PM »

23. ไม่ได้ครับ

24. ใช่ครับ
« Last Edit: March 07, 2007, 06:37:38 PM by GiantPaladin » Logged

0megazer0
Member

« Reply #29 on: March 07, 2007, 06:04:34 PM »

ขอเหตุผล + step การเกิดของข้อ 23 / 24 ด้วยครับ

Pages: [1] 2 3 ... 5  All
  Print  

Jump to: