Summoner Master Forum
October 05, 2024, 04:14:16 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: คดีลักทรัพย์ที่เซ็นทรัลบางนา  (Read 4498 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
GiantPaladin
Member

Email
« on: February 11, 2007, 11:40:49 PM »

เนื่องด้วยวันนี้ (อาทิตย์ที่ 11 ก.พ.50 ) ผมได้ไปร้าน Toon Zone ที่เซ็นทรัลบางนาเพื่อตรวจดูแฟ้มการ์ดที่ผมฝากทางร้านขายไว้

ปรากฎว่าของที่ผมฝากขายไว้ได้แก่ Ordonus, Bastet, Transmigrate Pendant ทั้งหมดเป็นการ์ดฟอยล์อย่างละ 2 ใบ รวมมูลค่า 2,400 บาท ได้หายไปจากแฟ้มซึ่งผมสันนิษฐานเบื้องต้นว่าถูกขโมยไป

ผมจึงได้ไปดำเนินการแจ้งความที่สน.บางนา และดำเนินการขอเทปกล้องวงจรปิดของทางร้านมาไว้เป็นหลักฐานแล้ว

จึงอยากขอแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันว่าหากผู้ที่ขโมยการ์ดดังกล่าวไปได้อ่านกร ะทู้นี้ หรือมีคนรู้จักได้มาอ่านเข้า ผมขอให้ติดต่อกลับมาหาผมที่เบอร์ 0860364281 ถ้าของที่เอาไปยังอยู่ผมขอรับของของผมคืนและผมสัญญาว่าจะไม่ดำเนินคดีใดๆทั้งสิ้น แต่หากผมค้นเทปกล้องวงจรปิดและทราบตัวคนร้ายเมื่อไหร่ผมเอาเรื่องจนถึงที่สุดแน่นอน

==I{}*A*timazo *S*word >>>
Member

« Reply #1 on: February 11, 2007, 11:45:30 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ -..-

ถ้าเป้นผม หายไปแบบนั้นก็จะเอาเรื่องเหมือนกัน

แต่เซ็นทรัลบางนา มันอยุที่ไหนอะครับ

รู้แค่อยุ่บางนา -*-

_MaximuM_
Member

« Reply #2 on: February 12, 2007, 12:06:59 AM »

ชอให้เรื่องจบอย่าง Happy นะคับ 

kantkung
Member

« Reply #3 on: February 12, 2007, 12:30:38 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ขอให้ได้ของคืนในเร็ววัน

saderd_man
Member

« Reply #4 on: February 12, 2007, 12:39:02 AM »

อย่าไปยอมคับ ต้องจัดการให้เต็มที่ ให้รู้กันไปเลยว่าบ้านเมืองเราก้อมีกฎหมาย 

group_doll
Member

« Reply #5 on: February 12, 2007, 01:31:15 AM »

เต็มที่เลยครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #6 on: February 12, 2007, 02:49:55 AM »

วันนี้เหรอ?...

วันนี้ผมก็ไปแข่งแต่ทำไมไม่รู้เรื่องเลยหว่า...

แต่ผมก็ต้องแสดงความเสียใจด้วยนะคับ...

แต่...

คุณเองก็เป็นถึงจ๊ดน่าจะรู้ดีกว่าคนอื่นๆ ว่าของแบบนี้มันเกิดขึ้นได้เสมอ ผมเข้าใจว่าคุณเองก็ไม่ได้สนิทสนมกับทางร้านอะไรมากมายนัก และของที่คุณเอาไปฝากขายก็เป็นของมีราคาทั้งนั้น ทางร้านเองก็ไม่ได้รักษาความปลอดภัยกับการ์ดเหล่านั้นมากมายไปกว่าการ์ดในแฟ้มอื่นๆ เลย อีกทั้งระบบการจัดการการขายของทางร้านเองก็มั่วไปหมด มันจึงไม่แปลกที่จะมีการ์ดหายไปบ้าง ผมเองก็เคยฝากและสูญไปเช่นกัน แต่มันคงเทียบกันไม่ได้เพราะของผมมูลค่าไม่เท่าไร...

และปัญหานี้ก็ไปเอาผิดกับทางร้านก็ไม่ได้ เพราะตอนเอาไปฝากก็ไม่ได้มีสัญญาเป้นลายลักษณ์อักษรว่าถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้จะทำอย่างไร ผมคิดว่าคุณก็คงจะแค่เอาแฟ้มไปวางแล้วบอก "ฝากขายหน่อย" เท่านั้นเอง...

แต่ยังไงก็ขอให้ได้ของคืนละกันนะคับ สุดท้ายก็คงต้องไปพึ่งวงจรปิดที่ผมว่าก็คงช่วยอะไรได้ไม่มากนัก ผมว่าภาพจากวงจรปิดก็ใช่ว่าจะชัดมากนัก แล้วเวลาเด็กมารุมหน้าร้านก็ไม่รู้แล้วว่าใครเป็นใคร ใครเปิดแฟ้มไหน ใครหยิบแฟ้มไหน คนนนี้แค่เปิดดู หรือ หยิบการ์ดออกมาด้วย...
« Last Edit: February 12, 2007, 02:52:25 AM by mnemonic » Logged

Hiryu
Member

Email
« Reply #7 on: February 12, 2007, 02:55:24 AM »

วันนี้เหรอ?...

วันนี้ผมก็ไปแข่งแต่ทำไมไม่รู้เรื่องเลยหว่า...

แต่ผมก็ต้องแสดงความเสียใจด้วยนะคับ...

แต่...

คุณเองก็เป็นถึงจ๊ดน่าจะรู้ดีกว่าคนอื่นๆ ว่าของแบบนี้มันเกิดขึ้นได้เสมอ ผมเข้าใจว่าคุณเองก็ไม่ได้สนิทสนมกับทางร้านอะไรมากมายนัก และของที่คุณเอาไปฝากขายก็เป็นของมีราคาทั้งนั้น ทางร้านเองก็ไม่ได้รักษาความปลอดภัยกับการ์ดเหล่านั้นมากมายไปกว่าการ์ดในแฟ้มอื่นๆ เลย อีกทั้งระบบการจัดการการขายของทางร้านเองก็มั่วไปหมด มันจึงไม่แปลกที่จะมีการ์ดหายไปบ้าง ผมเองก็เคยฝากและสูญไปเช่นกัน แต่มันคงเทียบกันไม่ได้เพราะของผมมูลค่าไม่เท่าไร...

และปัญหานี้ก็ไปเอาผิดกับทางร้านก็ไม่ได้ เพราะตอนเอาไปฝากก็ไม่ได้มีสัญญาเป้นลายลักษณ์อักษรว่าถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้จะทำอย่างไร ผมคิดว่าคุณก็คงจะแค่เอาแฟ้มไปวางแล้วบอก "ฝากขายหน่อย" เท่านั้นเอง...

ผมยังไม่เห็นสักประโยคที่พี่ Giant Paladin กล่าวโทษทางร้านเลยนะครับ  ???

สิ่งที่พี่เค้าต้องการจะสื่อคือ ใครกระทำการลักขโมยหรือรู้จักคนนั้นแล้วเล่นบอร์ดนี้ หากได้อ่านข้อความนี้ถ้าเอามาคืนจะไม่เอาเรื่อง

แต่ถ้าพี่เค้าสามารถหาหลักฐานได้ก่อนที่จะนำมาคืน ก็จะจับส่งดำเนินคดี  แค่นั้นเอง เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ
« Last Edit: February 12, 2007, 03:00:07 AM by Hiryu » Logged

iMnemoniC™
Member

« Reply #8 on: February 12, 2007, 03:04:53 AM »

ผมยังไม่เห็นสักประโยคที่พี่ Giant Paladin กล่าวโทษทางร้านเลยนะครับ  ???

สิ่งที่พี่เค้าต้องการจะสื่อคือ ใครกระทำการลักขโมยหรือรู้จักคนนั้นแล้วเล่นบอร์ดนี้ หากได้อ่านข้อความนี้ถ้าเอามาคืนจะไม่เอาเรื่อง

แต่ถ้าพี่เค้าสามารถหาหลักฐานได้ก่อนที่จะนำมาคืน ก็จะจับส่งดำเนินคดี  แค่นั้นเอง เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ

แล้วผมบอกว่าพี่เค้ากล่าวโทษทางร้านตรงไหนอ่ะ...

ผมอาจจะเป็นพวกเอามาพร้าวห้าวมาขายสวนก็ได้นะ แต่ผมเห็นว่าผมก็เคยมีประสบการณ์แบบเดียวกัน เลยจะบอกให้ฟังว่ามันไปเอาผิดอะไรกับร้านไม่ได้ จริงๆ ตัวพี่เค้าเองก็คงจะรู้ดีกว่าผมอีกแหละ...

ผมเห็นว่าไม่เคยมีคนมาโพสเรื่องแบบนี้เลย แต่ในโลกแห่งความเป็นจริงมีคนเอาการ์ไปฝากขายตามร้านเยอะแยะ ก็เลยอยากจะให้คนที่เข้ามาอ่านเข้าใจอะไรๆ มากขึ้นเท่านั้นเอง...

ถ้าผมทำให้เข้าใจไปอย่างนั้นก็ขอโทษด้วย...

[เพิ่มเติม]
ผมเข้าใจละ การที่ผมไปโพสไปในเชิงปกป้องร้าน ก็เลยถูกมองว่าไปกล่าวหาว่าพี่เค้ากล่าวหาร้าน...
ผมผิดเองคับที่ใช้คำไม่ระวัง ขอโทษด้วยคับ...
« Last Edit: February 12, 2007, 04:19:54 AM by mnemonic » Logged

MC ChamP
Member

« Reply #9 on: February 12, 2007, 03:10:23 AM »

แล้วผมบอกว่าพี่เค้ากล่าวโทษทางร้านตรงไหนอ่ะ...

ผมอาจจะเป็นพวกเอามาพร้าวห้าวมาขายสวนก็ได้นะ แต่ผมเห็นว่าผมก็เคยมีประสบการณ์แบบเดียวกัน เลยจะบอกให้ฟังว่ามันไปเอาผิดอะไรกับร้านไม่ได้ จริงๆ ตัวพี่เค้าเองก็คงจะรู้ดีกว่าผมอีกแหละ...

ผมเห็นว่าไม่เคยมีคนมาโพสเรื่องแบบนี้เลย แต่ในโลกแห่งความเป็นจริงมีคนเอาการ์ไปฝากขายตามร้านเยอะแยะ ก็เลยอยากจะให้คนที่เข้ามาอ่านเข้าใจอะไรๆ มากขึ้นเท่านั้นเอง...

ถ้าผมทำให้เข้าใจไปอย่างนั้นก็ขอโทษด้วย...

ตรงนี้ไงครับ ผมว่าผมเข้าใจแบบเดียวกับ Hiryu นะ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #10 on: February 12, 2007, 03:29:21 AM »

ขอให้พี่โอมได้รับของคืนนะครับ

ส่วนใครที่เอาไป ก็เอามาคืนเถอะครับ เป็นขโมยหน่ะ ไม่ดีรู้ไม๊ 

boomkung
Member

« Reply #11 on: February 12, 2007, 03:32:50 AM »

ไม่เจริญนะครับ ขโมยของนะ

Dark Capricorn
Member

Email
« Reply #12 on: February 12, 2007, 03:44:38 AM »

ชีวิตก็แบบนี้แหละ ผมเงินหายไป6000ในเซเว่น ยังไม่หวังจะได้คืนเลย เพราะกล้องไม่ได้ช่วยอะไรเลย

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #13 on: February 12, 2007, 11:47:12 AM »

ไม่ต้องเถียงกันหรอกครับ

คือผมก็รู้อยู่แล้วล่ะว่าร้านเค้าไม่รับผิดชอบอยู่แล้วมันเป็นธรรมเนียมปฎิบัติที่รู้กันอยู่แล้ว ซึ่งผมก็ไม่ได้โทษทางร้านว่าไม่ระมัดระวัง ซึ่งส่วนตัวผมก็ฝากของขายที่ร้านนี้เยอะมากอยู่แล้วของมันก็ต้องหายกันบ้าง ซึ่งนิดๆหน่อยผมก็ไม่ซีเรียสหรอกครับ

แต่คราวนี้มันอุกอาจเกินไปเพราะการ์ดที่หายไปมันชัดเจนมากว่าถูกขโมยเพราะมันไม่ได้หายไปใบสองใบแต่มันยกชุด 6 ใบ แสดงว่าคนที่ขโมยไปนี่ช่างกล้านัก

แต่ผมก็ยังยืนยันเหมือนเดิมนะครับว่าถ้ารู้ตัวและสำนึกผิดก็เอามาคืนซะ แต่ถ้าผมเจอตัวเองนี่ผมไม่ยอมแน่ เพราะผมรับไม่ได้กับการลักขโมยมากๆ

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #14 on: February 12, 2007, 02:15:15 PM »

จริงๆ เรื่องการ์ดที่ฝากขายหายเนี่ยก็เกิดขึ้นหลายที่นะครับ ไม่ใช่ที่นี่ที่เดียว

การที่มีคนมาโพสก็เพื่อจะเตือนน้องๆ หลายๆ คนให้ระมัดระวัง เพราะทุกสังคมประกอบด้วยคนดีและคนไม่ดี ฉะนั้นทำอะไรก็ควรระมัดระวังไว้บ้าง ไม่ใช่เฉพาะการ์ดที่ฝากขายนะครับ น้องๆ เก่าๆ คงจะจำเรื่องสมันตอนที่มี Slinging ชิงโควตาที่มาบุญครองได้ (ตอนนั้นยังอยู่ที่ชั้น 6 อยู่เลย) ขนาด Magna 3 คนนั่งเล่นการ์ดติดกัน และพี่ก็นั่งตรงกลาง พอเล่นๆ ไป แถมเล่นกับคนเดิม เด็คเดิมด้วย มะกี้ยังมี Tranmigrate Pendant 2 ดีๆ พอเล่นอีกรอบ กับน้องคนเดิม การ์ดของพี่ๆ ก็หายไปหลายใบ ขนาดคนเยอะขนาดนี้ ของยังหายกันได้ ช่วงน่าสรรเสริญขโมยไทย ทีทำสิ่งที่แทบจะเป็นไปไม่ได้ให้เป็นไปได้จริงๆ ครับ

แต่สำหรับกรณีที่ GiantPaladin มาโพส เพราะคาดว่าเค้ามีหลักฐานจากทางร้านแล้ว ก็คงต้องการเตือนให้คนๆ นั้นเอาของมาคืน และคงจะตักเตือน ไม่ให้ทำนิสัยแย่ๆ แบบนี้อีกครับ

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #15 on: February 12, 2007, 02:50:57 PM »

ในฐานะคนมีร้าน และก็เป็นคนอยู่ร้านขายของเป็นประจำ

เรื่องวางของแล้วมีหายนี่เกิดขึ้นทุกที่ แม้ที่รังสิตจะน้อย แต่ก็เกิดขึ้นครับ

บางทีเด็ก ๆ มาถาม พี่ เลราเย่ ของผมที่วางไว้ออกยังครับ ผมก็บอกไปว่าถ้าไม่มีก็ขายได้แล้ว แต่ซองราคากลับหาไม่เจอ  ... ในบางครั้งเราก็รับผิดชอบเป็น ยก เลลาเย่ ของเราให้เขาไป เพื่อ ดูแลลูกค้าไว้

ส่วน เรื่องของคุณโอม ไอ้ใบที่คุณว่าเนี่ยเป็นของแพงมากนะ และถ้าอยู่ในแฟ้มจริง ๆ จะหายไป น่ะ เจ้าของร้านน่าจะรู้อยู่ก่อนแล้วเพราะมันเป็นของสำคัญมาก ๆ  การ์ดบางใบที่สำคัญทางร้านน่าจะพอจดจำได้บ้างว่ามันอยู่หรือมันหายไป  ขนาดรังสิตผมมีแฟ้มทั้งหมด 8 Smn 6 เมจิก ไม่ได้โกหกนะ ผมยังจำได้เลยว่าอะไรอยู่แฟ้มไหน

ทางที่ดีลองไล่ ๆ เจ้าของร้านดูก่อนว่ามันหายไปยังงัยช่วงไหน จะได้เช็คของได้วงแคบขึ้น

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #16 on: February 12, 2007, 03:19:50 PM »

มาเล่นกับการ์ดทนาย ระวังจะโดนไม่ใช่เล่นนะครับ

นอกเรื่อง - คดีลักทรัพย์ยอมความได้ไหมครับ เช่น สมมุติ GP ไปแจ้งความไว้ แต่มีนาย A สำนึก เอาของมาคืน ครบถ้วน อย่างงี้จะถอนแจ้งความได้รึเปล่า เป็นคดีอาญารึเปล่าหว่า

ปล. คนขโมยไม่ใช่เรื่องหายากครับ เพราะคนที่มาที่ร้าน ถ้าหน้าเดิม ๆ เค้าคงไม่ขโมยกันหรอกครับ มันจะมีผู้ต้องสงสัยอยู่ไม่กี่คนหรอก และผมว่าตามตัวไม่ยากด้วยนะ

SCHOLAR BEGIN
Member

Email
« Reply #17 on: February 12, 2007, 03:23:04 PM »

ถ้าทางร้านมีการหักเปอร์เซนต์แล้วล่ะก็ ก็ควรจะดูแลให้นิดนึงนะครับ

MC ChamP
Member

« Reply #18 on: February 12, 2007, 03:35:32 PM »

มาเล่นกับการ์ดทนาย ระวังจะโดนไม่ใช่เล่นนะครับ

นอกเรื่อง - คดีลักทรัพย์ยอมความได้ไหมครับ เช่น สมมุติ GP ไปแจ้งความไว้ แต่มีนาย A สำนึก เอาของมาคืน ครบถ้วน อย่างงี้จะถอนแจ้งความได้รึเปล่า เป็นคดีอาญารึเปล่าหว่า

ปล. คนขโมยไม่ใช่เรื่องหายากครับ เพราะคนที่มาที่ร้าน ถ้าหน้าเดิม ๆ เค้าคงไม่ขโมยกันหรอกครับ มันจะมีผู้ต้องสงสัยอยู่ไม่กี่คนหรอก และผมว่าตามตัวไม่ยากด้วยนะ

คดีลักทรัพท์ หากลงบันทึกประจำวันแล้ว ยอมความไม่ได้ครับ เป็นคดีอาญาแผ่นดินครับ

Gaianas,The dark werewolf pugilist
Member

« Reply #19 on: February 12, 2007, 05:08:22 PM »

คดีลักทรัพท์ หากลงบันทึกประจำวันแล้ว ยอมความไม่ได้ครับ เป็นคดีอาญาแผ่นดินครับ

แต่ถ้าเค้าเอามาคืน  แล้วเราทำเรื่องเงียบๆ  ไม่มีใครรู้  ตำรวจตามจับไม่ได้

ถึงไม่ไปยอมความ  แต่ก็ไม่ต้องดำเนินคดี  ละมั้งนะ...   :P

แต่มันก็ขึ้นอยู่กับเจ้าทุกข์จะตัดสินใจนั่นแหละ

Matamune
Guest
« Reply #20 on: February 12, 2007, 11:53:13 PM »

อืมมมม  หายอย่างงี้ มันจุกแฮะ ขอให้เรื่องจบโดยที่ พี่ ไม่ต้องเสียการ์ดไปเฉยๆ อย่างนี้นะ
Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #21 on: February 13, 2007, 12:07:40 AM »

จะภาวนาต่อพระเป็นเจ้า  ให้พี่ได้การ์ดคืนไว ๆ นะครับ

-P!k@{ h u ดิ๊กดุ๊ก-
Member

Email
« Reply #22 on: February 13, 2007, 12:27:17 AM »

ไม่จริง เกิดเรื่องอย่างนั้นในวันเกิดเราได้ยังไง :(

แต่มันไม่น่าจะขโมยกันไปง่ายๆอย่างนั้นเลยนะ

Chain
Guest
« Reply #23 on: February 15, 2007, 09:25:53 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยเหมือนกันนะครับ แล้วตกลงว่าการ์ดนั้นได้คืนรึยังครับหรือว่ายัง ถ้าเป็นผมเนี่ยผมจะปล่อยไปเลยนะครับ หายก็คือหายเลย หรือถ้าถูกขโมยก็รีบๆหาเทปกล้องวงจรปิดเลยนะครับ  ไอ้เจ้าพวกหัวขโมยมันเลวนัก จริงๆ
Pages: [1]
  Print  

Jump to: