Summoner Master Forum
October 01, 2024, 01:17:08 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เด็คเงือกคับ  (Read 5068 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
saderd_man
Member

« on: February 09, 2007, 06:33:35 PM »

คัยเล่นเด็คเงือกบ้างคับ
สงสันว่าเด็คเงือก แนวตบตีแบบ merman ใช้ตัวไรตั้งเกมดีคับ

lloU-llnJ-llsJ-llsJ
Member

Email
« Reply #1 on: February 09, 2007, 07:16:50 PM »

Maelstrom Merman ^^

saderd_man
Member

« Reply #2 on: February 09, 2007, 10:55:50 PM »

หมายถึงตั้งเกมตาแรกอ่ะคับ ใช้อะไรดีที่พอจะยืนอยู่ได้อ่ะ
มันมีแต่ตัวเล็ก ๆ แถมยังไม่มีตัวที่รวมร่างได้ทันทีอีก โดนตีตายหมด 

Punishula
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #3 on: February 09, 2007, 11:03:17 PM »

deck เงือก คงจะหวังหาตัวตั้งแบบสมบูรณ์แบบที่เป็นในลักษณะของ deck ตีไม่ได้หรอกครับ ... เพราะโดยลักษณะการเล่นของเด็คเงือกเองเป็น deck สกิล (ค่อนข้างรุนแรง) ดังนั้นถ้าจะหาตัวตั้ง คงจะมีตัวตั้งแค่ rowana ละครับ .. ถ้าจะเอาดีกว่านั้น .. อาจจะหาไม่ได้อีกแล้ว  :'(

saderd_man
Member

« Reply #4 on: February 09, 2007, 11:23:29 PM »

นอกจาก rowana แล้วเนี่ยไม่มีเลยหรอคับ 

แล้วปกติเค้าใช้ตัวอะไรตั้งตาแรกกัยอ่ะคับ

Phantasmagoria Reisen Shinjitsu
Member

Email
« Reply #5 on: February 09, 2007, 11:30:07 PM »

Rowena แหละครับ - -''
แค่ลงมาตัวไม่คอมตีไม่ได้ผมว่าก็ยันได้แล้วนา...

Punishula
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #6 on: February 09, 2007, 11:42:01 PM »

ปัญหาเด็คเงือกก้อมีแค่ 1-2 turn แรกอ่ะคับ .. ถ้าตั้งได้ .. โปเซดอนจะมาเองละคับ

ตัวที่พอจะช่วยได้ก้อมีแค่ เงือกโดดละครับ เพราะถ้าเค้ารวมร่างมาตบเลยคงจะไม่มี mp พอจะแก้แล้ว

saderd_man
Member

« Reply #7 on: February 09, 2007, 11:42:56 PM »

แล้วถ้าเราเริ่มหลังอ่ะคับ เค้าคอมมาตีเราตายสบาย

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #8 on: February 10, 2007, 12:55:54 AM »

ผมก็เล่นเด็คเงือกครับ
ปัญหาเดียวกันเลยว่า
ตาแรกตั้งไงดีเนี่ย
ตอนนี้ก็ใช้Rowenaตั้งไปเหมือดทุกทีครับ

Member

Email
« Reply #9 on: February 10, 2007, 07:02:18 AM »

ผมว่า คนที่อยากเล่นเด็คนี้ ต้องยอมรับข้อเสีย ในการโดนยำ ตาแรกๆ ของเงือกให้ได้ก่อนอ่ะครับ

ปัญหาเด็คเงือกก้อมีแค่ 1-2 turn แรกอ่ะคับ .. ถ้าตั้งได้ .. โปเซดอนจะมาเองละคับ

ตัวที่พอจะช่วยได้ก้อมีแค่ เงือกโดดละครับ เพราะถ้าเค้ารวมร่างมาตบเลยคงจะไม่มี mp พอจะแก้แล้ว

เห็นด้วยนะครับ ลองให้ Guardian Mermaid of Poseidon รวมร่างได้ เงือกทุกตัวกล้ามขึ้นกันหมด ทีนี้ก็เลือกได้เลยว่าจะเอาตัวอะไรยืน ^^

saderd_man
Member

« Reply #10 on: February 11, 2007, 06:51:59 PM »

คตือผมเล่นเงือก merman อ่ะคับ ใส่ rowena มันจะได้หรือเปล่า

แล้วเจ้า maelstrom จะยืนไหวมั้ย

singer
Member

Email
« Reply #11 on: February 11, 2007, 11:32:39 PM »

มันก็มีให้เลือกระหว่างmelstrom กับ ngaru(โลกลืม)

พลังโจมตีเองก็ไม่ค่อยจะสูงมากมายเท่าใดนักแต่อย่างน้อยก็พอยืนตาแรกๆได้
ลองคิดจะจัดออกมาแบบนี้
ngaru 2
melstrom 4
eric 4
gurdiean mermaid of posedon(สะกดผิดก็ขออภัย) 3
merman commado (ตัวต่อต้านSkill นั้นแล) 4
fish of pices 4
mermage of aquarius 3
bunyip 2
muir ,momsoom gate merman 4

การ์ดมัน30ใบแต่มันก็ค่อนข้างที่จำเป็นต้องใช้บันยิป เนื่องด้วยคอมโบ กุมภ์กับเมอเมดนั้นแล ส่วน muir ก็เอาไว้กันภัย แล้วก็ใช้กุมภ์ยกเอา

ปัญหาอย่างเดียวของ ngaru คือ บวกแค่ตอนตีแล้วก็มีผลแค่จนจบsub

ไม่รู้จะรุ่งไหม

saderd_man
Member

« Reply #12 on: February 12, 2007, 12:30:10 AM »

ก้อกะว่าจะเล่น

4*Eric
3*Maelstrom
2*Water Grave
3*Merman Commando
3*Guardian Mermaid
2*Forest Echoed
3*Bunyip

deck list ก้อประมาณนี้อ่ะ ไม่รู้จะใส่อะไรอีกดี

ปัญหาที่คิดไว้คงประมาณว่าตั้งตัวช้า กับไม่มีตัวช่วยจั่ว/search อ่ะ

singer
Member

Email
« Reply #13 on: February 12, 2007, 01:31:23 AM »

ดูจากlistแล้ว ตัวยันไม่มีเลยจริงๆด้วยอ่ะที่จริง echo จังไม่ต้องใส่ก็ได้มั้ง เพราะเวลาลงposidon มันก็สามารถหาn(trident) ได้ ซึ่งก็สามารถหาหอกericได้ (ความสามารถposidonที่ใช้หา ก็อยากจะบอกว่า โลกลืม)

เปลี่ยนechoจังเป็ยเงือกกุมภ์ดีกว่า เพราะเผลอๆก็ตีออลได้ด้วยแถมใช้ยกบันยิบไปวนใช้สกิลของเมอเมดได้ด้วย

ลดอิริคลงเป็น3 แล้วใส่คอมมานโด เป็น4 น่าจะดีกว่ามั้งนะ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #14 on: February 12, 2007, 03:35:58 PM »

เรื่องไม่มีตัวจั่วนี่เลิกคิดไปเลยครับ เพราะทำไงมันก็ไม่มีตัวจั่วอยู่ดี T_T

เรื่องตัวตั้ง ถ้าโลกลืมอีกตัวก็ Mermaid ranger ล่ะครับ เอา df มาตีน่าจะยันได้แปปนึง
แต่ที่คิดไว้มันก็มีมุขเดียวล่ะครับคือ โดดฟรีสยัน ๆ ไปก่อน

ของผมไม่ใส่ Bunyip นะ เพราะตัวทิ้งการ์ดเรามันก็มีแค่ G mermaid ถ้าต้องอมบันยิปไว้รอมันทิ้งทีเดียวผมว่าไม่คุ้มนะ ใส่อะไรก็ได้มาทิ้งดีกว่า เสียไปบ้างก็ช่างมันเถอะ

ตัวตีแค่ Maelstrom กับ Eric ก็โหดโคตรแล้วนะครับ เพราะมันตีชัวร์มาก ๆ

Mermage -มาแว้ว-
Member

« Reply #15 on: February 12, 2007, 10:52:28 PM »

ผมไม่แนะนำให้ใส่นาการุนะครับ
ถ้าเราเล่น Malestrom Merman ควรใส่เผ่ามอนเตอร์เป็น Seal รองด้วยครับ

เท่าที่ผมเล่นผมจะใช้ Malestrom Merman เป็นตัวหลัก ตาแรกๆตายไม่ง่ายหรอกครับ ถ้ารอดตาแรกเราก็คอม ทริปเปิ้ล ได้ At 12 ก็เยอะพอสมควร จากนั้นก็ร่ายเมอร์แมนที่มีค่าร่าย 1 (แนะนำ อีริคครับเพราะในบางครั้งถ้าเรามีหอกที่เรียกมาจากโพเซดอนก็จะใช้เป็นตัวหลักได้)  แล้วก็ใช้วอเติอร์เกรพเมอร์แมนนะครับ  เมอร์แมนคอมมานโด จะทำให้เกมส์ตั้งช้า และเราสามารถคอมได้ตัวเดียวเท่านั้น เด็คผมไม่ใส่ครับ  - - การทำเกมส์ด้วย Malestrom Merman จะง่ายมาก และไม่เสี่ยงด้วยครับเพราะตบข้ามไลน์+ เปลี่ยนไลน์ได้ - -   เดคผมจึงไม่ใส่การ์เดี้ยนเมอร์เมด  เพราะไม่จำเป็นต้องปั๊ม AT ให้เยอะมาก

Seal รองมอนเตอร์ แนะนำให้ใส่ ช้างน้อยพ่นน้ำครับ ใส่ไปเยย 4 ตัว  แล้วก็ใส่จะใส่ Ice Horn Walus
สัก 2- 3 ใบ ไว้ยกซินนำ้ขึ้นมือ แถมตัวมันตายยากเพราะกัน all

saderd_man
Member

« Reply #16 on: February 13, 2007, 11:57:42 PM »

ช้างน้ำก้อดีนะ แต่ไม่เคยลองมันเก่งจิงป่ะชอบskill แต่ไม่ชอบตรงรวมร่างนี่แหละ
ส่วน monster ผมกะใส่ garudu โดด move สัก 2 ตัวอยู่แล้ว
ส่วนตัวเร่งจั่วมีคนแนะนำ timperra อ่ะ ไม่รู้จะดีไหม
Forest Echoed ไม่ดีจิง ๆ หรอคับ
แล้ว eric ติดหอกนี่อยู่เลยหรอ มันโหดขนาดนั้นเชียว
อยากใส่ซินน้ำแต่ไม่มีตัง

ช่วยตอบด้วยคับ ว่าจะแก้ปัญหาเหล่านี้ยังไงดี 

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #17 on: February 14, 2007, 03:05:54 AM »

ผมว่า ถ้าจะเสีย Seal มาเป็นตัวรอง สู้ทิ้ง Seach Poseidon ไม่ดีกว่าเหรอครับ

ได้ At + มาพอ ๆ กับรวมร่างแล้วล่ะครับ

Member

Email
« Reply #18 on: February 14, 2007, 07:05:50 AM »

ผมว่า ถ้าจะเสีย Seal มาเป็นตัวรอง สู้ทิ้ง Seach Poseidon ไม่ดีกว่าเหรอครับ

ได้ At + มาพอ ๆ กับรวมร่างแล้วล่ะครับ
เห็นด้วยจ้า ลองมี Poseidon อยู่ เงือกบึกบึน ตบๆๆๆ เผลอๆจะไม่ได้ใช้สกิลช้างน้อย เลยนา

ปล. ยังไงผมก็คิดว่า Guardian Mermaid of Poseidon เป็นตัวสำคัญสำหรับเด๊คเงือก อยู่ดีอ้า ^^

singer
Member

Email
« Reply #19 on: February 17, 2007, 01:39:23 AM »

แล้ว eric ติดหอกนี่อยู่เลยหรอ มันโหดขนาดนั้นเชียว

โหดไม่โหดไม่รู้ at+1 df+1 sp+1 ใครสู้ด้วย df-2

ยิ่งมีโปเซดอนด้วยนะ อย่าให้said อันตรายสุดๆ

saderd_man
Member

« Reply #20 on: February 17, 2007, 11:31:04 PM »

โหดไม่โหดไม่รู้ at+1 df+1 sp+1 ใครสู้ด้วย df-2

ยิ่งมีโปเซดอนด้วยนะ อย่าให้said อันตรายสุดๆ
โหดพอ ๆ กับ อังเดรติดดาบหรือเปล่าคับ หรือว่ายังไง อย่างงี้ถ้าติดหอกได้ก้อยืนสบายเลยสิคับ

lamsakanus
Member

Email
« Reply #21 on: February 18, 2007, 12:28:36 AM »

eric + echo  ยันพอได้ครับแต่ไม่แน่น

singer
Member

Email
« Reply #22 on: February 18, 2007, 01:17:58 AM »

โหดพอ ๆ กับ อังเดรติดดาบหรือเปล่าคับ หรือว่ายังไง อย่างงี้ถ้าติดหอกได้ก้อยืนสบายเลยสิคับ

มันก็ไม่ถึงขั้นนั้นหรอกนะ

เพราะมันยังโดนabilityและcurseอยู่  แต่ลองดูก็จะรู้ว่าถ้าเขาไม่พังหอกเรามันจะเกิดอะไรขึ้น
ปล.มันถึงยังไม่ใช่ตัวยืนที่แสนดีเพราะพลังเริ่มต้นของericถือว่าต่ำต้อยมาก

saderd_man
Member

« Reply #23 on: February 25, 2007, 07:15:43 PM »

ไปลองมาแล้วคับ เด็คเงือก จัดตั้งนานสรุปว่าโดนกระทืบตายสบาย

เจออังเดรก้อยืนไม่อยู่ โดนทีบแล้วทีบอีก
เจอซิกมันยังดีหน่อยแต่ก้อไม่ไหว การ์ดในมือจั่วไม่ทัน ตายสบาย
เด็คคานเล่นไปครั้งเดียว โชคดีการ์ดออกดีชนะสบาย แต่ถ้าเล่นไปนาน ๆ จะตีเข้าหรือเปล่าไม่รู้ df แต่ละตัวเยอะเหลือเกิน
ที่สำคัญขนาดเด็คหนู ยังโดน all ตายยกสนาม เหอเหอ

ตั้งไม่อยู่เลยทำไงดีคับ  ???

Pages: [1]
  Print  

Jump to: