Summoner Master Forum
October 05, 2024, 02:22:15 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]  All
  Print  
Author Topic: ผลกระทบจาก M 3  (Read 11720 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
- Yami Anubis -
Member

« Reply #30 on: February 09, 2007, 03:06:10 PM »

หาคนใจแคบได้จากกระทู้นี้ครับ เร่เข้ามาถ้าใครไม่เคยเห็น (เห็นบ่นกันเยอะ ขอบ่นบ้างนะ)

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #31 on: February 09, 2007, 04:17:51 PM »

ผมว่าการมี M3 เป็นทางเลือกและทางออกที่ดีกับทุกกลุ่ม

อย่างที่ Anbis พูดเรื่องใจแคบ ก็ถูกของเขานะ

ของมีไว้เล่น มีเยอะก็มีคนเล่นเยอะไม่ดีรึงัย

ไม่อยากให้มันเฉพาะกลุ่มมากไป เมื่อตลาดมีคนเยอะขึ้น ความต้องการมากขึ้น มีมากก็ขายได้มาก

ไม่ขยายกลุ่มเป้าหมาย แล้วเลี้ยงกลุ่มเล็ก ๆ ไว้ มันจะเจริญกันได้ยังงัยล่ะครับ

อยากให้คิดกันกว้าง ๆ
« Last Edit: February 09, 2007, 04:21:11 PM by สรยุทธ » Logged

Saint Dragon
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #32 on: February 09, 2007, 04:19:23 PM »

เออ ต่างคนก็ต่างจิตใจครับ
ผมรู้ตัวดีว่าไม่มีทางทำให้คนทุกคนถูกใจได้ครับ
ใครอยากเชื่อแบบไหนก็เชื่อในสิ่งที่อยากเชื่อแล้วกันครับ

ผมคิดว่าทุกคนมีความใจกว้างในตัวแน่นอนครับ  

Lucifer-ZaX
Member

« Reply #33 on: February 09, 2007, 04:42:38 PM »

ก็ดีครับอย่าว่าแต่เด็กใหม่เลยพวกเพื่อนๆผมบางคนมันยังมาไถ เวชสุวรรณกับโนโจ๊กผมไปใช้เลยครับ ให้การ์ดพวกนี้ออกมาให้เด็กใหม่ที่เริ่มเล่นกับพวกที่ทำหายหรือยังไม่มีใช้บ้างก็ดีนะครับ ส่วนเรื่องราคาก็เหมือนชีวิตมีขึ้นก็ต้องมีลง-*-

metalfox69
Member

« Reply #34 on: February 09, 2007, 04:56:04 PM »

ผมก็คนหนึ่งที่ คิดว่าดี ที่ทำ M3 มาแบบนี้
ผมบอกเลยผมก็คนหนึ่งที่กลับมาเล่นsmn แบบว่าสดๆเลย เด็คยังกึ่งๆกลางๆกำลังเก็บของอยู่ ยังไม่เคยเล่นกับใคร ว่าจะเอาไปเปิดซิ่ง แข่งโคต้าที่พิษณุโลกนี่แหละ5555
เรื่องมิสติกสามัญผมก็ไม่ค่อยมีปัญหามากเท่าไรเนี่องจากมีของเก่า :o (ของก่อนM1)  และผมเลือกเด็กโจรซึ่งไม่ต้องใช้มิสติกอะไรมาก ใช้ของสามัญเก่าๆเอาแบบ25ใบแค่นี้ก็คิดหนักแล้วจะใส่ไรดีว่า
ผมกลับมาเล่นSmnอีกครังจากการมาดูการแข่งSummoner Master Wonder Arena ที่มอนอ ตอนนั้นช่างใจอยู่ว่าจะกลับมาดีไหม เห็นกาดใบใหม่ๆcomboได้เยอะดี  มาดูตั้ง 2 ครั้ง ก่อนตัดสินใจ
ปัญหาหลักก็คือจะหากาดมาเล่นยังไง
1. มิสติก  อันนี้ขอแค่ได้กาดหลักๆมาก็ใช้ได้ แต่ทำไมมันเยอะอย่างนี้ ของใหม่ผสมของเก่า
2. seal อันนี้เรื่อยๆ ไม่คิดมากเพราะไงคงไม่เล่นเด็กซ้ำตลอดหลอก
ปัญหาหนักก็ตรงเห็นกองมิสติกที่เล่นกันตั้งสูงอย่างกับตึก จะหาของไงนี่ ของใหม่ๆทั้งนั้น(ก็แน่นละเลิกเล่นไป3,4ปีได้มั้ง) คิดอยู่นานก็ได้ พี่ ชาย แนะนำว่าเล่นโจรดิ ไม่ต้องใช้มิสติกอะไรมากเอาของเดิมๆนั่นแหละ + ตัวโจรเองก็โหดดี  เอาวะตัดสินใจกลับมาในรูปแบบโจร

ส่วนผลกระทบจาก M3 ผมว่า
1. จะมีคนเล่นใหม่เพิ่มขึ้น แต่ก็ไม่มากครับ อันนี้ปัจจัยเยอะ ไม่ว่าจะเรื่องราคากาด ความหลากหลายของกาด  รูปแบบการเล่น(แปลกใหม่,ง่าย ยาก) ปริมาณกาดที่มีให้เล่น อื่นๆอีก...
2. ราคากาด แน่นนอนราคาลงอยู่แล้ว(ไม่มากหลอกไห้ลดมากสุดก้ไม่เกิน100 เพราะถึงจะทำใหม่แต่สัดส่วนที่ออกมาก็น้อยจริงไหมกว่าจะเปิดกันได้ยิ่งเอาของเก่ามาพิมพ์ใหม่M3จะมีจำนวนกาดมากใช่ไหม สัดส่วนที่ออกก็จะน้อยตาม อย่างโนโจ๊กผมให้มันคือระดับ เทพ ของมิสติกกาด ซึงก็คือแรร์ในหมู่แรร์นั่นแหละก็ผลิตก็คงจะน้อย สัดส่วนที่มีโอกาศเปิดได้ก็น้อย<อันนี้วิเคราะห์ตามธรรมชาติยกเว้นบริษัทจะคิดอย่างข้อ3 ข้างล่าง>)  แต่เมื่อผ่านไปซักระยะราคาก็สูงขึ้นเรื่อยๆ(เนื่องจากความขลังของกาดเอง และนักเล่นSMNเริ่มรู้ว่ามันเปิดเจอยากกว่าที่คิด<อันนี้วิเคราะห์ตามธรรมชาติยกเว้นบริษัทจะคิดอย่างข้อ3 ข้างล่าง>)
3. ความเท่าเทียมในการเข้าถึงกาด อันนี้พูดแล้วยาวเอาเป็นว่า ถ้าเรามีกาดมากขึ้นเราก็สร้างสรรค์เด็คได้มากขึ้นจริงไหม  เวลาเราคิดเด็กขึ้นมาซักเด็ก เรามันจะเป็นอย่างไงเวลาเล่น กับการเอามันไปเล่นจริงต่างกันเล่นในจิตนาการไหม
4. รูปแบบการเล่นที่หลากหลาย (เรื่องธรรมดา)
5. บริษัทรวยขึ้น คนเล่นจนลง 555555555

สุดท้ายใครไปแข่งที่ร้านข้างBig C พิษณุโลก หรืออยู่ มอนอ แล้วมี
Werecat Bandit*2  , Gene,the Phophet follower *2   , Blackwood Govlin  *4   , Fumin,the Blackwood brigand  *3   , Scouting Brigand  *4  
Ra*2  , Queen of the Hell *2  , Sacrifice*2 , You Must Die *2 , Lock Up *2 , Pour Out *2   รับกาดพวกนี้นะครับ โทรมาเลย 081-6744933 (เล่ย์)

beabizz
Member

« Reply #35 on: February 09, 2007, 05:07:22 PM »

ผมคิดว่าทุกคนมีความใจกว้างในตัวแน่นอนครับ  
แหม คนตัวกว้างมาพูดเรื่องใจกว้างเอง น่าเชื่อถือจริงๆ ครับ ;D

เอาเป็นว่า คนเล่นเก่า (คนแก่ๆ) อย่างเราๆ มีของเล่นแล้ว ก็ให้เด็กๆ เค้ามีเล่นบ้างเถอะครับ คนแก่รังแกเด็ก ไม่สนุกหรอกครับ

การรบมันต้องมีกำลังและอาวุธพอๆ กัน มันถึงจะทำสงครามสนุกหน่อย (เอาการเล่นการ์ดไปเทียบกับสงครามเลยเรอะ  แปลกๆ นะ )

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #36 on: February 09, 2007, 05:20:46 PM »

จริง ๆ ที่ผมคิด
คนมีการ์ดเยอะ ไม่ใช่คนที่จะเก่งกว่าคนมีการ์ดน้อยเสมอไป

แต่คนที่มีการ์ดเยอะ ตัวเลือกในการเอาของมาเล่นจะเยอะตาม

สมมุติคุณเล่น Deck เร่งโม่มิสติกตัวเอง แต่คุณไม่มีเวสสุวรรณ มันขัด ๆ ไหม
แต่ทีนี้ถ้าทุกคนมีเวสสุวรรณคนละ 2 ใบเหมือน ๆ กัน คุณก็จะมีความหลากหลายในการเลือก Deck ไปเล่นมากขึ้นครับ

ไม่งั้นคนเล่นใหม่ก็คงเล่นตบแปะได้อย่างเดียวล่ะครับ

kantkung
Member

« Reply #37 on: February 09, 2007, 07:44:16 PM »

หาคนใจแคบได้จากกระทู้นี้ครับ เร่เข้ามาถ้าใครไม่เคยเห็น (เห็นบ่นกันเยอะ ขอบ่นบ้างนะ)

ผมไม่ได้ว่าเรื่องการนำการ์ดมารีปริ๊นเพราะผมก็เห็นด้วย เนื่องจากโนโจ๊ก และมิสติกหลายๆใบผมเองก็ยังไม่มี แต่ผมไม่ชอบการนำการ์ดที่อยู่ในชุดลิมิต มาอยู่ในชุดไม่ลิมิต แค่นั้นเองครับ

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #38 on: February 09, 2007, 08:39:55 PM »

ผมไม่ได้ว่าเรื่องการนำการ์ดมารีปริ๊นเพราะผมก็เห็นด้วย เนื่องจากโนโจ๊ก และมิสติกหลายๆใบผมเองก็ยังไม่มี แต่ผมไม่ชอบการนำการ์ดที่อยู่ในชุดลิมิต มาอยู่ในชุดไม่ลิมิต แค่นั้นเองครับ

แต่ถ้าเกิดเราเอาของลิมิตไปรีในซองลิมิตอีก ก็ต้องทำแบบนี้ไปเรื่อยๆอ่ะดิครับ - - แบบนี้เอาลงลิมติไปลงไม่ลิมิตดีกว่าทีเดียวจบครับ (เพราะถ้าไม่ทำแบบนี้ผมคิดว่าเด็กใหม่ก็ต้องเซงๆน๊า ลงไม่ลิมิตไปเลยดีก่า)
« Last Edit: February 09, 2007, 08:41:31 PM by @~XerxeS KunG~@ » Logged

ExodiA
Member

Email
« Reply #39 on: February 09, 2007, 08:44:06 PM »

^
^
มองอย่างกว้างกว่านั้น.. มิสติกสามัญ มันเป็นการ์ดที่ไม่ควร Limited เลย มองในแง่ของการเล่นระยะยาวไกล ยังไงก็ต้องใช้

อีก 5 ปีข้างหน้า เด็กที่ไหนจะมีจักรเล่น มองว่ามันไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้ ก็ถูกอีก.. แต่บางเด็คอาจจะจำเป็นต้องใช้ก็อย่างมากๆก็ได้ หรือแม้แต่คนที่มีจักรเล่นอยู่แล้ว 1 ใบ เกิดวันดีคืนดี โดนปลดริสติกขึ้นมา.. ไอ้พวกที่มี 1 ใบนี่แหละ จะหาใบที่สองกันให้ควั่กก็ได้.. แล้วจะหาที่ไหนล่ะ..

การ์ดที่มาจากชุด Limited เนี่ย แค่ 2 ใบ จาก 40 กว่าใบมาลงชุดนี้.. ถามว่า คุณทั้งหลายที่เปิด Devas น่ะ เปิดเพราะอยากได้จักร หรือ ปู่เวชฯมาใช้เท่านั้นหรือ..
จริงๆแล้วไม่ใช่เลย.. ก่อนที่มันจะโดนริสติก บางคนเปิดได้จักรแล้วร้องยี้กันเป็นแถบๆ.. เพราะ trend ของมิสติกสมัยนั้น บางๆ เน้น ไว้ก่อน..

ยังไงคนที่เปิด Devas มาก่อน ที่ยังมี seal แปลกๆ เก่งๆไว้เล่นได้อีกพอสมควร มิสติกแนวๆ text ยาวเป็นหางว่าว ก็เริ่มที่ชุดนี้ล่ะ.. อย่าน้อยใจอะไรไปเลย.. ยังมี Devas อีกเกือบ 40 ใบที่รุ่นใหม่เค้าไม่ได้เล่นกันแล้ว..

สิ่งที่สงสัยอยู่ประการเดียวกับการรีปริ้นสองใบนี้.. ??? ท้าวเวชสุวรรณท่านมาทำอะไรในเมอริเซีย และจักรนารายณ์มาหล่นอยู่ตรงไหนของทวีป (มันไม่มีความเกียวข้องกันเล้ยยยย..)

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #40 on: February 09, 2007, 09:10:32 PM »

สิ่งที่สงสัยอยู่ประการเดียวกับการรีปริ้นสองใบนี้.. ??? ท้าวเวชสุวรรณท่านมาทำอะไรในเมอริเซีย และจักรนารายณ์มาหล่นอยู่ตรงไหนของทวีป (มันไม่มีความเกียวข้องกันเล้ยยยย..)

เมอริเซีย1-2 ยังมี ไอซิส เซคเมท เลยหนิ

(คนลืมไปยังหว่า )

เซนต์ แมกนัส
Administrator
Member

« Reply #41 on: February 09, 2007, 09:49:30 PM »

จะเห็นได้ว่า รูปการ์ดของการ์ดเรา มักจะทะลักออกมานอกกรอบ สมัยที่ผมทำแรกๆ เคยมีคนบอกว่าแปลกดี และเคยมีคนบอกว่าจะไม่เล่นการ์ดตัวนี้เพราะรูปมันออกมานอกกรอบ อาจจะกล่าวได้ว่าเมื่อ6-7ปีก่อน ไม่มีการ์ดเกมส์ตัวไหนทำตัวเหมือนไม่มีระเบียบแบบนี้

ส่วนตัวผมทำโดยให้เหตุผลเดียวคือว่า หลายๆรูปทำแบบนั้นแล้วมันสวยดี ดูแล้วมีพลังออกมามากกว่าการเอาไว้ในกรอบตามระเบียบ

ถึงตอนนี้ เราน่าจะทราบกันดีว่า การยอมให้อะไรเล็กๆน้อยๆมันแลบๆออกมาจากกรอบบ้างบางครั้งก็ช่วยให้อะไรดูดีขึ้นกว่าปรกตินะครับ

BlackLight
Member

« Reply #42 on: February 09, 2007, 09:49:42 PM »

ถ้าตั้งกระทู้แล้วคนทะเลาะกันมากผมว่าล็อคไปเลยจะดีกว่ามั้งครับ

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #43 on: February 09, 2007, 09:53:05 PM »

ทำ M - Doll ออกมาอีก  เย้!

kantkung
Member

« Reply #44 on: February 09, 2007, 09:58:19 PM »

ขอบคุณพี่ปอ ที่ลงมาตอบนะครับ ส่วนกระทู้นี้ ผมยังไม่เห็นว่ามีการทะเลาะกัน  เลยยังไม่ล๊อกด้วยตัวเอง(ยกเว้นMod จะมาล๊อกนะ) จะมีก็แค่ว่าคนอื่นเล็กๆน้อยๆ ซึ่งเป็นเพียงไม่กี่ Reply ที่แสดงความคิดเห็นดีๆออกมากันเป็นส่วนใหญ่

ถ้าจะมีการ์ดในชุดลิมิต ออกมา 

พี่ปอครับบบบบ เอา วาคิลเร่ ออกมาผลิตใหม่เถอะ แล้วก็ใส่อาวุธลงไปในซองนั้นด้วย

SCHOLAR BEGIN
Member

Email
« Reply #45 on: February 09, 2007, 10:58:27 PM »

เมอริเซีย1-2 ยังมี ไอซิส เซคเมท เลยหนิ

(คนลืมไปยังหว่า )
อันนี้จริงแฮค ถ้าไม่บอกก็จำไม่ได้เลยนะเนี่ย การ์ดในตำนานโลกลืม นานจนลืมtextไปแล้วด้วยคิดถึงจังห้ามร่ายtarot

'CamPuZ~
Member

Email
« Reply #46 on: February 09, 2007, 11:14:55 PM »

เหงว่าจะมี โนโจกReprint ด้วยละ(มั้ง)
กับM-Doll ด้วยอ่ะ

Moonshiny Doll
Member

« Reply #47 on: February 10, 2007, 12:38:20 AM »

การ์ดแพง บ่น
การ์ดหายาก มีน้อย บ่น
การ์ดถูก บ่น
การ์ดหาง่ายขึ้น บ่น

เอาไงดีกะชีวิตล่ะเนี่ยตู

อยากให้คนที่มาบ่น มาบ่นเพราะเดือดร้อนจริงๆครับ
มาบ่นตามกระแส ขอทีเหอะ อย่าเลย ไม่อินเทรนด์หรอกครับ
เห็นด้วยกับพี่แชมป์ พอบริษัทจะทำอะไรต้องมีคนบ่นเสมอเลย โลกเรามันไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบหรอก บริษัทเขาจะช่วยผู้เล่นหน้าใหม่ก็ดีอยู่แล้วนี่ไม่เห็นต้องบ่น

Acolyte
Guest
« Reply #48 on: February 10, 2007, 01:37:41 PM »

เหอๆๆๆ อ่านแล้วขำว่ะ กรั๊กๆๆๆๆๆๆๆ

Bird of Paradise 4th กับ Bird 7th ไม่ต่างกันเลยเนอะว่ามะ (ประชด) - - ''

ไม่ต่างครับ 500 เท่ากัน  ;D

จริง !!!!

WOG ด้วย - -''
-Maguz-
Guest
« Reply #49 on: February 11, 2007, 02:09:01 AM »

^
^
มองอย่างกว้างกว่านั้น.. มิสติกสามัญ มันเป็นการ์ดที่ไม่ควร Limited เลย มองในแง่ของการเล่นระยะยาวไกล ยังไงก็ต้องใช้

อีก 5 ปีข้างหน้า เด็กที่ไหนจะมีจักรเล่น มองว่ามันไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้ ก็ถูกอีก.. แต่บางเด็คอาจจะจำเป็นต้องใช้ก็อย่างมากๆก็ได้ หรือแม้แต่คนที่มีจักรเล่นอยู่แล้ว 1 ใบ เกิดวันดีคืนดี โดนปลดริสติกขึ้นมา.. ไอ้พวกที่มี 1 ใบนี่แหละ จะหาใบที่สองกันให้ควั่กก็ได้.. แล้วจะหาที่ไหนล่ะ..

การ์ดที่มาจากชุด Limited เนี่ย แค่ 2 ใบ จาก 40 กว่าใบมาลงชุดนี้.. ถามว่า คุณทั้งหลายที่เปิด Devas น่ะ เปิดเพราะอยากได้จักร หรือ ปู่เวชฯมาใช้เท่านั้นหรือ..
จริงๆแล้วไม่ใช่เลย.. ก่อนที่มันจะโดนริสติก บางคนเปิดได้จักรแล้วร้องยี้กันเป็นแถบๆ.. เพราะ trend ของมิสติกสมัยนั้น บางๆ เน้น .gif[/img] ไว้ก่อน..

ยังไงคนที่เปิด Devas มาก่อน ที่ยังมี seal แปลกๆ เก่งๆไว้เล่นได้อีกพอสมควร มิสติกแนวๆ text ยาวเป็นหางว่าว ก็เริ่มที่ชุดนี้ล่ะ.. อย่าน้อยใจอะไรไปเลย.. ยังมี Devas อีกเกือบ 40 ใบที่รุ่นใหม่เค้าไม่ได้เล่นกันแล้ว..

เห็นด้วยมากอะคับ
kantkung
Member

« Reply #50 on: February 11, 2007, 02:14:29 AM »

เหอๆๆๆ อ่านแล้วขำว่ะ กรั๊กๆๆๆๆๆๆๆ

Bird of Paradise 4th กับ Bird 7th ไม่ต่างกันเลยเนอะว่ามะ (ประชด) - - ''

จริง !!!!

คุยกันเรื่องอะไรกันเนี่ย = ="

ตอนนี้มีความคิดว่า  อยากให้ปลดริสติกจักรจังเลยครับ หลังจาก M3 ออกมา   

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #51 on: February 11, 2007, 01:21:32 PM »

ตอนนี้มีความคิดว่า  อยากให้ปลดริสติกจักรจังเลยครับ หลังจาก M3 ออกมา   

อย่าดีกว่าน่ะ เพราะจักรมันทำให้ทั้งPAและอาวุธที่มีอยู่แจบันใช้งานได้อย่างไม่เต็มที่(ถูกทำลายก่อนทุกที)

Gaianas,The dark werewolf pugilist
Member

« Reply #52 on: February 11, 2007, 02:13:24 PM »

จริง !!!!

คุยกันเรื่องอะไรกันเนี่ย = ="

อืม.. Bird of Paradise  กับ WOG (Wrath Of God?)

น่าจะคุย กันเรื่องราคาการ์ดของ เมจิคฯ นะ

Acolyte
Guest
« Reply #53 on: February 11, 2007, 02:39:31 PM »

ประเด็นที่ผมพูดไปต้องการจะสื่อว่า

Bird of Paradise 4th กับ 7th นั้น (ไม่นับ rev นะ เพราะมันดันทะลึ่งขอบดำ - -'') มันเล่นได้เหมือนกัน แต่ผมรู้สึกว่า มันไม่ทำให้ คุณค่าของ

4th นั้นไม่ตกลงไปเลย ในเรื่องราคาไม่ตกแน่นอน สูงขึ้นด้วยซ้ำ แต่จะขายยากนิดหน่อย เพราะมันจะขายได้เฉพาะคนที่สะสม เพราะถ้าคนที่

แบบเอาไปเล่นอย่างเดียว มันก้อซื้อ 7th ใช้กัน เพราะฉะนั้นอย่ากังวล เลยว่าการ วาดออกมากใหม่ ทำออกมาเพิ่ม จะทำให้ของเก่ามีค่าลดลง

ผมว่ามันดูมีค่ามากกว่าเดิมด้วยซ้ำเพราะมันมีการเปรียบเทียบเกิดขึ้น หลายคนสงสัยว่า ทำไมผมถึงอะไรๆ ก้อชอบอ้างเมจิคจังเลย ของเรา

ควรมีเอกลักษณ์ของตนเอง แต่ผมก็ขอใช้คำพูดเดิมที่ว่า เมื่อก่อนเราใช้มือกินข้าว แต่ต่อมาเราไปเห็นคนอื่น กินช้อนส้อม รู้สึกว่ามันดูดี เรา

จึงเลียนแบบเค้ามา ของบางอย่าง ถ้ามันดี แล้วเอาอย่าง มันไม่เสียหายหรอกครับ
beabizz
Member

« Reply #54 on: February 11, 2007, 03:28:13 PM »

ประเด็นที่ผมพูดไปต้องการจะสื่อว่า

Bird of Paradise 4th กับ 7th นั้น (ไม่นับ rev นะ เพราะมันดันทะลึ่งขอบดำ - -'') มันเล่นได้เหมือนกัน แต่ผมรู้สึกว่า มันไม่ทำให้ คุณค่าของ

4th นั้นไม่ตกลงไปเลย ในเรื่องราคาไม่ตกแน่นอน สูงขึ้นด้วยซ้ำ แต่จะขายยากนิดหน่อย เพราะมันจะขายได้เฉพาะคนที่สะสม เพราะถ้าคนที่

แบบเอาไปเล่นอย่างเดียว มันก้อซื้อ 7th ใช้กัน เพราะฉะนั้นอย่ากังวล เลยว่าการ วาดออกมากใหม่ ทำออกมาเพิ่ม จะทำให้ของเก่ามีค่าลดลง

ผมว่ามันดูมีค่ามากกว่าเดิมด้วยซ้ำเพราะมันมีการเปรียบเทียบเกิดขึ้น หลายคนสงสัยว่า ทำไมผมถึงอะไรๆ ก้อชอบอ้างเมจิคจังเลย ของเรา

ควรมีเอกลักษณ์ของตนเอง แต่ผมก็ขอใช้คำพูดเดิมที่ว่า เมื่อก่อนเราใช้มือกินข้าว แต่ต่อมาเราไปเห็นคนอื่น กินช้อนส้อม รู้สึกว่ามันดูดี เรา

จึงเลียนแบบเค้ามา ของบางอย่าง ถ้ามันดี แล้วเอาอย่าง มันไม่เสียหายหรอกครับ
นานๆ พูดมีเหตุผล ว่าแต่วันนี้ปวดหัวตัวร้อนเป็นไข้รึเปล่าเนี่ย ;D

ส่วนเรื่องจะให้ปลดจักรมาใส่ได้ 2 ใบ คงไม่มีหวังครับ เพราะจักรมันไม่ได้แรงแค่ทำลายหรือทำให้แยกร่าง แต่มันทำให้มีทรัพยากรต่อเนื่อง นี่ต่างหาก สาเหตุที่โดนล่ะครับ

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #55 on: February 12, 2007, 02:53:03 AM »

smn ก็ไม่ได้เลียนแบบใครนะครับ

มาถึงจุดนี้ผมก็ว่า Pheno ก็ยังมีจุดยืนเดิม ๆ อยู่ จุดยืนที่ทำให้ซัมอยู่มาถึงวันนี้

และคิดว่า สิ่งใหม่ ๆ ที่จะเกิดขึ้นจะมีผลประโยชน์กับส่วนรวมอย่างแท้จริง

อยากรู้เรื่องราวแบบเจาะลึก M3 ในมุมมองของผม รออ่านคุยค้ยข่าวใน Wiser เล่มใหม่ครับ

Sagittaria
Member

Email
« Reply #56 on: February 12, 2007, 05:33:48 AM »

จะเห็นได้ว่า รูปการ์ดของการ์ดเรา มักจะทะลักออกมานอกกรอบ สมัยที่ผมทำแรกๆ เคยมีคนบอกว่าแปลกดี และเคยมีคนบอกว่าจะไม่เล่นการ์ดตัวนี้เพราะรูปมันออกมานอกกรอบ อาจจะกล่าวได้ว่าเมื่อ6-7ปีก่อน ไม่มีการ์ดเกมส์ตัวไหนทำตัวเหมือนไม่มีระเบียบแบบนี้

ส่วนตัวผมทำโดยให้เหตุผลเดียวคือว่า หลายๆรูปทำแบบนั้นแล้วมันสวยดี ดูแล้วมีพลังออกมามากกว่าการเอาไว้ในกรอบตามระเบียบ

ถึงตอนนี้ เราน่าจะทราบกันดีว่า การยอมให้อะไรเล็กๆน้อยๆมันแลบๆออกมาจากกรอบบ้างบางครั้งก็ช่วยให้อะไรดูดีขึ้นกว่าปรกตินะครับ

ชอบครับที่ภาพหลุดออกมานอกกรอบ จะได้ดูรูปเต็มแบบเต็มๆตา ไม่ต้องถูกตัดนู้นตัดนี้

พวก angel ที่โดนตัดปีกยัดอยู่ใต้กรอบนี้ เห็นแล้วขัดใจนิดหน่อย น่าจะให้เห็นแบบเต็มๆ ดูแล้วมี power ดีนะครับ

Pages: 1 [2]  All
  Print  

Jump to: