Summoner Master Forum
October 05, 2024, 04:24:57 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ผลกระทบจาก M 3  (Read 11749 times)
0 Members and 10 Guests are viewing this topic.
kantkung
Member

« on: February 08, 2007, 10:19:20 PM »

ขออภัยนะครับถ้าเนื้อหาไม่เหมาะสม หรือ จะลบกระทู้นี้ทิ้งก็ได้นะครับถ้าเห็นว่าไม่เหมาะ

อีกไม่นานการ์ดซัมมอนเนอร์ชุดใหม่ซึ่งก็คือชุด Merrisia 3 rd จะออกมาแล้ว(คงไม่เกิน 4 เดือนหรอก)  และมีการนำการ์ดรุ่นเก๋า กลับมาลงซองอีกครั้งในรูปแบบใหม่  ซึ่งหลายคนมองว่า เป็นเรื่องดีที่เด็กใหม่ๆจะได้มีการ์ดดีๆใช้เหมือนกัน ซึ่งอันนี้ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นที่เห็นด้วย ถึงแม้จะมีหลายคนที่ไม่เห็นด้วย เพราะคิดถึงการ์ดในแง่ของราคา บางคนเล่นการ์ดเพื่อต้องการกำไร ซื้อการ์ดที่ขายถูกๆแต่ราคาดี มาขายแพงๆ ผมไม่ได้มองว่าความคิดเช่นนี้ไม่ดี แต่ผมคิดว่าการเล่นการ์ดเพื่อการค้าขายนั้น คงไม่ต่างอะไรจากการเล่นหุ้น  เพราะการ์ดชุดใหม่ ผลแบน ริสติกใหม่ อาจทำให้การ์ดเหล่านั้นไร้ค่าไปเลยก็ได้ ทว่าการ์ดเป็นสิ่งที่จับต้องได้และสามารถนำมาเล่นได้ซึ่งในบางแง่เราสามารถหาผลประโยชน์ได้มากกว่าการคิดว่าเล่นการ์ดเพื่อกำไร เช่น เราอาจจะเจอคนที่จะเป็นเพื่อนที่สนิทที่สุดของเราก็ได้ เราอาจสนิทกับเพื่อนที่เล่นการ์ดเพื่อหวังตีสนิทกับน้องสาวเขาง่ายๆก็ได้ ดังนั้น ผมจึงอยากชวนให้พวกเขาเหล่านั้นลองมองการ์ดในมุมที่ต่างออกไป และ ผมอยากให้ลองคิดดูว่า อีกสัก 5 ปี หรือ 15ปี การ์ดรุ่นแรกๆที่เลิกผลิตไปแล้ว และเป็นการ์ดที่พี่ปอวาด ซึ่งหาได้ยากแล้วแม้กระทั่งในตอนนี้เองก็ตาม คงจะดูโก้ มิใช่น้อย หากเรามี A doll ของพี่ปอ แต่ฝ่ายตรงข้ามมี A doll Noname(ขอโทษคนวาดอันใหม่นะครับ) ก็ได้นะครับ และเมื่อนั้น อาจจะมีคนสะสมก็ได้ ราคามันก็จะต่างออกไป เพราะมีการ์ดรุ่นอื่นมาเทียบค่ากัน
   แต่เรื่องที่ผมจะพูดนั้น หลายๆคนไม่ได้มองที่จุดนี้ เนื่องจาก ชุด M 3 จะมีการนำการ์ดใหม่ๆมารีปริ๊น และรีPaint แต่ ไม่มีใครมองเลยว่า การ์ดที่พี่ปอบอกว่าจะนำมานั้น มี จักร และ เวชวุวรณด้วย บางคนอ่านถึงต้องนี้คงมองผมว่าเป็นผู้เล่นการ์ดเพื่อกำไรเพราะทั้งสองใบราคาค่อนข้างสูง แต่ทว่า มีใครจะได้หรือไม่ว่า Devas นั้นเป็นชุด Limited ซึ่งคือชุดพิเศษที่ผลิตออกมาแล้วหมดแล้วก็หมดเลย ซึ่งผมมองที่จุดนี้ว่า การนำการ์ดที่อยู่ในชุดจำกัดจำนวน มาอยู่ในชุดไม่จำกัดจำนวนนั้น เป็นสิ่งที่ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง เพราะนั้นแสดงถึงว่า การ์ดใบอื่นในชุด Devas เป็นการ์ดที่คนไม่ต้องการงั้นเหรอครับ หรือ เป็นการ์ดที่ราคาตลาดไม่สูง ไม่จำเป็นต้องเพิ่มSuply เพื่อให้ราคาจากดีมาน ต่ำลงมา ผมคิดว่าการทำอย่างนี้ไม่ถูกต้องนัก ทั้งในแง่ผู้เล่น และแง่ของผู้ผลิต ในมุมผู้เล่นคือบางคนต้องเปิดซองหลายซองกว่าจะได้การ์ดในชุดพิเศษเหล่านั้นที่ต้องการ บางคนอ่านแล้วอาจบอกว่า เปิดซองมันเป็นสิทธิของบุคคล แต่กระนั้น คงไม่มีใครมองว่า ชุดพิเศษนั้น มีการ์ดเพียง 5 ใบ และการ์ดที่หลายคนเรียกว่า ขยะ เพราะใช้งานไม่ได้ในชุดDevasนั้น มีเยอะเหลือเกิน ยกตัวอย่าง Devas 5 ใบ และการ์ดที่ออกง่ายๆอย่าง Duaga ก็ถูกแบนไปแล้วด้วย   ในมุมมองของผู้ผลิต ผมมองว่า การให้สัญญาแล้วว่า ชุดนั้นเป็นชุดจำกัดจำนวนก็ควรจะรักษามันไว้ แต่ ผมก็มองอีกมุมว่า หากจะพิมพ์ชุด Devas 2 ซึ่งทำการ์ดให้ใช้ได้ง่ายกว่าเดิม และเพื่อเจ้าจักร และท้าวเวชสุวรรณเข้าไปด้วย และทำเป็น ชุด Limit ก็จะเป็นการเพิ่มรายได้ให้กับบริษัทมากกว่าจะมาออกในชุดเดียว คือ M 3

ที่ผมออกมาพูดนี่ก็เป็นแค่การแสดงความคิดเห็นเท่านั้นไม่ได้มีผลกระทบอะไรกับผมหรอกครับ คำพูดเปลี่ยนแปลงกันได้ การกระทำเปลี่ยนแปลงกันได้ มันอาจจะดีสำหรับผู้เล่นทุนน้อยก็ได้นะครับ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #1 on: February 08, 2007, 10:44:40 PM »

ผมว่าร้านไม่กระทบหรอกครับ เพราะคนจะเปิดซองกันมากขึ้น
การขายซองของร้านนี่คือทางที่ไม่เสี่ยงที่สุดแล้วครับ

ที่จะเจ็บคือ พวกเร่ขายใบตามแฟ้มล่ะครับ ราคาอาจจะผันผวนไปบ้าง

งง ๆ กับจขกท. พารากราฟหลัง ๆ แฮะ
สรุปว่าไม่อยากให้การ์ดชุด Limited มาออกซ้ำใช่ไหมครับ....... ยังไงการ์ดก็เป็นรูปใหม่ แถมผมว่ามันจะเป็นกรอบเหลี่ยมอีกต่างหาก ความขลังและความสวยไม่เท่าในชุด Limited แน่ ๆ ครับ

MENN' !*
Member

« Reply #2 on: February 08, 2007, 10:55:28 PM »

ไม่รู้แหละ ยังไงก็จะซื้อ

kantkung
Member

« Reply #3 on: February 08, 2007, 10:58:58 PM »

ผมว่าร้านไม่กระทบหรอกครับ เพราะคนจะเปิดซองกันมากขึ้น
การขายซองของร้านนี่คือทางที่ไม่เสี่ยงที่สุดแล้วครับ

ที่จะเจ็บคือ พวกเร่ขายใบตามแฟ้มล่ะครับ ราคาอาจจะผันผวนไปบ้าง

งง ๆ กับจขกท. พารากราฟหลัง ๆ แฮะ
สรุปว่าไม่อยากให้การ์ดชุด Limited มาออกซ้ำใช่ไหมครับ....... ยังไงการ์ดก็เป็นรูปใหม่ แถมผมว่ามันจะเป็นกรอบเหลี่ยมอีกต่างหาก ความขลังและความสวยไม่เท่าในชุด Limited แน่ ๆ ครับ

ผมคิดว่า มันไม่ควรออกการ์ดที่มีอยุ่ในชุด Limited  ในชุดปกติ ถ้าจะใส่ผมคิดว่า เอาไปใส่ในชุดLimited ที่มาต่อเติมชุด Limited  ที่มันอยู่เดิมดีกว่าอะครับ

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #4 on: February 08, 2007, 11:55:11 PM »

ผมคิดว่า มันไม่ควรออกการ์ดที่มีอยุ่ในชุด Limited  ในชุดปกติ ถ้าจะใส่ผมคิดว่า เอาไปใส่ในชุดLimited ที่มาต่อเติมชุด Limited  ที่มันอยู่เดิมดีกว่าอะครับ

แต่ถ้าพูดในแง่สะสมของในซอง Limited อย่างจักรมันก็รีออกมาใหม่ ยังไงของเก่าก็น่าสะสมกว่านะ เพราะฉะนั้นการออกมาในm3ก็คิดซะว่าปูทางให้เด็กใหม่อ่ะเพราะเด็กใหม่บางคนไม่มีของเล่นต้องไปซื้อจักร ในราคาสูงๆก็อาจทำให้ไม่อยากเล่นมาก็ได้ ในเวลาไม่กี่ปีคงไม่เป็นไรหลอกแต่ถ้ามันเป็น20ปีอัพขึ้น คิดว่าจักรมันจะใบเท่าไหร่ล่ะ ... แล้วถ้าไม่ทำออกมาเด็กก็อาจจะคิดว่าซัมใช้มิสติกเน่าๆชนะคนเก่าๆไม่ได้อีกต้องซื้อตามมาในราคาที่กี่บาทก็ไม่รู้

สรุป ออกมาในชุดธรรมดาผมว่าเหมาะสมแล้วครับ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #5 on: February 09, 2007, 12:01:17 AM »

ชุดนี้ท่าทางการ์ดจะเยอะมากแน่ๆ  อยากให้ถึง300ใบจัง

- Yami Anubis -
Member

« Reply #6 on: February 09, 2007, 12:33:01 AM »

ผมมองว่ายังไง จักร กับ ท้าวเวชฯ ก็จำเป็นในกอง mystic ในปัจจุบัน การไม่นำมี reprint จะทำให้เด็กใหม่หาของเล่นได้ยาก

อย่างที่หลาย ๆ คนเข้าใจ SMN นั้นใช้ mystic เป็นของสามัญซึ่งทุกเด็คขาดไม่ได้ อย่าไปกีดกันเด็กใหม่เลยครับ

seal ก็ไม่ได้นำมา reprint นะครับ อยากให้น้องใจกว้างนิดนึง

ลองคิดถึงเด็กใหม่ที่เริ่มเล่นแล้วไปตามหาซื้อจักรที่ไม่มีคนปล่อย ซองก็ไม่มีให้เปิด ถ้าน้องเป็นเด็กใหม่คนนั้น น้องคงเข้าใจ

Hiryu
Member

Email
« Reply #7 on: February 09, 2007, 01:48:22 AM »

เพราะความเป็น Limited แต่เป็น Mystic ที่จำเป็นต้องใช้นี่แหละครับ คือเหตุผลที่ต้องนำมา Reprint

คุณค่าการสะสม กับ ความขลัง อย่างไรมันก็ยังอยู่ครับในการ์ดใบเก่า คุณไม่ต้องกลัวหรอก เดี๋ยวก็จะรู้สึกได้เอง

ExodiA
Member

Email
« Reply #8 on: February 09, 2007, 01:53:28 AM »

อย่างนี้ต้องเลือก จักร ว่าจะใช้ของเวอร์ชั่นไหนสินะ..

จริงๆชุดนี้เอาการ์ดแบนมาแก้ไขใหม่ แล้วออกมาด้วยเลย.. ลดความแรง เน้นทำคอมโบเหมือนเดิมแต่แรงน้อยลง..

เช่น AOG แก้เป็นร่ายมิสติก และเป็น Lv 5  เป็นต้น

jimmyymmij
Member

Email
« Reply #9 on: February 09, 2007, 02:00:53 AM »

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้มาก เพราะมันจะทำให้คำว่า Limited ไม่ขลังอีกต่อไปแล้ว

แต่การที่นำการ์ดเก่าแต่สำคัญในปัจุบันมารีปรินท์ใหม่ผมก็เห็นด้วยในส่วนหนึ่ง แต่ไหงไม่ทำพวก M-Doll มาด้วยล่ะครับ ผมเริ่มเล่นไม่ทันชุดนี้ หรือที่ไม่ทำเพราะ M-Doll ราคาในตลาดมันสูงมากอ่ะครับ

งัยๆถ้าจะทำ รีปรินท์ชุดการ์ด Limited ก็น่าจะทำตัวนี้ด้วยนะ

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #10 on: February 09, 2007, 02:01:14 AM »

ผมมองว่ายังไง จักร กับ ท้าวเวชฯ ก็จำเป็นในกอง mystic ในปัจจุบัน การไม่นำมี reprint จะทำให้เด็กใหม่หาของเล่นได้ยาก

อย่างที่หลาย ๆ คนเข้าใจ SMN นั้นใช้ mystic เป็นของสามัญซึ่งทุกเด็คขาดไม่ได้ อย่าไปกีดกันเด็กใหม่เลยครับ

seal ก็ไม่ได้นำมา reprint นะครับ อยากให้น้องใจกว้างนิดนึง

ลองคิดถึงเด็กใหม่ที่เริ่มเล่นแล้วไปตามหาซื้อจักรที่ไม่มีคนปล่อย ซองก็ไม่มีให้เปิด ถ้าน้องเป็นเด็กใหม่คนนั้น น้องคงเข้าใจ
พูดได้ถูกใจมากครับ จักร กับ ท้าวเวชฯ ผมหามาจะครบ1ปีการเล่นซัมของผมแล้วยังหาไม่ได้เลยโนโจ้กก็ได้แค่ใบเดียวไฮพรีสก็ใบเดียว
ผมนี่ก็ยังถือเป็นเด็กใหม่อยู่เลยครับหาของเทพไม่ครบ  ส่วนที่ จขกท. ว่ามันจะกระทบกับราคาตามแฟ้มมั้ยผมว่าน่าจะนิดนึงครับ
โนโจ้กอาจจะแค่150- 120 เลยละ(มั้ง)แต่เด็กใหม่ส่วนมากไม่ค่อยรู้ข่าวการมาของซองใหม่ๆ ถ้าร้านเขาฉลาดพอเขาก็อาจจะลดราคาเหลือซัก200แล้วขายให้ได้ใวที่สุดครับ

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #11 on: February 09, 2007, 02:05:30 AM »

ฝนตกก็แช่ง ฝนแล้งก็ด่า มนุษย์ขี้เหม็นเคี่ยวเข็ญเทวดา

S_A_Y
Member

Email
« Reply #12 on: February 09, 2007, 02:08:05 AM »

ผลกระทบที่เกิดขึ้นชัวร์ๆ คือ

"ผู้เล่นใหม่เพิ่มมากขึ้น"

*ดวงดารา~แพะวารี*
Member

« Reply #13 on: February 09, 2007, 02:10:12 AM »

ของในโลกนั้นจะราคาแพงตามความตร้องการของตลาด
หากการ์ดมันหายาก  มันจะแพง
หากการ์ดมันนิยม     มันจะแพง
ซึ่งปัจจุบันความต้องการการ์ดชุดD4Kก็มากพอสมควรอยู่แล้วด้วย
ปล.  ใจจริงอยากเหงกษัตริย์ในทวีปเมอริเซียนะนี่    

Gaianas,The dark werewolf pugilist
Member

« Reply #14 on: February 09, 2007, 02:20:32 AM »

อืม  งั้นให้บางใบมันออกมาน้อยๆ หน่อยดีกว่ามั้ย 

อย่าง จักร กับ ท้าวเวชฯ  น่ะ  ถ้า บ็อกซ์นึงมันออกซะ  อย่างละ 3 - 4 ใบ(เว่อละตู) คงไม่ดีใช่มะ  :P  หรือว่ายังไง

ฝนตกก็แช่ง ฝนแล้งก็ด่า มนุษย์ขี้เหม็นเคี่ยวเข็ญเทวดา

555+  ;D  ฮาตรงนี้มาก  มนุษย์ขี้เหม็นเคี่ยวเข็ญเทวดา

อย่างนี้ต้องเลือก จักร ว่าจะใช้ของเวอร์ชั่นไหนสินะ..

จริงๆชุดนี้เอาการ์ดแบนมาแก้ไขใหม่ แล้วออกมาด้วยเลย.. ลดความแรง เน้นทำคอมโบเหมือนเดิมแต่แรงน้อยลง..

เช่น AOG แก้เป็นร่ายมิสติก และเป็น Lv 5  เป็นต้น

โอ้แม่เจ้า  :P  เล่นงี้ไม่ไหวนะ เลเวล 5

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #15 on: February 09, 2007, 02:24:15 AM »

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้มาก เพราะมันจะทำให้คำว่า Limited ไม่ขลังอีกต่อไปแล้ว

แต่การที่นำการ์ดเก่าแต่สำคัญในปัจุบันมารีปรินท์ใหม่ผมก็เห็นด้วยในส่วนหนึ่ง แต่ไหงไม่ทำพวก M-Doll มาด้วยล่ะครับ ผมเริ่มเล่นไม่ทันชุดนี้ หรือที่ไม่ทำเพราะ M-Doll ราคาในตลาดมันสูงมากอ่ะครับ

งัยๆถ้าจะทำ รีปรินท์ชุดการ์ด Limited ก็น่าจะทำตัวนี้ด้วยนะ
อืออยากรู้เหมือนกันนะ แต่ก็คงเพราะมันไม่จำเป็นไง(คือไม่จำเป็นเท่าพวกจักรอะไรประมาณนั้น - - )มั๊ง

Felasia knight
Guest
« Reply #16 on: February 09, 2007, 02:25:38 AM »

อุตส่าห์ ทำออกมาใหม่ แต่ก็ทำน้อยเหมือนเดิม แล้วมันจะมีประโยชน์อันใดเล่า ?

ถ้าห่วงเรื่องความเป็น Limited ล่ะก็   งั้นทำเป็นการ์ดใบไหม แต่ความสามารถคล้ายๆเดิม ก็ได้นี่หน่า  :D

จะได้ไม่ต้องห่วงว่า การ์ดใบเดิมจะออกมาอย่างนั้นอย่างนี้  
Hiryu
Member

Email
« Reply #17 on: February 09, 2007, 02:55:06 AM »

อุตส่าห์ ทำออกมาใหม่ แต่ก็ทำน้อยเหมือนเดิม แล้วมันจะมีประโยชน์อันใดเล่า ?

ถ้าห่วงเรื่องความเป็น Limited ล่ะก็   งั้นทำเป็นการ์ดใบไหม แต่ความสามารถคล้ายๆเดิม ก็ได้นี่หน่า  :D

จะได้ไม่ต้องห่วงว่า การ์ดใบเดิมจะออกมาอย่างนั้นอย่างนี้  

งั้น deck ผมก็จะมี chakra 1 ใบ แล้วก็ไอ้ที่มันคล้ายๆ chakra อีก 2 ใบสินะ   ;D

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #18 on: February 09, 2007, 02:57:43 AM »

งั้น deck ผมก็จะมี chakra 1 ใบ แล้วก็ไอ้ที่มันคล้ายๆ chakra อีก 2 ใบสินะ   ;D
ช่ายๆยังงี้ไม่โดนแยกร่างกันตาถลนเลยรึไส่1และที่คล้ายๆอีก2 ผ่านปุ้ปโม่ขึ้นมือ (แค่คิดก็หยองแร้ว)

SCHOLAR BEGIN
Member

Email
« Reply #19 on: February 09, 2007, 03:14:38 AM »

อย่าเพิ่งตื่นตัวไปให้เกินเหตุเลยครับ ไว้ถึงเวลาก็จะรู้เองว่ามีผลกระทบขนาดไหน เพราะจะเหมือนชุดก่อนๆ
พอข่าวออกก็แตกตื่นกันไปใหญ่ พอออกมาก็เล่นๆกันไป เพราะฉะนั้นไม่ต้องเครียดให้มากหรอกครับ
ส่วนเรื่องของราคาก็เป็นไปตามกลไกการตลาด ถ้าของยังต้องการของตลาดยังไงก็ยังขายได้ แต่เปิดโอกาสให้
ผู้เล่นใหม่ๆ และผู้เล่นเก่าๆได้เก็บการ์ดที่ยังขาดไป เพื่อประโยชน์หลายๆเรื่องนั่นเอง

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #20 on: February 09, 2007, 04:50:18 AM »

เรื่อง Reprint สังเกตง่ายๆจาก Apallo  ราคาตก จิง แต่ของเก่าก็ยังแพงกว่า  ดูมีค่าน่าสะสมกว่า

iMnemoniC™
Member

« Reply #21 on: February 09, 2007, 04:59:47 AM »

เห็นใจคับ...

ถ้าผมเป็นผู้เล่นใหม่ มันก็เป็นปัญหาอย่างมากในการตามเก็ลมิสติกสามัญเก่าๆ...

แต่ผมเป็นผู้เล่นเก่า ตามเก็บของมานาน อย่างหนึ่งที่ผมได้เปรียบคนอื่นๆ ก็คือเรื่องนี้ เพราะการเริ่มเล่นก่อนจะทำให้มีการ์ดชุดก่อนๆ ซึ่งตอนนี้หายากแล้ว ซึ่งทำให้ผมได้เปรียบเวลาแข่ง...

อีกอย่างนึงคือคำว่า LIMITED ที่เคยโฆษณานักหนาว่าหมดแล้วหมดเลย ไม่ทำอีกแล้ว ก็จริงนะคับ ตัวชุดมัน LIMITED แต่การ์ดข้างในไม่ LIMITED ซะงั้น อย่างที่อ่านว่าใน M3 จะมี จักรกับท้าวเวชฯ กลับมาใหม่ มันยุติธรรมกับคนที่เสียเงินมากมายตามเก็บ 2 ใบนี้เหรอ จริงอยู่ที่มันอาจจะแค่ 2 ใบ และราคาก็ไม่ได้สูงอะไร แต่กฏก็ต้องเป็นกฏไม่ใช่เหรอคับ...

เหตุทั้งหมดทั้งมวล เพราะว่า SMN ไม่มีตกไทป์ไง การ์ดแรงๆ เก่าๆ ก็ยังจำเป็น จะออกมาใหม่ก็ไม่ได้เพราะเดี๋ยวจะไปซ้ำเดิม แล้วลองคิดดูต่อไปในอนาคตอีก 3-4 ชุดดิ มันก็จะมีเหตุการ์แบบนี้อีกแหละ ไม่แน่ในชุด M3 เองอาจจะมีใบเก่งออกมาสักใบที่ทุก Deck ต้องใส่ พอผ่านไปสักปีนึง คนก็จะบ่นว่าหายาก แล้วก้ต้อง Reprint อีก...

ก็เข้าใจว่าบริษัทต้องการเรียกผู้เล่นใหม่ๆ แต่การทำแบบนี้ผมว่ามันไม่ได้ฃ่วยแก้ปัญหาเท่าไรเลยนะ ครั้นจะไปก่อปัญหาอื่นๆ ให้ต้องตามแก้กันอีกอ่ะ...

MC ChamP
Member

« Reply #22 on: February 09, 2007, 05:24:32 AM »

การ์ดแพง บ่น
การ์ดหายาก มีน้อย บ่น
การ์ดถูก บ่น
การ์ดหาง่ายขึ้น บ่น

เอาไงดีกะชีวิตล่ะเนี่ยตู

อยากให้คนที่มาบ่น มาบ่นเพราะเดือดร้อนจริงๆครับ
มาบ่นตามกระแส ขอทีเหอะ อย่าเลย ไม่อินเทรนด์หรอกครับ

ไม่มีใครรู้อนาคตว่าอะไรจะเกิด ทำแล้วจะเป็นยังไง
รอดูว่ามันเลวร้ายจริงอย่างที่วิตกกันไหมดีกว่าครับ
« Last Edit: February 09, 2007, 05:36:59 AM by MC Champ » Logged

tohsmn
Member

« Reply #23 on: February 09, 2007, 06:07:17 AM »

ขอพูดถึงในกรณีการนำการ์ดมารีปริ้นนะครับ 
เห็นด้วยครับที่เอาการ์ดหายากน่าใช้ๆ มาปริ้นใหม่
จริงๆ น่าจะทำแบบนี้ทุก 3  ปีด้วยซ้ำ เพราะการเอาการ์ดดีๆ ทำออกมาเยอะๆ

1. ได้ประโยชน์ทั้งผู้ผลิตคือ คนเปิดซองกันมากมาย กำไรๆ

2. ประโยชน์ต่อวงการการ์ดคือ คนเล่นเยอะขึ้น
ตัดปัญหาคนงบน้อยเล่นการ์ดเก่งๆราคาแพงๆไม่ได้ (ปัญหาความเลื่อมล้ำ)
แก้ปัญหาคนเล่นใหม่หาการ์ดไม่ได้ เมื่อคนเล่นหน้าใหม่ที่เข้ามามีความสุขก็มีเพิ่มโอกาสการชักชวนเพื่อนมาเล่นอีก

3. ประโยชน์ต่อนักเล่นการ์ด
ทำให้วงการคึกคักมีเด็คใหม่ๆเก่งปรากฏมากขึ้น (ถ้าการ์ดที่ทำมาใหม่เป็นการ์ดกลางๆที่ใส่ได้กับหลายเด็ค)
เหตุผลคือมีหลายคนที่คิดชุดการ์ดที่รุนแรงได้ ฝีมือดี แต่ไม่มีเงินซื้อการ์ดบางใบที่เก่งหายากๆ ก็จะหาได้ง่ายขึ้น
นักเล่นมีการ์ดดีๆใช้

4. ประโยชน์ต่อร้านขายการ์ดคนเปิดซองมากขึ้นมีการ์ดมาขายเข้าแฟ้มมากขึ้น

5. ประโยชน์ต่อนักขายการ์ดอิสระ จากประโยชน์ข้อสองคนเล่นเยอะขึ้นตลาดก็ขยายมากขึ้นลูกค้าก็มากขึ้น
อีกอย่างนักขายการ์ดก็ขายพวกการ์ดหายากเช่นโปรโม หรือการ์ดหายากเฉพาะเด็คอยู่แล้ว การ
พิมพ์การ์ดบางใบใหม่ย่อมไม่เกิดผลอะไรอยู่แล้ว มีการ์ดมาเก็บใว้ขายเพิ่มขึ้นซะอีก

6. ประโยชน์ต่อนักสะสม มีการ์ดให้สะสมมากขึ้น(ถ้าพิมพ์เป็นรูปใหม่) การ์ดเก่าก็มีคุณค่ามากขึ้นด้วย(ถือว่ามีเวอชั่นแรกมันรู้สึกว่าการ์ดกับคนที่มีมันเก๋านะ) แล้วก็ประโยชน์ต่อนักสะสมหน้าใหม่ๆด้วย

7. ประโยชน์ต่อตัวการ์ด การ์ดบางใบที่ไม่เป็นที่นิยมแต่มีความสามารถในการทำลายการ์ดเก่งได้ก็จะมีคนใช้เพิ่มขึ้น
ถ้าการ์ดที่รีปริ้นเป็นเวทสามัญดีๆ นักเล่นก็สามารถจัดชุดเวทที่เก่งเท่าเทียมกันได้ เมื่อมีเวทที่เก่งเท่าเทียมกับคนอื่นแล้ว อยากจะจัดชุดการ์ดซิลแบบไหนก็ได้สบายใจขึ้นการ์ดซิลที่ไม่ค่อยมีคนใช้ก็จะถูกนำกลับมาใช้ เด็คคอมโบแปลกๆหลากหลายก็จะมีมากขึ้น

---  ไม่รู้ผมจะมองโลกในแง่ดีเกินไปหรือปล่าวนะครับ แต่ยังไงก็คิดว่าข้อดีมันก็มีมากอยู่ดี ปัจจุบันผมต้องซื้อการ์ดหายากในราคาแพงๆ ซึ่งบริษัทก็ไม่ได้กำไรเพิ่มขึ้นจากการหายากของการ์ดเลย (เนื่องจากคนไม่ค่อยเปิดซองกลัวเจ็บ)

ผมว่าปัจจุบันบริษัทเริ่มมาถูกทางแล้วชุดใหม่ๆเดี่ยวนี้ก็มีแต่ของดีๆน่าเปิด คนก็เปิดซองเยอะขึ้น(เพราะโอกาศไม่เจ็บเยอะ) การนำเอาการ์ดสามัญมาปริ้นใหม่ก็ดี(เหตุผลด้านบน) การป้องกันปัญหาการ์ดเกรอ หรือมีแต่คนเล่นเด็คซ้ำๆกันก็ คือการออกแบบการ์ดเก่งๆให้หลากหลาย ซึ่งบริษัทก็ทำอยู่อย่างเต็มที่(ดูจากปัจจุบันที่มีเด็คแปลกๆเยอะมาก) ถ้าทุกคนมีการ์ดสามัญเก่งเหมือนกันมันย่อมดีแน่ๆ

ส่วนที่เรื่องชุดลิมิตอ่ะถ้าทำแบบวาดใหม่แค่บางใบที่จำเป็นก็ไม่เห็นเป็นไรเลย มองแบบโลกกว้าง(ประโยชน์ 2,3,6) จะมาบ่นว่าบริษัทผิดสัญญาได้ไง ไม่ได้ผลิตใหม่เหมือนเดิมทั้งชุดซะหน่อย  

ปล.ส่วนคนที่กลัวการนำการ์ดดีๆ เก่งๆ หายากๆ มาปริ้นใหม่แล้วทำให้คนอื่นจะเก่งขึ้นไล่ตัวเองทันหรือเสียดายตังที่ซื้อการ์ดเหล่านั้นมาแพงๆ ผมว่ามันดูเห็นแก่ตัวเกินไปนะครับ ยังไงคุณก็เก่งมานานแล้วถือว่าคุ้มแล้วล่ะ ให้คนอื่นเก่งขึ้นมั่งจะได้เล่นหนุกๆ

ปล2. แล้วคนที่แพ้แล้วบ่นว่าเพราะไม่มีการ์ดดีๆจะได้เลิกบ่นซะที มันอยู่ที่ฝีมือ(ในการจัดการ์ดกับเล่น) + ดวง ซะหน่อย (แอบบ่น)

ปล3. แค่นี้แล้วกัน พิมพ์ซะยาวเลยจะมีคนอุตสาหะ มาอ่านมั้ยเนี้ย -_-"
« Last Edit: February 09, 2007, 06:30:31 AM by tohsmn » Logged

Seraph_ic
Member

Email
« Reply #24 on: February 09, 2007, 06:25:52 AM »

อนึ่ง คิดในความเป็นsmn ซึ่งการ์ดไม่มีทางตกรุ่น ดังนั้นถ้าจะให้เด็กใหม่ไปเปิด secondary เพื่อหา no joke 2 ใบ
เป็นไปได้ยากคับ พูดตรงๆ rareในยุคนั้นกับrareในยุคนี้ต่างกันลิบลับ เปิด saint final เอาrareไปขายแล้วหาซื้อยังง่ายกว่าเลย
การ์ดเกมบางยี่ห้อ ที่มีการตกรุ่น บางครั้งเขาก้อนำการ์ดเก่าๆมา re ใหม่ โดยคงสภาพการใช้งานไว้ ทำให้ราคาไม่ตก
ใบไหนเคยแพงก้อแพงอยู่อย่างนั้น ส่วนใบที่ตกรุ่นใช้แข่งไม่ได้ก้อเก็บไว้ชื่นชมเพราะขายไม่ได้ ราคาหด

หัวใจเลยคับ การตกรุ่นทำให้ผู้เล่นทุกคนเท่าเทียมกัน  รุ่นใหม่ๆมาเล่น ก้อเปิดชุดใหม่เหมือนกัน ไม่กลัวรุ่นเก๋าหรอก การ์ดหาได้เหมือนๆกัน
แต่ smn ไม่ นับวัน การ์ดดีๆเก่าๆไม่ตกรุ่น จะยิ่งแพงขึ้นๆ จนกลายเป็นตำนาน ทำให้เด็กๆไม่กล้าสู้รุ่นเก๋าๆ

ผมมองว่า ออก reprint มา เพื่อแก้ปัญหา 2 อย่าง
1. เพื่อความทัดเทียมกันของผู้เล่น
2. เพื่อรักษาสมดุลของราคาการ์ด

ส่วนเรื่องของ ชุดlimitedนั้น ก้อเป็นส่วนหนึ่งในการรักษาสมดุล  แม้ว่ามันจะเป็นlimitก้อตาม ยังไงความสมดุลต้องมาก่อน
ยื่งเป็นจำพวกสามัญประจำกองยิ่งแล้วใหญ่ limitไม่ไหวหรอกคับ

คำแนะนำคับ  ควร reprint แต่อย่า repaint เด็ดขาด (งงไหม)
คือ  สำหรับsmn ที่ไม่มีการ์ดตกรุ่น ควรจะเป็นภาพใหม่ทั้งหมด รูปเดิมแต่เปลี่ยนActingก้อได้ ไม่ควรนำภาพเก่ามาทำ
เพราะจะทำให้ของเก่าหมดความขลัง

ปล. ไม่รุฝอยอะไรย๊าวยาว สรุปคือ เค้าออกมาแบบนี้เพื่อรักษาสมดุล คนเล่น+ราคาการ์ด

อย่าเอา no joke ไปแกล้งเด็กเลย เอา no joke มาสู้กันดีกว่า  (มี no joke อยู่ 6 ใบ ข่าวออกมาราคาตกวูบ )

เออ อิกอย่าง เราน่าจะ limit mystic แทนดีมั๊ย ปัจจุบัน เห็นจั่วทีไรกอง mystic ล้มทุกที สู๊งสูง
« Last Edit: February 09, 2007, 06:31:08 AM by Seraph_ic » Logged

jittrapon
Member

Email
« Reply #25 on: February 09, 2007, 09:06:24 AM »

ทำมาใหม่ก็ดีละนี่ครับเห็นใจผู้เล่นใหม่เยอะๆหน่อยนะฮะ
สมมุตดูนะฮะ
ผมเป็นผู้เล่นใหม่กำลังหาอิมควิสโฮรี่ไฮพรีสและหามิสติกสามันใส่เด๊ค
เดินมาร้านการ์ด  ซองแรกที่ผมจะหยิบก็คือ m3 เพราะมันมีมิสติกให้ผม
พอเปดซองเส็ด(สมมุตต่อ) ว่าเจอ อิมควิส  ผมก็   ได้ของเล่นละ1ใบ
ได้แรอะไรมะรุอีก1ใบ  คุนคงเข้าใจในความรู้สึกเองอะนะฮะเล่นการ์ดด้วยกันนิ

และในความคิดผมนะฮะถ้าเป็นมาอย่างงี้แล้วเป็นคุนคุนจะดีใจไหมฮะ
ที่เปิดซองแล้วมันเล่นได้มีของที่มันได้ใช้ 
และการ์ดที่นำมาทำใหม่ก็น่าจะมีภาพที่แตกต่างกันนะฮะ(อันนี้ยังไงมะรู้นะฮะพูดๆไปก่อน)
เพราะถ้าแตกต่างกันของเก่าเท่ส์กว่าของใหม่เป็นไหนๆฮะ
(อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะฮะ)

พยามมองโลกในแง่ดีไว้เหอะครับเพื่อสังคมซัมทุกคนนะฮะ
และการ์ดที่ออกมาในบริสัทก็น่าจะจัดสันบันส่วนไว้อย่างดีละมั้งฮะว่าโนโจ๊กจะออกกี่ใบ
จักรจะออกกี่ใบ   

Acolyte
Guest
« Reply #26 on: February 09, 2007, 09:22:56 AM »

เหอๆๆๆ อ่านแล้วขำว่ะ กรั๊กๆๆๆๆๆๆๆ

Bird of Paradise 4th กับ Bird 7th ไม่ต่างกันเลยเนอะว่ามะ (ประชด) - - ''
MENN' !*
Member

« Reply #27 on: February 09, 2007, 11:48:28 AM »

คิดว่า การรีปริ๊น ยังไงการืดที่ออกมาก็เป็นได้แค่รูปที่วาดขึ้นมาใหม่ ไม่มีทางจะขลังเกินกว่าของเก่าไปได้หรอก

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #28 on: February 09, 2007, 02:09:50 PM »

เหอๆๆๆ อ่านแล้วขำว่ะ กรั๊กๆๆๆๆๆๆๆ

Bird of Paradise 4th กับ Bird 7th ไม่ต่างกันเลยเนอะว่ามะ (ประชด) - - ''

ไม่ต่างครับ 500 เท่ากัน  ;D
ถ้าจะกล่าวถึงการ์ดชุด Limided จริงๆ แล้ว ถ้าสังเกตุดีๆ ชุดวาลคีรีก็ Limited ทำไมตอน D4K Reprint ออกมา ไม่มีคนมาโวยว่า บริจิตอยู่ในชุดวาลคีรี่ที่เป็น Limited ห้าม Reprint บ้างน้า สงสารบริจิตจัง ;D

จริงๆ แล้วการ์ดชุด Limited ก็คือ จะไม่มีการพิมพ์การ์ดในการพิมพ์นั้นๆ ซ้ำออกมาอีก แต่จริงๆ แล้วก็คือ ไม่เคยมีใครบอกว่า จะไม่พิมพ์การ์ดใบนั้นๆ ซ้ำนะครับ (ไปดูการ์ดเกมอื่นๆ เค้าก็ได้นะ มีให้ดูทั่วโลกเลย อีตายูกิเป็นตัวอย่างที่เห็นชัดที่สุด บอกว่าของจริงมีใบเดียว แต่ของที่เหลือพิมพ์ตามมา ก็หน้าตาเหมือนกัน แค่มีคำว่า เรพลีคา ด้านล่าง กับไม่มีเลขข้างล่าง มันก็จบแล้ว)

แต่ที่มีปัญหาก็เพราะมันเป็นการ์ดที่คนเห็นหน้ามันทุกวัน บางคนมี บางคนไม่มี

จริงๆ แล้ว การ์ดที่เป็นการ์ดสามัญ ต่อให้มีการพิมพ์มาใหม่ก็ตาม ราคามันก็ไม่ได้ต่างไปจากเดิมมากนัก (แต่ต่างมากในแง่จิตใจและการโชว์ความแก่ของคนเล่น ;D) แต่อย่างไรก็ตามการ์ดเก่า ก็มักจะมีราคาแพงกว่าการ์ดใหม่เสมอ

ในแง่การสะสม มีหลายๆ แบบ มันก็ดีนะครับ การ์ดใบเดียวมีหลายแบบดี ถ้าเป็นคนมีปัญญาเก็บ ก็จะสนุกกับการหาเก็บให้ครบ อย่างเช่น D4K ภาษาไทยในการพิมพ์แต่ละครั้งก็มีความแตกต่าง ถ้าเป็นแฟนตัวจริง จะเห็นว่า D4K ไทยจริงๆ แล้วมีการ์ดที่มีมากแบบทั้งหมดมี 7 แบบด้วยกัน (ตามเก็บกันตาแหก กว่าจะครบ แถมเมื่อก่อนไม่ได้เป็นทีมงาน หาตาแหกของจริง ดีไม่ดีไม่ครบอีก แต่คิดว่าครบแล้วละกัน มันไม่มีให้เปิดแล้ว)

ส่วนในการพิมพ์มาใหม่ รูปใหม่ ความใหม่ของ Text การ์ด มีประโยชน์ในการอ่าน Text ให้เข้าใจง่าย แต่อย่างไนก็ตาม ของเก่า มักเก๋ากว่าเสมอ คนเห็นคนเล่น ก็ชอบที่จะใช้ของเก่ามากกว่า เพราะคุณค่าทางจิตใจ และเงินตรามักสำคัญต่อหน้าตาผู้เล่นเสมอ

การพิมพ์การ์ดที่จำเป็นๆ ที่คนเล่นใหม่หาไม่ได้ นี่ดีในแง่ สร้างความเท่าเทียมกันทางสังคม บางทีคนเล่นเก่าไม่ได้เล่นเก่งกว่าเสมอไปหรอกนะ เพียงแต่ว่ามีของให้ใช้ได้เยอะกว่า จึงได้เปรียบกว่าเท่านั้นแล ถึงแม้จะพิมพ์ 2 ใบนี้เพิ่มมาผู้เล่นเก่า ก็ยังได้เปรียบอยู่ดี เพราะใบอื่นๆ ที่คนเล่นใหม่อาจจะอยากใช้ แต่หาไม่ได้ ก็มีถมแถไป ฉะนั้นมีอะไรให้เค้าใช้บ้างก็ดีนะครับ เพราะยังไงคนเล่นก้อน ก็ถือว่าติด Option ไว้ก่อนอยู่แล้ว กว่าคนเล่นใหม่จะตามทัน ก็นานอยู่

เออว่าแต่ เห็นแก่พิมพ์เยอะแล้ว ปกติ ไม่ชอบพิมพ์เยอะ เพื่อส่งเสริมความขี้เกียจวันละนิด แค่นี้ดีกว่า ;D

jimmyymmij
Member

Email
« Reply #29 on: February 09, 2007, 02:12:15 PM »

สรุปคือ Limited ของชาว SMN คือ สามารถ Reprint ได้ตราบใดที่ภาพบนการ์ดไม่เหมือนกัน
แต่ถ้าจะมี Reprint อีกผมว่าน่าทำ M-Doll กะ กระสือ ด้วยโดยเฉพาะตัวหลัง

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: