Summoner Master Forum
October 07, 2024, 11:26:48 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เกี่ยวกับ Text คับ  (Read 1086 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
cmt
Member

« on: February 03, 2007, 06:01:15 PM »

1. จากข้ออ้างอิงนี้นะคับ

ซีลที่ติด Dimension Curse ยังอยู่ในสนามมั้ยครับ

- ยังอยู่ในสนามนะครับ แต่ไม่อยู่ในไลน์ใดๆ

Dimension Curse Ability ยังคงส่งผลให้เจ้าของอยู่ใช่มั้ยคับ แล้วถ้า Ability นั้นกำหนด Line ด้วยอะคับ Ability ยังคงส่งผลอยู่รึป่าว

2. ถ้า seal มีธาตุ 2 ธาตุ หากเป็น seal ใบรองรวมร่าง ที่ seal หลักสามารถรวมร่าง Tripple ได้ 2 ธาตุ seal ใบรองรวมร่างต้องเลือกธาตุใดธาตุหนึ่งหรือสามรถเลือกได้ทั้ง 2 ธาตุ

3.ถ้านำการ์ดใบบนสุด 1 ใบบนกองการ์ดลง shrine เพื่อจะนำ chakra กลับขึ้นมือ ขณะที่กำลังนำการ์ดใบบนสุดบนกองการ์ดลง shrine จะมี Step มั้ยคับ
3.1 หากมี ถ้าเราร่าย Icarus ลงมา remove chakra เราจะนำการ์ดใบบนสุดของกองการ์ดลง shrine ฟรีมั้ยคับ

4. ไม่เข้าใจ Text ของการ์ดใบนี้อะคับ

Full Saber Sabertooth
Type: monster Mp: 3 / 1 Lv: 2 Rarity: common
At: 7 Df: 8 Sp: 4 Element: wind
+[Any Element] Charging Saber At 9 Mp 2
+[Monster] Freezing Saber At 10 Mp 3
NULL
Skill:
Seal 1 ใบที่มี Sp 0, 1, 2, 3 ติด Freeze Curse X Subturn เมื่อ มี [Water] เป็น Seal ใบรองรวมร่าง (At Line) (Mp X)
Ability:
สามารถโจมตี Seal ใบรองรวมร่างของ Seal ที่ติด Freeze Curse ใบใดก็ได้ในสนาม

คำว่าใบใดก็ได้ในสนาม หมายถึงว่าโจมตี seal ใบรองรวมร่างที่ติด Freeze curse ที่ Df Line ได้ด้วยรึป่าวคับ หากยังมี seal อยู่ที่ At Line

5. หากมี Effect ที่ทำให้ไม่สามารถเปลี่ยน Line ได้ สามารถติด Freeze Curse ที่ At Line ได้มั้ยคับ

6. Skill ของ Musician Maiden หมายความว่าสามารถให้ Dancer Dancing แบบ ได้หรอคับ

7. หาก A ติด Freeze Curse จากผลของ skill หรือ ability อยู่ตั้งนานแล้ว และมี Effect ทำให้ A ยกเลิก skill และ abilty จะทำให้ A หายจาก Freeze curse มั้ยคับ

8. จากข้อ 7. ถ้าหายจาก freeze ขณะที่ Water Grave Merman ต่อสู้ Effect ใด จะเกิดก่อน
เมื่อ ต่อสู้กับ Seal ที่ติด Curse At +2 Df +2 / 1 Turn
ขณะที่ ต่อสู้ Seal ที่ต่อสู้กับ ยกเลิก Skill และ Ability ของ Seal ใบอื่นที่ไม่มี N[Merman]

9. Ability ของ Metalica Dragon หากสูญเสีย ability At ที่ + มาจะหายมั้ยคับ
และถ้าไม่หาย Ability แบบนี้เรียกว่าอะไรคับ ขอคำอธิบายที่ชัดเจนหน่อยคับ (จะได้ไปอธิบายให้ผู้เล่นคนอื่นถูก)

10. ใน Complete Rule ในข้อที่ 504.5 ในเรื่องการโจมตี

Maelstrom Merman
Type: knight monster Mp: 3 / 2 Lv: 2 Rarity: rare
At: 8 Df: 8 Sp: 5 Element: wind
+[Water] Surge Blade At 10 Mp 3
+[Water][Monster] Vortex Blade At 12 Mp 3
Ability:
Shade of [Water]
ตราบเท่าที่มี [Wind] และ/หรือ N[Merman] ใบอื่นในสนาม เมื่อ โจมตี Seal 1 ใบในสนามเปลี่ยน Line
ตราบเท่าที่มี N[Merman] ใบอื่นในสนาม สามารถโจมตีข้ามไปยัง Df Line ได้
ยกเลิก Poison Curse และ Stone Curse

หมายความว่าเมื่อโจมตี ในกรณีนี้ให้ seal ของฝ่ายตรงข้ามคือ A ย้ายจาก Df Line มา At Line แล้วเราสามารถเลือกเป้าหมายเป็น A ได้มั้ยคับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: February 03, 2007, 07:30:19 PM »

1. ส่งผลอยู่ / ไม่ส่งผลครับ

2. ต้องเลือกครับ

3. มี step แต่
3.1 แต่ในขณะนั้นจะไม่สามารถเล่น ได้นะครับ (ช่วง end of subturn)

4. ก็เหมือนกับตีข้าม line ล่ะครับ แต่โจมตีใบรอง

5. ได้ครับ

6. ใช่ครับ

7. หายครับ

8. เราเลือกให้การบวกพลังเกิดก่อนได้ครับ จากนั้นค่อยยกเลิกไป

9. ไม่หายครับ
เป็น effect จาก trigger ability ครับ

10. ที่จริง ability จะเริ่มทำงานใน 504.9 ครับ นั่นเป็นขั้นตอนเลือกเป้าหมายเฉยๆ

cmt
Member

« Reply #2 on: February 07, 2007, 07:40:21 PM »

3. มี  step แต่
3.1 แต่ในขณะนั้นจะไม่สามารถเล่น  ได้นะครับ (ช่วง end of subturn)

ไม่เข้าใจอะคับ เอาง่ายๆเลยคือ ไม่สามารถใช้ skill ของ Icarus มา remove chakra ตอนนั้นหรอคับ

10. ที่จริง ability จะเริ่มทำงานใน 504.9 ครับ นั่นเป็นขั้นตอนเลือกเป้าหมายเฉยๆ

ง่ายๆเลยคือ เมื่อโจมตี ในกรณีนี้ให้ seal ของฝ่ายตรงข้ามคือ A ย้ายจาก Df Line มา At Line แล้วเราสามารถเลือกเป้าหมายเป็น A ได้ใช่มั้ยคับ

คำถามเพิ่มนะคับ

1.ถ้า seal บนมือเป็นธาตุไฟ แต่มี shade of น้ำ หาก seal ในสนามใช้ skill ให้ทิ้ง seal บนมือที่เป็น ธาตุน้ำ จะทิ้ง seal ที่มี ธาตุไฟแต่ shade of น้ำได้มั้ยคับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: February 07, 2007, 09:19:04 PM »

ใช่ครับ ใช้ skill ของIcarus ไม่ได้

ไม่ได้ครับ

1. ได้ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: