Summoner Master Forum
October 02, 2024, 09:32:38 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: จะเป็นอย่างไร หากเปิดซองได้แรร์ 2 ใบ?  (Read 13368 times)
0 Members and 9 Guests are viewing this topic.
Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« on: January 08, 2007, 12:03:55 AM »

ที่มาตั้งกระทู้นี่ไม่ใช่ว่าผมเปิดได้ 2 ใบหรอกครับ

แต่อยากให้ช่วยกันคิดหน่อยว่า ซัมมอนเนอร์จะเปลี่ยนไปอย่างไรและเปลี่ยนไปในทางใด หากว่าเราเปิดซองแล้วมีแรร์ 2 ใบอยู่ในซอง?

ผมคิดว่า แน่ล่ะ คนที่แฮปปี้ที่สุดคงเป็นพวกนักเปิดซองที่บ๊อกซ์กันเป็นว่าเล่น คงจะเป็นอะไรที่ตระการตาดีหากเราบ๊อกซ์แล้วได้แรร์ถึง 40 ใบ การเก็บคอมพลีทคงง่ายกว่าเดิม ของที่จะได้เอามาเล่นคงหากันสะดวกขึ้นมาก

คนที่ดีใจอีกคือคงที่ไม่ค่อยได้เปิดซองแต่นิยมการซื้อแยกเป็นใบๆเดี่ยวๆไป เพราะของในตลาดจะเข้ามามากขึ้น [ถึง 2 เท่า] การหาซื้อจึงง่ายขึ้น ในขณะที่ราคาต้องแปรผันตามไปถูกลงอย่างแน่นอน แต่คงไม่ลดลงเท่าไร ที่ดีใจคงเพราะหากันสะดวกมากกว่า

มาดูอีกด้าน เมื่อเรามองในด้านดีมาแล้ว เราคงต้องมองอีกด้านบ้าง
อีกด้านคือผู้ผลิต จะมีผลกระทบต่อบริษัทมั้ย หากเพิ่มจำนวนแรร์การ์ดในซองอีก 1 ใบ ซึ่งจะไปแทนที่คอมมอนในซอง

ประการแรกคือ อย่าไปพูดถึงทรัพยากรอะไร แรร์การ์ดกับคอมมอนก็ใช้กระดาษใช้หมึกเหมือนกันทั้งสิ้น
ที่ต้องพูดถึงคือ ถ้าทำแบบนั้น ลูกค้าจะนิยมเปิดซองมากขึ้นหรือเปล่า [ แน่นอนว่าราคา 50 บาทเท่าเดิม ]

มุมมองสุดท้ายคือ ผู้สะสม เช่นการเก็บคอมพลีท
การเพิ่มแรร์การ์ดในตลาดการค้า จะทำให้คุณค่าทางจิตใจเปลี่ยนแปลงไปหรือเปล่า?

ผมอยากทราบความคิดเห็นของหลายๆคนน่ะครับ ส่วนตัวผมเอง ถ้าในซองมีแรร์สองใบ คงเปิดสนุกขึ้นครับ 

-Maguz-
Guest
« Reply #1 on: January 08, 2007, 12:05:54 AM »

เน้นคุณค่ามากกว่าปริมาณดีกว่ามั๊ยครับ???

แต่เห็นด้วยอย่างยิ่งว่า เปิดสนุกขึ้น
กูรอมาสิบปีแม้งไม่ได้แสด
Member

Email
« Reply #2 on: January 08, 2007, 12:07:18 AM »

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ยกบ็อกเลยพี่น้อง

EIMU
Member

« Reply #3 on: January 08, 2007, 12:07:49 AM »

หากมีแรร์เยอะทำให้หาง่าย มีปริมาณมากในตลาด

งั้น คำว่า แรร์การ์ด จะมีความหมายอะไรหละครับ

จริงมะ

'CamPuZ~
Member

Email
« Reply #4 on: January 08, 2007, 12:10:38 AM »

[color=blue]เปนอย่างนั้นก๊ดีซิคับ 
จะได้มีคนอยากเล่นมากขึ้น
เพราะทุกวันนี้มีแต่คนบ่นเลือกการ์ดแรร์หายากมาก
(ผมก็คนนึง)[/color]

monkeyz_lifez
Member

Email
« Reply #5 on: January 08, 2007, 12:12:50 AM »

หากมีแรร์เยอะทำให้หาง่าย มีปริมาณมากในตลาด

งั้น คำว่า แรร์การ์ด จะมีความหมายอะไรหละครับ

จริงมะ

แสดงว่าคุณพอใจที่มันหายากอยู่แล้ว?

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #6 on: January 08, 2007, 12:19:34 AM »

ที่จะตามมาคือ ของเกลื่อน ของถูก ของล้นตลาด แล้วมันจะไม่ใช่แรร์การ์ดอีกต่อไป...

Jakey
Member

« Reply #7 on: January 08, 2007, 12:22:45 AM »

ที่จะตามมาคือ ของเกลื่อน ของถูก ของล้นตลาด แล้วมันจะไม่ใช่แรร์การ์ดอีกต่อไป...

มันจะไม่ใช่ได้ยังไง แรร์ยังไงก็แรร์อยู่วันยังค่ำนั่นแหละถึงออกมาซองละ 2 ใบ

อัตราการเปิดได้ก็ยัง 2 ต่อ 9 หรือ 2 ต่อ 10 อยู่ดีไม่ใช่จะมากขึ้นเท่าไหร่เลย

แต่เป็นการดีที่จะมีแรงจูงใจให้แก่ผู้เปิดซองกันบ้าง

ว่าแต่ว่าเมื่อไหร่จะมีซองแลกการ์ดหว่า                               

EIMU
Member

« Reply #8 on: January 08, 2007, 12:23:21 AM »

จริงมะ

แสดงว่าคุณพอใจที่มันหายากอยู่แล้ว?

ลองพิจารณาว่า คำว่า Rare กับ Rarity แปลว่าอะไร

ไม่อย่างนั้นก็เสนอให้ทุกใบ ไม่มีระดับความหายากสิครับ

ทีนี้จะใส่ซองที่มีการ์ดเก่งเป็นแรร์ได้กี่ใบก็ได้ ตามใจเลย

แรร์เก่งใบเดียวกับแรร์ที่หลายๆคนมองว่าขยะ2ใบ เอาอะไรเลือกเองนะ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

มันจะไม่ใช่ได้ยังไง แรร์ยังไงก็แรร์อยู่วันยังค่ำนั่นแหละถึงออกมาซองละ 2 ใบ

อัตราการเปิดได้ก็ยัง 2 ต่อ 9 หรือ 2 ต่อ 10 อยู่ดีไม่ใช่จะมากขึ้นเท่าไหร่เลย

แต่เป็นการดีที่จะมีแรงจูงใจให้แก่ผู้เปิดซองกันบ้าง

ว่าแต่ว่าเมื่อไหร่จะมีซองแลกการ์ดหว่า                               

บางคนคิดว่าแรร์คือการืดราคา100 บางคนว่าคือการ์ดที่มีซองละใบ บางคนว่าคือการ์ดที่มีสัญลักษณ์สีทอง

ลองนึกดู

ถ้าคุณมีออโดนัส3ใบ แล้วคุณใส่เล่น2 ขาย1

อะไรคือเหตุผลในการขาย

1.มันมีซองเดียวใบเดียว
2.มันราคา100
3.มันมีโลโก้สีทอง

ผมเชื่อว่า ถ้าจะขาย เหตุผลคือราคาแน่

แล้วลองนึกตาม สมมติเปิดได้ซองละ2 ปริมาณในตลาดมากขึ้น

ทุกคนมีเล่นหมด ทีนี้จะขายใครได้ในราคา100หละครับ ถ้ามันเยอะมาก เยอะเกินจากราคาลงมาเหลือ10บาท

ใครจะเรียกว่าแรร์ก็ตามใจนะ ถูกของคุณมันยังคงเป็นแรร์ แต่คุณค่า มันคงไม่ใช่แรร์อีกต่อไป

แล้วถ้าคุณไม่สนใจในคุณค่าแล้ว ก็เขียนการ์ดวาดเองเล่นสิครับ เพราะคุณไม่สนใจในคุณค่ามัน

อยากจะแย้งว่า อัตราการเปิดไม่ใช่ 1ต่อ9 หรือ2ต่อ9

1ซองมีแรร์แน่ๆ1ใบ อัตราการเปิดได้ 1ต่อ1

ถ้า1ต่อ9หรือ2ต่อ9 จะแปลว่า เปิด9ซอง จะเจอแรร์1หรือ2ใบ

ถ้าคุณให้แรร์2ใบต่อซอง อัตราการเปิดได้เป็น2ต่อ1เลยนะ เพิ่มขึ้นเป็น200%จาก100%
« Last Edit: January 08, 2007, 12:29:57 AM by Rareshowyou SushiMaster » Logged

lamsakanus
Member

Email
« Reply #9 on: January 08, 2007, 12:42:03 AM »

2ใบก็เคยมีนิเราเคยได้ซอง11ใบอ่านะ

-Maguz-
Guest
« Reply #10 on: January 08, 2007, 12:44:36 AM »

2ใบก็เคยมีนิเราเคยได้ซอง11ใบอ่านะ
อิจฉา- -
Jakey
Member

« Reply #11 on: January 08, 2007, 12:52:35 AM »

หมายถึง อัตรา แรร์กับคอมม่อนอันคอมอ่ะนะครับ

ไม่ใช่หมายถึงจำนวนซอง ผมก็ว่าเคลียร์แล้วนะ

แล้วซองนึงได้แรร์ 2 ใบนั้นไม่จำเป็นต้องซ้ำกันก็ได้นะครับ

แล้วผมก็คิดว่าถ้าบริษัททำออกมาก็คงไม่ทำแรร์ซองนึงซ้ำกันสองใบหรอก

คุณค่าแรร์ของคุณ Rareshowyu นั้นผมก็ไม่รู้นะครับว่าบรรทัดฐานของมันมากมายมหาศาลขนาดไหน

แต่แรร์ในความคิดของผมคือการ์ดที่เป็นการ์ดพิเศษประจำชุด ไม่ใช่การ์ดที่เป็นขยะโยนเล่นๆ(เหมือนชาร์ล เวโรนิก้า หรือ คาร์ดินัล)*แล้วก็ไม่ได้ราคาแพงหูฉี่หายากมากมายด้วย*

แล้วตกลงการ์ดซัมมันเนอร์เก่งๆนี่ต้องแพงไปถึง 100+ เลยเหรอครับ หายากจนคนทุนน้อยไม่สามารถเล่นได้เลยเหรอเพระคำว่าคุณค่ามันค้ำคออยู่

นึกว่าเป็นการ์ดที่ทำให้เล่นได้ทั่วถึงซะอีก ถ้าเป็นอย่างบรรทัดบนแล้ว

ผมว่าบางคนที่เล่นการ์ดแล้วทุนน้อยก็คงท้อพอดูเหมือนกัน
« Last Edit: January 08, 2007, 12:57:10 AM by Jakey » Logged

lamsakanus
Member

Email
« Reply #12 on: January 08, 2007, 12:55:13 AM »

เปิดแล้วแบบไหนบ่อย
a. อัตรา 1ใบเป็นของดี(หรือเปล่า) ที่เหลืออีก 9ขยะ
b. อัตรา 1ใบของดี ที่เหลือขยะ
c. ขยะทุกใบ
d. ดีทุกใบ
e. อื่นๆ(ระบุ)

-Maguz-
Guest
« Reply #13 on: January 08, 2007, 12:57:36 AM »

d. ดีทุกใบ
Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #14 on: January 08, 2007, 01:08:03 AM »

ข้อความโดย: lamsakanus
เปิดแล้วแบบไหนบ่อย
a. อัตรา 1ใบเป็นของดี(หรือเปล่า) ที่เหลืออีก 9ขยะ
b. อัตรา 1ใบของดี ที่เหลือขยะ
c. ขยะทุกใบ
d. ดีทุกใบ
e. อื่นๆ(ระบุ)

ง่ะ ให้ช้อยมาแบบนี้ตอบไม่ได้หรอก ถึงแม้จะอยากตอบd. แต่ก็คงเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว
ส่วนa.กับ b.นั้น มันไม่มีบรรทัดฐานที่แน่นอนครับว่าอันไหนดี อย่างเมวิลเล่กับมาร์ตินที่เคยเป็นขยะ ปัจจุบันก็ยังมีคนหาเลย
ส่วนc.นี้ถ้าทำคงถูกด่าตายแน่

ส่วนเรื่องมีแร2ใบ บริษัทก็เคยทำน่ะงับ(จะจำกันได้ไหมน้อ)
เพียงแต่ตอนนั้นต้องเสียตัง100เท่านั้นเอง

@~PaRa_XeTaMoN~@
Member

« Reply #15 on: January 08, 2007, 01:17:06 AM »

เคยมีนะ ซองละสองใบอ่ะ เมื่อประมาณ 6 ปีที่แล้วอ่ะคับ
แต่ซองละร้อยนะ ได้แรร์สองใบ 

superman
Member

« Reply #16 on: January 08, 2007, 01:28:53 AM »

ถ้าจะให้เปิดซองสนุกขึ้น   

ก็ทำการ์ดออกมาให้ได้ลุ้นแทนแรร์จะดีกว่าไหม  อย่างเช่น  ไฮพริส  ไฮคลาสสกอลา    อย่างน้อยๆ  แรร์เน่า ยังพอลุ้นคอมม่อนอันคอมได้

ปล. ถ้ามีแรร์ 2 ใบใน 1 ซอง  ถ้าให้ผมเดานะ  แรกๆคนจะเปิดกันตูมมม   เพราะแต่ก่อนมีแรร์แค่ใบเดียวแต่ตอนนี้มี 2    แต่พอเวลาผ่านไปเรื่อยๆคนก็จะเปิดจนเหลือเท่าเดิมเพราะชินกับได้แรร์ 2 ใบ   ทีนี้เราก็ต้องเพิ่มเป็นแรร์ 3  4  5  ไปจนถึง แรร์ 10 ใบต่อ 1 ซอง  อิอิ 
« Last Edit: January 08, 2007, 01:34:44 AM by superman » Logged

โฮโจ ซาโตชิ
Member

« Reply #17 on: January 08, 2007, 01:39:19 AM »

แรร์บางใบราคาคงถูกลงครึ่งนึงมั้งเหอๆ

Jakey
Member

« Reply #18 on: January 08, 2007, 01:41:49 AM »

อิอิ

ช่ายแล้วคุณ superman แต่ 2 ใบใน 1 ซองก็ลงตัวแล้ว

10 ใบก็จะเป็น แรร์ 2 อันคอม 3 คอมมอน 5

ประมาณนี้

แต่ถ้า 10 ใบคงไม่ไหว

MC ChamP
Member

« Reply #19 on: January 08, 2007, 01:52:26 AM »

แรร์ 2ใบ
เด็กก็จะเปิดซองกันน้อยลง เพราเก็บของกันไวขึ้น
ร้านค้า หมดกำไร
ไม่มีเงินจ่ายค่าเช่า
โดนเค้าทวงค่าเช่า
โดนไล่ที่
เจ๊ง

ร้านการ์ดไม่มี

เด็กไม่มีที่ซื้อ เพราะร้านเจ๊งหมดแล้ว

เด็กไม่มีที่เล่น ต้องไปเล่นที่บ้านหรือ โรงเรียนแทน

ออกมาพูดในมุมมองของร้านค้าเฉยๆนะ

โฮโจ ซาโตชิ
Member

« Reply #20 on: January 08, 2007, 02:10:28 AM »

แรร์ 2ใบ
เด็กก็จะเปิดซองกันน้อยลง เพราเก็บของกันไวขึ้น
ร้านค้า หมดกำไร
ไม่มีเงินจ่ายค่าเช่า
โดนเค้าทวงค่าเช่า
โดนไล่ที่
เจ๊ง

ร้านการ์ดไม่มี

เด็กไม่มีที่ซื้อ เพราะร้านเจ๊งหมดแล้ว

เด็กไม่มีที่เล่น ต้องไปเล่นที่บ้านหรือ โรงเรียนแทน

ออกมาพูดในมุมมองของร้านค้าเฉยๆนะ
มันก็จริงนะตามที่พี่แชมป์บอก  เรื่องแบบนี้เวลาคิดมันต้องคิดหลายๆแง่  แล้วคิดถึงผลกระทบที่ตามมาไม่ใช่ผมว่าเปิดซองได้แรร์ 2 ใบมันไม่ดีนะแต่มันดีกับบางคนและไม่ดีสำหรับบางคน มันไม่มีอะไรที่ดีอย่างเดียวหรอกครับ

Golden Fur Griffin
Member

« Reply #21 on: January 08, 2007, 02:31:59 AM »

ผมว่ามันเป็นการทำให้หวังกับการเพิ่งแรร์มากเกินไป แทนที่จะลองมาจัดเด็คคอมม่อน อันคอมม่อนกันมั่งนะครับ

ที่พูดมาก็คือแรร์ไม่จำเป็นต้อง 2 ใบ แต่อยากให้ออกมาเป็นคอมม่อน กับอันคอมม่อนที่สามารถใช้งานได้มากขึ้นมากกว่า

Ramio*
Judge
Member

Email
« Reply #22 on: January 08, 2007, 02:36:08 AM »

เมื่อก่อนเคยเปิดได้ Megalasta + Eggle Garuda อยู่ในซองเดียว

แต่พอมาตอนนี้...

ถ้าจะอยากให้เป็นแรร์ 2 ใบจริง สู้จัดเด็ค Common+Uncom ให้เก่งไม่ดีกว่าหรือ...

สตรอเบอรี่คุง เวอชั่นหวานเจี๊ยบ...
Member

« Reply #23 on: January 08, 2007, 02:45:28 AM »

รู้อย่างเดียว ราคาการ์ดดีๆเก่งๆตกแน่ๆ
แล้วคนที่มีอยู่แล้ว เค้าไม่ซวยเหรอครับ
น้องพูดในแง่ของคนที่ไม่เคยมีหรือปล่าว
แบบนี้พูดไปก็เท่านั้นผมว่า ทำแรร์ 2 ใบ
ผมว่าอย่าเล่นเลยดีกว่า แรร์ดีๆราคาไม่ต้อง
เกิน 100+ ก็จริง แต่ถ้าต่ำกว่านั้นทุกใบจริง
ใครจะเปิดซองล่ะครับ บางคนเปิดซองเพราะ
แรงจูงใจที่จะได้แรร์ราคาสูงๆนะ

ปล.ขอเถียงนิดนึง ราคาการ์ด SMN แพงกว่าการ์ดนอกบางตัวแล้วนะครับ ขอบอก

Saito,the Heaven Knight Form Hell
Member

Email
« Reply #24 on: January 08, 2007, 03:15:10 AM »

ถ้าได้จริงอย่างแรกคงดีใจอ่ะนะ ส่วนเรื่องราคาถ้าเป็นพวกหายากๆ คงตกแน่

แต่ล่าสุดเปิด 6 ปี ได้การ์ดซ้ำในซองเดียวมาแล้ว ได้หมาลมมา2 ใบ
ใบนึงธรรมดา อีกใบฟอล์ยสาก

Matamune
Guest
« Reply #25 on: January 08, 2007, 03:17:19 AM »

ก็ดีนะ ถ้าซองนึงมี แรร์2 ใบ  แต่แบบนั้น ไม่ใช่ หลักของ การ์ด SMN

ถ้า แรร์หาง่ายขึ้น จะมีประโยชน์อะไร ถ้าจำนวนแรร์ที่คุณบอกกันว่า ขยะ มันมีมากเท่ากับ ใบที่พวกคุณบอกกันว่า โกง

ก็คงจะมีแต่คนเล่น การ์ดที่พวกคุณบอกว่า โกง มากกว่า การ์ดที่พวกคุณบอกว่าขยะ

จริงอยู่มันอาจจะทำให้มีคนเปิดมากขึ้น แต่ แค่ช่วงแรก เท่านั้น มันทำให้ปริมาณการเปิดซอง ช่วง การ์ดออกใหม่ๆ มากขึ้น

แต่หลังจากนั้นหล่ะ ได้ครบก็ไม่ซื้อแล้ว

ปล. ที่การ์ด SMN แพง เนี่ย อยู่ที่คนเล่นนะครับ คนเล่นส่วนใหญ่เป็นผู้กำหนดราคา อยู๋ที่ความหายาก ของการ์ดใบนั้นๆด้วย

ถ้าไม่อยากซื้อกันแพง ก็ต้อง ขายถูก  ไม่มีหรอกครับ จะซื้อถูกๆ แต่จะขายแพง ก็ต้อง ดูความเหมาะสมด้วย
P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #26 on: January 08, 2007, 03:22:53 AM »

บทมันจะเจ็บก็เชื่อเหอะว่า 2 ใบยังไงก็เจ็บ 
 ;D อยากได้แรร์ 2 ใบ ก็เปิด 2 ซอง สิ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #27 on: January 08, 2007, 03:43:04 AM »

ณ ร้านการ์ดร้านนึง เพื่อนผม สมมติชื่อ A ขอจับซองครับ

A แกะซองแล้วเปิดออกมา  ปรากฏว่าเป็นแรร์ 2 ใบ

ดีใจกันใหญ่~~~~

จากนั้น A จึงเปิดอีกซอง ปรากฎว่า ซองนั้นดันไม่มีแรร์ 

"โลกนี้ช่างยุติธรรมโดยแท้ กรั่กๆ" 

----------------------------------------------------------------------------------------------

ผมแค่เข้ามาร่วมแลกเปลี่ยนประสบการณ์เฉยๆ นะครับ เรื่องอื่นๆ ผมไม่มีความเห็น

Acolyte
Guest
« Reply #28 on: January 08, 2007, 03:57:11 AM »

Time Spiral งัย

มีแรร์แน่ๆ 1 ใบ

ใบที่ 2 คือลุ้นว่าจะได้แรร์หรือเปล่า

ถ้าซองนั้นเป็นแรร์ฟอย ก้อเตรียมลุ้น แรร์ด้วยอีกใบ - -''
GiantPaladin
Member

Email
« Reply #29 on: January 08, 2007, 04:12:47 AM »

ถ้ามีแรร์สองใบในหนึ่งซองจริง

ถึงจะพูดว่าต้นทุนในการผลิตมันเท่าเดิมเพราะยังไงก็เป็นกระดาษ 1 ใบเหมือนกัน

แต่ในแง่ยอดขายล่ะครับ

คิดหยาบๆเดิมเปิด 10 ซองได้แรร์ 10 ใบ แต่ถ้าเป็นแรร์ซองละ 2 ใบเท่ากับว่าคนซื้อแค่ 5 ซองก็ได้ 10 ใบแล้ว ร้านค้าขายของได้น้อยลงเท่าตัวเลยนะครับ

และถ้าเทียบแรริตี้ แรร์ 2 ใบ มันต่างอะไรกับอันคอมที่เราใส่ซองให้ 3 ใบ ปริมาณการเปิดได้แทบจะไม่แตกต่างเลยนะครับ

มาพูดถึงในแง่การเล่นกันบ้าง

ในเมื่ออัตราการเปิดได้แรร์แทบไม่ต่างกับอันคอมเป็นผมผมก็เล่นแต่แรร์ล่ะครับในเมื่อมันหาได้แทบจะไม่ต่างจากอันคอมเลย แล้วทีนี้ก็จะมีกระทู้ต่อๆมาบ่นว่าแล้วการ์ดอันคอม คอมม่อนจะมีไว้ทำอะไร

แค่นี้แหละที่อยากอธิบาย และฝากไว้นิดว่า การ์ดบางอย่างในซองมันไม่ได้มีแรร์ทุกซองด้วยซ้ำไป

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: